ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC )  (อ่าน 80818 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 03:56:17 PM »
สายไฟมีผลครับ รวมถึง ปลั๊กลอยด้วยครับ
และทุกรูที่เสียบเสียงก็จะแตกต่างกันพอจับสังเกตุได้
สายไฟจะให้ในเรื่อง แรงปะทะ และความอิ่มของเสียง
ส่วนโทนจะเปลี่ยนแปลงตามแต่บุคลิกของสายไฟเส้นนั้นๆ

ต่างจากฟิวส์ ถ้า cryo มาจะดีมากเลยครับ
จะช่วยได้ในเรื่องความชัดเจนและความสะอาดรวมถึงโทนเสียงด้วย
เพราะฟิวส์ธรรมดา นั้นเป็นจุดอ่อนของคุณภาพเสียง
และอั้นกระแสไฟมาก ทำให้เครื่องทำงานได้ไม่เต็มที่
ไม่ต้องใช้แพงมากก็เห็นผลแล้วครับ (^o^)

ส่วนปลั๊กผมทำเองครับ ประหยัดไปเยอะเลย

[))] [))] [))]

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:01:34 PM »
สายไฟมีผลครับ รวมถึง ปลั๊กลอยด้วยครับ
และทุกรูที่เสียบเสียงก็จะแตกต่างกันพอจับสังเกตุได้
สายไฟจะให้ในเรื่อง แรงปะทะ และความอิ่มของเสียง
ส่วนโทนจะเปลี่ยนแปลงตามแต่บุคลิกของสายไฟเส้นนั้นๆ

ต่างจากฟิวส์ ถ้า cryo มาจะดีมากเลยครับ
จะช่วยได้ในเรื่องความชัดเจนและความสะอาดรวมถึงโทนเสียงด้วย
เพราะฟิวส์ธรรมดา นั้นเป็นจุดอ่อนของคุณภาพเสียง
และอั้นกระแสไฟมาก ทำให้เครื่องทำงานได้ไม่เต็มที่
ไม่ต้องใช้แพงมากก็เห็นผลแล้วครับ (^o^)

ส่วนปลั๊กผมทำเองครับ ประหยัดไปเยอะเลย

นี่ขนาดแค่รุ่นประหยัดนะครับ :D

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:02:11 PM »

น้าคนนี้ยกนิ้วเชียร์อย่างเดียวเลยอ่ะ ....... ฟังออกประการใดเล่าสู่กันฟังบ้างดิครับ  :-\

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:04:27 PM »
ฟิวส์ คิดว่าหลาย ๆ ท่านก็ยังคาใจอยู่
ใส่ กับ ไม่ใส่ ให้ความรู้สึกแต่แตกต่างกันอย่างไร

ขนาดว่ามีการยกตัวอย่างให้เห็นภาพด้วยการเอาไปเปรียบกับถุงยางอนามัย
ว่าระหว่าง ใส่ กับไม่ใส่

ได้ความรู้สึกแตกต่างกันอย่างไร กันเลยทีเดียวครับ :D
ฟิวส์ คิดว่าหลาย ๆ ท่านก็ยังคาใจอยู่
ใส่ กับ ไม่ใส่ ให้ความรู้สึกแต่แตกต่างกันอย่างไร

ขนาดว่ามีการยกตัวอย่างให้เห็นภาพด้วยการเอาไปเปรียบกับถุงยางอนามัย
ว่าระหว่าง ใส่ กับไม่ใส่

ได้ความรู้สึกแตกต่างกันอย่างไร กันเลยทีเดียวครับ :D

Fuse for safety นะครับ .................

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:06:09 PM »

[thumb up]  ได้คำตอบเยอะเลย ขอบคุณครับ ยินดีรับทุกความคิดเห็นครับ สบาย ๆ นะครับผม

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:12:20 PM »
ที่ผมพอจะทำได้ก็แค่เล็กน้อยเท่านั้น เลยต้องมาศีกษาวิธีการทำต่างๆ
จากพี่ๆ และคุณอา อีกหลายท่าน ในหมู่บ้านเรานี่แหละครับ  [please] [smile22]

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:12:43 PM »
น้าๆช่วยแนะนำขนาดกับยี้ห้อสายไฟจากแผงถึงปลั๊กผนังหน่อยครับ [res]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:18:58 PM »

น้าคนนี้ยกนิ้วเชียร์อย่างเดียวเลยอ่ะ ....... ฟังออกประการใดเล่าสู่กันฟังบ้างดิครับ  :-\

[HAHAHA] [HAHAHA]

ส่วนตัวผมใช้แต่สายไฟหน้าตัดใหญ่ๆ ทั้งนั้นเลย diy บ้าง แบรนเนมบ้าง  :-\ ตอนแรกหวังว่าจะให้ผลด้านเสียง ไปๆมาๆ โชคดีที่ฟังออกได้ไม่ชัดเจนนัก แต่ก็ได้ผลหมดห่วงเรื่อง ความร้อนสะสมในสายแทน

