ผู้เขียน หัวข้อ: shot out 345 se amp  (อ่าน 54016 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ขอทำแอมป์หน้าม่านเล็กๆสักตัว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 12:40:35 AM »
u-dimension modify by Dimension mobile sound
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: ขอทำแอมป์หน้าม่านเล็กๆสักตัว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 09:01:24 AM »
    เตรียมไว้เรียบร้อย  แต่ไม่มีเวลาขึ้นสักที ติดคาราคาซังกับ mu amp ที่ยังเหลือรายการซิ้งค์ เดี๋ยววันนี้วิ่งไปเคลียสั่งกับโรงงานวันนี้น่าจะเสร็จทั้งหมด พรุ่งนี้น่าจะได้เริ่มกะเค้าสักทีครับ  ขึ้นงานค้างไว้ แอมป์ 3 ปรี 2 จะได้ปัดรังควานซะทีเดียวเลย แล้วจะพักยาวๆไปจนสิ้นปีเลย ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่ เพราะบ้านเรามีโปรเจ็ครอคลอดกันให้เล่นกันอีกบานตะเกียง   [shy_whistler]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 09:57:01 PM »
       รอของซะม่านเกือบเปื่อย ไฟเกือบมอดซะแล้ว เพราะชักจะไม่ค่อยอยากทำแอมป์เล็กๆซะแล้วมีแอมป์ใหญ่รอขึ้นอยู่ 3-4 เบอร์ อุปกรณ์ข้าวของก็รวบรวมเตรียมการมาประมาณหนึ่งปีแล้ว วันนี้ของสำหรับทำแอมป์ตัวนี้เพิ่งเข้ามาความจริงก็ขึ้นไปก่อนก็ได้ แต่ผมขี้เกียจฝุดๆ   เพราะถ้าทำแล้วต้องมารื้อใส่เจ้าพวกนี้คงไม่ได้ใส่แน่ๆ ไม่มีอะไรครับ แค่กระป๋องครอบหม้อ คราวนี้ผมจะสั่งพันแบบเปือยๆแล้วเอามาซีลด้วยเรซินลงในกระป๋อง กับที่พักสายอีกนิดหน่อย คงได้เห็นกันเรื่อยๆ เพราะจากนี้ไปคงจะมีแต่แอมป์หลอดที่จะเรียงคิวกันขึ้นมา ยังเหลืองานค้างแค่ ส่งกล่องมิวให้เพื่อนๆอีกงานเดียวแล้วจะกลับมาลุยที่นี่อย่างเต็มตัวซะทีครับ  อยากทำก็อยากแต่หาตังค์ซื้อของไม่เคยทันซะที อยากไปซะหมด [happy-dreaming]

สั่งมาเป็นตัวอย่างก่อน 12 แบบ ขนาดละ 3-4 แบบทั้งเหล็กและอลูมิเนียม เพื่อกะขนาดเหล็กที่ใช้ทำหม้อบ้านเราครับ

เด๋วไปตามบังดอยมาออกแขกให้คับพี่  [yellow-lol]

ทำแอมป์เล็กๆที่ไม่ยากมาก สำหรับคนที่ไม่เคยทำเหมือนผมบ้างก็ดีนะครับ อยากจะมีกับเขาสักแท่นเล็กๆไว้ฟังบ้างน่ะครับ
มีหลอด 12B4A อยู่คู่หนึ่ง ไม่รู้ว่ามันพอจะทำแอมป์เล็กๆแบบง่ายๆได้หรือเปล่าครับน้า พอดีว่าซื้อมาแบบงงๆไม่รู้จะเอามาทำอะไรดี

[afraid]

ตอนนี้อยากทำตัวนี้มากกว่าครับ อะไหล่มาครบเกือบหมดแล้ว หลอดมาถึงคงสิ้นเดือน แต่ซ็อกเก็ตดิถึงกลางเดือนหน้าโน่น เค้าแจ้งมา หม้อพันแล้วเสร็จอาทิตย์หน้า opt ก็สั่งพันแล้วเสร็จสิ้นเดือน กะรันเบาะๆสัก 200mA  ได้กำลังประมาณ 40 วัตต์

ทำแอมป์เล็กๆที่ไม่ยากมาก สำหรับคนที่ไม่เคยทำเหมือนผมบ้างก็ดีนะครับ อยากจะมีกับเขาสักแท่นเล็กๆไว้ฟังบ้างน่ะครับ
มีหลอด 12B4A อยู่คู่หนึ่ง ไม่รู้ว่ามันพอจะทำแอมป์เล็กๆแบบง่ายๆได้หรือเปล่าครับน้า พอดีว่าซื้อมาแบบงงๆไม่รู้จะเอามาทำอะไรดี

[afraid]
อยากทำจริงๆหรือเปล่า ถ้าอยากทำจริงๆ ผมจะให้หลอดแต่ต้องขึ้นกระทู้และเตรียมหม้อให้เรียบร้อยก่อนแล้วจะให้ครับ เพราะปีที่แล้วมีคนมาขอแล้วถึงวันนี้ไม่มีความคืบหน้าเลยไม่รู้ว่าหลอดยังอยู่หรือเปล่าด้วย

