ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ยินเสียงลูกคอของนักร้องกันหรือเปล่าครับ  (อ่าน 4339 ครั้ง)

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
แบบว่าวันนี้พอมีเวลาพิมพ์ครับ เลยนึกถึงคำถามที่ผมว่าจะเอามาถาม ท่านนัก DIY ทั้งหลาย

ก็ตามกระทู้ครับว่า ท่านได้ยินเสียงลูกคอของนักร้องกันชัดหรือเปล่าครับ อาจเป็นคำถามที่ตลกและไร้สาระ แต่สำหรับผมมันก็มีความหมายครับ จะเล่าให้ฟัง

จากการที่ผมเริ่มทำและฟังแอมป์ DIY มาหลายๆตัว รวมถึงแอมป์ที่เขาทำขายกันที่ผมมี และที่ไปฟังซิสเต็มราคาแพงๆตามร้าน ก็ทำให้ผมทราบและสังเกตุว่าไอ้เจ้าเพลงที่เราฟังคุ้นๆหูหลายๆอัลบัม จากที่เคยไม่ได้ยินลูกคอนักร้องชัด หรือไม่ได้ยินเลย พอได้ฟังกับแอมป์หรือปรีบางเครื่องกับได้ยินชัดเฉยเลย บางครั้งจนต้องหัวเราะออกมาเลยว่า เฮ้ย..นักร้องมันมีลูกคอชัดอย่างนี้ด้วยหรือ 555

จากแอมป์ DIY ที่ผมว่าฟังแล้วมีลูกคอชัดแบบไม่ต้องตั้งใจ ก็เจ้า OTL 50 w กับปรีหาบเร่ รองลงมา ตามด้วยเจ้าแอมป์ล่าสุด TURBO กับปรีหาบเร่ ส่วนแอมป์คู่อื่นๆ ต้องตั้งใจฟัง ถึงจะพอได้ยินลูกคอชัดและสะท้อนเป็นลูกๆชัดครับ

อ้อ..เพลงที่พอจะบอกตอนนี้ได้ว่าที่ให้สังเกตุลูกคอก็ THE Greatest Basso นักร้องจีนครับ และอีกอันที่ผมชอบฟังก็ อัลบัมไทย ริมน้ำคืนหนึง และแรงบันดาลใจ ของวง Inspiration ครับ อื่นๆอีกหลายอัลบัม

ลองสังเกตุกันดูนะครับ สนุกๆ อย่าเครียดจับผิดซิสเต็มเหมือนผมละครับ อิ อิ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: ได้ยินเสียงลูกคอของนักร้องกันหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 10:09:17 PM »

เอ่ออ... เคยเห็นแต่ลูกกระเดือกนักร้องชายอ่ะครับ  [gr_in]

ออฟไลน์ Boonthai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
Re: ได้ยินเสียงลูกคอของนักร้องกันหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 10:44:13 PM »
แผ่นนี้ใช่ไหมครับ ตอนฟังครั้งแรกลูกสาวนั่งอยู่ด้วยรู้สึกตกใจ เพราะเสียงร้องใหญ่มากๆ
ส่วนเพลงก็คุ้นหูมากครับ [roll]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 07:05:18 AM »
แผ่นนี้ใช่ไหมครับ ตอนฟังครั้งแรกลูกสาวนั่งอยู่ด้วยรู้สึกตกใจ เพราะเสียงร้องใหญ่มากๆ
ส่วนเพลงก็คุ้นหูมากครับ [roll]

ใช่ครับผม ลูกคอของนักร้องเป็นยังไงบ้างครับ  [roll]

ออฟไลน์ Boonthai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 10:27:08 PM »
ลูกคอพอมีครับ เนื่องจากแผ่นของผมน่าจะมาแถวชายแดนเพื่อนบ้านครับ และชุดที่ฟังก็ diy ทั้งหมดครับ
ฟังเพลงจีนก็เพราะในอีกรูปแบบหนึ่ง หรือคนจีนร้องเพลง สากล ก็ฟังเพราะในอีกแนวหนึ่งครับ ดังเช่นแผ่นนี้ครับ  [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 04:07:45 PM »
การได้ยินรายละเอียดเล็ก ๆ น้อยแบบนี้ทำให้มีอรรถรสในการฟัง

ไม่ว่าลูกคอแบบที่คุณ Track เจอ หรือว่าเสียงริมฝีปากกระทบกัน  เสียงถอนหายใจ
เสียงลิ้นกระดกกระทบเพดาน เสียงตามไรฟัน ไปจนถึงน้ำลายกระเด็นไปโดนไมค์ก็ว่าได้

เสียงอย่างนี้แหล่ะน่าพิศมัยยิ่งนักครับ
 [yes-raccoon] [yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 04:15:44 PM »
 ไม่ได้ยินครับ  เพราะไม่ได้ฟัง  เอามาให้ฟังหน่อยดิ  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 07:52:01 PM »
เจอแผ่นแล้วจะซื้อไปให้ลองฟังครับ อิ อิ

แต่แผ่นนี้พี่เล็กไม่น่าที่จะไม่มีนะ  laughhahaha

ออฟไลน์ prayadtj

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 10:30:43 PM »
ผมชอบแผ่นนี้มากเลยครับ จีบปาก จีบคอดีแท้ โดยเฉพาะ เมื่อฟังจาก แอมป์หลอดครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 10:34:26 PM »
ผมชอบแผ่นนี้มากเลยครับ จีบปาก จีบคอดีแท้ โดยเฉพาะ เมื่อฟังจาก แอมป์หลอดครับ
มาส่องดูว่าเค้าฟังอัลบั้มไหนกัน  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ prayadtj

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 10:39:52 PM »
มาส่องดูว่าเค้าฟังอัลบั้มไหนกัน  [yes-raccoon]
ราคาถูกด้วยนะครับ แค่ 400+ เมื่อเทียบกับคุณภาพครับ แต่ TRACK ที่ 3 มันแปลกๆอยู่ครับ เมื่อเปิดกับเครื่องเล่นบางเครื่องอ่ะครับ มันเสียง แตกพร่า ตอนนักร้อง ร้องคู่อ่ะครับ แต่ฟังจาก DENON ไม่ยักกะมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 10:42:47 PM »
[roll-eyes]ดูลักษณะแผ่นดิโลกเอียงซ้ายอย่างน้าอัลว่าไว้จริงๆด้วย laughhahaha 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 11:01:16 PM »
การได้ยินรายละเอียดเล็ก ๆ น้อยแบบนี้ทำให้มีอรรถรสในการฟัง

ไม่ว่าลูกคอแบบที่คุณ Track เจอ หรือว่าเสียงริมฝีปากกระทบกัน  เสียงถอนหายใจ
เสียงลิ้นกระดกกระทบเพดาน เสียงตามไรฟัน ไปจนถึงน้ำลายกระเด็นไปโดนไมค์ก็ว่าได้

เสียงอย่างนี้แหล่ะน่าพิศมัยยิ่งนักครับ
 [yes-raccoon] [yes-raccoon]

เสียงต่างๆที่พี่ Alcohol ว่ามา ผมก็พอจับสังเกตุได้ครับ แต่ก็ตามอุปกรณ์และเครื่องที่เรามีอยู่หรือ DIY ได้ครับ คงไม่ชัดเจนมากๆ

และ ว่ากันว่า ความที่อยากจะฟังหรือได้ยินเจ้าเสียงรายละเอียดพวกนี้ นักเล่นเครื่องเสียงต้องจ่ายเงินไปมากโขอยู่ที่เดียวครับ แพงกว่าเป็นสามถึงสิบเท่าของชุดเครื่องเสียงธรรมดา แต่เสียงที่ต่างออกไปอาจได้เพิ่มอีกนิดเดียว หลายๆคนฟังก็ว่าเสียงไม่เห็นต่างกัน เพราะอาจจะไม่ได้สังเกตุความต่างของรายละเอียดพวกนี้

แต่สำหรับคนที่เสียงเงินซื้อมาฟัง แล้วสังเกตุได้ถึงความต่างเล็กๆน้อยๆเหล่านี้ได้ ก็ว่าคุ้มเงินครับ 555

ฉะนั้น อาการอยากฟังรายละเอียดเสียงที่ว่า จะเรียกว่า หูหาเรื่อง หรือหูเสียเงินนั่นเองครับ  laughhahaha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 01:24:32 PM »
หูหาเรื่องเสียตังมีกันทุกคน จะมีมาก มีน้อยแค่ไหน
ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราฟังความแตกต่างออกหรือปล่าว หากฟังออกเมื่อใดได้เสียเงินแน่นอน

ระยะหลังมานี้ ผมไม่ได้ไล่ล่าตามซื้อหนังสือเครื่องเสียงเหมือนแต่ก่อน
ที่คอยจะตามว่ามีอะไรออกมาใหม่ เพื่อจะได้ตามไปซื้อมาฟัง
ทั้ง CD สายไฟ สายสัญญาณ เครื่องเสียง

ตังไม่มีก็ยังผ่อนเอา หมดมาเยอะแล้ว

แต่เมื่อมาเป็น DIY

ทำให้มีความสุขไปอีกแบบหนึ่ง อยากไล่คว้าเงาอย่างไรก็ต้องทำเอาเอง
ได้ความรู้ ความเพลิดเพลิน มิตรภาพ และมีเพื่อนฝูงมากมาย ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยพบหน้าค่าตากันมาก่อน

