ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ไม่ค่อยรู้ ต่อขั้วสาย RCA จำเป็นไหมต้อง....  (อ่าน 9773 ครั้ง)

ออฟไลน์ post-girl

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
มือใหม่ไม่ค่อยรู้  ต่อขั้วสาย RCA  ภายในแอมป์ จำเป็นไหมต้องเป็นสายชิล
เพื่อลดการกวนกัน 

หรือเป็นสายที่เป็นฉนวนเทฟล่อน ได้มั้ยคะ  มันจะกวนมั้ย

หรือ สายอย่างอื่น อะไรยังไงดีคะ (ตีเกลียว หรือเทคนิคอื่นยังไงบ้าง) 

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: มือใหม่ไม่ค่อยรู้ ต่อขั้วสาย RCA จำเป็นไหมต้อง....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 10:10:55 PM »
มือใหม่ไม่ค่อยรู้  ต่อขั้วสาย RCA  ภายในแอมป์ จำเป็นไหมต้องเป็นสายชิล
เพื่อลดการกวนกัน 

หรือเป็นสายที่เป็นฉนวนเทฟล่อน ได้มั้ยคะ  มันจะกวนมั้ย

หรือ สายอย่างอื่น อะไรยังไงดีคะ (ตีเกลียว หรือเทคนิคอื่นยังไงบ้าง) 
ถ้าละเอียดๆ ต้องดู R ตัวที่กำหนดโหลดอินพุตที่ต่อลงกราวด์ ถ้ามีค่าไม่สูงนัก ก็กวนยากหน่อย ใช้สายเดี่ยวตีเกลียวก็ได้
แต่ถ้าเป็นพวกปรี หรืออินพุตเครืองหลอดที่ความต้านทานสูงๆ จะไวกับสัญญาณรบกวนมากกว่า บางทีกรองไม่ดีก็ได้ยินเสียงวิทยุ หรือจี่+ฮัมแถมมาด้วย แบบนี้คงต้องใช้สายชีลด์ช่วยกันคลื่นด้วย
หรือจะลองต่อสายธรรมดาก่อน ถ้าไม่รอด ค่อยหาเทปอะลูมิเนียมหรือกระดาษตะกั่ว ทำเป็นชีลด์เองก็ได้ พันทับสายที่ตีเกลียวไปเลยแล้วเอาปลายเทปด้านนึงขันสกรูติดกราวด์แท่นก็กันได้เหมือนกัน  [good]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: มือใหม่ไม่ค่อยรู้ ต่อขั้วสาย RCA จำเป็นไหมต้อง....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 10:11:52 PM »

[sing] ดูก่อนน... มือใหม่(จิงอ๊ะป่าวว) ได้ทั้งสองแบบครับ จากประสบการณ์ที่ผ่านมา แต่ตรงที่ลงกราวด์ต้องต่อให้ครบวงจร ปกติเราจะมีขั้ว RCA ทั้งซ้ายและขวา (สองอัน) บางครั้งต่อกราวด์จากขั้ว RCA ทั้งสองอันไปเข้าวงจร ก็เกิดปัญหาได้ ก็ต่อกราวด์จากขั้ว RCA มาเพียงเส้นเดียวก็พอครับ สำหรับเส้นสัญญาณเราต้องต่อทั้งสองเส้นอยู่แล้วเด้ออ ต่อไม่ครบก็ดังข้างเดียวเด้อ สิบอกให้... เชิญคำตอบต่อไปค๊าบบบ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 07:31:08 AM »
ใหม่จริงๆ อะ ตัวที่แล้ว รอดมาได้ เพราะครู nim เป็นพี่เลี้ยงให้นะค่ะ ใช้สายชิล ด้วยเงิน (ไม่ใช่ตัง  [GRAAAAG] )

ตัวหน้านี้ กะใช้สายชิลด้วย เทฟล่อน   แต่จะลองถามความเห็นไปเรื่อยๆ ก่อนค่ะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 10:12:58 AM »
ผมเองก็ยังไม่รู้เรื่อง  RCA  สักเท่าไหร่  เพราะหลังๆ  ไม่ค่อยได้ไปแล้ว  สมัยก่อน  จะไปนั่งร้าน  รู๊ด66 [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]
โห...สุดห่อ  ระลึกความหลังไปได้  
แหม อุตส่าห์ตั้งกระทู้ สำหรับคนอายุ 45 ขึ้นไป แหม  อยู่ๆ  มาพูดเรื่อง อาร์ซีเอ  [saaad]  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:34:35 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 09:02:11 PM »
 จำเป็นครับ เพราะอย่างไรก็ดีกว่า สายที่ไม่มี ชีลด์  แต่ถ้าไม่มี หรือ หาไม่ได้ ก็สามารถใช้งานได้ครับ หากเดินดีๆ ก็ไม่มีกวนเหมือนกัน  แต่สุดท้าย ก็อยากบอกว่า ขอให้เลือกใช้สายที่เหมาะสมกับงาน ดีที่สุด เพื่อประสิทธิภาพสูงสุดที่เราจะได้รับ  สายที่ดีที่สุด หาใช่สายที่แพงที่สุดไม่ หากแต่เป็นสายที่เหมาะสมกับ ซิสเต็มเราที่สุดครับ ขอให้สนุกกับการ diy ต่อไปครับ คุณต่าย  :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 12:09:13 PM »
ถามต่ออีกหน่อยค่ะ

แล้วสาย ไวริ่ง ภายในแอมป์ใช้สาย ลำโพง คิมเบอร์ (แกะแบ่ง ออกมา จาก 8 เหลือ 1 เส้น ) มา ไวริ่ง ได้เปล่าคะ  ???

พอดีเหลือไม่ได้ใช้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:34:58 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 12:11:54 PM »
ได้คับ  :D  ผมเอา kimber pbj มาทำสายเพลทหลอดหัวจุกอยู่เลยคับ

ไฟ 375V  ยังสบายดีอยู่คับพี่  [sax]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 12:27:20 PM »
ได้คับ  :D  ผมเอา kimber pbj มาทำสายเพลทหลอดหัวจุกอยู่เลยคับ

ไฟ 375V  ยังสบายดีอยู่คับพี่  [sax]

[=.=] [=.=] [=.=] [=.=]

ฮ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาา   ใส่ใจทุกรายละเอียดจริงๆ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 12:30:55 PM »
ได้คับ    ผมเอา kimber pbj มาทำสายเพลทหลอดหัวจุกอยู่เลยคับ

ไฟ 375V  ยังสบายดีอยู่คับพี่

แล้วถ้ามันเกิดไม่สบายขึ้นมาเราจะเอาอะไรไปวัดไข้ไอ้เจ้า kimber นี่ครับ  [HAHAHA]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:35:26 PM โดย JP74 »

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 12:31:57 PM »
 [o0o]  กลัววางทิ้งไว้แล้วลืมอ่าคับพี่ เลยตัดมาทำสายไฟซะเลย 

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 12:33:00 PM »
Kimber  มีเหลือเศษ  แบ่งขายให้ผมสักจึ๋งนึงไหมครับ  เอามาใส่เด็ก  

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 12:33:37 PM »

แล้วถ้ามันเกิดไม่สบายขึ้นมาเราจะเอาอะไรไปวัดไข้ไอ้เจ้า kimber นี่ครับ

แง่ว  ผมเอานิ้ววัดไข้อยู่อ่าพี่ [blowup] ] ถ้าไม่สบายขึ้นมา ผมคงไม่สบายตามไปชัวร์เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:36:21 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ punTR

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 01:13:49 PM »

แง่ว  ผมเอานิ้ววัดไข้อยู่อ่าพี่  ถ้าไม่สบายขึ้นมา ผมคงไม่สบายตามไปชัวร์เลย

น่าลองกับ 1000V จัง :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:37:23 PM โดย JP74 »

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 02:04:27 PM »
นิ้วผม max คงได้ 400V คับโก  [blowup]

มากกว่านี้คงต้องใช้รุ่นใหญ่กว่า [5555]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:37:37 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ punTR

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 04:48:24 PM »
นิ้วผม max คงได้ 400V คับโก  

มากกว่านี้คงต้องใช้รุ่นใหญ่กว่า

โดน 220 ก็หนาวแล้วครับ  [haha1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:37:52 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 05:16:48 PM »
โดน 220 ก็หนาวแล้วครับ  [haha1]

[yee]  ผมเคยโดนแล้วไม่หนาวคับน้า... ใจมันจะขาดรอน ๆ เรยคับ ... เกือบตาย