ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งจอ touch screen 3.5 นิ้ว กับ Music Player(Volumio)  (อ่าน 5471 ครั้ง)

ออฟไลน์ pspracha

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
การติดตั้งจอ touch screen 3.5 นิ้ว กับ Music Player(Volumio)
« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2022, 10:31:00 AM »
สวัสดีครับ
   ผมอยากจะขอแชร์ ประสบการณ์ ในการติดตั้งจอ 3.5 นิ้วแบบ Resistive Touch Screen กับ Volumio ครับ

ตามรูปเป็นจอ 3.5 นิ้ว ขนาด 480x320 ราคา 400-500 บาท ครับ การเชื่อมต่อเป็นแบบ SPI ครับ.
 การเชื่อมต่อกับ Raspberry PI ผมใช้ สาย Male-Female 26 เส้นตามรูปครับ

Volumio version 2.917
Model: Raspberry Pi 4 Model B Rev 1.4
Version: b03114

วิธีการติดตั้ง
1. ติดตั้ง Volumio โดยการ burn image ลง micro SD ครับ ตรงนี้ผมไม่ลงรายละเอียด วิธีการดูจาก Web volumio ได้เลยครับ
2. เปิด raspberry PI ติดตั้ง Wireless ให้เรียบร้อย โดยจะติดตั้งผ่าน ssid volumio หรือเสียบสาย. LAN ก็ได้ครับ
3. เปิด Browser config ผ่าน volumio.local  เพื่อติดตั้ง Plugin Touch Display. ภายใต้. Miscellanea tab และ Enable Plugin ให้เรียบร้อยครับ
4. ในการ config เราจะใช้ SSH remote เข้าไป volumio. โดยเราต้อง enable SSH ก่อน วิธีคือ พิมพ์ URL. http://volumio.local/dev แล้ว กดตรง
Enable SSH ครับ.

post pictures
5. ผมใช้เครื่อง Mac มันมี ssh command อยู่แล้ว บน  Windows ใช้ putty ก็ได้ครับ  https://putty.org
6. connect. ไปที่.  volumio.local. โดยเข้า shell ใน Mac แล้วพิมพ์  ssh volumio@volumio.local. ใส่ password volumio
7. เมื่อ login แล้ว เราจะเห็น prompt   volumio@volumio:$    โดย current directory คือ /home/volumio
8. พิมพ์คำสั่งต่อไปนี้ ที่ละบรรทัดครับ แต่ละครั้งกด Enter ด้วย

git clone https://github.com/goodtft/LCD-show
cd LCD-show/
sudo mkdir /etc/X11/xorg.conf.d
cd usr/

sudo cp tft35a-overlay.dtb /boot/overlays/
sudo cp tft35a-overlay.dtb /boot/overlays/tft35a.dtbo
sudo cp -rf 99-calibration.conf-35-90 /etc/X11/xorg.conf.d/99-calibration.conf
sudo mkdir -p /usr/share/X11/xorg.conf.d/
cp -rf ./99-fbturbo.conf /usr/share/X11/xorg.conf.d/99-fbturbo.conf

9. เมื่อพิมพ์คำสั้ง โดยไม่มีอะไรผิดพลาด ให้ Edit file ตามนี้ครับ
sudo nano /etc/X11/xorg.conf.d/99-calibration.conf
ใส่  Driver "evdev" ก่อน EndSection ครับ กด Control+X แล้ว confirm save ครับ

photo upload

10.  edit config file ต่อ
sudo nano /boot/config.txt
ให้ใส่. dtoverlay=tft35a  ให้ใส่ก่อน   include userconfig.txt

11. ที่ prompt ให้พิมพ์คำสั้ง อีกนิดหน่อย
sudo apt update
sudo apt install xserver-xorg-input-evdev

12. ให้ reboot ครับ เมื่อเปิดเครื่องมา หน้าจอจะเป็นสีขาวๆ ก่อน สักพักจะมืดแล้ว show หน้า volumio

เมื่อติดตั้งแล้ว จะแสดงหน้าจอการทำงานของ Volumio ได้ตามรูปครับ

ถ้าเราใช้ จอ  Official 7 นิ้ว ของ Raspberry PI เลย หรือเลื่อกจอแบบ. HDMI จะไม่ต้องทำอะไรมากครับ
แต่ถ้าใช้จอแบบอื่นๆ ต้อง Config พอสมควรครับ   

กล่องเดิมที่ทำไว้ ผมใช้กับจอ OLED พอเปลียนมาใช้ touch screen หน้ากากใหญ่ไม่พอ
ผมเลยแก้ปัญหาโดยการทำ หน้ากากขึ้นมาใหม่ครับ ให้ใหญ่กว่าเดิมหน่อย

ตัวด้านขวาผมลองซื้อจอ แบบ HDMI 5 นิ้ว touch screen แบบ capacitive มาใช้ครับ ตอนนี้กำลังทดสอบ picoreplayer อยู่ครับ
เดี๋ยวว่างๆ จะสอนวิธีติดตั้ง picoreplayer ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2022, 10:47:44 PM โดย pspracha »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: การติดตั้งจอ touch screen 3.5 นิ้ว กับ Music Player(Volumio)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2022, 12:10:11 PM »
 เยี่ยมเลยครับ  [yemo20]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
Re: การติดตั้งจอ touch screen 3.5 นิ้ว กับ Music Player(Volumio)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2022, 01:23:27 PM »
น้าครับ [yemo25]  [36snail] ช่วยสอนการทำให้  volumio boot จาก ssd แทน sd การ์ด กรุณาด้วยนะครับ [finger16]

ออฟไลน์ pspracha

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2022, 08:05:40 PM »
ยังไม่เคยทำเหมือนกันครับ แต่อ่านๆ ดูมันทำตรงๆ ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2022, 07:50:41 AM »
ขอบคุณมากครับ  [yemo20] [yemo20]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ song

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2022, 02:43:14 PM »
ขอบคุณมากครับ