ผู้เขียน หัวข้อ: เทสๆๆ ฮัลโหลเทสต์  (อ่าน 2290 ครั้ง)

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 75
เทสๆๆ ฮัลโหลเทสต์
« เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 12:23:42 AM »
เบื่อฝุดๆ แก้หม้อแปลงไฟ สองรอบแล้ว ไฟก็ยังตกเหมือนเดิม
สั่ง 235โวลท์  ตกเหลือ 221  เศร้า [chick1]
รอบนี้คงต้องสั่งจากในเว็บเราละ  [fb-smiling]

พลิกจนแท่นถลอกหมดล่ะ 55  [yellow-lol]
เดี๋ยวค่อยวิ่งไปโรงงานย่านพระรามสอง  [painting-11]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
Re: เทสๆๆ ฮัลโหลเทสต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 11:03:22 AM »
 [fb-smiling] [huge-thumbs-up] สู้ๆครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 11:17:07 AM »
โปรเจ็คข้ามสีธันดร   [chick4]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 09:38:22 PM »
 สาบส่งเลยครับ เค้ายังค้างหม้อผมอีกลูกนึง กับงานแก้อีกลูก นี่ล่าสุดหม้อ EL84PP จากเหล็กหนา 7 ซม. ลูกใหม่เหลือ 4 ซม. เค้าบอกกระแสแค่นี้ใช้แค่นี้แหละ ขนาดลูก 7 ซม. ผมเผื่อกระแส 100 % มันยังล่วงเลย แล้วนี่เหล็กเหลือ 4 ซม. จะเป็นอย่างไรไม่อยากคิด แล้วก็ไม่ให้แก้แล้วปวดหัว เดี๋ยวเอาไว้ทำ SE แทนตอนนี้เปลี่ยนที่พันใหม่แล้ว ใช้บริการช่างพันหม้อแอมป์หลอดเก่าในยุคที่เครื่องหลอดฟูเฟื่องในบ้านเรา  นี่เค้าคำนวนครั้งแรกก็บอกวาต้องใช้เหล็กอย่างน้อย 6 เซ็นครับ ค่อยคุยกันได้หน่อย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 09:43:52 PM »
สาบส่งเลยครับ เค้ายังค้างหม้อผมอีกลูกนึง กับงานแก้อีกลูก นี่ล่าสุดหม้อ EL84PP จากเหล็กหนา 7 ซม. ลูกใหม่เหลือ 4 ซม. เค้าบอกกระแสแค่นี้ใช้แค่นี้แหละ ขนาดลูก 7 ซม. ผมเผื่อกระแส 100 % มันยังล่วงเลย แล้วนี่เหล็กเหลือ 4 ซม. จะเป็นอย่างไรไม่อยากคิด แล้วก็ไม่ให้แก้แล้วปวดหัว เดี๋ยวเอาไว้ทำ SE แทนตอนนี้เปลี่ยนที่พันใหม่แล้ว ใช้บริการช่างพันหม้อแอมป์หลอดเก่าในยุคที่เครื่องหลอดฟูเฟื่องในบ้านเรา  นี่เค้าคำนวนครั้งแรกก็บอกวาต้องใช้เหล็กอย่างน้อย 6 เซ็นครับ ค่อยคุยกันได้หน่อย
ของผม 8 ซม. ยังร้อนเลยครับน้า แต่สุดๆก็คงที่ครับ (ไม่ร้อนไปอีกแล้ว ) [yellow-lol]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 09:45:03 PM »
 เหล็กน้าเล็กกว่าที่ผมใช้เบอร์นึงครับ

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 09:49:06 PM »
เหล็กน้าเล็กกว่าที่ผมใช้เบอร์นึงครับ
[embarrassed]

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2015, 08:25:18 AM »
                    ถามเผื่อเป็นข้อมูลสำหรับท่านอื่นๆ ไม่ทราบว่าปัจจุบันตอนนี้ PT เค้านิยมพันกันเจ้าไหนครับ สมัยยุคก่อนๆ เห็นก็จะมีแต่ TRON / แสงทอง / กรุงธนฯ...คุณภาพว่ากันตามราคา แต่ไฟสูงเป็นพัน Volt ในขด secondary ใช้ในพวก Project.... 845 211 805 ส่วนใหญ่ลากกันนานๆ ไม่รอดครับ
                    ล่าสุดเห็นมี HENRY น่าจะสั่งกันได้ง่ายๆ ที่บ้านหม้อ เห็นคุยว่าใช้ลวด HITACHI มีเหล็กเป็น H14 เผาดำๆ ด้วย ซึ่งส่วนตัว เคยสั่งผมว่ายังไม่ผ่านมาตราฐานนัก เช่น ยังมีครางตอนเปิด เสียบไฟเฉยๆ ก็มีร้อน อุ่นๆ แสดงว่าการพันยัง balance load ในแต่ละขดยังทำได้ไม่ค่อยดี  สั่งสองลูก spec เดียวกัน  volt ออกมาไม่เท่ากัน ทำให้ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไม Tango / Tamura/ Hashimoto ทำ PT ออกมาราคาขายจะพอๆ กับ OPT เลย

