ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมแอมป์หลอด ไม่นิยมใช้หม้อแปลง เทอรอย์ด ครับ  (อ่าน 11055 ครั้ง)

ออฟไลน์ mannjuu

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
ทำไมแอมปฺ์หลอด ไม่นิยมใช้หม้อแปลง เทอรอย์ด ครับ
Hit มากคือ EI แล้วก็มี C Core ด้วย ไม่ยักกะมี Toroidal บ้างเลยครับ
ว่าแต่ หม้อแปลงมีกี่ประเภทกัน  ???
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: ทำไมแอมป์หลอด ไม่นิยมใช้หม้อแปลง เทอรอย์ด ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:26:51 PM »
ทำไมแอมปฺ์หลอด ไม่นิยมใช้หม้อแปลง เทอรอย์ด ครับ
Hit มากคือ EI แล้วก็มี C Core ด้วย ไม่ยักกะมี Toroidal บ้างเลยครับ
ว่าแต่ หม้อแปลงมีกี่ประเภทกัน  ???

ถ้าหมายถึง หม้อแปลงไฟpower trans.  เพราะเจ้าเทอรอยมันพันยากคับ ต้องใช้เครื่องพันเฉพาะ

ส่วนเรื่องอื่นต้องสิงนักปั่นคับ.

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: ทำไมแอมป์หลอด ไม่นิยมใช้หม้อแปลง เทอรอย์ด ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:48:13 PM »
    ที่ผมใช้อยู่.... ก็ใช้ได้นะครับ... ต้นปีหน้าจะรื้อมาทำใหม่ ทีนี้ข้างละลูกเรยยจะเอามาให้ดูครับ  [thif]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2010, 11:01:18 PM โดย Electron »

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:50:23 PM »
ว่าแต่ หม้อแปลงมีกี่ประเภทกัน  ???

ว่ากันว่า หม้อเทอลอยมันทำเสต็ปอัพแล้วไม่ค่อนดีครับ(อันนี้ฟังคนอื่นเล่ามาเท็จจริงอยากไรไม่ทราบได้ [thif]) แต่ผมว่ามันพันยากมากกว่าแล้ว เสียงไม่โดนครับ แพงด้วย  [thif]

หม้อแปลงมีหลายชนิดครับ เท่าที่นึกออก ก็มี  EI  C-Core  R-Core Toroidal  นึกออกแค่นี้เอง แต่ยังมีอีกหลายชนิดครับ |:(

ที่หม้อ EI นั้นใช้กันมากก็เพราะราคาไม่แพงครับ และหาสั่งพันง่าย เสียงก็โอเค รับได้ครับ  @~~@ @~~@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2010, 10:53:17 PM โดย Bang doi »
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 11:05:15 PM »
 ข้อเท็จจริงคือ โดยโครงสร้าง R-Core, Toroid มักจะมี Bandwidth กว้างกว่า EI และ R-Core, Toroid มีพื้นที่การแผ่สนามแม่เหล็กมากกว่า EI

กรณี ภาคจ่ายไฟ เราต้องการ 50/60Hz เท่านั้น ความถี่อื่นถือเป็นสัญญาณรบกวนถูกไม๊ครับ สมมุติมี Noise 1kHz แฝงอยู่ใน AC ถ้าหม้อแปลงตอบสนองได้ Noise มันก็มาถึงวงจร ถ้าหม้อแปลงตอบสนองไม่ได้มันก็หยุดอยู่แค่หม้อแปลงครับ หม้อแปลงยิ่ง Bandwidth กว้างยิ่งเสียเปรียบเรื่อง Noise ครับ

กรณีสนามแม่เหล็ก เราไม่ต้องการให้หม้อแปลงปล่อยสนามแม่เหล็กมารบกวนการทำงานของอุปกรณ์ตัว อื่นถูกไม๊ครับ สนามแม่เหล็กที่แผ่ออกมาก็เนื่องจากขดลวดอยู่ในพื้นที่เปิด ซึ่งหม้อแปลง Toroid มีแต่พื้นที่เปิด R-Core ส่วนใหญ่เปิด และ EI ถ้าใส่ฝาครอบหน้าหลังก็จะไม่มีพื้นที่เปิดเลย EI จึงควบคุมการแผ่ของสนามแม่เหล็กได้ดีที่สุดใน 3 ชนิดนี้

Mr. tube เค้าตอบไว้เมื่อปี 2009 ตอนนั้น ตาคนที่ชื่อ Jp74 จั่วหัวไว้แล้วผมไปกระทุ้งต่อ  Mr. tube มาตอบให้ความกระจ่างไว้ครับ (^_^)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 11:37:27 PM »
 [res]ขอบพระคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว  [good]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 09:01:06 PM โดย tfender »
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ mannjuu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 11:56:01 PM »
ขอบคุณครับ
ถ้าอย่างนั้น Toroid มีข้อดีอย่างเดียวคือ ขนาดที่เล็กกว่า ผมหล่ะหลงนึกซะว่ามันจะ noise น้อยกว่าชาวบ้านซะอีก  |:(

