ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีลำโพง Horn ซักตัว->ลำโพงตามใจปรารถนา  (อ่าน 174811 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015, 01:00:39 PM »
รอลุ้นด้วยคน  ไพโอเนีย รุ่นนี้สวยมากครับ  [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับน้า blue  [chick4]

ตัวนี้มีตัวที่ดีอยู่มั้ยครับ ถ้ามีวัดความต้านทาน กับเปิดฝาครอบพลาสติกให้ดูหน่อยครับ ตัวที่โพสมันไม่มีวอยส์กับไดอะแฟรมอยู่นีครับ

แบบนี้ครับ ผมต้องการดูขนาดของวอยส์ กับ วัสดุ เพราะมันมีเป็นสิบๆชนิดครับ

วอยส์มันเป็นพลาสติกใส่ครับน้าเล็ก บ่าวอยส์เป็นโลหะสีเงินคล้ายอลูมิเนียมครับน้า วัดได้ 3.9 โอม์ ครับน้า
ขนาดวอยส์ประมาณ 1.35 cm
ขนาดบ่าวอยส์ด้านนอกประมาณ 2.5 cm
อันนี้รูปครับน้า

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015, 01:57:09 PM »
  โอเค voice coil 1 "   4ohm   โดมเป็นพลาสติกใสใช่มั้ยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015, 02:12:17 PM »
  โอเค voice coil 1 "   4ohm   โดมเป็นพลาสติกใสใช่มั้ยครับ

ครับน้าเล็ก  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #633 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015, 02:42:50 PM »
จะได้หาให้ใกล้เคียงกับของเดิมมากที่สุดครับ  สานฝันให้เด็กน้อย  [chick-comb]

แต่ดูจากโครงสร้างแล้วน่าจะเล่นแค่ในช่วงต้นๆ 12K ประมาณนี้ครับ คงไปไม่สุดเหมือนพวกตัวโปรที่ไปเล่นที่ 18K ขึ้นไป อย่าง Murata
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #634 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015, 04:01:04 PM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก เป็นไปได้เอา 4 อันเลยครับน้าจะได้เหมือนกันครับ [0002053E]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม 2015, 04:12:01 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #635 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 10:43:22 PM »
ได้มาแล้วก็ยังไม่ได้ฟังจริงจังซะทีครับน้า
ผมเลยจัดการถอด super twitter ออกแล้วหาไม้ทำสีปิดรูปไว้ก่อนครับน้า กายเป็นลำโพง 3 ทางไปแล้น อิอิ
ส่วน woofer ก็จัดการกับบนลงล่างกับล่างขึ้นบนตามคำแนะนำน้าเล็กครับ

จากนั้นก็จัดการทำความสอาดตู้ครับน้า ผมใช้โบเวอร์เป่าๆปัดๆเช็ดๆเอาครับน้า [chick8]
ตู้นี้เป็นตู้ที่ผมรู้สึกว่าทำออกมาดีมากครับน้า อายุลำโพงน่าจะเกิดก่อนผมสิบกว่าปีมั้งครับน้า 555 เห็นถึงฝีมือช่างสมัยก่อนเลย มันแน่นหนามากครับน้าใช้ไม้หนา 2 ซม. แถมการเข้ามุมก็แน่นหนา ตรงส่วนที่ถอดได้ไม่ว่าลำโพงหรือฝาหลังจะมีแผ่นปะเก็นลองทุกจุดเลยครับน้า
แถมมีเทคนิกสโลปตรงพื้นตู้ด้วยครับน้า ผมเดาว่าคงช่วยเรื่องสั่นลงพื้นตู้มั้งครับ แถมมีไม้ดาม 2 ชิ้นตรงกลางตู้ช่วยยึดกับหลังตู้เพื่อความแข้งแรงของตู้อีกด้วย [huge-thumbs-up]

จากนั้นผมก็หาไม้หน้าสามเก่าๆมาครับน้า เปล่าเอามาฟาดใครครับ 555 เอามาตัดครับน้า แล้วเอาไปลองตู้ทำเป็นขาตู้ลำโพงครับน้า ช่วงนี้ก็คงแนวๆนี้ไปก่อนครับน้า [chick1]

