ผู้เขียน หัวข้อ: อีกสักครั้ง อยากฟัง Angela (Clone)  (อ่าน 30779 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: อีกสักครั้ง อยากฟัง Angela (Clone)
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 01:24:43 AM »
คนดีไอวาย น่ะเวลาเห็นเพื่้อนๆใช้อะไรกันก็กลัวว่าจะหลุดเทรน ก็เลยแห่ตามกันครับ  ทั้งที่แต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกัน  ซีนี้ก็คุณภาพดีนะ  ผมใช้เยอะในเครื่องเล่นซีดี  Accuphase DP700 ที่ผมใช้ผมยังรื้อของติดเครื่องออกหมดแล้วใส่ตัวนี้แหละเข้าไปทั้งเซ็ท  การที่แต่ละคนรีวิว ส่วนใหญ่ก็จะมาจาก ego ของผู้รีวิวเอง ฉะนั้นอยากรู้ว่าถูกใจ ถูกหู เราหรือไม่ต้องลองเองครับ    [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: อีกสักครั้ง อยากฟัง Angela (Clone)
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 01:26:27 AM »

สอบถามหน่อยครับ ทำไมซียี่ห้อนี้จึงไม่ค่อยเอามาใช้กัน ดูตามราคาแล้วน่าจะคุณภาพดีอยู่ แต่จากที่สังเกตโครงงานต่างๆในเว็บเราไม่ค่อยจะมีใครใช้กันเลยครับ

อาจเป็นเพราะที่เขาฟังแล้ว  เสียงไม่เหมาะกับระบบของเขาก็ได้  ,  แต่ผมก็ยังเลือกใช้งานอยู่นะเจ้าตัวนี้ เพียงแต่บางงานที่มันลงตัวไปกันได้ครับ

อ้าว...ไม่ใช่มีอะไรเหลือพอดีก็จับเร้อครับ  พี่ตั้ม  [pig6456]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ kang2499

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 02:05:52 PM »
          clapping-1-2มาต่อกันกับ  Pre  Class A อีกครั้ง   Tas Angela Clone  (เกือบเหมือน)  งานนี้ต้องขอบคุณ
ท่าน Mr.Q วาดลวดลาย  PCB  เพื่อมาให้ทดสอบกันอีก  ,  ท่าน  F  ผู้จุดฉนวนให้เกิดที่มาในการเล่น  Pre  ตัวนี้  , อาจารย์ Audiomania  และอาจารย์ สรรเสริญ  ที่ช่วยกัน Sim  วิเคราะห์ข้อมูลของรายละเอียด  Pre ตัวนี้อีกเช่นกัน  รวมทั้งให้คำปรึกษาในจุดต่าง ๆ

ซึ่งจากอดีตที่เคยทำการ  Test  Preamp  ตัวนี้ไปครั้งหนึ่งแล้ว  ซึ่งเจออุปสรรคหลาย ๆ อย่างรวมทั้งความพร้อมของ  System ผมที่ใช้ในการอ้างอิงทดสอบนั้นยังไม่สมบูรณ์  และในครั้งนั้นจึงทำให้ได้ข้อคิดอะไรหลายๆ  อย่างกับ  Pre  ตัวนี้   จึงเกิดการคาใจขึ้นมาอีกครั้งในการทดสอบในครั้งนี้ใหม่อีกครั้งครับ

* การทดสอบในครั้งนี้ผมใช้อุปกรณ์เท่าที่มี  และหาได้ใกล้ตัวก่อน  แล้วจะค่อยๆ  ปรับไปเป็นลำดับ  

**  ขอฝากนิดนึงครับ  สำหรับท่านที่ยังไม่ประกอบ  C  ในตำแหน่ง 100Uf 100V  ของภาคจ่ายไฟ  กลางบอร์ด   ไฟจะอยู่ประมาณ  57 - 59  VDC  ครับผม  ,ส่วน  R ที่ผมทดสอบนี้ใส่ค่าตามลายบน  PCB  ทั้งหมดเลยครับ

น้าตั๊มสอบถามนิดนึง pre algela  cค่า 4mF ถ้าใช่ค่าอื่นเสียงเป็นไงบ้าง เปลี่ยนไปทางไหน

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 02:25:03 PM »
          clapping-1-2มาต่อกันกับ  Pre  Class A อีกครั้ง   Tas Angela Clone  (เกือบเหมือน)  งานนี้ต้องขอบคุณ
ท่าน Mr.Q วาดลวดลาย  PCB  เพื่อมาให้ทดสอบกันอีก  ,  ท่าน  F  ผู้จุดฉนวนให้เกิดที่มาในการเล่น  Pre  ตัวนี้  , อาจารย์ Audiomania  และอาจารย์ สรรเสริญ  ที่ช่วยกัน Sim  วิเคราะห์ข้อมูลของรายละเอียด  Pre ตัวนี้อีกเช่นกัน  รวมทั้งให้คำปรึกษาในจุดต่าง ๆ

ซึ่งจากอดีตที่เคยทำการ  Test  Preamp  ตัวนี้ไปครั้งหนึ่งแล้ว  ซึ่งเจออุปสรรคหลาย ๆ อย่างรวมทั้งความพร้อมของ  System ผมที่ใช้ในการอ้างอิงทดสอบนั้นยังไม่สมบูรณ์  และในครั้งนั้นจึงทำให้ได้ข้อคิดอะไรหลายๆ  อย่างกับ  Pre  ตัวนี้   จึงเกิดการคาใจขึ้นมาอีกครั้งในการทดสอบในครั้งนี้ใหม่อีกครั้งครับ

