ผู้เขียน หัวข้อ: 1875 เขา hw กันอย่างไร  (อ่าน 39471 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: 1875 เขา hw กันอย่างไร
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 01:14:23 PM »
ผมอ่านแล้วงงครับทำตามไม่ถูกเลย เพราะผมก็ใหม่เช่นกัน

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 01:16:35 PM »
ส่วนตัวผมนั้นเวลาเจอปัญหาจะรื้อทุกอย่างออก แล้วมานับหนึ่งใหม่ วัดค่าอุปกรณ์ทุกตัว แล้วประกอบใหม่อย่างละเอียดครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 03:27:45 PM »
ส่วนตัวผมนั้นเวลาเจอปัญหาจะรื้อทุกอย่างออก แล้วมานับหนึ่งใหม่ วัดค่าอุปกรณ์ทุกตัว แล้วประกอบใหม่อย่างละเอียดครับ
ไม่ใช่ผมคนเดียวที่มีปัญหา  [roll-eyes] ยังมีอีกหลายท่าน ต่างคนก็ต่างวิธีคิดวิธีทำ ผมทำใจไปชั่วโมงเศษแล้ว [yehhhhh] กลับมาว่ากันต่อ

ผมเองก็ช่วยตอบปัญหาของพี่สังข์ไม่ได้ เพราะก็เป็นมือใหม่เช่นกัน
ได้แต่ส่งแรงใจ แรงเชียร์ ให้ทำได้สำเร็จลุล่วง ไร้ปัญหา

ซึ่งผมก็มั่นใจว่า พี่สังข์ต้องทำสำเร็จ เพราะที่นี่มีคนเก่ง ๆ เยอะที่จะมาช่วยแก้ไขปัญหา
สำหรับปัญหาต่าง ๆ ที่ถามเข้ามานั้น นับว่าเป็นประโยชน์ เพราะทำให้ได้รู้ตามไปด้วยเมื่อเข้ามาอ่าน

ถ้ามีรูปภาพแนบประกอบคำถามด้วยจะดีมาก ๆ ครับ [clap hand2]
เรียนคุณอัล กล้องผมพาลจะกลับบ้านเก่า ส่วนคอมแพ็คอีก 2 ตัว ถ่ายไม่ค่อยได้ตาคนถ่ายไม่ดี มองภาพในจอมอนิเตอร์ไม่ค่อยเห็นถ่ายแล้วได้ภาพไม่ชัด คนอื่นถ่ายชัดกันหมด เว้นผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2012, 03:34:22 PM โดย psang »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 04:20:26 PM »
ผมขอออกความคิดเห็นหน่อยนะครับ   อยากให้คุณ  psang  นั้นได้ทำความเข้าใจกับวงจร  LM1875  ให้ชัวร์ก่อน  แล้วจึงค่อยลงมือจะดีกว่าครับ  และอีกอย่างผมยังไม่เห็นรูปวงจรที่คุณ  psang   ทำการต่อใด ๆ  เลย

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 05:28:46 PM »
ผมขอออกความคิดเห็นหน่อยนะครับ   อยากให้คุณ  psang  นั้นได้ทำความเข้าใจกับวงจร  LM1875  ให้ชัวร์ก่อน  แล้วจึงค่อยลงมือจะดีกว่าครับ  และอีกอย่างผมยังไม่เห็นรูปวงจรที่คุณ  psang   ทำการต่อใด ๆ  เลย
น้า tfender พอทราบไหมครับว่าแผ่น PCB ที่ได้มาจากน้าอัลกอ  วงจรเป็นแบบไหนครับ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 05:45:19 PM »
น้า tfender พอทราบไหมครับว่าแผ่น PCB ที่ได้มาจากน้าอัลกอ  วงจรเป็นแบบไหนครับ [confused-raccoon]

ผมไม่เคยเห็นวงจรตัวนี้เลย  เพราะค่า R  C  เขาเปลี่ยนไปเยอะ้เลยครับ

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 06:15:53 PM »
พี่สังข์เช็คเรื่องการต่อ Volume หรือยังครับ หันแกน Volume เข้าหาตัว ขากลาง Volume เข้าขััวลบของ C 4.7 นะครับ ขาขวาลง Ground ขาซ้ายสัญญาณเข้า

