ผู้เขียน หัวข้อ: HTPC Case Gallery กระทู้แสดงและพูดคุยเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์เพื่อความบันเทิง  (อ่าน 53693 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
[chick-clap]  ควบคุมทางไกลได้ไหมครับ  [chick-flying]

ควบคุมทางไกลใช้ team viewer ดูครับ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

สุดท้าย  การทำให้โปรแกรมที่เราใช้เล่นแบบเรียวไทมส์

กด crl+ alt + del  เพื่อเข้าหน้า tas manager เลื่อนมาที่  processes  หาชื่อโปรแกรมที่เราใช้เล่นเพลง  ของผมชื่อ mplayer.exe ตามรูปข้างล่าง

(คลิกตรงรูป ขนาดจะใหญ่ขึ้น) 

จบ ซักที แบบไม่มีใครสนใจ    [embarrassed]

สรุป คือ  ผมนำเสนอวิธีการอีกรูปแบบ ซึ่งการ ทำงานคล้ายๆโปรแกรมดังๆ  โดยเล่นโปรแกรมผ่านแรม   บันทึกไฟล์เพลงผ่านแรม  และ set โปรแกรม เป็นแบบเรียวไทมส์   ส่วนเสียง ดีมากน้อย ต้ดสินกันเอาเองครับ   ส่วนตัวผม ผมไม่ยู้ครับ ฟังไม่ออก  ปัจจุบัน ฟัง ซีดี เทริน์บางโอกาส  ถ้าขี้เกียจมาก  ก็ hd player สะดวกดี  เอาไว้ให้คนรุ่นใหม่ไฟแรง  พัฒนา ต่อไป ตัวผมหมดไฟ ในเรื่องนี้ไปแล้วครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

อ้อ ลิมบอกน่ะครับ โปรแกรม แรมดิส  พอสร้างพื้นที่ให้มันขึ้นมา ถ้ารีสตาร์ทเครื่อง  ข้อมูลมันก็จะหาย  ก็บอกแล้วว่ามันเป็นหน่วยความจำชั่วคราว   อย่าเอาข้อมูล ไปบันทึกไว้ใน พื้นที่นี้น่ะครับ   และอีกอย่าง  ใช้งานหนักๆ แรมอาจเสียได้น่ะครับ  ลองแค่ให้รู้  แต่ก่อนผมเคยลองให้มันเป็น ตัวรองรับการเขียน ของเครื่องลูกหลายๆเครื่อง   แปปเดียวเดี๋ยงเลยครับ  แต่ก็ไม่ฟันธงน่ะว่าเสีย เพราะใช้งานหนัก หรือบังเอิญมันจะเสียอยู่แล้ว  โปรดระวังสักนิด

ออฟไลน์ atriam

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 216
ขอบคุณน้า civicdotcom ครับได้รู้อะไรดีๆเยาะเลยครับน้า เอาไว้ปรับปรุงเพื่อรีดประสิทธิภาพได้ดีเลยครับน้า [0002053E]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ผมยังไม่เคยมีซะกะตัวเลยนะครับ ส่วนใหญ่เล่นแต่ที่เป็น stand alone เพราะว่าที่บ้านมีผมคนเดียวที่ใช้ htpc เป็น ที่เหลือเป็นผู้เฒ่าผู้แก่กันหมด เลยต้องหาประเภทแบบเปิดแล้วดูได้เลย ไม่งั้นวุ่นวาย อารมณ์น่าจะประมาณน้าซีรับโทรศัพท์ที่เป็นแอนดรอยนี่ล่ะครับ 5555
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Kantang

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 10
มีประโยชน์มากเลยครับ ขอบคุณมากๆ เลย ครับ

• Moderator
มีประโยชน์มากเลยครับ ขอบคุณมากๆ เลย ครับ

แชร์กันครับน้ามีอะไรดีๆก็บอกกันครับน้าจะได้เอามาปรับปรุงครับ [painting-11]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
ขอบคุณที่มาแชร์กันครับ  ได้รู้อะไรเพิ่มเติมเยอะแยะเลย

