ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำแผ่นซีดีที่อ่านไม่ได้ ให้กลับมาอ่านได้  (อ่าน 28884 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
       แผ่นซีดีเก่าๆ ที่มีข้อมูลสำคัญ หากเป็นรอยจนไม่สามารถจะอ่านได้  ลองใช้วิธีนี้ดูน่ะครับ  ถ้าไม่เป็นรอยลึกมากๆ ส่วนมากจะนำกลับมาอ่านได้

อุปกรณ์ คือ
1. กระดาษทิชชู อย่างหนา หรือ ผ้านุ่มบางๆสักผืน 
2. บร้สโซ ที่เขาไว้ขัดเครื่องหนัง 

เด๊่ี๋ยวเอาภาพประกอบลงไปก่อน  ถ่ายสดๆตอนทำเลย  อาจอัพรูปช้าหน่อยนึง

แผ่นซีดีที่เป็นรอย  ผมขีดเส้นไว้ให้ดู เผื่อเห็นความแตกต่าง ระหว่างก่อนทำและหลังทำ

เทบรัสโซ ลงไป เพื่อทำการขัดผิว  ให้ลองเอาแผ่นที่อ่านไม่ได้แล้วจริงๆมาลองก่อนน่ะครับ 

เดี๋ยวผมขอตัวไปขัดแผ่นซีดีก่อนน่ะครับ  ขัดเสร็จจะมาอัพรูปให้ดู 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: มาทำแผ่นซีดีที่อ่านไม่ได้ ให้กลับมาอ่านได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 09:36:33 AM »
แผ่นสภาพอย่างนี้ ใช้เครื่องซีดีเล่นหรือครับ  รู้แล้วทำไมเครื่องเล่นถึงพังบ่อย  ว่าแต่เค้ามีน้ำยาที่ใช้ซ่อมแผ่นซีดีโดยตรงนะ ราคาก็น่าจะถูกกว่าบัสโซ ครับ ผมเคยซื้อมาลอง เพราะอยากรู้ว่าซ่อมได้จริงหรือเปล่า เลยเอาแผ่นข้อมูลลูบกระดาษทราย เบาๆให้เป็นรอยคล้ายของคุณนี่แหละ แล้วลองทำดู ก็พออ่านได้นะ  [pig80901]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: มาทำแผ่นซีดีที่อ่านไม่ได้ ให้กลับมาอ่านได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 09:49:36 AM »
แผ่นสภาพอย่างนี้ ใช้เครื่องซีดีเล่นหรือครับ  รู้แล้วทำไมเครื่องเล่นถึงพังบ่อย  ว่าแต่เค้ามีน้ำยาที่ใช้ซ่อมแผ่นซีดีโดยตรงนะ ราคาก็น่าจะถูกกว่าบัสโซ ครับ ผมเคยซื้อมาลอง เพราะอยากรู้ว่าซ่อมได้จริงหรือเปล่า เลยเอาแผ่นข้อมูลลูบกระดาษทราย เบาๆให้เป็นรอยคล้ายของคุณนี่แหละ แล้วลองทำดู ก็พออ่านได้นะ  [pig80901]

หลังๆ ผมเครื่องเล่นซีดีมาอีกเครื่องแล้วครับ   เครื่องแพงๆก็เอาไว้อ่านแผ่นแท้ กับแผ่นที่ไม่เป็นรอยครับ  ส่วนอีกเครื่อง มันเกิดมาเป็นลูกเมียน้อยครับ 

