ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิวส์(fuse)... มีผลกับเสียงหรือไม่ ? ถ้ามีเราไม่ใส่จะดีมั๊ย ?  (อ่าน 12056 ครั้ง)

ออฟไลน์ khawfang

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47

เคยได้ยินเค้าคุยกันครับ ว่าใส่ฟิวส์กลับข้างเค้าก็ฟังออก มาขอความคิดเห็นเช่นเคยครับ ว่าน้าๆ พี่ๆฟังออกมั๊ยครับ เมื่อฟังออกได้จริงแล้วถ้าไม่คิดถึงความปลอดภัย เราไม่ใส่ฟิวส์จะดีมั๊ยครับ ? มาขอประสบการณ์และช่วยกรุณาแชร์ประสบการณ์ที่ชัดเจนครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
 :-[ ผมใส่เพื่อความปลอดภัย เพราะไม่มีตังไปซื้อฟิวส์เต็บๆ มาใส่ครับ ขนาด 32mm นิ แพงก่า 20mm พอสมควรเลย  :-[ เคยอ่านเจอแบบนั้นเหมือนกันครับ ฟิวส์กลับด้านก็ฟังออก...ส่วนผมหนะ ตะกั่วเปลี่ยนังฟังไม่ออกเลย  [HAHAHA]

20mm US $47.00

32mm US $53.00

อ้างอิงราคากับขนาดเฉยๆครับ

อันนี้ของลูกพี่เรา  [HAHAHA] [HAHAHA]

Create Audio HiFi

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2011, 10:58:41 PM โดย numz »
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ witta

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
ผมก็ว่างั้นนะ คือถ้าเอาแบบต่อตรงซักแป๊ปหนึ่งเพื่อทดสอบครับ เทียบกับใส่ฟิวส์ถูก ๆ แล้วถ้าเสียงมันไม่ต่างกัน เรื่องฟิวส์ก็ไม่น่าสนใจ ใส่อะไรก็ได้ แต่ว่าไม่เคยลองเหมือนกัน

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ฟิวส์มีผลต่อเสียงที่ได้ยินครับ แล้วของดีน่ะดีจริง แต่คุ้มกับราคาที่จ่ายหรือเปล่าอันนี้ไม่รู้ขึ้นอยู่กับความพอใจ เพราะผมก็ใช้ตัวละ 5000
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ฟิวส์มีผลต่อเสียงที่ได้ยินครับ แล้วของดีน่ะดีจริง แต่คุ้มกับราคาที่จ่ายหรือเปล่าอันนี้ไม่รู้ขึ้นอยู่กับความพอใจ เพราะผมก็ใช้ตัวละ 5000

>:( ห้าพัน

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1

ไม่อยากคิดตอนขาดเลย เสียวไส้จริงๆ  :o

Furutech เขียว ก็แจ่มนะลูกพี่  [thumb up]

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

5000 น่ะ ใช้ในรถอยู่ 7 ตัว ในบ้าน 2000 ก็หรูแล้วครับ มีอะไรก็ใช้ส่วนใหญ่ก็ hifi tune ยกเว้นฟิวส์ดีซี C3 อยู่สองตัว ๆละสามพันกว่าบาทครับ แต่ใช้ฟิวส์พวกนี้ต้องทำใจร่มๆเลยครับ เพราะ burn in นานโครต รอจนหายอยาก เปิดทิ้งๆขว้างเกือบสองเดือนแล้วถึงจะมาเริ่มฟังอย่างจริงจัง ถึงรู้ว่ามันดีจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2011, 12:25:56 AM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
เรื่องฟิวส์นี่เข้าทางเลย...ชอบแต่ไม่ได้ซื้อครับ [roll]
ฟิวส์ฝั่ง AC ผมจับความเปลี่ยนแปลงไม่ได้ แต่ฟิวส์ฝั่ง DC อันนี้จับความรู้สึกได้เลยว่าพลังและความโปร่งเปลี่ยนไป แต่เรื่องกลับขั้วฟิวส์ผมยังไม่สามารถจับการเปลี่ยนแปลงได้  (^_^)

เรื่องฟิวส์นี่เข้าทางเลย...ชอบแต่ไม่ได้ซื้อครับ [roll]
ฟิวส์ฝั่ง AC ผมจับความเปลี่ยนแปลงไม่ได้ แต่ฟิวส์ฝั่ง DC อันนี้จับความรู้สึกได้เลยว่าพลังและความโปร่งเปลี่ยนไป แต่เรื่องกลับขั้วฟิวส์ผมยังไม่สามารถจับการเปลี่ยนแปลงได้  (^_^)

ฟิวส์  นี่อาจารย์แนะนำเป็นตัวไหนดีครับ  จะได้หัดใช้ฟิวส์บ้างครับ Vo

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11

ฟิวส์  นี่อาจารย์แนะนำเป็นตัวไหนดีครับ  จะได้หัดใช้ฟิวส์บ้างครับ Vo

เรื่องรุ่น+ยี่ห้อถามน้า create เหมาะกว่าครับ คือผมไม่ได้ยุ่งกับฟิวส์แรงๆ มานานมาก

ทุกวันนี้ผมใช้ฟิวส์ฝั่ง AC ตัวเดียวเป็นแบบธรรมดา ส่วนฝั่ง DC ผมต่อตรง หากเครื่องผมพัง อย่างเต็มที่หม้อแปลงไหม้+ฟิวส์ AC ขาด สั่งพันใหม่ พันกว่าบาท แต่ถ้าใส่ฟิวส์เข้าไป +/- ขาดทีนึงมี 5-6 พันบาท .... อันนี้เป็นความคิดส่วนตัว ห้ามลอกเลียนแบบ เพราะถ้าหากควบคุมไม่ได้ อาจเกิดไฟไหม้ได้ครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ถ้าตามความเห็นของผม ในเรื่องการกลับด้านของฟิวส์
ไม่ว่าจะเป็นฟิวส์ ธรรมดา หรือ ออดิโอเกรด
เสียงทั้งสองด้านจะไม่เหมือนกันเลย แต่ด้านที่ถูกต้อง
ตามที่ผู้ผลิตออกแบบมาส่วนมากคือด้านห้วฟิวส์ ที่มีค่าทางโวลท์ และ แอมป์
เป็นด้านที่ไฟต้องเข้าก่อน หรือเป็นด้านที่มีสัญลักษณ์บอกอย่างชัดเจน
ถ้าใส่ถูกด้านตามปกติ จะชัดเจน อิ่ม แน่นและมีแรงปะทะที่ดี
แต่ถ้ากลับอีกด้าน ส่วนมากจะเป็นคนละทางกับอย่างแรกคือ
จะสว่าง ประกายเสียงดี แต่จะโปร่งหรืออาจจะบางไปเลยก็ได้
คือต้องลองฟังดู ว่าด้านใดเข้ากับชุดที่ใช้มากกว่้า

ถ้าให้ผมเลือกระหว่างฟิวส์ออดิโอเกรดกับสายไฟ ในราคาที่พอๆกัน แค่อย่างเดียว
ผมเลือกฟิวส์ก่อน ส่วนสายไฟใช้สายแถมไปก่อนก็ยังพอได้
เพราะสายไฟเป็นทองแดง แต่ฟิวส์เป็น ตะกั่วผสม
ซึ่งมีจุดหลอมเหลวต่ำ เพียงเปิดเครื่องในเวลาไม่นาน
ก็จะสะสมความร้อนและพองตัวขึ้น จนอั้นกระแสไฟเข้าเครื่อง

แต่ถ้าไม่ต่อฟิวส์เลย เห็นหลายท่านบอกว่าดีกว่าใส่มาก แต่ผมยังไม่เคยลองเลยครับ
กลัวพังแแบ สึนามิลง แบบจะแจ๊คพอทวันไหนก็ไม่รู้  [@/o@]

โดยการใช้งานทั่วไปของผมจะเลือกใช้ ลูกฟิวส์ และ กระบอกฟิวส์ของ bossmann เพราะทำจากเงินครับ

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ใช้ฟิวส์ bussmann อย่างที่คุณเล็กแนะนำก็คุ้มแล้วครับ
และถ้าเป็นรูุ่นที่ผ่านการ cryogenic ก็จะดีขึ้นไปอีก
แต่ฟิวส์ ที่ผ่านการแช่เย็นมา ส่วนใหญ่เมื่อเริ่มไส่เข้าไปในเครื่อง
แล้วลองฟัง แทบทุกคนจะบอกว่า ไม่น่าซื้อมาเลยเสียงบางแหลมมาก [cry2]
มีดีแค่ชัดอย่างเดียว แต่พอเบิร์นไปซัก 50 ชั่วโมงก็จะดีขึ้นในทุกด้าน
พอพ้นเบิร์น รู้งี้ใส่ซะตั้งนานแล้ว @~~@

และฟิวส์ตามกระแสที่มาแรงในตอนนี้ hifi-tuning  The Ultimate3 Supreme Fuse
แต่ฟิวส์มีการเสื่อมสภาพ ซึ่งทำให้เสียงเปลี่ยน และอาจจะขาดได้
ก็อยากให้มองในแง่ของความคุ้มค่าต่อราคาด้วยนะครับ

:-[ อยากทราบเรื่อง  ขาดเร็ว ขาดช้าด้วยอะครับ มันต่างกันยังไงหรอครับ ไอ้เจ้าสโลโบ๋เบ๋ เนี่ย

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
จะใช้ฟิวส์เทพ ๆ อย่ามองข้ามกระบอกฟิวส์นะ
ไหน ๆ จะใส่ฟิวส์ทั้งที มองหากระบอกฟิวส์ที่ทำด้วยเงินไปเลย
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

:-[ อยากทราบเรื่อง  ขาดเร็ว ขาดช้าด้วยอะครับ มันต่างกันยังไงหรอครับ คุณเจ้าสโลโบ๋เบ๋ เนี่ย
  fast blow ไม่ควรใช้เป็นอย่างยิ่งครับ  ใช้ slow blow น่ะดีแล้วครับ   

Slow Blow Fuse เป็นงี้ไง  no

<a href="http://www.youtube.com/v/RqCSD_D69rI&amp;feature=related" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/RqCSD_D69rI&amp;feature=related</a>
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

จะใช้ฟิวส์เทพ ๆ อย่ามองข้ามกระบอกฟิวส์นะ
ไหน ๆ จะใส่ฟิวส์ทั้งที มองหากระบอกฟิวส์ที่ทำด้วยเงินไปเลย

ป๋า แบบนี้หรือเปล่าครับ

ACME CRYO Silver

ป๋า แบบนี้หรือเปล่าครับ

ACME CRYO Silver

ไม่รู้ว่าเป็นยี่ห้อใด รู้เพียงแต่ว่าเป็นเืงิน
อภินันทนาการจากเพื่อน ๆ ที่มอบมาให้ลองเล่นครับ

เกือบลืมไปครับ  [eiei] เวลากลับด้านเพื่อทดลองฟังฟิวส์
ต้องระวังเรื่องฟิวส์ขาดได้เองนะครับ โดนมาหลายรายแล้ว
รวมทั้งตัวกระผมเองด้วย  [cry1] คือจะต้องปิดเครื่องก่อนซักครู่
ให้ฟิวส์เย็นและคลายตัวลงซะก่อน แล้วค่อยกลับด้าน
คือประมาณว่าถ้าเอาออกจากเครื่องทันที
สะเทือนก็อาจจะขาดได้เหมือนหลอดไฟแบบไส้ทังสเเตน
หรืออาจจะขาดด้วยสาเหตุอื่นทางด้านไฟฟ้าก็เป็นได้
ซึ่งถ้าเป็นด้านไฟฟ้าต้องถามพี่ๆ ในนี้ว่ามันเป็นเพราะเหตุใด  ???

ยิ่งที่ไส่ฟิวส์แบบที่ติดมากับเครื่องซื้อ จะเป็นแบบลิ้นชักที่อยู่ใต้ IEC
ต้องเปลี่ยนด้วยความระมัดระวัง และอย่ากลับไปมาบ่อยๆ
เพราะด้านในตัวล็อคหัวและท้ายฟิวส์จะเป็นแบบเขี้ยวหนีบ
เปลี่ยนกลับไปกลับมา หัวหลุดเฉยเลย   :-[