ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีลำโพง Horn ซักตัว->ลำโพงตามใจปรารถนา  (อ่าน 174681 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wera_A

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 77
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: 22 มกราคม 2016, 03:54:56 PM »
ปากน้าน่าจะเอามาต่อกับปากโทรโข่งของผมได้พอดีนะ  ผมมีเก็บปากอลูมิเนียมตัวใหญ่ของญี่ปุ่นอยู่เกือบสิบใบครับ เดี๋ยวต้องไปรื้อออกมาก่อนเดี๋ยวเอามาให้ดู ประมาณนี้ มีเฉพาะโครงนอกกลมใหญ่ด้านหลังมีรูร้อยน็อตประมาณปากของน้านั่นแหละครับ

เมื่อก่อนมี1คู่ยี้ห้อ ATLAS มาพร้อมตูด ให้เขายืมไป ไปดูอีกที่แบนแต๊บ โดนตู้ทับ [crying-watermelon]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: 22 มกราคม 2016, 03:56:59 PM »
sexy มาก ลองหรือยังครับ เวลามีเสียงพลาสติดมันสั่นไหม
ถ้าเป้ฯเสียงกลาง ผมว่าปากเล็กไปหน่อย

ขอบคุณครับน้า พึ่งได้มาก็เอามาลองประกอบถ่ายรูปมาอวดเลยครับน้า 555 เดียวลองแล้วเอาผลมาลงอีกทีครับน้า ^_^

ปากน้าน่าจะเอามาต่อกับปากโทรโข่งของผมได้พอดีนะ  ผมมีเก็บปากอลูมิเนียมตัวใหญ่ของญี่ปุ่นอยู่เกือบสิบใบครับ เดี๋ยวต้องไปรื้อออกมาก่อนเดี๋ยวเอามาให้ดู ประมาณนี้ มีเฉพาะโครงนอกกลมใหญ่ด้านหลังมีรูร้อยน็อตประมาณปากของน้านั่นแหละครับ

ครับน้าเล็กถ้าใส่ได้สนใจครับน้า ผมเอารูป spec ปากลงไว้ครับน้าถ่ายจากคู่มือในกล่องครับในเว็บหาไม่เจอ [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2016, 11:05:09 PM »
ตามหามาเป็นพักครับน้า "ผ้าห่ม" กันหนาว 555
ลำโพง ob ด้านหลังมันเปิดโล่งมันเลยเกิดเสียงสะท้อนเยาะน้า tryman เคยแนะให้หาผ้าห่มสีเทามาคุมดู
ผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าผ่าห่มสีเทาอะไร ไปทีไหนเจอร้านขายก็ลองเข้าไปถามเขาดูหลายที่ จนมีร้านหนึ่งบอกคงเป็น "ผ้าห่มโบตั๋น" เป็นผ้าห่มโบราณเจ๊แกก็แนะนำร้าน
สรุปก็ไปตามที่เจ๊แกบอก ทีแรกที่เห็นเนื้อผ้าก็คิดว่าคงใช่ละ เนื้อผ้าจะออกหยาบๆผิวเนื้อจะโป่งและไม่เรียบเนี้ยนครับน้า

จัดการซื้อมาลองปิดหลังลำโพงดูตามรูปครับน้า

ลองฟังดูเออเสียงเปลี่ยนครับน้า ผมฟังแล้วเสียงมันจะออกแนวค้ายๆลำโพงตู้ปิดครับน้า เสียงเบสมันจะออกนุ่มแต่แน่น แบบเดิมเบสจะดูแผ่ๆ เสียงกลางเสียงสูงจะดูเป็นตัวเป็นตนเด่นขึ้นครับน้า
ไม่มีอะไรมากครับน้ามาเล่าให้ฟังครับกำลังปื้มปิ่มครับน้า [chick8]

