ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าจะ up raam notebooke แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อ spec แบบใด  (อ่าน 5512 ครั้ง)

ออฟไลน์ igqsung

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 45
ตามที่จั่วหัวข้อไว้ครับ แต่แกะดูของเดิมที่อยู่ในเครื่องเป็น spec นี้ครับ 2GB 2RX8PC3-8500-7-10-F2 อยากจะถามทุกๆท่านว่า
 1. ผมจะต้องซื้อตาม spec เดิมที่ใช้อยู่ใช่ไหมครับ
 2. วานท่านผู้รู้อธิบาย ว่า 2RX8PC3-8500-7-10-F2 มันหมายถึงอะไรครับ
 3. ถ้าซื้อตาม spec เดิม ไม่ได้จะต้องเลือกซื้อ spec แบบไหนครับ       ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
Re: ว่าจะ up raam notebooke แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อ spec แบบใด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 10:03:37 AM »
ก่อนตอบคำถาม ขอทราบว่าลงWindowsอะไรอยู่ครับและแรมเดิมขนาดเท่าไหร่ครับ
เนื่อจากแรมที่ใช้อยู่เดิม น่าจะขนาด 4GB แล้ว ถ้าใส่เพิ่มเข้าไปอีกอาจจะสูญเปล่านะครับ

2RX8PC3-8500-7-10-F2 เป็นรหัสของแรม DDR3 ผมไม่แน่ใจว่า2หรือ4กิ๊กครับ

Re: ว่าจะ up raam notebooke แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อ spec แบบใด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 10:13:41 AM »
ก่อนตอบคำถาม ขอทราบว่าลงWindowsอะไรอยู่ครับและแรมเดิมขนาดเท่าไหร่ครับ
เนื่อจากแรมที่ใช้อยู่เดิม น่าจะขนาด 4GB แล้ว ถ้าใส่เพิ่มเข้าไปอีกอาจจะสูญเปล่านะครับ

2RX8PC3-8500-7-10-F2 เป็นรหัสของแรม DDR3 ผมไม่แน่ใจว่า2หรือ4กิ๊กครับ

ใช้ win 7/32 bit(cpu intel core i5) ครับ ของเดิม 2G ครับ ว่าจะเพิ่มอีก 2G ครับผม

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 10:17:26 AM »

ใช้ win 7/32 bit(cpu intel core i5) ครับ ของเดิม 2G ครับ ว่าจะเพิ่มอีก 2G ครับผม

ถ้า window 32bit มันเห็น ram สูงสุดได้ 3 gb เองครับ [c--c]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 10:33:28 AM »
 ถูกต้องนะครับ ของผม 4 GB ก็มองเห็น 3GB ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 10:36:06 AM »
อย่างเงี้ยผมก็ซื้อเพิ่ม 1 G นะซิครับ

ออฟไลน์ Naimsam

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • อย่าประมาท
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 10:39:56 AM »
ถูกต้องครับ มองเห็นสูงสุด 3 GB

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 10:42:02 AM »
อย่างเงี้ยผมก็ซื้อเพิ่ม 1 G นะซิครับ

ไม่แน่ใจนะครับว่าใน notebook ram มันทำงาน mode dual chanelแบบคอมพิวเตอร์ desktop รึเป่าอะครับ ถ้ามันทำงานแบบ dual chanel เนี่ย การเพิ่ม ram จะต้องเพิ่มเป็นคู่ครับ เพราะถ้าเพิ่มแค่ตัวเดียวเนี่ย memory controler มันจะทำงานเป็นแบบ single chanel ครับ ซึ่งจะทำให้อัตราการรับส่งข้อมูลลดลงครึ่งหนึ่งครับ |:( [phok] โดยสรุปคือแม้มันจะเห็น ram เพิ่มขึ้นเป็น 3 g แต่ว่าต้องแรกกับอัตราการรับส่งข้อมูลลดลงครึ่งนึงครับ

----ถ้าจะเพิ่มเพิ่มไปเป็น 4gb เลยขอรับถึงแม่งว่ามันจะเห็นแค่ 3gb แต่ว่าถ้าลง window 64 bit มันเห็นเต็มนะครับ แต่ไม่แนะนำให้ลง 64 bit นะครับ ผมว่า 64bit เวลาเล่นโปรแกรม 32 bit รู้สึกมันเอ๋อๆ อะครับ >:( แล้วโปรแกรม 64 bit มีให้เล่นน้อยมากครับ  [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2011, 10:45:03 AM โดย เบน »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Wizardmans

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 11:26:54 AM »
Slot ที่ว่างอยู่ ซื้อตัวละ 2gb มาใส่ก็okแล้วครับ ราคาประมาณ 500 บาท

