ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ  (อ่าน 104633 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 10:59:14 AM »
สงสัยพี่สังข์กำลังสนุกอยู่กับการฟังเพลง...เงียบไปเลย.. [laugh-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
Re: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 11:00:21 AM »
[in-love-raccoon] อย่าว่าแต่น้าpsang เลย ปรีตุ๊ดผมดังเอียงขวายังไม่ได้แก้เลย  [laugh-raccoon] ตอนนี้แก้โดยเสียบตรงจาก DAC ไปแอมป์เลย
น้าpsang แก้psanฮัมได้แล้วเสียงพอจะกัดกับ ตระกูล LM ได้ไหมครับ  [confused-raccoon]

ผมจะตอบอย่างไรดี มิได้ต้องถนอมน้ำใจใคร แต่ความสามารถแยกแยะเสียงผมยังเด็กอ่อนครับ

แต่ละวงจรก็มีบุคลิกประจำตัว ผมเคยใช้ของ R ตัวละยี่สิบกว่าบาท กับ R ที่ต่ำกว่าตัวละบาท ผมยังแยกไม่ออกเลยครับ

ปัจจุบันผมจะถอด R ที่มีราคามาจากวงจรเก่าที่ทำพังบางครั้งต้องต่อขาก็มีนำมาใช้ครับ ก่อนทำก็จะสอบถามท่านผู้รู้ว่าตรงใหนเกี่ยวกับสัญญาณก็จะนำมาใช้ ซึ่งบางทีผมก็นำไปใช้ผิดที่แต่ไม่มีใครทัก

หากจะกัดกับตระกูล LM เฉพาะที่ผมทำเองนะครับ ผมว่าตัวนี้เริ่มฉายแวว ดีวันดีคืนครับ เสียงเบสก็มาใช้ได้ไม่ได้น้อยเลย แต่อาจไม่หนักแน่นพอหากบางท่านคาดหวังไว้มากกว่านี้ ความโดดเด่นของวงจรนี้เท่าที่พอจับได้คือพวกเสียงกรุ๊งกริ๊งจากพวกเครื่องเคาะ เครื่องโลหะ ครับ ใสชัดเจนมาก

ไม่ใช่ความรักเริ่มโรยรากับ 1875 นะครับ 1875 ยังกระชับกระเฉง สดใส อยู่ครับ

ส่วนตัวอื่นเช่น 3875 เกนโคลนผมมีปัญหา ยังไม่กล้าแก้ไข

3886 ถ้าฟังกระสือก็เพลิน ๆ ยังไม่ทันได้ฉายแววโดดเด่น ผมเห็นว่าทำดีแล้ว เสียงมาแล้วไม่จี่ไม่ฮัม ก็จะจับเข้าบ้านใหม่ให้เรียบร้อยไปเป็นตัว ๆ ไป ที่ไหนได้งานเข้า ยังแก้ไม่จบ พอถอดออกมาเป็นกระสือแล้วฟังทั้งสองข้าง กลับไม่มีปัญหาครับ

นอกนั้นก็เป็นกลุ่มเดิมคือ TDA 2030 ซึ่งผมใช้ในวงจรของ LM1875 อยู่ครับ

และ TDA 2050 และก็มาตัวนี้แหละครับที่เพิ่งขึ้นเวทีได้เต็มภาคภูมิเมื่อเช้าหลังจากไป  [heyheypig445] แก้บนมา

เมื่อแก้ไขแล้วเงียบสนิท แบบศิษย์ส่ายหน้าทั้งชั้นเรียนไหมครับ
 [laugh-raccoon]
มีแต่อาจารย์แหละครับที่ส่ายหน้า บอกแล้วยังแก้ไม่ตกเพราะลูกศิษย์ทำผิดวิธีครับ

ลูกศิษย์ต้องกราบขออภัยครับ
 [res] [res] [res]
สงสัยพี่สังข์กำลังสนุกอยู่กับการฟังเพลง...เงียบไปเลย.. [laugh-raccoon]
พิมพ์ช้าครับ [roll]

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 01:15:20 PM »
เข้ามาเพิ่มเติมครับ