ถามต่อครับ
เคยอ่านเจอเลาๆถึงเรื่อง ทิศการแผ่สนามแม่เหล็กด้วยครับ เหมือนว่า toroidal จะออกไปบนล่าง EI จะแผ่ออกไปด้านข้าง
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง วางหม้อ EI แบบคว่ำน่า work
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 12:19:55 AM »
ถะ ถะ ถะ  ต้องนะคร้าบบบบ [good] (ต้องพูดแบบคุณปัญญา) หม้อ EI คว่ำนั้นน่าดีสุดแล้วครับ ทิศทางสนามแม่เหล็กจะลงล่างกับขึ้นบน ซึ่งจะกวนการทำงานของอุปกรณ์ได้น้อยที่สุดแล้วครับ  แต่ผมยังไม่เคยลองใช้เลย  [thif]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 09:01:19 PM โดย tfender »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 11:48:54 AM »
แอมป์หลอดจากจีนบางยี่ห้อ ก็ใช้หม้อแปลงชนิด Toroidal แต่เขามีฝาครอบกลมปิดทับอีกที

ที่หม้อแปลง Toroidal ไม่นิยมใช้กับแอมป์หลอด ประเด็นหลัก ๆ ก็คือสัญญาณรบกวนจากสนามแม่เหล็ก ซึ่งมากกว่าแกน EI
บางท่านถึงกับกล่าวว่า EI เสียงดีกว่าเยอะ และก็น่าจะเป็นเรื่องจริงเช่นกัน

และประเด็นที่ 2 แอมป์หลอดที่ทำฟังส่วนใหญ่ DIYs กันเองทั้งหม้อและ OPT   ซึ่งแกน EI พันง่ายกว่า ส่วน Toroidal นั้นเป็นของยากเกินไป
จึงไม่แปลกที่จะเห็นกันแต่แกน EI เสียเป็นส่วนใหญ่ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 12:06:53 PM »
อีกประการหนึ่งที่หม้อแปลง ei ดีกว่า teroid คือความทนและถึกครับ เนื่องจากหม้อแปลง ei มันสามารถระบายความร้อนได้ดีกว่า teroid ครับ   yahoo1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 09:01:31 PM โดย tfender »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ kriengim

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 07:31:42 PM »
อีกประการหนึ่งที่หม้อแปลง ei ดีกว่า teroid คือความทนและถึกครับ เนื่องจากหม้อแปลง ei มันสามารถระบายความร้อนได้ดีกว่า teroid ครับ  yahoo1 yahoo1
ถูกต้องแล้วครับ หม้อแปลง EI ทนและระบายความร้อนได้ดีกว่า เขาจึงนิยมใช้มากกว่าครับ
ติดต่อได้ที่นี้  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=388.0

ออฟไลน์ sumet

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 12:24:20 AM »
ขอบคุณสำหรับคำถามดีๆ ครับ อ่านคำตอบจากท่านผู้รู้แล้วเยี่ยม [))]

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 06:09:47 PM »
แจ่ม งั้น 3875 ต้อง EI ซินะ

ออฟไลน์ sansirn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 09:34:40 AM »
ความจริงที่ต้องยอมรับของหม้อแปลงเทอรอยด์คือ แกนมันเป็นวงรอบแบบปิด เกิดการอิ่มตัวได้ง่าย (อันนี้ไม่นับแกนเทอรอยด์เทพนะครับ ซึ่งสามัญชนทั่วไปยากจะมีในครอบครอง) หากนำมาทำ OPT ก็จะทำได้แต่ Push-pull แต่ก็ต้องเผื่อขนาดแกนค่อนข้างเยอะ ไม่งั้นแกนอาจอิ่มตัวจนหลอดกระจายได้ ......ในกรณีที่เอามาทำหม้อแปลงไฟก็จะยุ่งยากในการพันเพราะแอมป์หลอดส่วนมากต้องการแรงดันขาออกค่อนข้างสูงระดับ 200-300V เสี่ยงที่จะเกิดปัญหาการสปาร์คข้ามขด ในเคสนี้หม้อแปลง EI สามารถใช้วิธีรองกระดาษฉนวนระหว่างชั้นช่วยได้ แต่เทอรอยด์ทำได้ไม่ง่ายครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 09:53:52 AM »
แจ่ม งั้น 3875 ต้อง EI ซินะ

ซีคอร์  ที่แสงทองมีให้สั่งนะครับแต่เป็นแบบรูปตัวซีสองตัวหันเข้าหากัน เคยโทรถามราคา... พอรู้เท่านั้นล่ะนั่งหนาวๆไปเรยย ท่านใดมีเงินทองเหลือใช้ลองสั่งดูนะครับแล้วเอามาเล่าสู่กันฟังบ้างว่าสะจายยยอ๊ะป่าวว (ไปดูหน้าเว็บเค้ามาไม่มีลงไว้ไม่แน่ใจว่ายังมีอยู่รึปล่าวขอรับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2011, 10:01:52 AM โดย สุดสาคร »