ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง หวาน อื่ม เนียน  (อ่าน 9428 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
ว่าด้วยเรื่อง หวาน อื่ม เนียน
« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 10:09:42 PM »
    มาเปิดห้องรอคุณ คลิ่นนิ่งแล้ว ...

ผมเล่าให้ฟังก่อนล่ะกัน  ส่วนปราการด่านสุดท้าย ของท่านชาย  จะเป็นลำโพง คุณคลีนนิ่ง ค่อยมาต่อ   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: ว่าด้วยเรื่อง หวาน อื่ม เนียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 10:11:26 PM »

ลำโพง ??  [confused-raccoon]

3-2-1-raccoon ผมนึกว่าจะคุยเรื่องของกิน ของหวาน ซะอีก

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: ว่าด้วยเรื่อง หวาน อื่ม เนียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 10:16:39 PM »
ช่วงนี้ หวาน อิ่ม เนียน ของผมคือ เค๊กช็อกโกแลตมูส..

เรื่องอื่น ตอนนี้ผมไม่ทราบครับ ผมอยู่ในโหมด Always Busy ไม่ขอตอบอะไรมากกว่านี้  [shut-up-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 10:21:21 PM »
พูดต่อยากครับ แต่ละท่านให้ความสำคัญไม่เหมือนกันครับ
อย่างผมเคยถาม เซียนภาคตะวันออก มือ pcb บอกว่าให้ความสำคัญกับแอมป์มากกว่าครับ มันเลยหาจุดสรุปของแต่ละคนยากครับ
จริงๆแล้วก็สำคัญทุกอย่าง แต่การผสมรสชาติของแต่ละท่านนี่ซิน่าสนใจครับ ว่าจะจับเอา แนวเสียงของ อุปกรณ์แต่ละชื้นมารวมกันให้ได้ รสชาติที่ถูกหูเราได้อย่างไร สมัยก่อนผมเคยโมลำโพง คือปรับลำโพงเข้าหาแอมป์ สุดท้ายสำหรับผมๆคิดว่าผมคิดผิดครับ
ต่อมาผมจึงยืนลำโพงครับ แล้วหาแอมป์ หรือส่วนอื่นๆมาผสมให้เข้ากับตัวยืนของผมคือลำโพงครับ ซึ่งผมรู้ว่าลำโพงผม มีแนวเสียงออกไปทาง กลางแหลม สดใส แยกชิ้นดนตรีได้ดี เสียงทุ้มจะไม่หนักแน่นแบบตู้เปิด ผมก็พยายามจะหาแอมป์ที่มีแนวเสียง ทุ้มๆนุ่มๆหนาๆ
มาผสมกับลำโพงของผม เพื่อลดความสดใสของแนวเสียงลำโพงของผมให้ลงมานิด และผมคิดว่าน่าจะออกมาดีครับ เพราะที่ผ่านมา ผมทำตระกูลเกนโคน ทำมาแล้ว เสียงมันดันไปทางเดียวกับลำโพงผมหมดเลย มันก็เลยส่งเสริมกันให้กลางแหลมสดใสยิ่งขึ้นไปอีก ซึงไม่ใช่แนวของผมครับ  
จบยากครับถ้ามาเล่นเครื่องเสียงครับ คนมีเงินยังจบไม่ลงเลยครับ เขาจะคันกันตลอดเวลาครับ

คิดดูซิขนาดคุณแว่นเขาเข้าโหมดจำศีลเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2012, 10:26:04 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 10:34:28 PM »
        จริงๆ แอมป์โซลิค ผมว่าจะพอแค่นี้แล้ว  ผมมาสะดุดรัก กับคำว่า  หวานอิ่ม เนียน นี้หล่ะครับ 

เริ่มตั้งแต่แรก  ตอนนั้นยังไม่ได้เล่นเครื่องเสียง  ราวๆประมาณ10 ปีได้แล้วมัง  ผมได้ไปเดินเล่นสมัยนั้นยังเรียกเวิร์ดเทรด  ไปเจองานเครื่องเสียง  แล้วได้ไปฟัง ลำโพงที่เป็นแผ่น คล้ายๆ ตาข่าย ไม่มีตู้น่ะครับ  ต่อมา  ผมพึ่งรู้ไม่นานมานี้เอง ว่าเขาเรียกว่าลำโพง อีเลค โตสตาร์ติก    ผมจำฝังใจ  ตอนนั้น ที่ผมได้ฟัง  เป็นเพลงบรรเลง  เสียงติ๊ง น่อง เสียงนี้ใส เหมือนแก้วจริงๆ   ก็ปรากฏในความทรงจำตลอดมา   

