ผู้เขียน หัวข้อ: 1875 เขา hw กันอย่างไร  (อ่าน 39451 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: 1875 เขา hw กันอย่างไร
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 08:12:39 AM »
ยังไม่กล้าต่อไฟ เพราะยังไม่ทราบว่าจุดที่ผมทำเครื่องหมายไว้ แดง ดำ คือไฟ + - ถูกต้องหรือไม่ กับผมยังขาด r 10 โอมห์อีก 1ตัว ไม่รู้ลืมซื้อตอนไหน อาจเป็นเพราะเช็คอุปกรณ์จากคุณ tuck4427 แต่ไปดูวงจรจากคุณ MrHelix ผอ.อิอิกำ ในหัวข้อ อีกสักครั้งกับ Shigaclone LM1875 ที่คุณ tfender ลุ้นอยู่ขณะนั้น (21 ต.ค.54) ที่บอกว่า
มี  Up   กับวงจรนี้กันสักหน่อย   ผมลองไปกับเสียงแรก  ถึงกับอึ้งในเสียงเบสครับวงของวงจร  (เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย) http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=748.30
นั้นหมายถึงตามรูปที่ 3 ของผมที่วางชิ้นงานอยู่บนวงจรที่ผมพิมพ์มาดูใช่ไหม และค่าอุปกรณ์ C-ZOBEL 0.1 คือตัวสี่เหลี่ยมสีแดงที่ผมวางไว้บนวงจรใช่ไหม ส่วน R-ZOBEL 10R คือ r 10 โอมห์ ที่ผมยังไม่มีหรือไม่ นั้นหมายถึงตามที่คุณ tfender บอกว่าไม่ต้อง  "เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย" ใช่ไหมครับ พอดีพี่เลี้ยงท่านนี้อาจยุ่งกับหวานใจ(ตัว)ใหม่อยู่ก็ได้ [in-love-raccoon]
เห็นทีผมจะต้องตัดบทตามที่คุณ tuck4427 ว่าแล้วจริง ๆ ว่ามันมีแค่นั้น เดี๊ยววันนี้หากได้หม้อคืนนี้รายงานครับ fart-raccoon

* ผมขออนุญาติเรียนชี้แจงหน่อยนะครับ  ที่คุณ psang   กล่าวว่าผมบอกว่าเล่นแบบไม่ต้องใส่  C Feedback  นั้น  ผมยังงงกับจุดนี้มากเลยครับ  ผมได้บอกว่าต่อแบบไม่ต้องใช้  C Filter  ชุดด้านนอกบอร์ดเท่านั้นครับ  ใช้เพียง  C Filter  1000Uf  ขาไฟ +  ไฟ - ของ  IC 1875  อย่างเดียวครับ
**  ดังนั้นจึงอยากให้คุณ psang   นั้นมาชี้แจงหน่อยครับว่าที่ผม  บอกว่าเล่นแบบไม่ต้องใส่  C Feedback  นั้น  มันเป็นอย่างไรครับ  ซึ่งด้วยเหตุนี้จึงพาทำให้เพื่อนๆ  หลายๆ  ท่านที่เข้ามาอ่านแล้วเกิดความสับสนกับเนื้อหาของคุณ psang ไปกันใหญ่ครับ 

น้องใหม่กราบขออภัย คุณ tfender [res] [res] [res] ผมเพียงแต่คัดลอกข้อความมาด้วยความไม่รู้ไม่เข้าใจความหมายในวงจร จึงนำกระทู้อื่นมาสอบถาม เป็นความเข้าใจคลาดเคลื่อนของผมเองว่าเพียงเท่านี้ก็ให้เสียงจนเป็นที่น่าพอใจของผู้ที่จะทำแล้ว การที่ผมทำลิงค์ และนำข้อความในกระทู้ที่ท่านเขียนไว้ โดยไม่ได้ตัดต่อข้อความ มาตั้งคำถามและก็เป็นการถามในสิ่งที่ผมไม่เข้าใจ ว่าสิ่งนั้น สิ่งนี้ ที่ผมไม่เข้าใจ มันคือสิ่งเดียวกับที่ท่านอื่นกล่าวไว้หรือไม่(เน้นว่าสิ่งที่ผมไม่เข้าใจและนำมาถามนั้นมันคือสิ่งเดียวกับที่ท่านอื่นกล่าวไว้หรือไม่) ผมขออภัยคุณ tfender หากคำถามผมทำให้ท่านอื่นสับสนเพราะการอ้างชื่อท่าน แต่ข้อความในกระทู้ที่ผมอ้างผมไม่ได้ตัดต่อข้อความ(โปรดคลิกดูที่ลิงค์) http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=748.30 อีกอย่างผมพอใจในอัธยาศัยไมตรีที่คุณหยิบยื่นให้ ทั้งบอกว่าไม่เล่นตัว ผมจึงกลายเป็นผู้ล่วงเกินท่านไป
ขออภัย และสัญญาไว้ ณ ที่นี้ว่าจะไม่พูดถึงใคร และพาดพิงถึงใครอีก

พร้อมนี้ผมขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ทางด้านวิชาการ การเป็นพี่เลี้ยง เป็นกำลังใจ แต่ผมคงต้องระมัดระวังการสื่อสารทางช่องทางนี้แล้ว  [res] [res] [res]

ผมไม่ได้มีเจตนาเหนือสิ่งอื่นใดครับ    เพียงแต่ต้องการมาแสดงความกระจ่างของคำกล่าวที่ออกไปแบบไม่เคลียเท่านั้นครับ

เท่าที่อ่านๆดู พี่สังค์ ก๊อบมาจากเสี่ยทั้งดุ้นเลยนี่  [confused-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 04:37:59 PM »
การสื่้อสารด้วยตัวหนังสือก็เป็นเช่นนี้แหล่ะ
บางทีพิมพ์ผิดบ้าง หรือต้องการสื่อความหมายอย่างหนึ่ง แต่เมื่ออ่านแล้วเข้าใจไปอีกอย่างหนึ่ง

ทำให้รู้สึกสบาย ๆ เหมือนเดิมเถอะครับ เพราะเราคือพี่น้องกันครับ
 [yes-raccoon]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 04:55:02 PM »
[res]

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 05:28:56 PM »
ขอเข้ามาเรียนรู้ด้วยคนนะครับ
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 07:22:42 PM »
 fart-raccoon
กลับเข้ามารายงานใหม่ หลังไปทำใจกับวงจร ZOBEL ตามคำแนะนำของคุณ บังดอย และ คุณ RuNgPhUnG  มาแล้ว ท้ายที่สุดก็จูงมือกันระหว่าง R 10 Ohm กับ C 0.1 uf ระหว่างขา 4 กับลำโพงลงกราวด์ ตามคำแนะนำของคุณบังดอยเป็นที่เรียบร้อย   (วิธีอธิบายของคุณบังดอยผมละเห็นภาพเลย) 

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 07:42:57 PM »
 [entreat-raccoon] ลองต่อไฟ + เข้าขา 5 ไฟ - เข้าขา 3 เพื่อวัดกระแส วัดผิดวัดถูก คุณ RuNgPhUnG ก็ได้ให้คำแนะนำตลอดแทบจะออนไลน์กันเลย นอกจากนั้นยังมีวิชาการให้ได้ทราบว่าวงจร ZOBEL นั้นทำหน้าที่อะไร แต่ผมก็มิได้นำพา (ขณะนั้น) เอาแต่ก้ม ๆ เงย ๆ พยายามวัดกระแสไฟว่าได้เท่าใด มันได้ + - กลางดึกบ้านผมประมาณ 24 V เศษ ๆ ต่อมาก็เอา output (คุณบังดอยมาแจ้งว่าต้องเป็นอินพุทครับ) ช็อทลงกราวด์เพื่อวัดกระแส แต่ขอบอกว่าวัดผิดขาคือไปวัดขา 3 กับกราวด์ ขา 5 กับกราวด์ แล้วมันจะได้ค่าที่ต้องการหรืออย่างไร คุณ RuNgPhUnG   ก็แจ้งให้วัดขา 4 กับกราวด์ ก็ได้ดำเนินการตามคำแนะนำ ข้างหนึ่งได้ 5mv เศษ ๆ อีกข้างซิครับ 22mv เศษ  ขั้นตอนนี้ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ [p-h-o-t-o]
หลงดีใจ ต่อเข้าลำโพงเลยที่เดียว สำเร็จ  [no-raccoon] วีรกรรมเจ้ากระสือมาเลยที่เดียว  [phok] ผมได้แจ้งให้ทราบไว้แล้วเมื่อวันที่ 17 มกราคม 55 ว่าเสียงที่ไม่ต้องการมาสนั่น เสียงที่ต้องการมา 1/10 จึงต้องทิ้ง หรือรื้อ คุณอัลก็เข้ามาให้กำลังใจ เนื่องจากขณะนั้นผมทำคนเดียว ไม่ได้ถ่ายรูปไปรายงานท่านทั้งหลายที่ให้กำลังใจและท่านผู้รู้ที่ให้ข้อมูลทางวิชาการ บางท่านก็แนะนำให้นับหนึ่งใหม่ วัดค่าอุปกรณ์ทุกตัวแล้วประกอบใหม่ ผมน่ะมีความมั่นใจในตนเองสูงขณะนั้น (แต่ขณะนี้เย็นลงมาก และนิ่งลงมาก ว่าความแน่นอนคือความไม่แน่นอนดังนั้นโปรดอย่ามั่นใจเช่นคืนนั้นอีกเลย) ว่าได้ทำตามขั้นตอนของท่านผู้รู้ กางวงจรกางตำราทำนองนั้น แต่ไม่สำเร็จ [entreat-raccoon] แล้วมันเพราะใครล่ะ ทำอยู่คนเดียว ผู้รู้บางท่านยังงงกับคำถามของผม แล้วจะแนะนำอย่างไร กลับไปตั้งสติแล้วถามใหม่ [checks-raccoon]
แต่ก็ไม่สำเร็จ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2012, 08:51:22 PM โดย psang »

