DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > Loudspeakers

จะลองทำลำโพง Tranmissionline ช่วยแนะนำด้วย

<< < (2/12) > >>

CreÃte_Lek ♫:

--- อ้างจาก: kmin ที่ 26 พฤศจิกายน 2014, 10:40:40 AM --- ผมไม่ได้เชี่ยวชาญหรอกนะแต่ก็ทำตู้แบบนี้อยู่ ผมว่าคือแบบตู้ที่ดีที่สุดแล้ว ทำๆมาไม่ได้มีความลับอะไรมากมาย Tranmissionline ชื่อมันก็บอกอยู่ว่าสายส่ง(ผมเป็นช่างอิเล็ค) นำผลจากทฤษฏีคลื่นที่ได้จากสายส่งสายอากาศมาใช้
เนื่องจากคลื่นมีคุณลักษณะคล้ายกัน จากที่ถ้าเราต้องการคลื่นด้านที่เฟสตรงข้ามกัน(หลังดอกลำโพง)จะให้มีเฟสตรงกัน(เสริมกัน)กับเสียงด้านหน้า ต้องใช้ระยะการเดินทางเท่ากับ แลมด้า/4 สำหรับบ้านเราความชื้นสูง(ความเร็วเปลี่ยน)
ก็มีระยะประมาณ 2-2.5 เมตรที่40Hz (ยาวไปความถี่ต่ำไป แหว่งไม่พอเสริมเบส สั้นไปยกเบสต้นโด่งไป)ที่ลองมามีเคล็ดนิดนึงคือไม่ควรโลภมากให้ช่องระบายมีขนาดเกินครึ่งนึงของขนาดดอกทุ้ม เช่นลำโพงห้านิ้ว
รูระบายไม่ควรเกิน2นิ้วเพราะดอกขยับมากเกินไป(โอเวอร์โหลด เบสไม่กระชับ)ดอกไม่ดีสุดๆเปิดดังจะแป๊กง่าย ถ้าเข้าหลักตามนี้เสียงที่ได้ความเพี้ยนจะต่ำมาก ตู้ก็ไม่ต้องยักษ์ เสปคดอกมีผลน้อย อยากให้เพี้ยนน้อยก็พยายามเลือกขอบลำโพงที่
ไม่ใช่ยาง เพราะเกินหกนิ้วเพี้ยนจัดทุกตัว ต้องใช้แอมป์วัตต์สูง แดมปิ้งสูงๆเอาอยู่(ไม่น่าจะใช่หลอด) ประมาณนี้ครับ

--- End quote ---
ผมเห็นคุณเขียน ตัวเลขที่ผมทำสีแดงไว้ ผมอยากทราบว่า อัตราเร็วของเสียงอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ( speed of sound) และ ความถี่ของการสั่น  ( natural frequency ) จนเกิดเป็นคลื่นนิ่งในตู้ปลายเปิด (opened end)  เท่ากับดอกลำโพง  ผมจึงอยากทราบว่า natural frequency ของดอกลำโพงมีค่าเท่ากับเท่าไหร่ครับ

sw067362:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของน้า Kminครับ ต้องบอกก่อนว่าผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้ครับ ที่เกิดความอยากทำก็เพราะไปอ่านเจอว่าลำโพงประเภทนี้ให้เสียงเบสดี และไม่ค่อยมีปัญหากับการวางลำโพงในห้อง และผมไปเห็นโฆษณาลำโพงแบบนี้ยี่ห้อ PMC ราคา สามแสนกว่าเลยอยากลองทำเพื่อหาประสบการณ์และอยากทำเป็นแบบสามทางตาม PMC เห็นน้าเล็กแนะนำWeb mh-audio.nl พอดีมีการคำนวณแบบตู้โดยใช้Spec ลำโพงแทนค่า  ผมเลยลองซื้อ Dayton ที่มีSpec มาให้และราคาถูกสุดแล้วขอบเป็นยาง แทนค่าได้แบบตู้ก็ให้น้องคนหนึ่งเขาไปทำให้เขาก็ใจดีบอกว่าถ้าทำออกมาเสียงไม่ดีเอาไปคืนเขาจะไปปรับเป็นแบบ Bass Reflex ให้เลยให้เขาทำใช้ไม้ MDF ครับเขาบอกว่าดีสำหรับทำลำโพงในบ้าน  ตอนผมอ่านคำแนะนำในเว็ปเขาบอกถึงเรื่องความเร็วของเสียงและระยะทางเดินของเสียงเหมือนกันแต่ผมไม่ค่อยเข้าใจแทนค่าตามสูตรและดูกราฟเอาครับ