ตอนนี้ใช้ team viewer กับงานบริษัทครับ  ไม่ยักรู้ว่ามี vnc viewer ด้วย

ขอบคุณน้า atrium และน้า civicdotcom ที่มาแชร์ครับ   [0002053E]

• Moderator
ครับน้ายังมี bluetooth receiver มาต่อฟังจากโทรศัพท์ก็สบายไปอีกแบบครับน้า เน้นไปทางสบายแต่เสียงไปอีกเรื่องนะครับน้า [yellow-lol]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 น้าเตียมอยากฟังเพลงจาก usb รุ่นนี้มั้ยครับ  [chick7]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
เสาร์นี้จะไปพันธ์ทิพย์จัดคอมใหม่ สเปคตามนี้ครับ
1. CPU      AMD Athlon 5350  AM1
2. Mainboard    ASUS  รุ่น AM1I-A (ITX)
3. RAM      DDR3(1600) 4GB. G.SKILL (CL9S-4GBRL) Ripjaws
4. Harddisk    SSD SAMSUNG 840 PRO SATA-3 128 GB
5. CASE      CORSAIR Obsidian Series™ 250D Mini ITX PC Case

คอนเซป :  เย็น - เงียบ - ประหยัดไฟ - ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต

เดี๋ยวได้ของมาแล้วจะมาโม้ต่อครับ

เอาราคามาลงด้วยนะครับน้าบลู จะได้เป็นแนวทางในการตัดสินใจเลือกซื้อให้เพื่อนๆด้วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Moderator
น้าเตียมอยากฟังเพลงจาก usb รุ่นนี้มั้ยครับ  [chick7]

เห็นแล้วยังไม่อยากลองครับน้า [yellow-lol]

เสาร์นี้จะไปพันธ์ทิพย์จัดคอมใหม่ สเปคตามนี้ครับ
1. CPU      AMD Athlon 5350  AM1
2. Mainboard    ASUS  รุ่น AM1I-A (ITX)
3. RAM      DDR3(1600) 4GB. G.SKILL (CL9S-4GBRL) Ripjaws
4. Harddisk    SSD SAMSUNG 840 PRO SATA-3 128 GB
5. CASE      CORSAIR Obsidian Series™ 250D Mini ITX PC Case

คอนเซป :  เย็น - เงียบ - ประหยัดไฟ - ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต

เดี๋ยวได้ของมาแล้วจะมาโม้ต่อครับ

จัดเลยครับน้าเครื่องเดียวคุ้ม ดูหนัง ฟังเพลง ต่อเน็ต  [huge-thumbs-up]

เอาราคามาลงด้วยนะครับน้าบลู จะได้เป็นแนวทางในการตัดสินใจเลือกซื้อให้เพื่อนๆด้วยครับ
รับทราบครับ ซื้อของแล้วจะลงราคาไว้เป็นข้อมูลครับ ตอนนี้เช็คราคาจากเน็ตไว้ แต่น่าจะคลาดเคลื่อนนิดหน่อย
------------

เห็นแล้วยังไม่อยากลองครับน้า [yellow-lol]

จัดเลยครับน้าเครื่องเดียวคุ้ม ดูหนัง ฟังเพลง ต่อเน็ต  [huge-thumbs-up]

ผมคิดว่าน้าเตียมจะลอง usb รุ่นนี้แล้วซะอีกนะเนี่ย   [yellow-lol]

เพิ่งจัดการเรื่องคอมเครื่องใหม่เสร็จครับ รายละเอียดไว้เล่าพรุ่งนี้นะ..
ลาทีไวรัสจอมป่วน....

[chick-confuse]

• Moderator
เพิ่งจัดการเรื่องคอมเครื่องใหม่เสร็จครับ รายละเอียดไว้เล่าพรุ่งนี้นะ..

