ผู้เขียน หัวข้อ: Tube Clock  (อ่าน 88048 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Tube Clock
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 11:11:05 PM »
 ดีครับ และ ด็อกก็คงเห็นด้วยกับน้าแว่น เพราะทำงานคล้ายกัน น่าจะรู้จุดดี ของแต่ละตัว ผมกลายเป็นคนนอกไปแล้วไม่ได้จับเลยเกือบสิบห้าปีแล้วครับ   เดี๋ยวรอด็อกมาแชร์อีกรอบเพื่อร่วมกันกำหนดสโคปของงานที่จะทำกัน แล้วจะได้เริ่มออกแบบวงจร แล้วค่อยแบ่งงานแต่ส่วนไปทำกัน เมื่อวงจรลงตัวแล้วผมก็จะเริ่มสั่งของมาทดลองกันเลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 11:31:48 PM »
 งานต่อไปต้องหาทางดึงกะทิออกมาจากมะพร้าวให้หมดเลยครับ ยังมีจาวอยู่อีกดอกยังงัดไม่ออก เดี๋ยวขอไปคิดโปรเจ็คปีหน้าก่อน จะต้องดึงจาวดอกนี้ออกมาให้ได้คอยดูซิ  [wink-11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 12:16:21 AM »
บางวงจรใช้ opto Drive ไฟสูง

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:12:46 AM »
 โห...น้าปุ้ยเจอมุขนี้คนรักหลอดร้องไห้เลยนาครับ  [frightened-11]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:28:03 AM »
 [yellow-lol] เหมือนซะด้วยครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 03:08:50 PM »
เีดี๋ยววันนี้จะสรุปวงจรกันนะครับ เตรียมข้อมูลให้นิดนึงเดี๋ยวเลิกงาน Doc. จะมาร่วมแชร์ และช่วยกันเลือกเพื่อที่จะสรุปว่าจะใช้อะไร แล้วจะได้สรุปตัววงจรกันครับ

เลือกใช้หลอด IN-4

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 09:36:13 PM »
เรื่องตัวไมโครฯ เน้นเฉพาะตัวที่นิยมๆ ราคาเบาๆ ไม่ยุ่งยากไม่ซับซ้อน หาของง่าย ในบ้านเราตอนนี้ คงไม่พ้นสองตระกูลนี้ครับ Microchip-PIC และ Atmel-AVR

PIC ถ้าต้องการให้อัพเดทโปรแกรมได้ จำเป็นต้องมีเครื่องโปรแกรมด้วย หรือถ้าใช้ Bootloader จะมีขั้นตอนอยู่พอสมควร แต่เสถียรภาพดีมาก เหมาะกับผลิตเป็นสินค้า

สำหรับ AVR เรื่องอัพเดทจะง่ายกว่า สามารถ Pre-load Bootloader ไปเลยแต่ต้นได้ ถ้าใช้โค๊ตโปรแกรมสไตล์ Arduino ก็ยิ่งง่าย ไลบารี่เพียบ เสถียรภาพใช้ได้ดี แม้จะไม่หนังเหนียวเท่า PIC แต่ก็ไม่ขี้เหร่เหมือนไมโครยุคเก่าหลายๆตัว

ถ้าคิด cost โดยรวม เทียบกับฟังก์ชัน และความสะดวกที่ผู้ใช้จะไปโปรแกรมลูกเล่นเพิ่มเติม ส่วนตัวผมเชียร์ AVR ครับ  [fb-smiling]
เครื่องโปรแกรมไม่ต้องห่วงครับ เดี๋ยวให้ด็อกลองทำ sample ที่ nextech ก่อนครับ (เพราะที่นั่นเค้าใช้กันเยอะ) และ น่าจะดีด้วย (คนที่นั่นติดใช้ของไฮโซ )  [look-for-11]  เดี๋ยวรอให้ด็อก มาแชร์อีกรอบเราก็น่าจะได้ข้อสรุปเพื่อเป็นแนวทางที่จะทำกัน ครับ แล้วจะได้เตรียมสั่งอุปกรณ์หลักๆที่จำเป็นมารอไว้ก่อนเลย บางทีอาจจะแยกกันทำเป็นส่วนแล้วมารวมประกอบที่ผมอีกทีนึงครับ
เรื่องเครื่องโปรแกรมไม่มีปัญหาอยู่แล้ว เพราะผมเองก็มีเครื่องโปรแกรมอยู่หลายตระกูลอยู่  [smile-11]