เรื่องของเรื่องเป็นเรื่องที่ผมว่างจากการ DIY ไม่รวมที่ดองนะครับ  [heyheybaby_punching] เราก็คุยกันว่า เมื่อเอา TDA 2030 ไปใสใน PCB LM1875 HK เล่นกันแล้วติดใจ

เราน่าจะลองไอซีตัวอื่น ๆ บ้าง จึงเป็นที่มาให้พี่ศรวิทย์เขียน PCB 2050 มาให้ทำเล่นกันในกลุ่มย่อย ๆ ความจริงก็มีแค่เราสองคนนั่นแหละ และก็ไปรวมตัวในกระทู้ท่านอื่นเค้า

ก็กระทู้ "มา hw 1875 กันครับ" ของคุณ tuck4427 นั่นแหละ ผมก็ทำตัวเนียนมานาน

ทีนี้พอกล่าวถึงไอซีตัวอื่น ๆ คุณอัลฯก็เออออห่อหมกด้วย ผมนะเป็นเสียที่ไหนล่ะ ไปเสาะแสวงหาวงจร ก็ไ้ด้วงจรที่คุณ Electron ท่านเขียนไว้ ขออนุญาตเนียนอีกอย่าง ขออนุญาตเรียกคุณเฉยก็แล้วกัน

ยังไม่ได้ขออนุญาตคุณเฉยหรอกครับ เอาไปกัด PCB มาจำนวนหนึ่ง ขอเน้นว่าจำนวนหนึ่ง เผื่อเสียหาย และก็บังคับให้คุณอัลฯร่วมทำด้วย เพื่อลอกการบ้าน

ครั้นจะให้แต่ PCB ก็กระไร เกรงคุณอัลฯไม่มีเวลาไปหาไอซีตัวนี้จึงยัดเยียดให้ไปทั้ง PCB และ Chip เอเรียกถูกหรือเปล่า มันต่างกันอย่างไร ระหว่าง IC กับ Chip

ส่วนผมก็รอลอกการบ้านไปพลาง ๆ เมื่อเข้าท่าเข้าทางจึงเรียนให้ท่านเจ้าของวงจรได้ทราบ  [heyheybaby_punching] อันนี้ไม่น่ารักเลย พี่สังข์ต้องกราบขออภัยจริง ๆ ครับ

ที่นี้เมื่อปรมาจารย์ทำแล้วเสียงดี เราก็เลยพลอยได้รับอานิสงส์ไปด้วย (ทำเนียนว่าเข้าหมู่หงส์) ที่ใหนได้กาก็ยังคงเป็นกาครับท่าน ฮัมกระจายเมื่อลงกล่อง

เดือดร้อนถึงคุณอัลฯอีกแล้วครับ แนะนำโดยไม่เห็นเครื่อง แต่รู้นิสัยผมว่ามักจะมีสายยาวเกินจำเป็นเสมอ ก็เตือนในเรื่องนี้ไว้ด้วย แต่หลักใหญ่อยู่ที่สายสัญญาณและโวลุ่ม (เพราะหลายท่านรวมถึงคุณอัลฯจะไม่มีโวลุ่มกัน)

อาการนี้ก็ตามที่แจ้งให้ทราบก่อนหน้านี้แล้ว กว่าจะจบได้ เกือบทำให้ Chip ดี ๆ วงจรดี ๆ เขาเสียหายซะแล้ว

ผมไม่ได้ทำอะไรพิเศษกับวงจรนี้ครับ ทำง่าย ๆ ไม่ซับซ้อน แต่ผมก็ปราณีตทุกขั้นตอน (แม้กระทั่งการหลงกว่าจะหาจุดลงกราวด์ของโวลุ่ม)

เมื่อทำได้ดังนี้แล้ว ก็ได้เฉพาะเสียงที่ต้องการ ไม่มีจี่ ไม่มีฮัม เวทีแสดง(กล่องเหล็ก)ของผมไม่อายใครแล้วครับ

เสียงที่ได้ เมื่อผมคาดคั้นในเรื่องเบส โดยบังคับให้ JIM REEVES ขับขานเพลงนุ่ม ๆ ทุ้มต่ำ เขาก็ขับขานได้ไม่เคอะเขินเสียงร้องทุ้มนุ่มลึกได้ใจขึ้นทุกวัน

นอกจากนี้ Chip ตัวนี้ (ร่วมมือกับวงจร) ให้เสียงสุงที่แหลมพริ้วได้ใจเช่นกัน ท่านที่ชอบเครื่องโลหะจะชื่นชอบ Chip ตัวนี้ได้ไม่ยากเลยครับท่าน

ส่วนผมไม่ได้ร่วมมือในเรื่องอุปกรณ์บน PCB เท่าไหร่นัก มีอะไรก็ใช้ ๆ ไป ยังไม่ได้ปรึกษาท่านผู้รู้ว่าที่ผมใช้ถ้าจะให้ถูกต้องควรใช้อุปกรณ์ตัวใดบ้าง

แต่ขอบอกได้เลยครับ ทำแล้วนอกจากจะหายเหนื่อยแล้ว เป็นการลงทุนเพียงเล็กน้อยแต่สิ่งที่ได้นั้นคุ้มเกินคุ้มครับท่าน

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 01:23:51 PM »
งาน DIY ก็อย่างนี้แหละ

สนุกสนาน....เมื่อได้ลงมือทำ  
ปวดหัว....ยามมีปัญหา และต้องหาวิธีแก้ไข
ภูมิใจ....เมื่อได้เสียงในแบบที่ตนเองชื่นชอบ
สุขใจ....ที่ได้ความรู้ใหม่ และมิตรภาพที่ดีต่อกัน

ประโยชน์....ปัญญา..ความรู้..ทักษะ..ประสบการณ์...ความชำนาญ และมิตรภาพ

โลกนี้ ยังมีสิ่งที่เราต้องเรียนรู้อีกเยอะ
ถึงแม้ว่าบางทีสิ่งเรากำลังเรียนรู้อยู่นี้ จะเป็นแค่เพียงความรู้เบื้องต้นของใครบางคนก็ตาม

ขอจงอย่าไปละอายในการเรียนรู้
เมื่อไม่เริ่มต้นที่บันไดขั้นแรก ก็ไม่มีวันที่จะก้าวไปขั้นสุดท้ายได้อย่างยั่งยืน

ถึงแม้ผมเอง ก็ใช่ว่าจะเป็นผู้รู้
ยังอยู่บันไดขั้นแรก แล้วเราจะก้าวเดินไปพร้อมกันครับ

[check hand] [check hand]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 01:45:09 PM »
งาน DIY ก็อย่างนี้แหละ

สนุกสนาน....เมื่อได้ลงมือทำ  
ปวดหัว....ยามมีปัญหา และต้องหาวิธีแก้ไข
ภูมิใจ....เมื่อได้เสียงในแบบที่ตนเองชื่นชอบ
สุขใจ....ที่ได้ความรู้ใหม่ และมิตรภาพที่ดีต่อกัน

ประโยชน์....ปัญญา..ความรู้..ทักษะ..ประสบการณ์...ความชำนาญ และมิตรภาพ

โลกนี้ ยังมีสิ่งที่เราต้องเรียนรู้อีกเยอะ
ถึงแม้ว่าบางทีสิ่งเรากำลังเรียนรู้อยู่นี้ จะเป็นแค่เพียงความรู้เบื้องต้นของใครบางคนก็ตาม

ขอจงอย่าไปละอายในการเรียนรู้
เมื่อไม่เริ่มต้นที่บันไดขั้นแรก ก็ไม่มีวันที่จะก้าวไปขั้นสุดท้ายได้อย่างยั่งยืน

ถึงแม้ผมเอง ก็ใช่ว่าจะเป็นผู้รู้
ยังอยู่บันไดขั้นแรก แล้วเราจะก้าวเดินไปพร้อมกันครับ

[check hand] [check hand]

ขอบพระคุณในไมตรีจิตที่มีให้ผมครับ

และขอเพิ่มเติมอีกสักเล็กน้อยครับเรื่อง PCB และ Chip ผมนะหวังให้ได้ลองเล่นอกันเผื่อลอกการบ้าน แต่คุณอัลฯจ่ายให้ผมมาท่วมเลยครับ ไม่รู้จะทดแทนอย่างไร  [res]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 02:18:21 PM »
ยินดีกับพี่สังฆ์ครับ ที่ได้ของชอบอีก 1 ชิ้น [heyheypig445] [heyheypig445] [heyheypig445]

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 02:35:17 PM »
ผมถือปรัชญาอยู่อย่างหนึ่ง

"อยากเป็นผู้รับ ต้องรู้จักเป็นผู้ให้เสียก่อน"

การรู้จักแบ่งปันด้วยจิตใจที่เอื้อเฟื้อ และอารีย์ต่อกันนั้น เชื่อเถอะว่ามันไม่ทำให้เราหมดไปหรอก
ยิ่งให้มากเท่าไร ก็ดูเหมือนว่ายิ่งเยอะขึ้นมาอีก แต่ทั้งนี้การให้ต้องรู้ว่าผู้ใดเป็นผู้ควรแก่การให้

ยกตัวอย่างเช่น

เพื่อนชอบเล่นกอล์ฟ แต่เรา C เอา R เอาหม้อไปให้  มันก็สูญเปล่าไม่เกิดประโยชน์กับเขา
ถือหลักว่า "ใครชอบสิ่งใด ก็ควรให้สิ่งนั้นที่เขาชอบ"

ก็แปลกใจอยู่เหมือนกันว่า ทุกวันนี้ที่ผมทำอะไรเล่นก็แล้วแต่
เมื่อมาพิจารณาดูว่า มีอะไรบ้างที่เราต้องลงทุนลงแรงจ่ายออกไป
นับออกมาแล้วน้อยมากเลย ส่วนใหญ่มีแต่ของเพื่อน ๆ ที่มอบให้ผมทั้งนั้น

กลับกลายเป็นว่า ผมมิได้เป็นผู้ให้หรอกครับ

[res] [res]

อย่าถือสาคนแก่เฟอะฟะอย่างผมนะ จะโม้เรื่องเสียง TDA7294 ก็ยังพูดไม่ได้
เพราะไปลั่นวาจาเลียนแบบเรื่องเล่าของพี่มะละกอว่า

"รอให้ครบ 3 วันก่อน"

ช่วงนี้ จึงมาโม้สัพเพเหระเป็นตลกหน้าม่านไปพลางก่อนครับ

[laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 03:07:40 PM »
ฝากไว้ให้พี่สังข์ได้ชมก่อน

น่าจะพอเอาเป็นที่ฟักสายเอนกประสงค์สำหรับจ่ายไฟให้กับทั้งสองบอร์ดซ้าย ขวาครับ

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 04:09:21 PM »
 [res] [res] [res]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 04:11:15 PM »

น่าจะพอเอาเป็นที่ฟักสายเอนกประสงค์สำหรับจ่ายไฟให้กับทั้งสองบอร์ดซ้าย ขวาครับ

[roll-eyes]  น้า อัล ทำเองเหรอคับ  งามขนาด
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 04:24:36 PM »
ถ้าทำได้งามขนาดนี้ ผมทำขายแล้ว... [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 06:30:18 PM »
จากวันแรกเปิดฟังด้วย อ๊อต โฟร์เอส กับตำนานเพลงลูกทุ่ง 4
ซึ่งเป็นบทเพลงของครูสุรพล สมบัติเจริญ บรมครูเพลงลูกทุ่ง

วันที่สอง แม่บ้านผมเปิดชุดกระสือฟังเพลงโปรด
กับชุด Siam Gallery 1 - 6

ต้องขอขอบคุณ ผู้กองพรชัย ที่ทำสำเนามาให้ฟังเป็นตัวอย่าง

ทันที่กลับถึงบ้าน

"บาดหัวใจเหลือเกิน ที่บังเอิญพบเธอเป็นอื่น...."

