ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเล่นๆ Bass Shaker ราคาไม่ถึง 400 แต่คุณภาพคับแก้ว  (อ่าน 8077 ครั้ง)

ออฟไลน์ taoybb

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
            หลายคนน่าจะรู้จัก Bass Shaker หรือ Transductor  แต่คนไม่รู้จักจะ งง ว่า มันมีหน้าที่ ??? ไม่ยากครับ เจ้านี่มีหน้าที่ส้รางแรงสั่นสะเทือนตามเสียงที่เข้ามา  สนน ราคาค่าตัวที่เจอนะครับ 4,500 ต่อตัว ซึ่งจะพบได้จากการคนหาจาก Google หรือ อากู๋ นั่นเอง  มันดีตรงที่ ถ้าเราเอาไปติดที่เก้าอี้หรือโซฟา มันจะสั่นเวลาดูหนัง เช่นเสียงระเบิดในหนัง เวลาเรานั่งบนเก้าอี้หรือโซฟามันจะสั่นตามในหนังเลยครับ ซึ่งช่วยเพิ่มอรรถรสในการดูหนัง/เล่นเกมส์ได้ดีเยี่ยม เราจะรุ้สึกถึงแรงสั่นสะเทือนเหมือนได้เข้าไปอยู่ในหนังจริงๆ   ผมรู้ว่าหลายคนอยากได้แล้วละสิ  เช่นเดียวกับผม  แต่ขอโทษ ราคาค่าตัวมันแพงซะเหลือเกิน สนน ราคาขั้นต่ำมือหนึ่งก็เหือบห้าพัน จะเอาดีๆที่มันเขย่าหัวใจได้แรงเหลือร้ายก็หลักหมื่น(ครบชุด) งั้นวันนี้เรามาโฮมเมดกันดีกว่า ด้วยราคาไม่ถึง 400 บาท!!!!

วัสดุที่ต้องเตรียมนะครับ

1.น็อตตัวผู้+ตัวเมีย+แหวนรอง
2.แท่งเหล็กอลูมิเนียมบางๆสัก 2-3 มิลขึ้นไป ขนาดยาวกว่าหน้าตัดลำโพง ห้ามเป็นตัวแอลหรือมีสันเด็ดขาด
3.ลำโพงสักตัว ขอบอกว่าอย่าเอาของดีเกิน เลือกที่ Dust Cap แข็งๆจะดีกว่า จะได้ไม่ต้องเสริมความแข็งแรงหลายชั้นหลายอย่าง
          * กลางดัสแค็ปต้องต้องเรียบไม่โค้ง ถ้าลำโพงทั่วไปมันจะทำให้ทำยากครับ ต้องคอยตั้งให้ว้อยตรง เพราะเราต้องเชื่อมด้วยกาว ถ้าว้อยเอียงก็จบเห่
4.กาวตราช้าง+อีพ็อกซี่
5.วัสดุซับแรงกระแทกพวกยางหนาๆ

**** ขออภัยนะครับ ลืมถ่ายรูปตอนทำมา ****

----- ขั้นตอนครับ -----
1. เสริมความแข็งแรงให้ Dust Cap  ใครเลือกหาที่แข็งมากๆมาได้โชคดี เพราะไม่ต้องทำอะไรมาก ผมหาได้แบบเอามือกดแรงมากๆไม่ยุบครับ ต่อมาก็ผสมกาว Epoxy ครับ แล้วทารอบๆดัสแค็ป รอจนแห้ง  (ขอบอกว่าให้เลือกที่ความลึกากโครงถึงดัสแค็ปไม่มากจะดีกว่า ทำได้ง่ายกว่า) แล้วเคลือบด้วยกาวช้างอีกที   

2.เมื่อกาวแห้ง(ทิ้งไว้ 1-2 วัน) หามีคมๆครับ ตัดกรวยออกให้หมด ระวังโดนหนวดกุ้ง ตัดออกหมดเฃย ขอบ+กรวย เหลือว้อย สไปเดอร์ ดัสแค็ป ไว้ครับ

