ผู้เขียน หัวข้อ: หาค่าอุปกรณ์แอมป์เบส FESTAL BASS GUITAR AMPLIFIER BX-115E  (อ่าน 2485 ครั้ง)

ออฟไลน์ watcrub

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
    • ห้องดนตรีวรรณยุกต์
สืบเนื่องจากแอมป์เบสเสียใช้งานไม่ได้  ซึ่งน่าจะเป็นในส่วนของภาคขยาย  เพราะว่าสัญญาณผ่านทางหูฟังนั้นยังปกติดีอยู่  ลองเปลี่ยนลำโพง SP OUT ของตู้แอมป์ก็ไม่มีผลอะไร  เลยสันนิฐานว่าน่าจะเปนภาคขยาย  เลยยกไปให้ช่างซ่อมให้  ระหว่างช่างไล่วงจร  ตัว R ในภาคขยายเกิดช๊อตจนไหม้ไป 2 ตัว  ค่าอุปกรณ์บนลายปริ้นกไหม้จนดูไม่ออกว่าเป็นค่าอะไร  ติดต่อเข้าไปที่ตัวแทนจำหน่ายแอมป์รุ่นนี้ที่ NPE เขาก็บอกว่าไม่มีวงจร  ต้องส่งหัวแอมป์เข้าไปให้เขา  แล้วเขาจะส่งไปให้โรงงานซ่อมอีกที

มีใครใช้แอมป์เบสรุ่นนี้อยู่บางรึเปล่าครับ  รบกวนถ่ายรูปตรงค่า R 2 ตัวให้หน่อย  ผมอยากทราบค่าของมันครับ   [finger16]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2019, 07:25:08 AM โดย watcrub »
นาฬิกาตายยังบอกเวลาถูกวันละสองครั้ง
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20569.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: หาค่าอุปกรณ์แอมป์เบส FESTAL BASS GUITAR AMPLIFIER BX-115E
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2019, 10:03:46 AM »
 [yemo23]  ช่างทำไหม้ หรือไหม้ก่อนถึงมือช่างครับ แต่ถึงมือช่างแล้วคงไม่มีไรน่าเป็นห่วงครับ ถ้าไม่ได้จริงๆต้องแกะและเขียนวงจรในส่วนนั้นออกมาครับ ซึงอาจาร์ยหลายท่านจะคำนวณวงจรให้ใหม่ได้ ถึงขั้น R ไหม้อาจมีส่วนอื่นพังด้วยยังไงก็ต้องแกะวงจรออกมาครับ

ออฟไลน์ watcrub

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
    • ห้องดนตรีวรรณยุกต์
Re: หาค่าอุปกรณ์แอมป์เบส FESTAL BASS GUITAR AMPLIFIER BX-115E
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2019, 10:32:18 AM »
[yemo23]  ช่างทำไหม้ หรือไหม้ก่อนถึงมือช่างครับ แต่ถึงมือช่างแล้วคงไม่มีไรน่าเป็นห่วงครับ ถ้าไม่ได้จริงๆต้องแกะและเขียนวงจรในส่วนนั้นออกมาครับ ซึงอาจาร์ยหลายท่านจะคำนวณวงจรให้ใหม่ได้ ถึงขั้น R ไหม้อาจมีส่วนอื่นพังด้วยยังไงก็ต้องแกะวงจรออกมาครับ

ช่างทำไหม้ครับ  ก่อนหน้านั้นเปิดเครื่องแลวไม่ดัง  แต่ไม่ถึงขั้นว่ามีอะไรช๊อต
นาฬิกาตายยังบอกเวลาถูกวันละสองครั้ง
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20569.0