มาว่ากันเรื่องเสียงครับน้า เบสจะดูนุ้มแน่น กลางออกเอื่อยๆหวานๆครับน้าตรงนี้ผมชอบมาก ส่วนสูงก็ตามประสา horn ครับน้าอิมแพคดี ปลายยาวสวยครับ [chick-dance2]
ผมชอบมากเวลาจับกับแอมป์หวัดน้อยอย่าง 6080se ครับน้าเสียงร้องมันดูหวานดีครับ

ปล. เสียงเดียวให้จิ้งหรีดแถวบ้านมันเหนื่อยก่อนครับน้าค่อยเริ่มอัด [chick1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2015, 10:50:32 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 12:13:05 PM »
ผมชอบเสียงลำโพงคู่นี้มากเลยครับน้า [fb-smiling]

amp : 6080 se
เพลง : ชั่วฟ้าดินสลาย - ศรัณย่า

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 12:40:10 PM »
 [chick-clap]

เสียงดีจริงๆเลยครับน้าเตรียม นี่ถ้ามันดอกครบๆจะขนาดไหนกันนะเนี่ย ลำโพงแบบนี้มันไม่มี crossover network ใช่ไหมครับน้า
ฟังแล้วเคลิ้มเลยเชียว อยากหามาฟังเลยอ่ะ แต่คงจะหาสภาพสวยๆเหมือนของน้าได้ยากและราคาน่าจะเอาเรื่อง

[chick5]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 12:42:02 PM »
ผมชอบเสียงลำโพงคู่นี้มากเลยครับน้า [fb-smiling]

amp : 6080 se
เพลง : ชั่วฟ้าดินสลาย - ศรัณย่า
http://youtu.be/N96-ih7LT1k

ลำโพงชุดนี้เสียงดีครับเสียงกำลังเหมาะเลยทั้ง เบส กลาง แหลม เยี่ยมครับ [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 01:07:19 PM »

เสียงดีจริงๆเลยครับน้าเตรียม นี่ถ้ามันดอกครบๆจะขนาดไหนกันนะเนี่ย ลำโพงแบบนี้มันไม่มี crossover network ใช่ไหมครับน้า
ฟังแล้วเคลิ้มเลยเชียว อยากหามาฟังเลยอ่ะ แต่คงจะหาสภาพสวยๆเหมือนของน้าได้ยากและราคาน่าจะเอาเรื่อง

[chick5]

เรื่องเสียงตัวนี้ผมยอมลับเลยครับน้าเสียงดีจริงๆครับน้า ส่วน crossover มีครับน้าจะติดอยู่ตรงฝาตู้ด้านหลังครับน้า

ลำโพงอายุค่อนค่างเยาะละครับน้า ถ้าจะเล่นน้าต้องดูดีๆนะครับ ผมก็หลายจุดเหมือนกันยังดีที่หลักๆยังดีครับน้า [fb-smiling]
ส่วนราคาเป็นลำโพงแพงสุดเท่าที่ผมเคยซื้อเลยครับน้า [chick-confuse]

ลำโพงชุดนี้เสียงดีครับเสียงกำลังเหมาะเลยทั้ง เบส กลาง แหลม เยี่ยมครับ [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับน้าเล็ก เป็นลำโพงใหญ่ที่ให้มิติดีมากด้วยครับน้า [wink-11]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #640 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 01:46:17 PM »
เสียงหวานนุ่ม แหลมพริ้วดีครับ ...ฟังเพลงเก่า ๆ เคลิ้มเลย
สงสัย......จบ.....ที่ตัวนี้
[huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #641 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 01:55:44 PM »

[chick5]

เรื่องเสียงตัวนี้ผมยอมลับเลยครับน้าเสียงดีจริงๆครับน้า ส่วน crossover มีครับน้าจะติดอยู่ตรงฝาตู้ด้านหลังครับน้า

ลำโพงอายุค่อนค่างเยาะละครับน้า ถ้าจะเล่นน้าต้องดูดีๆนะครับ ผมก็หลายจุดเหมือนกันยังดีที่หลักๆยังดีครับน้า [fb-smiling]
ส่วนราคาเป็นลำโพงแพงสุดเท่าที่ผมเคยซื้อเลยครับน้า [chick-confuse]

