ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำ solidstate gz34 กันเต๊อะ  (อ่าน 2833 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
มาทำ solidstate gz34 กันเต๊อะ
« เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 10:21:04 AM »
---ไอเดียร์นี้ได้มาจากเว็บนึงครับ จำไม่ได้แล้วว่าเว็บไหนครับ

----หลักการของss gz34 เนี่ยก็คือใช้ diode แทน หลอด rectify นั่นแหละครับ เพียงแต่ว่าถ้าเราใช้ diode แทนตรง ๆ เลยจะไม่ได้ครับ เพราะว่าหลอด rectify จะมีค่าความต้านทานภายในหลอดครับ ถ้าเอาไปใช้ตรงๆไฟเกินชัวร์ครับ ผมก็เลยใช้ r ต่อเพื่อทำเป็นความต้านทานเสมือนแทนครับ  ในที่นี้ขอเลือก gz34 นะครับ ซึ่งจากภาพจะเห็นว่าความต้านทานภายในของมันจะต่ำสุดที่ 125ohm*2 ครับ คือเมื่อจับขนานมาจะได้ประมาณ 60กว่าโอม แต่ในความเป็นจริงมันเยอะกว่านั้นครับซึ่งผมลองแล้วต้องใช้สักประมาณ 75 ohm จะได้ไฟเท่า gz34 พอดี

อุปกรณ์ ก็ไม่มีอะไรมากครับ

1. ฐานหลอด octal 8 pin  อันนี้จะไปซื้อใหม่ก็ได้นะครับมีขาย แต่ถ้าใครมีหลอดแตกๆเน่าๆ ก็เอาฐานมาใช้มันเลย อย่างตัวนี้เป็นฐาน 6ca7 เฮียชูครับ

2. diode เลือกเอาไดโอดเบอร์ที่เราชอบครับ เบอร์อะไรก้ได้ขอให้ทนไฟสูงหน่อย ในที่นี้ผมเลือก byv36c ครับ(หาของใกล้ตัว ตัวอื่นขี้เกียจหา)

3.  resistor ครับ เลือกตัวใหญ่ๆควายๆหน่อยจะดีมากครับเอาสักประมาณ 7-10 watt กำลังดีครับ

ขั้นตอนแรกครับ

1. เอาไดโอดต่อที่ขาหมายเลข 4 กับ 6 ตามรูปเลยนะครับ (เอาขั้ว anode ต่อเข้ากับ ขาที่4กับ6)

2. เอา r ค่าที่เราต้องการต้องการขานึงต่อเข้ากับด้าน cathoe ของไดโอดทั้งสองตัวครับ(เอาด้าน cathode ของไดโอดทั้งสองตัวชนกันแล้วเอา rต่อ)  แล้วก็เอา ขาr อีกด้านนึงไปลงที่ขา 8 ครับ  จะได้แบบในรูปครับ เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วนะครับ นี่เป็นรูปเบื้องต้นนะครับผมใช้ r 100 ohm wirewound ซึ่งผมคิดว่าน่าจะพอนะครับ

3. แต่เดี๋ยวก่อนหลังจากเอาไปเสียบใช้สักประมาณไม่เกิน 2 นาที ควันขึ้นครับ เนื่องจากว่า r ร้อนโคตรๆๆๆ แต่ผมก็ยังทะลึ่งเสียบต่อไปอีกเกือบชั่วโมงครับ ผลที่ได้เป็นแบบนี้ครับ(ความจริงกะใช้ต่อด้วยเพราะไม่ได้มีปัญหากับเสียงอะไรครับ เพียงแค่เหม็นห้อง รำคาญเลยเปลี่ยนออก  [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]

4. มาในตอนหลังเลยเปลี่ยนเป็น r ตัวนี้ครับ ที่เห็นว่ามันแตกอะความจริงมันแตกอยู่แล้วนะครับ พอดีทำหล่นไม่ใช่ร้อนจัดจน r แตกนะครับ มันยังใช้ได้ครับ ใช้่ค่าสัก 10 watt กำลัง work เลยครับ ไม่ร้อนจนเกินไป (แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนใหม่แล้วนะ)

จากผลการทดลองทำแล้วก็ลองฟังเมื่อเทียบกับ gz34 จริงๆ นะครับ

1. ผมว่าเสียงมันโปร่งกว่า gz34 จริง ๆ ครับ โปร่งกว่า matsushita กับ sovtek แน่นอน แต่ถ้าเทียบกับ jj แล้ว เนื้อยังดีกว่าครับ (ตรงนี้ชนิด diode มีผลครับ)

2. รายละเอียดดีกว่า gz34  จริงๆ ครับ รายละเอียดดีกว่า matsushita ที่ใช้อยู่ครับ

3. ชนิด r ที่เอามาทำเป็นความต้านทานเสมือนมีผลกับเสียงมากๆนะครับ ตอนแรกใช้ wirewound ตัวเล็กพอร้อนแล้วเสียงกว่งและแห้ง แต่พอใช้ royal ohm 10 watt เสียงไม่แกว่งแล้วครับ

4. ถ้าเอาไปเทียบกับ gz34 จริง ๆ ผมว่ามันสามารถเทียบกับ gz34 จริงๆ ที่ผลิตใหม่ได้ครับ  แต่ถ้าเอาไปเทียบกับ gz34 mullard ผมว่าคงเทียบกันไม่ได้ในแง่ความหวานครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

Re: มาทำ solidstate gz34 กันเต๊อะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 10:23:18 AM »
จากการทดสอบค่า r นะครับถ้าใช้

75 ohm จะได้ไฟเท่า gz34 ครับ

100 ohm จะได้ไฟใกล้เคียง 5z4 ครับ  [pig90118]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: มาทำ solidstate gz34 กันเต๊อะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 10:29:48 AM »
 15R /5w ก็พอแล้วครับแล้วเอาซี bicap diode ไปด้วย แจ่ม ที่ร้านมีอยุ่ 40 กว่าตัว  [shock1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 10:34:37 AM »
เยี่ยมเลยที่มาบอกกล่าวกัน
เอาไปซะดี ๆ +1
 [in-love-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 10:52:44 AM »
15R /5w ก็พอแล้วครับแล้วเอาซี bicap diode ไปด้วย แจ่ม ที่ร้านมีอยุ่ 40 กว่าตัว  [shock1]
[heyheypig447] [heyheypig447] [heyheypig447] [pig90132] [pig90132] คือทำให้ได้ใกล้เคียง gz34 ที่สุดอะครับ ลูกเพ่  [pig90132] [pig90132]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ธันวาคม 2012, 11:12:42 AM โดย golf_y »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 11:00:18 AM »
เยี่ยมเลยที่มาบอกกล่าวกัน
เอาไปซะดี ๆ +1
 [in-love-raccoon]

ตอนแรกเห็นแค้าท solid state tube rectify กันอะครับ แต่ไม่รู้เค้าทำกันไง เพราะถ้าเป็น พวก 5u4 หรือพวก 5z4 cathoe ของหลอดมันเชื่อมกับ fillament ครับ แต่เห็นเค้าทำกันก็ถึงบางอ้อ  [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 11:40:36 AM »
หลังจาก burn ไปสักพักขอเปลี่ยนคำพูดใหม่ครับ ช่วงแรกที่ฟังแล้วโปร่งกว่า เพราะ diode ยังมิได้ burn ตอนนี้เสียงกลางอย่างเนียน สดกำลังดี(ไม่มากเท่า gz34) หวานซ้าาาาา  [checks-raccoon] [checks-raccoon]