ผู้เขียน หัวข้อ: buffer  (อ่าน 36315 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: buffer
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 01:46:24 PM »
 [unde_cided] DAC หลอด ที่ผมใฃ้ๆ กูรุ้สึกว่า ตัวหลอดจะเป้น buffer เฉยๆ เอามาแต่แนวเสียง
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 02:45:43 PM »
Buffer มันก็คือปรีนั่นแหละครับ เพียงแต่อัตราขยายเท่ากับ 1 คือเข้ามาเท่าไหร่ออกเท่านั้น  ผลทางเสียงมีเหมือนกับ ปรีแอมป์ทุกประการ  และ ผลเปลี่ยนแปลงทางเสียง ภาคปรี มีมากกว่าภาคแอมป์ครับ  [yes-raccoon]

ส่วนบอร์ดขาว buffer หลอดเดียวสามารถเปลี่ยนจาก buffer ไปเป็นปรีได้ โดยย้าย line out จาก คาโทด ไปที่เพลท ก็จะกลายเป็นปรีแอมป์ที่มีอัตราขยายแล้วครับ แต่ผมไม่แนะนำคุณ เพราะเดี๋ยวที่ฟังได้ดีอยู่จะพังไปซะอีกครับ    [gr_in]
ขอบคุณครับพี่เล็ก ที่อธิบายความหมายของ buffer ให้ผมเข้าใจ ผมไม่ต้องการปรีแล้วครับ ผมมีแล้วครับ ปรีหลอดแท้ๆ แต่ก็ไม่ได้ใช้ตอนนี้เพราะมันใช้ร่วมกับ อินเตอร์เกรดมาร้าน ไม่ได้ ผมก็เลยต้องหา buffer มาเติมเสียงหลอดลงไปในระบบสักหน่อย ถ้าหลอดเดียวมีผลเหมือนปรี แบบนี้น่าสนครับ ค่อยหน้าหาหลอดที่ดีมาใช้งานได้
ว่าแต่ว่า buffer หลอดนี้ หลอดเดียวกับหลายหลอดมีค่าเท่ากันหรือไม่ครับ
ผมเข้าใจว่าปรี เป็นตัวปรุงแต่งรสทางเสียงครับ และมีผลของการเปลี่ยนแปลงทางเสียงมากกว่าแอมป์ครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 02:49:53 PM »
[unde_cided] DAC หลอด ที่ผมใฃ้ๆ กูรุ้สึกว่า ตัวหลอดจะเป้น buffer เฉยๆ เอามาแต่แนวเสียง
คุณหนุ่มเคยทดลองเปลี่ยนหลอดบ้างหรือไม่ครับว่าเสียงเปลี่ยนไปเลยหรือเปล่าครับ ผมเองยังคิดๆว่าจะเอา dac ผมกับ buffer มันผสมพันธ์กันลงกล่องเดียวกันเลยครับ ตอนนี้มันต่างคนต่างอยู่คนละกล่อง และต้องใช้สาย 2 ชุดครับ ถ้าผสมพันธ์กันมันจะได้ใช้สายชุดเดียว

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 03:08:56 PM »
คุณหนุ่มเคยทดลองเปลี่ยนหลอดบ้างหรือไม่ครับว่าเสียงเปลี่ยนไปเลยหรือเปล่าครับ ผมเองยังคิดๆว่าจะเอา dac ผมกับ buffer มันผสมพันธ์กันลงกล่องเดียวกันเลยครับ ตอนนี้มันต่างคนต่างอยู่คนละกล่อง และต้องใช้สาย 2 ชุดครับ ถ้าผสมพันธ์กันมันจะได้ใช้สายชุดเดียว

[roll] มีหรอ ขาหลอดอย่างผมจะไม่ลอง หลอดเดิมติดมา มันก็หลอดจีนครับ ตอนนี้ก็ลงตัวที่ Tung-Sol ครับ แต่ก็ลอง พวกแบรนมะกันมานิดๆหน่อยๆ GE Sylvania แต่สาวนาไม่ถึงไปเล่นกับ WE ซักที เพราะ จิ้มไป 4-5 รอบไม่วินซะที  [phok]