ขอบคุณครับน้าเล็ก เป็นลำโพงใหญ่ที่ให้มิติดีมากด้วยครับน้า [wink-11]

ลำโพงชุดนี้คงเข้ากับชุดแอมป์หลอดของ น้าatriam ได้พอดีเลยนะครับ ขนาดผมฟังกับลำโพงคอม
ยังรู้สึกเลยว่าเสียงมีความอิ่มฉํ่าอยู่ในตัว คราวนี้คงได้ลำโพงดีเสียงถูกใจแล้วนะครับ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ น้าatriam [chick-clap]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #642 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 02:33:29 PM »
 [chick4]  ดีใจด้วยครับหากันจนเจอ แต่น้าatriam ต้องเหนื่อยตามหาสภาพนางฟ้าแน่เลย  [chick-headphone]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #643 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 04:41:29 PM »
เสียงหวานนุ่ม แหลมพริ้วดีครับ ...ฟังเพลงเก่า ๆ เคลิ้มเลย
สงสัย......จบ.....ที่ตัวนี้
[huge-thumbs-up]
ขอบคุณครับน้า blue ^_^ คงจบไปอีกพักเลยครับน้าสำหรับลำโพง
ลองไทย ญี่ปุ่น แล้ว แต่ยังไม่เคยสำพัสฝรั่งครับน้าป้ายหน้าคง altec ละครับน้า [yellow-lol]

ลำโพงชุดนี้คงเข้ากับชุดแอมป์หลอดของ น้าatriam ได้พอดีเลยนะครับ ขนาดผมฟังกับลำโพงคอม
ยังรู้สึกเลยว่าเสียงมีความอิ่มฉํ่าอยู่ในตัว คราวนี้คงได้ลำโพงดีเสียงถูกใจแล้วนะครับ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ น้าatriam [chick-clap]
ขอบคุณครับน้าเล็ก จับลองกับแอมป์ที่มีแล้วมาโดนกับแอมป์แรงมดครับน้า อิอิ
ถูกใจจริงครับน้าฟังทีแลกโดนเลยครับน้า [chick-guitar]

[chick4]  ดีใจด้วยครับหากันจนเจอ แต่น้าatriam ต้องเหนื่อยตามหาสภาพนางฟ้าแน่เลย  [chick-headphone]
ขอบคุณครับน้ารุ่ง แต่จริงแล้วไม่ได้หาเลยครับน้าแค่เคยเห็นในคู่มือตอนทำ horn ตัวที่สองครับน้า
พอเห็นมีคนขายเลยไม่ลังเลครับน้า อีกย่างก็สดุดตรงคำว่า "นางฟ้า" ตอนขายด้วยครับน้า  [chick1]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2015, 09:13:42 PM »
ทำเสร็จและฟังมาซักพักละครับน้าถือเป็นลำโพงที่ผมรักมากตัวหนึ่งในตอนนี้ Horn Pioneer PD-40-3 จับกับ woofer Eminence ALPHA-15A
ตามมาเก็บงานให้เรียบร้อยครับน้า จัดการหาลวดมาพันแล้วใส่เหล็กใหม่ยึดน๊อตให้เรียบร้อยกะใช้ยาวละครับน้าคานี้ ^_^

• DAV Staff
« ตอบกลับ #645 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 11:11:58 PM »
สมบูรณ์ละครับน้า Pioneer CS-901 รอของมาเกือบเดือน ไปได้ใน ebay ครับน้าจัดมาหกตัวเลยเพราะเหลือดีแค่ตัวเดียวอีกอย่างกลัวได้มาไม่สมบูรณ์ด้วยครับน้า
ผมเปล่าสั่งเองครับน้าไม่มีปัญญา ก็อาสัยมือปืนรับจ้าง(เว็บรับสั่งของ)ครับน้า อย่าว่าแต่ต่างประเทศเลยแค่ในประเทศเกิดเรื่องยังไม่มีเวลาไปเคลียเลยครับน้า [chick1]
ได้มาก็จัดการวัดครับน้า ผลใช้ได้ทุกตัวครับจัดการต่อสายรอไว้ครับน้า

