ผู้เขียน หัวข้อ: EL34PP ขออีกครั้งกับแอมป์ push pull ตัวแรก  (อ่าน 74339 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: EL34PP ขออีกครั้งกับแอมป์ push pull ตัวแรก
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 11:15:19 AM »
ได้หน้าลืมหลัง นะน้า    ไม่ต้องครับ rectifier ทำมาสามเครื่องแล้วต้องต่อด้วยเหรอ     ลองทำที่ภาค drive ก่อนครับ ถ้าดีแล้วค่อยไปพาวเวอร์

ขอบคุณครับน้าเล็ก อิอิ ลืมไปเขาใช้ CT ลงกลาวด์ จุดไฟ rec มันมีที่ไหน [chick-confuse]

ยินดีด้วยครับ...เสียงดีมากๆครับ

ตัวนี้ไม่อยากคุยครับน้าชื่อเย็น แต่เธอไม่เย็นเลยครับน้า ร้อนแรงมากเสียงฉึงๆอย่างกับจะไปมีเรื่องกับใคร 555  [chick-guitar]

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• ทำก่อน ก่อนที่จะ....
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
  • ทำก่อน ก่อนที่จะ....
Re: EL34PP ขออีกครั้งกับแอมป์ push pull ตัวแรก
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 02:28:35 PM »
upload เสร็จละครับใช้โหมด UL ครับน้า ลำโพง usher s520 เพลง Hero In The Sky ครับ  [sport-dance-raccoon]

http://youtu.be/skGjuxsDs6Y

- สุดยอด ครับ ฮีโร่ในท้องฟ้า

• DAV Staff
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 02:53:27 PM »
ขอบคุณครับน้า ที่เลือกเพลงนี้เพราะมันเข้ากับแอมป์และลำโพงนะครับ และชอบเสียงผู้หญิงห้าวๆด้วยอุปมาว่าคือเสียงน้องเย็นซะงั้น  [wave-dance-raccoon]

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 03:42:18 PM »
 [huge-thumbs-up] เสร็จไปอีกหนี่งแท่น แจ่มเลยครับ  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 03:49:33 PM »
ขอบคุณครับน้า ที่เลือกเพลงนี้เพราะมันเข้ากับแอมป์และลำโพงนะครับ และชอบเสียงผู้หญิงห้าวๆด้วยอุปมาว่าคือเสียงน้องเย็นซะงั้น  [wave-dance-raccoon]
  หราาาา............    ลอง Tracy chapman ดูซิครับ  tracy chapman - mountain o'things
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 03:59:40 PM »
[huge-thumbs-up] เสร็จไปอีกหนี่งแท่น แจ่มเลยครับ  [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับน้า el34 pp วงจรนี้แจ่มครับน้า นอกจากน้ำเสียงแล้ว ยังมีลูกเล่นเอามาใช้กับหลอดที่ไม่แมทด้วยนะครับน้า นี้ยังมีสูตรเด็ดพิชิดใจสาวที่น้าเล็กแกยังไม่เฉยอีกนะ  [wink-11]

หราาาา............    ลอง Tracy chapman ดูซิครับ  tracy chapman - mountain o'things

เหดียวให้น้องเย็นจัดให้ครับน้าค่ำๆ เพลงนี้เปล่าครับน้าเล็กจะได้ไม่ผิด อิอิ ^_^"
TRACY CHAPMAN: MOUNTAINS O' THINGS

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 04:12:38 PM »
 อีหลี คับ  [chick-headphone]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 06:32:01 PM »
แยกเบรคเกอร์อีกตัวต่อจากหัวเบรคเกอร์ (ที่มาจากหม้อหน้าบ้าน) มาเข้าตัวใหม่ต่างหากครับ  ลูกเซอร์กิตในตู้ปกติก็ 5-10 amp น้อยไปครับ อย่างน้อยต้อง 15 A. แต่ส่วนใหญ่ผมจะใช้ 30A.กัน แล้วแยกจ่ายเฉพาะของเครื่องเสียงครับ  ไว้กลับบ้านจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ขอบคุณครับน้าเล็ก...ไว้หาเวลาว่าง ๆ ค่อยรื้อระบบใหม่แล้วกัน

เอาเป็นโครงการสิ้นปีดีม่ะเนี๊ย.....
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 09:14:03 PM »
อีหลี คับ  [chick-headphone]
อัดให้แล้วครับน้าเล็กกำลัง upload ตอนแรกนึกว่าเพลงนี้จะธรรมดาแต่มันไม่ธรรมดาครับน้า เก็บไว้ก่อนแล้วมาโม้ตอน upload เสร็จครับน้า  [yes-raccoon]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 11:46:37 PM »
upload เสร็จแล้วครับน้า tracy chapman - mountain o'things ขับร้องโดยน้องเย็น [yellow-lol]

ตอนแรกที่น้าเล็กบอกเพลงนี้ ผมลองหาและฟังผ่าน TV มันเพลงบ่นอะไรเนี้ย ฟังแล้วรู้สึกธรรมดาๆครับน้า

แต่พอเอามาให้น้องเย็นลองร้องดู เพลงนี้จะมีเสียงคนร้องที่โดดเด่นนำครับน้า มีเครื่องตีเครื่องเคาะคอยให้จังหวะอยู่กลางๆ แต่ที่น่าสนใจมันอยู่ที่พื้นหลังครับน้า คือจะมีเบสลึกๆคอยกะตุ้นอยู่ ไม่ใช่เบสแบบตุ้มๆครับน้า เป็นเบสที่เบาๆอื้อๆแต่เวลามันออกมามันสะท้านเข้ามาโดดความรู้สึกด้านใน พอรวมกับเสียงเครื่องตีกับเสียงร้องแล้วมันเหมือนรู้สึกถึงเพลงครับน้า ถึงจะไม่รู้ว่าเนื้อเพลงคืออะไรแต่ก็ได้อารมณ์ตามไปครับ แต่ถ้าฟังจาก VDO ที่อัดมาจะไม่ค่อยรู้สึกเท่าไรครับน้า แต่ก็สังเกตุได้ โม้ซะยาว อิอิ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014, 12:36:29 PM »
6CA7 / EL34  น้าลองเอาตัวนี้ซิครับ  ( 6CA7 GE ) จะได้ รายละเอียดและเนื้อร้องที่คมและชัดกว่าเยอะครับ
url=http://upic.me/show/52372070][/url]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014, 12:45:34 PM »
ขอบคุณครับน้าแทน ตอนแรกก็ว่าจะเอาครับน้าตาม link ที่น้าแนะนำละครับ
แต่ผมติดใจตรงที่มันใช้แล้วกลัวมีปัญหานะครับน้า เลยโทรไปถาม Shuguang ดันมีของและราคาถือว่าถูกกว่าเกือบครึ่งเลยได้มานะครับน้า แต่ที่ศึกษาแบบที่น้าแนะนำถือว่าอยู่แถวๆหน้าเลยครับน้าจำไม่ผิดเขาเรียกว่าอะไรนา เด็กอ้วน อะไรเนี้ยครับน้า [huge-thumbs-up]

ปล. เหดียวว่าจะเอา C bicap เข้าไปอีกครับน้าเพื่อดึงรายละเอียด หลอดดีถ้ามีตังก็อยากครอบครองครับน้า แต่ตอนมีจะมีของอีกเปล่าไม่รู้ อิอิ ^_^"