เปลี่ยนมันทุกเส้นเลย แต่ก็ยังขาด เต้ารับอยุ่ที่ยังไม่ได้เปลี่ยน  :-[ เพราะยังหาแบบที่ต้องการไม่ได้

ที่คอมและ CD-Rom ผมใช้สาย Top Cable USA.(6sqm) หัวเลอแกง ท้าย Shurtter (แบบตาเงาะ) ที่ pre ใช้ Cardas น่าจะรุ่นเล็ก หัว Bryant T ท้าย โอยาเดะ ส่วน power ใช้ Pangea AC-9 ส่วนลำโพงคอมมช้งูเขียว Fupukauia เส้นใหญ่มาก  [thumb up]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC !!! )
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:22:59 PM »
ชอบเสียงเจ้า Pangea AC-9 นะ แต่มันใหญ่และดัดยากมาก งัด iec inlet ตัวละ 15 บาทผมแตกเลย -*- แถมดันแอมป์วิ่งได้อีก |:( |:(

อยากได้แบบนี้บ้างอะน้า....  :P

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2011, 04:26:46 PM โดย numz »

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC !!! )
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:27:50 PM »
ชอบเสียงเจ้า Pangea AC-9 นะ แต่มันใหญ่และดัดยากมาก งัด iec inlet ตัวละ 15 บาทผมแตกเลย -*- แถมดันแอมป์วิ่งได้อีก |:( |:(

ผมก็ใช้แบบเดียวกะตานี่ 2 เส้น แล้วก็มี Iego ที่เข้าหัว byrant กะ hubbell อีกเส้นนึง เคยเอาสาย Thai yazaki มาเข้าหัว marinco ก็รู้สึกว่ามันดีกว่าสายที่แถมมาอยู่นะครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:32:47 PM »

น้าคนนี้ยกนิ้วเชียร์อย่างเดียวเลยอ่ะ ....... ฟังออกประการใดเล่าสู่กันฟังบ้างดิครับ  :-\

ผมหมายถึง  รูปลักษณ์ ผลิตภัณฑ์  ของเสี่ยสาธิตเขา  แต่ละอัน  เจ็บๆ  ทั้งน๊าน.... [Devilish]

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:37:07 PM »

[O.K.1]  ขอให้เพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่าน ใช้วิจารณญาณด้วยเหตุและผลของตนเองครับ ใช้ประสบการณ์ของทุกท่านที่มาแชร์ให้เป็นประโยชน์ อย่าไปยึดติดกับยี่ห้อมากนักครับ ใช้และเล่นไปตามกำลังทรัพย์ อย่าทำให้กระทบกับการเงินของตนหรือครอบครัวครับ รวมทั้งตัวกระผมเองด้วยครับ ด้วยความเคารพทุกท่านครับผม

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:38:21 PM »
น้าๆช่วยแนะนำขนาดกับยี้ห้อสายไฟจากแผงถึงปลั๊กผนังหน่อยครับ [res]
ถ้า แบรนเนมก็ jps inwall สีแดงเลยครับ  [))]
หรือไม่ก็ ร้านคุณ เอ็กซ์ hifi hut เป็นสาย oem สีแดงเหมือนกัน ราคาเมตรละ 150 บาท
ไทย ยาซากิ แบบคุณ squid ก็คุณภาพเกินราคาเลยนะครับ
บางท่านบอกว่าชอบมากกว่าสาย แบรนเนม ซะอีก  [roll]

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:40:32 PM »

[O.K.1]  ขอให้เพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่าน ใช้วิจารณญาณด้วยเหตุและผลของตนเองครับ ใช้ประสบการณ์ของทุกท่านที่มาแชร์ให้เป็นประโยชน์ อย่าไปยึดติดกับยี่ห้อมากนักครับ ใช้และเล่นไปตามกำลังทรัพย์ อย่าทำให้กระทบกับการเงินของตนหรือครอบครัวครับ รวมทั้งตัวกระผมเองด้วยครับ ด้วยความเคารพทุกท่านครับผม

ถูกครับคุณนินจา   แต่ยี่ห้อนั้น  ไม่ได้หมายความว่าจะต้องยึดติด  แต่..ก็ต้องเลือกดูที่ยี่ห้อด้วยเช่นกัน  เพราะ ยี่ห้อ  หรือ แบรนด์  มันเป็นกุญแจสำคัญที่จะบ่งบอกอะไรได้หลาย ๆ อย่าง   [dancing man3]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:43:53 PM »