ประเด็นที่แนะนำ AVR คือ ถ้าเราเพิ่ม USB-Serial ไปในบอร์ด ราคาจะเพิ่มแค่ 100 กว่าบาท แต่ทำให้อัพเดทโปรแกรมเองได้ง่าย ซอฟต์แวร์เชื่อมต่อง่ายและสะดวกกับมือใหม่มากๆ เอาเป็นว่าผมสอนออนไลน์ให้ใช้ได้ใน 5 นาทีเลย

แต่ถ้าเป็น PIC ถ้าให้ง่ายคือใช้เครื่องโปรแกรม cost รวมจะสูงกว่าอีกพอสมควร แต่การเซ็ตซอฟต์แวร์กับเครื่องมือจะเป็นระบบที่ใช้จริงในงานผลิต มือใหม่จะงงพอสมควรล่ะครับ อันนี้สอนวุ่นหน่อยขั้นตอนเยอะ ต้องฝึกซักชั่วโมงนึงถึงจะคุ้น

น้าแว่นพอมีเบอร์ (AVR) ในใจไหมครับ

ผมกำลังหาเบอร์ PIC ที่เป็น 18ขา ทำงานที่ 5V ได้ มี  ram พอสมควร เผื่อเพิ่ม features อื่นๆ และใช้ร่วมกับ 4028

ตอนนี้เท่าที่ดูมี PIC18F46K22 (40ขา) น่าจะถูกสุด (105บาท) ที่ทำงานที่ 5V และมี ram และขาเพียงพอที่จะทำงานได้ทังหมดโดยที่ไม่ต้องพึ่ง 4028

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 10:16:34 PM »
เบอร์ในใจเป็น ATMega8 ครับ ราคาไม่แรง ต่อให้ใส่ตัวแปลง USB ด้วยก็เพิ่มในระดับราคาร้อยปลายๆ แล้วมันจะอัพโหลดโปรแกรมจากผู้ใช้เองได้เลย

ส่วนภาคไดรฟ์ ผมยังอยากใช้ 4028 ร่วมอยู่ครับ เผื่อไว้ก่อนช่วยงานเรื่องแยกแผงวงจรภาคไฟสูงออกจากตัวคุมได้อีกหน่อยนึง

นับ I/O ทั้งหมด
4 PB0 to 3 -> 4028
6 PD2 to 7 -> Common control
2 PC4,PC5 -> I2C RTC communicate
3 PD0,PD1,PB4 -> Serial I/O , Bootstrap SW+LED Loader

เหลือ PB5, PC0 to 3 อีก 5 ขา ไว้ทำ I/O เพิ่มเติมได้อีก
ถ้างกอีกนิดจะใช้ตัว SMD ก็จะได้ ADC6 ADC7 เพิ่มมาอีก 2 ช่องครับ

แต่ถ้าต้องการตัวใหญ่กว่าก็อาจจะข้ามไปที่ ATMega16 ครับ ถ้าจำเป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:30:22 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 10:47:41 PM »
 สงสัยต้องรอเที่ยงคืนตอนแกลุกมาห้องน้ำชอบโผล่มาตอนตีหนึ่ง  Doc. แกนอนไววันนี้นี่ดึกเต็มที่ของแกแล้วสี่ทุ่ม  แต่ข้อมูลที่น้าแว่นลงไว้น่าจะได้ข้อสรุปแล้วครับ ทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวเดือนหน้าอาจจะได้คุยกันทั้งทีม ผมว่าจะมีมีทติ้ง staff ชุดนี้ทั้งหมดด้วยครับ มากินข้าวคุยกันซักทีนึงก่อนที่จะเดินต่อกัน   เพราะจุดนี้ผมถือว่าเป็นเพียงของจุดเริ่มต้นของการทำงานเป็นทีมที่จะขยายผลไปสู่ตัวอื่นๆซึ่งอย่างที่เคยพูดไว้ขอแค่ปี หรือ สองปีชิ้นเอาแบบดีๆไปเลย ระดมความคิดกันมาทำ research กัน  เดี๋ยวผมมีหน้าที่หาทุนมาสนับสนุนเอง เอาให้สมกับเป็นดีไอวาย ที่ทำแล้วโชว์ได้ไม่อายใครเค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 10:53:01 PM โดย CreAteHoUse® »