ตอนนี้อยากทำตัวนี้มากกว่าครับ อะไหล่มาครบเกือบหมดแล้ว หลอดมาถึงคงสิ้นเดือน แต่ซ็อกเก็ตดิถึงกลางเดือนหน้าโน่น เค้าแจ้งมา หม้อพันแล้วเสร็จอาทิตย์หน้า opt ก็สั่งพันแล้วเสร็จสิ้นเดือน กะรันเบาะๆสัก 200mA  ได้กำลังประมาณ 40 วัตต์

หลอดหรือตะเกียงหว่า [confused-face] [smiling-tongue]

[afraid]
อยากทำจริงๆหรือเปล่า ถ้าอยากทำจริงๆ ผมจะให้หลอดแต่ต้องขึ้นกระทู้และเตรียมหม้อให้เรียบร้อยก่อนแล้วจะให้ครับ เพราะปีที่แล้วมีคนมาขอแล้วถึงวันนี้ไม่มีความคืบหน้าเลยไม่รู้ว่าหลอดยังอยู่หรือเปล่าด้วย

อยากทำซิครับน้า...ไม่ต้องเอารุ่นใหญ่นะน้า แบบว่าน้าชื่อเล็กแต่ชอบใหญ่ๆจัดเต็มทุกทีเลย คนเบี้ยน้อยหอยน้อย อันนั้นก็น้อยอย่างผมก็แย่น่ะซิครับ เอาแบบว่าหม้อน้อยๆได้ป่ะครับน้า เริ่มตัวเล็กๆเป็นตัวแรกของคนพึ่งเริ่มประกอบแอมป์หลอดเครื่องแรก ..ว่าแล้วก็ไปเปิดกระทู้กันเลยดีกว่าครับน้า กิกิ
 [smiling-tongue]

ไปสั่ง opt ก่อนครับ บอกเค้าให้พัน primary : 2 tap 3K-5K with UL 40% , sec : 0-4-8 ohm. สัก 15w. รับกระแสอย่างน้อย 100 mA. ต่อลูก คู่นึงก็ประมาณ 2XXX ครับ ไม่เกิน 2500 บาท มีหม้อแล้วมาขอรับหลอดจากผม

ไปสั่ง opt ก่อนครับ บอกเค้าให้พัน primary : 2 tap 3K-5K with UL 40% , sec : 0-4-8 ohm. สัก 15w. รับกระแสอย่างน้อย 100 mA. ต่อลูก คู่นึงก็ประมาณ 2XXX ครับ ไม่เกิน 2500 บาท มีหม้อแล้วมาขอรับหลอดจากผม

สั่งที่ 3 ท่านนี้ใช่ไหมครับน้า

คุณ darkman (เปิ้ล)    086-7866866

คุณ Bangdoi              086-0863923

คุณ Cooper (ชาตรี)     084-8026768

เอาก็เอาวะเดี๋ยวพรุ่งนี้โทรหาเลย ใครให้ราคาถูกสุดก็เอาคนนั้นล่ะว้าาา!!

ต้องถามเรื่องกำหนดเวลาส่งมอบก่อนด้วยนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน 

ต้องถามเรื่องกำหนดเวลาส่งมอบก่อนด้วยนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน 

[confused-face]
หมายความว่าไงเหรอครับน้า เสร็จช้าเหรอครับ...งั้นเอาเจ้าที่งานไม่เยอะใช่ป่ะครับ
ก็เห็นมีอยู่แค่3เจ้าเอง หรือน้ามีแนะนำพิเศษบ้างไหมล่ะครับ

ผมไม่แนะนำหรอก เดี๋ยวหาว่าเชียร์ตอนนี้ผมสั่งคุณเปิ้ลพันให้อยู่สามคู่ครับ บังดอยไม่น่าจะรับพันแล้ว ไปบ้ามอไซด์

และบ้ากล้องเพิ่มด้วยครับ  [yellow-lol]

ถ้าสั่ง 3 k  พี่ชาตรี  สามารถ รับของได้เลย ครับ 

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองติดต่อดูครับ
แล้วมีเจ้าไหนราคาไม่แรงแนะนำอีกไหมครับน้า
 [0002053E]

ราคา เอ้าพุท ที่สั่งพัน กันนั้น ก็ ราวๆๆนี้แหละครับ ถ้าจะให้ เอาแบบถูกกว่านี้ ก็ ตรอน กรุงธน  อื่นๆๆ แต่ ถูกกว่า กันไม่กี่บาท หรอกครับ แนะนำ เอ้าพุท 3k เสปก ที่พี่เล็ก บอก เจ้าไหนก็ ได้ ติดแยกแท่น ทำได้ หลายเบอร์เลย ครับ  จริงๆๆ ช่างรับพัน เอ้าพุท บ้านเรา เยอะมากๆๆๆเลย ถ้าจะ เอามันส์ แบบถึงกึ๋น พันเองก็ ได้นะครับ หรือ เอาแบบโคตรถูก เสียงพอได้ ไปหาหม้อไฟ 220 ออก 9-12 โวลต์(5k)  ออก24 ก็ ราวๆๆ3k  แล้ว กลับเหล็ก เอา อันนี้ ถูกมากๆๆ ครับ 