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 08:20:33 PM »
ทิ้งหรือรื้อดี
ทิ้ง ทิ้งไป ทิ้งไว้    สักพัก  [entreat-raccoon]
มาดูสภาพกันว่าโทรมขนาดหนัก [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 08:36:02 PM »
ไว้หลังตรุษจีนผมจะสั่ง PCB เอามาให้ลองทำ
IC ตัวนี้ พี่สังข์อย่าเพิ่งไปทิ้งนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 08:42:21 PM »
[entreat-raccoon] ลองต่อไฟ + เข้าขา 5 ไฟ - เข้าขา 3 เพื่อวัดกระแส วัดผิดวัดถูก คุณ RuNgPhUnG ก็ได้ให้คำแนะนำตลอดแทบจะออนไลน์กันเลย นอกจากนั้นยังมีวิชาการให้ได้ทราบว่าวงจร ZOBEL นั้นทำหน้าที่อะไร แต่ผมก็มิได้นำพา (ขณะนั้น) เอาแต่ก้ม ๆ เงย ๆ พยายามวัดกระแสไฟว่าได้เท่าใด มันได้ + - กลางดึกบ้านผมประมาณ 24 V เศษ ๆ ต่อมาก็เอา output ช็อทลงกราวด์เพื่อวัดกระแส แต่ขอบอกว่าวัดผิดขาคือไปวัดขา 3 กับกราวด์ ขา 5 กับกราวด์ แล้วมันจะได้ค่าที่ต้องการหรืออย่างไร คุณ RuNgPhUnG   ก็แจ้งให้วัดขา 4 กับกราวด์ ก็ได้ดำเนินการตามคำแนะนำ ข้างหนึ่งได้ 5mv เศษ ๆ อีกข้างซิครับ 22mv เศษ  ขั้นตอนนี้ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ [p-h-o-t-o]
หลงดีใจ ต่อเข้าลำโพงเลยที่เดียว สำเร็จ  [no-raccoon] วีรกรรมเจ้ากระสือมาเลยที่เดียว  [phok] ผมได้แจ้งให้ทราบไว้แล้วเมื่อวันที่ 17 มกราคม 55 ว่าเสียงที่ไม่ต้องการมาสนั่น เสียงที่ต้องการมา 1/10 จึงต้องทิ้ง หรือรื้อ คุณอัลก็เข้ามาให้กำลังใจ เนื่องจากขณะนั้นผมทำคนเดียว ไม่ได้ถ่ายรูปไปรายงานท่านทั้งหลายที่ให้กำลังใจและท่านผู้รู้ที่ให้ข้อมูลทางวิชาการ บางท่านก็แนะนำให้นับหนึ่งใหม่ วัดค่าอุปกรณ์ทุกตัวแล้วประกอบใหม่ ผมน่ะมีความมั่นใจในตนเองสูงขณะนั้น (แต่ขณะนี้เย็นลงมาก และนิ่งลงมาก ว่าความแน่นอนคือความไม่แน่นอนดังนั้นโปรดอย่ามั่นใจเช่นคืนนั้นอีกเลย) ว่าได้ทำตามขั้นตอนของท่านผู้รู้ กางวงจรกางตำราทำนองนั้น แต่ไม่สำเร็จ [entreat-raccoon] แล้วมันเพราะใครล่ะ ทำอยู่คนเดียว ผู้รู้บางท่านยังงงกับคำถามของผม แล้วจะแนะนำอย่างไร กลับไปตั้งสติแล้วถามใหม่ [checks-raccoon]