• Adviser
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 05:01:59 AM »
1. 4 PB0 to 3 -> 4028
เห็นด้วยครับ ใช้ 4028 แยกไฟสูงไว้ วงจร driver เป็น MPSA42

2. 6 PD2 to 7 -> Common control
จะใช้ opto เหมือนที่น้ารุ่งเสนอ ดีไหมครับ กระทู้ที่ 62

3. 2 PC4,PC5 -> I2C RTC communicate
น้าแว่นจะใช้ RTC ของใครครับ เท่าที่เห็นขายใน ES เป็น SMD และรคาคาเกือบจะเท่า CPU เลย

4. 3 PD0,PD1,PB4 -> Serial I/O, Bootstrap SW+LED Loader
ส่วนนี้ผมไม่มีวงจร หรือ idea เลย

5. ส่วนของ switch กด ตั้งเวลา ตั้งปลุก และ Buzzer
น้าแว่น assign ขาให้หน่อยครับ

6. ส่วนของวงจรลดแรงดัน high volt เพื่อหรี่แสงแสว่าง เวลากลางคืนกับกลางวัน จำเป็นไหม และวงจรจะยากไปไหม (จริงๆ ผมชอบนะ)
ถ้าจะมีต้องเพิ่ม  A/D 1 ขา สำหรับ LDR และเพิ่มส่วนของ D/A อีก 2-3 ขา สำหรับสั่ง step up switching

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 02:09:32 PM »
1. 4 PB0 to 3 -> 4028
เห็นด้วยครับ ใช้ 4028 แยกไฟสูงไว้ วงจร driver เป็น MPSA42
ok ครับ

2. 6 PD2 to 7 -> Common control
จะใช้ opto เหมือนที่น้ารุ่งเสนอ ดีไหมครับ กระทู้ที่ 62
ได้ทั้งคู่ครับ ทรานซิสเตอร์สองตัวต่อ common ก็ได้ แต่ถ้าใช้ OPTO ก็ต้องเป็นพวก H11D1 ครับ จะรับไฟสูงหน่อย

3. 2 PC4,PC5 -> I2C RTC communicate
น้าแว่นจะใช้ RTC ของใครครับ เท่าที่เห็นขายใน ES เป็น SMD และรคาคาเกือบจะเท่า CPU เลย
MCP ครับ ตัวฟังก์ชั่นด้านในช่วยงานได้เยอะเลย ราคาถูกกว่า 1307 แต่กินไฟกินแบตน้อยกว่า

4. 3 PD0,PD1,PB4 -> Serial I/O, Bootstrap SW+LED Loader
ส่วนนี้ผมไม่มีวงจร หรือ idea เลย
อันนี้ต่อ USB Serial chip กับสวิตซ์และ LED เข้าโหมดบูตตัวนึงเท่านั้นเองครับ

5. ส่วนของ switch กด ตั้งเวลา ตั้งปลุก และ Buzzer
น้าแว่น assign ขาให้หน่อยครับ

6. ส่วนของวงจรลดแรงดัน high volt เพื่อหรี่แสงแสว่าง เวลากลางคืนกับกลางวัน จำเป็นไหม และวงจรจะยากไปไหม (จริงๆ ผมชอบนะ)
ถ้าจะมีต้องเพิ่ม  A/D 1 ขา สำหรับ LDR และเพิ่มส่วนของ D/A อีก 2-3 ขา สำหรับสั่ง step up switching
น่าจะเป็นขาที่เหลือครับ พอเอามาทำตัวคุมไฟสูงได้ และปุ่มอีกซัก 3-4 ปุ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 02:17:56 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 10:17:25 AM »
 [Elvis-smile] หากมีขาเหลือมาคุม LED ตอนเวลาปลุกหรือ บอกเมื่อครบชั่วโมงก็เเจ๋วนะครับ

ไอเดียดี หลอดล่ะบอร์ด เอามาต่อกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 10:32:23 AM โดย RuNgPhUnGⓇ »

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 11:08:02 AM »
สวยจัง  [Elvis-smile] [YL76]

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 11:15:20 AM »
[Elvis-smile] หากมีขาเหลือมาคุม LED ตอนเวลาปลุกหรือ บอกเมื่อครบชั่วโมงก็เเจ๋วนะครับ

ไอเดียดี หลอดล่ะบอร์ด เอามาต่อกัน

ทำปฏิทินบอกเวลาได้เลยมะ รับรองดังเลย เพราะยังไม่เคยเห็นมีใครทำ   เดี๋ยวเอาด่านแรกให้จบก่อน เดี๋ยวดูว่ามีอะไรเหลือแล้วค่อยเสริม option เข้าไปครับน้า

ออฟไลน์ LED

• ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 11:43:31 AM »
ปูเสื่อรอชม และ ติดตามครับ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 12:12:00 PM »
 เดี๋ยวจะคอยมารายงานความคืบหน้าเรื่อยๆครับ ตอนนี้อยู่ในชั้นตอนการออกแบบ symetrix  ถ้างานถึงใครที่รับผิดชอบอยู่ก็จะออกมารายงานเป็นช่วงๆให้ครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 08:14:04 PM »
 ชอบๆ ค่อยมาแอบดูต่อ  [smile-12]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Mr.F

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • KTL
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 08:58:47 PM »
 [smile-12] น่าสนใจครับ

• Adviser
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 10:07:55 PM »
วันนี้ได้แค่นี้  เอาภาคจ่ายไฟมาจากของเยอรมัน (ยังไม่เสร็จ) MC34063

ใช้ opto และใช้ 4028 เพื่อแยกไฟสูง

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 10:10:12 PM »
 ไปเรื่อยๆครับ Doc.  [smile-11]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 10:11:28 PM »
อลังการมั่กๆเลยคร๊าบ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 10:34:15 PM »
มาแว้วๆ..

นึกขึ้นได้ว่าเราไม่ใส่ชุด XTAL ก็ได้ครับ ไปใช้ Internal OSC 8MHz ในตัวไปเลย ป้องกันการกวนได้ดีขึ้นด้วย  [smile-12] แถมจะได้ PB6 PB7 มาเป็น I/O เพิ่มอีก 2 ขา

มีไอเดียใหม่ ในส่วนเรื่องคุมแรงดันไฟสูง น่าจะลองประยุกต์เอาสัญญาณ PWM 5V. (PB1 OC1A, PB2 OC1B, PB3 OC2) มาผ่าน Lowpass เป็นแรงดัน DC 0-5V. มาคุมแรงดันเอาต์พุตอีกที จะทำให้ประหยัด I/O มากๆ แค่ขาเดียวก็คุมไฟได้เลย

ส่วนเรื่องออปชั่นไฟสี ผมนึกถึง LED RGB ครับ แบบนี้จะผสมเป็นสีอะไรก็ได้เรียงกันตามหลอดไปเลย
เรื่องปฏิทิน วงจรนี้ตั้งใจใช้ RTC อยู่แล้ว เพราะฉะนั้น จัดเต็มได้เลยครับ วันที่ เดือน ปี ถ้ามี LED RGB จะทำโปรแกรมเรียงสีแต่ละวันก็ยังได้  [smile-12]

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 11:40:48 PM »
 [huge-thumbs-up] ช้าๆ 2 พร้าเล่มงาม  ครับ  [embarrassed]

• Adviser
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 08:53:49 AM »
1. นึกขึ้นได้ว่าเราไม่ใส่ชุด XTAL ก็ได้ครับ ไปใช้ Internal OSC 8MHz ในตัวไปเลย ป้องกันการกวนได้ดีขึ้นด้วย  [smile-12] แถมจะได้ PB6 PB7 มาเป็น I/O เพิ่มอีก 2 ขา
ได้ครับ

2. มีไอเดียใหม่ ในส่วนเรื่องคุมแรงดันไฟสูง น่าจะลองประยุกต์เอาสัญญาณ PWM 5V. (PB1 OC1A, PB2 OC1B, PB3 OC2) มาผ่าน Lowpass เป็นแรงดัน DC 0-5V. มาคุมแรงดันเอาต์พุตอีกที จะทำให้ประหยัด I/O มากๆ แค่ขาเดียวก็คุมไฟได้เลย
2.1 น้าแว่นจะเอาขาไหนครับ ไปใช้ควบคุมไฟสูง MC34063 ผมเข้าใจว่าขา 5 เป็น feedback ที่เอามาควบคุมไฟสูง ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า
2.2 แล้วต้องขยับ ขาที่จะ drive 4028 ไปไว้ข้างล่าง (PB2 - PB5) แทนหรือจะย้ายไป Port PC ดีครับ