เสียงมันก็เปลี่ยนไปตามแนวทางของมันครับ อันนี้ก็อยุ่ที่หูแล้วว่าฟังออกมั้ย เพราะสำหรับหูผม ถ้าหลอดไม่ได้มาจาก คนละมุมโลก คือหลอด ผลิตใกล้ๆกันเสียงมันก็ไม่หนีกันมากครับ อย่าง เอาจีน เป็นตัวยืนพื้น พอใส่ GE ของบังไป เสียงมันก็จะสากน้อยลง แหลมไม่กัดหู

แต่พอมา Tung-Sol เสียงมันจะ อิ่มกว่า GE และ ซิลวาเนีย ผมก็เลยเสียบแต่ Tung Sol ครับ  [smi_ley] แม้นเสียงมันจะเปลี่ยนไม่เยอะ เพราะยังคงยึดกับ OPA ตัวหลัก แต่มันก็เปลี่ยน ^^

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 03:17:23 PM »
กระทู้นี้ ท่าจะแนะนำยาก  โจทย์บอกว่า  หาหลอดดีๆมาใส่แทน  6n1p ที่ฟังอยู่
แต่ยังไม่ทันได้ลองเลย   บอกว่า  คงจะดันไปไม่ไหวแล้วครับ กับ buffer ตัวเดียวถ้าผมต้องหาหลอดหลายๆเบอร์มาฟังครับ ไปๆมาๆหลอดจะกองเต็มบ้านแต่ใช้ได้หลอดเดียว
ดูแล้วจะไม่คุ้มครับ
   [p-h-o-t-o]
ที่ไม่คุ้มผมหมายถึงกับ buffer อันเดียว ซึ่งแทบจะไม่มีคนเล่น เท่าไร ไปลงทุนหาหลอดแพงๆมาเปลี่ยนหลายๆหลอด แบบนี้ไม่คุ้มครับ ถ้าเป็นปรี หรือแอมป์หลอด ผมว่ามันน่าจะเห็นผลกว่า
 buffer ผมเองก็ไม่แน่ใจว่ามันจะได้ผลหรือไม่ด้วยครับ เพราะไม่เห็นมีใครนิยม มันเป็นแค่กันชนทางผ่าน บางคนก็บอกว่า แทบไม่เกิดผล บางคนก็บอกว่าเป็นการเติมแต่งเสียงของหลอดเข้าไปในระบบ เอาไว้เป็นกันชน ให้เกนขยายมันสมดุลย์ ซึ่งผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจ มันจึงเป็นที่มาของการไม่คุ้มครับ กับการลงทุนกับ buffer ครับ
ถ้าเป็นปรีหลอดมันก็คนละแบบครับ

---คือถ้าถามผมตามความเข้าใจที่จำๆเขามาแล้วก็คิดเอาเองเนี่ย วงจร buffer มันก็ปรีนั่นแหละ เพียงแต่ว่าแทนที่มันจะขยาย voltage แต่มันเป็นวงจรขยายกระแสแค่นั้นเองครับ [yes-raccoon]

---ถามว่ามันมีผลกับเสียงไหม อยากจะบอกว่ามันมีผลกับเสียงแน่นอนครับ เพียงแต่ไอ้ผลที่ได้เนี่ยคุณชอบไหมแค่นั้นแหละครับ

--- ถามว่ามีคนนิยมไหม มันก็ไม่ใช่อย่างที่คุณ cleaning ว่านะครับที่บอกว่าไม่มีใครนิยม ความจริงวงจร buffer มันเป็นที่นิยมนะครับ เพียงแต่ว่าวงจร buffer อะ โดยหลักแล้วเค้าจะไม่ค่อยใช้กันเดี่ยวๆแค่นั้นแหละครับ  [gr_in]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 03:46:36 PM »
6dj8 Sylvania ตัวนี้เสียงมันออกไปทางแนวไหนครับ

มันขึ้นอยู่กับรุ่น  และปีที่ผลิตด้วยครับ  เสียงก็แตกต่างกันพอสมควร แต่เสียงมันออกแนวไหน  ต้องลองฟังกับ  Sysytem  ของป๋าเองจะชัดเจนที่สุดครับ
ขอบคุณครับ คงจะดันไปไม่ไหวแล้วครับ กับ buffer ตัวเดียวถ้าผมต้องหาหลอดหลายๆเบอร์มาฟังครับ ไปๆมาๆหลอดจะกองเต็มบ้านแต่ใช้ได้หลอดเดียว
ดูแล้วจะไม่คุ้มครับ