ต่อมา ก็ได้มาหัดเล่นเครื่องเสียง 2 ปีมานี้เอง  ก็มาชอบแอมป์cec   ชอบก็ตรงมันใส กรุ่งกริ๊ง  แต่จะติดบางไปหน่อย  เป็นที่มา  ที่ผมพยายามหาแอมป์ cec รุ่นใหญ่กว่า เพื่อแก้ ตรงมันบาง  โดยหวังว่ายังคงความใส  พูดง่ายๆก็คือ อิ่ม   และผมก็คิดเหมือนคุณคลีนนิ่งน่ะ ว่า ขึ้นอยู่กับลำโพง  ผมฟังลำโพงเวปคอร์ ที่พี่เล็กทำให้  ทุกครั้งที่ฟัง ผมก็นึกน่ะว่าผมชอบอะไรในลำโพงตัวนี้   คำตอบผมคือทวิสเตอร์     ลึกๆผมเชื่อว่าลำโพงพี่เล็กจะให้เสียงที่ใสได้  แต่อิ่มเนี้ย  ต้องลอง ครับ  เพราะในความคิดผม ถ้าใสส่วนมากจะติดบางด้วย  เป็นที่มาของหัวข้อครับ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 10:35:31 PM »

[c--c]  เอ่อออ... ผมชอบ หวาน เนียน อวบกำลังดีไม่ถึงกับอ้วน อ่ะครับ อิ อิ  ผมติดเบสน่ะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 10:50:24 PM »
     อ้อ อีกอย่างหนึ่งที่ผมเชื่อว่า เสียงมันจะอิ่มได้  ก็ตรงเห็นคุยกันเรื่องหม้อแปลง  ดูเหมือนมันร้อน กินกระเสเต็มๆดี  ผมเลยเดาว่ามันน่าจะให้ความอิ่มได้  (ไม่รู้หล่ะ ผมคิดเอาเองอ่ะ อะไรที่มันร้อนๆ  ส่วนมากเสียงมันจะอิ่ม  อย่างเช่นแอมป์หลอด หรือคลาสเอ )  ส่วนอะไรที่มันเย็นๆ เช่นคลาสดี  เสียงจะบางๆ  ไม่รู้ใช่ป่าวน่ะ คิดเองเออเองหน่ะครับ  ส่วนเบส  ก็พอจะประมาณการณ์ได้  สงสัยคงต้องแลกกับความใสบ้าง   ไม่รู้ถูกหรือป่าวน่ะครับ เพราะยังไม่ได้สัมผัส   

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 11:02:07 PM »
     อ้อ อีกอย่างหนึ่งที่ผมเชื่อว่า เสียงมันจะอิ่มได้  ก็ตรงเห็นคุยกันเรื่องหม้อแปลง  ดูเหมือนมันร้อน กินกระเสเต็มๆดี  ผมเลยเดาว่ามันน่าจะให้ความอิ่มได้  (ไม่รู้หล่ะ ผมคิดเอาเองอ่ะ อะไรที่มันร้อนๆ  ส่วนมากเสียงมันจะอิ่ม  อย่างเช่นแอมป์หลอด หรือคลาสเอ )  ส่วนอะไรที่มันเย็นๆ เช่นคลาสดี  เสียงจะบางๆ  ไม่รู้ใช่ป่าวน่ะ คิดเองเออเองหน่ะครับ  ส่วนเบส  ก็พอจะประมาณการณ์ได้  สงสัยคงต้องแลกกับความใสบ้าง   ไม่รู้ถูกหรือป่าวน่ะครับ เพราะยังไม่ได้สัมผัส   
มีส่วนครับผมก็คิดเช่นนั้นครับเพราะผมเคยใช้แอมป์คลาส ดี มาก่อนครับ และฟังมาหลายครั้งครับ

[c--c]  เอ่อออ... ผมชอบ หวาน เนียน อวบกำลังดีไม่ถึงกับอ้วน อ่ะครับ อิ อิ  ผมติดเบสน่ะครับ
ถึงว่าจะทำซับ ชอบบริโภคเบส และเล่น 120 w ร้อนแรงจริงๆครับพี่

