ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปล่อยของให้น้องๆพี่ๆชาวเรา solid state ลองไปทำดูครับ " NAIM GAIN BOARD "  (อ่าน 14057 ครั้ง)

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
  เป็น project ที่ทดลองทำใว้นานแล้วน่าจะปี 2002 [heyheybaby_jump] ครับวันนี้แจกฟรีให้น้องๆพี่ๆชาวเรา solid state ลองไปทำดูครับ " NAIM GAIN BOARD " บวกด้ว Power supply ขั้นเทพที่มีค่า PSRR : Power supply rejection Ratio สูงๆ
part อุปกรณ์ทั้งหมดผมเปลื่ยนมาใช้ของที่หาใด้ง่ายครับ เน้นที่ cap input และ output หน่อยครับ หากท่านใดต้องการ design file pm มาครับไม่ต้องเขิ้ล laughhahaha

วงจร

power supply

Top overlay

Bottom layer

ลองทำดูไม่ยากครับ modify กันใด้ให้หนำใจครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=13505.0 เพิ่มบทความตอนที่ สอง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 04:20:51 PM โดย YukAudible »

ลืมบอก spec หม้อแปลงครับ ผมแสดงวิธีเลือกแรงดันหม้อแปลงดังนี้นะครับ
1.เราต้องการแรงดันหลังจาก regulate แล้วเพื่อเลี้ยงวงจร 24VDC ดังนั้นเราจะเลือกแรงดันของหม้อแปลงกันดังนี้
   Vreg+3V(แรงดัน Vin-Vreg เพื่อให้ LM317 ทำงานใด้ดีทีสุดมี ripple น้อยหลังจาก regulate )+1.2VDC (แรงดัน Vf ตกคร่อม Diode rectifier )+10 เปอร์เช็นของแรงดันทั้งหมดเพื่อใว้ในกรณีที่แรงดัน line 220VAC ตกตามมาตรฐานการไฟฟ้า
 = 31.02 VDC ก่อน regulate
ที่นี้มาเลือกเรงดันหม้อแปลงกันง่ายๆเลย
  31.02/1.414
= 21.9VAC
 ดันแรงดันหม้อแปลงก่อน rectifier คือ 21.9VAC หรือใช้ที่ใกล้เคียงเช่น 22VAC-0 ,หรือ 24VAC-0 ครับ
สำหรับกระแสหม้อแปลงจะบอกเป็ฯ VA คือ V X Amp นั้นเองสำหรับ NAIM GAIN BOARD กินกะแสไม่เยอะครับ หม้อแปลงลูกเล็กๆ 20-50mA ก็เพียงพอครับ

ขอให้สนุกกับ NAIM GAIN BOARD นะครับ

ผมมีคำแนะนำในการใช้งาน IC regulate เพื่อให้เกิดกำลังสูญเสียและความร้อนน้อยให้เลือกใช้แรงดัน Vin-Vreg ห่างกัน 3 V เพื่อไม่ให้แรงดันไปตกคร่อมที่ตัว IC regulate มากเกินไปทำให้เกิด watt loss ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 01:19:30 PM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ tosa2k

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 86
ของเล่นเยอะจริงๆเว็ปนี้  [clap hand2] [clap hand2]

ผมรบกวนอธิาย ลักษณะและคุณสมบัติของ NAIM GAIN BOARD ตัวนี้หน่อยได้เปล่าครับ ว่าใช้ทำอะไร อย่างไรอะครับ คือผมไม่เข้าใจว่ามันคืออะไรอะครับ

ขอบคุณครับ

[unde_cided] [unde_cided] [c--c] [c--c] [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47