รอชมครับน้า ไวรัสต้องระวังเวลาเอาข้อมูลที่อื่นมาเปิดครับน้า และคอยสำลองข้อมูลสำคัญจะช่วยได้เยาะครับน้า  [chick4]

รอชมครับน้า ไวรัสต้องระวังเวลาเอาข้อมูลที่อื่นมาเปิดครับน้า และคอยสำลองข้อมูลสำคัญจะช่วยได้เยาะครับน้า  [chick4]

ขอบคุณครับ ปกติเรื่องไวรัสผมค่อนข้างจะระวังเป็นพิเศษ แต่คอมชุดเก่าตอนแรกที่ลงวินโดว์เสร็จกะว่าจะใช้งานแค่ไม่นาน
เลยไม่ได้หา anti virus มาลง สุดท้ายก็ติดไวรัส เป็นร้อยตัวเลยครับ ซึ่งส่วนใหญ่ติดจากเวบไซด์ที่โหลดพวกโปรแกรมต่าง ๆ
คราวนี้ลง anti virus บางตัวไม่สามารถลบออกได้ อย่างตัวที่ติดอยู่ล่าสุด ผมไม่สามารถทีจะเปิดลิงค์ใหม่ได้ เมื่อกดมันจะเด้งไปโฆษณาของมัน ต้องย้อนกลับ 3-4 ครั้งกว่าจะได้
ซึ่งสร้างความรำคาญสุด ๆ

คราวนี้มาในส่วนของ Hardware และ Software ของคอมชุดใหม่ที่จะมาทำ HTPC  กันก่อนครับ
ส่วนในเรื่องของการปรับแต่งสำหรับ ดูหนังฟังเพลงผมขอเก็บไว้โม้ทีหลัง (เพราะตอนนี้ยังไม่ได้ปรับอะไร)

***ออกตัวก่อนเลยว่าผมไม่ได้มีความรู้ที่เป็นหลักการอะไรในเรื่องคอมพิวเตอร์ อาศัยครูพักลักจำสมัยตอนที่
ทำงานบริษัทแล้วต้องยกคอมบริษัทไปให้ร้านซ่อมก็นั่งดูช่าง ถามโน่นถามนี่ไปเรื่อยจนสุดท้ายคอมทุกตัวของ
บริษัทผมก็เป็นคนซ่อมเอง  ถ้าน้า ๆ ท่านใดช่วยเสริม  หรือเห็นว่าไม่ใช่....แย้งมาได้เลยนะครับ จะได้ช่วยแชร์ความรู้
ไว้เป็นข้อมูลให้น้า ๆ ท่านอื่นไว้ตัดสินใจ****

[chick-milk-bottle]

เมื่อวานได้มีโอกาสไปเดินพันธ์ทิพย์ (ในรอบ 4 ปี) รู้สึกเลยว่าเทคโนโลยีไปเร็วมาก
เดินดูเพลินเลยครับ นึกถึงสมัยที่บ้าคอม ตอนนั้นทำเคสเอง แต่งโน่นแต่งนี่ (ก็ไม่รู้ว่าทำให้ใครดู เพราะนั่งเล่นคอมอยู่ในห้องคนเดียว)
แต่ก็ไม่อยากดูอะไรมาก ต้องรีบซื้อจะได้รีบกลับ กำเงินไปนิดหน่อย เดี๋ยวจะไม่ได้ของที่ต้องการ
[yellow-lol]