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 11:36:10 PM »
หวาน อิ่ม เนียน อย่างที่ว่าเลยครับ 80 บาทต่อก้อน  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 11:44:29 PM »
ผมจะคอยดูคำตอบ ว่าอะไรเกิดก่อนระหว่าง ไก่ กับไข่   laughhahaha [roll] laughhahaha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 12:00:10 AM »
ที่ผมคุยคุณคลีนนิ่ง ว่า รอดูแอมป์ตัวนี้ก่อน  ถ้าได้เสียงถูกใจก็ไม่ไปเล่นหลอดแล้ว  ผมคิดไปคิดมาแล้ว  เพราะว่าผมไม่มีความรู้เลย เล่นหลอดก็ต้องไบแอสกระแสได้บ้าง  ก็จะเหมือนกระทู้ที่เราย้ายมา  ซื้อเสร็จ ก็ต้องมาโม (แล้วก็พัง ฮ่าๆๆ)  ขนาดแดควศิน มีivหลอดง่ายๆ  พังทีหนึ่งวุ่นวายพี่เล็กอีก  นี้นับประสาอะไรกับแอมป์หลอด  ผมว่าผมชอบแนวสดใส  คงเหมาะกับโซลิคมากกว่า     
            อีกอย่าง  ผมนึกไม่ออกเลยคำว่าหวาน    ผมไปฟังแอมป์หลอดตอนจัดงานbav  ไม่เห็นหวานเลย  ผมก็ดันลืมถามว่าใช้หลอดเบอร์อะไร  รู้แต่ของไคยิน       
ผมหล่ะอยากเอาเสียง   สาวประชาสัมพันธ์ทีประกาศตามห้างสรรพสินค้า    มาเปิดระหว่างหลอดกับโซลิคให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย   ระหว่างหวานกับใส  แบบไหนมันจะโดนใจ  เวลาอ่าน  ดัดเสียงเอาด้วยน่ะครับ   

ตึ่ง ตึง ตึ๊ง   สวัสดีค่าาา..เรียนท่านผู้อุปการะคุณโปรดทราบ   ขณะนี้ ทางห้างเรามีโปรโมชั่น ลดแลกแจกแถม เรามี กกนสตรี  มาจำหน่ายในราคาพิเศษ  ซักแล้ว ตัวละ100  ยังไม่ซัก 300 ค่ะ  พิเศษมีเพียงชิ้นเดียว  พึ่งถอดเดี๋ยวนี้ กลิ่นยังใหม่ๆอยู่แลย  1000 บาท ค่ะ  ขอบพระคุณค่ะ 

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 12:19:08 AM »
ช่วงนี้ หวาน อิ่ม เนียน ของผมคือ เค๊กช็อกโกแลตมูส..

เรื่องอื่น ตอนนี้ผมไม่ทราบครับ ผมอยู่ในโหมด Always Busy ไม่ขอตอบอะไรมากกว่านี้  [shut-up-raccoon]
มิน่าตัวกลมเชียวครับน้าแว่น แถมยังไม่มีเซ็นเซอร์คอยเตือนด้วย   [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 12:27:01 AM »

มิน่าตัวกลมเชียวครับน้าแว่น แถมยังไม่มีเซ็นเซอร์คอยเตือนด้วย   [roll]
บลูเบอร์รี่ครีมชีสแบบที่น้าผึ้งเอารูปมาโชว์ก็น่าสน ทั้งหวาน ทั้งอิ่ม ทั้งเนียน... ชิ้นนึงไม่เกิน 100 มีความสุขแน่นอน ไม่ต้องนั่งเพ่ง ปิดตา ฟังเพลงซ้ำๆ ให้ข้างบ้านมองว่าประหลาดด้วย...  [heyheypig445]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 12:33:44 AM »
ช่วงนี้ผมกินบ่อยครับ กำลังทำน้ำหนัก น้ำหนักลดไป 6 กิโล จาก 60 เหลือ 54 ขาดจากเกนต่ำสุดไปหลายกิโลแล้ว  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 12:39:27 AM »
ฝากน้า civic เสียงหวานๆที่ว่า คงจะเป็นเสียงเกือบจะกังวาน แต่ยังไม่ก้อง และมีความใสเหมือนแก้ว ที่ได้ยิน 2nd Harmonic
แต่ต้องไม่ก้องขนาดร้องเพลงในห้องน้ำ