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 07:37:36 PM »
พี่สังข์เช็คเรื่องการต่อ Volume หรือยังครับ หันแกน Volume เข้าหาตัว ขากลาง Volume เข้าขััวลบของ C 4.7 นะครับ ขาขวาลง Ground ขาซ้ายสัญญาณเข้า

อ่าน้าครับ ทำงานตรงใหนของชินเขตครับ ว่างๆแวะมาเล่นที่ห้องผมได้นะ ไกล้กันจัง [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 09:17:32 PM »

อ่าน้าครับ ทำงานตรงใหนของชินเขตครับ ว่างๆแวะมาเล่นที่ห้องผมได้นะ ไกล้กันจัง [yes-raccoon]

ผมอยู่ซอย 1/17 ครับ เป็นบ้านและที่ทำงานที่ผมอยู่ปัจจุบันครับ
ตอนนี้เพิ่งเริ่มต้นครับ ยังมิมีอะไรไปอวด เดี๋ยวรอให้พรรษาแก่กล้ากว่านี้ก่อนครับ ขอบคุณในน้ำใจครับ
ปีนี้กะว่าจะลองทำแอมป์หลอด รับรองเดี๋ยวบังเหนื่อยเป็นพี่เลี้ยงแน่ครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 11:43:22 PM »

ผมอยู่ซอย 1/17 ครับ เป็นบ้านและที่ทำงานที่ผมอยู่ปัจจุบันครับ
ตอนนี้เพิ่งเริ่มต้นครับ ยังมิมีอะไรไปอวด เดี๋ยวรอให้พรรษาแก่กล้ากว่านี้ก่อนครับ ขอบคุณในน้ำใจครับ
ปีนี้กะว่าจะลองทำแอมป์หลอด รับรองเดี๋ยวบังเหนื่อยเป็นพี่เลี้ยงแน่ครับ
  ยินดีครับ [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 12:05:37 AM »

ด้วยความยินดีครับ
ผมอาจทำให้หลายท่านต้องเสียเวลามาแนะำนำทั้งที่ช่วงนี้เป็นช่วงเวลายุ่ง ๆ ของหลายท่าน ผมยังไม่ถอดใจ รื้อประกอบใหม่เสร็จไปข้างหนึ่งแล้ว กำลังจะลอง หากขาไอซีไม่ร้าวหรือหักไปเสียก่อน คงนำกลับมาใช้ใหม่ได้ทั้งหมด

[res] ผมกางวงจรของกระทู้ใดและผู้รู้ท่านใดไม่ทราบ(ต้องขอโทษผู้รู้ท่านนั้นที่ไม่อาจให้เครดิตท่านได้) เป็นแบบเดียวกันคุณ jakrintr แนะนำครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 01:43:19 AM »
กลับเข้ามาอีกครั้งครับ ดังแล้วครับ ไม่พังด้วย แต่สภาพ  [tremor-raccoon]
รื้อประกอบใหม่ 1 ข้าง ด้วย PCB ไข่ปลา เพราะสภาพทรุดโทรมมาก ไม่แน่ว่าจะรอดชีวิตหรือไม่ ประกฏว่าดังเหมือนเดิม ดังไปด้วยเสียงที่ไม่ต้องการ ปิดคอมพ์แล้ว ลองตรวจซ้ำแล้วซ้ำอีกเช็คสายอุปกรณ์ต่าง ๆ ว่ากราวด์ครมหรือไม่ ปรากฎว่าต่อแต่เพียงสายสัญญาณจากเครื่องเล่น CD สายกราวด์ต่อแต่ไม่ถึงส่วนที่เป็นกราวด์ของ CD พอไปโดนเข้ามีเสียกกรอบแกรบเข้า [phok] เลยต่อให้เข้าที่เข้าทาง เงียบกริบเลยเสียงที่ไม่พึงประสงค์ เพลงก็มาให้ได้ยินแล้ว  [gr_in]   เดี๋ยวลองอีกข้างที่ยังไม่้ได้รื้อ น่าจะผ่าน

ขอบพระคุณทุกท่านที่เป็นห่วงเป็นกำลังใจ    สาเหตุจากหญ้าปากคอกต่อกราวด์ไม่ถึงกราวด์ รายละเอียดและรูปจะรายงานให้ทราบภายหลัง

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 01:53:33 AM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 02:03:11 AM »
"หญ้าปากคอก" ตอนแรกผมก็อยากจะใช้คำนี้เหมือนกัน แต่กลัวคนรุ่นใหม่อย่างพี่สังข์จะไม่รู้จัก

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 06:53:56 AM »
ดัง แล้ว เสียงโอเคไหมครับ [clap hand2] [yes-raccoon] [clap hand2] [yes-raccoon] [clap hand2]

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:10:27 AM »
ดัง แล้ว เสียงโอเคไหมครับ [clap hand2] [yes-raccoon] [clap hand2] [yes-raccoon] [clap hand2]
ขอประทานโทษ "หูกระทะและยังอมมือ" อย่างผมทราบเพียงว่ามีเสียงที่ต้องการเท่านั้น อาการจี่หรือฮัมไม่มีให้จับผิด แม้ให้สายเชื่อมต่อแบบปากคีบ ดึกมากไม่กล้าเปิดดัง เช้ามาก็ลองกระสือทีละข้างก็โอเคครับ
จึงทำการล้างคราบน้ำยาประสาน คราบบัดกรี แต่สารรูปโทรมมากจากความสะเพร่าของผมเอง (ทั้งที่เชื่อว่าต่อกราวด์ครบทุกจุดแล้ว แต่ประสบการณ์ไม่มีว่าถ้ามีเสียงอย่างนี้จะต้องตรวจสอบอย่างไร จุดใหน)
ผมเชื่อว่าหากต่อแบบคุณ tuck4427 ตามแรงบันดาลใจ ก็จะมีอาการฮัมหรือเสียงที่ไม่พึงประสงค์ออกท่วมลำโพงแน่ ๆ และวงจรอื่นลงบน PCB ไม่ว่าอุปกรณ์จะเทพขนาดใหน เจอไก่อย่างผมก็ไม่สามารถเห็นความสวยงามของพลอยได้
ดังนั้น DIY ตัวที่สองของผม ก็สอนผมได้อย่างเจ็บปวดว่า แรงบันดาลใจอย่างเดียวไม่สามารถทำให้เป็นหรือเหมือนท่านอื่น ๆ ได้ ตัวของคุณ(ผมเอง)ก็มีส่วนทำให้สำเร็จเช่นแรงบันดาลใจหรือล้มเหลวได้ จึงไม่ต้องโทษใครเลย ตัวคุณ(ผมเอง)ด้อยประสบการณ์ ตั้งอยู่บนความประมาท(ว่าเชื่อมต่ออุปกรณ์ครบถ้วนแล้ว) เมื่อเอาตัวตนของตน(อัตตา)ออกไป แล้วมองย้อนกลับไปดูปัญหา (ผมก็ยังไม่เห็นปัญหาที่แท้จริง) จึงรื้อ ประกอบใหม่ ต่อกราวด์แบบเดิมอีก เสียงที่ไม่พึงประสงค์ก็มาอีก เนื่องจากเป็นกระสือจึงขยับโน่น นี่ นั่น ไปโดนกราวด์เข้าจุดหนึ่งมันก็โวยวายทันทีว่าจุดนี้ไม่แน่นฉันยังรอลงกราวด์อยู่ เมื่อต่อแล้วก็ทำหน้าที่อย่างไม่อิดเอื้อน เมื่อเป็นเช่นนั้น จึงจับเจ้ากระสืออีกตัวที่ยังไม่ทันรื้อมาต่อ ก็ตอบสนองอย่างไม่อิดเอื้อนอีกเช่นกัน

ต้องขอบคุณ คุณ tuck4427  [res] ที่เป็นแรงบันดาลใจให้ผม แม้ตัวนี้ผมตั้งใจทำเล่น ๆ ไม่ได้คาดหวังอะไร แต่บทเรียนที่ให้คุ้มมาก ๆ  clapping-1-2 clapping-1-2