ถ้าคุณพี่จะแจกไฟล์ รบกวนทำเป็น positive ด้วยค่ะ เพราะมือทำ pcb ที่นี่ส่วนมากจะใช้เตารีดค่ะ dry film ไม่ถนัดนัก แล้วแนบไฟล์ไว้ใต้โพสท์คลิกตรง "ตัวเลือกเพิ่มเติม"ซ้ายมือล่างเวลาเราตอบกระทู้ค่ะ แล้วไปเลือกไฟล์มาแนบนะคะ   [confused-raccoon]

ของเล่นเยอะจริงๆเว็ปนี้  [clap hand2] [clap hand2]

ผมรบกวนอธิาย ลักษณะและคุณสมบัติของ NAIM GAIN BOARD ตัวนี้หน่อยได้เปล่าครับ ว่าใช้ทำอะไร อย่างไรอะครับ คือผมไม่เข้าใจว่ามันคืออะไรอะครับ

ขอบคุณครับ

[unde_cided] [unde_cided] [c--c] [c--c] [res] [res]

มันก็คือ Pre Amplifier นั้นแหละครับ ต่อใช้งานร่วมกับ Power amplifier ใด้เลยครับ wire สาย volume ตรง input ก็ใช้งานใด้แล้วครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ลืมบอก spec หม้อแปลงครับ ผมแสดงวิธีเลือกแรงดันหม้อแปลงดังนี้นะครับ
1.เราต้องการแรงดันหลังจาก regulate แล้วเพื่อเลี้ยงวงจร 24VDC ดังนั้นเราจะเลือกแรงดันของหม้อแปลงกันดังนี้
   Vreg+3V(แรงดัน Vin-Vreg เพื่อให้ LM317 ทำงานใด้ดีทีสุดมี ripple น้อยหลังจาก regulate )+1.2VDC (แรงดัน Vf ตกคร่อม Diode rectifier )+10 เปอร์เช็นของแรงดันทั้งหมดเพื่อใว้ในกรณีที่แรงดัน line 220VAC ตกตามมาตรฐานการไฟฟ้า
ที่นี้มาเลือกเรงดันหม้อแปลงกันง่ายๆเลย
  31.02/1.414
= 21.9VAC
 ดันแรงดันหม้อแปลงก่อน rectifier คือ 21.9VAC หรือใช้ที่ใกล้เคียงเช่น 22VAC-0 ,หรือ 24VAC-0 ครับ
สำหรับกระแสหม้อแปลงจะบอกเป็ฯ VA คือ V X Amp นั้นเองสำหรับ NAIM GAIN BOARD กินกะแสไม่เยอะครับ หม้อแปลงลูกเล็กๆ 20-50mA ก็เพียงพอครับ

ขอให้สนุกกับ NAIM GAIN BOARD นะครับ

ผมมีคำแนะนำในการใช้งาน IC regulate เพื่อให้เกิดกำลังสูญเสียและความร้อนน้อยให้เลือกใช้แรงดัน Vin-Vreg ห่างกัน 3 V เพื่อไม่ให้แรงดันไปตกคร่อมที่ตัว IC regulate มากเกินไปทำให้เกิด watt loss ครับ

ท่านครับ รบกวนสอบถามด้วยครับ  โวลลุ่มใช้ค่ากี่  KA  ครับผม

เป็น project ที่ทดลองทำใว้นานแล้วน่าจะปี 2002 [heyheybaby_jump] ครับวันนี้แจกฟรีให้น้องๆพี่ๆชาวเรา solid state ลองไปทำดูครับ " NAIM GAIN BOARD " บวกด้ว Power supply ขั้นเทพที่มีค่า PSRR : Power supply rejection Ratio สูงๆ
part อุปกรณ์ทั้งหมดผมเปลื่ยนมาใช้ของที่หาใด้ง่ายครับ เน้นที่ cap input และ output หน่อยครับ หากท่านใดต้องการ design file pm มาครับไม่ต้องเขิ้ล laughhahaha