ถ้าคุณไม่ได้ฟังเพลงในยุคก่อน '90 อย่าคาดหวังเสียง "หวานแบบธรรมชาติ" ยุคหลังๆ เค้านิยมสด ชัด ใส ไปหมดแล้ว
ส่วนมากจะได้ก็เพียงเสียงหวานจากไมค์นักร้องเท่านั้นครับ

หรือไม่ก็หวานแบบเทน้ำเชื่อมลงไปในเพลง...อย่างจงใจ...  [pig90132]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2012, 12:44:02 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 12:48:29 AM »
ฝากน้า civic เสียงหวานๆที่ว่า คงจะเป็นเสียงเกือบจะกังวาน แต่ยังไม่ก้อง และมีความใสเหมือนแก้ว ที่ได้ยิน 2nd Harmonic
แต่ต้องไม่ก้องขนาดร้องเพลงในห้องน้ำ

ถ้าคุณไม่ได้ฟังเพลงในยุคก่อน '90 อย่าคาดหวังเสียง "หวานแบบธรรมชาติ" ยุคหลังๆ เค้านิยมสด ชัด ใส ไปหมดแล้ว
ส่วนมากจะได้ก็เพียงเสียงหวานจากไมค์นักร้องเท่านั้นครับ

หรือไม่ก็หวานแบบเทน้ำเชื่อมลงไปในเพลง...อย่างจงใจ...  [pig90132]

[res]  พอจะชัดขึ้นมาบ้างแล้วครับ  แต่ผมว่าถ้ากังวาล  โซลิคกังวาลกว่าหลอดไหมครับ  แบบเคาะทองเหลือง ผมรู้สึกว่า ผมฟังโซลิคกังวาลกว่า ถูกไหมน้าแว่น 

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 01:02:47 AM »

[res]  พอจะชัดขึ้นมาบ้างแล้วครับ  แต่ผมว่าถ้ากังวาล  โซลิคกังวาลกว่าหลอดไหมครับ  แบบเคาะทองเหลือง ผมรู้สึกว่า ผมฟังโซลิคกังวาลกว่า ถูกไหมน้าแว่น 
กังวานแบบที่น้าได้ยิน คือความสามารถในการถ่ายทอดเสียงอย่างถูกต้องของวงจรโซลิต ที่มีไดนามิกเรนจ์มากพอ ก็สามารถทำได้สบายๆครับ
ส่วนความกังวานที่ใกล้กับความหวาน (เกือบเพี้ยน) เหมือนฟังเพลงลูกทุ่ง ที่เวลาเล่นลูกคอ แล้วรู้สึกถึงเนื้อเสียงที่เกือบจะออกมามากกว่าความจริงนิดนึงนั่นล่ะครับ

ถ้าเคยฟังเพลงจากแผ่นเสียง ด้วยเครื่องเล่นแผ่นแบบแตรทองเหลือง อันนั้นใช้ธรรมชาติของของวัสดุฮอร์นทองเหลืองที่สามารถ Resonance สังเคราะห์ Harmonic แถมมาจากเสียงเดิม และมันทำให้น่าฟังมากขึ้น

อย่างมือกลองจะใช้ แฉทองเหลืองปั๊ม กับแบบตีด้วยมือของ Zildjian เสียงก็ไม่เหมือนกันแล้ว.. ปลายเสียงคนละเรื่องกันเลย

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 01:13:39 AM »
การที่ต้องการที่จะได้เสียงที่ว่าหวานอิ่มเนียนถ้าพูดเรื่องนี้ก็คงต้องคุยกันยาวเพราะมันมีส่วนประกอบหลายอย่าง [c--c]
ก่อนอื่นต้องมาดูที่ลำโพงก่อนเป็นอันดับแรกตอนนี้ คุณcivicdotcom ใช้ลำโพงอะไรอยู่ครับ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 02:09:20 AM »
  [gr_in]ที่จริงคุยเรื่องเสียงนี้ค่อนข้างจะสรุปยากแต่ละท่านก็มีความคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไป
แต่ในความเห็นของผม ผมว่าลำโพงมีส่วนสำคัญไม่น้อย ผมจะยกตัวอย่างให้เห็นเด่นชัด
สมมุติว่าเรามีเครื่องเสียงระดับสูงที่ให้เสียงนุ่มนวลหวานระรื่น แต่เรานำมาเล่นกับลำโพงระดับบ้านๆที่ให้เสียงเจี้ยวจ๊าว แน่นอนเสียงที่ได้ย่อมเจี้ยวจ๊าวตามลำโพงไปด้วย
แต่ในทางกลับกันถ้าเรามีลำโพงระดับสูงที่ให้เสียงเนียนนุ่มลึก แต่เรานำแอมป์ระดับบ้านๆมาเล่น เสียงที่ได้อาจจะไม่เนียนนุ่มตามลำโพงร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่ก็ยัง
สามารถที่จะรับฟังได้ดีกว่าในประเด็นแรกแน่นอน  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 05:30:11 AM »
  [gr_in]ที่จริงคุยเรื่องเสียงนี้ค่อนข้างจะสรุปยากแต่ละท่านก็มีความคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไป
แต่ในความเห็นของผม ผมว่าลำโพงมีส่วนสำคัญไม่น้อย ผมจะยกตัวอย่างให้เห็นเด่นชัด
สมมุติว่าเรามีเครื่องเสียงระดับสูงที่ให้เสียงนุ่มนวลหวานระรื่น แต่เรานำมาเล่นกับลำโพงระดับบ้านๆที่ให้เสียงเจี้ยวจ๊าว แน่นอนเสียงที่ได้ย่อมเจี้ยวจ๊าวตามลำโพงไปด้วย
แต่ในทางกลับกันถ้าเรามีลำโพงระดับสูงที่ให้เสียงเนียนนุ่มลึก แต่เรานำแอมป์ระดับบ้านๆมาเล่น เสียงที่ได้อาจจะไม่เนียนนุ่มตามลำโพงร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่ก็ยัง
สามารถที่จะรับฟังได้ดีกว่าในประเด็นแรกแน่นอน  [yes-raccoon]
ผมก็คิดคล้ายๆกันครับ เพราะว่า ถ้าเล่นจากคอม โดยใช้ soundcard ดีๆ เล่นกับลำโพงกระป๋อง เสียงออกมาก็เป็นกระป๋อง
แต่ใช้ลำโพงดีๆ ราคาแพง ไปเล่นกับ onboard เสียงก็ดีตามลำโพง

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 06:48:42 AM »

[res]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 12:36:49 PM »
การที่ต้องการที่จะได้เสียงที่ว่าหวานอิ่มเนียนถ้าพูดเรื่องนี้ก็คงต้องคุยกันยาวเพราะมันมีส่วนประกอบหลายอย่าง [c--c]
ก่อนอื่นต้องมาดูที่ลำโพงก่อนเป็นอันดับแรกตอนนี้ คุณcivicdotcom ใช้ลำโพงอะไรอยู่ครับ [confused-raccoon]

ผมก็คิด เหมือนทุกคนแหละครับ  มันก็ต้องประกอบไปทุกส่วน  แอมป์ก็สำคัญไม่น้อย  ผมเคยลอง แบบใช้ซิสเตมเดิมทั้งหมดเปลี่ยนแค่ เแอมป์  เอา nad 320 กับ 3240 ที่เพื่อนให้ยืม  มันก็ออกหนา ผมว่าทึบด้วยซ้ำ ไม่ใส  ก็ไม่ได้บอกว่าเป็นกะลำโพงเสียทีเดียวครับ  เหมือนอุปมาอุปไมย ที่คุณสาธิตว่า  ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน    ถ้าลำโพงเหลือไว้แต่ทวิสเตอร์ หรืออย่างเอาลำโพง อีเลคโตรสตาติกมาต่อกับ   แอมป์ออกแนวทึบๆมาขับ  ผมว่าก็ยังคงใสอยู่น่ะ แต่ใสแบบไหนแค่นั้นเอง    ส่วนแอมป์ถ้าปรับ treblelสุดๆ ลดbassลง  ลำโพงทึบ ก็ต้องใสขึ้นหล่ะ    แต่ถ้าให้น้ำหนักมากที่สุดในความใส  ส่วนตัวผมก็ว่า ลำโพงอ่ะครับ   
     ส่วนลำโพง ก็เป็นลำโพงตำนาน(ทั้งรอนานด้วย)ในหมู่บ้านเราเคยกรุบบายนี่แหละครับ   เวปคอร์     