3.เตรียมแท่งอลูมิเนียมเจาะรูยึดกับโครงลำโพง แต่เอาไว้ยึดกับวัสดุซับแรงกระแทก (ผมใช้ยางลบก้อนใหญ่ครับ) 

4. Assembly ตามในรูปด้านบนเลยครับ หากเสียงไม่ถูกใจก็ดัดอลูมิเนียมให้กดกรวยก็ได้ แต่เอาแหวนรองน็อตใส่ที่คานกับยางลบเยอะๆแล้วค่อยขัน อันนี้ต้องกดว้อยลงนิดนึง หรือแนบกับดัสแค็ปครับ สำคัญมาก

5.ทดสอบว่าพอกระแทกได้เปล่า ถ้าได้ก็เอากาวเชื่อมติดกับดัสแค็ปเลยครับ แล้วก็น็อตทุกตัวให้ใส่ตัวเมีย X2 ครับ ผมลองใส่ตัวเดียวแล้วอัดแป็ปเดียวน็อตหลุดหมด แล้วก็ทากาวที่น็อตครับ ในระยะยาวไม่หลุดแน่นอน

ส่วนการยึดกับสิ่งของผมจะมาแนะนำอีกทีนะครับ ต่อไปขอเอาวิดิโอมาให้ดูครับ

ตามลิงค์ไปเลย  เสียงมันแปลกๆหน่อยนะผมอัดกะมือถือ สภาพจริงบ้านสะเทือนหมดแล้ว

*** ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ***

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: ทำเล่นๆ Bass Shaker ราคาไม่ถึง 400 แต่คุณภาพคับแก้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 10:45:35 PM »
ต้อยทำขายอ่ะเปล่า  จะซื้อมาติดเตียงนอนซะหน่อย [headache]

Re: ทำเล่นๆ Bass Shaker ราคาไม่ถึง 400 แต่คุณภาพคับแก้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 11:11:09 PM »
ป๋าพิมพ์ชื่อผิด เต้ย ครับป๋า

ป๋าทำเองเลยไม่ยากครับ

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 12:10:18 AM »
เจ๋งอ่ะ
น้องคนนี้ขยันหาของแปลก มาให้ดูเรื่อยเลย

ชื่นชมครับ  [))]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 12:24:23 AM »
นี่ขนาดเพิ่งจะผ่าน mid term มาไม่นาน ไหนจะปลายเทอมอีก...
ขยันจริงๆ  [yahoo]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 12:25:09 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 07:50:28 PM »
ขอบคุณครับทุกท่านที่เข้ามา Comment  ตอนนี้ลองเอาผูกกับเก้าอี้แล้วครับ

ลองแล้วครับ ดูหนังมันส์มากครับ สะเทือนถึงใจเลยทีเดียว เอาดู Blu-Ray ยิ่งระเบิดกันสนั่น ไม่ต้องเปิดซับเลยครับ

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 08:22:34 PM »
มันจะทำให้เบสบวมขึ้นหรือเปล่าครับ หรือสะเทือนเฉยๆ เห็นใน Clip มีเสียง แป้กๆด้วย

น่าเอาไว้เล่นเกมหลอนๆ ผมว่า น่ากลัวพิลึก
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 09:01:10 PM »
มันจะทำให้เบสบวมขึ้นหรือเปล่าครับ หรือสะเทือนเฉยๆ เห็นใน Clip มีเสียง แป้กๆด้วย

น่าเอาไว้เล่นเกมหลอนๆ ผมว่า น่ากลัวพิลึก
มันแป้กๆเพราะไม่ได้ยึดกับอะไรครับแล้วก็พื้นมันเป็นพื้นไม้แบบไม่แข็งแบบพื้นปูน มันเลยสั่นตามตัว Shaker ส่วนแป้กๆคือน็อตหลุดจ้า พอหลุดแล้วก็มันกระแทกแปลกๆเพราะเหล็กมันหลวมสั่นได้ แก้โดยเอากาวหยอดครับ  พอยึดกับเก้าอี้ผมไม่ได้ยินเสียงต่ำๆเลยนะครับทดลองปิดเบสที่คู่หน้าและซับไม่มีเบสครับ มีแต่เก้าอี้สะเทือน