ผู้เขียน หัวข้อ: buffer  (อ่าน 36544 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
buffer
« เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 09:29:26 PM »
ปัจจุบันผมใช้ตัวนี้ครับ

ต่อคั่นก่อนจะเข้าแอมป์ มาร้าน
เนื่องจากปัจจุบันนี้ผมใช้แบบสำเร็จรูปทำให้มันไม่สามารถนำของ diy ชิ้นอื่นเข้าไปร่วมได้ ก็เลยได้แต่ใช้ buffer ไปพลางๆก่อนครับ
ไม่ทราบว่า buffer นี่จริงๆมันได้ประโยชน์แค่ไหนครับ มีท่านใดใช้บ้างหรือไม่ครับ
มีวงจรไหนที่เสียงดีกว่าตามภาพอีกไหมครับ
หรือว่าวงจรตามภาพก็ดีแล้วให้หาหลอดดีๆมาใส่เท่านั้นครับ ตอนนี้ใช้ 6n1p อยู่ครับ
ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: buffer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 09:36:21 PM »
เสียงดีหรือไม่ดี  อยู่ที่เราปรุงเสียงครับ   เพราะตัวแปรอุปกรณ์ทั้งหมดป๋าสามารถกำหนดเลือกเองได้  จะเอานุ่มแบบปุยนุ่น  หรือนุ่มแบซิลิโคนนั้นจัดได้ตามสบายเลยนะครับ  dance1

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 09:37:39 PM »
เสียงดีหรือไม่ดี  อยู่ที่เราปรุงเสียงครับ   เพราะตัวแปรอุปกรณ์ทั้งหมดป๋าสามารถกำหนดเลือกเองได้  จะเอานุ่มแบบปุยนุ่น  หรือนุ่มแบซิลิโคนนั้นจัดได้ตามสบายเลยนะครับ  dance1
แล้วจัดอย่างไรครับ ผมคิดไม่ออกเลยครับ เกิดมาผมก็พึ่งจะเคยจับหลอดนี่แหละครับ และมีปรีหลอดของพี่alcohol อีกตัวที่บ้านครับ แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้เพราะว่าใช้กับ มาร้าานไม่ได้ [sadsadsad]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 09:39:28 PM »
แล้วจัดอย่างไรครับ ผมคิดไม่ออกเลยครับ [sadsadsad]

[headache]  งั้นให้ป๋าณรงค์มาต่อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 09:48:27 PM »
 ก็แค่ปลด 6n1p ออก แล้วหาตระกูล 6DJ8/ E88CC มาเปลี่ยนแค่นี้ก็เสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากมายแล้วครับ  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 09:51:36 PM »
ก็แค่ปลด 6n1p ออก แล้วหาตระกูล 6DJ8/ E88CC มาเปลี่ยนแค่นี้ก็เสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากมายแล้วครับ  [yes-raccoon]
ขอบคุณมากครับ นี่คงจะตรงประเด็น แต่ หลอดมันมีมากมายเหลือเกินที่ผมจะเข้าใจครับ ไม่อยากจะมีหลอดมากองที่บ้านหลายๆหลอดอีกครับ แล้วไม่ได้ใช้อีกครับ
พี่เล็กพอจะยกตัวอย่างยี้ห้อได้บ้างหรือไม่ครับ เอาแบบราคาธรรมดาๆครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 09:55:12 PM »
 เอาแค่หลอดกลุ่มอเมริกาก็พอครับราคาไม่แรงมาก คู่ละไม่เกิน หนึ่งพันบาทส่วนใหญ่ก็จะเป็น Sylvania  มีขายทั่วไป แต่อย่าไปซื้อร้านขายยา หรือ ตลาดสดหล่ะ   แต่ถ้ายังไม่สะใจก็จัดหนักได้กลับกลุ่มยุโรป สนนราคาตั้งแต่ 2000 ขึ้นไป ถึงหลักหมื่นครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 09:56:26 PM »
เอาแค่หลอดกลุ่มอเมริกาก็พอครับราคาไม่แรงมาก คู่ละไม่เกิน หนึ่งพันบาทส่วนใหญ่ก็จะเป็น Sylvania  มีขายทั่วไป แต่อย่าไปซื้อร้านขายยา หรือ ตลาดสดหล่ะ   แต่ถ้ายังไม่สะใจก็จัดหนักได้กลับกลุ่มยุโรป สนนราคาตั้งแต่ 2000 ขึ้นไป ถึงหลักหมื่นครับ
ขอบคุณมากครับ