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 01:10:31 PM »
สายไฟปลั๊กพ่วงยังสำคัญกับเสียงเลยครับ

ที่แรกผมเอาสายไฟ 2.5sqmmX3 มาทำสายของปลั๊กพ่วง เสียงออกจะห่วยแตกเลยครับ เสียงจะใหญ่หนา เสียงแหลมไม่ชัด เสียงกลางก็หลบหายไปเหมือนมีหมอก เลยเอาสาย 1sqmmx3 มาเปลียนใส่แทน งงเลยไหงให้เสียงได้สว่าง มีแหลม และเบสเป็นลูกดีไม่มัวเหมือนสายเส้นใหญ่ไปได้

ทั้งๆที่ความเชื่อเดิมๆของผมว่าสายใหญ่หนะดี ไฟฟ้าเดินสดวก ไฟเดินได้เต็มที่ เสียงน่าจะดีกว่าสายเล็ก (อันนี้จากการทดลองของผมเป็น สายที่ขายตามท้องตลาดทั่วไปนะครับ Thai yasaki ไม่เกี่ยวกับสายแพงๆดีๆ)

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 02:05:47 PM »

ด้วยเหตุและผลตามที่คุณน้า คุณพี่ว่ามา เลยต้องแสวงหาเสียงที่ลงตัวถูกใจตัวเอง ด้วยการไปเฝ้าห้องซื้อ ขายกันหมดเลยมังคะ    3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 07:44:49 AM »

ที่ซอย 12  ในหมู่บ้านที่ผมไปอาศัยพี่สาวอยู่ทุกวันนี้
เค้าปลูกมะม่วงน้ำดอกไม้สิบกว่าต้น  ผลจากการทำนุบำรุง  ทุกปีมะม่วงจึงดกทุกต้น
เมื่อสุกได้ที่เค้าจะนำมะม่วงลูกโตวางเรียงบนกระดาษหนังสือพิมพ์  จัดซะสวย

โลละ  40  บาทเป็นการแบ่งกันกิน  ที่บ้านผมเหมาปีละสองต้นกินกันให้เปรมปรีด์
ปอกกินเปล่า  กินกะข้าวเหนียวเจ้าเก่า  คนทำคุณยายเก่ากึ๊ก  ที่ตลาดเก่าบางพลี  อร่อยกว่า ก.วิเศษ  หรือเจ้าดังทั้งหลาย

มะม่วงน้ำดอกไม้  เมื่อเข้าปาก
จะรับรู้ถึงความหวานของกลูโคสในปริมาณที่พอดีไม่มากน้อยเกินอย่างใดอย่างหนึ่ง
ผิดกับมะม่วงอกร่องทองซึ่งเป็นที่สุดของมะม่วงไทยเรา
ความหวานแผ่จะซ่านทั่วปากหลังกลืนจะมีกลิ่นหอมอ่อนเฉพาะตัวขึ้นนาสิก

หวานของมะม่วงอกร่องทอง กับ หวานของมะม่วงน้ำดอกไม้  หวานไม่เหมือนกันนะครับ

ความอิ่ม  อิ่มที่เกิดจากรูปธรรม  คือกินเข้าไปเต็มท้องรู้สึกอิ่ม

ความอิ่ม  ที่เป็นนามธรรม  คือทางอิ่มอกอิ่มใจ  ต้องการปริมาณขนาดไหนถึงจะเรียกว่าอิ่ม

อิ่มเอม  เกิดจากการรับรู้ทั้งประสาทสัมผัสทั้งภายนอกและภายใน  ทั้งห้าหรือหก   (ขอค้นอีกทีครับ)

เสียงที่เราได้ยิน  จากการรับรู้ของ "หู"  เพียงอย่างเดียว
ยิ่งเสียงดนตรีซึ่งมีคลื่นความถี่ครบย่านความถี่  จึงต้องการความสมจริงตามธรรมชาติของดนตรีชนิดนั้นๆ
เมื่อนำมาเล่นประสานกันโดยนักดนตรีมืออาชีพ  มีองค์ประกอบครบตามบทประพันธ์
เสียงที่เราได้ยินจึงจะปลุกเร้าให้รับรู้ถึงความเป็นดนตรีที่เราชื่นชอบ  ซึ่ง แต่ละคนไม่เหมือนกัน
ขึ้นอยู่กับอดีตฝังใจของคนๆ นั้น และ ฯลฯ
ตรงนี้ละครับ   ความหวานจึงจะก่อให้เกิดความอิ่มเอมของการฟังดนตรีขึ้นมา
และเป็นความอิ่มที่ไม่เท่ากันในแต่ละคน