ทำมัยจะไม่คุ้มหละน้า.... คุ้มจะตาย เพราะเราได้รู้แนวเสียงมันจากหูเราเอง หาใช่จากลมปากคนอื่น ว่าหลอดนู่น นี่ นั่น ดียังไง ดีไม่ดี คนที่เราถามอะ ยังไม่เคยลองตัวที่เรามีอีกตะหาก ^^ อีกอย่าง น้ามีลูก... เก็บใว้ให้ลูกขายเล่นๆ หาค่าของเล่นในอนาคตยังได้

คิด+เยอะๆ  สนุกดีครับไม่ต้องเครียดว่า เปลือง...ใช้งบเยอะ เพราะเราทำเอาสนุกไม่ใฃ่หาเลี้ยงฃีพ และเพราะเราทำเพื่อจะได้ฟังเพลง ไม่ได้ทำแล้วมานั่งฟังจับผิดเครื่อง ^^

[thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 03:53:35 PM »

[roll] มีหรอ ขาหลอดอย่างผมจะไม่ลอง หลอดเดิมติดมา มันก็หลอดจีนครับ ตอนนี้ก็ลงตัวที่ Tung-Sol ครับ แต่ก็ลอง พวกแบรนมะกันมานิดๆหน่อยๆ GE Sylvania แต่สาวนาไม่ถึงไปเล่นกับ WE ซักที เพราะ จิ้มไป 4-5 รอบไม่วินซะที  [phok]

เสียงมันก็เปลี่ยนไปตามแนวทางของมันครับ อันนี้ก็อยุ่ที่หูแล้วว่าฟังออกมั้ย เพราะสำหรับหูผม ถ้าหลอดไม่ได้มาจาก คนละมุมโลก คือหลอด ผลิตใกล้ๆกันเสียงมันก็ไม่หนีกันมากครับ อย่าง เอาจีน เป็นตัวยืนพื้น พอใส่ GE ของบังไป เสียงมันก็จะสากน้อยลง แหลมไม่กัดหู

แต่พอมา Tung-Sol เสียงมันจะ อิ่มกว่า GE และ ซิลวาเนีย ผมก็เลยเสียบแต่ Tung Sol ครับ  [smi_ley] แม้นเสียงมันจะเปลี่ยนไม่เยอะ เพราะยังคงยึดกับ OPA ตัวหลัก แต่มันก็เปลี่ยน ^^
ผมเองนะห่วงอย่างเดียวว่าหูผมจะฟังแยกไม่ออกครับถ้าไม่ต่างกันมากครับ แต่กับ opamp ผมจะพอฟังออกครับถ้าต่างเบอร์มันออกจะช้ดเจน ผมไม่เคยฟังหลอดผมก็เลยไม่แน่ใจครับ คือตั้งแต่ผมเปลี่ยน dac ฟัง dac ผมจะฟังออกก็ตรงเปลียน opamp เท่านั้นครับ ถ้าเปลี่ยน C หรือ R ผมจะฟังไม่ออกครับ ประสบกราณ์การฟ้งผมยังน้อยมากๆครับ ก็เลยต้องมาตั้งคำถามครับ
อืมว่าแต่ว่า ผมไปหาข้อมูลของ dac รุ่นที่คุณหนุ่มใช้อยู่ เห็นว่ามันมีเสียงไม่พึ่งประสงค์ปนมาด้วยจริงหรือไม่ครับเช่น จี่ฮัมครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 03:56:27 PM »
 [unde_cided] เท่าที่ผมรื้อ ตัดลายปริ้น แกะ IC Rec ทิ้ง และ HW ใหม่ ทั้งตัวไม่พบอาการที่ว่าครับ

เกือบเดิมๆ... ในรูปมีเปลี่ยนแค่ C Cupping เอาวิม่าแดงออกใส่ ตัวสีม่วงๆเข้าไป กะเปลี่ยนหลอดจาก จีน เป็นซิลวาเนีย แล้วก็ใส่ วอลลุ่มแอลฟ้า