ขอรายละเอียดหม้อไฟ 220 ออก 9-12 V การกลับเหล็กหน่อยนะครับ ว่าทำอย่างไร สนใจแบบนี้นะครับ [0002053E]

อย่าไปกลับเหล็กหม้อไฟเลยครับ บ้านเราไม่ได้ ธุระกันดารขนาดนั้น มันเค่ของใช้แก้ขัด อย่าได้ไปหวังผลจริงจังอะไร ถ้าเป็นคนทำแอมป์เยอะก็ว่าไปอย่าง นี่ส่วนใหญ่ทำกันปีละเครื่อง หรือ หลายปีเครื่อง ซื้อ opt ไปกันเตอะ

เห็นด้วยครับ ถ้าทำเอาไว้ใช้งานเองซื้อ OPT ทีเดียวจบ เพราะเราไม่ได้ทำหลายเครื่อง
[fb-smiling] [huge-thumbs-up]

แต่สำหรับผู้ถวิลหาตามสไตล์ โหด มันส์ ฮา  นั่นคือ Basic หรือจุดเริ่มต้นในการหัดเดินว่าเขาพันและเรียงเหล็กหลักการใด
ซึ่งต่อไปเราสามารถนำไป Apply และเรียนต่อยอดพันใช้งานเองได้ต่อไปในอนาคต

เรื่องเสียงยังไม่ต้องไปใส่ใจ มีเสียงดังได้ก็คุยโม้ได้คับซอยแล้วครับ

[enjoyment]

เดี๋ยววันแวะไปรับ sample กล่องแอมป์มิว ที่โรงงาน เคยคุยกับเค้าไว้ว่าจะให้เค้า bend Alu 10 mm. มาทำกล่องเค้าว่าเค้าทำได้เดี๋ยวจะลองให้เค้าทำตัวอย่างมาให้ดู แอมป์ใหญ่ผมอยากทำเป็นแท่นอลูหนาๆเพราะมันร้อนมาก แล้วยิ่งตัวนี้ต้องรันกระแส 200 mA. สูงที่สุดตั้งแต่ทำเครื่องมาเลย คงต้องช่วยเรื่องการระบายความร้อนที่ดีด้วย เพื่อเซฟอุปกรณ์ที่อยุ่ภายในแท่น ผมชอบรูปแบบนี้และจะใช้เป็นแนวทางแต่จะทำเรียบๆแล้วยิงทรายพอ ลายตุ๊กแกไม่ไหว  บ้านเรายังไม่เจ๋งพอ

ราคา เอ้าพุท ที่สั่งพัน กันนั้น ก็ ราวๆๆนี้แหละครับ ถ้าจะให้ เอาแบบถูกกว่านี้ ก็ ตรอน กรุงธน  อื่นๆๆ แต่ ถูกกว่า กันไม่กี่บาท หรอกครับ แนะนำ เอ้าพุท 3k เสปก ที่พี่เล็ก บอก เจ้าไหนก็ ได้ ติดแยกแท่น ทำได้ หลายเบอร์เลย ครับ  จริงๆๆ ช่างรับพัน เอ้าพุท บ้านเรา เยอะมากๆๆๆเลย ถ้าจะ เอามันส์ แบบถึงกึ๋น พันเองก็ ได้นะครับ หรือ เอาแบบโคตรถูก เสียงพอได้ ไปหาหม้อไฟ 220 ออก 9-12 โวลต์(5k)  ออก24 ก็ ราวๆๆ3k  แล้ว กลับเหล็ก เอา อันนี้ ถูกมากๆๆ ครับ 

ขอรายละเอียดหม้อไฟ 220 ออก 9-12 V การกลับเหล็กหน่อยนะครับ ว่าทำอย่างไร สนใจแบบนี้นะครับ [0002053E]

อยากรู้ด้วยคนครับ   ถ้าพันเอง เสียงไม่ดีก็ไม่เป็นไร  เคยไปค้นในกูเกิ้ล ภาพเขาหายไปแล้วบางส่วน  คงโพสไว้นานแล้ว

เห็นด้วยครับ ถ้าทำเอาไว้ใช้งานเองซื้อ OPT ทีเดียวจบ เพราะเราไม่ได้ทำหลายเครื่อง

แต่สำหรับผู้ถวิลหาตามสไตล์ โหด มันส์ ฮา  นั่นคือ Basic หรือจุดเริ่มต้นในการหัดเดินว่าเขาพันและเรียงเหล็กหลักการใด
ซึ่งต่อไปเราสามารถนำไป Apply และเรียนต่อยอดพันใช้งานเองได้ต่อไปในอนาคต

เรื่องเสียงยังไม่ต้องไปใส่ใจ มีเสียงดังได้ก็คุยโม้ได้คับซอยแล้วครับ

[enjoyment]

สนใจกล่องแอมป์มิวครับ ของดีๆ ต้องอยู่ในกล่องที่คู่ควรกับมันครับ

[enjoyment]

อยากเรียนรู้ครับอยากเรียนรู้ น้าอัลเปิดกระทู้สอนพัน หรือ วิธีกลับเหล็ก หรือวิธีไหนก็แล้วแต่ให้มันมีเสียงน่ะครับ (มิใช่เสียง บึ้มมม! นะน้า) เสียงเพลงอันไพเราะหน่อยซิครับ เด็กใหม่อย่างผมอยาก โหด มัน ฮาๆๆๆๆ ด้วยคนครับ
 [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

ผมคงทำอย่างนั้นไม่ได้

ตามธรรมดานกต้องมีขน คนต้องมีเพื่อน
การกระทำอย่างนั้นไปกระทบกับวิชาชีพของผู้อื่น มีเสียงชม ก็ต้องมีเสียงครหาตามมา

หาเวลาว่าง ๆ นั่งจิบน้ำชาคุยกันฉันท์พี่น้องดูจะเป็นการสมควรกว่าครับ

เข้าใจแล้วครับ.. ด้วยที่ไม่รู้  ต้องขออภัยด้วยครับ

นึกว่า ถึงรู้วิธีพัน ก็ไม่ได้เสียงที่ดี  เพราะเป็นเทคนิคเฉพาะตัว 
ถ้าเป็นจรรยาบรรณ แบบออรัลบี  ผมไม่รู้สักเรื่องก็ได้ครับ 555+

อยากรู้ด้วยคนครับ   ถ้าพันเอง เสียงไม่ดีก็ไม่เป็นไร  เคยไปค้นในกูเกิ้ล ภาพเขาหายไปแล้วบางส่วน  คงโพสไว้นานแล้ว

ไปตั้งรอในกระทู้หม้อเลยครับ เดี๋ยวผมไปหาตัวอย่างก่อนเก็บไว้ไหนก็ไม่รู้  [yellow-lol]

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 10:01:27 PM »

ไปตั้งรอในกระทู้หม้อเลยครับ เดี๋ยวผมไปหาตัวอย่างก่อนเก็บไว้ไหนก็ไม่รู้  [yellow-lol]
ขายไปแล้วไง เอาเหล็กมาแลกเงินน่ะ  [yellow-lol]

ทันคือความมันส์ ผมเองนั้นเปนนัก ดีไอวาย สาย ทดลองมากกว่า อะไรใครว่ามา ถ้าพอมีเวลาและปัจจัย ทำหมดแหละ หม้อไฟ จะใส่แกน สลับ อี กับ  ไอ กันครับ ให้ ถอดเหล็ก ออกมาให้หมด แล้ว เรียงเหล็ก เป็น ชุดอี ใส่ในบ็อบบิ้นให้เต็ม จากนั้นเอากระดาษรองหน้าปึกอี แล้วเอาปึกไอใส่ทับ ยึดหม้อแค่นี้เองก็ใช้งานได้ พูดน่ะไม่เห็นภาพลองรื้อดูจะเห็นเลย นี่แหละเอ้าพุทคนยาก ใช้ทดลองเสียง ครับ วิธีนี้ถูกสุดๆๆ แล้วครับ  และก็มันส์แน่ๆนอน ส่วนเสียง อันนี้ไปพิสูจน์กันเอง อ้อเลือกหม้อไฟขนาดน้องๆๆกำปั้นพอนะ ไม่ใช่เล่นลูกเบ้อเริ่ม ล่ะ อันนั้นแพงเด้อ

ทันคือความมันส์ ผมเองนั้นเปนนัก ดีไอวาย สาย ทดลองมากกว่า อะไรใครว่ามา ถ้าพอมีเวลาและปัจจัย ทำหมดแหละ หม้อไฟ จะใส่แกน สลับ อี กับ  ไอ กันครับ ให้ ถอดเหล็ก ออกมาให้หมด แล้ว เรียงเหล็ก เป็น ชุดอี ใส่ในบ็อบบิ้นให้เต็ม จากนั้นเอากระดาษรองหน้าปึกอี แล้วเอาปึกไอใส่ทับ ยึดหม้อแค่นี้เองก็ใช้งานได้ พูดน่ะไม่เห็นภาพลองรื้อดูจะเห็นเลย นี่แหละเอ้าพุทคนยาก ใช้ทดลองเสียง ครับ วิธีนี้ถูกสุดๆๆ แล้วครับ  และก็มันส์แน่ๆนอน ส่วนเสียง อันนี้ไปพิสูจน์กันเอง อ้อเลือกหม้อไฟขนาดน้องๆๆกำปั้นพอนะ ไม่ใช่เล่นลูกเบ้อเริ่ม ล่ะ อันนั้นแพงเด้อ

จุดเริ่มต้นผมก็มาจากตรงนี้
อ.ประเสริฐ ผู้เป็น Idol ในการ DIY ให้แก่ผมในวัยเยาว์ท่านก็สั่งสอนมายังงี้
หม้อแปลงไฟ 12 โวลต์ กับ OPT SE จำนวนขดลวดใกล้เคียงกัน ต่างกันเรื่องเรียงเหล็กแกน E กับ I

หม้อแปลงเรียงสลับ ส่วน OPT SE เรียงปึก พูดแล้วไม่เห็นภาพต้องถอดลองเอง

แล้วถ้าไม่ถอดเรียงเหล็กใหม่จะดังไหม
ดังน่ะดังครับ แต่แกนเหล็กจะอิ่มตัวและในที่สุดจะดังแบบเร่งไม่ขึ้น

เรื่องเสียง เราเท่านั้นที่เป็นผู้ฟันธงครับ
 [blink2-watermelon]