ถูกครับคุณนินจา   แต่ยี่ห้อนั้น  ไม่ได้หมายความว่าจะต้องยึดติด  แต่..ก็ต้องเลือกดูที่ยี่ห้อด้วยเช่นกัน  เพราะ ยี่ห้อ  หรือ แบรนด์  มันเป็นกุญแจสำคัญที่จะบ่งบอกอะไรได้หลาย ๆ อย่าง   [dancing man3]

เพราะงี้ผมถึงซื้อแต่สายเปล่ามาลองเข้าหัว จับคู่ไปเรื่อยครับ แต่ผมก็จูนให้มันลงตัวกับซิสเต็มที่ผมใช้เท่านั้น ไปลองชุดอื่นมันอาจพาออกทะเลได้  [HAHAHA]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ mannjuu

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:51:35 PM »
พี่กาย มีแต่ของสวยๆงามๆ แต่ไม่ทำมาแบ่งให้น้องๆใช้บ้างเร้ย  (^o^)

hifihut 150 หรอครับ น่าสน  :angel:
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ punTR

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:53:28 PM »
ถ้า แบรนเนมก็ jps inwall สีแดงเลยครับ  [))]
หรือไม่ก็ ร้านคุณ เอ็กซ์ hifi hut เป็นสาย oem สีแดงเหมือนกัน ราคาเมตรละ 150 บาท
ไทย ยาซากิ แบบคุณ squid ก็คุณภาพเกินราคาเลยนะครับ
บางท่านบอกว่าชอบมากกว่าสาย แบรนเนม ซะอีก  [roll]
ขอบคุณครับ jps ไม่ไหวครับ เมีย |:(กบาลแยกแน่ คงต้องหันมาเล่น ยาซากิ ตามความคิดเดิมดีกว่า :P

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 05:11:05 PM »
พี่กาย มีแต่ของสวยๆงามๆ แต่ไม่ทำมาแบ่งให้น้องๆใช้บ้างเร้ย  (^o^)

hifihut 150 หรอครับ น่าสน  :angel:

เป็นสายแกนแข็งครับ หน้าตัด 12 awg
เบสแน่นกระชับ แรง ปะทะดี คุ้มค่าเกินราคาครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 05:20:25 PM »
เป็นสายแกนแข็งครับ หน้าตัด 12 awg
เบสแน่นกระชับ แรง ปะทะดี คุ้มค่าเกินราคาครับ

เส้นนี้ตกกี่บาทครับน้ากาย

Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC )
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 05:34:12 PM »
 :-\ ไม่รู้ตัวเดียวกันรึเปล่า นะขอรับ

ขาย 400 + 30 บาท พร้อมส่ง EMS   ติดต่อ... 086-8210344

ปล.ผมบ่ใช่หน้าม้านะ แค่ไปเจอมาใน ocz  :angel: :angel:

Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC )
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 05:57:07 PM »
เส้นเดียวกันครับ ความยาว น่าจะประมาณเมตรครึ่ง
สาย 225 บาท หัวท้าย pass and seymour 300 รวม 525 ขาย 400 ก็โอเคครับ
บางที่ใส่หัวดีหน่อยขายมือหนึ่ง ราคา พันกว่ายังมีเลยครับ

ส่วนของผม ยาว 3 เมตร 450 บาท
รวมหัวท้าย  hubbell ก็ไม่ถึงพันครับ  [roll]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 05:58:06 PM »
แปลว่าเสี่ยงตาย  [reddevil]

ผมว่าน้า audiomania น่าจะเหมาะที่จะเป็นผู้เสี่ยงตายเฉลยว่า ทำไมสาย AC ถึงมีผลกับเสียง...หุหุ
อ่า.. ถามง่าย แต่ตอบให้ตรงประเด็น ถ้าเขียนแบบวิชาการล้วนๆ เดี๋ยวจะงงกันใหญ่  [huh]
คืนนี้หาวิธีอธิบายก่อน เรื่องมันยาว... (เหมือนน้าอัลจั่วไว้เลยครับ ว่าจะเล่าแบบไหนดี  [roll])

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 05:59:38 PM »
ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อครับ
^^
เลยลองเอาเจ้าสาย แลน Cat6 เส้นสีฟ้า (Cat5 เป็นรุ่นธรรมดา) มาลองทำสาย AC ดู เสียงแจ่มขึ้นใช้ได้

ตอนนี้หากเป็นเครื่องเสยงผมจะใช้ ยี้ห้อ Linn เส้นมันจะสีส้มๆ ใหญ่มาก ราคาเมตรละ 400 บาท  (มันมีรุ่นสีส้มกับสีทองราคาเท่ากัน แต่สีส้มสายนิ่มและอ่อนกว่าสีทอง)
ส่วนเครื่องใช้อื่นๆ อย่าง TV เครื่องเล่น DVD โปรเจ็คเตอร์ แม้แต่คอมพิวเตอร์ ผมก็จะใช้เป็นสาย แลน Cat6 ทั้งหมดเลยครับ ^^