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก 

แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย

ความหวานของลมที่ออกจากปาก  จึงต้องมีความทรงจำแห่งความหวานเจืออยู่ด้วยครับ

ทั้งหมดผมคิดเอง  ห้ามเชื่อครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2012, 08:29:26 AM โดย malako »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 08:26:59 AM »
ดูซิพี่มะละกอ
ผูกเรื่องมะม่วง กับการอิ่ม หวาน เนียน ได้อย่างลงตัว

สำหรับผมแล้ว
มะละกอสุกพันธ์ฮอลลแลนด์ รสชาติหวานแหลม เนื้อแน่น ไม่เละ
ยิ่งเอาไปแช่เย็นด้วยแล้ว อร่อยปากถูกใจยิ่งนัก

หากเอาไปเปรียบเทียบกับการฟังนั้น คงจะไม่ได้เรื่องเป็นคนละเรื่องกัน
เพราะหากเมื่อใดที่สภาวจิตมีความพอใจ อะไร ๆ ก็ฟังได้หมด

ขนาดว่าเสียงนาฬิกาใส่ถ่านที่อยู่บันหัวเตียงนอน
ดัง แต๊ก...แต๊ก...เป็นจังหวะ ในยามค่ำคืนดึกดื่นแบบไม่ยอมหยุดหย่อนนั้น
ยังฟังได้ว่าไพเราะ และทำให้หลับสนิทได้เลยครับ

[laugh-raccoon] [laugh-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 08:36:47 AM »

เคยซื้อมะละกอริมทางแถว  ไทรโยคน้อย กาญจนบุรี  ซื้อแค่ลูกเดียวเพราะกลัวไม่หวานถูกใจ

กลับถึงบ้านแถวบางพลี  อยากขับรถกลับไปเหมามาให้หมดสวน 

รสหวานมะละกอจากดินไทรโยคน้อยนั้นนั้นสุภาพอ่อนน้อม  มีสกุลมีชาติตระกูลกระจ่างแก่ใจจริงแท้

หวานแล้ว  อิ่มแล้ว  ยังค้างคาความเนียน  ไว้ผมเล่าความในใจที่เคย  เนียนครบเครื่องให้ฟังครับ

ออฟไลน์ CMdiy

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 09:57:54 AM »
เสียงหวาน ที่ ลำโพง สร้างเสียงออก มาให้ ได้ยิน นั้น เกิด จากเสียงที่สร้างให้ จังหวะช้าลง เสียงร้องจะทอดกังวานยาว อ้อยอิ่ง ขึ้น  เหมือนกับเรา ฟังคนพูดหรือร้องเพลงที่ เสียงกังวาน โดยไม่ได้ผ่านเครื่องเสียง เสียงร้องที่ฟังว่า หวานนั้น จะฟังได้ว่า เสียงจะทอดยาว มี harmonic ของเส้นเสียงในลำคอ มาก อย่างที่เรา จะฟังได้ว่า บางคน พูด เสียงหวาน น่ารักจัง บางคน เสียงดุ ฟังไม่เพราะน่า ....
   เสียงที่เพราะ ฟังว่า หวาน เมื่อ อัดมาเป็น cd หรือ vinyl โดย ธรรมชาติ จะต้อง อัดมาตามเสียงต้นแบบ ที่ผู้ร้อง ร้องออกมา อรวี ร้องก็ต้องหวานแบบ อรวี ห้าว แบบ ใหม่ เจริญปุระ system ที่ดี ต้องสร้างเสียงออก มาให้ เหมือน กับ ต้นฉบับ ไม่ใช่ ไปปรุงแต่งให้ ใหม่ ร้องเพลงได้หวาน เหมือน อรวี หรือ อรวี ร้อง หวานขึ้น จับใจ ไปอีก
   หากเรา ปรุงแต่ง ให้ อรวี ร้องหวาน จับใจ ไป ขึ้นไปอีก ข้อเสียที่จะตามมา คือ เราจะฟังเพลง ในแนว อื่น อื่น ไม่เพราะ เลย เพราะ จังหวะ จะไม่ให้ และ การตอบสนองความถี่ (Tonal balance) จะเสียไป
   ในความเห็นผม เครื่องเสียงที่ดี ต้องถ่ายทอด เสียงให้ ได้เหมือน กับ ต้นฉบับ ที่อัด มา หาก ปรุงแต่งมาก เกิน จะ ทำให้ ฟังเพลง ได้ เฉพาะ เพลงที่ ตั้งใจทดสอบใน การปรุง แต่งเท่านั้น การฟัง เพลงใน แนวอื่น ๆ จะฟังไม่เพราะครับ [no-raccoon]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 11:44:34 PM »
         มีคนเคยบอกผมว่า เคยกินแต่โมไหม   หวานเฉยๆ กับหวานฉ่ำ    พอนึกออกไหม   อืมนึกออกครับ   แต่เทียบกับเสียงแล้ว มันก็นึกไม่ออกจริงๆ

แต่ถ้าประโยคนี้ ที่น้าแว่น บอกมา  ชัดเจนมาก 

อีกคนน่ะครับ คุณสาธิต เขียน ภาษาแทนความรู้สึกดีมากๆ   

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2012, 03:32:31 AM »
คุณสุรเดช ขอบคุณที่ยังนึกถึงผมครับ  [happy-ears]
สำหรับผมเสียงหวานเป็นแนวเสียงที่ผมชอบครับ แต่ต้องไม่มากเกินไปจนขาดความกระชับของแรงปะทะในทุกย่าน
ซึ่งหลายท่านในที่นี้เสพติดเสียงร้องและความกังวานทอดยาวของเสียงเครื่องสายที่ให้อาโมนิกที่สองและสาม ซึ่งเป็นความที่ควบคู่

ผมชอบมากที่เครื่องเสียงสามารถที่จะให้เสียงกีต้าร์โปร่ง หรือเปียโนให้เสียงต้นที่คมชัดมีเนื้อเสียงออกมาในสัมผัสแรกที่ได้ยิน
และทอดหางเสียงที่ยาวออกไปจนขนาดของเสียงเล็กลงไปเรื่อยๆพร้อมกับโน็ตตัวเดิมที่เจือฮาโมนิกจนสุดปลายเสียงที่เบาลง
แต่ทั้งนี้เครื่องนั้นต้องแยก separate ได้ดีให้ส่วนต่างแรงปะทะของสัมผ้สแรกได้ดี เพื่อให้ผู้ฟังได้รับรู้ถึงความรู้สึกว่าเป็นโน็ตตัวใหม่ด้วย
ไม่งั้นเสียงโดยรวมจะฟังดูรกมาก หางเสียงจากของเดิมยังไม่ทันจางหายไป และถ้ามีโน็ตตัวใหม่มาในระดับความดังที่ไม่ต่างกันมาก
ผู้ฟังจะแยกแยะไม่ถูก จนการรับรู้ในการฟังไม่ชัดเจนเท่าที่ควร
และที่สำคัญความถี่ต่ำทั้งย่านต้องมีความกระชับและสปีดต้องไม่ช้าตามเสียงกลางและแหลม
ไม่อย่างนั้นจะฟังเพลงเร็วได้ไม่ค่อยดีนัก

ถ้าท่านใดที่เล่นดนตรีจะทราบดีเลยว่าถ้าเครื่องดนตรีที่ดีนั้น จะให้เสียงต้นที่มีความชัดเจนมีน้ำหนักเสียงที่ดี
และให้หางเสียงที่ทอดยาว ฟังดูแล้วมีความไพเราะ
แต่ถ้าเครื่องดนตรีมีคุณภาพที่รองลงมา อาจจะให้เสียงต้นที่ใกล้เคียงกันแต่ไม่สามารถที่จะให้หางเสียงที่มีฮาโมนิกที่ดีได้
เสียงจึงมีความแข็งกระด้าง
เสียงหวานอาจจะไม่ใช่เสียงที่เทื่ยงตรงนัก เป็นความเพี้ยนก็จริง
แต่ผมยอมฟังเสียงที่เพี้ยนเล็กน้อยเพื่อชดเชยและลดความเป็นดิจิตอลในขั้นตอนการบันทึกและการเล่นกลับครับ   [roll]