DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > Loudspeakers

จะลองทำลำโพง Tranmissionline ช่วยแนะนำด้วย

(1/12) > >>

sw067362:
ด้วยผมป็นคนชอบฟังเสียงเบสต่ำๆ ลึกๆ เวลาฟังเพลงถ้ามีซับช่วยมีความรู้สึกว่าถูกหู จากการค้นข้อมูลในเน็ตผมสรุปเอาเองว่าตู้ประเภท TL น่่าจะให้เสียงเบสที่ผมต้องการได้(ไม่เคยได้ฟังลำโพงแบบนี้เลยไม่รูว่าจะไปหาฟังจากที่ไหน) ถ้าคิดว่าน่าจะใช่สิ่งที่เราต้องการก็มีทางเดียวต้องลอง  เลยตัดสินใจลองทำดูเริ่มจากซื้อดอกลำโพงในงบที่ไม่สูงมากได้ดอกมาครบแล้ว แต่มาจากต่างยี่ห้อครับ
Woofer เป็นของ Dayton

Mid เป็นของ Deccon

ส่วน Tweeter เป็นของ Hokutone

CreÃte_Lek ♫:
 แต่ถ้าชอบเบสแน่นๆผมยังแนะนำให้เลือกทำ bass reflex อยู่นะครับ  ซึ่งตู้ TL ส่วนใหญ่จะให้เบสที่ใหญ่ แต่ไม่กระชับ อีกทั้งการคำนวณ TL ไม่ง่ายด้วยสำหรับคนที่ไม่เคย หรือ ไม่มีประสพการณ์ในการทำ ไงก็ลองทำหาประสพการณ์ดูก่อนก็ได้ครับ จะได้เรียนรู้ไปด้วยว่าตู้แต่ละแบบให้ความแตกต่างกันอย่างไร

sw067362:
ขอบคุณมากครับน้าเล็กสำหรับคำแนะนำ ผมว่่าจะลองดูถ้าไม่ดีหรือไม่ใช่อย่างที่ชอบจะกลับมาที่ bass reflex ตอนนี้ผมลองใช้สูตรในเว็ปที่น้าเล็กให้ไว้คำนวฯทั้งสองแบบไว้เลยครับ แต่สั่งทำแบบ TL ไปแล้วครับ

kmin:
 ผมไม่ได้เชี่ยวชาญหรอกนะแต่ก็ทำตู้แบบนี้อยู่ ผมว่าคือแบบตู้ที่ดีที่สุดแล้ว ทำๆมาไม่ได้มีความลับอะไรมากมาย Tranmissionline ชื่อมันก็บอกอยู่ว่าสายส่ง(ผมเป็นช่างอิเล็ค) นำผลจากทฤษฏีคลื่นที่ได้จากสายส่งสายอากาศมาใช้
เนื่องจากคลื่นมีคุณลักษณะคล้ายกัน จากที่ถ้าเราต้องการคลื่นด้านที่เฟสตรงข้ามกัน(หลังดอกลำโพง)จะให้มีเฟสตรงกัน(เสริมกัน)กับเสียงด้านหน้า ต้องใช้ระยะการเดินทางเท่ากับ แลมด้า/4 สำหรับบ้านเราความชื้นสูง(ความเร็วเปลี่ยน)
ก็มีระยะประมาณ 2-2.5 เมตรที่40Hz (ยาวไปความถี่ต่ำไป แหว่งไม่พอเสริมเบส สั้นไปยกเบสต้นโด่งไป)ที่ลองมามีเคล็ดนิดนึงคือไม่ควรโลภมากให้ช่องระบายมีขนาดเกินครึ่งนึงของขนาดดอกทุ้ม เช่นลำโพงห้านิ้ว
รูระบายไม่ควรเกิน2นิ้วเพราะดอกขยับมากเกินไป(โอเวอร์โหลด เบสไม่กระชับ)ดอกไม่ดีสุดๆเปิดดังจะแป๊กง่าย ถ้าเข้าหลักตามนี้เสียงที่ได้ความเพี้ยนจะต่ำมาก ตู้ก็ไม่ต้องยักษ์ เสปคดอกมีผลน้อย อยากให้เพี้ยนน้อยก็พยายามเลือกขอบลำโพงที่
ไม่ใช่ยาง เพราะเกินหกนิ้วเพี้ยนจัดทุกตัว ต้องใช้แอมป์วัตต์สูง แดมปิ้งสูงๆเอาอยู่(ไม่น่าจะใช่หลอด) ประมาณนี้ครับ

kmin:
 เสียดายถ้าสั่งไปแล้ว ไม้ยางพาราบ้านเรา(ซีกเล็กต่อ)ให้เสียงดีกว่า(เรสโซแนนซ์ในตัวสูงกว่า) ไม้อัดจะให้เสียงขุ่นทึบมากกว่า(ตัวคูณความเร็วสายส่งต่ำกว่า) ถ้าช่างทำไม่ได้ก็ใช้ไม้อัดชั้นจะดีกว่าครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version