ได้ยินเสียงอรวี ลอดห้องออกมา ทำให้นายอัลกอฮอล์ชื่นใจเป็นอย่างมาก
เพราะบทเพลงทั้ง 6 ชุดนี้ เป็นเพลงโปรดของนายอัลกอฮอล์ทุกเพลง

นั่งฟังเพลงและตากแอร์สักพัก เมื่อความเหนื่อยมลายหายสิ้น

ว่าแล้วก็อดไม่ได้  พลันต้องลุกไปหยิบขวดหมาใจดีมาเปิดขวดแล้วดวดไปถึง 2 เป็ก
...ชื่นใจดีแท้

นี่ยังไม่ได้พูดเรื่องเสียงจาก TDA7294 เลยนะเนี่ย

laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 06:44:34 PM »
ฝากถึงพี่สังข์

การฟัง TDA7294 นี้ หรือกับแอมป์ทุกตัว ผมขอแนะนำดังนี้

1. การต่อฟัง DVD + DAC 1543 + Pre 12AX7 (เสียบหลอดรัสเซีย) + แอมป์ 7294
2. แอมป์ 7294 ปลดวอลลุ่มตัวการที่ทำให้เกิดปัญหาออกไป
3. ปรีแอมป์ 12AX7 ปรับแต่งตามที่ผมทำให้ดูเป็นตัวอย่าง

รับประกันความผิดหวังโดยนายอัลกอฮอล์

ตอนนี้กำลังเคลิ้มกับนันทิดา  แก้วบัวสาย หรือหมาใจดำก็ไม่รู้
พี่สังข์ช่วยผมตอบโจทก์อีกคนนะครับ

[yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 08:01:47 PM »
ฝากถึงพี่สังข์

การฟัง TDA7294 นี้ หรือกับแอมป์ทุกตัว ผมขอแนะนำดังนี้

1. การต่อฟัง DVD + DAC 1543 + Pre 12AX7 (เสียบหลอดรัสเซีย) + แอมป์ 7294
2. แอมป์ 7294 ปลดวอลลุ่มตัวการที่ทำให้เกิดปัญหาออกไป3. ปรีแอมป์ 12AX7 ปรับแต่งตามที่ผมทำให้ดูเป็นตัวอย่าง

รับประกันความผิดหวังโดยนายอัลกอฮอล์

ตอนนี้กำลังเคลิ้มกับนันทิดา  แก้วบัวสาย หรือหมาใจดำก็ไม่รู้
พี่สังข์ช่วยผมตอบโจทก์อีกคนนะครับ

[yes-raccoon] [yes-raccoon]

มันเป็นอดีตไปแล้ว และก็ผ่านเลยไป สำหรับข้อ 2 ครับ

ผมกำลังปรับแต่ง 12AX7 อยู่ ปานประหนึ่งว่ารู้ใจ อย่างไรเสียคืนนี้จะได้ฟัง ตามข้อ 1 โดยข้อ 2 ก็ยังไม่ปลดเพราะมันเงียบสนิทแล้ว

ผมสัญญาว่าหากทำกล่องใหม่ทีใช้เป็นเวทีแสดง ผมจะไม่ใส่โวลุ่มครับ

แม้ 12AX7 ผมยังเป็นกระสือบนกระดานซักผ้า แต่มันฉายแววดีมาตั้งแต่ก่อนโมแล้ว

เมื่อเติมสิ่งดี ๆ ตามข้อ 3 ที่คุณอัลฯกรุณามอบให้ผมมา ผมจะใช้ให้ทำหน้าที่สมกับที่ข้ามน้ำข้ามทะเลมาครับ

ถ้าไม่ดึกนักจะเข้ามารายงานเพิ่มเติมครับ

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 09:44:08 PM »
ส่งการบ้านครับ

เรื่องที่ 1 คือข้อ 3. ปรับแต่ง 12AX7 เพราะที่เพิ่งได้ไดโอด BYV26C มาเมื่่อวันก่อนพร้อมกับ C ตัวเหลือง ๆ ของคุณอัลฯ ได้ฉลองศรัทธาแล้ว