ผมมีความสุขตามประสา DIY

แต่ก็มีบางคน
ที่มีความคิดเป็นของตนค่อนข้างสูง หรือจะเรียกว่ามี ego ก็ได้
ใครเห็นต่างเมื่อใด กลายเป็นเรื่องทั้ง ๆ ที่มันไม่ใช่เรื่อง

ไหง คุยเรื่องเครื่องเสียงอยู่ดี ๆ กลายเป็นเรื่องอื่นไปอีกแล้ว

เมื่อตะกี้นี้

มีผู้รับเหมาก่อสร้างคนหนึ่งมาเยี่ยมที่บ้านและเพิ่งกลับออกไป
เขาติดแบรนด์มาก ผมจึงเชิญให้มาฟังแอมป์ DIY ตามประสาคนฟังเพลง

ครั้งแรกที่เขาเห็น
ผมดูสายตาเขาแล้ว ก็รู้ได้ทันทีว่าเอาเครื่องอะไรมาให้ตรูฟังวะ

แต่จากการที่เขาเล่นเครื่องแบรนด์เนมมามาก ย่อมเป็นผลดี
เพราะเมื่อเขาฟังไปสักพัก โดยเราไม่ต้องไปพูดโอ้โลม ปฏิโลม ว่าดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้
ปล่อยให้เขาฟังแผ่นเพลงโปรด ของ Jack Johnson/Sleep through the Static ไปอย่างสบายใจ

คำถามแรกที่โดนถาม หลังจากที่ฟังจนหนำใจ
"เครื่องนี้ราคาเท่าไร"
เอาล่ะซิคงมีคำถามแสลงหูตามมาแน่ ๆ ในใจก็คิดไปก่อนแล้ว
คนเล่นเครื่องแบรนด์ คงจะไม่เปิดใจยอมรับงาน DIY อย่างเช่นที่เราทำฟังกันเองหรอก

เป็นเจ้าของบ้านจะเสียมารยาทก็กระไรอยู่
จึงตอบไปตามความเป็นจริงด้วยความสุภาพ เครื่องที่ฟังอยู่นี้ ผมทำเองทั้งแท่น
เริ่มตั้งแต่เจาะกล่อง พ่นสี พันหม้อไฟ ทุกอย่างทำด้วยมือตนเองทั้งหมด

ผมไม่มีตังไปซื้อเครื่องแบรนด์เนม เพราะมันมีราคาค่อนข้างสูง

ตอบไปอย่างนั้น ตามประสาคนปากคันอย่างนายอัลกอฮอล์

เขาท่าทางงุนงง ที่ผมกล่าวออกไปตรง ๆ

เครื่องทำเองให้เสียงได้ถึงขนาดนี้เชียวหรือ ที่ผมถามว่าราคาเท่าไรนั้น ต้องขอโทษด้วย
เพราะผมลืมตัวกำลังคิดในใจเทียบเคียงราคากับเครื่องแบรนด์เนมที่ผมฟังอยู่
ว่าเสียงมันไม่ได้ต่างกันเท่าไร

งั้นขอโทษอีกครั้งนะ แล้วเครื่องนี้ลงทุนไปทั้งหมดประมาณเท่าใด

เมื่อรู้เจตนารมณ์อย่างนี้ ค่อยเริ่มคุยกันได้สนุกขึ้น

ทำเองลงทุนไม่มาก ไม่ถึงหมื่นหรอก ผมก็จำราคาไม่ได้เพราะไม่ได้จดไว้
เพียงแค่นี้ ก็เป็นเหตุให้คุยกันยาว และก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่แวะเวียนมาฟัง พูดคุยกันอยู่บ่อย ๆ
เมื่อเขาว่างจากงานรับเหมาก่อสร้าง ตามประสาคนคอเดียวกัน

นี่หากผมมีความรู้ และรู้จักพี่มาก่อนก็คงไม่หมดเงินแบบนี้หรอก

นี่แหล่ะหนาที่เขาว่า
มิตรภาพที่เกิดจากการฟังเพลง และชอบในงาน DIY อย่างที่พวกเรากำลังเล่น กำลังทำกันอยู่

ใกล้ถึงปีใหม่แล้ว ขอให้ทุกท่านมีความสุขกันถ้วนหน้านะครับ
 [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2012, 01:29:10 PM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 05:45:52 PM »
ครับพี่ ผมก็กำลังจะพิมพ์เล่าต่อเลย พอดีเมื่อวานก็ดึกเกิน วันนี้ก็ยุ่งๆทั้งวันครับ