ค่ำมาก็จัดการใส่เข้าตู้ครับน้า และแน่นอนก็ขอวัดดูซะหน่อยครับน้า
เส้นสีม่วงคือ super tweeter ครับ

สรุปสบายใจไปอีกเรื่องครับน้า ถามว่าใส่แล้วเสียงเป็นอย่างไร ตอบไม่ได้ครับน้าเพราะไม่ได้ฟังนานของเดิมก่อนใส่ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันขาดอะไรครับน้าหามาใส่เพื่อเติมเต็มจิตใจเฉยๆครับน้า [chick-slow]

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #646 เมื่อ: 03 กันยายน 2015, 05:21:33 AM »
สวยสุดยอดเลยครับ  [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #647 เมื่อ: 03 กันยายน 2015, 07:50:09 AM »
ขอบคุณครับน้า ผมเองก็ดีใจครับ ^_^

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #648 เมื่อ: 03 กันยายน 2015, 08:03:16 AM »
 [look-for-11] [huge-thumbs-up] ยินดีด้วยครับ สภาพสวยมากครับ

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #649 เมื่อ: 03 กันยายน 2015, 09:16:37 AM »
น้าเตรียม ได้คู่นี้แล้ว...คู่หลังไม่ทำต่อเหรอครับ [smiling-tongue]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #650 เมื่อ: 03 กันยายน 2015, 09:25:07 AM »
[look-for-11] [huge-thumbs-up] ยินดีด้วยครับ สภาพสวยมากครับ

นางฟ้าซาตานครับน้า ตอนขายเป็นนางฟ้าได้มาเป็นซาตาน ตอนนี้อยู่กับผมเป็นนางฟ้าละแต่ก็ยังใช้นี้ซาตานอยู่ครับ [yellow-lol]

น้าเตรียม ได้คู่นี้แล้ว...คู่หลังไม่ทำต่อเหรอครับ [smiling-tongue]

คู่หลังทำเสร็จละครับน้าเก็บงานเรียบร้อยไปแล้ว เสียงดีนะขอบอกคนละอารมณ์กับตัวหน้าครับน้าฟังเบื่อก็สบับขึ้นหน้าครับน้า [chick-guitar]

ออฟไลน์ lak

• ขอบคุณทุกความรู้
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
    • www.lakfoto.com
« ตอบกลับ #651 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2015, 09:25:40 PM »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ
เวลาที่ save กราฟออกมาทำไมมันเป็นเส้นตรงๆ ทั้งที่ตอนวัดมันก็กราฟก็เป็นแบบรูปปกติครับ มันต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่าครับ
เพราะดูในวิดีโอแนะนำหลายรอบละครับเริ่ม งง [chick-confuse]
เป็นตัวที่ แคป มาตอนที่วัด

เป็นตัวที่ save

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2015, 09:39:06 PM โดย lak »

« ตอบกลับ #652 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2015, 10:12:09 PM »
 จะให้หยาบหรือละเอียดก็ปรับที่ smoothing ดูครับ อีกอย่างอย่าลืมดู scale ตอนพิมพ์ครับ เดี๋ยวสัดส่วนจะผิดไปจากความเป็นจริง

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #653 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2015, 10:31:51 PM »
ในกราฟเขียนโชว์ไว้ครับ ว่า 1/6smoothing
ส่วนกราฟบน ไม่เห็น และสเกลต่างกันมากครับ  คุณLak ต้องไปปรับอะไรมันก่อนที่จะเซฟแน่ๆครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ lak

• Member
  • *
« ตอบกลับ #654 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2015, 11:04:36 PM »
จะให้หยาบหรือละเอียดก็ปรับที่ smoothing ดูครับ อีกอย่างอย่าลืมดู scale ตอนพิมพ์ครับ เดี๋ยวสัดส่วนจะผิดไปจากความเป็นจริง
มันเป็นตัวให้ตั้งเป็นแกนแนวตั้งแนวนอนครับ ผมเองก็ไม่แน่ครับน้าเล็กผมควรจะใส่ค่าประมาณไหนดี

