ผู้เขียน หัวข้อ: บทที่ 5 (ปฐมบท LM 3875 ถึงวันนี้ 27 ตุลาคม 2558 กลับมาเริ่มต้นใหม่ครับ )  (อ่าน 57600 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
เรื่องฮิตใต่อันดับติดท๊อปเทนได้รวดเร็ว 
ผมมองว่า  ชิพ  LM 3875  และ  LM 3886  ถือได้ว่าไม่เป็นรองใคร
งาน DIY ถ้าไม่ผ่านด่านชิพทั้งสองนี้  ถือว่ายังไม่ถึงจุดสูงสุดคืนสู่สามัญนะครับ

ผมเองให้ความเคารพนับถือผู้ที่ผ่านจุดนี้ไปแล้วครับ
และคิดว่าซักวันหนึ่งเถอะ  คงมีสิทธิเข้าไปนับเป็นญาติสนิทในกลุ่ม  3875 และ 3886  กะเขาด้วย

เช้าวันจันทร์ที่  10  กันยายน  2555   ผมคิดเอง  เออเองและคลับคล้ายคลับคลาว่า
ผมคลานแบบเต่าผ่านเส้นชัยละครับ

ตอนนี้นั่งฟัง  สุทราภรณ์  เพลงที่ผมให้ความเชื่อถือในความเป็น  อนาล็อกแท้ๆ  ที่ผมใช้ทดสอบเสียง
ครับยอมว่าตัวเองมีความพอใจกับผลของเนื้องานที่ได้รับ

จังหวะหรือลีลา  (Rhythm)  หัวใจสำคัญของเสียงดนตรี  ความเร็วช้า  จังหวะลาตินสำหรับเต้นรำ 
อิทธิพลของเสียงแบบนี้ละครับ  มีอิทธิพลต่อการกระตุ้นระบบการทำงานต่างๆ  ของร่างกายคนเรา
ชีพจรจะเต้นเร็ว ช้า  ต่อมใต้สมองจะหลั่ง  เอ็นโดร์ฟินส์  (Endorphines)  สารแห่งความสุข
หรือสารแห่งความทุกข์ (Adrenaline)  ตามผมมาครับ

จากนี้ไปมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง  ทั้งข้อจริง  ข้อเท็จ  ขอรับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2015, 11:11:47 AM โดย malako »

Re: ปฐมบท LM 3875
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 07:48:57 AM »

หมอดูแม่นๆ  ท่านหนึ่งบอกว่า  ชื่อคน  ชื่อสถานที่  ชื่ออะไรก็แล้วแต่
ถ้านับตัวอักษรกับสระได้  แปดตัว (8)  ถือว่าไม่ดี 

เช่น  น ร า ธิ ว า ส

อภินันท์  ชื่อผมนับได้แปดตัว  มิน่าถึงได้ลำบากลำบนยากจนมาตลอดชีวิต
เรียกว่าชินเสียแล้วเลยไม่รู้สึกว่า รวยเป็นอย่างไร  เอ๊ะ! ม่ายช่าย  จนเป็นประการใด
ผมเลยยื่นคำร้องต่อเจ้าหน้าอำเภอบางพลี  เปลี่ยนชื่อเป็น  อภินันท  ตามที่พ่อตั้งให้ 
แต่ครานี้ผมตัด การันต์ออก จะเหลือแค่  7  ตัว

ออกจากที่ว่าการอำเภอ  ผมซื้อล๊อตเตอรี่ชุดใหญ่เท่าที่คนขายมี
จงเชื่อและจงศรัธา....

แม้วิทยาศาสตร์จะก้าวล้ำหน้า  แต่ความเชื่อความศรัธาก็ยังคงอยู่ยั้งยืนยง
ผมเชื่อในเรื่องการรังสรรค์งานของธรรมชาติ 
ผมเจริญตาเจริญใจกับการแต้มสีสันบนดอกไม้ใบไม้ของธรรมชาติ
ดูเรียบ ง่าย  แต่ลึกล้ำมาก  ความแก่อ่อนของสีสันที่ไล่เรียงได้คอนทราส  ดีกว่าฝีมือมนุษย์ไปไกลหลายปีแสง
เรื่องของเสียงก็เช่นเดียวกัน  ฟ้าร้องฟ้าผ่าคราใด  ตกใจขวัญหายกันถ้วนนะครับ
เสียงคำรามของหมาตัวใหญ่ที่วิ่งเข้ามาอย่างประสงค์ร้ายนั้น  เราจะเผ่น  หรือยืนนิ่ง หรือขาอ่อนนั่งยอง      ต้องเจอเองครับ 

พลังแห่งเสียงจากธรรมชาติ  กับ  เสียงจากดอกลำโพง  จึงต่างกัน

การเดินเข้าหาธรรมชาติ  หรือเดินเคียงข้างกันไปของ  3875 
จึงให้เสียงที่เราต้องการคืนผ่านดอกลำโพงมาให้เราได้บุญหูอีกครั้งครับ

ซิมเปิ้ล ซิมเปิ้ล  สั้น  เรียบง่าย คือปรัชญา

ใบไม้ที่ยังติดกิ่ง  กับใบไม้แห้งที่หล่นจากต้น  ความสำคัญเท่ากัน หรือไม่เท่ากัน

LM 3875  ณ  47 Lab   ให้คำตอบกับคนทั้งโลกแล้วครับ......

ตลอดเดือนที่ผ่านมาจวบจนถึงวันวานผมจึงตั้งใจอ่านโพสที่ข้องเกี่ยวกับชิพมหัศจรรย์นี้ซ้ำแล้วซ้ำเล่า 
จนหลับตามองเห็น จนเริ่มเกิดความเข้าใจเกินกว่า 50%

ศุกร์  เสาร์  อาทิตย์  จวบจนเช้านี้ผมจึงเข้าไกล้กับความจริงที่ยิ่งใหญ่ในจักรวาลนี้ครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 08:24:44 AM »
เช้าวันจันทร์

ต่อมใต้สมองของผมหลั่งสาร Endorphines  ออกมาอย่างจัง
ซึ่งสารแห่งความสุขนี้ หรืออาจกล่าวได้ว่าเป็นยาเสพติดที่ถูกต้องตามกฎหมาย

