ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใด เอาเครื่อง DVD มาใช้ฟังเพลงบ้างครับ  (อ่าน 11574 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เครื่องเล่น CD ที่มีอยู่ 4 เครื่อง ดันมามีปัญหาพร้อม ๆ กัน
ไม่อ่านแผ่น Write, อ่านข้าม Track บ้าง หรืออ่านซ้ำตรงจุดเดิม ๆ เป็นเหมือนกันแทบทุกเครื่อง

นัดมาตายพร้อม ๆ กันเสียนี่

ผมจึงเอาเครื่องเล่น DVD ที่มีอยู่ เอามาฟังเพลงขัดตาทัพ เพื่อรอเครื่องเล่น CD ที่ส่งซ่อม
ซึ่งไม่ได้คาดหวังว่าเสียงเพลงที่ได้จากเครื่อง DVD มันจะดี ถูกอกถูกใจแต่อย่างใด

ฟังไปฟังมา ทำให้ฉงนสนเท่ห์เหมือนกัน เพราะเสียงที่ได้ยิน ก็ดีนี่ไม่ได้ขี้เหร่แต่อย่างใด
ในทรรศนะผม คิดว่าเสียงดีใช้ได้เลย ไม่น่ารังเกียจ

จึงอยากรู้ว่าท่านใด ใช้เครื่องเล่น DVD เอามาฟังเพลงบ้าง และใช้รุ่น ยี่ห้อใด
สำหรับเครื่องเล่น DVD ที่ผมเอามาฟังเพลงนี้ เป็นยี่ห้อ Pioneer DV410-V ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: มีท่านใด เอาเครื่อง DVD มาใช้ฟังเพลงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 10:01:24 PM »

:)  ผมใช้อยู่ครับ PIONEER  DV-676A-s  ครับ ด้วยความที่สะดวกดี อ่านได้หมดทุกรูปแบบ ดูหนังก็ได้ มีถอดระหัส 5 ch ในตัว โมไปนิดนึงครับโดยหาซี โพรี่โพไพรีน 0.1 ไปคร่อมที่ซีอิเลคทรอไลท์เอา้พุทของเสียง ก็ได้แหลม แหลมปลายเพิ่มมาครับ เพราะที่ใต้ pcb จำกัดมาก ทำอะไรมากกว่านี้ยาก จึงทำแค่นั้น ไม่อยากถึงกับต้องรื้ออะไรออกมาเพื่อเปลี่ยนครับเกรงว่าจะทำเจ๊งไปซะก่อน... แต่ตอนนี้อ่านได้ไม่ค่อยดีเหมือนตอนแรกๆ... ต้องให้ไปศึกษาต่อที่ต่างประเทศรึปล่าวก็ไม่รู้ครับ ..ดูๆ อยู่ครับ (ใช้มาหกปีได้แล้ว)

Re: มีท่านใด เอาเครื่อง DVD มาใช้ฟังเพลงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 10:07:26 PM »

Vo   น้าแอลกอฮอล์.... ไม่ลองซ่อมเองล่ะครับ เพื่อนผมบอกว่าถอดหัวอ่านไปทั้งยวงไปเทียบเพราะเราไม่รู้เบอร์... ได้มาก็ใส่เข้าไปก็ใช้ได้ดีเหมือนเดิมครับ(ต้องเบอร์เดียวกันกับของเดิม) ไปหาดูที่บ้านหม้อแหละครับ ว่าจะลองดูครับ ไม่ดีขึ้นก็... คงต้องให้ไปศึกษาต่อต่างประเทศจริงๆ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 10:09:25 PM »
เครื่องน้าเฉย...หัวไม่ดี เปลี่ยนใหม่ ไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือปล่าว  :-\

ผมไม่ค่อยได้เอาเครื่อง DVD มาฟังเพลงกับเขาหรอก เพราะมีเครื่องเล่น CD อยู่หลายตัว
แต่ดันมาหัวไม่ดีพร้อมกัน ๆ เซ็งเหมือนกันครับ
 [sadsadsad]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 10:13:13 PM »

:)  ค่าหัวทั้งยวง สามร้อยกว่าบาทครับ จะลองดูซักครั้ง.... ส่วนน้าอัลกอฮอล์ คงต้องซื้อเครื่องใหม่มาเพิ่มไว้เป็นตัวสำรองสิครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 10:15:06 PM »