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 12:38:33 PM »
เพิ่ม ram ไม่ค่อยเห็นผลหลอกครับผมว่ามันพอตั้งแต่2gแล้วลงก๊าดจอเลยครับโหลดเกมที่มีตัวเทสมาลองดูก็ได้ครับแต่ผมว่าi5มันก็แรงอยู่แล้วนะไม่เห็นมี
โปรแกรมตัวใหนมันทำงานสะดุดเลยผมก็ใช้อยู่  AutoCAD 2007- Adobe Photoshop CS3Adobe Illustrator CS3 ผมก็ใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2011, 07:23:03 PM โดย falakamo »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 12:46:37 PM »
เพื่อ ram ไม่ค่อยเห็นผลหลอกครับผมว่ามันพอตั้งแต่2gแล้วลงก๊าดจอเลยครับโหลดเกมที่มีตัวเทสมาลองดูก็ได้ครับแต่ผมว่าi5มันก็แรงอยู่แล้วนะไม่เห็นมี
โปรแกรมตัวใหนมันทำงานสะดุดเลยผมก็ใช้อยู่  AutoCAD 2007- Adobe Photoshop CS3Adobe Illustrator CS3 ผมก็ใช้ครับ
Notebook เปลี่ยนการ์ดจอได้ด้วยหรอครับ !!

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 12:47:23 PM »
แต่ถ้าจะซื้อแรมผมแนะนำค่า cl น้อยๆครับใส่คู่เดียวพอหาบัสสปีดแยอะๆครับโอนถ่ายข้อมูลเร็วดี
ค่าcl น้อยสั่งงานเร็วกว่า ความจำมากไม่มีผลเท่าไหร่ครับคือมันจำสิ่งที่เราเคยเปิดเคยทำครับ
อย่างเช่นว่าน้าเปิดนีโรไปแล้ว1รอบรอบ2มันจะเปิดเร็วกว่า
แต่clจะใช้เวลาในการเปิดสั้นกว่าตั้งแต่ครั้งแรกครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 12:48:56 PM »
ถ้ามีสล๊อตก็ใส่ได้ครับถ้ามีอันเดียวก็เออันเก่าออกถ้าเป็นออนบอดก็หมดสิธไปทำงานก่อนครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 01:12:42 PM »
ตามที่จั่วหัวข้อไว้ครับ แต่แกะดูของเดิมที่อยู่ในเครื่องเป็น spec นี้ครับ 2GB 2RX8PC3-8500-7-10-F2 อยากจะถามทุกๆท่านว่า
 1. ผมจะต้องซื้อตาม spec เดิมที่ใช้อยู่ใช่ไหมครับ ใช่ครับ
 2. วานท่านผู้รู้อธิบาย ว่า 2RX8PC3-8500-7-10-F2 มันหมายถึงอะไรครับ หมายถึงแรม DDR3 บัส1066 CL7
 3. ถ้าซื้อตาม spec เดิม ไม่ได้จะต้องเลือกซื้อ spec แบบไหนครับ       ขอบคุณทุกคำตอบครับ แรมตาม Spec เดิมหาได้ทั่วไปครับ
ขออนุญาต ตอบแบบตรงประเด็น แต่ถ้าอยากได้ความเร็วแบบสุดๆแล้วละก็ ซื้อ Harddisk แบบ SSD มาใส่แทน Harddisk ลูกเดิม แล้วจับเอา Harddisk ลูกที่ถอดออกมา จับใส่ ExternalBOX ไปครับ เอาไว้เก็บข้อมูล 

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 03:54:52 PM »
ตอจากมือถือไม่ค่อยถนัดเลยแต่คัน
ใส่แรมควรใส่แบบ dual ch คับ 2*2 จะทำงานได้ดีที่สุด
ส่วนกลัวว่า 32บิทแล้วจะมองไม่เห็นแล้วจะไม่คุ้ม มันมีวิธีแก้คับ
ส่วน ssd แทนลูกเดิมเร็วกว่าจริง แต่ราคาจะคุ้มมั้ยต้องว่ากันอีกที
แบบจาน 500gb ราคา1-2000 ssd 60gb 4400 128gb 7000
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 05:10:44 PM »

ถ้า window 32bit มันเห็น ram สูงสุดได้ 3 gb เองครับ [c--c]

ของผมมองเหนแค่ 2G เอง [c--c] [c--c]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 05:13:42 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ เมื่อตอนเที่ยงเข้าไปในเมืองไปสอบถามราคาแรมมา 2G 800 ครับ ถามช่างประจำร้านเขาบอกว่าของเดิมมี สองกิ๊ก [roll] ใส่อีก สองกิ๊ก [roll] มันจะมองเห็น 3 กิ๊ก กว่าๆ ครับ คิดไปคิดมาเอาไว้ก่อนครับ สิ้นเดือนค่อยว่ากัน(นี่แหละครับมนุษย์เงินเดือน [roll])