ใครที่ติดสาร Endorphines จะรู้เองว่ามันเกิดจากอะไร

การออกกำลังกายที่เหมาะสมวันละ 15 นาทีต่อเนื่อง เราจะได้รับสาร Endorphines อย่างเต็มที่
นอกจากนี้ การทำงานที่ตนเองชอบ ร่างกายเราก็จะหลั่งสารนี้เช่นกัน

คุณมะละกอ มาเล่าเรื่องที่หลายคนชอบ น่าจะทำให้เพื่อน ๆ ได้หลั่งสารนี้ทั่วถ้วนกันด้วย
อานิสงค์ของสาร Endorphines นอกจากจะช่วยให้ร่างกายมีผิวพรรณผ่องใสแล้ว
มันยังช่วยบำรุง Sex อีก

หวังว่าคุณมะละกอจะได้ประโยชน์อย่างหลังด้วย และมีความสุขกับงาน DIY ครับ

[clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ gig

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 08:27:56 AM »

ออกจากที่ว่าการอำเภอ  ผมซื้อล๊อตเตอรี่ชุดใหญ่เท่าที่คนขายมี

ถูกไหมครับ [roll]

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 08:36:39 AM »

หมอดูแม่นๆ  ท่านหนึ่งบอกว่า  ชื่อคน  ชื่อสถานที่  ชื่ออะไรก็แล้วแต่
ถ้านับตัวอักษรกับสระได้  แปดตัว (8)  ถือว่าไม่ดี 

เช่น  น ร า ธิ ว า ส

อภินันท์  ชื่อผมนับได้แปดตัว  มิน่าถึงได้ลำบากลำบนยากจนมาตลอดชีวิต
เรียกว่าชินเสียแล้วเลยไม่รู้สึกว่า รวยเป็นอย่างไร  เอ๊ะ! ม่ายช่าย  จนเป็นประการใด
ผมเลยยื่นคำร้องต่อเจ้าหน้าอำเภอบางพลี  เปลี่ยนชื่อเป็น  อภินันท  ตามที่พ่อตั้งให้ 
แต่ครานี้ผมตัด การันต์ออก จะเหลือแค่  7  ตัว

แม้วิทยาศาสตร์จะก้าวล้ำหน้า  แต่ความเชื่อความศรัธาก็ยังคงอยู่ยั้งยืนยง
ผมเชื่อในเรื่องการรังสรรค์งานของธรรมชาติ 
ผมเจริญตาเจริญใจกับการแต้มสีสันบนดอกไม้ใบไม้ของธรรมชาติ
ดูเรียบ ง่าย  แต่ลึกล้ำมาก  ความแก่อ่อนของสีสันที่ไล่เรียงได้คอนทราส  ดีกว่าฝีมือมนุษย์ไปไกลหลายปีแสง
เรื่องของเสียงก็เช่นเดียวกัน  ฟ้าร้องฟ้าผ่าคราใด  ตกใจขวัญหายกันถ้วนนะครับ
เสียงคำรามของหมาตัวใหญ่ที่วิ่งเข้ามาอย่างประสงค์ร้ายนั้น  เราจะเผ่น  หรือยืนนิ่ง หรือขาอ่อนนั่งยอง      ต้องเจอเองครับ 

พลังแห่งเสียงจากธรรมชาติ  กับ  เสียงจากดอกลำโพง  จึงต่างกัน

การเดินเข้าหาธรรมชาติ  หรือเดินเคียงข้างกันไปของ  3875 
จึงให้เสียงที่เราต้องการคืนผ่านดอกลำโพงมาให้เราได้บุญหูอีกครั้งครับ

ซิมเปิ้ล ซิมเปิ้ล  สั้น  เรียบง่าย คือปรัชญา

ใบไม้ที่ยังติดกิ่ง  กับใบไม้แห้งที่หล่นจากต้น  ความสำคัญเท่ากัน หรือไม่เท่ากัน

LM 3875  ณ  47 Lab   ให้คำตอบกับคนทั้งโลกแล้วครับ......

ตลอดเดือนที่ผ่านมาจวบจนถึงวันวานผมจึงตั้งใจอ่านโพสที่ข้องเกี่ยวกับชิพมหัศจรรย์นี้ซ้ำแล้วซ้ำเล่า 
จนหลับตามองเห็น จนเริ่มเกิดความเข้าใจเกินกว่า 50%

ศุกร์  เสาร์  อาทิตย์  จวบจนเช้านี้ผมจึงเข้าไกล้กับความจริงที่ยิ่งใหญ่ในจักรวาลนี้ครับ

ส่วนตัวผมชอบอยู่อย่างหนึ่ง  ใบไม้ที่ยังติดกิ่ง  กับใบไม้แห้งที่หล่นจากต้น  ความสำคัญเท่ากัน หรือไม่เท่ากัน
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 08:44:01 AM »
"จวบจนเช้านี้ผมจึงเข้าใกล้กับความจริงที่ยิ่งใหญ่ในจักรวาลนี้ครับ......."   น่าติดตามมากครับพี่ ปูเสื่อแถวหน้าเลย  [res] [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 09:04:34 AM »

laughhahaha ถ้าถูกจะเปลี่ยนชื้อบ้างหรือครับ ผมเองสมัยก่อนก็คิดว่าชื้อผมไม่ดี แต่ผมมาคิดอีกที่ คนที่ให้กำเนิดเราเป็นคนตั้งให้ ผมถือว่าดีที่สุดแล้วครับ ไม่มีใครจะสำคัญเท่าพ่อแม่ของตนเอง ครับ พ่อแม่ให้อะไรมานั้นก็คือสิ่งที่ดีที่สุดแล้วครับ
ถ้าเชื่อและเปลียนมันก็แค่ทำให้สบายใจขึ้นเท่านั้น แต่คงไม่มีอธิพลอื่นๆใดแน่นอน ไม่เช่นนั้นจะไม่มีคนยากจนเลยแม่แต่คนเดียว
เรื่องหวยนี่ผมสุดๆเลย เห็นคนไปขอหวย ตามต้นไม้ ฯลฯ ขนาดตัวตะกวดยังกราบไหว้ขอหวย ต้นกล้ายก็ขอหวย สุดยอดครับในความเชื่อ ผมนับถือเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 09:06:19 AM »

อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ  
ถ้าผมจะจะพาดพิงถึง  ธรรมชาติ  หลายๆ  ครั้ง  และยึดเป็นมาตรฐานในการรับฟังเพลงของผม
ซึ่งอาจจะต่างออกไป  
มิได้ถึงกับรังเกียจรังงอนในเรื่องของ  Sound State ,  Image  , Detail ฯลฯ อะไรนั่นดอกครับ  
เพราะยอมรับว่าซิสเต้มที่ฟังอยู่รวมทั้งห้องมันยังคงไม่สามารถตอบสนองความดีงามทั้งหลายทั้งปวงตามแบบที่คอฮายเอนทั้งหลายรวมทั้งผมต้องการ

ซิสเต้มเมื่อไล่เรียงจากปลายทางขึ้นมา

?    Yamaha NS-1000 Monitor  ลำโพง  
เอาใยสีเหลืองด้านหลังเสียงทุ้ม 12 นิ้วออกทั้งหมด
         ที่เหลือคือหาเงินซื้อ  C 94 uf/400V   ซึ่งอาจได้แบบ  47uf/400V  2 สองตัวขนานกัน      
แทนของเดิมในพาสสีพเสียงทุ้มที่ใช้แบบอีเล็คโตรมีขั้ว  คงโมแค่นั้นครับ

?   สายลำโพง  MIT  MH750E  ตัวดังตลอดกาลในอดีตถึงปัจจุบัน  ยาว 8 ฟุต

?   LM 3875  ฉบับซิมเปิ้ล PCB เก่าเก็บ  ใช้อุปกรณ์พื้นๆ  ที่หาเอาภายในบ้าน
ไม่มีซีอินพุต  ไม่มีวอลลุ่ม  หม้อแปลงรุ่นกรุ๊ปบายนานแล้ว วงจรของท่านอาจารย์สรรเสริญ
รองหม้อแปลงด้วยแผ่นแดมป์กันสะเทือนสองชั้น  รองฮีทซิ๊งค์ด้วยลูกยางสลายแรงสะเทือนจากภายนอกยี้ห้อจำไม่ได้ใช้สำหรับรองเทิร์เทเบิ้ลในสมัยก่อนครับ

?   B1 First Watt Buffer Pre Amp.  ใช้วอลลุ่ม 20K  ผ่องถ่ายมาจากการปลดประจำการของเครื่องบินเฮลิค๊อปเตอร์  ยูเอสเอเมด  คุณค่าทางใจของเกรดใช้ในเครื่องบินคงรับประกันได้

?   คอมใช้ในบ้านเก่าเกิน 5 ปี  ,  EMI @Juli  Sound Card   AKM chip dac

?   โปรแกรมเพลเยอร์  cPlay  เซ็ทใช้  ASIO  
ทำให้ไม่ผ่านภาคมิกเซอร์ของ Microsoft Windows XP  
สัญญาณจึงใสบริสุทธิ์ไม่ปนเปื้อนพอลลูชั่นตรงจากซาวด์การ์ดไป  B1

ถ้าพูดถึงกีฬาโอลิมปิก ลอนดอนเกมที่เพิ่งผ่านไป  ถ้าสมมุติว่า  LM 3875  ตัวนี้
คือนักกีฬาบ้านเราส่งเข้าแข่งขัน  ผมประเมินความสามารถของมันคือ

หนึ่ง  คือได้สิทธิในการไป  ลอนดอนเกม  แฮปปี้แล้ว
สอง  ถ้าเป็นการแข่งขันวิ่งร้อยเมตร  ถึงจะ ?ตก?  รอบแรกรอบคัดเลือก  
แต่ก็ตกแบบเฉียดฉิวละครับผม  เป็นเหตุผลทางตรรกะ  ด้วยข้อจริงล้วนๆ ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 09:37:47 AM »

laughhahaha ถ้าถูกจะเปลี่ยนชื้อบ้างหรือครับ ผมเองสมัยก่อนก็คิดว่าชื้อผมไม่ดี แต่ผมมาคิดอีกที่ คนที่ให้กำเนิดเราเป็นคนตั้งให้ ผมถือว่าดีที่สุดแล้วครับ ไม่มีใครจะสำคัญเท่าพ่อแม่ของตนเอง ครับ พ่อแม่ให้อะไรมานั้นก็คือสิ่งที่ดีที่สุดแล้วครับ
ถ้าเชื่อและเปลียนมันก็แค่ทำให้สบายใจขึ้นเท่านั้น แต่คงไม่มีอธิพลอื่นๆใดแน่นอน ไม่เช่นนั้นจะไม่มีคนยากจนเลยแม่แต่คนเดียว
เรื่องหวยนี่ผมสุดๆเลย เห็นคนไปขอหวย ตามต้นไม้ ฯลฯ ขนาดตัวตะกวดยังกราบไหว้ขอหวย ต้นกล้ายก็ขอหวย สุดยอดครับในความเชื่อ ผมนับถือเลย

[heyheybaby_watch] เยี่ยมครับมาแบบนี้ผมก็มีเพื่อนลุย LM3875 แบบความเชื่อมั่นและศรัทธา อีกสักรอบ เพราะน้าคลีนเอากล่อง GC มาให้ด้วย ต้องขอบอกว่า จงศรัทธาต่อผู้ค้นพบ หัวใจสำคัญของ LM3875  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ฝากบอกน้าคลีนว่า จงแกล้งลืมสิ่งที่ผ่านมาเกี่ยวกับ IC ตัวนี้ก่อน แล้วลองแกล้งศรัทธาตามน้ามะละกอดู สุดท้ายผลมันจะเป็นยังไงไม่อาจเดาใจน้าคลีนได้ แต่อย่างน้อย น้าคลีนก็บัดกรีเป็นแล้ว และกับ IC ตัวนี้ น้าคลีนจะแยกหม้อแปลง ไดโอด และ C บอร์ดนั้นทิ้งไปจะเหลือแค่ C ข้างล่ะ 2 ตัว เท่านั้นที่ กรองไฟ อย่าพึ่งค้านผม จงเชื่อมั่นและศรัทธา  [pig90102] ซิมเมะโจได๋...ซิมเมะโจได๋...ซิมเมะโจได๋

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 10:03:37 AM »

