ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ Function Gen หน่อยคับพี่น้องง  (อ่าน 12050 ครั้ง)

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
ช่วยแนะนำ Function Gen หน่อยคับพี่น้องง
« เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 04:40:27 PM »
มือใหม่หัดคลาน  Scope ยังมาไม่ถึงเลย
อยากหา Function Gen ตามมา   ดูแล้วเล็กดี  ประมาณ 2K Baht
น่าสนไม๊คับ พี่น้องคับ

Paneled Portable miniDDS Digital Function Generator & Servo Controller

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: ช่วยแนะนำ Function Gen หน่อยคับพี่น้องง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 06:16:59 PM »
ผมยังใช้ analog fuction gen. อยู่เลยครับ

แต่ถ้าเอาไว้ทดสอบเสียงความถี่ 1kHz sine wave
หาวงจร Wein Bridge Oscillator หรือ Phase Shift Oscillator  ก็ใช้ดีครับ ความเพี้ยนต่ำกว่าแบบเอาสัญญาณสามเหลี่ยมมาตัดขอบมนน่ะครับ

• DAV Staff
Re: ช่วยแนะนำ Function Gen หน่อยคับพี่น้องง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 06:40:44 PM »
มีแนะนำบ้างไม๊คับพี่แว่น [pig80901]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 06:54:31 PM »
ตั้งใจเอาไว้ใช้งานแบบไหนบ้างล่ะครับ จะทดสอบเรื่องเสียงเฉยๆ หรือถ้าเน้นหลากหลาย แบบไม่คิดมากนักก็คงเป็นพวก function gen มาตรฐาน ของจีนแดงแบบผลิต ok หน่อยก็ได้ อย่างตอนนี้ผมใช้ GW Instek รุ่นเก่าครับ ตอนนั้นราคาอยู่ประมาณ 2 พันเศษ

แต่ถ้าเอาไว้ทดสอบเครื่องเสียงง่ายๆ เดี๋ยวไว้ผมหาเวลาทำเป็นโครงงานย่อมๆ ออกมาดีกว่า

เป็น Arbitary gen. ย่อมๆ ไว้เช็คสัญญาณหลักๆ อย่าง
Sine 1kHz 1Vp-p (0.1Vp-p 1/10 attenuator)
Square 1kHz 1Vp-p (0.1Vp-p 1/10 attenuator)
เช็คซ้าย-ขวา และอาจจะลองทำเป็นตัวเฟสสัญญาณ 0 -180 ด้วยเลยก็น่าจะมีประโยชน์พอสมควร..  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 06:59:52 PM »
ผมใช้ของเจ้านี้อยู่ครับ ซื้อแบบลงกล่องเสร็จที่บ้านหม้อ ร้านติดๆกับ ES ครับ ซื้อมา 7-8ปีแล้ว ไม่รู้ตอนนี้ยังมีหรือเปล่า
http://www.cewmedia.com/newproducts.php

• DAV Staff
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 07:00:16 PM »
โอ๊ยยย ผมเอาไว้สำหรับเสียงอย่างเดียวเลยพี่

อุปกรณ์ที่จะใช้กะ scope + funtion gen ทั้งหมด มี 

CD TRANSPORT
DAC
PRE
AMP
ลำโพง

มีแค่นี้หละคับ ไม่ได้ใช้กะอย่างอื่นเลยยย  [res]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 07:02:00 PM »
ผมใช้ของเจ้านี้อยู่ครับ ซื้อแบบลงกล่องเสร็จที่บ้านหม้อ ร้านติดๆกับ ES ครับ ซื้อมา 7-8ปีแล้ว ไม่รู้ตอนนี้ยังมีหรือเปล่า
http://www.cewmedia.com/newproducts.php

ผมลองติดต่อทางเวป ไม่มีสัญญาณตอบรับ ผมเลยไม่รู้ว่าเค้ายังดำเนินการอยู่ป่าวคับ  [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 07:07:49 PM »

ลองโทรถามวารสารอิเลคทรอนิคส์เวิลด์ดูนะ  02-920-5433   ราคาล่าสุด 1950 บาท พร้อมใช้ส่งฟรีทั่วประเทศไทยยยยย !!!

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 07:10:44 PM »

ผมลองติดต่อทางเวป ไม่มีสัญญาณตอบรับ ผมเลยไม่รู้ว่าเค้ายังดำเนินการอยู่ป่าวคับ  [in-love-raccoon]

ใครไปบ้านหม้อ ลองฝากถามดูไหม เผื่อยังมีใน stock  [heyheypig447]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 07:24:48 PM »

ผมลองติดต่อทางเวป ไม่มีสัญญาณตอบรับ ผมเลยไม่รู้ว่าเค้ายังดำเนินการอยู่ป่าวคับ  [in-love-raccoon]

ใครไปบ้านหม้อ ลองฝากถามดูไหม เผื่อยังมีใน stock  [heyheypig447]

เจ้าเดียวกันครับ CEW = COMPUTER & ELECTRONICS WORLD  ครับ !!!! ดูจากหนังสือรุ่นใหม่ทำดีกว่าเดิมน่าใช้กว่าเดิมครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 07:40:11 PM »
ของ CEW ผมว่าผมเห็นแว๊บๆ ในบ้านหม้อนี่ล่ะครับ แต่จำไม่ได้แล้วว่าร้านไหนน่ะครับ...  [pig90124]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 08:08:23 PM »
ก็ร้านติดกับ ES นั่นแหละครับมี  วันก่อนหลงโดนสาวในร้านลากเข้าไป  laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 02:14:58 PM »

ลองโทรถามวารสารอิเลคทรอนิคส์เวิลด์ดูนะ  02-920-5433   ราคาล่าสุด 1950 บาท พร้อมใช้ส่งฟรีทั่วประเทศไทยยยยย !!!

หลังจากพยายามติดต่อมาหลายเพลา  วันนี้ติดต่อได้แล้วคับบ  ขอบคุณมากค๊าบบพี่

1950  หนึ่งสัปดาห์ ส่งฟรีทั่วไทยย [pig90132]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 09:48:14 PM »
วันนี้ได้ มาแล้ว. ลองดู เป็นแบบนี้ แปลว่าไรคับ
รบกวนพี่ ๆ สอนหน่อยค๊าบ [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม 2012, 09:57:03 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 10:13:50 PM »
อยากมีแบบนี้ใช้บ้าง...

• DAV Staff
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 10:26:04 PM »
แง่ว รูปไม่มา. ขอรบกวนใหม่พุ่งนี้ดีก่า

อยากมีแบบนี้ใช้บ้าง...
จัดเลยคับพี่คับ. ได้สอนผมด้วย

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 10:44:57 PM »
มาวางรูปให้ครับ

• DAV Staff
รบกวนแนะนำผมใช้ Function Gen กะ Scope ด้วยค๊าบบ พี่น้อง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 08:31:12 PM »
ขอบคุณคับพี่  [res] ขอใช้กระทู้พี่ ตั้งปัญหาต่อเลยนะคับ  [in-love-raccoon]

ตามคู่มือของ FunctionGen เค้าให้เอา scope วัดเอา แล้วปรับหมุนให้ใกล้เคียง

ผมเลย ปรับ ไว้เป็นแบบนี้คับ  สัญญาณ ความถี่ 1K   1.0 Vp-p  แบบนี้รึเปล่าคับ

เส้นสีฟ้า เป็นเส้นที่ออกจาก  FunctionGen  แล้วผมก็ต่อเข้าแอมป์ เปิดโวลุ่มหมด  

แล้วก็วัดที่หลัง C coupling  ได้เส้นสีเหลือง  แบบนี้ผมใช้ถูกมั๊ยคับ  อยากวัดตรงอื่นด้วย แต่ไฟมันสูงเกิน เลยไม่กล้าวัดอ่าคับ

Re: รบกวนแนะนำผมใช้ Function Gen กะ Scope ด้วยค๊าบบ พี่น้อง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 10:04:22 PM »
ขอบคุณคับพี่  [res] ขอใช้กระทู้พี่ ตั้งปัญหาต่อเลยนะคับ  [in-love-raccoon]

ตามคู่มือของ FunctionGen เค้าให้เอา scope วัดเอา แล้วปรับหมุนให้ใกล้เคียง

ผมเลย ปรับ ไว้เป็นแบบนี้คับ  สัญญาณ ความถี่ 1K   1.0 Vp-p  แบบนี้รึเปล่าคับ

เส้นสีฟ้า เป็นเส้นที่ออกจาก  FunctionGen  แล้วผมก็ต่อเข้าแอมป์ เปิดโวลุ่มหมด  

แล้วก็วัดที่หลัง C coupling  ได้เส้นสีเหลือง  แบบนี้ผมใช้ถูกมั๊ยคับ  อยากวัดตรงอื่นด้วย แต่ไฟมันสูงเกิน เลยไม่กล้าวัดอ่าคับ
อันดับแรก อินพุตเสียง 1k 1Vp-p ตั้งสโคปเป็นโหมด DC แล้วที่ gen. ตั้ง offset ให้รูปคลื่นอยู่ครึ่งนึงเป็น 0 ก่อนน่ะครับ สัญญาณจะได้เป็น AC สมบูรณ์

