ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านครับ A1 [GB]  (อ่าน 34000 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuck4427

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
ส่งการบ้านครับ A1 [GB]
« เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:35:31 PM »
เรียนเชิญอาจารย์กรุณาตรวจทานด้วยน่ะครับ ตรงไหนผิดบ้างครับ มีจุดที่ไม่แน่ใจตรงค่า R คือผมใช้วิธีดูจากรูปที่ลงให้ชม แล้วทำตามนั้น 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: ส่งการบ้านครับ A1 [GB]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:39:30 PM »
ดูแล้วน่าจะถูกต้องครับ ลุยต่อได้เลยครับ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:40:08 PM »

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:43:48 PM »
อ้าวเลิก hw แล้วหรือครับ และเล่นของร้อนซะด้วย  [roll]
รอพี่อัลบ้างซิครับ ขานั้นยังถอนตัวจาก1875 ไม่ขึ้นเลย เห็นว่าจะคลอดเวอร์ชั่นใหม่มาอีกแล้ว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:44:19 PM »

ช่วยดูค่า R ตัวเล็กสุดด้วยครับผมไม่แน่ใจครับ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:46:05 PM »
ใช้มิเตอร์วัดไม่ได้หรือครับ ผมว่าพี่่น่าจะหามิเตอร์ดิจิตอลสักตัวครับ ราคาถูกๆก็ได้ ไว้วัด R ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:49:44 PM »
อ้าวเลิก hw แล้วหรือครับ และเล่นของร้อนซะด้วย  [roll]
รอพี่อัลบ้างซิครับ ขานั้นยังถอนตัวจาก1875 ไม่ขึ้นเลย เห็นว่าจะคลอดเวอร์ชั่นใหม่มาอีกแล้ว

ไม่ได้เลิกหรอกครับ ของมันชอบ ส่วนตัวนี้เมื่อก่อนเคยมีตัวจริงใช้อยู่ เคยชอบ ตอนนี้จึงขอทำเองบ้างก็เท่านั้นเองครับ เรื่องร้อนๆนั้นก็ของชอบอีกเช่นกัน [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:51:10 PM »
ยังไม่ว่างที่จะลุยตามเลยครับ
ได้แต่ดูคนอื่นทำกัน ถือคติช้า ๆ ได้พร้าสองเล่มครับ
 [laugh-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:52:44 PM »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:52:51 PM »

ไม่ได้เลิกหรอกครับ ของมันชอบ ส่วนตัวนี้เมื่อก่อนเคยมีตัวจริงใช้อยู่ เคยชอบ ตอนนี้จึงขอทำเองบ้างก็เท่านั้นเองครับ เรื่องร้อนๆนั้นก็ของชอบอีกเช่นกัน [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]
หากล่องสวยๆใส่เลยครับ แจ๋วแน่นอน เห็นคุณ thaisolar จะจัดเรื่องกล่องครับ ที่เอาไว้ใส่ 3886 ขนาน 12 ที่ด้านข้างกล่องเป็นซิงค์ ผมว่าสวยดีนะครับ เห็นว่า2500 ครับ
เสียงดีๆต้องใส่กล่องสวยๆครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:58:20 PM »
อีกข้างเอาของเทพๆลงแทนได้ไหมครับ เวลาฟังจะได้เช็คดูว่า ข้างไหนเสียงดีกว่ากัน [yes-raccoon]

ออฟไลน์ wmm

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 10:02:27 PM »
ขอส่งบ้างครับเพิ่งได้รับเมื่อเย็นนี้เลยลองเอาอุปกรณ์ลงก่อนยังไม่ได้บัดกรีเลยครับ

c 1uf ใส่กันหรือปล่าวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 10:30:21 PM »
ขอส่งบ้างครับเพิ่งได้รับเมื่อเย็นนี้เลยลองเอาอุปกรณ์ลงก่อนยังไม่ได้บัดกรีเลยครับ

c 1uf ใส่กันหรือปล่าวครับ

ก็ต้องใส่สิครับ แต่ยังหาของดีๆอยู่ครับ มีอะไรดีๆก็แนะนำกันบ้างสิครับ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 10:31:46 PM »

อย่า !!!  อย่าลืมหาถุงน่องใส่ขาให้ทรานซิสเตอร์จานบินด้วยครับ เพื่อความไม่ประมาท ท่อหดเล็กๆก็ได้ครับ เกรงว่าจะช๊อตกับอะลูมิเนียมฉากครับ ติดตั้งเสร็จแล้วเช็คอีกครั้งนึงว่าช๊อตกันรึปล่าวด้วย ต้องไม่ช๊อตกัน เพราะเห็นเจาะรูเล็กไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 10:50:52 PM »
 [roll-eyes] ฉากอย่างหนาเลยนะครับ  [clap hand2]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 10:52:15 PM »