ทำไมถึงเอา output ลงกราวด์หละ มันก็ซอตสิครับ พิมผิดหรือเปล่า ต้องซ๊อต อินพุตครับ  [confused-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 08:49:52 PM »
[entreat-raccoon] ลองต่อไฟ + เข้าขา 5 ไฟ - เข้าขา 3 เพื่อวัดกระแส วัดผิดวัดถูก คุณ RuNgPhUnG ก็ได้ให้คำแนะนำตลอดแทบจะออนไลน์กันเลย นอกจากนั้นยังมีวิชาการให้ได้ทราบว่าวงจร ZOBEL นั้นทำหน้าที่อะไร แต่ผมก็มิได้นำพา (ขณะนั้น) เอาแต่ก้ม ๆ เงย ๆ พยายามวัดกระแสไฟว่าได้เท่าใด มันได้ + - กลางดึกบ้านผมประมาณ 24 V เศษ ๆ ต่อมาก็เอา output ช็อทลงกราวด์เพื่อวัดกระแส แต่ขอบอกว่าวัดผิดขาคือไปวัดขา 3 กับกราวด์ ขา 5 กับกราวด์ แล้วมันจะได้ค่าที่ต้องการหรืออย่างไร คุณ RuNgPhUnG   ก็แจ้งให้วัดขา 4 กับกราวด์ ก็ได้ดำเนินการตามคำแนะนำ ข้างหนึ่งได้ 5mv เศษ ๆ อีกข้างซิครับ 22mv เศษ  ขั้นตอนนี้ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ [p-h-o-t-o]
หลงดีใจ ต่อเข้าลำโพงเลยที่เดียว สำเร็จ  [no-raccoon] วีรกรรมเจ้ากระสือมาเลยที่เดียว  [phok] ผมได้แจ้งให้ทราบไว้แล้วเมื่อวันที่ 17 มกราคม 55 ว่าเสียงที่ไม่ต้องการมาสนั่น เสียงที่ต้องการมา 1/10 จึงต้องทิ้ง หรือรื้อ คุณอัลก็เข้ามาให้กำลังใจ เนื่องจากขณะนั้นผมทำคนเดียว ไม่ได้ถ่ายรูปไปรายงานท่านทั้งหลายที่ให้กำลังใจและท่านผู้รู้ที่ให้ข้อมูลทางวิชาการ บางท่านก็แนะนำให้นับหนึ่งใหม่ วัดค่าอุปกรณ์ทุกตัวแล้วประกอบใหม่ ผมน่ะมีความมั่นใจในตนเองสูงขณะนั้น (แต่ขณะนี้เย็นลงมาก และนิ่งลงมาก ว่าความแน่นอนคือความไม่แน่นอนดังนั้นโปรดอย่ามั่นใจเช่นคืนนั้นอีกเลย) ว่าได้ทำตามขั้นตอนของท่านผู้รู้ กางวงจรกางตำราทำนองนั้น แต่ไม่สำเร็จ [entreat-raccoon] แล้วมันเพราะใครล่ะ ทำอยู่คนเดียว ผู้รู้บางท่านยังงงกับคำถามของผม แล้วจะแนะนำอย่างไร กลับไปตั้งสติแล้วถามใหม่ [checks-raccoon]

ทำไมถึงเอา output ลงกราวด์หละ มันก็ซอตสิครับ พิมผิดหรือเปล่า ต้องซ๊อต อินพุตครับ  [confused-raccoon]
ไม่ผิดไม่ใช่พี่สังข์ครับ [phok] ที่ถูกคือที่คุณบังดอยกล่าวไว้คือ input ครับ ขออภัย [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2012, 08:54:31 PM โดย psang »