ส่วนสีเหลือง ก็จับที่เอาต์พุตถูกต้องแล้วครับ
แต่การวัดสองช่องนี้มีข้อแม้อย่างนึงเรื่องกราวด์ เนื่องจากใช่สโคปสองช่องปกติมีกราวด์ร่วมกัน ดังนั้นวงจรที่วัดนั้นในส่วนของอินพุตและเอาต์พุต ต้องมีกราวด์ร่วมกันด้วยจึงจะปลอดภัย

แต่ถ้าวงจรเป็นลักษณะกราวด์ไฟยกสูง ต่างจากอินพุต หรือเอาต์พุตของแอมป์แบบบริดจ์ แบบนี้ห้ามวัดเทียบอินพุต เอาตพ์พุตสองช่องพร้อมกันเด็ดขาด อาจทำให้เครื่องหรือสโคปมีปัญหาได้
ถ้าจะวัดกรณีนี้ให้ใช้ช่องเดียว วัดอินพุต แล้วปลดสาย+กราวด์โพรบออกก่อน แล้วค่อยย้ายไปวัดเอาต์พุตอีกทีครับ

• DAV Staff
Re: รบกวนแนะนำผมใช้ Function Gen กะ Scope ด้วยค๊าบบ พี่น้อง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 06:28:38 PM »
ขอบคุณคับน้าแว่น

เอารูปมาประกอบอีกหน่อย  วงจรได้รับการอนุเคราะห์จากพี่ wchatchai (ขอบคุณมากคับ)  แต่ผมลดไฟB+ ภาคไดรว์ลง 5-10V คับ

ผมวัดตรงน้ำเงิร กะ เหลือง แล้วเปิด โวลุ่ม หมด  สัญญาณสีเหลือง มันขยายลงด้านล่างอย่างเดียว  ด้านบนป้าน ไม่มนเลย แบบนี้แปลความหมายได้อย่างไรคับพี่ [res]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 10:29:29 PM »
ขอบคุณคับน้าแว่น

เอารูปมาประกอบอีกหน่อย  วงจรได้รับการอนุเคราะห์จากพี่ wchatchai (ขอบคุณมากคับ)  แต่ผมลดไฟB+ ภาคไดรว์ลง 5-10V คับ

ผมวัดตรงน้ำเงิร กะ เหลือง แล้วเปิด โวลุ่ม หมด  สัญญาณสีเหลือง มันขยายลงด้านล่างอย่างเดียว  ด้านบนป้าน ไม่มนเลย แบบนี้แปลความหมายได้อย่างไรคับพี่ [res]

เค้าวัดอะไรกันนะ  [pig90132]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 04:50:27 PM »
 [pig90129]  
เค้าวัดอะไรกันนะ  [pig90132]

วัดโน่น วัดนี่ไปเรื่อยละคับน้า

• DAV Staff
รบกวนแนะนำผมใช้ Function Gen กะ Scope ด้วยค๊าบบ พี่น้อง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 10:36:09 AM »
พอดี งงอีกแล้วคับพี่ พี่ คับ

มีเรื่องรบกวนว่า  สายโพรบ มี  1X  กะ 10X 

ผมใช้ 1X แล้วตั้งที่ Function Gen เป็น 1Vp-p แบบนี้ถูกไม๊คับพี่ พี่

พอผมสลับ เป็น 10X สัญญาณที่ scope กลายเป็น 10Vp-p

แบบนี้ ถ้าผมจะวัดไฟที่เพลทหลอด  100-400Vdc  ผมใช้สายนี้วัดได้ป่าวคับพี่ พี่ ค๊าบ  [res]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 10:41:55 AM »
เอาให้คล่องเลยนะน้า เด๋วส่งแอมป์ไปให้วัดให้บ้าง  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 10:55:03 AM »

มีเรื่องรบกวนว่า  สายโพรบ มี  1X  กะ 10X 

ผมใช้ 1X แล้วตั้งที่ Function Gen เป็น 1Vp-p แบบนี้ถูกไม๊คับพี่ พี่

พอผมสลับ เป็น 10X สัญญาณที่ scope กลายเป็น 10Vp-p

แบบนี้ ถ้าผมจะวัดไฟที่เพลทหลอด  100-400Vdc  ผมใช้สายนี้วัดได้ป่าวคับพี่ พี่ ค๊าบ  [res]