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 06:01:28 PM »

:)   รออ่านครับคุณพี่ audiomania   

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 06:01:48 PM »
ตอนนี้หากเป็นเครื่องเสยงผมจะใช้ ยี้ห้อ Linn เส้นมันจะสีส้มๆ ใหญ่มาก ราคาเมตรละ 400 บาท  (มันมีรุ่นสีส้มกับสีทองราคาเท่ากัน แต่สีส้มสายนิ่มและอ่อนกว่าสีทอง)

น้าซื้อที่ไหนอ่ะครับ

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 06:02:26 PM »
 :angel: ใช้สายแลนระวังหน่อยนะครับ ตัวมันไม่ได้ทนความร้อนได้มากนัก เดีย่วฉนวนมันละลายแตะกัน คงขำไม่ออกครับ  :-[

ผมเองทำสายไฟขำๆใว้เส้นนึง ใช้สายลำโพง Jentech หน้าตัด 4.0 ทำสายไฟ ยังกลัวฉนวนมันร้อนจนละลายเลยครับ  [))]

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 06:10:04 PM »
ต้องระวังนะครับ ใช้สายที่ฉนวนทนแรงดันไม่ได้สูงนัก โดยเฉพาะพวกสาย LAN สายลำโพงใสๆ ที่ทนได้ไม่เกิน 100V.
ในระยะยาวจะมีปัญหาจากอายุการใช้งานได้ครับ  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2011, 06:49:46 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 06:13:19 PM »

remet มีครับ เส้นนี้จะโชว์ อิมแพคสันขอบชัดเจนดีครับ :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 06:17:16 PM »

remet มีครับ เส้นนี้จะโชว์ อิมแพคสันขอบชัดเจนดีครับ :)

มันยี้ห้อ linn แต่ไม่ใช่ linn ที่ทำเครื่องเสียงอันนั้นมั้งครับ ตามข้อมูลที่ผมได้มานะ มันมีสีเขียวด้วย ผมใช้สีเขียวอยู่ เอาไปต่อกับพลาสม่าแทนล่ะ  [HAHAHA] [HAHAHA]

เส้นใหญ่ไม่เท่าสาย pangea ที่ตาหนุ่มโพส เล็กกว่าเกือบครึ่งครับ อันนั้นมันใหญ่มาก

[tig12]

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 06:35:05 PM »
เอาเบื้องต้นทำสายใช้งานทั่วไปก่อนละกันครับ ทำเป็นปลั๊กพ่วงเอนกประสงค์  :)
ซื้อสายกลุ่ม VCT 2 หรือ 3 แกน ของญี่ปุ่นพวก KURAMO หรือของไทยก็เป็น Thai Yasaki ขนาดประมาณ 1.5 sq.mm. ถึง 2.5sq.mm. ก็น่าจะเพียงพอครับ

สายกลุ่มนี้นิยมใช้เดินสายภายนอกอาคาร งานภาคสนาม หรือใช้ในโรงงานน่ะครับ ถูกดี ทนด้วย  [thumb up]
ส่วนหัวปลั๊กก็ Pass Seymour & Legrand (เลอแกง) ก็แน่นดี ใส่สายเบอร์ใหญ่ๆ ได้สะใจมาก หรือถ้าบ้านไหนที่ยังไม่เปลี่ยนเต้ารับเป็นสามขา ตัวนี้จะยังพอใช้คีมแบนตัวเล็ก หมุนฝาล็อกด้านในเพื่อถอดขากราวนด์ออกได้ด้วย

แต่ถ้าเป็น Hubbell ขาว-ดำ ก็จะใช้สายใหญ่ได้ระดับนึง แต่ก็ขาเสียบก็ทนทานดีครับ

ส่วนเต้ารับใช้ เบื้องต้นใช้ Salzer ครับ ใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปได้หมด รูกลม รูแบน สามขา แน่นสุดๆ
ส่วน Panasonic จริงๆ มันก็ดีนะครับ ทองแดง Alloy ก็ดี หาซื้อได้ไม่ยาก เพียงแต่มันไม่มีจุดสกรูขันสายเหมือนยี่ห้ออื่น ออกแบบให้ใช้เสียบกับสายแข็งแกนเดี่ยว VVF VAF ที่เป็นสายเดินในบ้านอย่างเดียวจึงแนะนำให้เปลี่ยนกับเต้ารับที่ผนังบ้านมากกว่าครับ

เท่านี้ก็น่าจะเห็นความแตกต่างในระดับนึงแล้วครับ  [))]
แต่ถ้าเน้นของเครื่องเสียง ก็ใช้ได้ดีนะครับ แต่ขอเตรียมเรื่องอธิบายความก่อนครับ  (^o^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2011, 07:12:09 PM โดย audiomania »