[heyheybaby_watch] เยี่ยมครับมาแบบนี้ผมก็มีเพื่อนลุย LM3875 แบบความเชื่อมั่นและศรัทธา อีกสักรอบ เพราะน้าคลีนเอากล่อง GC มาให้ด้วย ต้องขอบอกว่า จงศรัทธาต่อผู้ค้นพบ หัวใจสำคัญของ LM3875  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ฝากบอกน้าคลีนว่า จงแกล้งลืมสิ่งที่ผ่านมาเกี่ยวกับ IC ตัวนี้ก่อน แล้วลองแกล้งศรัทธาตามน้ามะละกอดู สุดท้ายผลมันจะเป็นยังไงไม่อาจเดาใจน้าคลีนได้ แต่อย่างน้อย น้าคลีนก็บัดกรีเป็นแล้ว และกับ IC ตัวนี้ น้าคลีนจะแยกหม้อแปลง ไดโอด และ C บอร์ดนั้นทิ้งไปจะเหลือแค่ C ข้างล่ะ 2 ตัว เท่านั้นที่ กรองไฟ อย่าพึ่งค้านผม จงเชื่อมั่นและศรัทธา  [pig90102] ซิมเมะโจได๋...ซิมเมะโจได๋...ซิมเมะโจได๋
อย่างไรหรือครับผมชักงง คุณรุ่งหมายถึงให้เอาพวก c กรองไฟเดิมของ3886 ออกจนเหลือแต่ของ 3875 เท่านั้นใช่ไหมครับ

ตอนนี้มันสมบูรณ์มากจนผมแทบไม่อยากจะไปเปิดกล่องมันเลยครับ [roll] ขนาดว่าซิงค์ที่ใช้ก็ใช้ของ3886 ขนาน3 เดิมนั้นแหละครับ ตอนแรกคิดว่าจะแยกซิงค์มาให้ 3875 ที่ทำใหม่ แต่คิดอีกที่แตะต้องที่ไร พังทุกที่เลย ก็เลยไม่เอาดีกว่าไปชื้อใหม่เลยครับ
3875 ฟังตอนแรกๆเสียงสดมาก จนฟังแล้วเครียด เสียงมันจัดแบบว่ารายละเอียดนี่สุดยอดเลยครับ ชัดทุกเม็ด แยกเสียงกีตาร์ได้สุดๆเลยครับ
ตอนแรกก็ว่าไม่ไหวแสบหูจัง พอฟังไปสักพักหลายชั่วโมง ค่อยยังชั่วครับ เสียงกลับมาในโทนไม่จัดเหมือนตอนแรกแล้วครับ
ไว้รอให้ 3886 ตัวทีทำใหม่ดังแล้วไม่มีปัญหา ผมค่อยไปเล่นกับ3875 อีกที่ครับ ต้องมีตัวสำรองก่อนครับ

c ที่ใช้กับ3875 ผมชอบซะด้วยครับ LXZ เคยใช้กับ3886 ชอบเสียงมันมากเลยครับ ตอนที่คุณ thaisolar เอามาขายก็บอกว่าสำหรับ เกนโคน โดยเฉพาะครับ

อืมผมเคยฟัง เกนโคน เปรียบเทียบกันที่บ้านพี่อัล ของคุณ tuck4427 ใช้ C ข้างนอกต่างหาก 10000uf ใช้ R 1% เสียงนุ่มนวลมากครับ ออกหวานเลยหละครับ ของพี่อัล ไม่ใช้เสียงจัดกว่าชัดเจน ตอนนั้นของผมก็ใช้ LXZ ของผมเสียงอยู่ระหว่างกลางระหว่างของพี่อัลและคุณ tuck4427 ครับ แต่ผมชอบของคุณ tuck4427 มากกว่าครับ

อืมลืมไปเลย pcb3875 ก็ของที่คุณรุ่งส่งมานั้นแหละครับ แต่ผมหักขา ic ซะหมดจะได้ง่ายหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2012, 10:08:00 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 12:05:54 PM »
  ตอนนี้นั่งฟัง  สุทราภรณ์  เพลงที่ผมให้ความเชื่อถือในความเป็น  อนาล็อกแท้ๆ  ที่ผมใช้ทดสอบเสียง
ครับยอมว่าตัวเองมีความพอใจกับผลของเนื้องานที่ได้รับ

จังหวะหรือลีลา  (Rhythm)  หัวใจสำคัญของเสียงดนตรี  ความเร็วช้า  จังหวะลาตินสำหรับเต้นรำ 
อิทธิพลของเสียงแบบนี้ละครับ  มีอิทธิพลต่อการกระตุ้นระบบการทำงานต่างๆ  ของร่างกายคนเรา
ชีพจรจะเต้นเร็ว ช้า  ต่อมใต้สมองจะหลั่ง  เอ็นโดร์ฟินส์  (Endorphines)  สารแห่งความสุข
หรือสารแห่งความทุกข์ (Adrenaline)  ตามผมมาครับ

คุณ พี่กำมะลอ  เขียนสำนวนยังกะนักแต่งหนังสือขายเลยอ่ะครับ  เล่าเรื่องธรรมดา แต่ดึงเรื่องความรู้ทางวิทยาศาสตร์กับเรื่องเสียงมาร่วมได้อย่างเนียน   ไม่แปลกใจทำไม น้าอัล บอกว่าเจอปราชญ์ในการเขียน   มีตบท้ายด้วยคำว่า ตามผมมาครับ   ยังกะรีวิว ในหนังสือเลยครับ 

และยังมีจุดเด่นให้ติดตามอีก  มีการอุปไว้ไม่บอกด้วยน่ะ  ว่าเปลี่ยนชื่อแล้วซื้อถูกไหม  (ผมไม่อยากรู้แล้ววว...  ว่าถูกไหม ฮ่าๆๆๆ ) เพราะไม่รู้ว่าอันไหนจริงอันไหนเท็จ  ลีลา บนเตียง เอ้ย ลีลาการเขียน คุณพี่ แพรวพราวจริงๆ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 01:08:03 PM »
จากนี้ไปมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง  ทั้งข้อจริง  ข้อเท็จ  ขอรับ
ขอฟังข้อจริงก่อนนะน้า ข้อเท็จ ขอทีหลัง เอ..ว่าแต่ว่าเป็นเรื่องของ LM3875 หรือเปล่า  [unde_cided]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 04:03:17 PM »

