ผู้เขียน หัวข้อ: power amp " หวานใจ " ใครก็รู้จัก แล้วต้องทำอย่างไรถึงจะเสียงดี ?  (อ่าน 184093 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
อาจารย์ครับ  ตัวนี้มันจะเข้ากับหวานใจไหมครับ [p-h-o-t-o]

หามาขายมั่งซิ เอา 8 ตัว

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
อาจารย์ครับ  ตัวนี้มันจะเข้ากับหวานใจไหมครับ [p-h-o-t-o]

มาจากที่ไหนอ่ะครับ เพราะต้องดูสเปคนิดนึง
ถ้าอยากได้เสียงเปิด จังหวะแน่น C แบบ ESR ไม่สูงนักจะดีกว่าครับ หรือถ้ามีที่เหลือ จะใช้ตัวเล็ก 6800/80 ขนาน 2 ตัวเป็น 13600uF ก็ดีครับ แต่รวมแล้วต้องใช้ถึง 8 ตัวเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 03:08:35 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ ktanate

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
ประกอบเสร็จแล้วครับ  clapping-1-2  แต่ยังไม่มีหม้อแปลง กับกล่องเลยครับ ไม่มีกรุ๊ปบายใช่ไหมครับ จะได้สั่งส่วนตัว  [unde_cided]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
ประกอบเสร็จแล้วครับ  clapping-1-2  แต่ยังไม่มีหม้อแปลง กับกล่องเลยครับ ไม่มีกรุ๊ปบายใช่ไหมครับ จะได้สั่งส่วนตัว  [unde_cided]
                  แม่นแล่ววว กล่อง หม้อ ซีซัพพลาย ต้องจัดเองครับ

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
เรื่องหม้อยังพอหาสั่งได้  แต่กล่องสวยๆนี่สิเรื่องใหญ่เลย  [no-raccoon]
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
                  แม่นแล่ววว กล่อง หม้อ ซีซัพพลาย ต้องจัดเองครับ

นี่ครับ  ปัญหาใหญ่ของกระผมเลย [headache]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
กล่องถ้าลงชื่อกันหลายๆคนน่าจะสั้งกับคุณ davit ได้นะครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ปัญหาเรื่องกล่อง ถ้าจะให้พี่ Davit ทำ จะต้องหาขนาดหม้อจริง ขนาดมาตรฐาน, ซิงค์ใหญ่ที่จะใช้ ว่าจะเอาแบบไหน หรือจะใช้อะลู 4mm. พับตัว U แบบต้นตำรับ
และต้องเลย์เอาต์แบบวางชุด C กรองไฟ และจุดยึดบริดจ์ไดโอด แท่นฟิวส์ให้ชัวร์ รวมถึงอุปกรณ์หน้าหลังทุกๆตัว ให้เป๊ะๆ ครับ ถึงจะวางแบบให้ได้น่ะครับ ไม่งั๊นฟรีสไตล์มาแบบนี้ทำแบบไม่ได้น่ะครับ เพราะไม่รู้ขนาดที่แท้จริงครับ กลายเป็นว่าเดี๋ยวต้องมาเจาะกันเพิ่มเติมอยู่ดีน่ะครับ  [c--c]

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
เอาหม้อแปลงด้วยขอรับ..... [res]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
รวมกันหลายๆคนกรุ๊บบาย กล่อง หม้อแปลง  ซิ้ง กันดีเปล่าครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

รวมกันหลายๆคนกรุ๊บบาย กล่อง หม้อแปลง  ซิ้ง กันดีเปล่าครับ

กล่อง  หม้อแปลง 2ลูก  ซิ้ง  ผมว่างานช้างนะครับ  ใช้ทุนไม่น้อยนะครับ  4500  ไม่อยู่ครับ  เท่าที่ประมาณการคร่าวๆ  เบื้องต้น

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
ปัญหาเรื่องกล่อง ถ้าจะให้พี่ Davit ทำ จะต้องหาขนาดหม้อจริง ขนาดมาตรฐาน, ซิงค์ใหญ่ที่จะใช้ ว่าจะเอาแบบไหน หรือจะใช้อะลู 4mm. พับตัว U แบบต้นตำรับ
และต้องเลย์เอาต์แบบวางชุด C กรองไฟ และจุดยึดบริดจ์ไดโอด แท่นฟิวส์ให้ชัวร์ รวมถึงอุปกรณ์หน้าหลังทุกๆตัว ให้เป๊ะๆ ครับ ถึงจะวางแบบให้ได้น่ะครับ ไม่งั๊นฟรีสไตล์มาแบบนี้ทำแบบไม่ได้น่ะครับ เพราะไม่รู้ขนาดที่แท้จริงครับ กลายเป็นว่าเดี๋ยวต้องมาเจาะกันเพิ่มเติมอยู่ดีน่ะครับ  [c--c]