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:09:45 PM »
กลับเข้ามารายงานใหม่ หลังไปทำใจกับวงจร ZOBEL ตามคำแนะนำของคุณ บังดอย และ คุณ RuNgPhUnG  มาแล้ว ท้ายที่สุดก็จูงมือกันระหว่าง R 10 Ohm กับ C 0.1 uf ระหว่างขา 4 กับลำโพงลงกราวด์ ตามคำแนะนำของคุณบังดอยเป็นที่เรียบร้อย   (วิธีอธิบายของคุณบังดอยผมละเห็นภาพเลย) 

ผมว่าจะลองต่อแบบนี้บ้าง เพราะว่างวจรแบบที่ผมทำ ไม่มีตำเเหน่งนี้ แต่มันน่าจะต่อ C 0.1 uf ก่อนแล้วค่อยต่อ R 10 Ohm ระหว่างขา 4 ลง กราวด์
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:11:06 PM »
ไว้หลังตรุษจีนผมจะสั่ง PCB เอามาให้ลองทำ
IC ตัวนี้ พี่สังข์อย่าเพิ่งไปทิ้งนะครับ
ขอบพระคุณครับ [res] [res] [res] ด้วยความยินดีครับ
แต่ไอซีตัวเดิมไม่ทันแล้ว [tremor-raccoon] ไอซีไม่พิการ แต่ช้ำยังกับกะท้อน หรือกลองที่ถูกตี มันจึงร้องเพลงไปแล้วครับ [in-love-raccoon]
ผมกำลังจะแก้ตัวใหม่เตรียมไว้อีกชุดแล้ว แต่ขอชั่งใจก่อน เพราะเคยแกะอุปกรณ์บนวงจรและจะ hw แต่ถอดใจซะก่อน อุปกรณ์บนบอร์ดคุณอัลมันมากคง hw ไม่ไหว เลยเตรียมไว้สำหรับวงจรอื่น แต่พอดีคุณอัลเมตตา ผมขอแกะรายการอุปกรณ์ก่อนว่าต้องเพิ่มอะไรบ้าง ส่วน PCB แจ้งค่าเสียหายด้วยครับ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:13:56 PM »
ใช่แล้วครับต้องเบ็น  input ผมว่าจะทำตามซ่ะหน่อยครับ [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:15:04 PM »

ผมว่าจะลองต่อแบบนี้บ้าง เพราะว่างวจรแบบที่ผมทำ ไม่มีตำเเหน่งนี้ แต่มันน่าจะต่อ C 0.1 uf ก่อนแล้วค่อยต่อ R 10 Ohm ระหว่างขา 4 ลง กราวด์
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]
ใจเราตรงกัน [in-love-raccoon] ผมน่ะไปซื้อไอซีและอุปกรณ์มาวันนี้ ว่าจะทำแบบคุณ tuck4427 อยู่ที่เดียว แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจแล้ว คงต้องตามของคุณอัลก่อน

เอ๊ะ ผมดีไอวายเครื่องเสียง หรือผมเล่นเครื่องเสียงอยู่นี่ ทำไมมันเหมือนของอย่างอื่น [tremor-raccoon] เลย

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:19:32 PM »
ผม Mail คุยกับผู้ขายที่ HK เขาบอกว่าช่วงนี้เขาหยุดตรุษจีนหลายวัน
และเมื่อเขากลับมาขายปกติ เขาจะ Mail ให้ทราบ คิดว่าน่าจะประมาณวันที่ 25 ม.ค.55 เป็นต้นไป

หา R Takman มารอไว้ได้เลยครับ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:21:40 PM »
วันเสาร์นี้ว่าจะเอาไปที่บ้านน้าอัลซ่ะหน่อย ไม่รู้จะหน้าแตกหรือเปล่า? [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:25:24 PM »
วันเสาร์นี้ว่าจะเอาไปที่บ้านน้าอัลซ่ะหน่อย ไม่รู้จะหน้าแตกหรือเปล่า? [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]

ไปด้วยครับ  [c--c]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:28:24 PM »
ผม Mail คุยกับผู้ขายที่ HK เขาบอกว่าช่วงนี้เขาหยุดตรุษจีนหลายวัน
และเมื่อเขากลับมาขายปกติ เขาจะ Mail ให้ทราบ คิดว่าน่าจะประมาณวันที่ 25 ม.ค.55 เป็นต้นไป