ออฟไลน์ lak

• Member
  • *
« ตอบกลับ #655 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2015, 11:10:32 PM »
ในกราฟเขียนโชว์ไว้ครับ ว่า 1/6smoothing
ส่วนกราฟบน ไม่เห็น และสเกลต่างกันมากครับ  คุณLak ต้องไปปรับอะไรมันก่อนที่จะเซฟแน่ๆครับ
กราฟบนบนเป็นตัวที่กดรูปกล้องจากการวัดหน้า RTA ครับน้า tryman ดูมันก็รุปแบบปกติครับ
กราฟล่าง เป็นตัวที่ผมกด save มันไม่เห็นจะเป็นภาพแบบเดียวกับกราฟบนเลยครับ ตอนนี้ผมก็ งมๆอยู่ว่าไปกดถูกอะไรหรือเปล่า
หรือมันต้องตั้งค่าอะไรหรือครับน้า tryman

ออฟไลน์ lak

• Member
  • *
« ตอบกลับ #656 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2015, 11:15:15 PM »
   ตอนนี้มันติดที่จะเซฟค่าเพื่อเตรียมเอาพร้อตกับกราฟอีกอันครับ อย่างที่บอกกดเซฟปุ้ป ก็เป็นแบบนี้เลย
แต่สนุกดีครับ ก่อนหน้าลอกการบ้านเมืองนอก แล้วมาปรับพวกค่า R ให้เข้ากับหู แล้วก็ฟังเอา ตอนนี้ลองมาใช้ไมค์วัดเองแบบบ้าน ยิ่งเห็นน้าเตรียมทำยิ่งมันส์เลยถือโอกาสนี้เนียนกับน้าเตรียมไปด้วยเลย ครับ [0002053E]
  แล้วเวลาปล่อยสัญญาณ generator ผมใช้ liner sweep แล้วตั้งค่า start 20 end 20,000 อย่างนี้ได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2015, 11:20:35 PM โดย lak »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #657 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2015, 08:50:31 AM »
พึ่งเห็นครับน้า ถ้าตอบก็ตอบแบบเดียวกับน้าเล็กและน้า tryman ครับ 555
ผมก็เล่นไม่เก่งอันไหนไม่แน่นใจก็ไม่ได้ไปปรับครับ ถ้าตั้งแล้วแก้ไม่ได้น้าลองลบโปรแกรมแล้วลงใหม่ดูครับอาดหายเป็นบางโปรแกรมนะครับขึ้นกับว่าโปรแกรมมันเก็บการตั้งค่าไว้ที่ไหนถ้าชัวก็ลงวินโด้ใหม่เลยลบหมดครับ 555
ส่วนการเซต generator ผมก็ยังไม่เคยลองเล่นหลายๆแบบครับน้าว่าผลมันจะเหมือนหรือต่างอย่างไรต้องลองดูครับน้า [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ lak

• Member
  • *
« ตอบกลับ #658 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2015, 12:36:52 PM »
พึ่งเห็นครับน้า ถ้าตอบก็ตอบแบบเดียวกับน้าเล็กและน้า tryman ครับ 555
ผมก็เล่นไม่เก่งอันไหนไม่แน่นใจก็ไม่ได้ไปปรับครับ ถ้าตั้งแล้วแก้ไม่ได้น้าลองลบโปรแกรมแล้วลงใหม่ดูครับอาดหายเป็นบางโปรแกรมนะครับขึ้นกับว่าโปรแกรมมันเก็บการตั้งค่าไว้ที่ไหนถ้าชัวก็ลงวินโด้ใหม่เลยลบหมดครับ 555
ส่วนการเซต generator ผมก็ยังไม่เคยลองเล่นหลายๆแบบครับน้าว่าผลมันจะเหมือนหรือต่างอย่างไรต้องลองดูครับน้า [huge-thumbs-up]
ขอบคุณครับน้าเตรียม
แล้วเวลาเราเอากราฟพร้อทหลายๆเส้นเพื่อเปรียบเทียบ น้าเตรียมใช้วิธีไหนครับ [what11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #659 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2015, 01:57:58 PM »
เปิดไฟล์ที่ save ไว้ก็ขึ้นมาละครับน้า หรือจะเอาไฟล์ที่ save ไว้ลากมาใส่โปรแกรมเลยก็ได้ครับน้า [wink-11]