* การทดสอบในครั้งนี้ผมใช้อุปกรณ์เท่าที่มี  และหาได้ใกล้ตัวก่อน  แล้วจะค่อยๆ  ปรับไปเป็นลำดับ  

**  ขอฝากนิดนึงครับ  สำหรับท่านที่ยังไม่ประกอบ  C  ในตำแหน่ง 100Uf 100V  ของภาคจ่ายไฟ  กลางบอร์ด   ไฟจะอยู่ประมาณ  57 - 59  VDC  ครับผม  ,ส่วน  R ที่ผมทดสอบนี้ใส่ค่าตามลายบน  PCB  ทั้งหมดเลยครับ

น้าตั๊มสอบถามนิดนึง pre algela  cค่า 4mF ถ้าใช่ค่าอื่นเสียงเป็นไงบ้าง เปลี่ยนไปทางไหน

ผลความต่างในเรื่องของเสียงนั้น    ขนาดค่าความจุ 4Uf  หรือ 4.7Uf   นั้นจับฟังแยกไม่ออกครับ   แต่หากจะให้เห็นความแตกต่างนั้นต้องเล่นต่างยี่ห้อ  หรือต่างชนิดเลย ....อันนี้ยกเครดิตให้อาจาร์ผม (อาจารย์ Audiomania ครับ) 

ออฟไลน์ Tw.audio

• DIY.ไม่เลิกจ้า
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 12:17:27 PM »
สุดยอดไปเลยครับพี่ ตั้ม [res] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012, 08:50:15 AM »
พีน้องคร๊าบ  ท่านใดที่อยากฟังปรีนางฟ้าว่าเสียงเป็นอย่างไร  ลงมือกันได้เลยครับ  เพราะตัวนี้ของพี่ Mr.Q  ไม่มียาให้แก้แน่นอนครับ  จะได้เอาไวเทียบเสียงกับ Pre อีกหลายๆ  ตัวของท่านงัยครับ  และที่สำคัญใช้ทรานซิสเตอร์เพียง 4 ตัว  จะสู้ หาบเร่ได้หรือไม่  ลองดูครับ.......... [pig90118]

** รับรองว่าทำง่ายกว่าปรีหลายๆ  ตัวที่เคยลองมาครับ  (ขออย่างเดียวอย่าลงอุปกรณ์ผิดเท่านั้นพอ)  **

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 05:07:03 PM »
ได้ฟังเสียงแล้วครับ
- ผมใช้หม้อ 110v ลองครับ ยังไม่ได้สั่งพันหม้อ 220 v
- เสียงมีแววดีมากๆๆๆๆๆๆ
- c in / out ผมใช้แบบบ้านๆๆ 14uf+0.01แบบรุ่น limited ( mk2 จะใช้ 4uf+47uf elec+0.01 )
- มีปัญหานิดครับมีไฟรั่วมาที่ volume + ตัว amp + และขั้ว rca ประมาณ 50-55 vac ถ้าไม่ใส่รองเท้ามีสะดุ้ง ของพี่ tfender มีไฟรั่วหรือเปล่าครับ
- เกี่ยวกับที่ผมใช้ไฟ 110v หรือเปล่าครับ ส่งสัยต้องไปสั่งหม้อ 220v มาก่อนแล้วลองอีกทีครับ + จะลองตรวจสอบการลงอุปกรณ์อีกรอบครับ

บรรยากาศแบบรกๆ

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 05:27:57 PM »
ได้ฟังเสียงแล้วครับ
- ผมใช้หม้อ 110v ลองครับ ยังไม่ได้สั่งพันหม้อ 220 v
- เสียงมีแววดีมากๆๆๆๆๆๆ
- c in / out ผมใช้แบบบ้านๆๆ 14uf+0.01แบบรุ่น limited ( mk2 จะใช้ 4uf+47uf elec+0.01 )
- มีปัญหานิดครับมีไฟรั่วมาที่ volume + ตัว amp + และขั้ว rca ประมาณ 50-55 vac ถ้าไม่ใส่รองเท้ามีสะดุ้ง ของพี่ tfender มีไฟรั่วหรือเปล่าครับ
- เกี่ยวกับที่ผมใช้ไฟ 110v หรือเปล่าครับ ส่งสัยต้องไปสั่งหม้อ 220v มาก่อนแล้วลองอีกทีครับ + จะลองตรวจสอบการลงอุปกรณ์อีกรอบครับ

บรรยากาศแบบรกๆ

วัดไฟ  ตรงที่ผ่าน  R  2W ขนานกัน  ว่าได้กี่ V.  ครับ

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 06:04:50 PM »
วัดยังไม่ต่อ power วัดคร่อมได้ ประมาณ 99-100 v

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 06:06:05 PM »
วัดยังไม่ต่อ power วัดคร่อมได้ ประมาณ 99-100 v

ใช้  MPSA42  ของอะไรครับ

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 06:06:38 PM »

ใช้  MPSA42  ของอะไรครับ
-----------
on ครับ