ฤๅประวัติศาสตร์จะซ้ำรอย.....
เช้ามืดวันอาทิตย์ที่ผ่านมา  ผมเสียบปลั๊กหัวแร้งแต่ตีห้า
นั่นหมายถึงความตั้งใจอย่างแรงกล้าที่จะพิชิตยอดเขาเอเวอร์เรส
อาฮะ  ไม่ใช่   แต่เป็น ยอดเขานามว่า  เกนโคลน  ที่ผู้คนทั้งโลกต้องการพิชิตตะหาก
งานที่ผมเริ่มบรรเลงมาทีละเล็กทีละน้อยตั้งแต่คืนวันศุกร์ครับ 

ก่อน เก้านาฬิกาเก้านาที่ตามฤกษ์  ผมเพ่งสมาธิไปที่สวิตช์ปิดเปิดไฟเข้าเครื่อง
กดเปิด  แล้ว ปิด  เปล่าครับไม่มีอะไรเกิดขึ้นเพียงเป็นการซ้อมเปิดปิดโดยเร็ว
ซ้อมเพื่อให้นิ้วทำงานได้ทันท่วงที เผื่อไว้ครับ เห็นในหลายเว็บพูดถึงแล้วใจไม่ค่อยดี
จวนได้เวลาผมเสียบปลั๊ก

กดนิ้วชี้มือขวา  เปิด.แล้วปิด

ประวัติศาสตร์ทำหน้าที่ของมันอย่างเที่ยงตรง  ทว่าไม่ยุติธรรมเหมือนท่านเปาบุ้นจิ้นเท่าไร

มีเสียงดังแป๊ะเบาๆ พร้อมควันพวยพุ่งเล็กๆ  เหนือไดโอดของแผ่น PCB ด้านซ้ายมือ

ผมให้รู้สึกโกรธตัวเองเป็นที่สุด....
ความผิดพลาดแบบนี้เกิดขึ้นจากความประมาทโดยแท้ 
ฝีมือมนุษย์คือตัวเองนั่นแหละ  ไม่มีใครอื่นดอก
ผมนั่งนึกทบทวนการทำงานแต่ต้นจนจบและค่อนข้างมั่นใจว่าที่ไฟฟ้าชอร์ต 
น่าจะมาตอนเชื่อมสายไฟจากหม้อแปลงเข้ากับ  PCB  เป็นแน่
เครื่องมือสำหรับตรวจจึงเป็นไฟฉายกับแว่นขยายที่คนแก่ทุกคนมีติดตัว

จริงเสียด้วยผมเชื่อมไฟข้าง 24 V  ที่ขาไดโอดตัวแรก  และไฟอีกข้าง  0 V  ที่จุดบนแผ่นปริ๊นซึ่งลายทองแดงมันต่อไปยังอีกขาของไดโอดตัวเดียวกัน 
ผิดจุดอันเนื่องมาจากเป็นการเชื่อมด้านล่างของแผ่นพีซีบี  ถ้าเชื่อมด้านบนมีสกรีนชัดเจนคงไม่พลาด  เป็นบทเรียนที่ต้องจดจำครับ
จัดการบัดกรีใหม่  เสร็จเปิดไฟเข้า  เงียบไม่มีเสียงใดๆ 
นอกจากกลุ่มควันบางๆ  ลอยขึ้นจากจุดเดิม  ไม่รีบละครับผมปิดสวิตช์ไฟ

ออกไปรับลมเย็นหน้าบ้านดีกั่ว

ออฟไลน์ Low ProFile

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 04:49:58 PM »
ต่อๆเลยครับกำลังสนุก... [clap hand2]
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=847.0

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 09:55:42 PM »

คำว่า  Stable  นั้นภาษาไทยจะมีคำแปลว่าอย่างไรช่างเถิด
เพราะขืนแปลความหมายจะเป็นอย่างอื่นซึ่งอาจจะคลาดเคลื่อน

ธาตุซึ่งเป็นสารตัวนำนั้น  เค้าว่าทองคำดีที่สุด  รองลงมาคือเงิน  มีทองแดงรั้งท้าย

เหรียญทองโอลิมปิกนั้นถึงมีมูลค่าหลักหลายล้านงัยครับ

สำหรับผม  มองในแง่มุมของนักธรณีวิทยาแล้ว  ผมว่า  ทองคำและเงินมันไม่  Stable  นะครับ
จะแน่นอน  และนิ่งสนิทเท่าทองแดงคงอีกหลายร้อยหลายพันล้านปี
ตัวตนของทองคำและเงินนั้นไม่เพียงอ่อนกว่าทองแดงแต่ราคายังแพงกว่ามากด้วย

สำหรับผม  เชื่อ ธาตุทองแดงมากกว่า 
มีเกจิหลายท่านบอกว่า
ทองแดง  ต้องมาจาก  อเมริกา  และต้องมาจาก เยอรมันเท่านั้น

ทองแดงจึงมีส่วนใน  LM 3875  เครื่องที่กำลังทดสอบอยู่ตอนนี้ครับ
สายเชื่อมต่อทุกเส้นจึงเป็นทองแดงแท้จากเหมืองในอเมริกา 
ยิ่งมาจากเหมืองในรัฐ  ยูท่า  ยิ่งเพิ่มความมั่นใจมากขึ้นครับ
เพราะเหมืองแร่ทองแดงจากรัฐยูท่านั้น  ผลิตให้  Kimber Cable  ครับผม

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 10:21:12 PM »
คอยติดตามครับ [shock1]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 11:20:20 PM »
ให้ครบสูตร คนทำต้องเป็นทองแดงด้วยน่ะครับ  แบบมีใบเดียวอ่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 08:12:17 AM »
ให้ครบสูตร คนทำต้องเป็นทองแดงด้วยน่ะครับ  แบบมีใบเดียวอ่ะครับ

เขาว่าคนแบบนี้หนังเหนียวนะครับ    laughhahaha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:32:41 AM »

กำลังอ่านมัน ๆ ชวนติดตาม

แต่พอมาเจอทองแดงใบนี้เข้า เดี๋ยวอัลโก้จับบีบแตกเลย
 [roll] [roll]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:40:23 AM »
งั้นนายอัลกอฮอล์ ขอเป็นฝ่ายสนับสนุน

คำว่า stable [ADJ] ; มั่นคง
Syn. constant; firm; steady
Ant. unstable
Relate. แน่วแน่, ไม่เปลี่ยนแปลง