แบบพี่เล็กก็ใช้ได้เหมือนกันครับ แต่กระดาษทรายต้องละเอียดจริงๆ ไม่งั้นก็ไปเพิ่มรอยเข้าไปอีก บรัสโซพอมันใกล้เแห้ง มันจะคล้ายสครับขัดผิด  ตอนขัดเราจะรู้สึก 
ส่วนหลักกการ  ข้อมูลหรือดาต้า จะไม่ได้เก็บไว้ตรงส่วนที่เราขัด ในซีดีจะมีหลายเลเยอร์ ข้อมูลจะเก็บไว้ด้านหลังเกือบสุด  ชั้นสุดท้ายก็จะเคลือบทับ ที่เราเห็นเป็นสกรีนนั้นแหละครับ  (ข้อมูลนี้ผมก็จำเขามาหน่ะครับ )
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 10:02:08 AM »
     ส่วนขั้นตอนการขัด ก็ให้ขัดขึ้นขัดลง  เหตุผลตรงนี้ผมก็ลืมแล้วอ่ะครับ แต่ผมก็ขัดตามหัวอ่านหรือทวน บ้างในบางลีลา  แต่ก็จะเน้นขัดขึ้นขัดลง แผ่นซีดีเก่าๆ ที่ร้านซีดีเอามาขาย เขาก็ขัดกันอย่างนี้หล่ะครับ  แล้วก็มาบอกว่าเป็นnm vg++   แต่ขัดบ่อยๆก็ไม่ดีแผ่นมันจะบาง  ระยะที่หัวเลเซอร์อ่านก็จะคลาดเคลื่อนไป  เสียงก็จะเปลี่ยนไป  มีบางคนนักเล่น ก็จะเอาแผ่นบางๆเขนาดเท่าซีดี วางทับซีดีอีกชั้นหนึ่ง หรือไม่ก็แมท (เขียนถูกป่าวหว่า) ที่อ้างว่าสลายคลื่อนแม่เหล็ก  แล้วบอกว่าเสียงดีขึ้น  ก็ไม่ทราบว่าเป็นเพราะส่วนนี้ด้วยหรือเปล่า  ก็พิจารณาเอาเองน่ะครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน   

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 10:02:17 AM »
 ครับ แต่ส่วนใหญ่ผมใช้แต่ SACD ซึ่งข้อมูลจะอยู่ตื้นกว่า CD ปกติทั่วไปจึงต้องดูแลรักษามากกว่าปกติครับจะมาขัดแบบนี้คงไม่ได้แน่ๆ นานๆถึงจะเอาออกมาฟังข้างนอกห้องสักที และ สองเดือนก็เเอามานั่งทำความสะอาดและเคลือบสักทีนึงครับ ด้วยน้ำยา Optrix
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 10:23:50 AM »
ครับ แต่ส่วนใหญ่ผมใช้แต่ SACD ซึ่งข้อมูลจะอยู่ตื้นกว่า CD ปกติทั่วไปจึงต้องดูแลรักษามากกว่าปกติครับจะมาขัดแบบนี้คงไม่ได้แน่ๆ นานๆถึงจะเอาออกมาฟังข้างนอกห้องสักที และ สองเดือนก็เเอามานั่งทำความสะอาดและเคลือบสักทีนึงครับ ด้วยน้ำยา Optrix

คือ เขาก็แนะนำมาอยู่น่ะครับ  ถ้าแผ่นที่มันอ่านได้อยู่แล้วก็ไม่แนะนำให้ทำเพราะแผ่นมันจะบาง ยิ่งแผ่นพี่เล็กแพงๆ ก็ไม่น่าทำ เพราะมันก็ดีอยู่แล้ว  ใช้ทำกับแผ่นที่มันสะดุด หรืออ่านไม่ได้ จะเกิดประโยชน์มากกว่า

เอา..รูปที่ขัดเสร็จมาให้ดู พอดีกล้องแบตหมดพอดีเลย ว่า จะต่อเรื่องล้างแผ่นดำ ก็คงอด 

มีทริปอยู่นิดนึง  แผ่นเสื่อมกับแผ่นเป็นรอยไม่เหมือนกันน่ะครับ  ถ้าแผ่นเสื่อมขัดยังไงก็อ่านไม่ได้น่ะครับ  แผ่นที่เสื่อมง่ายๆก็จะเป็นแผ่นไรท์  สังเกตดูเวลาส่องดูรอย  มองทะลุเกือบเห็นยี่ห้อ นั่นหละ  แผ่นพวกนี้เก็บไว้ไม่นานก็เสื่อม  เวลาไรท์ก็เลือกยี่ห้อดีๆหน่อยน่ะครับ จะได้เก็บไว้ได้นาน

อีกอย่างตอนขัด  ถ้าเลอะไปโดนด้านสกรีนก็รีบเซ็ตออก  อย่าหลงไปขัดน่ะครับ  แผ่นเสียไปเลยน่ะ เดีี๋ยวจะว่าไม่บอก 

ก็จบแค่นี้อ่ะครับ  ถ้านึกอะไรได้เดี๋ยวจะเพิ่มลงไป  หรือว่าหากใครมีทริป หรือข้อมูลอะไรเพิ่มเติมก็ช่วยกันอัฟข้อมูลให้ด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 10:38:51 AM »
ซื้อมาไม่ค่อยใช้ เอามาฝากผมนี่ซื้อเครื่องได้แต่แผ่นSACDซื้อยากๆ ว่าจะหาซักสองแผ่น
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว