ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทำ CMOY Amp กันแล้วบ้างครับ  (อ่าน 80796 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ใครทำ CMOY Amp กันแล้วบ้างครับ
« เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 02:28:18 AM »
น้าfalakamo  จะชวนน้าคลีนเล่น Cmoy หรือ เอาจริงหรือ ต้องหากระป๋องลูกอมใส่ด้วยนะ แต่กว่าจะหาได้สักกล่อง  [entreat-raccoon]

รอลอกครับถ้าจะเล่นกัน เพื่อนมากวนให้ทำให้หลายรอบแล้ว ไม่รู้จะทำตัวไหนดี เขาบอกขอแบบเล็กๆน่ารักๆ  laughhahaha

เปิดทู้เลยครับเดี๋ยวเอาที่ทำๆไว้มาให้ติชม  [roll]

รอน้ารุ่ง เปิดก่อนดีกว่าครับ เดี๋ยวผมค่อยทะยอยตามไปครับ  fart-raccoon

[roll] แตกประเด็นมาครับ ผมเมา  [roll] จะว่านี่เป็น Diy เล็กตัวหนึ่ง ทำแล้วเสียงดีก็สนุกดี แนวเสียงตาม IC ตัวที่เสียบเลย วงจรผมยังหาไม่เจอ น้าjamezzss เอาวงจรมาให้น้าคลีนเลือกทำ รับรองไม่ฮัมแน่เพราะใช้ไฟแบต 9Vdc. ตอนนี้ได้ของพี่เล็กกลับมายังหาหลอดอยู่เด๋ยวไปป่วนห้องหลอดกัน  [roll] ทำทุกอย่างเลยเก็บกดตอนเรียนไม่ได้ทำ  laughhahaha
มาดูรูป cmoy ตอนสมัยเข้าทำงานใหม่ ตัวนี้มีวงจร Charge Batt ด้วย

นี่อีกตัว ชอบวอลลุ่มหมุนเนียนดี มันมีกล่องนะแต่เอาไปใส่ 3875 เสียแล้ว

เหลือกล่องเปล่าใบหนึ่ง มีช่องใสๆด้วย ใครทำเสร็จหากล่องไม่ได้บอกนะ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ใครทำ CMOY Amp กันแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 08:21:37 AM »
เคยทำเมื่อ 3 ปีก่อนอ่ะครับ  [c--c] กล่องลูกอมก็มีเหลืออยู่เหมือนกัน ยังไม่ได้แกะซีลเลย [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
Re: ใครทำ CMOY Amp กันแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 08:29:27 AM »
ให้น้ารุ่งมาเปิดกระทู้รอไว้เมื่อคืน แต่ผมหลับไปก่อนซะงั้น  [laugh-raccoon]

ส่วนของผมยังไม่ได้เริ่มทำเลยครับ เพื่อนมากวนบอกให้ทำให้ รอดูของน้าๆท่านอื่นด้วยน่าจะดี

ออฟไลน์ I-DiY

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 06:38:16 PM »
 [roll]  รอท่าน..  ออกแบบ PCB  งาม ๆ  มาแจก 
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 01:30:59 AM »
ออกแบบกันไปถึงไหนแล้วครับ ผมไปค้นเจอกระป๋องลูกอม ได้มา 2 อัน เลยว่าจะทำด้วย ก็จะแจกให้ฟรี 1 อันแล้วอีกอันเก็บไว้ทำเอง เที่ยวนี้จะใช้ของดีซะหน่อย อิอิ รอลาย pcb ล่ะคร๊าบ  [shock1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 04:04:36 PM »
ผมว่าอันนี้น่าสนใจ แต่คงยากนิดหนึ่งตรงกัด PCB เองนี่เเหละ  [roll]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 10:51:32 PM »
เห็นเวปหูฟังเค้าเคย สั่งมากันครับ แต่นั่นเค้าทำขายเลย ตัวหลายพันทีเดียว น่าจะเกิน 5k ด้วยมั้งถ้าจำไม่ผิด [unde_cided]

[tig12]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 10:58:29 PM »
 clapping-1-2 เจอแล้วหาตั้งหลายวันลาย PCB กระป๋องลูกอมที่เคยทำไว้

เอา pcb มาดูเป็นตัวอย่าง ผมหาวอลลุ่ม ตัวเขียวๆเล็กมีสวิทซืไม่ได้สักที และ ตัวเสียบ TR ST ตัวดีๆก็หายาก ที่มีก็เสียบได้ไม่กี่ทีก็ฝาแตก  [roll] คาดว่าถ้าได้ วอลลุ่มก็น่าจะเขียนใหม่ดีกว่า

เดี๋ยวลองเอา หลอดที่ใช้ไฟต่ำๆมาลองเล่นดูด้วย  [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2012, 11:06:17 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 11:08:13 PM »
แบบไหนอ่ะที่หา เดี๋ยวหาให้ครับ จะได้สมบูรณ์  เอารูปตัวอย่างให้ดูหน่อย พร้อมวัดขนาดและระยะห่างขาด้วยครับ

wow!!!! ใช้หลอดโปรดเราซะด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2012, 11:12:16 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 11:51:01 PM »
แบบไหนอ่ะที่หา เดี๋ยวหาให้ครับ จะได้สมบูรณ์  เอารูปตัวอย่างให้ดูหน่อย พร้อมวัดขนาดและระยะห่างขาด้วยครับ

wow!!!! ใช้หลอดโปรดเราซะด้วย

แบบนี้ ถ้าเกรดไม่ดี ฝาใสๆนั้นหลุดออกมาเลย ของผมต้องใช้กระดาษเทปแปะไว้ เกรดดีๆจะแข็งแรงมากเคยเห็นที่ทำงานเอาตัววัด O2 มาซ่อมใช้แบบนี้แหละเสียบไม่มีโยกเลย  [roll]

http://www.switchcraft.com/Drawings/35rapc__h3_cd.pdf

Alps RK0971221Z05 10K? stereo potentiometer with SPST switch

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2012, 07:13:16 AM โดย RuNgPhUnG »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 11:56:51 PM »
alps ตัวนี้น่าจะทนนะครับ เคยลองใช้ของไต้หวันจำยี้ห้อไม่ได้แล้ว มันเลียนแบบalps มา แต่อย่างว่า มันไม่ทนครับ บิดอยู่ไม่นาน มันก็กลายเป็นเปิดตลอดเวลา  [phok]

และหน้าสัมผัสก็ไม่ดี กว่าจะดังเท่ากันนี่บิดไปเกือบ 8 นาฬิกาเลย  [c--c]

[tig12]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012, 04:25:35 PM »
เพิ่มด้านลงอุปกรณ์ครับ มีเพื่อนทำแล้ว  [roll]

ใช้วงจรนี้นะครับ ตรงระบบ Gnd ค่าบางค่าอาจไม่ตรงอ้างอิงได้ครับ จะใส่ตามวงจรเลยก็ได้

[roll]

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012, 04:31:16 PM »
เพิ่มด้านลงอุปกรณ์ครับ มีเพื่อนทำแล้ว  [roll]

ใช้วงจรนี้นะครับ ตรงระบบ Gnd ค่าบางค่าอาจไม่ตรงอ้างอิงได้ครับ จะใส่ตามวงจรเลยก็ได้

[roll]

น่าลองทำจังครับ [roll]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ mhoo

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012, 04:38:37 PM »
โอ๊ะ Mini3 ลองทำกะเค้าด้วยดีเปล่าหว่า

จะว่าไป แอมป์หู เต็มบ้านแล้ว  fart-raccoon อยากได้ Mini 3 แต่สั่งของจาก ตปท ไม่เป็น

ส่วนโวลุ่ม ตัวเขียว เล็ก ๆ มีสวิตช์ ถ้าเป็นเกรดทั่วไป ร้านขายอยู่ใน เคี้ยงหลี พลาซ่า ครับ เดินไปสุดก่อนออกจะเจอร้าน eps เป็นร้าน รองสุดท้ายครับ

คนขาย เป็นคนจีน (มั้ง)

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012, 05:06:23 PM »

12AU7-Valve-IRF510-Mosfet-LM317-CCS-Headphone-Amplifier <-- ตัวนี้แหละครับที่ผมกำลังตามเก็บสะสมมวลสารครับ ไม่รู้ว่าจะครบเมื่อไหร่  [phok]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012, 05:27:05 PM »

12AU7-Valve-IRF510-Mosfet-LM317-CCS-Headphone-Amplifier <-- ตัวนี้แหละครับที่ผมกำลังตามเก็บสะสมมวลสารครับ ไม่รู้ว่าจะครบเมื่อไหร่  [phok]

แบบนี้ก็มีนะครับ แผ่นใหญ่หน่อย เสียงดีแต่เสียดายไม่มีตังค์ซื้อหูฟังดีๆ  [roll]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012, 05:33:13 PM »
รอตามครับ  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012, 05:47:07 PM »
รอตามครับ  [roll-eyes]

ไม่ต้องรอครับ ทำได้เลย  [roll] พี่เล็กทำเสร็จจนลืมไปแล้วว่าได้ทำ  [roll]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2046.390

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012, 05:49:44 PM »
อยู่ที่น้ารุ่งไง ได้ฟังบ้างหรือยังครับ  ว่าแต่โพสข้างบนที่รับปากไว้ ผมลืมไปเลยต้องขอโทษด้วย แก่เลี้ยวขี้หลงขี้ลืม วันนี้ไปส่งของก็ลืมไปรื้อที่ร้านเพื่อนให้ เดี๋ยวจนโน็ตไว้ก่อน   [res]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012, 11:52:26 PM »
แฟนๆหูฟังมีให้ลองเพียบเลยนะครับทีนี้  [clap hand2]

[tig12]

ออฟไลน์ kitcha23

• ชี้แนะด้วยคับ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012, 12:46:31 AM »
ขอบคุน  คุน RuNgPhUnG  มากคับที่เขียนค่าให้คับ.................. [res]  กำลังรวบรวมของอยู่คับ ..................  [roll]

ว่าแต่ OPAM  2 ตัวใช้เบอร์ใหนก็ได้หรอคับ   แนะนำด้วยคับผม.............. [res]
ส่วนตัวคร๊าบบบ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ kitcha23

• ชี้แนะด้วยคับ
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012, 01:06:28 AM »
C input  ใช้ค่าเท่าไรคับ   2  ตัว   

C 1000/16  ค่าคาเคลื่อนเท่าไรคับ เผื่อหา C ค่าแบบนี้ไม่ได้คับ ใช้ C ยี่ห้อไรดีคับผม........... [roll]

FB 3 ตัว คือไรคับ ผมจะได้หาซื้อที่ร้านนะคับ

Alps RK0971221Z05 10K? stereo potentiometer with SPST switch  .....หาซื้อที่ใหนคับ ถ้าไม่มีใส่แบบใหนคับ ขอคำแนะนำด้วยคับผม....... [res]
ส่วนตัวคร๊าบบบ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012, 04:03:49 AM »
ขอบคุน  คุน RuNgPhUnG  มากคับที่เขียนค่าให้คับ.................. [res]  กำลังรวบรวมของอยู่คับ ..................  [roll]

ว่าแต่ OPAM  2 ตัวใช้เบอร์ใหนก็ได้หรอคับ   แนะนำด้วยคับผม.............. [res]

LF353 นั้นทำหน้าที่ Virtual Ground  ครับ
ประมาณนี้แต่ผมใช้แบบขนาน  ic

ตัว LF353

KA5532 ตัวนี้ทำหน้าที่ขยายสัญญาณเสียงเป็นตัวที่สำคัญหากอยากได้เสียงดีก็หาเบอร์อื่นที่เป็น Dual Op-amp มาลองได้ครับ เช่น OPA2134 ส่วนเสียงจะเป็นยังไงลองพิมพ์ google "เปรียบเทียบ op amp" อ้างอิงได้ครับ

C input  ใช้ค่าเท่าไรคับ   2  ตัว   

C 1000/16  ค่าคาเคลื่อนเท่าไรคับ เผื่อหา C ค่าแบบนี้ไม่ได้คับ ใช้ C ยี่ห้อไรดีคับผม........... [roll]

FB 3 ตัว คือไรคับ ผมจะได้หาซื้อที่ร้านนะคับ

Alps RK0971221Z05 10K? stereo potentiometer with SPST switch  .....หาซื้อที่ใหนคับ ถ้าไม่มีใส่แบบใหนคับ ขอคำแนะนำด้วยคับผม....... [res]

C input  ลองได้หลายค่าครับ ตั้งแต่ 0.1 ถึง 4.7  และ C 1000/16 ยึดหยุ่นได้ครับหาขนาดที่ลง PCB ได้นะครับ บางยี่ห้อ 1000/16 ตัวใหญ่มาก  [roll]

FB คือ อุปกรณ์ประเภท Ferrite bead หาไม่ได้ใช้ขาอุปกรณืจั๊มป์แทนได้ครับ

Alps RK0971221Z05 10K? stereo potentiometer with SPST switch ตามนี้ครับ  [roll] ผมยังไม่มีโอกาสไป
โอ๊ะ Mini3 ลองทำกะเค้าด้วยดีเปล่าหว่า

จะว่าไป แอมป์หู เต็มบ้านแล้ว  fart-raccoon อยากได้ Mini 3 แต่สั่งของจาก ตปท ไม่เป็น

ส่วนโวลุ่ม ตัวเขียว เล็ก ๆ มีสวิตช์ ถ้าเป็นเกรดทั่วไป ร้านขายอยู่ใน เคี้ยงหลี พลาซ่า ครับ เดินไปสุดก่อนออกจะเจอร้าน eps เป็นร้าน รองสุดท้ายครับ

คนขาย เป็นคนจีน (มั้ง)

ออฟไลน์ tok_enet04

• ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012, 04:14:13 AM »
แล้วจุด J1 ต้องตั้งอย่างไรครับ [roll-eyes]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012, 06:34:02 AM »
แล้วจุด J1 ต้องตั้งอย่างไรครับ [roll-eyes]

JP1 ใช้ก็ต่อเมื่อเราใช้ถ่าน 9V แบบชาร์จไฟได้  ซึ่งเมื่อเราใช้ Adaptor  lm317 จะชาร์จถ่านให้ และต้อหา Zener 12V มาใส่ด้วยนะครับ ในวงจร mini3 ก็ D4 ใน PCB ผมไม่ได้ใส่ไว้ ให้ไปบัดกรีกับขั่วต่อของ Batt ได้เลย แบบนี้ครับ

ถ้าถ่านธรรมดาห้ามจัมป์คู่ล่างเด็ดขาด ให้เสียบแบบสีแดงนั้นไว้คู่บนครับ

ตัวอย่างถ่าน 9V แบบชาร์จไฟได้

ออฟไลน์ My_bee

• Power is everything.
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 05:16:43 PM »
 clapping-1-2
สอบถามหน่อยครับ ตัวนี้แนวเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

สมาชิกใหม่นะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 07:53:46 PM »
clapping-1-2
สอบถามหน่อยครับ ตัวนี้แนวเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

สมาชิกใหม่นะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ไม่ทราบว่ากล่าวถึงตัวไหน ถ้าเป็น Cmoy  [c--c]
เสียงเปลี่ยนไปตาม ไอซีออปแอมป์ครับ มีผู้เปรียบเทียบให้แล้ว  ต้องขอขอบคุณ Blog บันทึกความรู้ และแบ่งปัน ของคุณfatnomore ด้วยครับที่ให้แนวทาง  [res]

____________________________________________________________________________________________________________

เปรียบเทียบเสียง Op-amp แต่ละเบอร์เท่าที่ผมได้ทดลอง
่ตั้งแต่ได้เริ่มทำ Headamp ตัวแรก ซึ่งเป็น headamp TR หลังจากนั้นผมก็ทำแต่ headamp ที่ใช้ op-amp โดยตลอด ถึงวันนี้ก็ 3 เดือนผ่านไป ได้ทดลอง op-amp หลายเบอร์ วันนี้จึงเอามาเล่าให้ฟัง

op-amp ที่ได้ทดลองแล้วมีดังนี้ (เกือบทั้งหมดจะเป็นของ Brow Brow ครับ)

- OPA134,OPA2132p เป็น op-amp ที่ใช้กับวงจร CMOY ซึ่งเป็น Headamp แบบ op-amp ล้วนตัวแรกที่นิยม DIY กัน
- OPA637 เป็น op-amp ราคาแพง ที่ฝรั่งชมกันมาก
- OPA2111 เป็น op-amp ที่จริงๆแล้วตามสเปกแนะนำให้ใช้เป็นเครื่องมือวัดเสียมากกว่าเป็นเครื่องเสียง
- OPA602 เป็น op-amp ที่คนขายแนะนำว่าเสียงดี
- NE5532 เป็น op-amp ที่ราคาถูกแต่เครื่องเสียงราคาแพงมักนำไปใช้ มีสองเกรด คือของไทยตามบ้ามหม้อและของ us แท้ๆ
- TL071 ,072 op-amp ตลาดเช่นเดียวกับ 5532 แต่เสียงสู้ 5532 ไม่ได้
- OPA2107 เพื่อนใน gadget แนะนำให้ลอง ตอนรีวิว 2111
- OPA2227,2228
OPA134 , 2134, 132, 2132
132,134 จะเป็น single op-amp คือ 1 ตัวมี op-amp ภายในแค่ 1 ตัว ส่วน 2132,2134 เป็น Dual op-amp คือ 1 ตัวมี op-amp ภายใน 2 ตัว
และ x134 จะเป็น Audio version ของ x132 หรือ x134 ทำมาเพื่อใช้กับเครื่องเสียงนั่นเอง ดังนั้นแบนวิธจะแคบกว่า x132

เสียงของ x132,x134 เป็น op-amp ที่เบสดี มีเบสมาก
ถ้าใช้ 2132pa เสียงจะทึบๆหน่อย
แต่ถ้า 134,2134,2132p เสียงจะใส รายละเอียดดีพอสมควรครับ
ส่วนเสียงกลางจะหลบนิดๆ (จะว่าหลบก็ไม่ได้นะ แค่ยังสู้เบอร์อื่นบางเบอร์ไม่ได้แค่นั้น)
ถ้าไม่ bias class A เสียงจะแคบๆหน่อย
ถ้าเอาไปใช้วงจร Cmoy จะดีที่สุดในกลุ่ม dual op-amp เพราะกระแสสูงครับ
ทั้งสองเบอร์เป็น
op-amp ตัวนี้เขาว่าเป็นตัว TOP ของ brow brow ฝรั่งชมกันมาก
เท่าที่ทดลองด้วยวงจรของ CMOY และ Diamond แล้วเป็น op-amp ที่ให้รายละเอียดดีมาก soundstage กว้างโดยไม่ต้อง bias class A

เป็น op-amp ที่เสียงธรรมชาติมากๆ เหมาะกับฟังพวกคอนเสริท์มากๆครับ

แต่มีข้อเสียงที่เสียงกลางเด่นเกินไป ไม่ใช่อิ่มหนาแต่เป็นแผดพุ่ง ซึ่งไม่ดีกับหูฟังที่กลางไวๆ แต่ถ้าทำเป็น Class A แล้วเสียงจะดีที่สุดเลยล่ะครับ เพราะเสียงที่ให้เป็นธรรมชาติที่สุด คือเสียงดนตรีต่างๆถูกต้องที่สุด เพี้ยนน้อยมาก

อีกเรื่อง เบสของ op-amp ตัวนี้เป็น deep เบสที่สุดครับ
สรุปว่า มันดีตามราคาของมันครับ คือดีทุกย่านความถี่ รายะละเอียดดี
แต่ถ้าเอามาทำ cmoy กลางจะจัดบาดหูไปหน่อย แต่ถ้าทำเป็น class A แล้วสุดยอดแล้ว op-amp ตัวนี้
เป็น dual op-amp
เสียงของ 2111 เน้นที่ความถูกต้องของเสียงคือแฟลตมาก
บุคลิคเสียงแทบไม่เปลี่ยนเลย รายละเอียดเสียงคมชัดมาก เสียงเล็กๆเบาๆ จะถูกขับดันขึ้นมา ชัดมากครับ

เป็น op-amp ที่ soundstage ด้านกว้างดีมากๆครับ แต่ด้านลึกไม่ค่อยดีเท่าไร ทำให้ฟังครั้งแรกจะรู้สึกว่าเสียงแคบ แต่จริงๆไม่ได้แคบ แต่ไม่ลึกตะหาก

ถ้าใช้ในวงจร cmoy กระแสน้อยไปครับ ต้องมี buffer ช่วยเท่านั้น

แบบ socket แปดขา มีเฉพาะ kp เท่านั้น
ส่วน BM จะเป็นตัวถังเหล็ก เสียงจะดีกว่า kp 30% เลยทีเดียว
(ผมก็หาลองไม่ได้)
เป็น single op-amp ไม่มี dual
เป็น op-amp ที่รายละเอียดดีไม่แพ้ 637 เลย ฟังดีๆแล้ว รายละเอียดดีกว่าด้วยซ้ำ แต่ก็มีจุดด้อย ที่มีเสียงก้องติดมาด้วย
คือทุกเสียงจะมี echo ติดมาด้วยนิดๆ
ถ้าใช้ฟัง jazz หรือเพลงที่ต้องการความกังวานของเสียง ตัวทำได้เพราะมากเลยครับ เพราะกว่า 637 ด้วยซ้ำ แต่เจอร๊อกก็จบครับ มั่วไปเลย และไม่มีความมันเหลือ