อย่า !!!  อย่าลืมหาถุงน่องใส่ขาให้ทรานซิสเตอร์จานบินด้วยครับ เพื่อความไม่ประมาท ท่อหดเล็กๆก็ได้ครับ เกรงว่าจะช๊อตกับอะลูมิเนียมฉากครับ ติดตั้งเสร็จแล้วเช็คอีกครั้งนึงว่าช๊อตกันรึปล่าวด้วย ต้องไม่ช๊อตกัน เพราะเห็นเจาะรูเล็กไปหน่อยครับ

ขาน๊อตด้วยหรือเปล่าครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 10:56:25 PM »
[roll-eyes] ฉากอย่างหนาเลยนะครับ  [clap hand2]

ก็ของมันเหลือจากน้ำท่วม เลยเอามาทำกล่องใส่ GC มันยังเหลืออีกก็เลยมาถึง A1  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 10:57:02 PM »
[roll-eyes] ฉากอย่างหนาเลยนะครับ  [clap hand2]
ขานี้เขาเจ้าแห่งซิงค์ครับ ไม่รู้ไปหาที่ไหนผมไปเห็นมีเต็มไปหมดครับ คุณรุ่งเอาซิงค์ cpu คอมมาข่มหน่อยซิครับ [roll]
รอลุ่นของร้อนครับ ขอให้ร้อนเพราะมีเสียงนะครับ laughhahaha ร้อนแบบอื่นไม่เอานะครับ ไปละ เตรียมตัวนอนพรุ่งนี้ว่าจะไปเดินเที่ยวงานหาดูของแพงๆซะหน่อย 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:01:16 PM »
สวยครับผมดัดขา resistor ไม่สวยเลยอ่ะ เดี๋ยวอีกข้างเอาใหม่ครับ

[in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:07:08 PM »
ขาน๊อตด้วยหรือเปล่าครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon]

ใช่ครับน๊อตด้วย ... เพราะเราให้หัวน๊อตต่อจากตัวถังด้านบนซึ่งเป็นขา C ของทรานซิสเตอร์ เป็นสะพานไปต่อกับลายทองแดงด้านล่าง ถ้าเป็นน๊อตทองเหลืองก็บัดกรีน๊อตตัวเมียติดกับลายทองแดงไปเลยครับ (ข้างๆก็พอครับแบบที่ทำไว้ให้ดูที่กระทู้หลัก) ส่วนเกลียวของน๊อตต้องไม่สัมผัสกับอะลูมิเนียมฉากครับ เคยเห็นในแอมป์ต่างประเทศ เค้าจะใช้ท่อพลาสติคเล็กๆใส่กันไว้หมด ทั้งขาทรานซิสเตอร์และน๊อตครับแต่จะเจาะรูที่อะลูมิเนียมฉากใหญ่กว่านี้ 

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:12:16 PM »
สวยครับผมดัดขา resistor ไม่สวยเลยอ่ะ เดี๋ยวอีกข้างเอาใหม่ครับ

[in-love-raccoon]

ได้ของมาผมก็จับ R มาดัดก่อนเลยทั้งหมด โดยใช้สิ่งของที่อยู่บนโต๊ะเป็นตัวแบบในการดัด ไม่มีที่ดัดจริงๆใช้หรอกครับ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:15:59 PM »

ใช่ครับน๊อตด้วย ... เพราะเราให้หัวน๊อตต่อจากตัวถังด้านบนซึ่งเป็นขา C ของทรานซิสเตอร์ เป็นสะพานไปต่อกับลายทองแดงด้านล่าง ถ้าเป็นน๊อตทองเหลืองก็บัดกรีน๊อตตัวเมียติดกับลายทองแดงไปเลยครับ (ข้างๆก็พอครับแบบที่ทำไว้ให้ดูที่กระทู้หลัก) ส่วนเกลียวของน๊อตต้องไม่สัมผัสกับอะลูมิเนียมฉากครับ เคยเห็นในแอมป์ต่างประเทศ เค้าจะใช้ท่อพลาสติคเล็กๆใส่กันไว้หมด ทั้งขาทรานซิสเตอร์และน๊อตครับแต่จะเจาะรูที่อะลูมิเนียมฉากใหญ่กว่านี้ 

อย่างนี้ต้องขยายรูซะแล้ว [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:22:48 PM »
เจาะรูขยายบนฉากเป็น 4 มม. เลยครับ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:26:36 PM »
อย่างนี้ต้องขยายรูซะแล้ว [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ทำได้ก็ทำเถอะครับ .. ขยายรูซะหน่อยจะได้สะดวกโยธิน .. จะบอกให้ทำอยู่ เกรงว่าจะขี้เกียจทำ .. เจาะใหม่แล้วเก็บขอบรูบนล่างให้เรียบร้อยครับถ้าขอบรูมันเยิน  ตัวทรานซิสเตอร์จะได้สัมผัสเต็มๆกับอะลูมิเนียมฉาก การถ่ายเทความร้อนจะได้เป็นไปด้วยดีครับ อย่ามองข้ามสิ่งเล็กน้อย บางครั้งทำให้เกิดปัญหาใหญ่ได้ครับ (เจอมาแล้วววว)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:29:35 PM »

ทำได้ก็ทำเถอะครับ .. ขยายรูซะหน่อยจะได้สะดวกโยธิน .. จะบอกให้ทำอยู่ เกรงว่าจะขี้เกียจทำ .. เจาะใหม่แล้วเก็บขอบรูบนล่างให้เรียบร้อยครับถ้าขอบรูมันเยิน  ตัวทรานซิสเตอร์จะได้สัมผัสเต็มๆกับอะลูมิเนียมฉาก การถ่ายเทความร้อนจะได้เป็นไปด้วยดีครับ อย่ามองข้ามสิ่งเล็กน้อย บางครั้งทำให้เกิดปัญหาใหญ่ได้ครับ

ลงกระดาษทรายดัวยใช่ไหมครับอาจารย์ เสร็จแล้วทาครีมที่ให้ไปด้วยใช่หรือเปล่าครับ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:29:55 PM »

หาวัสดุที่มาสวมน็อตให้ได้ก่อนแล้วเอาขนาดมาเจาะ ก็ดีนะครับ เพราะหากรูกว้างมาก เวลาอัดน็อต แล้วตรงกลางกลวงจะทำให้แผ่น PCB เสียรูปได้ เหมือนของผม PCB แอ่นนิดหน่อย  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:37:47 PM »
C ของทรานซิสเตอร์ ผมว่าจะใช้ปลอกสายไฟที่เป็นเทบร่อนที่ทนไฟได้ คงใช้ได้ดี
ส่วนขาน๊อตผมมีปลอกสายไฟคงใช้ได้น่ะครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:42:16 PM »

120 วัตต์  ที่ผมทำ สาเหตุที่พังครั้งแรกเพราะการระบายความร้อนไม่ดีครับ ไม่ได้ทาครีมช่วยนำความร้อนที่อะลูมิเนียมฉากก่อนที่จะไปยึดเข้ากับซิ๊งค์ใหญ่ ความร้อนถ่ายเทไปไม่ดีสะสมที่ตัวมอสเฟ็ตจนถึงจุดที่เกินเสป็คระบุไว่ว่าทนได้ ... พังครับ พาดอกลำโพงไหม้ไปด้วย เพราะเราไม่รอบคอบเองครับ ทั้งๆที่หาแท่งทองแดงมาช่วยแว้ว แต่ละเลยที่จะทาครีมช่วยระบายให้ดีมากขึ้น.. พอแก้ไขแล้วก็ไม่มีปัญหาในเรื่องความร้อนสะสมอีกครับ (ไม่ได้ใส่ป้องกันลำโพง แต่ตอนนี้หาของมาทำใส่ป้องกันแล้ว)

C ของทรานซิสเตอร์ ผมว่าจะใช้ปลอกสายไฟที่เป็นเทบร่อนที่ทนไฟได้ คงใช้ได้ดี
ส่วนขาน๊อตผมมีปลอกสายไฟคงใช้ได้น่ะครับ

ใช้ได้ครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 12:07:01 AM »
วันนี้ส่งการบ้านแค่นี้ก่อนน่ะครับไปนอนแล้วครับ ราตรีสวัสดิ์ครับ 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 10:09:13 PM »

วันนี้เอาการบ้านมาส่งต่อครับ

ทำตามวิธีอย่างที่อาจารย์เตือนทุกขั้นตอนเลยครับ เช็คแล้วไม่มีช๊อดแนน่อนครับ แต่ยังไม่ได้เชื่อมที่ขา ic ครับ