สเปคที่ตั้งไว้ พร้อมราคา ผมเปรียบเทียบราคาดูแล้วแต่ละร้านต่างกันแค่หลัก 10 ครับเลยไม่ได้ลงราคาเต็ม ๆ ไป
1. CPU      AMD Athlon 5350  AM1          ------ 2,1xx
2. Mainboard    ASUS  รุ่น AM1I-A (ITX)    ------ 1,5xx
3. RAM      DDR3(1600) 4GB. G.SKILL (CL9S-4GBRL) Ripjaws    ------- 1,4xx
4. Harddisk    SSD SAMSUNG 850 PRO SATA-3 128 GB   ------- 4,4xx
5. CASE      CORSAIR Obsidian Series™ 250D Mini ITX PC Case  --------2,500 (อันนี้ซื้อมือสอง)
6. DVD-RW ASUS 24xx 24D3ST       ------- 5xx
7. Power Supply ENERMAX 350W (ใช้ของเก่า)
********รวมราคาคอมชุดนี้ก็ประมาณ  12,500 บาท

เริ่มจากระบบไฟก่อนครับ...
ผมให้ความสำคัญเป็นอันดับ 1 เพราะถ้าระบบจ่ายไฟไม่ดี อุปกรณ์ตัวอื่นก็จะเสียเร็วกว่าปกติ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Harddisk ถ้าคิดว่าข้อมูลที่มีสำคัญ....ผมว่าลงทุนซักหน่อยกับการหา
Power Supply ดี ๆ ซักตัว คุ้มค่ามาก (อันนี้เคยเจอด้วยตัวเอง)
ตัวที่ผมใช้อยู่ Enermax ตัวนี้ น่าจะ 7 ปีแล้วครับ ยังไม่เคยงอแงแม้แต่ครั้งเดียว
เมื่อวานก่อนประกอบ....เอาออกมาทำความสะอาดก่อนครับ (อุปกรณ์ข้างในค่อนข้างแน่นและหนัก)

อุปกรณ์อีกตัวที่ควรมีไว้คือ เครื่องสำรองไฟ (ตัวนี้เค้าให้มาเพราะเสีย เค้าให้ผมมา DIY. เครื่องเสียง)
แต่ผมดูแล้วแค่แบตฯเสื่อม เลยไปหาซื้อแบตมาเปลี่ยนก็ใช้งานได้ปกติครับ
ประโยชน์อีกอย่างคือเวลาไฟดับผมเอามาต่อหลอดไฟ ใช้ชั่วคราว รอไฟติด  [yellow-lol]

• Moderator
เอาเลยครับน้า Blue รอชมครับน้า [huge-thumbs-up]
ผมก็ชอบคอมเพราะกว่าจะได้เครื่องแรกขอแม่หลายปีเลยครับน้า ได้มาก็ให้เขาประกอบให้เสียก็เอาไปให้เขาลงวินโด้ให้ขอบอกครับน้าอย่างนานลงทีเป็นเดือนๆทำอย่างกะไปขอให้ลงฟรีช่างคอมแถวบ้านนอกแต่ก่อนมีน้อยครับน้าและเล่นตัวกันสุดๆ จากนั้นผมก็เริ่มศึกษาหาอ่านเอาจากหนังสือจำได้ว่าลงวินโด้เองได้ครั้งแรกดีใจมากครับน้าตอนนั้นอยู่ม.4 ถ้าใจไม่ผิด windows 98 ต้องลงผ่าน dos แล้วก็ศึกษาอุปกรณ์คอมแล้วก็รู้ว่าโดนฟันเครื่องที่ประกอบมาอีกเป็นหมื่น 555  [chick1]

ต่อไป ก็จะเป็น CPU - MB. - RAM  รวบเข้าด้วยกัน เพราะทั้ง 3 ตัวนี้ต้องสัมพันธ์กันครับ

- ผมเลื่อกใช้ CPU ของ AMD socket AM1 (ตัวนี้รุ่นระดับล่าง ๆ เน้นประหยัดพลังงาน และประหยัดตังค์ครับ)
CPU ตัวนี้ถ้าจะไม่ผิดน่าจะกินไฟแค่ 25W  การ์ดจอไม่ต้องใช้เพราะอินทิเกรตรวมไว้กับ CPU (ประหยัดค่าการ์ดจอไปได้อีก)

**เปรียบเทียบขนาดกับ ซีพียูปกติเล็กกว่ามากทั้งตัว CPU และ Heatzink

- MB. ค่อนข้างหายากหน่อยเพราะผมซื้อเคสแบบ mini-ITX จึงต้องใช้ MB. แบบ mini-ITX เท่านั้น
ที่มีออกมาก็จะมีอยู่แค่ 3 ยี่ห้อ  คือ ASUS , Asrock และ MSI
ตอนแรกเล็งไว้คือ Asrock เพราะสามารถเสียบไฟดีซี 19V เข้าได้ด้วย หรือจะใช้ PSU แบบธรรมดาก็ได้ แถมต่อฮาร์ดดิสได้ 4 ลูก(ยี่ห้ออื่นได้แค่ 2 ลูก)
แต่ราคาก็แพงกว่ายี่ห้ออื่นเท่าตัว  และของไม่มีเข้ามาขายในไทยเลย รอมา 2 เดือนเลยตัดใจใช้ ASUS แทน

**เปรียบเทียบกับซีดีเล็กดี (แต่ไม่รู้รสโตหรือเปล่า)

**พอร์ทต่อด้านหลังครบครันครับ HDMI ก็มี

**แต่ที่ไม่ปลื้มคือต่อ  SATAIII  ได้แค่สองตัว ผมต้องใช้อย่างน้อย 3
คื่อ Harddisk สำหรับลงระบบ =1  Harddisk สำหรับเก็บข้อมูล =1  และ DVD สำหรับเล่นแผ่น = 1

- RAM ใช้ DDR3 bus 1600 ขนาด 4 GB. เดี๋ยวนี้ RAM มีความเร็ว bus ถึง 2400 แล้ว Socket AM1 รับความเร็วสูงสุดได้แค่ 1600
โดยสามารถใส่ความเร็วสูงกว่า 1600 ได้เหมือนกันแต่จะทำงานแค่ 1600
**ตอนแรกก็คิดว่าจะซื้อความเร็วสูงกว่านี้ไว้ดีหรือเปล่าเผื่ออัพเกรด มาคิดอีกที กว่าจะอัพเกรดเครื่องอีกรอบ ตอนนั้นคงใช้ DDR4 กันแล้ว

เอาเลยครับน้า Blue รอชมครับน้า [huge-thumbs-up]
ผมก็ชอบคอมเพราะกว่าจะได้เครื่องแรกขอแม่หลายปีเลยครับน้า ได้มาก็ให้เขาประกอบให้เสียก็เอาไปให้เขาลงวินโด้ให้ขอบอกครับน้าอย่างนานลงทีเป็นเดือนๆทำอย่างกะไปขอให้ลงฟรีช่างคอมแถวบ้านนอกแต่ก่อนมีน้อยครับน้าและเล่นตัวกันสุดๆ จากนั้นผมก็เริ่มศึกษาหาอ่านเอาจากหนังสือจำได้ว่าลงวินโด้เองได้ครั้งแรกดีใจมากครับน้าตอนนั้นอยู่ม.4 ถ้าใจไม่ผิด windows 98 ต้องลงผ่าน dos แล้วก็ศึกษาอุปกรณ์คอมแล้วก็รู้ว่าโดนฟันเครื่องที่ประกอบมาอีกเป็นหมื่น 555  [chick1]
เหมือนกันครับ ผมก็โดนมาหลายแผล  [yellow-lol]

• Moderator
เหมือนกันครับ ผมก็โดนมาหลายแผล  [yellow-lol]

ผมถือว่าเป็นครูอย่างดีเลยครับน้า โดนแล้วมันจำดี อิอิ
ซื้อเครื่อง HTPC ดูที่มี HDMI ติดบอร์ดเลยสดวกดีครับน้าต่อออก TV ดูหนังไม่ต้องใช้สายเสียงดูไม่รกดีครับน้า   [chick2]