จีน ฮ่องกง ไต้หวัน ปิดวันตรุษจีนทุกช็อปเหมือนกันหมดครับ เปิดวันที่ 1 กุมภาพันธ์ เป็นต้นไปครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:28:48 PM »
เราเอาทำ 1875 สัก 6 แซลแนล ขับลำโพงขนาดพอเหมาะเพื่อทำ ดูหนังฟังเพลง ห้องกว้าง 3x4 เมตร น้าๆว่าเสียงมันเข้าท่าไหมครับ พรรคพวกไปเอาหนังมาจากไหนไม่รู้ เป็น HD เกือบ 1000กว่าเรื่อง  [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:30:05 PM »

[heart_shell]

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:33:03 PM »

หน้าจะแตกได้ไง  เราทำเล่นกันหนุก ๆ
แต่ของผมนี่ซิยังไม่ได้ดูอาการ แค่เปลี่ยนหม้อแปลงดันเป็นม้าพยศขึ้นมาเสียงั้น

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:35:40 PM »

จีน ฮ่องกง ไต้หวัน ปิดวันตรุษจีนทุกช็อปเหมือนกันหมดครับ เปิดวันที่ 1 กุมภาพันธ์ เป็นต้นไปครับ

เขาไม่ได้บอกว่าจะเปิดวันไหน ผมก็เดาว่าน่าจะเปิดแบบบ้านเรา
วันที่ 1 ก.พ. แป๊บเดียวเอง  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:38:49 PM »
  ของผมน่ะ พอเค้าแจ้งมาผมเลยบอกว่าให้ส่งเดี๋ยวนี้เลยไ้ด้มั้ย ไม่ได้ไม่ซื้อ เค้ารีบออกไปส่งให้เลย เพราะไม่งั้นก็จะติดไปถึงกลางเดือนหน้าแน่ๆ  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:56:19 PM »
เกิดอะไรขึ้น [confused-raccoon] ข้อความไม่ขึ้น รูปไม่่ขึ้น
ฤๅไม่ผิดไม่ใช่พี่สังข์ [checks-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 10:10:57 PM »

พี่ สองแผ่นอย่างเดิมครับ  [roll] หรือว่าเอา 1 โหลดีนะ กันพลาด

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 06:56:47 AM »

ใช่ครับวงจรเป็นแบบนั้นผม แต่ผมจูงมือกันไปขณะเมาด้วยกัน ไม่รู้ว่าด้านใดทางเป็นทางเข้าและด้านใดเป็นทางออก  [phok] [phok] ย้อนศรซะงั้น ไม่ผิดไม่ใช่พี่สังข์ครับ นี่ถ้าคุณ tuck4427 เป็นจ่าที่แอบอยู่หลังเสาไฟฟ้า ผมจะบอกว่าลูกศรน่ะผมไม่เห็น แต่ผมเพิ่งเห็นจ่าครับ  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 07:34:04 AM »
เข้ามาต่อจากเมื่อคืนอีกที หลังข้อผิดพลาด ข้อความไม่มี รูปไม่มา fart-raccoon
เมื่อรื้อออกเป็นชิ้น ๆ ขาไอซีและอุปกรณ์อื่น ๆ แทบจะหัก เดือดร้อนต้องประคองไว้บนแผ่น pcb ไข่ปลา เอาละซิ hw ก็ชิ้นแรก และยังมีวีรกรรมอีก จะ hw บนไข่ปลา ไม่ใช่ ๆ บน pcb ไข่ปลา แล้วแต่ละขาจะไปกันยังไง บางตัวถูกตัดขาจนสั้น แทบจะไม่มีขาให้พ้นแผ่น pcb เลย เดือดร้อนต้องต่อขาด้วยการนำเอาขา r ที่ตัดทิ้งมาต่อในรูบน pcb นั่นแหละ เวลาบัดกรีก็แช่ตะกั่วเข้าไปมากหน่อย เพื่อให้เชื่อมติดกันระหว่างขา r เดิมที่สั้นกับขา r ต่อลงไปจากด้านล่าง มีท่านใดว่าวิธีการของผมจะทำให้ ขา r ทั้งสองติดกันด้วยวิธีนี้บ้าง  ผิดครับมันจะติดได้อย่างไรเล่า หัวแร้งจี้ขาที่จะต่อความร้อนก็พร้อมที่จะละลายตะกั่วไปที่ขาที่จะต่อ ส่วน r ขาสั้นไม่พ้นแผ่น pcb มันไม่ร้อนด้วยนี้ครับท่านทั้งหลาย เพราะวิธีคิดของผมมันผิด เมื่อมันไม่ร้อน ผมน่ะเดือดร้อนครับ ไข่ปลาบน pcb ที่เป็นลายทองแดงระเบิดเสียงดังแป๊ก ทองแดงหลุดจากแผ่น pcb 3 จุดเลย แก้ปัญหากับมันอย่างไร เอา r ขากุดออกมาต่อกับเศษขา r ให้ยาวพอสะดวกในการบัดกรีแล้วสอดไปใหม่ แต่ปลายอีกด้านหนึ่งไม่สามารถบัดกรีติดกับแผ่น pcb ได้ เพราะไม่มีลายทองแดง ส่วนรูถัดไปมันระเบิดไม่มีลายทองแดงเช่นกัน แล้วทำไงล่ะ ดีว่าขา c 0.1 uf มันยังยาวพอที่จะพ้นแผ่น pcb ขึ้นมาจึงนำขา r ที่ต่อไว้นั้นทาบให้ถึงขาของ czobel แล้วบัดกรี(ที่เห็นเป็นปุ่มในรูป) ก่อนที่จะไปลงกราวด์