และหลังผ่านมือ ผมกะ บังๆจอมทำลาย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:09:33 PM โดย numz »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:10:43 PM »
ผมล่ะงงอะครับน้าคลีน เปลี่ยนหลอด เปลี่ยน C ฟังเสียงออกง่ายพอๆกันเลย จริงๆ OPA บางทีจะฟังออกยากกว่าอีก ตอนนี้เลยสงสัยว่าที่อยากได้บัฟเฟอร์นี่ ต้องการให้ได้เสียงแบบหลอดใช่หรือเปล่าครับ [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:13:26 PM »
ผมล่ะงงอะครับน้าคลีน เปลี่ยนหลอด เปลี่ยน C ฟังเสียงออกง่ายพอๆกันเลย จริงๆ OPA บางทีจะฟังออกยากกว่าอีก ตอนนี้เลยสงสัยว่าที่อยากได้บัฟเฟอร์นี่ ต้องการให้ได้เสียงแบบหลอดใช่หรือเปล่าครับ [unde_cided]

แหมเสี่ยผึ้งก้อ...ป๋า Clean  เขาก็บอกแล้วว่าชอบหลอด นุ่ม ๆ  [checks-raccoon]

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:18:30 PM »
ใช่ครับก็อยากเติมเสียงหลอดนุ่มๆลงไปในระบบครับ เพราะชุดของผมตอนนี้มันเป็นแอมป์ PM5004 ทำให้ใช้ปรีอื่นๆไม่ได้แล้ว ก็เลยคิดว่าเอา bufferหลอดมาเติมลงไปมันน่าจะได้รสชาติของหลอดบ้างสักนิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:23:23 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:20:14 PM »
[unde_cided] เท่าที่ผมรื้อ ตัดลายปริ้น แกะ IC Rec ทิ้ง และ HW ใหม่ ทั้งตัวไม่พบอาการที่ว่าครับ

เกือบเดิมๆ... ในรูปมีเปลี่ยนแค่ C Cupping เอาวิม่าแดงออกใส่ ตัวสีม่วงๆเข้าไป กะเปลี่ยนหลอดจาก จีน เป็นซิลวาเนีย แล้วก็ใส่ วอลลุ่มแอลฟ้า

และหลังผ่านมือ ผมกะ บังๆจอมทำลาย...

ตกลงไอ้ตัวนี้มันใช่ เสียงเจ๊ง หรือเปล่าครับ ที่ว่า คนทำมันลบเบอร์ต่างๆออกหมดครับ ตัวนี้ผมเคยแนะนำคนอื่นให้เอามาโมกับบังจนคนที่เอามาโมชอบใจมากๆครับแต่ค่าโมสูงกว่าค่าตัวมันอีกครับ laughhahaha

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:20:29 PM »
น้า YoungOne  ครับ  ช่วยแนะนำหลอดนุ่มๆ  ให้สัก  2 - 3 เบอร์หน่อยซิครับผม 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:23:02 PM »
ถ้าอย่างนั้นในระบบจะเป็นอย่างนี้นะครับ

CD หรือ PC ต่อ DAC --> Tube Buffer --> Pre Amp+Amp หรือ Int Amp --> Loud Speaker

ถ้าเราเกิดเบื่อๆ ก็สามารถตัด Tube Buffer ทิ้งไปจากระบบก็ได้เสียงไปอีกแบบ จริงแล้วประโยชน์ของบัฟเฟอร์นอกจากเปลี่ยนเสียงแล้ว มันยังควบคุมความต้านทานขาออกของต้นทางกับปลายทางให้ใกล้เคียงกันด้วย ทำให้ต้นทางไม่ต้องขับโหลดมากเกินไปในกรณีที่ปรีหรืออินทิเกรตมีความต้านทานขาเข้าต่ำ

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:27:21 PM »

ตกลงคุณตัวนี้มันใช่ เสียงเจ๊ง หรือเปล่าครับ ที่ว่า คนทำมันลบเบอร์ต่างๆออกหมดครับ ตัวนี้ผมเคยแนะนำคนอื่นให้เอามาโมกับบังจนคนที่เอามาโมชอบใจมากๆครับแต่ค่าโมสูงกว่าค่าตัวมันอีกครับ laughhahaha