[enjoyment]

อยากเรียนรู้ครับอยากเรียนรู้ น้าอัลเปิดกระทู้สอนพัน หรือ วิธีกลับเหล็ก หรือวิธีไหนก็แล้วแต่ให้มันมีเสียงน่ะครับ (มิใช่เสียง บึ้มมม! นะน้า) เสียงเพลงอันไพเราะหน่อยซิครับ เด็กใหม่อย่างผมอยาก โหด มัน ฮาๆๆๆๆ ด้วยคนครับ
 [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

ผมคงทำอย่างนั้นไม่ได้

ตามธรรมดานกต้องมีขน คนต้องมีเพื่อน
การกระทำอย่างนั้นไปกระทบกับวิชาชีพของผู้อื่น มีเสียงชม ก็ต้องมีเสียงครหาตามมา

หาเวลาว่าง ๆ นั่งจิบน้ำชาคุยกันฉันท์พี่น้องดูจะเป็นการสมควรกว่าครับ

ธรรมดาคนก็มีขน นกมันก็มีเพื่อนเหมือนกันน่ะน้า เราแค่อยากเป็นนัก D.I.Y. อยากเรียนรู้ อยากทดลอง อะไรทำได้ก็ทำ ทำไม่ได้ก็ซื้อกันไปตามประสา และก็คงไม่ไปแย่งอาชีพของใครเขาหรอกครับมันผิดจรรยาบรรณของทันตแพทย์อย่างเราๆ กิกิ

[guitar-watermelon]
เปลี่ยนเป็นนั่งจิบเบียร์หรือจิบไวน์คุยกันไปฟังเพลง(ด้วยเครื่องD.I.Y.)กันไปได้มั๊ยครับน้า 555

ลองดูกันครับไม่เสียหายเป็นประสพการณ์ ผมเองก็รื้อเรียงมาหลายสิบลูกเมื่อหลายปีก่อนแต่สุดท้ายก็เอากลับไปเป็นหม้อไฟเหมือนเดิม  เล่นเอาสนุกเอามันส์พอได้   แต่ถ้าคาดหวังว่าจะได้เสียงดีๆจากหม้อไฟก็ลองทำและฟังเทียบกันกับ opt ดูเอาครับ  เพราะสุดท้ายผมก็ยังคงเลือกที่จะพัน opt เพื่อใช้ในงานแอมป์  ทำไมหรือ เพราะเทคนิคการพัน opt มีอะไรที่ซับซ้อนกว่าการพันหม้อไฟพอสมควร คนที่พันหม้อเองแล้วย่อมรู้ดีอยู่แก่ใจ ครับ

มี bin2 อยู่นิดหน่อย ถ้าอยู่  ใกล้ๆๆ กัน  แถวบ้านฉาง ระยอง โม้ให้ฟังได้ทั้งคืนครับ อยากไปบ้านพี่ อัล มากๆๆเลย เสียดาย ไกลเกิ๊น พี่ย้ายบ้านมาอยู่ระยองสิครับ ที่นี่น้ำสวย ผลไม้รสเลิศ แถม หอยหวาน ด้วยนะ   หอยนางรมนะพี่ 555

เปลี่ยนเป็นนั่งจิบเบียร์หรือจิบไวน์คุยกันไปฟังเพลง(ด้วยเครื่องD.I.Y.)กันไปได้มั๊ยครับน้า 555

นั่งจิบชาอู่หลง หรือชาเขียวหลงจิ่งฮ่องเต้ ผมก็นั่งคุยเรื่องดี ไอ ว๊ายส์กรี๊ดส์ ได้นะครับ

[enjoyment]

จุดเริ่มต้นผมก็มาจากตรงนี้
อ.ประเสริฐ ผู้เป็น Idol ในการ DIY ให้แก่ผมในวัยเยาว์ท่านก็สั่งสอนมายังงี้
หม้อแปลงไฟ 12 โวลต์ กับ OPT SE จำนวนขดลวดใกล้เคียงกัน ต่างกันเรื่องเรียงเหล็กแกน E กับ I

หม้อแปลงเรียงสลับ ส่วน OPT SE เรียงปึก พูดแล้วไม่เห็นภาพต้องถอดลองเอง

แล้วถ้าไม่ถอดเรียงเหล็กใหม่จะดังไหม
ดังน่ะดังครับ แต่แกนเหล็กจะอิ่มตัวและในที่สุดจะดังแบบเร่งไม่ขึ้น

เรื่องเสียง เราเท่านั้นที่เป็นผู้ฟันธงครับ
 [blink2-watermelon]

แล้วถ้าเราว่างจัดไม่มีอะไรจะทำ จับหม้อแปลงไฟในภาคจ่ายไฟมาเรียงเหล็กใหม่แบบนี้ แล้วเอาไปใส่ภาคจ่ายไฟเช่นเดิมจะมีประโยชน์อะไรมั๊ยคะ ?  [embarrassed]