เรื่องที่ 2 คือข้อ 1. การต่อฟัง DVD + DAC 1543 + Pre 12AX7 (เสียบหลอดรัสเซีย) + แอมป์ 7294

ข้อนี้เหมือนเดาใจผมถูกว่าผมจะทำชุดนี้มาฟังกับ 7294 เมื่อความเห็นตรงกันก็เลยจัดให้เร็วหน่อย

ตอนนี้ก็เพลิน ๆ ละซิครับ ผมอธิบายเสียงไม่ถูก มาถึงตอนนี้เพลงที่มีเสียงแครีแนททุ้มต่ำจาก TOP 12 IN GOLD แว่วมาพอดี ทุ้ม นุ่ม และแหบพร่าได้ใจเป็นที่ยิ่งนัก 
 [pig6456] [pig6456][pig6456]

อ้อเกือบลืม เห็น 12AX7 เปลือย ๆ อย่างนั้น บิดจัดปรับโวลุ่มได้ไม่ต้องกลัวจี่ฮัม เมื่อต่อกันเป็นกายกรรมเช่นนี้ก็ต้องกลัวฮัมบ้าง แต่เหตุไฉนจึงเงียบสนิท ทั้ง ๆ ที่เมื่อเช้ามืดยังใกล้กล่อง หรือสัมผัสกล่องไม่ได้เลย

ต้องยกความดีนี้ให้คุณอัลฯผู้ห่วงใยน้องใหม่คนนี้ตลอดมา และขอบพระคุณคุณเฉยเจ้าของลาย PCB วงจร TDA7294 ที่นำผลงานมาให้เพื่อนสมาชิกทำกัน

ส่วนท่านใดที่ยังไม่เคยทำวงจรนี้ รอดูคุณอัลฯมาสนับสนุนอีกแรงแล้วค่อยคิดทำก็ยังไม่สายครับ

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 06:46:26 AM »
ผมยังคาใจอยู่มาก ๆ เกี่ยวกับการทำ Chip Amp
เพราะว่าเพื่อน ๆ มีปัญหาในการประกอบ LM3886 ที่มีจี่ ฮัมเรี่ยราด

เย็นนี้ หากฟ้าฝนเป็นใจ

ผมจะเอา 3886 มาต่อฟังดูซิว่าผลจะออกมาเป็นเช่นไร
และถือโอกาสเทียบเสียงกันด้วย

กับวันที่ 3 ผมจะฟังด้วยแผ่นนี้

ช่วงออกไปทำงาน คงให้อรวี กับแม่บ้านเขาคุยกันไปพลางก่อนครับ
 fart-raccoon fart-raccoon

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 09:56:53 AM »
ผมยังคาใจอยู่มาก ๆ เกี่ยวกับการทำ Chip Amp
เพราะว่าเพื่อน ๆ มีปัญหาในการประกอบ LM3886 ที่มีจี่ ฮัมเรี่ยราด

เย็นนี้ หากฟ้าฝนเป็นใจ

ผมจะเอา 3886 มาต่อฟังดูซิว่าผลจะออกมาเป็นเช่นไร
และถือโอกาสเทียบเสียงกันด้วย

กับวันที่ 3 ผมจะฟังด้วยแผ่นนี้

ช่วงออกไปทำงาน คงให้อรวี กับแม่บ้านเขาคุยกันไปพลางก่อนครับ
 fart-raccoon fart-raccoon

ไม่ลองทำแบบHW ดูบ้างละครับ ว่าแบบนี้ก็ไม่มี ฮัม/จี่ ได้เหมือนกัน [heyheypig445] [heyheypig445] [heyheypig445]

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 10:14:25 AM »

ไม่ลองทำแบบHW ดูบ้างละครับ ว่าแบบนี้ก็ไม่มี ฮัม/จี่ ได้เหมือนกัน [heyheypig445] [heyheypig445] [heyheypig445]

เคยคิดจะลองอยู่หลายหนแต่แล้ว ก็ไม่ได้ลองสักที
เพราะดูแล้วฝีมือยังไม่ถึง ขอทำง่าย ๆ ก่อนครับ

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 10:17:41 AM »

เคยคิดจะลองอยู่หลายหนแต่แล้ว ก็ไม่ได้ลองสักที
เพราะดูแล้วฝีมือยังไม่ถึง ขอทำง่าย ๆ ก่อนครับ

ที่อยากให้ทำนั้น ไม่ใช่อะไรหรอกครับ จะได้ลอกแบบบ้างน่ะครับ [pig6456] [pig6456] [pig6456]

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 10:45:18 AM »

มาต่อเรื่องเพลงที่จะเอามาฟังอีกหน่อย

Time Out/Take Five : The Dave Brubeck Quartet

Dave Brubeck   - Piano
Paul Desmond  - Alto Saxophone
Eugene Wright - Bass
Joe Morello      - Drums

แผ่นนี้ คิดว่าหลาย ๆ ท่านมีติดบ้าน เหมือนว่าเป็นยาสามัญที่จำเป็นต้องมี
สำหรับผมเองแล้ว มีอยู่ 2 แผ่น

แผ่นแรก รหัสแผ่น ck 65122
หน้าปก CD เป็นสีแดง ผลิตเมื่อปี 1997 โดย Sony Music  Made in Canada  
และเมื่อเอามาเล่นกับคอมพิวเตอร์ จะขึ้นว่าเป็น HDCD

แผ่นที่สอง รหัสแผ่น ck 40585
จั่วหัวบนกล่องว่าเป็น Digitally Remastered Directly From The Original Analog Tapes
โดยค่าย Columbia Records/CBS และระบุว่า Printed in U.S.A

ที่บอกว่าจะเอาแผ่น Take Five มาฟัง ก็เพราะทั้งสองแผ่นนี้เสียงแตกต่างกันชัดเจน

แผ่นที่ระบุว่า Printed in U.S.A เสียงมีความเป็น Analog มากกว่า รายะเอียดไม่ได้เน้นความชัดแจ้ง
แต่ได้บรรยากาศของการฟัง

แต่กับแผ่นที่ Made in Canada
เสียงจาก Alto Saxophone ช่วงที่ Paul Desmond ผ่อนลมหายใจนั้น
รายละเอียดชัดเจน ชัดแบบไม่ต้องจับผิด

ทั้งสองแผ่น เป็นแผ่นโปรดของผมทั้งคู่ครับ

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 02:12:12 PM »
วันนี้ ไปร้านโชคชัย

ผมเพิ่งรู้ราคาว่า TDA7294 นั้น มีราคาตัวละ 70 บาท

เอาของพี่สังข์มาเล่นก็เลยไม่รู้ราคา
แต่พอมีเพื่อนสมาชิกมาเล่นด้วยอีก  จึงได้รู้ราคาค่าตัว ซึ่งเป็นราคาที่ซื้อหาเอามาเล่นได้

ราคาประมาณนี้ กับน้ำเสียงที่ได้ หากเอาไปวางชั่งบนตาชั่งทอง
งานนี้ตาชั่งจะเป็นธรรมหรือไม่ ต้องคอยฟังต่อไป

วันนี้ครบ 3 วันแล้ว และหลังจากที่หวดกับ Take Five ในค่ำคืนนี้ผลออกมาเช่นไร

พรุ่งนี้ ผมจะมาพูดคุยด้วยครับ

[confused-raccoon] [confused-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 02:48:46 PM »

ใช้ดีนะครับ บัดกรีติดง่ายด้วยครับ  [g-o-o-d]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 02:56:20 PM »

ผมเพิ่งรู้ราคาว่า TDA7294 นั้น มีราคาตัวละ 70 บาท

เอาของพี่สังข์มาเล่นก็เลยไม่รู้ราคา
แต่พอมีเพื่อนสมาชิกมาเล่นด้วยอีก  จึงได้รู้ราคาค่าตัว ซึ่งเป็นราคาที่ซื้อหาเอามาเล่นได้

ราคาประมาณนี้ กับน้ำเสียงที่ได้ หากเอาไปวางชั่งบนตาชั่งทอง
งานนี้ตาชั่งจะเป็นธรรมหรือไม่ ต้องคอยฟังต่อไป