วงจร

power supply

Top overlay

Bottom layer

ลองทำดูไม่ยากครับ modify กันใด้ให้หนำใจครับ
  31.02/1.414
= 21.9VAC

ท่านครับ รบกวนสอบถามด้วยครับ  โวลลุ่มใช้ค่ากี่  KA  ครับผม

50KA หรือ 100ka ก็ใด้ครับลองเล่นใด้ตามใจครับ เพิ่มเติ่มครับ ตำแหน่ง C7,C8,C9,C10 ใช้ 35VDC ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ Put-song

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
อันนี้ก้อน่า......ทำ

อันนี้ก้อน่า......ทำ

มีให้ทำอีกหลายตัวครับ ค่อยๆติดตามนะครับ

[thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ meen99

• **
  • ถูกใจกด Like+ 0
อยากลองครับ...ขอด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
โอว... มีกูรูมาปล่อยของดีอีกคนนึงแล้ว  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]ขอบคุณครับ [))]

อยากลองครับ...ขอด้วย ขอบคุณครับ
ขอ email ด้วยครับ

ออฟไลน์ meen99

• **
  • ถูกใจกด Like+ 0
ลืมให้ อีเมล์ครับ..Diy-guru@hotmail.com  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr.K

• **
  • ถูกใจกด Like+ 5
    • www.evensaudio.com
ตามหาดูรูปในอินเตอร์เน็ตมา NAIM วงจรปรีแอมป์ตัวนี้ต้นแบบเค้าใช้ C-in และ C-out เป็นชนิด Tantalum
 ผมเข้่าใจว่า Tantalum จากการศึกษาคุณสมบัติ เป็นคาปาซิเตอร์ที่ไม่เหมาะจะนำมาใช้กับงานส่งผ่านสัญญาณเสียงด้วยซ้ำ
อยากทราบว่าเหตุใดเค้าจึงเลือกใช้คาปาซิเตอร์ชนิด Tantalum ในวงจรนี้ครับ

[unde_cided]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 12:01:39 PM โดย Mr.K »

ผมอ้างอิงข้อมูลจาก textbook ' Passive component' นะครับเข้ากล่าวใว้ว่า capacitor แบบ tantalum ให้คุณสมบัติทางด้าน leakage current โดยทั่วไปอยู่ที่ 1uA ดีกว่าแบบ capacitor  แบบ aluminium และถูกเลือกใช้เป็น
signal couling,fillter และวงจร decoupling ด้วย โดยปกติจะมีความจุตั่งแต่ 0.1-100uF แรงดัน 6.3V-35V อุณหภูมิ (-55) -(+85) องศา
 เมื่อก่อนผมเคยประกอบ A40 ของ nelson pass ท่านก็เลือกใช้ Tantalum Cap ด้วยเช่นกันครับ แต่สำหรับนัก diy อย่างเราจะเลือกใช้อะไรนั้นลองทดลองดูตามความชอบและความเหมาะสมดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 12:52:03 PM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ Mr.K

• **
  • ถูกใจกด Like+ 5
    • www.evensaudio.com
ผมอ้างอิงข้อมูลจาก textbook ' Passive component' นะครับเข้ากล่าวใว้ว่า capacitor แบบ tantalum ให้คุณสมบัติทางด้าน leakage current โดยทั่วไปอยู่ที่ 1uA ดีกว่าแบบ capacitor  แบบ aluminium และถูกเลือกใช้เป็น
signal couling,fillter และวงจร decoupling ด้วย โดยปกติจะมีความจุตั่งแต่ 0.1-100uF แรงดัน 6.3V-35V อุณหภูมิ (-55) -(+85) องศา