Vo   น้าแอลกอฮอล์.... ไม่ลองซ่อมเองล่ะครับ เพื่อนผมบอกว่าถอดหัวอ่านไปทั้งยวงไปเทียบเพราะเราไม่รู้เบอร์... ได้มาก็ใส่เข้าไปก็ใช้ได้ดีเหมือนเดิมครับ(ต้องเบอร์เดียวกันกับของเดิม) ไปหาดูที่บ้านหม้อแหละครับ ว่าจะลองดูครับ ไม่ดีขึ้นก็... คงต้องให้ไปศึกษาต่อต่างประเทศจริงๆ

หาหัวยากชะมัดยาด ขนาดหาจากต่างประเทศยังไม่ค่อยเจอ
เป็นรุ่น Sony CDP 333ESD ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 10:23:41 PM »

:)  ค่าหัวทั้งยวง สามร้อยกว่าบาทครับ จะลองดูซักครั้ง.... ส่วนน้าอัลกอฮอล์ คงต้องซื้อเครื่องใหม่มาเพิ่มไว้เป็นตัวสำรองสิครับ

ตอนนี้ ได้ทราบข่าวดีจากช่าง Prasits ว่าเขาปล้ำ Sony CDP-590 ให้ผมได้ 1 ตัวแล้ว
ส่วนที่นอนตายอยู่ที่บ้าน เดี๋ยวจะแบกไปให้ช่างใหญ่ซ่อม พร้อมกับ CD Bose CDA-8 ของเด็กดอยอีกตัวครับ

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 11:05:32 PM »
ผมต้องการเอาไว้ฟังเพลงที่ทำงาน
เลยตั้งโจทย์ไว้ว่า...
-ราคาต้องถูกที่สุด แต่หน้าตาก็ต้องดีด้วย
-อ่านแผ่นได้ทุกชนิด และfile ได้ทุกประเภท
-มี USB port
-มี remote ...MUTE เสียงได้

เลยได้เครื่องเล่น DVD .AKAI..........480฿ (ห้างดอกบัว)
ตัวเครื่องทำด้วย พลาสติก เบาหวิว เลย ไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไร แต่เสียงที่ได้นี่สิ..ทำเอา...อึ้ง!!!
เปรียบเทียบกับ NOS DAC 1541A (โมฯแล้ว)ที่บ้าน เสียงไม่ได้ทิ้งห่างเท่าไรเลยครับ
คุ้มมากๆ
เสียก็ไม่เสียดาย

[we're number 1]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 11:06:52 PM »
ผมเองก็ยึดเครื่องเล่น DVD Sony ที่บ้านไปใช้ฟังเพลงอยู่เลยครับตอนนี้

ของ Philips ก็น่าสนนะครับ ราคาเริ่มที่ 900 ปลายๆ มี Digital Out ด้วย
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 11:08:08 PM »
เดียวนี้ราคามันเริ่มที่หลักร้อยกันแล้วเหรอเนี่ย  :o นิขนาดมีแบรนด้วยอ้า เมื่อก่อนซื้อตั้งหลายตังเลย
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 11:27:58 PM »
เมื่อก่อน เครื่องเล่น DVD ตัวละหลายหมื่น

ปัจจุบันราคาหล่นมาที่หลักร้อย น่าใจหายสำหรับคนที่ซื้อตอนแพง
คิดไปอีกที ก็น่าขอบคุณจีนที่ฉุดราคาเครื่องเล่นพวกนี้ให้หล่นลงให้เราได้เล่นกันอย่างสบายใจ [))]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 12:16:48 AM »
ผมก็  สลับ  Pioneer DV-120K  (โมนิดหน่อย) (^_^)  ใช้สลับCD-53 อยู่ครับ  Load แผ่นช้าแต่อ่านแผ่นชัวร์ครับผม Vo  ใช้เพียง Digital Out   อย่างเดียวไปเข้า  CS4398 ครับ [rave]

ออฟไลน์ gooner

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 06:14:48 AM »
ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ครับ เพราะเครื่องเล่น cd เสีย