วันนี้ครบ 3 วันแล้ว และหลังจากที่หวดกับ Take Five ในค่ำคืนนี้ผลออกมาเช่นไร

[confused-raccoon] [confused-raccoon]

[c--c] [c--c] เดี๋ยวก็มีพ่อค้า แอบไปกว้านซื้อ อ่ะ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 03:07:09 PM »

สงสัยไม่นาน [unde_cided] ค่าตัวมันคงจะขึ้นมากกว่านี้แน่ๆ

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 03:22:26 PM »
ท่านพี่ Soravit ก็กระโดดมาร่วมวงด้วย เพราะเชื่อสิ่งที่นายอัลโม้ให้ฟัง
 laughhahaha

นอกจากนี้ยังมี 4 - 5 ท่าน ก็เข้าข่ายด้วยครับ

[laugh-raccoon]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 07:55:09 PM »
ผมเป็นสมาชิกใหม่ล่าสุด..! แต่ก็ติดตามผลงานของคุณอัลมาตลอด
ต้องยอมรับเลยครับว่าคุณ.อัล สมกับเป็นนัก Diy อย่างแท้จริง ทดลองทำด้วยตัวเองก่อน
ดีแล้วก็มาแชร์มาเล่าแบ่งปัน ซึ่งทำให้สมาชิกทั้งใหม่และเก่าไม่ต้องลองผิดลองถูก แถมมีคติสอนใจให้อ่านกันเล่นเพลินๆอีก
สุดยอดครับ..ผมขอมาเชียร์และเป็นแรงใจให้ครับ   [clap hand2]

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 08:26:52 PM »
ยินดีต้อนรับสมาชิก No.600 เล็ก คลองเกลือ
ไม่รู้ว่าอ่านถูกหรือปล่าว
 [roll] [roll]

ประมาณเดือนหน้าปลายเดือน ผมคงจะไปเปิด "แหล่งสุมหัวชาว DIY หัวใจเดียวกัน" ที่เมืองทองธานี
แล้วคราวนี้ เราก็อยู่ใกล้กันแค่เอื้อม

มีอะไรแวะเวียนไปพูดคุยกัน บางทีอาจจะพบกับ เล็ก พระราม2, พ่อกำนัน และท่านอื่น ๆ ด้วยครับ
 [Cheers5] [Cheers5]

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 08:36:12 PM »
ผมฟัง Time Out/Take Five จบทั้ง 2 แผ่นแล้ว
และการเอาแผ่น Take Five มาเปิดฟังทั้งที  มันต้องมีนัยสำคัญ

ท่านใดเดาออก ลองเดาซิว่าผมต้องการคำตอบอะไรจากแผ่นนี้

ครั้นผมจะโม้ตอนนี้ก็ยังนึกเรื่องไม่ออก
ไว้พรุ่งนี้ หลังจากที่หลับฝันคงมีอะไรมาเล่าให้ฟังครับ

[pig6456] [pig6456]

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 09:06:26 PM »
ยินดีต้อนรับสมาชิก No.600 เล็ก คลองเกลือ

ประมาณเดือนหน้าปลายเดือน ผมคงจะไปเปิด "แหล่งสุมหัวชาว DIY หัวใจเดียวกัน" ที่เมืองทองธานี
แล้วคราวนี้ เราก็อยู่ใกล้กันแค่เอื้อม

มีอะไรแวะเวียนไปพูดคุยกัน บางทีอาจจะพบกับ เล็ก พระราม2, พ่อกำนัน และท่านอื่น ๆ ด้วยครับ

วันนั้นมีเมนูขนมจีนแกงไก่ ลอดช่องน้ำกระทิด้วย  [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 09:10:48 PM »

วันนั้นมีเมนูขนมจีนแกงไก่ ลอดช่องน้ำกระทิด้วย  [heyheybaby_jump]

ลอดช่องน้ำกระทิ สุดยอดมาก
กระทิอร่อย หวาน มัน ละมุนลิ้นมากครับ