ผมมีอันนี้อีกหลอดครับ

หลอดนี่เขาขายเป็นคู่หรือครับ

แบบนี้ไม่ไหวครับ กลัวไม่ได้ผลครับ

"แต่ถ้ายังไม่สะใจก็จัดหนักได้กลับกลุ่มยุโรป สนนราคาตั้งแต่ 2000 ขึ้นไป ถึงหลักหมื่นครับ "

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 09:59:31 PM »
ส่วนใหญ่จะขายเป็นคู่ เพราะถ้าแยกแล้วจะขายใคร  หลอดเดียวขายยาก แต่บางที่ก็ขายเป็นข้างก็มี ถ้าเค้ามีเศษหลอดเก็บอยู่ ที่ผมมีก็มีแต่เป็นคู่ครับ 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 10:03:21 PM »
เข้าไปศึกษาดูหลอดเบอร์ 6DJ8 /ECC88/E88CC ได้ที่กระทู้นี้ครับเป็นแนวทาง

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=70.30

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 10:32:52 PM »

ส่วนมากก็เริ่มจากหลอดเดียวนี่ละครับ ไปนานๆเข้ามีเป็นกล่อง เลย นานๆไปอีก มีเป็นลัง  [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012, 12:39:52 AM »

ส่วนมากก็เริ่มจากหลอดเดียวนี่ละครับ ไปนานๆเข้ามีเป็นกล่อง เลย นานๆไปอีก มีเป็นลัง  [tremor-raccoon]

โดน ครับ  [thumbs-up-raccoon]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012, 05:21:17 AM »
6dj8 Sylvania ตัวนี้เสียงมันออกไปทางแนวไหนครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012, 10:45:45 AM »
6dj8 Sylvania ตัวนี้เสียงมันออกไปทางแนวไหนครับ

มันขึ้นอยู่กับรุ่น  และปีที่ผลิตด้วยครับ  เสียงก็แตกต่างกันพอสมควร แต่เสียงมันออกแนวไหน  ต้องลองฟังกับ  System  ของป๋าเองจะชัดเจนที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2012, 12:54:51 PM โดย tfender »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012, 11:40:21 AM »

มันขึ้นอยู่กับรุ่น  และปีที่ผลิตด้วยครับ  เสียงก็แตกต่างกันพอสมควร แต่เสียงมันออกแนวไหน  ต้องลองฟังกับ  Sysytem  ของป๋าเองจะชัดเจนที่สุดครับ
ขอบคุณครับ คงจะดันไปไม่ไหวแล้วครับ กับ buffer ตัวเดียวถ้าผมต้องหาหลอดหลายๆเบอร์มาฟังครับ ไปๆมาๆหลอดจะกองเต็มบ้านแต่ใช้ได้หลอดเดียว
ดูแล้วจะไม่คุ้มครับ
พอดีจะมีท่านผู้ใจดีให้หลอดมาลองใช้ ดู โชดดีของผมครับ