ใช่เลย..ครับ
ม่ายงั้น ก็กล่องอเนกประสงค์ ทั่วไปล่ะเลย

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
และต้องเลย์เอาต์แบบวางชุด C กรองไฟ และจุดยึดบริดจ์ไดโอด แท่นฟิวส์ให้ชัวร์ รวมถึงอุปกรณ์หน้าหลังทุกๆตัว ให้เป๊ะๆ ครับ ถึงจะวางแบบให้ได้น่ะครับ ไม่งั๊นฟรีสไตล์มาแบบนี้ทำแบบไม่ได้น่ะครับ เพราะไม่รู้ขนาดที่แท้จริงครับ กลายเป็นว่าเดี๋ยวต้องมาเจาะกันเพิ่มเติมอยู่ดีน่ะครับ  [c--c]
------------------
+1 แค่หม้อก็คนละแบบแล้วครับ ของผมหม้อเสร็จแล้วแต่กล่องสวยๆๆ มันคิดไม่ออกเลย [entreat-raccoon]
รบกวนถามน้าแว่นนิดครับ
1.c filter ข้างละ 16000 UF พอหรือเปล่าครับ
2. TR ปรีไดรฟ์ D669 B649 ผมมี mje15033+32 / mpsa92+42 /2n5551+5401 ใช้คู่ใหนแทนได้บ้างครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

heat sink  ไม่ต้องใหญ่มากครับ ไม่ร้อนเท่าใดนัก    fart-raccoon

ออฟไลน์ ktanate

• ถูกใจกด Like+ 20

เอาด้วยทุกอย่างครับ ไม่มีไอเดียเลยครับ [res]

และต้องเลย์เอาต์แบบวางชุด C กรองไฟ และจุดยึดบริดจ์ไดโอด แท่นฟิวส์ให้ชัวร์ รวมถึงอุปกรณ์หน้าหลังทุกๆตัว ให้เป๊ะๆ ครับ ถึงจะวางแบบให้ได้น่ะครับ ไม่งั๊นฟรีสไตล์มาแบบนี้ทำแบบไม่ได้น่ะครับ เพราะไม่รู้ขนาดที่แท้จริงครับ กลายเป็นว่าเดี๋ยวต้องมาเจาะกันเพิ่มเติมอยู่ดีน่ะครับ  [c--c]
------------------
+1 แค่หม้อก็คนละแบบแล้วครับ ของผมหม้อเสร็จแล้วแต่กล่องสวยๆๆ มันคิดไม่ออกเลย [entreat-raccoon]
รบกวนถามน้าแว่นนิดครับ
1.c filter ข้างละ 16000 UF พอหรือเปล่าครับ
2. TR ปรีไดรฟ์ D669 B649 ผมมี mje15033+32 / mpsa92+42 /2n5551+5401 ใช้คู่ใหนแทนได้บ้างครับ
1. เหลือๆครับ จริงๆ แค่ 10000/80 ก็เอาอยู่แว้ว...
2. อือม์... มีแต่เบอร์ที่ไม่โดนครับ [n_o] เพราะตัวที่โดนจริงๆ เป็น MJ15030/15031 และต้องหันหัวกลับด้านด้วย เลยไม่เวิร์คเท่าไหร่
ถ้าให้ดีหา 2SB649/2SD669 จะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ hussaya

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 6
สวัสดีครับ

ผมอยากทราบว่าถ้าจะซื้อ แผ่นปริ้นท์ Power amp หวานใจ
จะซื้อได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
เมื่อวันพุธ แว๊บไปมา เจอโดยบังเอิญในซุปเปอร์ เห็นวางอยู่ 4 อัน เลยหยิบมาหมดเลย ...แบ่งให้ ktanate 1 อัน ใช้เอง 1 อัน เหลือ 2 อัน...ว่าจะเก็บไว้แจกครับ.... [roll]
clapping-1-2

เดี๋ยวให้พี่ 1 อันครับ ไม่คิดเงินนะ...แต่รอหลายวันหน่อยนะครับ...เพราะผมไป ตจว. 5 วันครับ... [roll]
ได้รับของที่ส่งไปให้แล้วครับ ขอบคุณมากๆ ครับ [res] [res] [res]