อ่านความหมายของ Stable กันแล้ว

ก็คงทำนองว่าทองแดงมีความเสถียร มั่นคงไม่เปลี่ยนแปลงง่าย
เมื่อโดนความร้อน เย็น ทองแดงก็ยังคงสภาพเดิม ไม่อ่อนไหวต่อการกระทำจากปัจจัยภายนอก

ขืนพูดไปยาวกว่านี้...นายอัลกอฮอล์ก็พาออกทะเล

มาเล่าต่อนะ ส่วนทองแดงข้างบนนั้นผมจับบีบจนหน้าเขียวไปแล้ว
เพราะมันไม่ Stable อ่ะครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 11:58:36 AM »
ผมติดตามตั้งแต่จั่วหัวกระทู้

เผื่อจะได้แนวคิดดี ๆ มาปรับปรุงชุดของผมบ้าง
ระบบที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็คล้าย ๆ กันครับ
ใช้คอมพิวเตอร์เล่นไฟล์ Loseless จาก Foollbar  ผ่าน Soundcard Creative 2ZS Bypass window ด้วย kXdriver
ต่อเข้า Buffer B1 + Gianclone LM3875

ตอนนี้ B1 ใช้ Volume 50k  แต่ผมเคยใช้ค่า 20K เสียงดีกว่า 50K พอสมควร ยังหา 20K แบบดี ๆ ไม่ได้

เล่าต่อเลยครับ ติดตามทุกบท  จนถึงปัจฉิมบท 

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 01:08:41 PM »
เล่าต่อเลยน้า MALAKO ชอบสำนวนที่ใช้อ่านเพลิน ชวนติดตาม  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 01:15:56 PM »
ขออาศัยถามบ้างครับ ท่านที่ทำ3875 ใช้ c ภาคจ่ายไฟสูงสุดกันเท่าไรครับ ของผมที่ใช้กับ 3875 ก็ข้างละ 1200uf ครับ และแถมมีภาคจ่ายไฟข้างนอกอีก ข้างละ18000uf เลยครับ จะว่าเบสบวมก็ไม่บวมนะครับปกติครับ แรกๆฟังออกสดเกินไปซะด้วยครับพอผ่านไปสักระยะ ic ปรับตัวได้แล้วก็ปกติ ไม่จัดสดเพลงก็ฟังได้ดีไม่มีอาการเบสบวมแต่อย่างไรครับผมก็จำมาจากคุณ tuck4427 ที่ใช้ข้างละ10000uf เสียงหวานดีซะด้วยครับ ที่ใช้ C เยอะเพราะมันเป็นของเก่าของ 3886 ขนาน 3 แต่ผมไม่ได้ถอดออก ก็ลองต่อ3875 เล่นๆแบบว่าถ้าเจอปัญหา ผมคงจะล้างมือในอ่างทองคำ ต่อโดยใช้อุปกรณ์ลูกผสมซะด้วยใช้สายไฟเส้นเล็กนิดเดียว

ใจผมเกิดอาการเบื่อสุดขีดที่ 3886 ขนาน 3 พัง พอดีได้รับพัสดุจากคุณ Blue ส่ง ic 3875 มาให้ 1 ข้าง ผมก็เลยคิดว่าไหนๆคุณ Blue มีน้ำใจส่งมาให้จะทิ้งไปไม่ต่อก็กระไรอยู่ถึงแม้คุณ Blue ไม่รู้แต่ผมก็ไม่สบายใจ ก็เลยเป็นที่มาของการต่อแบบขอไปที
แต่มันดันโชดดีที่ดัน ไม่มีจี่ฮัมเลย มันน่าจะมีอธิพลของการที่ ไฟแยกกัน กราวด์แยกจากกันทั้ง2ข้าง เป็นไฟ 18-0-18 4A 2ขด
ซึ่งผมก็พึ่งจะเจอปัญหากับ3886 ที่พึ่งทำใช้หม้อแปลง 18-0-18 4A ขดเดียว จ่ายให้3886 ทั้ง 2 ข้างปรากฏว่าฮัมจี่ แก้อย่างไรก็ไม่หาย แต่พอลองต่อข้างเดียว ปรากฏว่าไม่ฮัมไม่จี่เลย ผมลองต่อสลับทั้ง 2 ข้าง ก็ไม่มีฮัมเลย แต่พอลองต่อรวมกันฮัมจี่มาทันที
คงต้องไปหาหม้อมาอีกลูก หรือต่อไปถ้าจะทำแอมป์ คงจะต้องใช้หม้อแบบแยกขดจะได้ไม่เจอปัญหาแบบนี้ แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมคนอื่นถึงไม่เป็นกัน ที่เป็นนี่ผมเอาหูแนบเลยนะครับ แต่พอแยกแล้วเอาหูแนบก็ไม่มีเสียงใดๆเลยครับ

สรุปว่าจะถามเรื่อง c ภาคจ่ายไฟของ 3875 ไงออกทะเลไร้สาระไปเยอะเลย และขออภัยคุณ มะละกอ ด้วยครับ ที่เข้ามาแจมครับ ถ้าเจอปัญหาแบบผมก็ลองแบบผมได้นะครับ แยกหม้อแปลงข้างละขด หรือข้างละลูกครับ ถ้าเจอฮัมแบบผมครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 01:55:23 PM »
ไปคิดคะเนว่าคุณมะละกอ จะเจอปัญหาจี่ฮัม แบบที่คุณ Cleaning เจอนั้น
มือชั้นนี้แล้วอย่าไปหวังว่าจะเจอเลย

ผมยังหวังลึก ๆ ว่า คุณอภินันท น่าจะเป็นผู้ที่ผมได้เคยรู้จักด้วยหรือปล่าว

นี่แหล่ะหนา
ที่กล่าวกันว่า สังคม on-line เราไม่รู้หน้าแต่รู้ใจด้วยการอ่านข้อความที่โพสต์โต้ตอบเพียงอย่างเดียว

แต่อย่างไร ก็ติดตามชมตอนต่อไปครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 01:59:45 PM »