ผมมาช่วยออกความเห็นเฉพาะในส่วนที่ผมศึกษามานะครับ

การที่เราเอาหม้อแปลงไฟ 9v หรือ 12v มากลับเหล็กทำเป็น opt ได้เพราะเรื่องของอัตราส่วนรอบครับ ระหว่าง Pri กับ sec ครับ
พอจะทราบกันใช่ไหมครับว่าหม้อแปลงมีด้าน Pri กับ Sec  ทีนี้อัตราส่วนรอบของหม้อแปลงขนาดประมาณ 5K มันจะประมาณ 25:1 
ง่ายๆ ก็คือถ้าพัน Primary 25 รอบ ก็ต้องพัน Sec 1 รอบ  ซึ่งถ้าคำนวณอัตราส่วนรอบระหว่างหม้อแปลงไฟ 220v ออก 9V
มันจะได้ประมาณ 24.5 รอบ ส่วนหม้อ 3K มันจะมีอัตราส่วนประมาณ 18.xx ก็เท่ากับหม้อแปลงเข้า 220 ออก 12V ครับ

เห็นไหมครับว่าอัตราส่วนมันใกล้กันพอดีจึงสามารถเอามาใช้งานแทนกันได้ครับ เดี๋ยวค่อยมาต่อนะครับโดนเจ้านายเรียกพอดี

ขอบคุณครับ ช่วยถือหางกลับเข้าฝั่งที   [blink2-watermelon]

ได้ครับ  ก็คือ test ป้อนไฟ ขาเข้า  แล้ววัดไฟขาออก เหมือนกรณี 220 ออก 9 v ตะกี้แหละครับ
ตรงนี้จะได้อัตราส่วนรอบ ยกตัวอย่างเมื่อกี้เลยจะได้ไม่ต้องคำนวณใหม่ ได้ 25:1 ก็ได้ประมาณ 5K 
แต่ถ้าหาว่า 5K รู้ได้ยังไงว่าเป็น 25:1 เดี๋ยวผมไปหาตำรามาก่อน ทุกวันนี้ใส่สูตรซะลืมตำราหมดแล้วครับ

อ้อเวลา test ไม่ต้องป้อนไฟ 220 หรอกครับ ป้อนต่ำๆ พอ เดี๋ยวบึ้ม

ขออนุญาตถามครับ
สมมุติว่ามีหม้อแปลง se 1 ลูก ไม่ทราบว่ากี่ k
สามารถใช้มิเตอร์วัดได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ผมมาช่วยออกความเห็นเฉพาะในส่วนที่ผมศึกษามานะครับ

การที่เราเอาหม้อแปลงไฟ 9v หรือ 12v มากลับเหล็กทำเป็น opt ได้เพราะเรื่องของอัตราส่วนรอบครับ ระหว่าง Pri กับ sec ครับ
พอจะทราบกันใช่ไหมครับว่าหม้อแปลงมีด้าน Pri กับ Sec  ทีนี้อัตราส่วนรอบของหม้อแปลงขนาดประมาณ 5K มันจะประมาณ 25:1 
ง่ายๆ ก็คือถ้าพัน Primary 25 รอบ ก็ต้องพัน Sec 1 รอบ  ซึ่งถ้าคำนวณอัตราส่วนรอบระหว่างหม้อแปลงไฟ 220v ออก 9V
มันจะได้ประมาณ 24.5 รอบ ส่วนหม้อ 3K มันจะมีอัตราส่วนประมาณ 18.xx ก็เท่ากับหม้อแปลงเข้า 220 ออก 12V ครับ

เห็นไหมครับว่าอัตราส่วนมันใกล้กันพอดีจึงสามารถเอามาใช้งานแทนกันได้ครับ เดี๋ยวค่อยมาต่อนะครับโดนเจ้านายเรียกพอดี

แล้วเราใช้ ขด 9v เป็น in  แล้วใช้ ขด 220v เป็น out ผมเข้าใจถูกต้องมั๊ยอะครับ  [embarrassed] [embarrassed] [embarrassed]

220 ต่อเข้าเพลทของหลอด
9 ต่อกับลำโพงครับ

เวลาป้อนไฟก็ป้อนเข้าทาง 220 นะครับ ไม่งั้น  [afraid]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013, 10:31:27 PM »
 โช๊คผมมาแล้ว คว่ำ 4 ตั้ง 2  ใครที่ฝากสั่ง opt จะได้สัปดาห์หน้านี้นะครับ ถ้าได้วันเสาร์  วันอาทิตย์ผมจะวิ่งเอาไปให้พร้อมของทั้งหมดครับ   คราวนี้ก็เหลือแค่ เคลียเวลามาลงมือทำแล้วล่ะครับ [shy_whistler]

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 11:26:36 AM »
โช๊คผมมาแล้ว คว่ำ 4 ตั้ง 2  ใครที่ฝากสั่ง opt จะได้สัปดาห์หน้านี้นะครับ ถ้าได้วันเสาร์  วันอาทิตย์ผมจะวิ่งเอาไปให้พร้อมของทั้งหมดครับ   คราวนี้ก็เหลือแค่ เคลียเวลามาลงมือทำแล้วล่ะครับ [shy_whistler]