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2016, 11:11:40 PM »
ห่มผ้ามั้งกะดีครับ อากาศ หนาว เดียวจะไม่สบายครับ [yellow-lol] เกี่ยวกันมั้ยเนี้ย [smiling-tongue]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2016, 11:21:02 PM »
 แถวบ้านผมเค้าเรียกผ้าสำลี เมื่อตอนเด็กๆติดมากครับ  แต่เดี๋ยวนี้(แต่นานเป็นสิบปีแล้ว)เค้าใช้ผ้าสังเคราะห์ที่มีลักษณะเดียวกันนี้แหละหนาแต่โปร่ง ที่บ้านก็ยังเหลืออยู่ม้วนนึงผมไม่ค่อยได้ใช้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #725 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2016, 11:33:03 PM »
ห่มผ้ามั้งกะดีครับ อากาศ หนาว เดียวจะไม่สบายครับ [yellow-lol] เกี่ยวกันมั้ยเนี้ย [smiling-tongue]

อุ่นนะครับน้าไม่อึดอัดด้วย แต่ผมคิดว่าเอามาใช้คงเก็บฝุ่นดีด้วยครับน้า [yellow-lol]

แถวบ้านผมเค้าเรียกผ้าสำลี เมื่อตอนเด็กๆติดมากครับ  แต่เดี๋ยวนี้(แต่นานเป็นสิบปีแล้ว)เค้าใช้ผ้าสังเคราะห์ที่มีลักษณะเดียวกันนี้แหละหนาแต่โปร่ง ที่บ้านก็ยังเหลืออยู่ม้วนนึงผมไม่ค่อยได้ใช้

ผ้าคล้ายๆที่ยัดในตู้ลำโพง pioneer ที่เคยแกดูครับน้าแต่ของในตู้จะหนากว่ามากและหยาบกว่านี้อีกครับน้า แต่เดียวนี้คงมีวัสดุที่ดีกว่านี้อันนี้ไม่ค่อยมีความรู้เลยครับน้า หาได้แถวบ้านผมก็มีแต่ใยกรองตู้ปลาครับน้า [yellow-lol]

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #726 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2016, 11:44:36 PM »
ผมก็ตามอ่านมาพอควรล่ะ สนใจพอควร
วันนึงก็ไปสอยhorn ทั้งคลิป เทคนิค ออนเกียว ไพโอเนียร์เพื่อจะได้ฟัง...เกิดไม่ทันในยุคนั้น รุ่นแพงๆก็ตระเวนขอฟังตามบ้าน ตามงาน
ในงบที่จำกัดแค่ไม่เกินห้าหมื่น ได้แค่รุ่นกลางๆ
ทุกวันนี้....เหลือคู่เดียว เทคนิคเอสบีอาร์ร้อย
เป็นทางลัด ผมก็ไปต่อยอด จากตรงนั้น
คหสต.นะครับ

« ตอบกลับ #727 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2016, 11:49:23 PM »
ที่แน่ๆ เจบีแอล แอลสามร้อย
ฟังกะแอมป์พื้นๆ เสียงดีเลย
แต่....พอฟังกะชุดแรงๆ เจอของแรงๆแพงๆ
......[angry-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2016, 12:12:22 AM »
ลองๆเล่นๆกันไปครับน้า ผมก็วนฟังอยู่สามสี่ตัวครับน้าวนเป็น loop ฟังแล้วก็พอหายอยากลดกิเลสพอได้ครับน้า ไม่มีที่จะเก็บบวกโดนห้ามเป็นตัวคอยกดอีกทีครับน้า [yellow-lol]
แอมป์มีต้องลองจับวนดูครับน้าว่าเคมีเข้ากันดีถูกใจไหม เบื่อๆก็จับสลับคู่พระนางเอาครับน้า [wave-dance-raccoon]

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #729 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2016, 10:31:16 AM »
ตามหามาเป็นพักครับน้า "ผ้าห่ม" กันหนาว 555
ลำโพง ob ด้านหลังมันเปิดโล่งมันเลยเกิดเสียงสะท้อนเยาะน้า tryman เคยแนะให้หาผ้าห่มสีเทามาคุมดู
ผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าผ่าห่มสีเทาอะไร ไปทีไหนเจอร้านขายก็ลองเข้าไปถามเขาดูหลายที่ จนมีร้านหนึ่งบอกคงเป็น "ผ้าห่มโบตั๋น" เป็นผ้าห่มโบราณเจ๊แกก็แนะนำร้าน
สรุปก็ไปตามที่เจ๊แกบอก ทีแรกที่เห็นเนื้อผ้าก็คิดว่าคงใช่ละ เนื้อผ้าจะออกหยาบๆผิวเนื้อจะโป่งและไม่เรียบเนี้ยนครับน้า

จัดการซื้อมาลองปิดหลังลำโพงดูตามรูปครับน้า

ลองฟังดูเออเสียงเปลี่ยนครับน้า ผมฟังแล้วเสียงมันจะออกแนวค้ายๆลำโพงตู้ปิดครับน้า เสียงเบสมันจะออกนุ่มแต่แน่น แบบเดิมเบสจะดูแผ่ๆ เสียงกลางเสียงสูงจะดูเป็นตัวเป็นตนเด่นขึ้นครับน้า
ไม่มีอะไรมากครับน้ามาเล่าให้ฟังครับกำลังปื้มปิ่มครับน้า [chick8]

ใช่ครับก็จะกลายเป็นตู้ปิดแบบ กลายๆไป เบสจะค่อยๆระบายออกมา ไม่เหมือน OB แบบตรงๆ และยังเป็นตัวช่วยลดเสียงกลางที่เหลือจากดอกเบสด้วย จะทำให้การกวนเสียงกลางแหลมลดลงจึงดูสะอาดชัดขึ้นในช่วงกลางแหลม ไม่รู้ว่าฟังแล้วความอิ่มลดลงด้วยไหมครับ ลองเอาไมค์จ่อดูอีกที ก็รู้แล้ว
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #730 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2016, 10:32:56 AM »
ที่แน่ๆ เจบีแอล แอลสามร้อย
ฟังกะแอมป์พื้นๆ เสียงดีเลย
แต่....พอฟังกะชุดแรงๆ เจอของแรงๆแพงๆ
......[angry-11]

ลำโพงทุกคู่ก็เหมือนกันละครับ แมทช์ลงตัว เมื่อไหร่ก็ดีทั้งนั้น
ของแพงของแรง ก็อาจไม่เข้ากันได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #731 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2016, 01:43:06 PM »
เท่าที่ฟังเสียงกลางยัดดูอิ่มผมว่ามันจะดูชัดกว่าเดิมซะด้วยครับน้า
ลำโพงคู่นี้ผมฟังบ่อยกว่าตัวอื่นจูนถือว่าพอใจเลยครับ ยังอยากซนอีกหน่อยตรง C จ่ายเข้า Horn นะครับน้า [fb-smiling]

« ตอบกลับ #732 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2016, 10:59:36 PM »
น้าครับ ไมโครโฟนที่ใช้วัดกับโปรแกรมวัดเสียง ใช้ไมโครโฟนที่เป็นแบบคอนเดนเซอร์ที่ใช้ร้องเพลงแบบใส่ถ่าน 1.5 โวลได้มั้ยครับ หรือต้องใช้แบบที่ออกแบบมาสำหรับวัดความถี่โดยเฉพาะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #733 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2016, 11:10:35 PM »

ครับ ต้องใช้ mic สำหรับการวัดโดยเฉพาะครับ รุ่นยี่ห้อก็ตามงบ ที่ NPE มีขายครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #734 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2016, 11:14:35 PM »

ครับ ต้องใช้ mic สำหรับการวัดโดยเฉพาะครับ รุ่นยี่ห้อก็ตามงบ ที่ NPE มีขายครับ

ขอบคุณครับ...

• DAV Staff
« ตอบกลับ #735 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2016, 11:57:13 AM »
ตัวไมล์ซื้อจาก NPE แบบน้าเล็กแนะนำครับมีหลายราคาตั้งแต่หลักพันกลางๆเป็นต้นไปครับน้า ผมใช้ของ superlux พันกว่าๆ รวมอุปกรณ์ สายไม ขาไม หัวแจ๊คแปลง ก็สองพันกลางครับน้า อีกย่างหามิเตอร์วัด C กับ L ไว้ด้วยจะดีมากครับน้า รวมๆแบบพอใช้ทั้งหมดไม่เกินสี่พันแต่ลงทุนครั้งเดียวไว้ใช้ได้ยาวๆครับ เอาไว้ตรวจสอบดอกลำโพงที่ซื้อมาหรือที่เก็บไว้ได้ด้วยครับน้า [fb-smiling]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์ 2016, 12:02:08 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #736 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2016, 12:26:36 PM »
ขอบคุณครับ...สำหรับขอมูลและรูป อุปกรณ์ หลังตรุษจีนว่าจะจัดมาใว้ใช้บ้างครับ..

« ตอบกลับ #737 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2016, 12:28:49 PM »
วันอังคารซิ หลังตรุษจีน  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #738 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2016, 01:10:15 PM »
ตัวไมล์ซื้อจาก NPE แบบน้าเล็กแนะนำครับมีหลายราคาตั้งแต่หลักพันกลางๆเป็นต้นไปครับน้า ผมใช้ของ superlux พันกว่าๆ รวมอุปกรณ์ สายไม ขาไม หัวแจ๊คแปลง ก็สองพันกลางครับน้า อีกย่างหามิเตอร์วัด C กับ L ไว้ด้วยจะดีมากครับน้า รวมๆแบบพอใช้ทั้งหมดไม่เกินสี่พันแต่ลงทุนครั้งเดียวไว้ใช้ได้ยาวๆครับ เอาไว้ตรวจสอบดอกลำโพงที่ซื้อมาหรือที่เก็บไว้ได้ด้วยครับน้า [fb-smiling]

มาตรฐานดีกว่าผมอีกครับ ผมยังตั้งไมค์บนกล่องกระดาาอยู่เลย แล้วยกกล่องตั้งบนเก้าอี้อีกที

• DAV Staff
« ตอบกลับ #739 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2016, 10:35:11 AM »
ได้ C มาใหม่ครับกะจะเอามาใส่ตรง horn ครับน้า
เป็น C oil 4 uF อายุเกิดก่อนผมอยู่หลายปีครับ วัดแล้วค่าใกล้เคียงมากครับ ตัวใหญ่ใช้ได้ครับน้าประมาณฝ่ามือ ลองแล้วเดียวมาคุยต่อครับน้า ดีใจ ^_^

• DAV Staff
« ตอบกลับ #740 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 11:24:03 PM »
ลองต่อ C เข้าไปแล้วครับน้า

C ค่าเดิมผมคือ 4.7 uF ตัวใหม่เปลี่ยนเข้าไปเป็น 4.0 uF ครับน้า
- เส้นสีดำคือก่อนเปลี่ยน
- เส้นสีแดงคือหลังเปลี่ยน

ส่วนอันนี้คือเอาผ้าห่มปิดหลังตู้ครับน้า
- เส้นสีแดงคือไม่เอาผ้าห่มปิด
- เส้นสีน้ำเงินคือเอาผ้าห่มปิด

เท่าที่ฟังเสียงจะดูบางลงดูขุ่นกว่าปลายเสียงดูจะมนๆไม่ยาว แต่ฟังดูเนิบและนุ่มดีครับน้า [fb-smiling]

« ตอบกลับ #741 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 11:50:33 PM »
 ลองหาซีค่าน้อยๆที่ให้ปลายเสียงดีๆ bi cap ดูครับ อาจจะเบิ้ลสองสามตัวก็ได้ลองดูครับ อันนี้ที่ผมทำไว้กว่าจะได้ใส่ไปสิบกว่าตัวอย่างที่เห็นในรูปนั่นแหละครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #742 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 12:03:54 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก เดียวฟังไปซักพักครับน้าเบื่อเดียวต่อเข้าไปอีกครับน้า ตอนนี้ฟังไปก็ฟินดีครับน้าฟังรวมๆจะเด่นกลางเสียงร้องดูเพราะดีครับน้า [chick-slow]

« ตอบกลับ #743 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 12:08:48 AM »
 ครับ เป็นอีกหนึ่งแนวทาง ค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็ได้อย่างที่ต้องการเอง ให้เวลากับการเปลี่ยนแปลงหน่อย ทำพาสซีฟ ถ้าใจร้อนส่วนใหญ่มักจะไม่จบ ครับ บางครั้งผมทำกว่าจะจบก็ปาเข้าไป 6-8 เดือนก็บ่อย ลำโพงถึงกองเต็มบ้าน

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #744 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 12:17:41 AM »

น้าซื้อไมล์มาวัดเสียงใช้อุปกรณ์อะไรบ้างและใช้โปรแกรมอะไรครับแล้วใช้งานอย่างไงครับ กรณีศึกษา

• DAV Staff
« ตอบกลับ #745 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 07:29:56 AM »
ครับ เป็นอีกหนึ่งแนวทาง ค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็ได้อย่างที่ต้องการเอง ให้เวลากับการเปลี่ยนแปลงหน่อย ทำพาสซีฟ ถ้าใจร้อนส่วนใหญ่มักจะไม่จบ ครับ บางครั้งผมทำกว่าจะจบก็ปาเข้าไป 6-8 เดือนก็บ่อย ลำโพงถึงกองเต็มบ้าน

ครับน้าเล็ก ผมเองคิดว่าจบนานแล้วแต่ก็หามาใส่มาลองอยู่ครับน้า upgate อุปกรณ์ไปเรื่อยๆเท่าที่จะหาได้ครับน้าเดียวว่าจะเปลี่ยนสายอยู่เหมือนกันครับน้าให้เหลือจากทำแอมป์ก่อนครับ [yellow-lol]

น้าซื้อไมล์มาวัดเสียงใช้อุปกรณ์อะไรบ้างและใช้โปรแกรมอะไรครับแล้วใช้งานอย่างไงครับ กรณีศึกษา

สำหรับเครื่องมือวัดหลัก ก็ไมล์ ขาไมล์ สายไมล์ หัวแปลงเป็นแจ็ค 3.5 เข้าหลังคอมครับน้า
โปรแกรม free ตาม link : http://www.roomeqwizard.com/ ครับน้า
วิธีเซตผมก็ดูเอาครับน้าฟังไม่ออกเหมือนกัน หลักๆคือจะให้เราเซตไมล์กับลำโพงครั้งแรกครับน้า จากนั้นก็วัดเสียงได้เลย เดียวผมมาอธิบายตรงจุดที่สำคัญอีกทีครับน้าไม่ยากครับน้า [fb-smiling]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 09:44:10 AM โดย atriam »

« ตอบกลับ #746 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 02:57:32 PM »
 [wink-12]เห็นอ.ไมตรีบ่นเรื่องลำโพงhorn
www.maitreeav.com

« ตอบกลับ #747 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 03:05:25 PM »
"ลำโพงฮอร์น จำเป็นหรือ" อ.ไมตรีก็พูดไว้เยอะ ได้หลายแง่คิดเหมือนกัน
เสียงได้แค่2ระนาบ...ปากฮอร์นแนวตั้ง อ่านดูครับ [chick-milk-bottle]

« ตอบกลับ #748 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 03:17:20 PM »
 จงเชื่อในสิ่งที่พิสูจน์ และ สัมผัสได้ด้วยตัวของคุณเอง  บางคนแค่อ่าน บางคนแค่จำเค้ามา และ บางคนก็สัมผัสแค่เปลือก แต่คุยลงไปได้ถึงแก่น  สัมผัสด้วยหู รับรู้ด้วยใจของตัวคุณ นั่นแหละคือคำตอบ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #749 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2016, 04:51:00 PM »
ขึ้นอยู่กับแนวทางครับน้า ผมเองก็พอรู้ว่ามันไม่ได้ดีสุด แต่เป็นลำโพงที่ชอบสุดครับ
สำหรับผมไม่ต้องการความสมจริงหรือรูปเวทีที่เปะมาก จะเพี้ยนบ้างก็ ok ครับแต่ฟังแล้วได้ฟิวก็พอ [yellow-lol]