ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสักที กับ ปรีหลอด เครื่องแรก ..... !! by I-DiY  (อ่าน 17108 ครั้ง)

ออฟไลน์ I-DiY

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
Re: ขอสักที กับ ปรีหลอด เครื่องแรก ..... !!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 07:41:10 PM »

1. Line preamp 6DJ8
2. ไม่แน่ใจนะ แต่ผมเรียกแผ่นเหล็กตะแกรง (วางเกะกะ เลยนำมาใช้ประโยชน์)
3. หน้า-หลัง แผ่นอลูมิเนียม หนา 2 mm.  (แผ่นด้านข้างเป็นเหล็ก  ใช้ไม้ยึดด้านใน เข้ากันได้ดียิ่ง)

[unde_cided]

ขอรบกวนถามครับ
1. ตัวนี้เป็นปรี หรือบัฟเฟอร์ครับ
2. แผ่นปิดด้านบนใช้วัสดุอะไรครับ
3. ด้านหน้าเป็นอะลูมิเนียมใช่ไหมครับ หนาเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

รูปเยอะหน่อยนะครับ   ผลงานชิ้นโบว์แดง แห่งปี 55     

คือเห็นแล้วอยากทำ กับเวลาอันน้อยนิด สีก็พ่นแบบเร่งรีบ ออกมาดิบ ๆ ดีครับ  แต่ว่ามองไกล ๆ สัก 20 ม. สวยไม่เบา  [shock1]

ยังอายอยู่นิด ๆ ขอหลบมุมกล้องไปก่อน  [roll-eyes]

I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: ขอสักที กับ ปรีหลอด เครื่องแรก ..... !!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 07:49:08 PM »
 clapping-1-2 clapping-1-2
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 07:05:41 PM »

มาอัพเดรต

จากที่ได้ลองฟังกันเพลงต่อเพลงจากความรู้สึกและสิ่งที่มีอยู่ ณ ขณะนี้   ฟังเพลงร้อง ผมกับชอบ Buffer หวานไม่เบา    แต่ถ้า Jazz  ผมชอบปรีหลอดชุดนี้นะ ดูจะพริ้วปลายได้ดีกว่า  ให้รายละเอียดได้ลื่นใหล    เปิดกับแอมป์ F2 (ชีเปลือย)   ถ้าเผาอีกสักพักคงจะมีอะไรดี ๆ ของหลอดให้รู้จักได้ดีขึ้น   [in-love-raccoon]

วงจรนี้ยังไม่ได้นำมาใช้ร่วมกับแอมป์ SS เลยครับ   แต่เท่าที่ได้ลองเป็นการส่วนตัว ผมชอบอันนี้มากกว่า  ยังไงเดี๋ยวพรุ่งนี้ได้ลอง..  จะนำมาบอกเล่าสู่กันฟัง อีกครั้ง    หรือว่าผมหลงรักหลอดมากกว่าหน๊อ...    [gr_in]

ได้เสียงที่ถูกใจไหมครับ...

เทียบกับบัฟเฟอร์ที่เคยให้ไฟล์ผมมาแนวเสียงตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ...

วันนี้เพิ่มปลายเสียงเพื่อความใสพริ้วกันอีกนิด  [gr_in]

หน้าตาประมาณ พอดูกันได้ไหมครับ  [smi_ley]

I-DiY

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 07:11:33 PM »
 [smi_ley]ใส่น้องมะลิแล้วระวังติดใจ นะขอรับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 07:14:23 PM »
สงสัยแอบติดใจมาแล้วล่ะซิครับ    [huhuhu]

[smi_ley]ใส่น้องมะลิแล้วระวังติดใจ นะขอรับ
I-DiY

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 06:53:06 PM »

ปิดงาน แล้วครับ fart-raccoon

[huhuhu]

ขอบคุณสำหรับ ผู้ออกแบบวงจร / ผู้ที่ให้คำแนะนำ และเพื่อนสมาชิกทุก ๆ ท่าน ที่เป็นแรงใจด้วยดีตลอดมา 

I-DiY

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 07:02:26 PM »
แจ่มครับ clapping-1-2  อยากได้เนียนขึ้นแนะนำให้เปลี่ยนวงจรเป็น Hybrid ที่เทสอยู่ในห้อง fifty tube ครับ [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 07:39:30 PM »
 [shock1]แต่น่าเสียดายที่ปิดงานแล้ว ปรีตัวนี้ก็จะอยู่กับผมถึงปีใหม่ไทย เองอ่ะ    พี่ ๆ มาจองตัวซะแล้ว

ปรี Hybrid งานนี้ไม่พลาดอย่างแน่นอน  วงจรสมบูรณ์แล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้ง  โดยเฉพาะ พี่เล็ก     [res]

แจ่มครับ clapping-1-2  อยากได้เนียนขึ้นแนะนำให้เปลี่ยนวงจรเป็น Hybrid ที่เทสอยู่ในห้อง fifty tube ครับ [yes-raccoon]
I-DiY

ออฟไลน์ Yotin46

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 07:49:45 PM »
สวยงามครับ [clap hand2]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 08:27:22 PM »
[shock1]แต่น่าเสียดายที่ปิดงานแล้ว ปรีตัวนี้ก็จะอยู่กับผมถึงปีใหม่ไทย เองอ่ะ    พี่ ๆ มาจองตัวซะแล้ว

ปรี Hybrid งานนี้ไม่พลาดอย่างแน่นอน  วงจรสมบูรณ์แล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้ง  โดยเฉพาะ พี่เล็ก     [res]

สมบูรณ์แล้วเสียงดีมากๆครับ เดี๋ยวเคลียงานเสร็จจะกลับมาเปิดตัวที่ 6SL7 ก่อนแล้วตามด้วยหลอดถุกๆอีกเป็นขโยง  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ alfa@

• ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 08:32:33 PM »
อยากทำๆ จดๆๆ

clapping-1-2

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 08:35:51 PM »

จดทำไม ทำเร้ย!!!  ว่าแต่คุณน้าไม่มาเอาของหรือครับ   [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 08:44:32 PM »

แบบต้องทำภาคจ่ายไฟ เอนกประสงค์ เอาไว้รอเลยครับ ขอเพียงอย่าไฟสูงเกิน 300 V  สำหรับปรีแอมป์  สู้ไม่ถอย  [smi_ley]
I-DiY

ออฟไลน์ alfa@

• ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 09:33:13 PM »

จดทำไม ทำเร้ย!!!  ว่าแต่คุณน้าไม่มาเอาของหรือครับ   [yes-raccoon]

พรุ่งนี้ผมจะลองหาเวลาไม่รู้แว่ปได้หรือปล่าวครับจะไปสมทบกับน้าบังครับพี่เล็ก
 [yes-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 10:28:32 AM »
ปรีสีแดงแรงฤทธิ์ ตอนนี้ปรับแต่งไปยังไงบ้างแล้วครับ เสียงถูกใจหรือยังครับ  [roll-eyes]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 11:28:17 AM »
ตอนนี้กำลัง ลองฟัง กับ Hybrid   เห็นพี่ ๆ เขาว่า เนียนกว่าเดิม เลยขอลองซะหน่อย  

รูปไม่ชัดเลย  (มือถือ)  [roll-eyes]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2012, 02:21:41 PM โดย I-DiY »
I-DiY