ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆครับการใช้ C ต่างยี่ห้อกันมาขนานกันจะมีผลอย่างไร  (อ่าน 2492 ครั้ง)

ออฟไลน์ sw067362

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 115
 [roll-eyes]   ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ  ตอนนี้ใช้ Amp Magnet MA 5 DIY ตั้งแต่ปี 2541 ครับ C ภาคจ่ายไฟใช้ของELNA 6800 uf อยากปรับปรุงภาคจ่ายไฟเลยไปซ้ือ C RIFA 6800 uf มาได้แค่ 4 ตัว  หากผมเอาไปขนานกับ C เดิมของ ELNA เพื่อให้ความจุมากขึ้นจะดีหรือไม่ครับ  หรือควรใช้ C RIFA แทน ELNA    และหากต้องการโมแอมป์รุ่นนี้ควรทำจุดใดบ้างครับ [res]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
มีของแล้วลองเลยครับ ทั้งขนานกัน และใช้แบบยี่ห้อเดียว ปรุงเองกับมือ ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้น ฟังไม่ออกให้เลือกของถูกไว้ก่อน  [roll]

laughhahaha  ครับ ผมก็กะจะลองตามที่น้าว่า แต่กลัวถอดเข้าถอดออก pcb จะพังเพราะบัดกรีไม่เก่ง  อย่างนี้ต้องลองแล้วครับ [gr_in]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
laughhahaha  ครับ ผมก็กะจะลองตามที่น้าว่า แต่กลัวถอดเข้าถอดออก pcb จะพังเพราะบัดกรีไม่เก่ง  อย่างนี้ต้องลองแล้วครับ [gr_in]
คุณใช้สายคีบๆที่ขา C ตัวที่บัดกรีไปแล้วๆทดลองฟังครับฟังออกก็คือออกฟังไม่ออกก็คือไม่ออกแล้วจะรู้เองครับ  laughhahaha ผมก็พึ่งทำเมื่อสักคู่ครับ ถ้าไม่มีสายคีบก็บัดกรีที่ขา C ไปเลยครับ ไม่ต้องเอาลง pcb มันก็เหมือนกันครับ

[tremor-raccoon]มารายงานผลครับโดยทำตามน้าคลีนแนะนำใช้สายต่อจากคาปาตัวใหม่เข้าที่แผ่นปลิ้นโดยตอนแรกต่อเฉพาะคาปาของRIFA ปรากฏว่าเสียงกลางดูชัดใสขึ้นแบบพอฟังออก เบสดีขึ้น(ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองรึเปล่า) ฟังได้สามวัน หลังจากนั้นนำไปต่อกับคาปา ELNA เดิมรวมค่าความจุเป็น 13600 uf ปรากฏว่าพลังเสียงหนักแน่นขึ้นมากครับ  ต้องขอบคุณน้าๆ ที่ให้คำแนะนำสมาชิกใหม่ครับ  และอยากทราบว่าน้าๆคนใหนที่เล่นแอมป์รุ่นนี้บ้าง(MAGNET MA5) นอกจากปรับปรุงภาคจ่ายไฟแล้วอยากได้เสียงแหลมให้มีประกายอีกนิดต้องโมตัวใหนเพิ่มบ้างครับ [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

เค้าไม่ได้เรียกว่า " แผ่นปลิ้น " นะท่าน  เรียกว่าแผ่น PCB ย่อมาจาก Print circuit board ซึ่งคนไทยชอบเรียกสั้นๆว่า " แผ่นปริ๊นท์ " ครับ   [heyheybaby_punching]

[pig90124]  ขอบคุณมากครับน้า  ข้าน้อยจะจำไว้จะได้ไม่ปล่อยไก่อีกครับผม [heyheybaby_watch]