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 07:39:09 AM »
 [cry1] [cry1] [cry1]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 08:18:28 AM »
ผมขออนุญาติ พี่ๆๆนะครับ ลองไปเดินดู เครื่องเล่นดีวีดี ตามโลตัส อ่ะพี่ ผมสอยมา สองเครื่อง900เอง เอามาใส่แด็กพ่วงไปอีก ไม่ขี้เหร่ เท่าไหร่เลย ผมใช้ โซเคนอยู่  ก็อ่านดีไม่มีตัณหาเลยครับ
ตอนนี้เหล่ๆๆเครื่องเล่นกระเป๋าหิ้ว ของอาคอน่าเตะ790บาทเองว่าจะเอามาแกะทำบ้านใหม่แล้วดึงสัญญาฯผ่านแด็ก ให้ลูกสาว ยังไม่ได้ลองเพราะไม่มีเวลา  แต่ลองฟังที่อมรภูเก็ต แล้ว น่าเสียตังค์มากๆๆครับพี่ ส่วนปัจจุบัน เครื่องเล่นซีดี ที่ใช้อยู่เป้นซีดีรอมคอมครับ กับ เครื่องยี่ห้อคลาสสิก จากจีนแดง ที่พี่เล็ก แกเคยลงกระทู้โมยกเครื่องด้วย เทียบกับแม็กเน็ท(ฟังเทียบเครื่องเดียวที่บ้าน) สูสีครับ จะแพ้แม็กเน็ท ตรง เรื่องเสียงกลางนิดๆๆกับราคาครับ  :D

ออฟไลน์ darkEnergy

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 09:17:52 AM »
ผมขออนุญาติ พี่ๆๆนะครับ ลองไปเดินดู เครื่องเล่นดีวีดี ตามโลตัส อ่ะพี่ ผมสอยมา สองเครื่อง900เอง เอามาใส่แด็กพ่วงไปอีก ไม่ขี้เหร่ เท่าไหร่เลย ผมใช้ โซเคนอยู่  ก็อ่านดีไม่มีตัณหาเลยครับ
ตอนนี้เหล่ๆๆเครื่องเล่นกระเป๋าหิ้ว ของอาคอน่าเตะ790บาทเองว่าจะเอามาแกะทำบ้านใหม่แล้วดึงสัญญาฯผ่านแด็ก ให้ลูกสาว ยังไม่ได้ลองเพราะไม่มีเวลา  แต่ลองฟังที่อมรภูเก็ต แล้ว น่าเสียตังค์มากๆๆครับพี่ ส่วนปัจจุบัน เครื่องเล่นซีดี ที่ใช้อยู่เป้นซีดีรอมคอมครับ กับ เครื่องยี่ห้อคลาสสิก จากจีนแดง ที่พี่เล็ก แกเคยลงกระทู้โมยกเครื่องด้วย เทียบกับแม็กเน็ท(ฟังเทียบเครื่องเดียวที่บ้าน) สูสีครับ จะแพ้แม็กเน็ท ตรง เรื่องเสียงกลางนิดๆๆกับราคาครับ  :D

แบบนี้จะดีหรือครับ แบบนี้เปิดแผ่นแบบว่า... ดูก็ไม่ได้สิครับ  [tvtv]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 09:46:35 AM »
 :-[ :-[  พิมผิดอ่ะ สงสัย มัวนึกไรอยู่แหงๆๆ  :-[ :-[ :-[ แต่อ่านแล้วก็ฮาดีนะพี่ :D :D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 10:21:10 AM »
:-[ :-[  พิมผิดอ่ะ สงสัย มัวนึกไรอยู่แหงๆๆ  :-[ :-[ :-[ แต่อ่านแล้วก็ฮาดีนะพี่ :D :D

แอบครุ่นคิดอยู่ใช่ไหมล่ะ... [joob]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 11:14:00 AM »
ผมเคยลองเอาแต่สัญญานดิจิตอล จากเครื่องเล่นdvd 2เครื่องเสียงก็ต่างกันพอควรคับ

ผ่านเด๊กตัวเดัยวกัน [we're number 1]

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 02:11:28 PM »
ผมไม่มีเครื่องเล่น CD เล่นแต่ DVD เอามาฟังเพลงเฉยเลย เลยไม่รู้ว่ามันเสียงดี เมื่อเทียบกับชาวบ้าน แต่ฏก็ โอ ครับ ไม่ซีเรียสมากมาย ขนาดทำแอมป์ยังใช้ของพื้นๆ
เสียงแบบเฉพาะตัว ลูกทุ่งๆ บ้านนอกๆ นี่แหละตัวเรา