สวัสดีครับ

ผมอยากทราบว่าถ้าจะซื้อ แผ่นปริ้นท์ Power amp หวานใจ
จะซื้อได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
ก็เพิ่งจบกรุ๊ปบายไปเองขอรับ น่าจะยังไม่มีใครปล่อยออกมาเท่าไหร่ [unde_cided]

อีกอย่าง น้ายังไม่ได้ลงชื่อ-ที่อยู่ในห้องข้อมูลและลงลายเซ็นต์ คงต้องจัดการให้เรียบร้อยก่อนครับ ถึงจะโพสในห้อง Market ประกาศขอซื้อได้ ตามกติกาซื้อ-ขายครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 [c--c] ระหว่างรอ PCB ผมได้ ลองหารูปแอมป์ใน Google สวยๆ เยอะครับ แต่ราคาค่าทำกล่อง 2 กล่อง งบเยอะเลย เลยได้ไอเดียตัวนี้มา  [smi_ley] น่าจะทำง่าย แค่ตัดหลอดหน้าออก หรืออีกหน่อยเอามาใส่ก็ได้ แต่คงไม่สวยเท่าไหร่  laughhahaha

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5

ขอก๊อปรูปมาวางใกล้ๆกันหน่อย เทียบคู่มวยดู     สูสีครับ [yes-raccoon]
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

ขอก๊อปรูปมาวางใกล้ๆกันหน่อย เทียบคู่มวยดู     สูสีครับ [yes-raccoon]
เมื่อไหล่จะออกจากรัง เฝ้าถ้ำนานแล้ว เสือหนุ่มแห่ง กุยบุรี   [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
วันนี้ว่างช่วงเช้า นั่งดูบาสไป ลงอุปกรณ์บอร์ด Regulated จนเสร็จ แล้วมานั่งดูวงจรบอร์ด power  ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ  R ค่า 150K ที่อยู่บอร์ด อยู่ตรงส่วนไหนของวงจรหรือครับ ผมนั่งไล่ดูเรื่อยๆหาไม่เจอครับ  [entreat-raccoon] อีกตัว ค่า 4R7 1W  ที่อยู่ในวงจร ไม่จำเป็นต้องใส่หรือครับ   รบกวนสอบถามด้วยครับ  [checks-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
วันนี้ว่างช่วงเช้า นั่งดูบาสไป ลงอุปกรณ์บอร์ด Regulated จนเสร็จ แล้วมานั่งดูวงจรบอร์ด power  ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ  R ค่า 150K ที่อยู่บอร์ด อยู่ตรงส่วนไหนของวงจรหรือครับ ผมนั่งไล่ดูเรื่อยๆหาไม่เจอครับ  [entreat-raccoon] อีกตัว ค่า 4R7 1W  ที่อยู่ในวงจร ไม่จำเป็นต้องใส่หรือครับ   รบกวนสอบถามด้วยครับ  [checks-raccoon]
[roll-eyes] หาไม่เจอเหมือนกัน บนบอร์ดขนานกับ 39K 1W ในวงจรไม่แสดง 4R7 น่าจะแล้วแต่ละท่านว่าจะใส่ไหม  [c--c]

วันนี้ว่างช่วงเช้า นั่งดูบาสไป ลงอุปกรณ์บอร์ด Regulated จนเสร็จ แล้วมานั่งดูวงจรบอร์ด power  ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ  R ค่า 150K ที่อยู่บอร์ด อยู่ตรงส่วนไหนของวงจรหรือครับ ผมนั่งไล่ดูเรื่อยๆหาไม่เจอครับ  [entreat-raccoon] อีกตัว ค่า 4R7 1W  ที่อยู่ในวงจร ไม่จำเป็นต้องใส่หรือครับ   รบกวนสอบถามด้วยครับ  [checks-raccoon]
150k อยู่กลางบอร์ดเลยครับ อยู่แถวๆ C 5 pF น่ะครับ  [yes-raccoon]

[res] ส่วน 4R7 1W. ในแบบจากวงจรเดิมของ MA2OO เป็น R ที่เชื่อมกราวด์แท่นที่ต่อกับกราวด์สตาร์หลักของ C ใหญ่น่ะครับ เลยทำให้สับสนเล็กน้อย
ของ "หวานใจ" พอดีเขียนแบบเบิ้ลลงแบบส่วนของภาคจ่ายไฟครับ เป็น R 10R ขนานกับ C 0.1 น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 01:40:38 PM โดย audiomania »