ค่าเท่าไหร่ และใช้ทำแอมป์ตัวไหนครับพี่เล็ก

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 12:18:01 PM »
 [guitar-watermelon] มีของผมไหม  [confused-face] อย่าลืมภาคจ่ายไฟจุกผมนะ ผมจะไปสั่งหม้อไฟ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 07:55:33 PM »
 ทำค้างไว้ตั้งแต่ย้ายโฮส อยู่ที่โฮสเก่าตามไปเอาเน้อ [happy-dreaming]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 08:57:20 PM »
ทำค้างไว้ตั้งแต่ย้ายโฮส อยู่ที่โฮสเก่าตามไปเอาเน้อ [happy-dreaming]

[angry2-watermelon] [crying-watermelon] ไปไม่ถูกแล้ว

Re: shot out 345 se amp
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 11:07:19 AM »
วันนี้คงได้ฤกษ์เบิกแท่นกันสักที หม้อมารออยุ่นานขอแล้ว ยุ่งซะเหลือเกิน วันนี้ก็ต้องเอากล่องไปส่งโรงงานวัดเพื่อทำ front plate เสร็จแล้วถึงกลับมาทำกล่องได้  แท่นนี้เบาะๆหม้อแค่ 7 ลูก ไฟสูง 1 ไฟจุดไส้ 3 โช๊ค 1 opt 2 เบ็ดเสร็จ 7 หน่อ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 01:03:18 PM »
หลอดที่จะจัดลงประจำการในแอมป์เครื่องนี้ครับ ALL DHT   [blueglass-watermelon]

Rectifier :#180 Crossley by Arcturus
 Power    : CX-345 Cunningham
 Pre        : ER-112A Eveready Raytheon

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2013, 10:55:59 AM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 01:04:28 PM »
output transformer เปิดซิง Tamradio  F-475 น้องนุชสุดท้องของค่ายนี้

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 01:24:38 PM »
หม้อเยอะยังงี้ ยกไหวหรือครับ  [angel-watermelon]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 02:11:57 PM »
ตัวนี้ชิวๆครับ เล็กที่สุดตั้งแต่ทำมาแล้ว ปกติก็ 2-3 แืท่น  [embarrassed]

ออฟไลน์ naruto

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 05:52:05 PM »
ขอเป็นศิษย์ด้วยคน มือใหม่มากๆ  [angel-watermelon]

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 05:59:19 PM »
ไปเลยน้ารูโต ขอซื้อ F5 ไม่ขายให้  ทำเสร็จยังอ่ะ แอมป์ดอช้างอ่ะ เดี๋ยวจะขอไปฟังหน่อยครับ  [enjoyment]

ออฟไลน์ naruto

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 09:21:09 AM »
ไปเลยน้ารูโต ขอซื้อ F5 ไม่ขายให้  ทำเสร็จยังอ่ะ แอมป์ดอช้างอ่ะ เดี๋ยวจะขอไปฟังหน่อยครับ  [enjoyment]

แท่นมันยังไม่เสร็จ อีกอย่างทำคนเดียวไม่ได้ ยกไม่ไหว เดี๋ยวว่าจะจ้างพริตตี้ มาช่วยยก  [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 09:45:13 AM »
แล้วมันจะได้ทำมั้ยครับน่ะ  อ้าวเห็นไปจ้างเค้าทำมาหมดแล้วมิใช่หรือตัวแท่นน่ะ เห็นเอา top plate มาโชว์อยู่  ทำเครื่องพลิกแอมป์แบบ tomas mayer ซิครับ

ออฟไลน์ Ɗeng

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 10:38:53 AM »
ได้ฤกษ์เอา ER-112A Eveready Raytheon มาใช้แล้ว.  [champ-watermelon1]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 10:53:45 AM »
ที่ฟัดกันเลือดสาดก่อนรู้จักกันนั่นหรือเพื่อน  ได้มาคนละคู่ แต่ก็เลือดสาดด้วยกันทั้งคู่ [laught-watermelon]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 06:51:32 PM »
 ลำบากที่สุดสำหรับผมคือการเริ่ม (เป็นคนเรื่องมากแบบนั้นก็ไม่ชอบ แบบนี้ก็ไม่เอา เลยไม่ได้ทำสักที) วันนี้เลยกัดฟันขีดๆเขียนๆมันมั่วๆเพื่อที่จะให้งานแท่นมันเสร็จๆไปซะทีวันนี้ได้ฤกษ์เริ่มเจาะแล้ว และต้องให้เสร็จคืนนี้เลย ไม่งั้นยาวแน่เพราะวันนี้เพิ่งได้ของเล่นใหม่มาอยากฟังเสียงซะด้วยเพราะมีของเกือบครบหมดแล้ว [enjoyment]

เดิมทีคิดไว้ว่าตัวนี้จะเป็นตัวสุดท้ายของเบอร์นี้แล้ว จะไม่ทำอีกแล้วเลยอยากจะทำอะไรที่พิเศษๆกว่าที่เคย แต่ด้วยงานประเดประดังเข้ามามืดเลยไม่รู้จะสับรางอย่างไร งานที่ขึ้นเทสไว้ก็ไม่ได้ลงกล่องซะที บางตัวจูนเสร็จมาจะเป็นปีแล้ว พวก 6GB5 PP KT120PP  ไม่ได้เริ่มเรื่องกล่องซะที นี่มี GU81M มาจ่อคอหอยอีก ไม่มีทางเลือกหากคิดเรื่องแท่นมากเหมือนอย่างเคยคงไม่ได้การ และ ไม่ได้ทำแน่ คิดแล้วเอามันให้เสร็จวันนี้แหละพรุ่งนี้ได้ทำสี แท่น และ หม้อไฟทั้งหลายให้เสร็จในสองวันนี้ ไงสัปดาห์นี้แอมป์ตัวนี้ต้องเสร็จให้ได้ครับ จะได้ไปทำ guide line EL34 กับ EL504 ให้เพื่อนอีกสองเบอร์ก่อนจะไปทำ กล่อมกรุงครับ