3. ส่วนเรื่องออปชั่นไฟสี ผมนึกถึง LED RGB ครับ แบบนี้จะผสมเป็นสีอะไรก็ได้เรียงกันตามหลอดไปเลย
เรื่องปฏิทิน วงจรนี้ตั้งใจใช้ RTC อยู่แล้ว เพราะฉะนั้น จัดเต็มได้เลยครับ วันที่ เดือน ปี ถ้ามี LED RGB จะทำโปรแกรมเรียงสีแต่ละวันก็ยังได้  [smile-12]
3.1 เรื่อง RTC น้าแว่นจะใช้ตัวไหนครับ MCP7940 หรือ MCP79411 จะเอา EEProm ไปทำอะไรเพิ่มไหมครับ แต่ที่ es มีแต่ SMD นะครับ ที่เป็น DIP มีเบอร์  PCF8583P ไม่รู้ใช้ง่ายหรือเปล่า
3.2 LED RGB จะเอาไว้ที่ port ไหน ยังไงครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 09:36:15 AM »
 ตกลงยึดหลอด IN-4 เป็นหลักก่อนนะครับวันจันทร์ผมจะได้ให้เค้าส่งเข้ามาก่อน 30 หลอดมาทำการทดสอบครับ

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 11:03:03 AM »
เดี๋ยวลอง assigned ขาใหม่นิดนึงครับ พอได้ PB6 PB7 มาเพิ่มก็สบายขึ้น

PD0 - PD1 ต่อ TxD RxD ของ FTDI USB Serial เหมือนเดิม
PD2 - PD7 Common control  เหมือนเดิม

PC4 - PC5 I2C RTC communicate ต่อ MCP7940 (SMD) ยืนยันตัวนี้เลยครับ เหมือนเดิม

PB4 - PB7 ต่อกับ 4028 ครับ ปรับเปลี่ยน

อันนี้ยังไม่ได้ fixed จัดกลุ่มไว้หลวมๆ ย้ายได้ตามความเหมาะสม

PC0 - PC3 เป็น ADC ซึ่งจะต่อกับสวิตซ์สั่งงาน โวลุ่มหรือ Rotary encoder เลือกโหมด หรือเซนเซอร์รับแสงก็ได้

PB0, PB4 ต่อไว้เป็นพอร์ต I/O สั่งงานพวกรีเลย์ได้
PB1 , PB2 , PB3 เป็น I/O PWM ไว้คุมวงจรไฟสูงแบบเลือก 3 บิต หรือ PWM

ประมาณนี้ครับ [fb-smiling]

อ้อ.. เกือบลืม ขอแท็ปพ่วงจุดต่อขา ISP 6 ขา (2x3) มาตรฐาน Atmel ด้วยครับ

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 12:45:17 PM »
เรื่องไฟสูงเราใช้ IC ควบคุม  mosfet โดยตรงเลยจะนิ่งไหมครับ  [confused-face]

http://dangerousprototypes.com/2011/12/18/app-note/

ส่วน หลอดดวงเล็กๆ ( : )ที่คั้น IN4 จะใส่ด้วยไหมครับ  00 : 00 : 00

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 02:30:48 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 12:59:20 PM »
 มีข้อมูลเพิ่มตรงจุดไหนก็เอามาลงๆกันไว้ก่อน เดี๋ยวค่อยมาดูกันว่าจะเลือกเอาวิธีไหนมาทำกันครับ

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 07:49:15 PM »
   ผมเพิ่งคุยกับ Doc. บอกว่าให้จัดเต็มออกมาก่อน เพราะเพิ่มทีหลังลำบากกว่า เดี๋ยวออกแบบเสร็จแล้วเคาะ pcb ออกมาทดสอบแล้วค่อยมาพิจารณากับอีกทีว่าจะเอา หรือ ตัดบางรายการที่เกินความจำเป็นออกกันอีกทีครับ   [fb-smiling]

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 08:15:20 PM »
  ผมเพิ่งคุยกับ Doc. บอกว่าให้จัดเต็มออกมาก่อน เพราะเพิ่มทีหลังลำบากกว่า เดี๋ยวออกแบบเสร็จแล้วเคาะ pcb ออกมาทดสอบแล้วค่อยมาพิจารณากับอีกทีว่าจะเอา หรือ ตัดบางรายการที่เกินความจำเป็นออกกันอีกทีครับ   [fb-smiling]

ใช่ครับ ขั้นตอนระดมความคิดต้องคิดแบบ จัดเต็ม เพราะบางงานเพิ่มทีหลังจุดเดียว ถึงกับต้องเปลี่ยน IC เบอร์ใหม่ ออกแบบใหม่กันเลย [smile-11]