• Fight...!
วันนี้ว่างช่วงเช้า นั่งดูบาสไป ลงอุปกรณ์บอร์ด Regulated จนเสร็จ แล้วมานั่งดูวงจรบอร์ด power  ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ  R ค่า 150K ที่อยู่บอร์ด อยู่ตรงส่วนไหนของวงจรหรือครับ ผมนั่งไล่ดูเรื่อยๆหาไม่เจอครับ  [entreat-raccoon] อีกตัว ค่า 4R7 1W  ที่อยู่ในวงจร ไม่จำเป็นต้องใส่หรือครับ   รบกวนสอบถามด้วยครับ  [checks-raccoon]
150k อยู่กลางบอร์ดเลยครับ อยู่แถวๆ C 5 pF น่ะครับ  [yes-raccoon]

[res] ส่วน 4R7 1W. ในแบบจากวงจรเดิมของ MA2OO เป็น R ที่เชื่อมกราวด์แท่นที่ต่อกับกราวด์สตาร์หลักของ C ใหญ่น่ะครับ เลยทำให้สับสนเล็กน้อย
ของ "หวานใจ" พอดีเขียนแบบเบิ้ลลงแบบส่วนของภาคจ่ายไฟครับ เป็น R 10R ขนานกับ C 0.1 น่ะครับ

4R7 นี้แทนด้วย ตำแหน่ง RG1 กับ CG1 ในวงจร ภาคจ่ายไฟสิน่ะครับ

ส่วน 150K  คือว่าผมหาในวงจรไม่เจอนะครับ ตอนแรกเห็นบนปริ้น พอไล่ดูในวงจร ไม่เจอค่านี้ครับ  [unde_cided]

4R7 นี้แทนด้วย ตำแหน่ง RG1 กับ CG1 ในวงจร ภาคจ่ายไฟสิน่ะครับ

ส่วน 150K  คือว่าผมหาในวงจรไม่เจอนะครับ ตอนแรกเห็นบนปริ้น พอไล่ดูในวงจร ไม่เจอค่านี้ครับ  [unde_cided]

เสี่ย  Jame  ขนอุปกรณ์ หวานใจมาทำที่บ้าน  อาจารย์ แว่นกันดีกว่า   [rave]

อ๋อ... ขออภัยครับ ลืมอธิบายสูตรเพิ่มเติม พอดีไม่ได้ใส่ลงในแบบผังวงจรด้วยน่ะครับ [res]

คือ R 150k เนี่ย มันก็คือ R feedback ขนานกับ R feedback ใหญ่ 39k 1W อีกทีหนึ่งครับ ทำให้ค่าโดยรวมของ R feedback ออกมาประมาณ 30.9k ก็จะได้เกนขยายที่ 19.3 เท่าครับ

แต่ถ้าใครอยากได้เกนสูงขึ้น ก็เอา 150k ตัวนี้ออก เกนขยายก็จะไปที่ 24 เท่าครับ  อันนี้ปรุงตามชอบครับ clapping-1-2

• Fight...!
อ๋อ... ขออภัยครับ ลืมอธิบายสูตรเพิ่มเติม พอดีไม่ได้ใส่ลงในแบบผังวงจรด้วยน่ะครับ [res]

คือ R 150k เนี่ย มันก็คือ R feedback ขนานกับ R feedback ใหญ่ 39k 1W อีกทีหนึ่งครับ ทำให้ค่าโดยรวมของ R feedback ออกมาประมาณ 30.9k ก็จะได้เกนขยายที่ 19.3 เท่าครับ

แต่ถ้าใครอยากได้เกนสูงขึ้น ก็เอา 150k ตัวนี้ออก เกนขยายก็จะไปที่ 24 เท่าครับ  อันนี้ปรุงตามชอบครับ clapping-1-2

กดเครื่องคิดเลข ได้ 30.9K เป๊ะจริงๆด้วยครับ  [yes-raccoon]   แล้วในวงจรเดิมๆ เกนขยายกี่เท่าหรือครับ

กดเครื่องคิดเลข ได้ 30.9K เป๊ะจริงๆด้วยครับ  [yes-raccoon]   แล้วในวงจรเดิมๆ เกนขยายกี่เท่าหรือครับ
ของดั้งเดิม 21 ครับ
รุ่น 2OOA ใช้ 26
Ma5 ใช้ 28.8
ส่วน"หวานใจ"เลือกได้ครับ ใส่ 150k ด้วยจะได้ 19 เท่า แต่ถ้าเอาออกจะได้ 24 ครับ อันนี้แล้วแต่ความเหมาะสมและความชอบของแต่ละท่านครับว่าชอบแบบไหน แนะนำให้ใส่ไปก่อน แล้วพอพ้นเบิร์นแล้วทดลองถอดออก เปรียบเทียบดูครับ  [roll]