Buffer ถ้าผมเอาไปลงกล่องไม้ล้วนๆหรือกล่องที่ไม่ใช่โลหะมันจะมีปัญหาเรื่องกราวด์หรือไม่ครับ หรือว่าเราสามารถต่อกราวด์ไปที่ ขากราวด์เลยครับ
ตอนนี้ของผมอยู่ในกล่องนัฐพงษ์ คิดๆว่าอยากจะสวยๆบ้างให้มองเห็นหลอดโผล่มาสักนิดครับ แต่ก็ยังคิดไม่ออกว่าจะหากล่องแบบไหนเหมือนกันครับ
ท่านใดเคยเจอหรือเห็นที่ไหนพอจะมีรูปให้ดูเป็นตัวอย่างหน่อยไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2012, 11:54:27 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 06:01:53 AM »

trub buffer X10D

ตัวนี้มีท่านใดใช้อยู่หรือไม่ครับ แล้วถ้าเทียบกับตัวด้านบนกระทู้ของผม มันเหมือนๆกันหรือไม่ครับ แล้วมันมี pcb ขายหรือเปล่าครับ ผมเห็นชุดสำเร็จที่  ppn ครับ แต่ว่าอยากจะหาแบบที่ยังไม่ประกอบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 09:14:27 AM »

ถามผลลัพธ์ที่คาดว่าจะได้นั้น ตอบได้ยากจริง ๆ
เพราะนอกจากหลอดแล้ว อุปกรณ์ทุกตัวทั้ง R, C และสายต่าง ๆ ที่เอามาใช้ยังเป็นตัวแปรที่มีผลต่อเสียงด้วยเช่นกัน

หลอดดี เครื่องปรุงดี ก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป ถ้าเรายัง Bias กระแสให้กับหลอดไม่เหมาะสม
บอกอย่างนี้แล้ว ต้องทำความเข้าใจให้มาก ๆ มือเก๋าเล่นหลอดเขาสามารถจูนเสียงได้ตามที่ต้องการ สนุกสนานไปอีกแบบ

มีอใหม่ ต้องใจเย็น ๆ อย่าบุ่มบ่ามเชียวนะ
ไม่งั้นมือพองเอาง่าย ๆ เพราะหลอดดี ๆ เพียงหลอดเดียว ยังเอาตังมาทำ SS ได้ทั้งเครื่อง

แต่ถ้าพื้นฐานดีหมดแล้ว ก็บอกได้เลยว่าผมชอบเสียงของหลอดทางกลุ่มยุโรปมากกว่า
เพราะโดยส่วนใหญ่แล้ว จะมีความละเมียดกว่าหลอดของ USA แต่ทั้งนี้ ก็ต้องแลกกับค่าตัวที่สูงกว่าด้วยเช่นกัน

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 09:17:41 AM »

trub buffer X10D

ตัวนี้มีท่านใดใช้อยู่หรือไม่ครับ แล้วถ้าเทียบกับตัวด้านบนกระทู้ของผม มันเหมือนๆกันหรือไม่ครับ แล้วมันมี pcb ขายหรือเปล่าครับ ผมเห็นชุดสำเร็จที่  ppn ครับ แต่ว่าอยากจะหาแบบที่ยังไม่ประกอบดีกว่าครับ

ชุดคิต มีแบบพร้อมอุปกรณ์ แต่ไม่ประกอบก็มีนะครับ ลองสอบถามดู

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:26:19 AM »

มันขึ้นอยู่กับรุ่น  และปีที่ผลิตด้วยครับ  เสียงก็แตกต่างกันพอสมควร แต่เสียงมันออกแนวไหน  ต้องลองฟังกับ  Sysytem  ของป๋าเองจะชัดเจนที่สุดครับ
ขอบคุณครับ คงจะดันไปไม่ไหวแล้วครับ กับ buffer ตัวเดียวถ้าผมต้องหาหลอดหลายๆเบอร์มาฟังครับ ไปๆมาๆหลอดจะกองเต็มบ้านแต่ใช้ได้หลอดเดียว