powerboom:
เคยทำซับเบส 10 นิ้ว ดอกรถยนต์ เบสลึกมากๆ บางเพลงแก้วสั่นแต่ไม่ได้ยินเนื้อเสียงเบสก็มี เหมาะกับเพลง dance hiphop bass ถ้าเจอเพลงเบสเร็วๆมันคลางฮัมจนฟังไม่รู้เรื่อง
เสียงไม่ค่อยถูกใจครับ ต้องเลือกเพลงฟัง มันยังตอบสนองได้ไม่ดีนัก ปรับจูนก็ยาก ถ้าเป็น bass reflex ยังพอปรับเสียงกับท่อเบสได้บ้าง

http://www.youtube.com/v/ZW6pwBx5y0g

CreÃte_Lek ♫:
  ตู้แต่แบบมันมีข้อดี และข้อด้อยอยู่ในตัวของมันครับ เพียงแต่เรารู้จักที่จะใช้มันมากน้อยแค่ไหน รู้มากหน่อยก็พอที่จะดึงเอาข้อดีมาบดบังข้อด้อย ใครปกปิดได้มากที่สุดก็สุขใจไป ปิดได้น้อยก็เหนื่อยก็ทุกข์กันต่อไป  ดังนั้น เราก็ควรจัดเอาตามกำลังความรู้ ความสามารถ  และ ความถนัด ทุกอย่างมันต้องลงทุนดังนั้นก็ควรคำนึงถึงปัจจัยเสี่ยง ถ้าเสีย หรือไม่ดี เราจะสามารถนำมาปรับแก้ไขใช้ในรูปแบบอื่นได้มั้ย ถ้าต้องทำใหม่อีกก็สิ้นเปลืองทั้งเวลา และ สตางค์ ถ้าทำเล่นเพื่อศึกษาเอาประสพการณ์ก็สั่งสมกันไปครับ อ้ายเรื่องที่จะลอกเอาแบบของดอกนึงไปใช้กับอีกดอกนึงแล้วคาดหวังว่าจะออกมาได้ดี ให้ลืมไปได้เลยครับ

powerboom:

--- อ้างจาก: CreAteHoUse® ที่ 26 พฤศจิกายน 2014, 07:40:55 PM ---  ตู้แต่แบบมันมีข้อดี และข้อด้อยอยู่ในตัวของมันครับ เพียงแต่เรารู้จักที่จะใช้มันมากน้อยแค่ไหน รู้มากหน่อยก็พอที่จะดึงเอาข้อดีมาบดบังข้อด้อย ใครปกปิดได้มากที่สุดก็สุขใจไป ปิดได้น้อยก็เหนื่อยก็ทุกข์กันต่อไป  ดังนั้น เราก็ควรจัดเอาตามกำลังความรู้ ความสามารถ  และ ความถนัด ทุกอย่างมันต้องลงทุนดังนั้นก็ควรคำนึงถึงปัจจัยเสี่ยง ถ้าเสีย หรือไม่ดี เราจะสามารถนำมาปรับแก้ไขใช้ในรูปแบบอื่นได้มั้ย ถ้าต้องทำใหม่อีกก็สิ้นเปลืองทั้งเวลา และ สตางค์ ถ้าทำเล่นเพื่อศึกษาเอาประสพการณ์ก็สั่งสมกันไปครับ อ้ายเรื่องที่จะลอกเอาแบบของดอกนึงไปใช้กับอีกดอกนึงแล้วคาดหวังว่าจะออกมาได้ดี ให้ลืมไปได้เลยครับ

--- End quote ---
ลึกซึ้งกินใจมากครับน้า [huge-thumbs-up]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version