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2015, 09:18:11 AM »
การเสียบหม้อแปลงทิ้งไว้เฉยๆ สักประมาณครึ่งชม. ขึ้นไป มีความร้อนอุ่นๆ เป็นเรื่องปกตินะครับ  ส่วนใหญ่เกิดเนื่องจากเป็น Core losses ของแกนเหล็กครับ  ไม่อยากให้เข้าใจตรงนี้ผิด
การสูญเสียพลังงานในตัวหม้อแปลง เกิดจากจาก Core losses และ Copper losses

ถามเผื่อเป็นข้อมูลสำหรับท่านอื่นๆ ไม่ทราบว่าปัจจุบันตอนนี้ PT เค้านิยมพันกันเจ้าไหนครับ สมัยยุคก่อนๆ เห็นก็จะมีแต่ TRON / แสงทอง / กรุงธนฯ...คุณภาพว่ากันตามราคา แต่ไฟสูงเป็นพัน Volt ในขด secondary ใช้ในพวก Project.... 845 211 805 ส่วนใหญ่ลากกันนานๆ ไม่รอดครับ
                    ล่าสุดเห็นมี HENRY น่าจะสั่งกันได้ง่ายๆ ที่บ้านหม้อ เห็นคุยว่าใช้ลวด HITACHI มีเหล็กเป็น H14 เผาดำๆ ด้วย ซึ่งส่วนตัว เคยสั่งผมว่ายังไม่ผ่านมาตราฐานนัก เช่น ยังมีครางตอนเปิด เสียบไฟเฉยๆ ก็มีร้อน อุ่นๆ แสดงว่าการพันยัง balance load ในแต่ละขดยังทำได้ไม่ค่อยดี  สั่งสองลูก spec เดียวกัน  volt ออกมาไม่เท่ากัน ทำให้ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไม Tango / Tamura/ Hashimoto ทำ PT ออกมาราคาขายจะพอๆ กับ OPT เลย
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2015, 09:32:40 AM »
การเสียบหม้อแปลงทิ้งไว้เฉยๆ สักประมาณครึ่งชม. ขึ้นไป มีความร้อนอุ่นๆ เป็นเรื่องปกตินะครับ  ส่วนใหญ่เกิดเนื่องจากเป็น Core losses ของแกนเหล็กครับ  ไม่อยากให้เข้าใจตรงนี้ผิด
การสูญเสียพลังงานในตัวหม้อแปลง เกิดจากจาก Core losses และ Copper losses
              ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมมือใหม่ไม่ค่อยจักรู้เรื่องครับ....I am wrong และ I am sorry ครับ...

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2015, 09:50:47 AM »
  น้าโมอย่าถล่มตัวครับ เรื่องพวกนี้คุยกันไม่รู้ต่อกี่เที่ยวแล้วในรอบสิบกว่าปีที่ผ่านมา  [Tongue-11]

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2015, 10:48:44 AM »
ผมอาจอธิบายสั้นไปหน่อย คือจะบอกว่ามันเกิดจาก core losses แต่มันจะร้อนมาก ร้อนน้อย อันนึ้ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพลวด และคุณภาพแกนเหล็กที่เลือกใช้น่ะครับ  อย่างหม้อแปลงจีนที่ใช้ลวดดีบุกผสมอะไรนั่น หลายๆ ท่านก็คงเคยเห็นกันมาบ้างแล้ว  หรือชนิดของแกนเหล็กต่างๆ  เหล็ก H-14  กับเหล็ก H-23 ราคาต่างกันโลละ 10 บาท แต่คุณภาพมันก็ต่างกันน่ะครับ

วิธีแก้ก็คือตอนคำนวณทำหม้อแปลงน่ะครับ  ต้องเผื่อ losses ตรงนี้ไว้สัก 20% เป็นอย่างต่ำ
เช่น  แกนขนาด 2x5 cm รับ watt ได้ 100W  เวลาเราเอามาใช้จริงใช้แค่  80W ก็พออะไรแบบนี้น่ะครับ
แต่มันก็ไม่ได้ทำให้ความร้อนหายไปนะครับ  แต่ตอนมี load จริง มันจะไม่ทำงานเกินกำลัง

ไอ้ความร้อนสะสมนี้แหละ ที่เป็นตัวทำหม้อแปลงที่ไฟสูงๆ  ใช้กับหลอดใหญ่ๆ เวลาใช้งานไปนานๆ แล้วฉนวนเสื่อมแล้วเกิดช๊อตรอบ  แต่บางทีก็ต้องเข้าใจนะครับ หลอดใหญ่ๆ เราวางไกล้หม้อแปลง ระบายความร้อนไม่ดี  มันก็เป็นการเพิ่มความร้อนให้ตัวหม้อแปลงเข้าไปอีก  ทำแอมป์ใหญ่บางทีอาจต้องมีฉนวนความร้อนกั้นระหว่างหม้อแปลงกับหลอดซะหน่อยก็ดี อายุการใช้งานหม้อแปลงจะได้ยาวขึ้น

ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0