ทำมัยจะไม่คุ้มหละน้า.... คุ้มจะตาย เพราะเราได้รู้แนวเสียงมันจากหูเราเอง หาใช่จากลมปากคนอื่น ว่าหลอดนู่น นี่ นั่น ดียังไง ดีไม่ดี คนที่เราถามอะ ยังไม่เคยลองตัวที่เรามีอีกตะหาก ^^ อีกอย่าง น้ามีลูก... เก็บใว้ให้ลูกขายเล่นๆ หาค่าของเล่นในอนาคตยังได้

คิด+เยอะๆ  สนุกดีครับไม่ต้องเครียดว่า เปลือง...ใช้งบเยอะ เพราะเราทำเอาสนุกไม่ใฃ่หาเลี้ยงฃีพ และเพราะเราทำเพื่อจะได้ฟังเพลง ไม่ได้ทำแล้วมานั่งฟังจับผิดเครื่อง ^^
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:35:56 AM »
กระทู้นี้ ท่าจะแนะนำยาก  โจทย์บอกว่า  หาหลอดดีๆมาใส่แทน  6n1p ที่ฟังอยู่
แต่ยังไม่ทันได้ลองเลย   บอกว่า  คงจะดันไปไม่ไหวแล้วครับ กับ buffer ตัวเดียวถ้าผมต้องหาหลอดหลายๆเบอร์มาฟังครับ ไปๆมาๆหลอดจะกองเต็มบ้านแต่ใช้ได้หลอดเดียว
   [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:37:14 AM »

โดน ครับ  [thumbs-up-raccoon]
laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:41:20 AM »
ป๋า  Clean  เอา Buffer  แบบนี้ไม่เล่นดีกว่า  จะได้ไม่ต้องเปลืองตังค์ซื้อหลอด 

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:46:29 AM »
----คืออย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ ใครว่า 6n1p เสียงไม่ดีนี่เถียงขาดใจเลยนะครับ หลอดนี้เป็นเบอร์แรกที่ผมทำ และผมว่าเสียงมันดีในระดับที่เรียกว่า ok เลยนะครับ เพียงแต่ต้องหาจุดการทำงานมันดีดีเท่านั้นเองอะ [c--c] [c--c]

---- แล้วหลายคนจะคิดว่าหลอดเบอร์ 6n1p คือหลอด 6dj8 รัสเซีย ซึ่งความจริงแล้วไม่ใช่เลยนะครับ เพียงแค่ว่าเมื่อเราพล็อตกราฟจาก data แล้ว มันจะได้เกือบจะตรงกันเท่านั้นเอง แต่ว่าเอาเข้าจริงอะมันคนละเบอร์ครับ เสียบแทนกันได้ แต่ว่าออกแบบมาให้ใช้ในลักษณะงานที่แตกต่างกันครับ ความจริงหลอดเบอร์ 6dj8 อะ หลอดเบอร์รัสเซียคือ 6n23p หรือ 6n23p-ev ครับ  fart-raccoon fart-raccoon
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:49:31 AM »
เจ้าพ่อรัสเซียมาเองงง  [laugh-raccoon]

เห็นบ่นในเฟสว่างานเยอะ แต่กุยังไม่เห็นคนบ่นมันหยุดอัพเดท สเตตัสเลย  [thumbs-up-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:52:30 AM »
เจ้าพ่อรัสเซียมาเองงง  [laugh-raccoon]

เห็นบ่นในเฟสว่างานเยอะ แต่กุยังไม่เห็นคนบ่นมันหยุดอัพเดท สเตตัสเลย  [thumbs-up-raccoon]

เด๋วรอกล้องออกจากโรงพยาบาลก่อน เด๋วจะทำการเปรียบเทียบโครงสร้างระหว่างสองเบอร์นี้ให้ดูเลย ^^  [gr_in] [gr_in] [gr_in]

----หลอดทั้งสองเบอร์นี้ลักษณะการทำงานก็ต่างกันละ เพราะหลอด 6n23 ออกแบบมาให้ใช้งานในย่านความถี่สูง แต่ 6n1 ออกแบบมาให้ใช้งานในย่านความถี่ต่ำ 