โพรบ X10 เคยใช้ตอนเรียนครับ แต่ส่วนมาก X1  ตลอด อาจจะจำไม่แม่นเท่าไหร่
X10 ใช้ตอนที่เรา วัดจุดที่มีสัญญาณแรงมากๆ จนสโคปไม่สามารถแสดงรูปคลื่นบนหน้าจอได้ แม้จะตั้งสเกลแรงดันสูงมากแล้ว ( รูปคลื่นมันสูงจนล้นจอ)
X10 ความหมายก็คือ ค่าแอมปริจูดที่อ่านได้บนหน้าจาสโคป เมื่อเลือกโพรบเป็น X10 ต้องคูณด้วย 10 จึงจะเป็นค่าที่ถูกต้อง
X10  มันก็คือ ลดทอนสัญญาณลงมา 10 เท่านั่นเองครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• DAV Staff
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 12:29:40 PM »

โพรบ X10 เคยใช้ตอนเรียนครับ แต่ส่วนมาก X1  ตลอด อาจจะจำไม่แม่นเท่าไหร่
X10 ใช้ตอนที่เรา วัดจุดที่มีสัญญาณแรงมากๆ จนสโคปไม่สามารถแสดงรูปคลื่นบนหน้าจอได้ แม้จะตั้งสเกลแรงดันสูงมากแล้ว ( รูปคลื่นมันสูงจนล้นจอ)
X10 ความหมายก็คือ ค่าแอมปริจูดที่อ่านได้บนหน้าจาสโคป เมื่อเลือกโพรบเป็น X10 ต้องคูณด้วย 10 จึงจะเป็นค่าที่ถูกต้อง
X10  มันก็คือ ลดทอนสัญญาณลงมา 10 เท่านั่นเองครับ
ตอนแรกผมก็เข้าใจตามนี้อ่าคับ 
ถ้าไฟมา 10 Vp-p 
เอา 1x วัด จะได้ 10V 
ถ้่่าเอา 10x วัด จะได้ 1V   แบบนี้รึเปล่าคับ  [res]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 01:26:06 PM »

ตอนแรกผมก็เข้าใจตามนี้อ่าคับ 
ถ้าไฟมา 10 Vp-p 
เอา 1x วัด จะได้ 10V 
ถ้่่าเอา 10x วัด จะได้ 1V   แบบนี้รึเปล่าคับ  [res]
ใช่แล้วครับ สเกลจะย่อลง 10 เท่า  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 01:32:46 PM »
สมมุติว่า ท่านตั้งสัญญาณจาก signal เอาท์พุทมีแอมปริจูด ที่ 10v p-p
ที่โพรบ ตั้งเป็น X1   สโคป ตั้งที่สเกล 1 Volt/ช่อง
รูปคลื่นที่สโคปแสดง  จะมีความสูงรวม 10 ช่อง ( เฟสบนสูง 5 ช่อง  เฟสล่างสูง 5 ช่อง )
เมื่อคิดเป็นค่าแอมปริจูด ก็คือ 10 x 1 Volt = 10 V p-p

กรณีเดิม แต่เปลี่ยน เป็นที่โพรบ ตั้งเป็น X10
สโคป ตั้งที่สเกล 1 Volt  รูปคลื่นที่สโคป จะแสดงรูปคลื่นที่มี ความสูงรวม 1 ช่อง ( เฟสบนสูง ครึ่งช่อง  เฟสล่างสูง ครึ่งช่อง )
เมื่อคิดเป็นค่าแอมปริจูด ก็คือ 1 x 1 Volt = 1 V p-p
ค่าที่แท้จริง ต้องเอามคิดเอง ด้วยการคูณด้วย 10 จึงจะได้ 10 V p-p  
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• DAV Staff
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 02:44:41 PM »

จากรูปนี่  ผมตั้ง 1x  วัดหลัง C Couplingของภาคปรี  ได้ 24.0Vp-p  (มุมซ้ายล่าง)

ถ้าผมจะวัดไฟที่เพลทหลอดไดรว์ (140Vdc) กะเพลทหลอดพาวเวอร์ (290Vdc)

ผมใช้ ปรับ เป็น 10x ที่โพรบวัดได้เลยรึเปล่าคับพี่   

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 03:19:04 PM »

จากรูปนี่  ผมตั้ง 1x  วัดหลัง C Couplingของภาคปรี  ได้ 24.0Vp-p  (มุมซ้ายล่าง)

ถ้าผมจะวัดไฟที่เพลทหลอดไดรว์ (140Vdc) กะเพลทหลอดพาวเวอร์ (290Vdc)

ผมใช้ ปรับ เป็น 10x ที่โพรบวัดได้เลยรึเปล่าคับพี่   

ไฟเกิน 30Vp-p ก็ให้ปรับลดไปที่ x10 ได้แล้วครับ