"หญ้าปากคอก" ตอนแรกผมก็อยากจะใช้คำนี้เหมือนกัน แต่กลัวคนรุ่นใหม่อย่างพี่สังข์จะไม่รู้จัก

พี่สังข์น่ะ คุณอัลเรียกผม(อาจด้วยความเอ็นดู) เพียงแต่มีคำว่า "พี่" อยู่ด้วย ผมก็ดีใจที่มีคนตั้งชื่อให้ ผมน่ะยังเด็กอมมือจะเรียกน้องเรียกนุ่งก็ได้ มือใหม่ ไม่มีความรู้เรื่องทั้งเครื่องเสียงและการ DIY ใช้คำใดที่สื่อให้รู้ว่าต้องการอะไรหรือจะบอกอะไร แต่เรื่อง "คำ" เรื่อง "ภาษา" ผมเป็นคนหัวโบราณพอจะเคยได้ยินอยู่บ้าง เห็นคุณอัลเคยใช้คำนี้ มันเห็นภาพอย่างยิ่งสำหรับผมจึงยืมคุณอัลมาใช้ครับ  [checks-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:24:58 AM »
ผมแอบตั้งชื่อ พี่สังข์ เพราะมีตัว "P" นำหน้าชื่อ

แต่จากการอ่านหนังสือที่พี่สังข์โพสต์แล้ว เชื่อมั่นได้เลยว่า เป็นคนวัยเกินหลัก 5 เหมือนผมแน่นอนครับ  [laugh-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:30:19 AM »

แล้วเสี่ยยังวัน ลงมือประกอบหรือยัง
ผมว่าใช้ไฟ 16 - 0 - 16 โวลต์ น่าจะเนียนหูเชียวนะ เพราะสั่งให้มือปืนไปหาหม้อ 16 โวลต์ให้แล้ว

กลับกรุงเทพวันศุกร์ หากใช้ 16 โวลต์ได้เสียงถูกหู ผมเอาลงกล่องทันทีครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:31:47 AM »
ผมแซวเล่นให้หายเครียดน่ะครับ ผมเห็นรูปตัวจริงพี่สังข์แล้ว ที่ว่าเป็นคนรุ่นใหม่น่ะเพราะเป็นคนที่ทันสมัยครับ คนอื่นเขาเล่นพระแต่พี่สังข์เล่นเครื่องเสียง ตัวผมน่ะผมอายุก็จะเข้าเลข 5 ในอีก 2 ปีข้างหน้าเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:35:13 AM »
ผมแซวเล่นให้หายเครียดน่ะครับ ผมเห็นรูปตัวจริงพี่สังข์แล้ว ที่ว่าเป็นคนรุ่นใหม่น่ะเพราะเป็นคนที่ทันสมัยครับ คนอื่นเขาเล่นพระแต่พี่สังข์เล่นเครื่องเสียง ตัวผมน่ะผมอายุก็จะเข้าเลข 5 ในอีก 2 ปีข้างหน้าเหมือนกันครับ

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ ชมรมผู้สูงอายุครับ
พาออกทะเลอีกแล้ว... laughhahaha

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:39:12 AM »
 [smi_ley] กระทู้นิ สิริอายุรวมกันคงร่วมๆ 300   [laugh-raccoon] 

ไปดีก่า  3-2-1-raccoon
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:53:56 AM »

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ ชมรมผู้สูงอายุครับ
พาออกทะเลอีกแล้ว... laughhahaha

ต้องใช้คำว่า "ยินดีต้อนรับ ชมรมผู้มีประสบการณ์ชีวิตสูงครับ"

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 12:02:44 PM »
แล้วเสี่ยยังวัน ลงมือประกอบหรือยัง
ผมว่าใช้ไฟ 16 - 0 - 16 โวลต์ น่าจะเนียนหูเชียวนะ เพราะสั่งให้มือปืนไปหาหม้อ 16 โวลต์ให้แล้ว