---- อัตราทนไฟ plate ก็ต่างกัน  fart-raccoon

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:55:16 AM »

เนียนได้อีกฮะ คิดงานไม่ออกนั่งเล่นเฟสแม่งเลย laughhahaha laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:57:43 AM »
 ครับ คงต้องหาจุดทำงานที่เหมาะสมให้กับหลอดถึงจะเห็นตัวตนที่แท้จริงของหลอดนั้น หลอด 6n1p จุดทำงานคนละจุดกับ 6DJ8 เพราะรันไฟสูงกว่า แต่กระแสต่ำกว่า  ถ้าตรงเลยก็ต้องที่ตา golf ว่ามา 6n23p ซึ่งเป็นสเป็คที่ตรงกับ 6DJ8 แรงดันไฟต่ำ กระแสสูง มิว 33 เท่ากัน

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 01:29:34 PM »
ป๋า  Clean  เอา Buffer  แบบนี้ไม่เล่นดีกว่า  จะได้ไม่ต้องเปลืองตังค์ซื้อหลอด 

ผมใช้กับ มาร้าน คงต้องใช้แบบทางแผ่นไม่ต้องมีโวลุ่ม แล้วอีกอย่างครับผมต้องการสุ่มเสียงของหลอดเข้าไปปนในระบบครับ ก็เลยจะต้องมองไปทางหลอดครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 01:34:55 PM »
กระทู้นี้ ท่าจะแนะนำยาก  โจทย์บอกว่า  หาหลอดดีๆมาใส่แทน  6n1p ที่ฟังอยู่
แต่ยังไม่ทันได้ลองเลย   บอกว่า  คงจะดันไปไม่ไหวแล้วครับ กับ buffer ตัวเดียวถ้าผมต้องหาหลอดหลายๆเบอร์มาฟังครับ ไปๆมาๆหลอดจะกองเต็มบ้านแต่ใช้ได้หลอดเดียว
   [p-h-o-t-o]
ที่ไม่คุ้มผมหมายถึงกับ buffer อันเดียว ซึ่งแทบจะไม่มีคนเล่น เท่าไร ไปลงทุนหาหลอดแพงๆมาเปลี่ยนหลายๆหลอด แบบนี้ไม่คุ้มครับ ถ้าเป็นปรี หรือแอมป์หลอด ผมว่ามันน่าจะเห็นผลกว่า
 buffer ผมเองก็ไม่แน่ใจว่ามันจะได้ผลหรือไม่ด้วยครับ เพราะไม่เห็นมีใครนิยม มันเป็นแค่กันชนทางผ่าน บางคนก็บอกว่า แทบไม่เกิดผล บางคนก็บอกว่าเป็นการเติมแต่งเสียงของหลอดเข้าไปในระบบ เอาไว้เป็นกันชน ให้เกนขยายมันสมดุลย์ ซึ่งผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจ มันจึงเป็นที่มาของการไม่คุ้มครับ กับการลงทุนกับ buffer ครับ
ถ้าเป็นปรีหลอดมันก็คนละแบบครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 01:42:42 PM »
 Buffer มันก็คือปรีนั่นแหละครับ เพียงแต่อัตราขยายเท่ากับ 1 คือเข้ามาเท่าไหร่ออกเท่านั้น  ผลทางเสียงมีเหมือนกับ ปรีแอมป์ทุกประการ  และ ผลเปลี่ยนแปลงทางเสียง ภาคปรี มีมากกว่าภาคแอมป์ครับ  [yes-raccoon]

ส่วนบอร์ดขาว buffer หลอดเดียวสามารถเปลี่ยนจาก buffer ไปเป็นปรีได้ โดยย้าย line out จาก คาโทด ไปที่เพลท ก็จะกลายเป็นปรีแอมป์ที่มีอัตราขยายแล้วครับ แต่ผมไม่แนะนำคุณ เพราะเดี๋ยวที่ฟังได้ดีอยู่จะพังไปซะอีกครับ    [gr_in]