มิติเสียง soundstage ทำได้ดีครับ

เคยอ่านๆดู มันเคยเป็นตัว top ของ brow brow อยู่ก่อนที่จะมี 627/637 ครับ
เป็น dual op-amp ตลาด ที่เครื่องเสียง ดีๆ นิยมใช้กัน
หาซื้อไม่ยาก ตัวก็ไม่แพง แต่มันมีสองเกรดครับ
ผมบังเอิญ ได้ตัวเกรดดีมาลอง เสียงของตัวเกรดดี
เสียงจะหนากว่า คมกว่า แต่สไตล์เสียงจะเหมือนกันคือกว้างๆ ใสๆ
แต่ก็ยังไม่หนาเท่าของตระกูล OPA อยู่ดี

NE5532 เสียงจะออกแนว ใสๆ กว้างๆ เบสบางๆหน่อย sound stage ดีครับ รายะลเอียดก็ดี ทำได้ไม่แพ้ OPA เลย

TL071 เป็น single version
TL072 เป็น Dual version

ตัวนี้หาซื้อง่ายกว่า 5532 อีก ร้านซ่อม TV ทั้วไปมีทุกร้านครับ
เสียงจะทึบๆ แคบๆ รายละเอียด แย่สุดเลยในบรรดา op-amp ที่เอามา review แต่ถ้า op-amp ตัวเก่าในเครื่องของท่านเสียงเสียก็เอามาแก้ขัดได้ครับ 555

เป็น dual op-amp ตลาด ที่เครื่องเสียง ดีๆ นิยมใช้กัน
หาซื้อไม่ยาก ตัวก็ไม่แพง แต่มันมีสองเกรดครับ
ผมบังเอิญ ได้ตัวเกรดดีมาลอง เสียงของตัวเกรดดี
เสียงจะหนากว่า คมกว่า แต่สไตล์เสียงจะเหมือนกันคือกว้างๆ ใสๆ
แต่ก็ยังไม่หนาเท่าของตระกูล OPA อยู่ดี

NE5532 เสียงจะออกแนว ใสๆ กว้างๆ เบสบางๆหน่อย sound stage ดีครับ รายะลเอียดก็ดี ทำได้ไม่แพ้ OPA เลย

เป็น op-amp ที่ดีอย่าง มันมีเกรดเดียวคือ AP

เสียงกลาง แทบจะเหมือน 637 เลย และไม่เปิดแบบ 637 ด้วย
เสียงกลางหวานเนียน คล้ายหลอดมาก รายละเอียดเสียงแหลมดี เบสมีทั้ง deep และอิมแพค ครับ แต่จะอยู่ระหว่าง 637 กับ 2132p

แต่เพราะเสียงกลาง forward นิดๆ บางท่านอาจจะไม่ชอบก็ได้นะครับ
แต่ผมชอบนะครับ มันทำให้ image เสียงฟังแล้วดูนิ่งดี

เสียงคล้าย 5532 มากๆ แต่เสียงหนากว่านิดหน่อย
ถ้ากับ 5532 เกรดดี แทบไม่ต่างเลยครับ

Create Date : 11 ธันวาคม 2549
Last Update : 2 พฤษภาคม 2550 11:44:48 น.
Counter : 7465 Pageviews.

ออฟไลน์ My_bee

• Power is everything.
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:21:32 AM »
ขอบคุณท่าน RuNgPhUnG ด้วยนะครับ
 [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 07:56:36 AM »

มีแบบนี้ อยู่ 2 ใบ พอจะใส่ได้ไหม ถ้าสนใจกันเองกล่องละ 1000 ครับ laughhahaha

ยาว 7.30 นิ้ว
กว้าง 3.30 นิ้ว
สูง 1 นิ้ว 2 หุน

แต่กล่องไม่หนานะครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 08:41:31 AM »

มีแบบนี้ อยู่ 2 ใบ พอจะใส่ได้ไหม ถ้าสนใจกันเองกล่องละ 1000 ครับ laughhahaha

ยาว 7.30 นิ้ว
กว้าง 3.30 นิ้ว
สูง 1 นิ้ว 2 หุน

แต่กล่องไม่หนานะครับ

[shock1] ใหญ่ไปครับ  [laugh-raccoon] เก็บไว้ตั้งเยอะเอาออกมาแจกผมหน่อย  [laugh-raccoon]

สนใจวงจร...Regulator Power Supply...รบกวนคุณ RuNgPhUnG ด้วยนะครับ...ขอบพระคุณครับ  fart-raccoon

สักพักนะครับหาแบบที่ทำก่อนถ้าไม่มีก็เขียนใหม่  [roll]