กลับกรุงเทพวันศุกร์ หากใช้ 16 โวลต์ได้เสียงถูกหู ผมเอาลงกล่องทันทีครับ
พึ่งได้ IC ชุดใหม่มาแล้วครับ ยังขาด C+R ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 12:13:08 PM »

พึ่งได้ IC ชุดใหม่มาแล้วครับ ยังขาด C+R ครับ
เอา T+A แทนได้มั้ยครับ พี่เสือ  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 02:24:57 PM »

เอา T+A แทนได้มั้ยครับ พี่เสือ  [smi_ley]
laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 02:28:11 PM »
ยังไม่กล้าต่อไฟ เพราะยังไม่ทราบว่าจุดที่ผมทำเครื่องหมายไว้ แดง ดำ คือไฟ + - ถูกต้องหรือไม่ กับผมยังขาด r 10 โอมห์อีก 1ตัว ไม่รู้ลืมซื้อตอนไหน อาจเป็นเพราะเช็คอุปกรณ์จากคุณ tuck4427 แต่ไปดูวงจรจากคุณ MrHelix ผอ.อิอิกำ ในหัวข้อ อีกสักครั้งกับ Shigaclone LM1875 ที่คุณ tfender ลุ้นอยู่ขณะนั้น (21 ต.ค.54) ที่บอกว่า
มี  Up   กับวงจรนี้กันสักหน่อย   ผมลองไปกับเสียงแรก  ถึงกับอึ้งในเสียงเบสครับวงของวงจร  (เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย) http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=748.30
นั้นหมายถึงตามรูปที่ 3 ของผมที่วางชิ้นงานอยู่บนวงจรที่ผมพิมพ์มาดูใช่ไหม และค่าอุปกรณ์ C-ZOBEL 0.1 คือตัวสี่เหลี่ยมสีแดงที่ผมวางไว้บนวงจรใช่ไหม ส่วน R-ZOBEL 10R คือ r 10 โอมห์ ที่ผมยังไม่มีหรือไม่ นั้นหมายถึงตามที่คุณ tfender บอกว่าไม่ต้อง  "เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย" ใช่ไหมครับ พอดีพี่เลี้ยงท่านนี้อาจยุ่งกับหวานใจ(ตัว)ใหม่อยู่ก็ได้ [in-love-raccoon]
เห็นทีผมจะต้องตัดบทตามที่คุณ tuck4427 ว่าแล้วจริง ๆ ว่ามันมีแค่นั้น เดี๊ยววันนี้หากได้หม้อคืนนี้รายงานครับ fart-raccoon

* ผมขออนุญาติเรียนชี้แจงหน่อยนะครับ  ที่คุณ psang   กล่าวว่าผมบอกว่าเล่นแบบไม่ต้องใส่  C Feedback  นั้น  ผมยังงงกับจุดนี้มากเลยครับ  ผมได้บอกว่าต่อแบบไม่ต้องใช้  C Filter  ชุดด้านนอกบอร์ดเท่านั้นครับ  ใช้เพียง  C Filter  1000Uf  ขาไฟ +  ไฟ - ของ  IC 1875  อย่างเดียวครับ
**  ดังนั้นจึงอยากให้คุณ psang   นั้นมาชี้แจงหน่อยครับว่าที่ผม  บอกว่าเล่นแบบไม่ต้องใส่  C Feedback  นั้น  มันเป็นอย่างไรครับ  ซึ่งด้วยเหตุนี้จึงพาทำให้เพื่อนๆ  หลายๆ  ท่านที่เข้ามาอ่านแล้วเกิดความสับสนกับเนื้อหาของคุณ psang ไปกันใหญ่ครับ 

