ผู้เขียน หัวข้อ: SHARE !!! กระทู้แชร์ประสบการณ์เทคนิคการเล่นเครื่องเสียง for every one  (อ่าน 43833 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
ขอเรื่องนึงครับ

ว่าเปลียนไปใช้ฟิวส์ที่ต่างกัน เสียงก็จะแตกต่างกันไปด้วยตามยี่ห้อตามคุณสมบัติของฟิวส์ครับ ตอนนี้ลองกับปรีแอมป์ จากฟิวส์เดิมไปใช้ฟิวส์ใหม่ เสียงเบสจะลงได้ต่ำขึ้น เสียงร้องก็เหมือนจะเนียนขึ้นไม่สากออกโปร่งๆ เสียงแหลมก็ทอดไปได้ไกลอีกหน่อย  แปลกๆดีครับ [roll-eyes]  laughhahaha
ขอยืนยันตาม คุณ track ครับ  และผลทางคุณภาพเสียงก็เป็นดังที่กล่าวมาเลยครับ
และมีผลของเสียงอีกอย่างคือ สามารถเปิดได้ดังเพิ่มขึ้นอีก โดยที่ไม่มีอาการเสียงเครียดหรือจ้าออกมา

เมื่อ 3 ปีที่แล้ว ผมและต่ายสงสัยเกี่ยวกับ ฟิวส์ที่ผ่านการ Cryo ว่าใส่แล้วเสียงเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น หรืออย่างน้อยเสียงก็เปลี่ยนไปจากเดิม
ว่าเกิดจากอะไร และทำไมถึงเป็นเช่นนั้น ในเว็ปแห่งหนึ่ง ที่เป็นเว็ป DIY โดยตรงซึ่งน่าจะได้คำตอบที่ดีกว่าเว็ปที่เป็น ออดิโอ
วันนั้นเป็นวันที่ผมและต่ายเข้าใจเลยว่า บางอย่างก็ไม่สมควรที่จะถามออกไปในสถานที่นั้นๆ   [dont-know-raccoon]
แต่กับอีกเว็ปที่ถาม ได้คำตอบที่หลากหลายกว่าและถูกต้องกว่า

แล้วผลมันต่างกันอย่างไรบ้างครับ  ยังไม่เคยลอง Fuse แบบอื่นๆๆ  หรือแบบ Cryo ..............

แต่เคยลองสายไฟเส้นเล็กๆๆที่ Cryo ... จากน้าพงษ์  ฟังเหมือนเสียงสะอาดขึ้น ในอีกมุมหนึ่งเหมือนรายละเอียดของเสียงบางส่วนมันหายไปนะครับ

................

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND

ว่าเปลียนไปใช้ฟิวส์ที่ต่างกัน เสียงก็จะแตกต่างกันไปด้วยตามยี่ห้อตามคุณสมบัติของฟิวส์ครับ ตอนนี้ลองกับปรีแอมป์ จากฟิวส์เดิมไปใช้ฟิวส์ใหม่ เสียงเบสจะลงได้ต่ำขึ้น เสียงร้องก็เหมือนจะเนียนขึ้นไม่สากออกโปร่งๆ เสียงแหลมก็ทอดไปได้ไกลอีกหน่อย  แปลกๆดีครับ [roll-eyes]  laughhahaha
ขอยืนยันตาม คุณ track ครับ  และผลทางคุณภาพเสียงก็เป็นดังที่กล่าวมาเลยครับ
และมีผลของเสียงอีกอย่างคือ สามารถเปิดได้ดังเพิ่มขึ้นอีก โดยที่ไม่มีอาการเสียงเครียดหรือจ้าออกมา

เมื่อ 3 ปีที่แล้ว ผมและต่ายสงสัยเกี่ยวกับ ฟิวส์ที่ผ่านการ Cryo ว่าใส่แล้วเสียงเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น หรืออย่างน้อยเสียงก็เปลี่ยนไปจากเดิม
ว่าเกิดจากอะไร และทำไมถึงเป็นเช่นนั้น ในเว็ปแห่งหนึ่ง ที่เป็นเว็ป DIY โดยตรงซึ่งน่าจะได้คำตอบที่ดีกว่าเว็ปที่เป็น ออดิโอ
วันนั้นเป็นวันที่ผมและต่ายเข้าใจเลยว่า บางอย่างก็ไม่สมควรที่จะถามออกไปในสถานที่นั้นๆ   [dont-know-raccoon]
แต่กับอีกเว็ปที่ถาม ได้คำตอบที่หลากหลายกว่าและถูกต้องกว่า

แล้วผลมันต่างกันอย่างไรบ้างครับ  ยังไม่เคยลอง Fuse แบบอื่นๆๆ  หรือแบบ Cryo ..............

แต่เคยลองสายไฟเส้นเล็กๆๆที่ Cryo ... จากน้าพงษ์  ฟังเหมือนเสียงสะอาดขึ้น ในอีกมุมหนึ่งเหมือนรายละเอียดของเสียงบางส่วนมันหายไปนะครับ

เป็นไปได้เหมือนกันครับ คุณ อา
เพราะผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับ  [confused-raccoon]
คืออย่างใส่ฟิวส์ หรือสายไฟ บางครั้งก็เหมือนนุ่มเกิน จนไปลดรายละเอียดย่านกลางแหลมลง
แต่ผมก็แก้ด้วยการกลับฟิวส์ ให้กระแสไฟย้อนทิศทางของฟิวส์ เสียงก็จะเปิดออกมาอีกหน่อย
แต่ความอิ่มของเสียงจะลดลงเล็กน้อย แต่ผมว่าฟังโดยรวมแล้วดีกว่าครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
แค่เปลียนฟิวส์เสียงเปลียน น่าแปลกใจจริงๆครับ

นี่เอามาใส่ที่ DAC เพิ่มเข้าไปอีกตัว คือผมคงจะเริ่มบ้าละคือ ลองที่ละอย่างเพลงก็ไม่กี่เพลง และก็ถอดเปลียนเข้าเปลียนออกเลยเมื่อจบเพลง ไม่งั้นกลัวจำไม่ได้ครับ สำหรับฟิวส์ที่ได้มาลองเปลียน มันทำให้ระบบผมมีเนื้อเบสมากขึ้น เบสลงลึกขึ้น คลางยาวแต่เวลาจะหยุดมันก็หยุด เสียงร้องก็อวบอ้วนขึ้น ปลายแหลมยิ่งฟังชัดเจนกระจายสว่างมากขึ้น เข้าท่าดีครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........

เป็นไปได้เหมือนกันครับ คุณ อา
เพราะผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับ  [confused-raccoon]
คืออย่างใส่ฟิวส์ หรือสายไฟ บางครั้งก็เหมือนนุ่มเกิน จนไปลดรายละเอียดย่านกลางแหลมลง
แต่ผมก็แก้ด้วยการกลับฟิวส์ ให้กระแสไฟย้อนทิศทางของฟิวส์ เสียงก็จะเปิดออกมาอีกหน่อย
แต่ความอิ่มของเสียงจะลดลงเล็กน้อย แต่ผมว่าฟังโดยรวมแล้วดีกว่าครับ

อย่างนั้นก็โอเคนะครับ ..............

ออฟไลน์ TOM

แค่เปลียนฟิวส์เสียงเปลียน น่าแปลกใจจริงๆครับ

นี่เอามาใส่ที่ DAC เพิ่มเข้าไปอีกตัว คือผมคงจะเริ่มบ้าละคือ ลองที่ละอย่างเพลงก็ไม่กี่เพลง และก็ถอดเปลียนเข้าเปลียนออกเลยเมื่อจบเพลง ไม่งั้นกลัวจำไม่ได้ครับ สำหรับฟิวส์ที่ได้มาลองเปลียน มันทำให้ระบบผมมีเนื้อเบสมากขึ้น เบสลงลึกขึ้น คลางยาวแต่เวลาจะหยุดมันก็หยุด เสียงร้องก็อวบอ้วนขึ้น ปลายแหลมยิ่งฟังชัดเจนกระจายสว่างมากขึ้น เข้าท่าดีครับ

มีหน้าตาฟิวส์แบบไหนแนะนำบ้างครับ ...........

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
รบกวนถาม ฟิวส์ที่เปลี่ยน เป็นฟิวส์ภาคใหนครับ   ภาคจ่ายไฟ   ภาค สัญญาณเสียง ครับ  [unde_cided]  ขอดูรูปด้วยอีกคนครับ   [gr_in]  [roll-eyes]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
รบกวนถาม ฟิวส์ที่เปลี่ยน เป็นฟิวส์ภาคใหนครับ   ภาคจ่ายไฟ   ภาค สัญญาณเสียง ครับ  [unde_cided]  ขอดูรูปด้วยอีกคนครับ   [gr_in]  [roll-eyes]

ฟิาส์ภาคจ่ายไฟทั้งปรีทั้ง DAC เลยครับ

มีหน้าตาฟิวส์แบบไหนแนะนำบ้างครับ ...........

พอดีกล้องผมเสียครับ เดี๋ยวจะลองถ่ายด้วยโทรศัพย์ให้ดูกันครับ มันเป็น Silver Fuse ของรัสเซียครับ แต่ถ้าอยากลองเล่นลองสอบถามร้านแถวพระราม 2 ดูครับ [roll]  ราคาไม่แพงครับ แต่เสียงที่ได้เพิ่มมาคุ้มครับสำหรับผม

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88

ตัวการที่ทำให้ฟังเพลงไม่ไพเราะ  มาจากหลายสาเหตุ

สาเหตุที่ตาสามารถมองเห็นได้  และที่ตาคนเรามองไม่เห็น  แต่อาจจะรู้สึกได้

รูปภาพข้างล่างคือ  คลื่นสั่นสะเทือนบนผิวโลก  และสั่นสะเทือนอยู่ใต้ผิวโลกเป็นชั้นๆ  ลงไป

คลื่นความถี่ต่ำนั้นจะไม่สามารถรับรู้ได้  มองไม่เห็น  แต่เมื่อวิ่งผ่านเครื่องเสียง  ผ่านดอกลำโพง  
ก่อให้เกิดคลื่นรบกวนที่ตัวกรวยดอกลำโพง  เสียงจะเพี้ยนไปจากความเป็นจริง  แม้จะน้อยมาก  แต่มันก็กวนอยู่ดี

การสั่นที่เกิดจากมอเตอร์เครื่องเล่นซีดีหมุน  จากหม้อแปลง  แม้จะไม่ได้ยิน  
แต่ก็เกิดคลื่นปนกันทั้งจากภายในเครื่องเสียงและจากภายนอกดังกล่าว

วิธีแก้ก็อย่างที่ทราบกันดี  คือเลี่ยงโดยใช้อุปกรณ์ต่างๆ  เช่นทิปโท  ขาตั้ง แท่นวาง  ฯลฯ

วิธีที่ดีที่สุดคือแขวนลอยบนอากาศ  จึงเป็นที่มาของ  THE SEISMIC SINK  แท่นมหัศจรรย์  ที่ใช้ได้ผล  100%

เมื่อสิบกว่าปีผมก็ไม่เชื่อ  จนได้ลอง  ลองแล้วไม่ซื้อไม่ได้  เพื่อนอีกคนก็ทนไม่ได้  คุณค่าความดีงามของแท่นนี้
คือการคืนค่าเสียงที่แท้จริงกลับมาให้เราฟังครับ

ผ่านไปจนแท่นหมดอายุขัย  ผมเลยลองทำ ดีไอวาย เล่น  
โดยที่ไม่ต้องลงทุนเลย  เีพียงแต่ไม่สวยงามเหมือนเดิม  ทว่าเสียงที่ได้ไม่ต่างกันครับ

พรุ่งนี้มาต่อละกัน  พิมพ์ทีละตัวเวียนหัว  สายตาแย่ลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2012, 06:48:55 PM โดย malako »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

ขอบคณน้า malako และทุกๆท่านที่มาช่วยกันแชร์ประสบการณ์ครับพ๊ม   [calp-raccoon] [calp-raccoon]

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ชอบมากเลยครับเกี่ยวกับแท่นวางที่ คุณ  malako  ได้กล่าวมา
ชอบครับ จะรอชมพร้อมรับคำแนะนำวิธีการทำแท่นวางด้วยครับ   [gr_in]

ตัวการที่ทำให้ฟังเพลงไม่ไพเราะ  มาจากหลายสาเหตุ

สาเหตุที่ตาสามารถมองเห็นได้  และที่ตาคนเรามองไม่เห็น  แต่อาจจะรู้สึกได้

รูปภาพข้างล่างคือ  คลื่นสั่นสะเทือนบนผิวโลก  และสั่นสะเทือนอยู่ใต้ผิวโลกเป็นชั้นๆ  ลงไป

คลื่นความถี่ต่ำนั้นจะไม่สามารถรับรู้ได้  มองไม่เห็น  แต่เมื่อวิ่งผ่านเครื่องเสียง  ผ่านดอกลำโพง  
ก่อให้เกิดคลื่นรบกวนที่ตัวกรวยดอกลำโพง  เสียงจะเพี้ยนไปจากความเป็นจริง  แม้จะน้อยมาก  แต่มันก็กวนอยู่ดี

การสั่นที่เกิดจากมอเตอร์เครื่องเล่นซีดีหมุน  จากหม้อแปลง  แม้จะไม่ได้ยิน  
แต่ก็เกิดคลื่นปนกันทั้งจากภายในเครื่องเสียงและจากภายนอกดังกล่าว

วิธีแก้ก็อย่างที่ทราบกันดี  คือเลี่ยงโดยใช้อุปกรณ์ต่างๆ  เช่นทิปโท  ขาตั้ง แท่นวาง  ฯลฯ

วิธีที่ดีที่สุดคือแขวนลอยบนอากาศ  จึงเป็นที่มาของ  THE SEISMIC SINK  แท่นมหัศจรรย์  ที่ใช้ได้ผล  100%

เมื่อสิบกว่าปีผมก็ไม่เชื่อ  จนได้ลอง  ลองแล้วไม่ซื้อไม่ได้  เพื่อนอีกคนก็ทนไม่ได้  คุณค่าความดีงามของแท่นนี้
คือการคืนค่าเสียงที่แท้จริงกลับมาให้เราฟังครับ

ผ่านไปจนแท่นหมดอายุขัย  ผมเลยลองทำ ดีไอวาย เล่น  
โดยที่ไม่ต้องลงทุนเลย  เีพียงแต่ไม่สวยงามเหมือนเดิม  ทว่าเสียงที่ได้ไม่ต่างกันครับ

พรุ่งนี้มาต่อละกัน  พิมพ์ทีละตัวเวียนหัว  สายตาแย่ลงครับ

[res]  เข้ามาเอาความรู้ด้วยคนนะครับ  [res]   ในกราฟฟิค เป็นงาน seismic test เพื่อค้นหาแหล่งพลังงานใช่ไหมครับ  [c--c]

[res]  เข้ามาเอาความรู้ด้วยคนนะครับ  [res]   ในกราฟฟิค เป็นงาน seismic test เพื่อค้นหาแหล่งพลังงานใช่ไหมครับ  [c--c]

ถูกต้องครับ  SEISMIC TEST

ออฟไลน์ TOM

[yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [res] [res] [res] [roll] [roll]

ชอบมากๆๆ  แนะนำการทำด้วยครับ  ดคยคิดว่าจะเอาแมเหล๋กพลังสูงมาทำ  แต่หาแม่เหล็กไม่ได้ครับผม ....................

fart-raccoon   เข้ามารอครับ  [roll-eyes]  เห็นมีปั้มลมมือด้วย   [confused-raccoon]

มาต่อกันเลยครับ  ประชาชนอายุอานามอย่างผมนี่  ถือว่ายังรูปงามอยู่

นอนวันละสามครั้งหลังอาหารถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาที่สุด  

ขอเล่าด้วยภาพไปก่อนนะครับ

แท่นที่ได้มาเมื่อ  15 ปีก่อนนั้นไม่แน่ใจว่าซื้อจากออดิโอเอ็กเซเลนซ์หรือเปล่า  
จำได้ว่าซื้อรุ่นที่รับน้ำหนักได้  15  กิโลกรัม  ราคาหนึ่งหมื่นสองพันห้าร้อยบาทไทย
อีกรุ่นรับน้ำหนักได้มากกว่าแต่แพงอีกเท่าตัว  แท่นราคาสองหมื่นห้าสมัยนั้นไม่หนักไม่เบาทีเดียว
อุปกรณ์ที่มากับแท่นคือหม้อแปลงตัวเล็กแปลงไฟลงเหลือ 12 โวลท์  และสูบเติมลมเหมือนของจักรยานสมัยก่อน
พอเติมลมจนไฟลีดแดงด้านหน้าติดก็หยุด  

ใช้ไปสี่ห้าปียางแบนเกือบโยนทิ้งซะแล้ว  จนมีวันที่ฮอร์โมนขยันหลั่งท่วมตัว
เลยยกมารื้อดู  ข้างในมียางคล้ายยางในรถจักยานสีแดงแฟบเน่าอยู่เส้นหนึ่ง  ใช้ไขควงแซะทิ้งไป

ด้านหนึ่งมีแผงวงจรแผ่นเล็กๆ  น่าจะเป็นเซนเซอร์ตอนเติมลม

ด้านล่างมีขารองปรับระดับได้

ด้านหลังมีรูสำหรับสูบลม  และรูเสียบอะแด็ปเตอร์

ฝาครอบด้านบน  ด้านใน

ข้างบน  ตรงกลางมีระดับน้ำ

ยางเส้นเก่าเน่า  ผมเลยไปซื้อยางในจักรยานเด็กเบอร์ 18  มาใช้งาน

เอาฝาครอบซะ  แล้วหามุมมองสวยถ่าย

ยกกลับมาใช้งานได้  ถือว่าเหมือนเดิม  เพราะไม่ทิ้งหลักการเดิม

คือให้อากาศที่อัดตัวแน่นภายใน ยางในรถจักรยาน  เป็นตัวซับ หรือ สลายแรงสั่นสะเทือน

ดีกว่าโช๊คอัพยี้ห้อแพงๆ ครับ

เมื่อเอาเครื่องเล่นซีดีซึ่งเห็นผลชัดเจนง่ายที่สุดวางลง  ก็คล้ายกับเครื่องเล่นซีดี
แขวนลอยอยู่กลางอากาศ  หมดห่วงเรื่องคลื่นสั่นสะเทือนจากพื้นโลก  และคลื่นสั่นสะเทือนจากมอเตอร์หมุน
ซึ่งมีผลต่อเสียงเพลงที่เราฟัง

ทีนี้ก็มาทดลองต่อไปว่า  จะเติมลมอัดให้แน่นเท่าไร  ถึงจะได้ประสิทธิภาพในการสลายคลื่นความสั่นสะเทือนได้อย่างพอดิบพอดี

เหมือนต้นแบบที่มีเซนเซอร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2012, 05:36:38 PM โดย malako »

ยัง....ยังไม่สะใจขอรับ  ผมมองว่ายางในรถจักรยาน  มันไม่ค่อยมาตรฐานคือโป่งพองไม่เท่ากัน
ทำให้แท่นบางครั้งเอียงไม่ได้ระดับ

คิดอยู่นานจนมีวันหนึ่ง  คุณเฟดเดอเร่อก็ขี่ม้าขาวมาช่วยครับ

โอ้ โห  ใครจะไปรู้ว่า  มันยกร่อง  นะมีจริงๆ

ลูกเทนนีส ที่เขาทิ้งแล้วนะครับ  ของฟรีทั้งนั้นเลย

ชื่อบริษัทผู้ผลิต

นี่ก็อีกแบบครับ  เดี๋ยวผมมารีวิวเล็กๆ  ให้ฟัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2012, 05:49:19 PM โดย malako »

ยางในจักรยานเส้น 60 บาท
มันชนะแท่นราคา  สามพันบาท  ที่ใช้ไม้ยางพารา  และใช้ทรายจากประเทศมาเลเซียซึ่งพิสูจน์แล้วว่าดีกว่าทรายจากที่อื่น

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

ยกกลับมาใช้งานได้  ถือว่าเหมือนเดิม  เพราะไม่ทิ้งหลักการเดิม

คือให้อากาศที่อัดตัวแน่นภายใน ยางในรถจักรยาน  เป็นตัวซับ หรือ สลายแรงสั่นสะเทือน

เมื่อเอาเครื่องเล่นซีดีซึ่งเห็นผลชัดเจนง่ายที่สุดวางลง  ก็คล้ายกับเครื่องเล่นซีดี
แขวนลอยอยู่กลางอากาศ  หมดห่วงเรื่องคลื่นสั่นสะเทือนจากพื้นโลก และ คลื่นสั่นสะเทือนจากมอเตอร์หมุน

ทีนี้ก็มาทดลองต่อไปว่า  จะเติมลมอัดให้แน่นเท่าไร  ถึงจะได้ประสิทธิภาพในการสลายคลื่นความสั่นสะเทือนได้อย่างพอดิบพอดี

ตรงนี้ผมเห็นต่างจาก  พี่มะละกอ ครับ  แท่นป้องกันแรงสั่นจากภายนอก แต่มิได้ช่วยลด หรือ สลายคลื่นการสั่นจากภายใน ฉะนั้น แรงสั่นสะเทือนจากมอเตอร์ที่หมุนซีดี  ยังคงอยู่ และ ส่งผลต่อการสั่นโครงได้อยู่ครับ ดังนั้นจึงต้องแขวนลอยซีดีที่อยู่ในแท่นด้วย  แต่ภาพรวมออกมาย่อมดีกว่าเพราะลดแรงสั่นจากภายนอกออกไปส่วนนึง แต่ยังคงการสั่นค้างจากภายในอยู่ ครับ 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ผมชอบการ บรรยายของ คุณ malako มากเลยครับ
ยิ่งตอน  คุณเฟดเดอเร่อก็ขี่ม้าขาว กับ มันยกร่อง    [pig6456]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
จากของแพงๆทำให้ถูกได้ชอบครับกด like ให้ครับ พี่เล็กมีการคิดตามแก้จุดบกพร่องกด like ครับ [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ชื่อบริษัทผู้ผลิต

นี่ก็อีกแบบครับ  เดี๋ยวผมมารีวิวเล็กๆ  ให้ฟัง

[res] [res] [res] [res] [res] [res]  ขอคาราวะ นัก DIY ตัวจริง (รุ่นใหญ่)  [res] [res] [res] [res] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

แขวนลอยอยู่กลางอากาศ  หมดห่วงเรื่องคลื่นสั่นสะเทือนจากพื้นโลก และ คลื่นสั่นสะเทือนจากมอเตอร์หมุน

ตรงนี้ผมเห็นต่างจาก  พี่มะละกอ ครับ  แท่นป้องกันแรงสั่นจากภายนอก แต่มิได้ช่วยลด หรือ สลายคลื่นการสั่นจากภายใน ฉะนั้น แรงสั่นสะเทือนจากมอเตอร์ที่หมุนซีดี  ยังคงอยู่ และ ส่งผลต่อการสั่นโครงได้อยู่ครับ ดังนั้นจึงต้องแขวนลอยซีดีที่อยู่ในแท่นด้วย  แต่ภาพรวมออกมาย่อมดีกว่าเพราะลดแรงสั่นจากภายนอกออกไปส่วนนึง แต่ยังคงการสั่นค้างจากภายในอยู่ ครับ 

ขอบคุณครับ  การเห็นต่างย่อมเพิ่มความรู้ให้มากขึ้น  
ความรู้หลายๆ ความรู้ก็จะกลา่ยเป็น  องค์ความรู้  มีคุณค่าเพิ่มขึ้น

อันที่จริงๆ  ผมก็ยกเมฆเขียนให้อ่านกันแบบเพลินๆ  นะครับ  จะได้ไม่ง่วงเกินครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
      ดีครับพี่  การที่เราคิดแตกต่างกัน แต่ไม่ได้ทำให้แตกแยกนะ  สำหรับผมถือว่าเป็นการดีมากที่เหมือนมีกระจกคอยสะท้อน ทำให้เห็นได้หลายแง่ หลายมุม ที่ซึ่งเราอาจมองไม่เห็นในจุดนั้น  ต่อครับพี่ ผมชอบอ่าน ชอบเล่นของพวกนี้ซะด้วย  แต่ไม่กล้าเขียนนอกบ้านเท่าไหร่  กลัวเพื่อนๆจะบ้าตามผมกัน [clap hand2]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