[pig90102]
ขอบคุณครับ คราวนี้ผมต้องลองหา Tantalum Capacitor มาใช้ในส่วน coupling บ้างแล้วล่ะ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
  ทฏษฐี กับ ความเป็นจริง บางครั้งก็สวนทางกัน เรื่องเสียงไม่ควรไปยึดติดเพราะมันไม่มีรูปแบบตายตัว บางคนเอา C x2 ที่ใช้ในงาน filter กลับชอบมากกว่า C ชื่อดัง ฉะนั้นไม่ควรไปขีดกั้นที่จะเปิดรับประสพการณ์  และ จากประสพการณ์ทำให้ผมเป็นคนที่ไม่ค่อยจะยอมเชื่อใครง่ายๆจนกว่าจะได้พิสูจน์กับตัวเอง เช่นเดียวกัน ทฤษฐีต่างๆที่เกิดขึ้นก็ล้วนแล้วแต่เกิดจาก ประสพการณ์ของคนๆนั้นเขียนขึ้นจากสถานะการณ์นึง ซึ่งอาจจะไม่เหมือนกับเรา อยากรู้ต้องทดลองใน condition ของเราเท่านั้นครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

มีของมาแจกครับแต่มีแค่ 1 ชุดเท่านั้นครับพอดีไปเปิดกรุเจอเข้าแผ่น PWB NAIM GAIN BOARD ครับมี  2 แผ่น R-L พอดีครับกัดใว้แล้วแต้ยังไม่ใด้ล้างและเจารูแต่ไม่รู้จะแจกยังไง

เอาอย่างนี้แล้วกันครับผมตามกระแส VRZO หน่อย ขอสามคำสำหรับ ' DIY AUDIO VILLAGE' ครับส่งมาทาง PM เท่านั้นนะครับเริ่มเวลา 14:30-15:00 เท่านั้นครับผมจะเลือก 1 ท่านและประกาศทางกระทู้นี้ครับ

PWB ขอส่งให้คุณ onomo นะครับรบกวนส่งทีอยู่มาทาง PM ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 03:04:47 PM โดย YukAudible »

ปรีตัวนี้ใช้ TR เบอร์เดียวกับบอร์ดจ่ายไฟผมเลยครับ  [yes-raccoon]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
 [roll-eyes]  [roll-eyes]  ว๊าวววว  กระป๋องขาทอง !!!!
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ปรีตัวนี้ใช้ TR เบอร์เดียวกับบอร์ดจ่ายไฟผมเลยครับ  [yes-raccoon]

กระป่องขาทองน่าสนมากๆเลย   [no-raccoon]

ออฟไลน์ onomo

• Member
  • *
   ขอบคุณมากครับ [res]

2  เบอร์นี้ที่ไหนมีขายครับ  แต่ที่แน่ๆ  ทั้งภาคตะวันออก  ไร้วี่แววครับ

2  เบอร์นี้ที่ไหนมีขายครับ  แต่ที่แน่ๆ  ทั้งภาคตะวันออก  ไร้วี่แววครับ

สั่งซื้อที่ NPE ใด้เลยครับ

สั่งซื้อที่ NPE ใด้เลยครับ

ถ้าป๋ามี  แบ่งขายผมก็ได้นะครับ  Thank ครับ

มีสมาชิกท่านใดกำลังทำอยู่และติดขัดปัญหาอันใดสามารถแจ้งมาใด้ครับหรือต้องการคำปรึกษาอันใดสามารถติดต่อหรือแจ้งใด้เลยนะขอรับ [res]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
มีสมาชิกท่านใดกำลังทำอยู่และติดขัดปัญหาอันใดสามารถแจ้งมาใด้ครับหรือต้องการคำปรึกษาอันใดสามารถติดต่อหรือแจ้งใด้เลยนะขอรับ [res]

ยังไม่ได้ไปกัด PCB เลย คงต้องช่วงวันหยุดต่อเนื่องจึงจะได้ลงมือครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

จะมีได้ไงก็ไม่ได้หา  รู้เป่า ภาคตะวันออกน่ะมีของมากกว่าบ้านหม้ออีก เสี่ยตั้ม   [roll]

ออฟไลน์ onomo

• Member
  • *
  ได้รับ PCB แล้ว ขอบคุณมากครับ  [thanks-raccoon]