ไม่ใช่เสียงเจ๋งครับ โรงงานเดียวกัน แต่แยกของคนละเกรดครับ เสียงเจ๋ง ราคา 4990  ของผม 6990 ค่าโมจะไปสนทำมัย ในเมื่อทำแล้วเสียงมันดีกว่าเดิม C Cupping Jupiter กระป๋องขายตัวละ 1300 *2เข้าไป RCA ก็ใช้ CMC รุ่นตอก คู่นึงก็ 3-400 ละ ใส่ 2 คู่ กะอีก 1ตัว
OPA ใส่ 107T R ดูดีๆ ผมใส่ AMRG ขาทองซะบานเลย ตัวนึง 135 บาท C ก็เปลี่ยนทุกจุด ทุกภาคเลยมั้ง ตั้งแต่ ชุด DAC ชุด OPA ชุด COAX และ OPtic เปลี่ยน IEC Furutec อีก

อะไรที่ทำแล้วมันเห็นผล หรือไม่ต้องเห็นผลแต่มีความสุขที่ได้ทำอะ ทำเห๊อะ... ทำเสร็จแล้วไงครับ คนใน OCZ เลียนแบบตรึม ไอ่แยกภาคจ่ายไฟเนี่ย ตอนแรกไม่มีใครกล้าทำ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:27:35 PM »
ถ้าอย่างนั้นในระบบจะเป็นอย่างนี้นะครับ

CD หรือ PC ต่อ DAC --> Tube Buffer --> Pre Amp+Amp หรือ Int Amp --> Loud Speaker

PC>DAC>Tube Buffer> int amp>speaker
หรือบางที่ก็สลับมาเป็น DVD Rom>HD player>DAC> Tube Buffer>int amp>speaker ครับ ชุดนี้ไว้ฟังแผ่นก๊อปครับ [smi_ley]

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:29:29 PM »

ตกลงคุณตัวนี้มันใช่ เสียงเจ๊ง หรือเปล่าครับ ที่ว่า คนทำมันลบเบอร์ต่างๆออกหมดครับ ตัวนี้ผมเคยแนะนำคนอื่นให้เอามาโมกับบังจนคนที่เอามาโมชอบใจมากๆครับแต่ค่าโมสูงกว่าค่าตัวมันอีกครับ laughhahaha

ไม่ใช่เสียงเจ๋งครับ โรงงานเดียวกัน แต่แยกของคนละเกรดครับ เสียงเจ๋ง ราคา 4990  ของผม 6990 ค่าโมจะไปสนทำมัย ในเมื่อทำแล้วเสียงมันดีกว่าเดิม C Cupping Jupiter กระป๋องขายตัวละ 1300 *2เข้าไป RCA ก็ใช้ CMC รุ่นตอก คู่นึงก็ 3-400 ละ ใส่ 2 คู่ กะอีก 1ตัว
OPA ใส่ 107T R ดูดีๆ ผมใส่ AMRG ขาทองซะบานเลย ตัวนึง 135 บาท C ก็เปลี่ยนทุกจุด ทุกภาคเลยมั้ง ตั้งแต่ ชุด DAC ชุด OPA ชุด COAX และ OPtic เปลี่ยน IEC Furutec อีก

อะไรที่ทำแล้วมันเห็นผล หรือไม่ต้องเห็นผลแต่มีความสุขที่ได้ทำอะ ทำเห๊อะ... ทำเสร็จแล้วไงครับ คนใน OCZ เลียนแบบตรึม ไอ่แยกภาคจ่ายไฟเนี่ย ตอนแรกไม่มีใครกล้าทำ
[tremor-raccoon]ค่าโมชื้อ dac ดีๆได้เลย แต่โมแล้วมันก็เสียงดีและได้ควาามสุขทางใจ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:36:12 PM »

[tremor-raccoon]ค่าโมชื้อ dac ดีๆได้เลย แต่โมแล้วมันก็เสียงดีและได้ควาามสุขทางใจ

ไม่เลย ซื้อ DAC ดีๆมา ไม่กล้าแกะ Wiess เลงใว้ปีกว่าแล้ว ตัวละ 202,000 บาทได้มา คงไม่กล้าแม้นแต่จะแกะฝามาถ่ายรูป ซื้อของแบรนดีๆมา ผมจะไม่ค่อยยุ่ง เพราะ บางตัวเค้าแปะวอยใว้ที่น๊อต แกะน๊อตก็ประกันขาดแล้ว จะแกะของ 5-60000 ทำลายประกันทำไม

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:38:23 PM »
ซื้อของแบรนมามันจะไม่สนุกหนะสิ เราสิงอยุ่เว็ป DIY ต้องเปรี้ยวใว้ก่อน เพราะถ้าจะเล่นเดิมๆ คงหนีไปอยู่พวก เว็ปเครื่องเสียงไฮเอนแทน

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 04:39:33 PM »
ซื้อของแบรนมามันจะไม่สนุกหนะสิ เราสิงอยุ่เว็ป DIY ต้องเปรี้ยวใว้ก่อน เพราะถ้าจะเล่นเดิมๆ คงหนีไปอยู่พวก เว็ปเครื่องเสียงไฮเอนแทน

[thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 06:10:19 PM »

[thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

ให้ Like ด้วยอีกคน 555  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 06:18:56 PM »
วงจร Buffer ในปรีหลอดดัง ๆ บางรุ่น ก็ใช้อยู่นะ
อย่างเช่น CL32 Luxman ตัวนี้ ก็เอา 12AU7 เป็น Buffer ครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 07:46:32 PM »
วงจร Buffer ในปรีหลอดดัง ๆ บางรุ่น ก็ใช้อยู่นะ
อย่างเช่น CL32 Luxman ตัวนี้ ก็เอา 12AU7 เป็น Buffer ครับ

เว็ปนี้มีจัดทำ buffer กันบ้างหรือเปล่าครับ แต่น่าไม่มีเพราะผมไล่ๆอ่านดูไม่เคยเจอครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 06:03:04 PM »

ตัวนี้เป็นของคุณ tfenter ใช่ไหมครับ เสียงเป็นอย่างไรบ้างออกแนวไหนครับ เป็นเฉพาะ bufferใช่ไหมครับ รูปที่ทำสำเร็จแล้วมีไหมครับ

pcb ปรี 12AU7 เราสามารถแปลงทำเป็น buffer ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 06:48:38 PM »
PCB ที่เขาทำสำเร็จแล้ว เอามาแปลงเป็น Buffer อย่างที่คุณ Cleaning ต้องการคงไม่คุ้มครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 09:46:32 PM »
ป๋า  Clean  เอา Buffer  แบบนี้ไม่เล่นดีกว่า  จะได้ไม่ต้องเปลืองตังค์ซื้อหลอด 

ตัวนี้ B1 ใช้ไหมครับ มันเป็น buffer ใช่ไหมครับ แล้วโวลุ่มมีไว้ทำไมครับ ถ้ามันเป็น buffer ครับ

pcb ยังพอจะหาได้ที่ไหนไหมครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 10:06:40 PM »
 buffer มันก็คือปรีแอมป์นั่นแหละ แต่เป็นปรีที่มีเกนการขยายเท่ากับ 1 ซึ่งก็คือไม่มีอัตราขยายครับ   ส่วนการที่จะใส่โวลุ่มหรือไม่ ไม่เกี่ยวครับ  กรณีที่ในระบบไม่มีโวลุ่ม เราก็สามารถใส่โวลุ่มไว้ที่จุดนี้ได้เหมือนกันครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 10:19:07 PM »
buffer มันก็คือปรีแอมป์นั่นแหละ แต่เป็นปรีที่มีเกนการขยายเท่ากับ 1 ซึ่งก็คือไม่มีอัตราขยายครับ   ส่วนการที่จะใส่โวลุ่มหรือไม่ ไม่เกี่ยวครับ  กรณีที่ในระบบไม่มีโวลุ่ม เราก็สามารถใส่โวลุ่มไว้ที่จุดนี้ได้เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ พอดีเห็นโวลุ่มก็เลยสงสัยครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 10:30:06 PM »
เสียงของ B1 มันออกลื่น พริ้ว ใส เบสมีในระดับนึง แต่ไม่ถึงกับหนักแน่นโจ๊ะๆ ปลายแหลมมนนิดๆ แต่ที่สำคัญคือไม่หนา ไม่นุ่ม ไม่น่าจะเข้าทางน้า cleaning ครับ  3-2-1-raccoon

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 10:48:19 PM »
เสียงของ B1 มันออกลื่น พริ้ว ใส เบสมีในระดับนึง แต่ไม่ถึงกับหนักแน่นโจ๊ะๆ ปลายแหลมมนนิดๆ แต่ที่สำคัญคือไม่หนา ไม่นุ่ม ไม่น่าจะเข้าทางน้า cleaning ครับ  3-2-1-raccoon
  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