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 07:46:37 AM »
เสร็จแล้วก็จัดการต่อสายไฟ สายสัญญาณ ทำมันข้างเดียวนี้แหละ ต่อไฟแล้ววัดกระแส ช็อทอินพุทแล้ววัดกระแส มันก็ได้เท่าเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง อ่า อย่างน้อย ก็ไม่เลวร้ายไปกว่าเดิม ต่อลำโพง เสียงที่ได้ยังเหมือนเดิมคือมาแต่เสียงที่ไม่พึงประสงค์ และเป็นกรณีหญ้าปากคอกต่อกราวด์ครบ แต่ไม่ลงกราวด์ และผมได้รายงานท่านผู้รู้ พี่เลี้ยง ผู้ให้กำลังใจได้ทราบไปแล้วเมื่อคืนวันที่ 17 ต่อวันที่ 18 มกราคม วันนี้จึงเอารูปมาให้ดูกัน(เป็นรูปเก่ายังไม่ได้แก้ส่วนที่คุณ tuck4427 ทักท้วงไว้ว่า ?มันน่าจะต่อ C 0.1 uf ก่อนแล้วค่อยต่อ R 10 Ohm ระหว่างขา 4 ลง กราวด์?)  ว่าผมทำแบบง่าย ๆ และกว่าจะหาสาเหตุของเสียงที่ไม่พึงประสงค์ได้ ก็สร้างวีรกรรมให้ผมมากมายกว่าจะพบสาเหตุ ส่วนเสียงก็ตามที่รายงานไปแล้วครับท่านทั้งหลาย  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 07:57:57 AM »
ผมจะเข้ามารายงานความคืบหน้าอีกครั้งเมื่อจะลงกล่องครับ ต้องขออภัยคุณ tuck4427 ที่เป็นตามแรงบันดาลใจให้ผม แต่ผมไม่สามารถทำให้สวย และมีเสียงหลังประกอบเสร็จ จนต้องรื้อไปข้างหนึ่ง สภาพยับเยินอย่างที่เห็น เพราะผมขาดประสบการณ์ ทั้งที่มันดังแล้วตั้งแต่ประกอบเสร็จ (แม้มีผิดในจุดที่คุณ tuck4427 เตือนไว้ด้วย ปัจจุบันแก้ไขแล้ว) จึงขอขอบคุณ คุณ tuck4427 ท่านผู้รู้ ท่านพี่เลี้ยงมา ณ ที่นี้  [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 08:47:20 AM »
ผมจะเข้ามารายงานความคืบหน้าอีกครั้งเมื่อจะลงกล่องครับ ต้องขออภัยคุณ tuck4427 ที่เป็นตามแรงบันดาลใจให้ผม แต่ผมไม่สามารถทำให้สวย และมีเสียงหลังประกอบเสร็จ จนต้องรื้อไปข้างหนึ่ง สภาพยับเยินอย่างที่เห็น เพราะผมขาดประสบการณ์ ทั้งที่มันดังแล้วตั้งแต่ประกอบเสร็จ (แม้มีผิดในจุดที่คุณ tuck4427 เตือนไว้ด้วย ปัจจุบันแก้ไขแล้ว) จึงขอขอบคุณ คุณ tuck4427 ท่านผู้รู้ ท่านพี่เลี้ยงมา ณ ที่นี้  [res] [res] [res]

ดังแล้วใช้ไหมครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]