น้องใหม่กราบขออภัย คุณ tfender [res] [res] [res] ผมเพียงแต่คัดลอกข้อความมาด้วยความไม่รู้ไม่เข้าใจความหมายในวงจร จึงนำกระทู้อื่นมาสอบถาม เป็นความเข้าใจคลาดเคลื่อนของผมเองว่าเพียงเท่านี้ก็ให้เสียงจนเป็นที่น่าพอใจของผู้ที่จะทำแล้ว การที่ผมทำลิงค์ และนำข้อความในกระทู้ที่ท่านเขียนไว้ โดยไม่ได้ตัดต่อข้อความ มาตั้งคำถามและก็เป็นการถามในสิ่งที่ผมไม่เข้าใจ ว่าสิ่งนั้น สิ่งนี้ ที่ผมไม่เข้าใจ มันคือสิ่งเดียวกับที่ท่านอื่นกล่าวไว้หรือไม่(เน้นว่าสิ่งที่ผมไม่เข้าใจและนำมาถามนั้นมันคือสิ่งเดียวกับที่ท่านอื่นกล่าวไว้หรือไม่) ผมขออภัยคุณ tfender หากคำถามผมทำให้ท่านอื่นสับสนเพราะการอ้างชื่อท่าน แต่ข้อความในกระทู้ที่ผมอ้างผมไม่ได้ตัดต่อข้อความ(โปรดคลิกดูที่ลิงค์) http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=748.30 อีกอย่างผมพอใจในอัธยาศัยไมตรีที่คุณหยิบยื่นให้ ทั้งบอกว่าไม่เล่นตัว ผมจึงกลายเป็นผู้ล่วงเกินท่านไป
ขออภัย และสัญญาไว้ ณ ที่นี้ว่าจะไม่พูดถึงใคร และพาดพิงถึงใครอีก

พร้อมนี้ผมขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ทางด้านวิชาการ การเป็นพี่เลี้ยง เป็นกำลังใจ แต่ผมคงต้องระมัดระวังการสื่อสารทางช่องทางนี้แล้ว  [res] [res] [res]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 02:42:52 PM »
หลงเรียกชื่อพี่สังข์ซะตั้งนาน เพิ่งเข้าไปดู Psang = ประสิทธิ์ แสงภักดี
ผมขออภัยด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:25:56 PM »
ยังไม่กล้าต่อไฟ เพราะยังไม่ทราบว่าจุดที่ผมทำเครื่องหมายไว้ แดง ดำ คือไฟ + - ถูกต้องหรือไม่ กับผมยังขาด r 10 โอมห์อีก 1ตัว ไม่รู้ลืมซื้อตอนไหน อาจเป็นเพราะเช็คอุปกรณ์จากคุณ tuck4427 แต่ไปดูวงจรจากคุณ MrHelix ผอ.อิอิกำ ในหัวข้อ อีกสักครั้งกับ Shigaclone LM1875 ที่คุณ tfender ลุ้นอยู่ขณะนั้น (21 ต.ค.54) ที่บอกว่า
มี  Up   กับวงจรนี้กันสักหน่อย   ผมลองไปกับเสียงแรก  ถึงกับอึ้งในเสียงเบสครับวงของวงจร  (เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย) http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=748.30
นั้นหมายถึงตามรูปที่ 3 ของผมที่วางชิ้นงานอยู่บนวงจรที่ผมพิมพ์มาดูใช่ไหม และค่าอุปกรณ์ C-ZOBEL 0.1 คือตัวสี่เหลี่ยมสีแดงที่ผมวางไว้บนวงจรใช่ไหม ส่วน R-ZOBEL 10R คือ r 10 โอมห์ ที่ผมยังไม่มีหรือไม่ นั้นหมายถึงตามที่คุณ tfender บอกว่าไม่ต้อง  "เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย" ใช่ไหมครับ พอดีพี่เลี้ยงท่านนี้อาจยุ่งกับหวานใจ(ตัว)ใหม่อยู่ก็ได้ [in-love-raccoon]
เห็นทีผมจะต้องตัดบทตามที่คุณ tuck4427 ว่าแล้วจริง ๆ ว่ามันมีแค่นั้น เดี๊ยววันนี้หากได้หม้อคืนนี้รายงานครับ fart-raccoon