จะเล่าต่อว่า ในครั้งแรกๆที่ได้รู้จักเวปของเรานี้ และก็ได้ DIY แอมป์ครั้งแรกก็เจ้าแอมป์ GC 3875 ทำแรกๆก็ใช้อุปกรณ์แบบไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ก็พยายามเลือกที่ดีที่สุดที่หาได้มาทำ  และพอได้ยินเสียงของมันก็หายเหนื่อยไปเลย พาพรรคพวกที่เล่นเครื่องบินเล็กด้วยกันมาฟัง เขาก็ทึ่งในเสียงกันไป  จนทำตัวที่สอง ก็ได้อุปกรณ์ที่คัดๆหน่อยจากเวปเรานี้ ทำประกอบขึ้นมา ก็ เสียงที่ได้ก็ดีขึ้นไปอีกขั้น

จนกระทั้ง มั่นใจในเสียงของมัน ทีนี้มีอยู่อาทิตย์นึง ก็เอาเจ้า CG 3875 ตัวนี้ยกไปบ้านพรรคพวกกันที่เล่นเครื่องบินและเล่นเครื่องเสียงด้วย ตอนนั้นเขาเล่น Accuphase และลำโพง Pro ac อยู่ แต่ก็เป็นรุ่นเก่าๆแล้ว ผมจำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร

ก็ยกแอมป์เล็กๆไปอาจหาญ ขับเจ้าลำโพงPro ac ของเขา กะว่าตายแน่จะขับออกหรือเปล่า ก็ปรากฏว่าขับลำโพงออก และเสียงก็ดีด้วย จนเขาทึงและงงๆในเสียง ซึ่งมาจากแอมป์ DIY ที่ราคาเทียบกับเขาไม่ได้เลยสักกะนิด

หลังจากนั้นมา เขาต้องเปลียนเครื่อง เปลียนลำโพง สายลำโพงใหม่ เพื่อจะหนีแอป์DIY ของผมให้ขาด ซึ่งก็หมดไปเป็นแสน และก็ยังเวียนมาฟังแอมป์ที่ผมฟังทำอยู่เรื่อยๆ

นั้นก็เป็นจุดนึงที่กระตุ้นให้ผมมารักการ DIY มากขึ้น จนตอนนี้ก็น่าจะเข้าเส้นไปอีกอย่างแล้ว นอกเหนือจาก Hobby ทั้งหลายที่ผมเล่น (เมียจะฆ่าเอาแล้ว) ยิ่งได้รู้จักผู้คนในวงการDIY โดยเฉพาะผู้คนในเวปนี้ ที่มีน้ำใจดีกันทุกคน และโดยเฉพาะพี่ Alcohol ที่ไม่เคยเห็นไม่เคยรู้จักผมมาก่อน มาทำแอมป์หลอดให้สมาชิกในเวป และผมก็ดันเป็นผู้โชคดี ได้แอมป์ที่สุดยอดมาฟังเฉยเลย ทำให้ซาบซึ่งในวงการ DIY มากขึ้นไปอีก

ก็อยากให้มาศึกษามา DIY กันเพื่อความสุขและจะได้จูนเสียงให้เข้ากับจริตของเราเองครับ

ออฟไลน์ wuty

• ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 05:50:22 PM »
นอกเหนือจาก Hobby ทั้งหลายที่ผมเล่น (เมียจะฆ่าเอาแล้ว) ชอบประโยคนี้จัง ..5555
เปิด Amp camp Turbo จนพี่ข้างบ้างเสียจริตไปเลย ข้างบ้านผมเค้าก็เล่นของแพงครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 08:01:50 PM »
แอมป์ EL34-SE ที่คุณ track ได้ไปฟังนั้น
ชั่งใจอยู่นานเหมือนกัน ว่าจะจูนให้ดีหรือไม่

แต่แล้วผมก็เลือกวิธี ให้เจ้าของใหม่ไปจูนเสียงเอาเองตามที่ต้องการ
เพราะอยากให้มีจุดเริ่มต้นกับแอมป์หลอด

อีกประการหนึ่งเราทำมันขึ้นมากับมือ แล้วจะไปกลัวมันพังไปทำไม
ให้ลองโมเป็นแท่นครูไปเสียเลย ซึ่งคุณ track ก็ทำได้

แต่นั่น ก็คิดว่าผมได้ทำร้ายจิตใจให้กลัดกลุ้มพอสมควร
ซึ่งประสบการณ์อย่างนี้ เมื่อเรารู้แล้วจะจำแบบไม่มีวันลืมครับ

[roll] [roll]