แต่พอมาเจอทองแดงใบนี้เข้า เดี๋ยวอัลโก้จับบีบแตกเลย

น้าอัล..พี่กำมะลอแกใส่ไข่ให้เราฟังแระ  มีเหรอมือระดับนี้ต่อไฟผิด ถึงต่อผิดแกก็ไม่ตื่นเต้นหรอก  มีการทำใจออกไปรับลมร้อนหน้าบ้้านอีก ทำยังกะมือใหม่ไปด๊ายยย..  ลีลาดีจริงๆลูกพี่ตรู แกอ่ะ.. อย่างเซียน ดูความตั้งใจทำของแกซิครับ เก็บทุกรายละเอียด  มีการแดมป์หม้อ 2 ชั้น โวลุ่มเกรด ฮ.  ถ้ามีเกรดอะพอลโล่แกคงใส่เข้าไปแล้ว(รอให้มันเก่าก่อนครับ เดี๋ยวเมกาก็ไปขายร้านซื้อของเก่า  เดี๋ยวผมพาพี่บักฮุ่งไปเหมากานนน...น่ะครับ) หรือทองแดงต้องมาจากเมกา มีอันไหนที่ธรรมดาบ้าง  แกสุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 02:43:55 PM »

น้าอัล..พี่กำมะลอแกใส่ไข่ให้เราฟังแระ  มีเหรอมือระดับนี้ต่อไฟผิด ถึงต่อผิดแกก็ไม่ตื่นเต้นหรอก  มีการทำใจออกไปรับลมร้อนหน้าบ้้านอีก ทำยังกะมือใหม่ไปด๊ายยย..  ลีลาดีจริงๆลูกพี่ตรู แกอ่ะ.. อย่างเซียน ดูความตั้งใจทำของแกซิครับ เก็บทุกรายละเอียด  มีการแดมป์หม้อ 2 ชั้น โวลุ่มเกรด ฮ.  ถ้ามีเกรดอะพอลโล่แกคงใส่เข้าไปแล้ว(รอให้มันเก่าก่อนครับ เดี๋ยวเมกาก็ไปขายร้านซื้อของเก่า  เดี๋ยวผมพาพี่บักฮุ่งไปเหมากานนน...น่ะครับ) หรือทองแดงต้องมาจากเมกา มีอันไหนที่ธรรมดาบ้าง  แกสุดยอดจริงๆ

ความละเอียดและพิถีพิถันนี่แหละสำคัญ  ... บางครั้งจุดเล็ก ๆ ที่เรามองข้ามไป มันอาจเป็นกุญแจที่ไขความลับเจ้าตัว 3875 ก็ได้
(อ่านไม่ทันไรเิริ่มซึมซับแล้ว...บรรยายออกมาแบบน้ามะละกอบ้าง)  [laugh-raccoon]

นอกเรื่องนิดนึง  มะละกอ, บักหุ่ง หรือว่า ลอกอ  แล้วแต่จะเรียกนั้น บ้านผมเรียกว่า  "กล้วยหลา"  อันนี้คงมีแต่ที่บ้านผมที่เีดียวที่เรียกแบบนี้
เคยถามมาหลายคนแล้ว ไม่มีใครรู้จัก/เีรียกแบบที่บ้านเลย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 03:12:01 PM »
สำนวนการแต่งก็คงไม่ใช่คนธรรมดาทั่วๆไปหรอกครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:09:03 AM »

สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง  ท่านผู้นำฮิตเล่อร์ยืนอยู่บนยอดสูงสุดของมหาอำนาจ
แค่ชายตามอง   มนุษย์หลายล้านคนก็สิ้นลมหายใจ  ผู้คนทั้งเยอรมันทั้งเคารพและกลัวท่านอดีตผู้นำมากที่สุด

มีวันหนึ่งท่านผู้นำเดินเข้าไปในหน่วยทหารแห่งหนึ่ง  พบทหารปลายแถวสองคนทะเราะวิวาทกันอย่างรุนแรง ถึงขั้นลงไม้ลงมือกัน 
นายทหารรีบห้ามแล้วนำตัวมาให้ฮิตเล่อร์ตัดสินคดีความ

ท่านผู้นำมองนิ่งสักครู่  แล้วบอกว่า  ?อีกสามวันเราถึงจะตัดสิน?  ทำให้ทหารทุกคนงุนงงเป็นอย่างยิ่ง

สงครามโลกยุติสองหรือสามหรือสี่ปีนี่แหละผมถึงเกิด  แต่ผมก็เดินตามรอยเท้าท่านผู้นำฮิตเล่อร์ในเรื่องนี้นะครับ
ตอนนี้ขออนุญาตเบิร์น  LM 3875  ด้วยการฟังเพลงหลายรูปแบบสัก 3 วันแล้วค่อยมาเล่าต่อครับ

เดือนนี้เมืองไทยเราเข้าหน้าฝน  ฝนตก ถือ เป็นเรื่อง  ธรรมชาติ

บนถนนในกรุงเทพมหานคร  ฝนตก รถติด  ถือเป็นเรื่องธรรมดา

ข้อจริง  ถึงฝนไม่ตก  ในกรุงเทพ  รถมันก็ติดอยู่แล้ว

ข้อจริงอีกอัน  ถึงฝนตก  รถอาจไม่ติดก็เป็นได้ 
เพราะทันทีที่ฝนตกถนนในกรุงเทพน้ำท่วม  รถวิ่งไม่ได้

ข้อจริง  ผมอายุ  65 ปี 6 เดือน  มีหลงลืมบ่อย
ร่างกายค่อนข้างอ่อนแอสามวันดีสี่วันไข้ทำนองนั้น
จบมัธยมปลายสายสามัญแบบต้องเรียนซ้ำชั้น  หัวไม่ดีว่างั้นเถอะ 

รู้แค่สัญลักษณ์  ความต้านทาน  คือ  R  คอนเดนเซอร์คือ C
ผลงาน  DIY  สองสามอย่างที่เคยทำ  เช่นปรี 12AU7 อ.มด  เดินตามผังวงจรที่มีรูปอุปกรณ์ที่ละเอียดเท่านั้น

เรื่องที่เล่ามาทั้งหมดจึงเป็นเรื่องจริงไม่แปลกปลอมครับ

การใช้ความกล้าหาญชาญชัยในการทำ  LM 3875  รวมทั้งการแก้ปัญหาจนมีเสียงให้ฟัง
ถือเป็นมาสเตอร์พีสทีเดียวครับ  ทั้งนี้ทั้งนั้นสาเหตุเนื่องมาจากต้องการแอมป์โซลิดเพื่อนำไปใช้งานร่วมกับลำโพงที่กำลังดำเนินการอยู่ 
แต่ต้องมาเสียเวลานานไปหน่อยเพราะรอตู้ลำโพงซึ่งติดคิวยาวเหลือเกิน 
ต้องการทำ  LM 3875  แบบโมโนถึง  4  ตัวเพื่อแยกขับลำโพงตัวละดอกนะครับผม

