ผู้เขียน หัวข้อ: ศึกษา IC UAF42 เป็นเรื่อง state-variable แนะนำการทำงานหั้ยหน่อยคับ  (อ่าน 4060 ครั้ง)

ออฟไลน์ jamezzss

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
ที่ผมลองศึกษาจากสมการ

ถ้าแก้สมการ Wn ค่า R คำนวณออกมาแล้วจะเท่ากับ  R =  1 / 2IIRC  โดยทีให้ Rf1 = Rf2 = R และ  C1,C2= C

เนื่องจากค่า C มีค่า 1000 pf  สามารถลดค่า C โดยการต่อC ที่ขา8กับขา7  และ ขา14กับขา1 เป็นการขนานค่า C ที่อยู๋ใน ไอซี

ส่วนเกณ์ขยายนั้น คำนวณตาม เอาพุต์ที่ต้องการได้เลย  AL,AH,A

แต่อยากได้ข้อมูลไอซีตัวนี้ ว่าวงจรภายในที่ op-amp สามตัวนี้ ทำงานยังไงครับ

ผมจะเอาไปอ้างในทฤษฎีของโปรเจ็คครับ  

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ศึกษา IC UAF42 เป็นเรื่อง state-variable แนะนำการทำงานหั้ยหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 04:17:04 PM »
 ลองเข้าไปหาดูที่นี่น่าจะมีคำตอบครับ www.ti.com
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Fight...!
Re: ศึกษา IC UAF42 เป็นเรื่อง state-variable แนะนำการทำงานหั้ยหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 04:52:45 PM »
ได้มาแล้วครับ report SBFA002   เยอะ  [entreat-raccoon]

พอจะมีใครอธิบายเป็นภาษาบ้านๆๆแบบไม่ใช่วิชาการบ้าง ว่าวงจรภายในทำงงานยังไง จะขอบคุณอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 05:32:01 PM »
 ไปอ้อนน้าแว่นคนเดียวเลยครับ ภาษาพวกนี้แปลได้แต่ก็ไม่เคยเข้าใจเลยครับ เดี๋ยวพาลงเหวนรก  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 05:42:52 PM »
ก่อนลงเหว ผมพาออกทะเลก่อน เอาแบบบ้านๆ ก็ LM741 นั้นแหละครับ  3-2-1-

[roll] เบอร์นั้นหาข้อมูลยากครับ ลองเทียบกับวงจรพวกนี้ แล้ว มองลึกเข้าไปใน ไอซีแต่ล่ะตัว 

http://pdf1.alldatasheet.com/datasheet-pdf/view/54396/FAIRCHILD/RC4156.html

AD825

http://books.google.co.th/books?id=dunqt1rt4sAC&pg=PA414&dq=ad825+op+amp+++State+Variable+Filter&hl=th&sa=X&ei=GpsoUZ-ZMc3HrQe8yYCQBg&ved=0CC0Q6AEwAA#v=onepage&q=ad825%20op%20amp%20%20%20State%20Variable%20Filter&f=false

• Fight...!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 05:54:32 PM »
แก้สมการข้างบน ใหม่ ผิดพลาดนิดหน่อย R = 1/2IIfC

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:45:56 PM »
มันก็เป็นแค่ไอซีวงจรรวมออปแอมป์ กับ R C ภายในเท่านั้นครับ อธิบายด้วยความเป็นวงจรออปแอมป์แต่ละส่วนได้เลยครับ  [gr_in]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 08:34:16 AM »
http://www.dee.ufcg.edu.br/~gutemb/Active%20Filter%20Design.pdf

มันก็คือ active filter นี่แหละครับ
คือเอาอุปกรณ์ passive จำพวก r c มาทำงานร่วมกับอุปกรณ์ที่มีการขยาย อย่าง op-amp
ทำให้ได้ วงจรกรองความถี่ ที่มีอัตราการขยายสัญญาณ

ถ้าจำสูตร อัตราขยายของ ออปแอมป์ที่ใช้ตัวต้านทานได้
Av= R2/R1 ,  Av=1+(R2/R1)

เมื่อเอา อุปกรณ์ paasive มาต่อแทนตัวต้านทาน  ค่าอิมพีแดนซ์ ของอุปกรณ์ passive จะมี เรื่องของความถี่เข้ามาเกี่ยวข้อง
เลยต้องคิดค่า อิมพีแดนซ์ ของอุปกรณ์ passive ณ ที่ความถี่นั้นออกมา จึงจะเอากลับไปแทนค่าเพื่อหาค่าอัตตราขยายของวงจร ได้

เอาคร่าวๆนะครับ  ลืมไปหมดแล้วเช่นกัน  [pig90132]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที