ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ APEX Ax6 (ผิดกฏลบได้เลยครับ พึ่งเข้ามาใหม่ครับ)  (อ่าน 8362 ครั้ง)

ออฟไลน์ watcharakorn

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
มีท่านอาจารย์ท่านใดลองทำแล้ว เสียงเป็นยังไงบ้างครับ  พอดีได้วงจรมา ขอบคุณครับ

• Member
  • *
อยากทำOTLเครื่องแรกครับ แนะนำด้วยครับ [chick-milk-bottle]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
สวัสดี พูดคุยกันได้ครับไม่ผิด แต่รูปไม่ชัด  [chick4]

• Member
  • *
สวัสดี พูดคุยกันได้ครับไม่ผิด แต่รูปไม่ชัด  [chick4]

วงจรนี้ครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
ต้องรอท่านที่เคยทำมาช่วยแนะนำครับ เวปดังๆก็ทำกันเยอะอยู่นะครับ

http://www.un-sound.com/board/index.php?PHPSESSID=79b7dd8f6edf4c8445960cee6406add7&topic=21541.0

[url]http://www.diyaudio.com/forums/solid-state/236256-retro-amp-50w-single-supply-3.html]http://www.diyaudio.com/forums/solid-state/236256-retro-amp-50w-single-supply-3.html] [url]http://www.diyaudio.com/forums/solid-state/236256-retro-amp-50w-single-supply-3.html [/url]

ตัวที่โพสเยอะๆ ที่เวปนี้ น่าจะเป็นตัวนี้นะครับ ซึ่ง ตอนหลังอัปเป็น 50W แล้ว  [yellow-lol]

http://www.opcube.com/diy/ProjectOTL30W.pdf
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=212.0

• Member
  • *
ขอบคุณมากๆครับ พอดี กัดปริ้นเมื่อวานนีี้ ขอบคุณครับ [chick2]

• Member
  • *
ขออนุญาติสอบถามท่านอาจารย์ทั้งหลายครับ 

C ตัวนี้ทำหน้าที่อะไรครับ ผมใส่ 10U /100vเข้าไป เปิด3วัน เริ่มบวมครับ ต้องทำยังไง ขอบคุณครับ [chick-cry]

• Member
  • *
วงจรนี้ ปรับกระแส ตรงไหน และ ประมาณไหนบ้างครับ ขอคุณครับ [chick-dance2]

วงจรนี้ ปรับกระแส ตรงไหน และ ประมาณไหนบ้างครับ ขอคุณครับ [chick-dance2]

ประกอบเสร็จหมดแล้วหรือครับ  [chick8]

ในวงจรกับ PCB จะไม่ตรงกัน ใน PCB มี VR22K กับ 50R ที่ปรับค่าได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2015, 04:00:31 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »

• Member
  • *
เสร็จแล้วครับ เแิดฟังแล้วด้วยครับ เสียงดีครับ แต่ที่ผมปรับ vr ไว้นั้น ปรับไม้ไห้ a1837 และ c4793 ร้อนเฉยๆครับ เสียงดีพอควรครับ แต่อยากปรับกระแสไห้ตามที่ควรปรับของวงจรครับ เลยขอคำแนะนำ
ขอบคุณครับ

เสร็จแล้วครับ เแิดฟังแล้วด้วยครับ เสียงดีครับ แต่ที่ผมปรับ vr ไว้นั้น ปรับไม้ไห้ a1837 และ c4793 ร้อนเฉยๆครับ เสียงดีพอควรครับ แต่อยากปรับกระแสไห้ตามที่ควรปรับของวงจรครับ เลยขอคำแนะนำ
ขอบคุณครับ

ไม่รู้เหมือนกันครับ ตอนนี้ไฟคร่อม 0R47 ขา E ของ TR ตัว 2N3773 ตัวบนเท่าไรครับ

• Member
  • *
ประมาณ 1 v  ครับ  ไปออก  c output 25 v ครับ [chick-flying]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ประมาณ 1 v  ครับ  ไปออก  c output 25 v ครับ [chick-flying]
ตอนนี้ 1V นี่กระแสกว่า 2A เลยนาครับ สูงมากๆ

ลองปรับ VR ให้วัดไฟก่อนออกไป C out อยู่ประมาณครึ่งนึงของไฟเลี้ยงครับ

ปรับ แรงดันที่ Output เท่ากับ 1/2 ของแหล่งจ่ายไฟ ครับ

[embarrassed]  น้าแว่นมาช่วยแล้วครับ  [chick-clap]

• Member
  • *
แหล่งจ่ายผม 50v

บอร์ดนึง วัดคร่อม R0.47ไฟออกประมาณ 0.7-.08 v ครับ ไฟออกc out  26v

อีกบอร์ดนึง วัดคร่อม R 0.47  ไฟออก1v   ไฟออก 25 v
..............................................................
วัดเฉพาะตัวในนี้หรอครับ อีกตัวไม่ต้องวัดใช่ไหมครับ

[chick-milk-bottle] [chick-milk-bottle] [chick-milk-bottle]
ขอบคุณครับ

แหล่งจ่ายผม 50v

บอร์ดนึง วัดคร่อม R0.47ไฟออกประมาณ 0.7-.08 v ครับ ไฟออกc out  26v

อีกบอร์ดนึง วัดคร่อม R 0.47  ไฟออก1v   ไฟออก 25 v
..............................................................
วัดเฉพาะตัวในนี้หรอครับ อีกตัวไม่ต้องวัดใช่ไหมครับ

[chick-milk-bottle] [chick-milk-bottle] [chick-milk-bottle]
ขอบคุณครับ

ถ้าอย่างนั้นวัดคร่อม R0.47 ลองใช้ไบอัสกระแสซัก 85mA ก่อนครับ (ค่า V วัดได้ประมาณ 0.04V)
แล้วลองวัดไฟก่อนออก C output ว่ายังอยู่ย่านใกล้ๆ 25-26V รึเปล่าน่ะครับ

ว่าแต่ตอนนี้ซิงค์ไม่ร้อนแย่หรือครับ  [what11]

• Member
  • *
ไม่ร้อนเลยคัรบ เปิด4ชั่วโมงก็ยังปกติครับ

• Member
  • *
ขอโทษครับ ช็อตอินพุตก่อนหรือปล่าวครับ

ขอโทษครับ ช็อตอินพุตก่อนหรือปล่าวครับ

[fb-smiling] 

ถ้าไม่ร้อน มันก็แปลกๆนะครับ
ไฟเลี้ยง 50V ถ้า idle 2A ตามที่คำนวณจากค่าที่วัดได้ตามนั้น
กำลังงานกว่า 100W นี่ซิงค์ 6 นิ้วต้องมีร้อนแน่นอนครับ

มีรูปตอนวัดกระแสไหมครับ

อ้อ.. ตอนวัดให้ช๊อตอินพุตลงกราวด์ด้วยครับ

• Member
  • *
ลืมบอกครับ อุปกรณ์ผม VR trimport 22k  ผมใส่ 203 (20K) แทนครับ
และ   VR 50 โอห์ม หาไม่ได้  ผมใส่ 503 (500K) แทนครับ ตัวนี้หนักสุดครับ
ไม่รู้ว่าผมอ่านค่า ทิมพอตถูกหรือปล่าว??

ผมยุขอนแก่น ไม่รู้ว่าจะหาค่าที่พอดีได้ที่ไหน  [chick-confuse]
อยากปรับกระแสให้ลงตัวมากครับ

ไม่รู้จะดำเนินอย่างไรต่อครับ ช่วยผมที ขอบคุณครับ [chick1]

ลืมบอกครับ อุปกรณ์ผม VR trimport 22k  ผมใส่ 203 (20K) แทนครับ
และ   VR 50 โอห์ม หาไม่ได้  ผมใส่ 503 (500K) แทนครับ ตัวนี้หนักสุดครับ
ไม่รู้ว่าผมอ่านค่า ทิมพอตถูกหรือปล่าว??

ผมยุขอนแก่น ไม่รู้ว่าจะหาค่าที่พอดีได้ที่ไหน  [chick-confuse]
อยากปรับกระแสให้ลงตัวมากครับ

ไม่รู้จะดำเนินอย่างไรต่อครับ ช่วยผมที ขอบคุณครับ [chick1]

อ่าน pot ไม่ผิดครับ แต่มันเยอะไปหรือเปล่า วงจรให้ ใส่ 50R เอง ลองปรับให้ใกล้ 0 ดูครับ

ปรับไว้ 2 A TR ไม่ร้อนเลย ปิดไฟแล้ว วัด R 0.47 Ohm สิครับ  ได้กี่ Ohm หรือมีรูปถ่ายบ้างไหม เหมือนจะพากันออกทะเลยังไงไม่รู้ ถ้าไม่มีรูป ผมขอพอละเดี๋ยวจะพาทำให้พังเสียเปล่า  [chick3]

• Member
  • *
ชอร์ต อิพุททั้ง2บอร์ครับ
บอร์ดที่1

บอร์ดที่2ครับ

พิจารณาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ลองวัดค่า R สิครับ

[chick1] 47R กับ R47 ต่างกัน 100 เท่านะครับ

แก้ไขให้ถูกให้หมดก่อนครับ รวมถึงเปลี่ยน pot ด้วย ไม่งั๊นถ้ารันกระแสจริงเมื่อไหร่ ปรับไม่ทันก็ไหม้แน่นอน

• Member
  • *
ขอบคุณครับ วันนี้จะตามแก้ให้หมดเลยครับ ขอบคุณครับ

• Member
  • *
ขออนุญาตินะครับอาจารย์ ถ้าผมหา ทิมพอร์ตทั้ง2ตัว ทั้ง2 ค่าไม่ได้ ควรใส่Rคงที่ประมาณเท่าไหร่แทนครับ ขอบคุณครับ
หรืออย่างไรแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
 [chick-cry] [chick-cry] [chick-cry]

ตัว 50 ohm หาให้ได้ต่ำที่สุดเท่าที่ได้ครับ เพราะตัวนี้ปรับ idle ตอนแรกให้ปรับค่าไว้น้อยๆก่อน แล้วค่อยหมุนเพิ่มค่าเพราะค่ากระแสตอนเพิ่มวิ่งไวมาก เผลอหมุนเร็วไปมากๆ กระแสจะพุ่ง ทรานซิสเตอร์พังเรียบครับ

ปล. เวลาวัดคร่อม  R 0.47 ถ้าใช้มิเตอร์เข็ม ตอนวัดจริง ให้ปรับย่านการวัดให้ละเอียดซักหน่อยครับ วัดด้วยย่าน 10V. เข็มขึ้นนิดเดียว อ่านได้ไม่แม่นยำ ให้เข็มกระดิกไปเกินครึ่งหน้าปัดไปจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
ค่า R ตัวกระเบื้อง 5W  น่าจะผิดอยู่นะครับ  ถ้าดูตามวงจร 0R47 = 0.47 ohms
แต่ที่น้าใส่เป็น 47R = 47 ohms  นะครับ
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

• Member
  • *
ขอคุณอาจารย์ทุกท่านครับ แล้วผมมาส่งการบ้านครับ

ขอบคุณมากๆครับ ดูแลจริงๆครับ
 [chick7] [chick7] [chick7]