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:23:38 AM »
ผมขออนุญาติเรียกว่า "พี่มะละกอ" ก็แล้วกัน

ถึงแม้ว่าจะเป็นวัย 65 แต่ความคิด ความอ่านนั้น กลับทันสมัย
นี่ฤาว่า เราได้เจอข้อคิดที่ดี ๆ โดยไม่ต้องอธิบายความมากจากพี่มะละกอเสียแล้ว

วันใดที่น้องผู้นี้ได้พานพบกับพี่มะละกอ จะขอนำเครื่องดื่มที่มีอัลกอฮอล์ดังชื่อผม
มานั่งทานกับส้มตำมะละกอเลิศรสสักครั้งนะครับ

[clap hand2] [clap hand2]

กลัวพวกว่าผมเป็นลิเกเก่า จากคำว่า "พานพบ"

laughhahaha laughhahaha

ภาษาไทยวันละคำ

พานพบ [V] ; meet
Syn. พบพาน, พบปะ, เจอ, เจอะเจอ
Sample. ซิ้มต้องพานพบกับความทุกข์อย่างมหาศาล เมื่ออาเหลาคู่ชีวิตตายลง
Def. ประสบพบเจอกับเหตุการณ์หรือสิ่งใดสิ่งหนึ่ง

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:03:05 AM »

ผม  กำพร้าลูก นะครับ
หมายถึงมีเมียแต่ไม่มีลูก  พอแก่ตัวขึ้นอยู่บ้านคนเดียวไม่มีคนคุยด้วย  ค่อนข้างเหงา
โลกไซเบอร์จึงเข้ามามีส่วนช่วยตรงนี้ได้ดี  โดยเฉพาะโลกที่จับต้องได้อย่าง งาน DIY

งาน  Diy  ที่ผมแอบพยายามเดินตามรอยเท้ารุ่นพี่ๆ  หลายท่านในเว็บนี้
โบราณบอกว่า  เดินตามผู้ใหญ่  หมาไม่กัด  ผมเชื่อหมดหัวใจเลยครับ

ผู้ใหญ่สมัยโน้นทั้งเก่งและฉลาด  ผู้ใหญ่ทั้งหลายรู้ว่า
หมานั้นไม่กัดคนตรงๆ  แต่จะแว้งกัดด้านข้าง 
เด็กที่เดินตามหลังจึงซวยแทนผู้ใหญ่ทุกทีละนา

เมื่อตื่นขึ้นมาในแต่ละวันเกิดความเหงามากขึ้น  วิธีแก้ที่ผมมักทำคือ  ?นอน?
นอนสามเวลาหลังอาหารจนชิน  สามารถล้มตัวนอนแป๊บเดียวหลับ  แล้วฝันดีทุกครั้ง
ผมทำอย่างนี้มาหลายปี  และการพัฒนาการนอนหลับแล้วฝันดีให้พลิกแพลงขึ้น
จนสามารถฝันเป็นเรื่องเป็นราว  ฝันตามที่พล็อตเรื่องไว้ก่อนนอนได้
หรือจะให้ฝันต่อจากเมื่อคืน  สำบายมากครับ

ดังนั้นตั้งแต่ต้นเดือนกันยายนที่ผ่านมา  ผมจึงตั้งสติให้แน่วแน่ก่อนนอน
ประคองจิตให้อยู่กับคำว่า  เกนโคลน  LM 3875
และมันก็ได้ผลมากกว่าผลน้อยครับ 
ไม่ได้เป็นเรื่องโกหกนะครับ  ผมเองก็แปลกใจตัวเอง
มันเริ่มมาตั้งแต่เมื่อสองปีก่อน  ที่ผมไม่สบายค่อนข้างหนัก
ครั้งนั้นถึงกับนอนอยู่บนเตียงเกือบทั้งปี 

แรกเกิดจากเสียการทรงตัวเนื่องจากน้ำในหูไม่บาล๊านซ์
หมอสมองส่งตัวไปสแกนกะโหลกที่เรียกว่า  เอ็มอะไรเนี๊ยะ
ผลที่ออกมาคือมีเนื้อสมองส่วนที่อยู่ลึกมากตายเป็นส่วนเล็กๆ  ไม่อันตราย
แต่เส้นเลือดส่วนปลายทุกเส้นตีบตัน  กินยารักษาซึ่งยิ่งกินยิ่งมีผลข้างเคียง

ผมปลงตกซะแล้ว  แต่ก็ยังเป็นปุถุชนคือกลัวตาย   จึงทั้งถือโอกาส  ฉวยโอกาส  และได้โอกาส  ฝึกสมาธิ
ฝึกตามตัวหนังสือ  ฝึกไปมาเกิดภาพหลอนเห็นผีสางรอบเตียงเต็มห้องทั้งตอนหลับตาลืมตา
ผมก็ถือโอกาสจับไม้จับมือผีเหล่านั้นอย่างเป็นกันเอง  ไม่คิดว่าจริงหรอกครับ
แต่ทุกวันนี้บางคืนดึกๆ  ก็ยังลืมตาตื่นขึ้นมาเห็นว่าเค้านั่งมองผมอยู่ข้างเตียง
กลัวนะไม่ใช่กล้า  แต่กลัวจนชินเสียแล้ว  จึงเป็นที่มาของการนอนแล้วสั่งฝันได้ตามพล๊อต

คนโบราณเขามียาผีบอก  กินแล้วหายจากโรคภัยไข้เจ็บ

เร็วๆ นี้เมื่อเขียนเล่าจบปฐมบท LM 3875     
ผมคงเริ่ม  บทที่หนึ่ง  ของ  LM 3875  โดยใช้อุปกรณ์ที่คิดว่าดีขึ้น
ทั้งหลายทั้งปวงต้องเดินตามผู้ใหญ่ซัก 70 ? 80% 
ส่วนที่เหลือ  ขออนุญาต  ตามความฝันผมหน่อยละกัน
รายละเอียด  รายละหยาบ มาถกช่วยผมกันหน่อยนะครับ