* ผมขออนุญาติเรียนชี้แจงหน่อยนะครับ  ที่คุณ psang   กล่าวว่าผมบอกว่าเล่นแบบไม่ต้องใส่  C Feedback  นั้น  ผมยังงงกับจุดนี้มากเลยครับ  ผมได้บอกว่าต่อแบบไม่ต้องใช้  C Filter  ชุดด้านนอกบอร์ดเท่านั้นครับ  ใช้เพียง  C Filter  1000Uf  ขาไฟ +  ไฟ - ของ  IC 1875  อย่างเดียวครับ
**  ดังนั้นจึงอยากให้คุณ psang   นั้นมาชี้แจงหน่อยครับว่าที่ผม  บอกว่าเล่นแบบไม่ต้องใส่  C Feedback  นั้น  มันเป็นอย่างไรครับ  ซึ่งด้วยเหตุนี้จึงพาทำให้เพื่อนๆ  หลายๆ  ท่านที่เข้ามาอ่านแล้วเกิดความสับสนกับเนื้อหาของคุณ psang ไปกันใหญ่ครับ 

น้องใหม่กราบขออภัย คุณ tfender [res] [res] [res] ผมเพียงแต่คัดลอกข้อความมาด้วยความไม่รู้ไม่เข้าใจความหมายในวงจร จึงนำกระทู้อื่นมาสอบถาม เป็นความเข้าใจคลาดเคลื่อนของผมเองว่าเพียงเท่านี้ก็ให้เสียงจนเป็นที่น่าพอใจของผู้ที่จะทำแล้ว การที่ผมทำลิงค์ และนำข้อความในกระทู้ที่ท่านเขียนไว้ โดยไม่ได้ตัดต่อข้อความ มาตั้งคำถามและก็เป็นการถามในสิ่งที่ผมไม่เข้าใจ ว่าสิ่งนั้น สิ่งนี้ ที่ผมไม่เข้าใจ มันคือสิ่งเดียวกับที่ท่านอื่นกล่าวไว้หรือไม่(เน้นว่าสิ่งที่ผมไม่เข้าใจและนำมาถามนั้นมันคือสิ่งเดียวกับที่ท่านอื่นกล่าวไว้หรือไม่) ผมขออภัยคุณ tfender หากคำถามผมทำให้ท่านอื่นสับสนเพราะการอ้างชื่อท่าน แต่ข้อความในกระทู้ที่ผมอ้างผมไม่ได้ตัดต่อข้อความ(โปรดคลิกดูที่ลิงค์) http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=748.30 อีกอย่างผมพอใจในอัธยาศัยไมตรีที่คุณหยิบยื่นให้ ทั้งบอกว่าไม่เล่นตัว ผมจึงกลายเป็นผู้ล่วงเกินท่านไป
ขออภัย และสัญญาไว้ ณ ที่นี้ว่าจะไม่พูดถึงใคร และพาดพิงถึงใครอีก

พร้อมนี้ผมขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ทางด้านวิชาการ การเป็นพี่เลี้ยง เป็นกำลังใจ แต่ผมคงต้องระมัดระวังการสื่อสารทางช่องทางนี้แล้ว  [res] [res] [res]

ผมไม่ได้มีเจตนาเหนือสิ่งอื่นใดครับ    เพียงแต่ต้องการมาแสดงความกระจ่างของคำกล่าวที่ออกไปแบบไม่เคลียเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:48:31 PM »

ผมไม่ได้มีเจตนาเหนือสิ่งอื่นใดครับ    เพียงแต่ต้องการมาแสดงความกระจ่างของคำกล่าวที่ออกไปแบบไม่เคลียเท่านั้นครับ

ตามไปอ่าน น้าpsang ก็แก้จาก C Feddback  ที่น้าtfender  เขียนไว้ เป็น C Feedback  ก็เท่านั้น ผมเลยงงกว่าอีก   C Feddback  ที่น้าtfender  เขียนไว้  ในกระทู้โน้นหมายถึง c ตัวไหน จะได้เข้าใจตรงกันครับ

มี  Up   กับวงจรนี้กันสักหน่อย   ผมลองไปกับเสียงแรก  ถึงกับอึ้งในเสียงเบสครับวงของวงจร  (เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย) [thumb up] [thumb up]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 12:19:38 AM »
ผมเข้าใจว่าจะพิมพ์ C Zobel แต่พิมพ์เป็น C Feedback ใช่ไหมครับ เพราะในวงจรผมไม่เห็นมี C Feedback ซักตัว