เพิ่งเริ่มเจาะยึด opt เสร็จเป็นอันดับแรกครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 03 กันยายน 2013, 10:52:44 PM »
 ทำแท่นเสร็จหมดแล้ว พรุ่งนี้ค่อยมาต่อกันครับต้องไล่เก็บงานสีหม้อที่ใช้ทั้งหมดก่อน มัวแต่วิ่งรอกทำกล่องแอมป์ให้เพื่อน รวมทั้งกล่องปรีมิวที่ค้างๆไว้อยู่อีกสองสามใบเพิ่งจะเสร็จก็มีคนมาสั่งเพิ่มอีก พรุ่งนี้คงเสร็จเรียบร้อยทั้งหมด เดี๋ยวมาลุยตัวนี้ต่อกันได้เลยครับ  เพราะต้องรีบทำให้เสร็จอย่างไว เดี๋ยวต้องไปเดินไกด์ลายให้เพื่อนๆอีกสองตัว เพราะเตรียมของไว้เรียบร้อยหมดแล้ว

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 01:39:37 PM »
เกือบแล้วครับ วันนี้ทำแท่นเสร็จแล้ว พ่นสีหม้อทั้งหมดแล้ว เหลือเก็บงานติดตั้งตำแหน่งพักสายนิดหน่อยพรุ่งนี้น่าจะเริ่มงาน wiring ได้แล้วครับ

Re: shot out 345 se amp >> หม้อลาว
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 01:46:50 PM »
 [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 03:57:08 PM »
ระหว่างรอสีที่ทยอยแห้งทีละใบก็มาประกอบหม้อรอไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมด   [dizzy-smiley]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 03:58:32 PM »
ตรวจเช็ค มาร์คตำแหน่งที่พักสายอีกครั้งว่าตำแหน่งถูกต้อง ก่อนไปขัดทำสีจริง   [happy-dreaming]

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 08:22:05 PM »
 เปลี่ยนแผนนิดหน่อยจากเดิมคิดว่าจะใช้ซีโพลี่เป็นซีตัวแรกในภาคจ่ายไฟ แต่มาคิดดูกลัวว่าจะสูญเสียความอิ่มของเสียงไป เลยต้องพลิกแผนมาใช้ ซีออยส์แทน โดยผมเลือกใช้ตัวเล็กขนาด 4 uF มาขนานกันแทน แต่มีปัญหาที่ต้องให้แก้เล็กน้อยเดิมทีพื้นที่ตรงนี้ใช้สำหรับวางหม้อจุดไส้หลอด 45 เลยต้องย้ายไปขี่ที่ opt แทนโดยสร้างแท่นยึดแนวนอนเพื่อที่ได้ไม่สูงเกินแท่นครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 09:11:17 PM »
 ปัญหาที่สองคือ ซีที่ใช้เป็นทรงวงรีไม่มีเข็มขัดขายแน่นอนในบ้านเรา มีสองวิธีที่ผมนิยมทำคือ เจาะแท่นเท่ากับตัวซีแล้วใช้ขอบของตัวซีขัดกับตัวแท่นแล้วใช้น็อตล็อคไว้กับแท่นครับ กับ อีกแบบที่ผมทำ คือเจาะรูเฉพาะให้ขั้วซีลงไปในแท่น แล้วทำแผ่นกดด้านบนยึดกับแท่นครับ โดยผมจะฝังพุ๊กไว้กับไม้แล้วยิงน็อตจากใต้แท่นขึ้นมายึดแผ่นกดซีไว้ครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 09:17:38 PM »
ปัญหาที่สองคือ ซีที่ใช้เป็นทรงวงรีไม่มีเข็มขัดขายแน่นอนในบ้านเรา มีสองวิธีที่ผมนิยมทำคือ เจาะแท่นเท่ากับตัวซีแล้วใช้ขอบของตัวซีขัดกับตัวแท่นแล้วใช้น็อตล็อคไว้กับแท่นครับ กับ อีกแบบที่ผมทำ คือเจาะรูเฉพาะให้ขั้วซีลงไปในแท่น แล้วทำแผ่นกดด้านบนยึดกับแท่นครับ โดยผมจะฝังพุ๊กไว้กับไม้แล้วยิงน็อตจากใต้แท่นขึ้นมายึดแผ่นกดซีไว้ครับ

C แบบนี้น่ารักดีนะครับ ถ้าจับใส่กระป๋อง เทเรซิ่น ต่อขั่วออกมาเหมือนโช๊คจะป็นยังไง

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 10:44:45 PM »
 แพงเกินน้ารุ่ง กล่องที่เห็นเป็นอลูมิเนียมอโนไดซ์ทั้งใบครับ  [embarrassed]