มาถึงพระเอกของงาน (อันนี้เป็นเทคโนโลยีใหม่ที่ผมเพิ่งจะได้สัมผัสครั้งแรกและประทับใจ อยากบอกต่อ ไม่ได้โฆษณาอะไรนะ)
หลังจากที่ใช้ Hard disk แบบ SATA2 ใช้ดูหนัง Full HD 1080p มีกระตุก ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ RAM และการ์ดจอ สเปคไม่ถึง
หาอ่านข้อมูลในเนต ก็เจอว่าที่ดูแล้วกระตุกนั้นอาจมีสาเหตุมาจาก Harddisk ด้วย ให้ลองใช้ Harddisk แบบ SSD ดู
หลังจากหาข้อมูลมากซักพัก ตัดสินใจซื้อ  SAMSUNG 840 PRO SATA-3 128 GB ซึ่งราคาค่อนข้างสูง ลูกเดียวเกือบ 4,xxx
ราคาเกือบครึ่งนึงของอุปกรณ์ที่จะซื้อ แต่ก่อนวันที่จะไปซื้อมี  SAMSUNG 850 PRO SATA-3 ออกมา (รุ่นใหม่กว่า)
รับประกันถึง 10 ปี แถมความเร็วก็เพิ่มขึ้นมากจากรุ่นก่อน (รุ่นก่อนประกันแค่ 5 ปี ความเร็วประมาณ 400mb/s)
เพิ่มตังค์ประมาณ 500 ได้ประกันเพิ่มขึ้น 5 ปี ความเร็วเพิ่มขึ้นประมาณ 10% น่าจะคุ้มค่า เลยถอย 850 PRO มาแทนครับ

ผมถือว่าเป็นครูอย่างดีเลยครับน้า โดนแล้วมันจำดี อิอิ
ซื้อเครื่อง HTPC ดูที่มี HDMI ติดบอร์ดเลยสดวกดีครับน้าต่อออก TV ดูหนังไม่ต้องใช้สายเสียงดูไม่รกดีครับน้า   [chick2]
เห็นด้วยครับ แต่โดนบ่อย ๆ ก็ไม่ไหว 555
เดี๋ยวนี้คอมส่วนใหญ่ก็มี HDMI เกือบหมดแล้วครับ ผมว่าต่อไปคงจะเป็นพอร์ตต่อพื้นฐานพอร์ตนึง
[fb-smiling]

ส่วนประทับใจอย่างไรนั้น มาโม้ต่อวันหลัง
วันนี้ขอโชว์แค่นี้ก่อนครับ
ใช้วินโดว์ 8.1 ครั้งแรก หลังจากใช้ XP มาหลายปี รู้สึกว่ามันเปลี่ยนไปเยอะมาก ไม่คุ้นชิน
ขอลองดูซักพักก่อน

ปิดท้ายด้วยภาพเคสเล็ก ๆ (ตอนแรกคิดว่าเล็ก) พออุปกรณ์มาถึง ผมกลับรู้สึกว่าเคสตัวนี้ยังใหญ่ไป
สงสัยต่อไปต้อง DIY Case Com อีกซักครั้ง 555

สวยครับน้าบลู เดี๋ยวผมเก็บตังค์ก่อนเดี๋ยวจะทำมั่ง ยังไม่เคยทำกะเค้าเลยคอมเนี่ย ซื้ออย่างเดียว เดี๋ยวหาข้อมูลมาสะสมก่อนครับ  ส่วนเคสเดี๋ยวจะทำเอง ครับ คงไม่ซื้อเพราะไม่มีบ่จี๊

Astell&Kern network player, AK500n  สวยดีเอามาฝาก

สวยดี แต่ราคาไม่เป็นมิตรเลยครับ  1699$

• Moderator
เคสเอามาใช้กับเครื่องเสียงถ้าให้สวยต้องดูกืนไปกับระบบก็สวยดีครับน้า น้าเล็กสบายๆอยู่แล้วเครื่องมือเต็มบ้าน [painting-11]