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014, 12:46:03 PM »
เทียบกันเลยครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014, 01:40:05 PM »
ขอบคุณครับน้า ถ้ามองไม่ผิดมันอ้วนกว่าตามชื่อนะครับน้า  [chick4]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014, 10:55:18 PM »
มีเรื่องมาเล่าครับน้าๆ วันนี้ลองเอา C 0.47nF/500v ไปต่อขาแรกไฟจุดใส้หลอดอีกขาลงกราวด์ครับ เพื่อลดฮัมและเพิ่มความสงัด
จริงแล้วผมว่ามันไม่ฮัมตั้งแต่วันที่ 2 แล้วครับน้า [chick7] คือวันแรกผมไม่ได้ปรับกระแสที่ไหลผ่านหลอด el34 (พอพูดถึงเรื่องนี้มีเรื่องเล่าแตกไปอีก คือตอนแรกที่ไม่ได้ปรับแล้วเปิดฟังเพลงไปเรื่อยๆนั้นพอได้ข้อมูลจากน้าๆเรื่องปรับกระแสก็ยกมาปรับครับที่สังเกตุได้และตกใจคือหม้อไฟสูงนั้นร้อนมาก [tremor-raccoon] เรียกว่าเอามือโดนแล้วต้องถอนออกเลยแช่ไม่ได้ครับ พอปรับเสร็จวันต่อมายกมาลองนอกจากฮัมจะหายแล้วหม้อยังไม่ร้อนด้วยครับเอามือจับแช่ยังแค่อุ่นๆ) ส่วนที่ว่าไม่ฮัมคือผมไม่สามารถสังเกตุได้เวลาอยู่หน้าลำโพงครับ แต่ถ้าเอาหูไปแนบจะพอมีให้สังเกตุได้เท่านั้น

เริ่มแรก เอาไปต่อตรงไฟจุดไส้หลอด drive ก่อนครับน้า
ผล ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างจากเดิมครับ

แล้วก็อยากรู้ต่อ เอาไปต่อตรงไฟจุดไส้หลอด power เพิ่มต่อเลย
ผล ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างจากเดิมครับ

ถึงจะไม่รู้สึกความต่างแต่ก็จะปล่อยไว้แบบนี้แหละครับน้า ผมว่าต้องมีประโยชน์ถ้าให้เดาซึ่งไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่าเท่าที่เคยอ่านผ่านๆเหมือนมีเอาไว้กรองสัญญาณความถี่ที่ปนอยู่ออก ถ้าผิดน้าๆช่วยแนะนำหรือเสริมละกันครับ [chick5]

ปล. !!!โอ้ยตายต่อสลับแต่แรกเลย รอบแรกต่อจุดไส้ power ข้างเดียวครับน้า รอบที่สองต่อหมดเลย  [chick-confuse]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2014, 11:01:08 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014, 11:33:08 PM »
  ขอพจนานุกรม ฉบับนายเตียมด้วยครับ   [chick-luck]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014, 11:45:52 PM »
แหมน้าเล็ก จริงแล้วภาษาไทยนะลึกซึ้งครับน้า ตื้นๆแบบผมสื้อได้ก็ดีละ 555  [strained-raccoon]
เหดียวจะฟังให้ชินก่อนครับน้า แล้วจะลองเปลี่ยน C กับใส่ C bicap ต่อครับน้า

จริงแล้วถามว่าพอใจไหม บอกแบบเต็มปากเลยครับน้าพอใจมากกก ถือเป็นแอมป์ที่ครบเครื่องในทุกด้านครับน้า ต่ำกลางสูงมาครบ กระชับ มีพลัง เอามาขับกับ usher s520 ทีถึอว่าขับยาก เรียกว่าเหยียบกันจนมิดไมล์ครับน้า [chick-milk-bottle] ชักหลงพวกแอมป์ watt สูงครับน้า ขอบคุณน้าและทีมงานครับที่จัดวงจรดีๆพัฒนามาให้ได้เล่นกันครับ ลำพังผมถ้าศึกษาเองไม่รู้ชาตินี้จะได้ยินเสียงเปล่าไม่รู้ [0002053E]

« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014, 11:53:09 PM »
มาไม่ถึงครึ่งปี โซโล่ไปแล้วสาม  บอกได้คำเดียวว่า  " sudyod "     [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 12:19:28 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก 3 แท่นที่ทำนี้ได้รู้ได้ประสบการณ์เยาะพอควรครับน้า ผมยังถือว่าโชคดีที่ทำแล้วไม่เจอปัญหาที่ร้ายแรง จริงๆแล้วก็ได้น้าๆแนะนำมาทั้งนั้นครับ ไม่เคยจับอะไรที่เกี่ยวกับไฟฟ้าเยาะแบบนี้เลยครับน้า กล้าๆกลัวๆยิ่งแท่นแรกนี้เป็นอะไรที่ผ่านยากมากครับน้า แต่ผ่านแล้วมันมีกำลังใจอยากทำต่อครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 12:20:30 AM »
มาไม่ถึงครึ่งปี โซโล่ไปแล้วสาม  บอกได้คำเดียวว่า  " sudyod "     [huge-thumbs-up]

[huge-thumbs-up] นั้นน่ะซิครับ สุดยอดจริง ๆ สมควรที่จะขึ้นไประดับ helo member  ผมยังอยู่ full member อยู่เลย  [embarrassed]
น้าเตียม แก เจ๋งจริงๆ  [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 12:30:21 AM »
โม้เก่งจนเป็น Helo ละซิ 555 ขอบคุณครับน้า มีอะไรก็อยากแชร์คืนไปครับน้าเก็บไว้มันแน่นอกต้องยกออก [yellow-lol]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 06:39:50 AM »
 [wink-11] [huge-thumbs-up] เยี่ยมครับ น้าเก่งมากครับ.  [YL76]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 07:23:06 AM »
[wink-11] [huge-thumbs-up] เยี่ยมครับ น้าเก่งมากครับ.  [YL76]

ขอบคุณครับน้า จริงก็ไม่เท่าไรครับน้าแต่ทำเต็มที่ที่จะทำได้นะครับ  [YL76]

« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 07:51:44 AM »
น่าไม่ลอง bicap  ไฟสูงละครับ (เสียงเปลี่ยนแน่นอน)

• DAV Staff
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 09:17:09 AM »
น่าไม่ลอง bicap  ไฟสูงละครับ (เสียงเปลี่ยนแน่นอน)
ลองครับน้าแทน แต่ขอฟังแบบเดิมๆอีกแปบครับ จริงแล้วแท่นนี้เปิดโหมด ul มันก็ดึงรายละเอียดความชัดขึ้นครับน้า แต่เคยลอง bicap แท่นก่อนน่าใส่แล้วเห็นผลชัดเลยครับน้า  [wink-11]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 09:24:54 AM »
ขนานไปกับ cap fillter เห็นผลชัดกว่ามั๊ยครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• DAV Staff
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 09:39:15 AM »
cap fillter นี้ใช้ C coupling เปล่าครับน้า ถ้าใช้เห็นผลครับน้าแต่ผมก็บอกไม่ได้ครับน้าว่าอันไหนชัดกว่า เพราะตอนที่ผมลองช่วงเวลาข้อนข้างห่างกันครับเลยไม่แน่ใจว่าแบบไหนชัดกว่านะครับน้า น้ามีอะไรก็บอกได้นะครับคุยกันผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ  [fb-smiling]

ปล. C fillter คือ C ตรงภาคจ่ายไฟนี้เอง ใช้ครับน้าจะ bicap ขนานเข้าไปตรงนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2014, 02:09:03 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 09:31:56 PM »
cap fillter นี้ใช้ C coupling เปล่าครับน้า ถ้าใช้เห็นผลครับน้าแต่ผมก็บอกไม่ได้ครับน้าว่าอันไหนชัดกว่า เพราะตอนที่ผมลองช่วงเวลาข้อนข้างห่างกันครับเลยไม่แน่ใจว่าแบบไหนชัดกว่านะครับน้า น้ามีอะไรก็บอกได้นะครับคุยกันผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ  [fb-smiling]

ปล. C fillter คือ C ตรงภาคจ่ายไฟนี้เอง ใช้ครับน้าจะ bicap ขนานเข้าไปตรงนี้นะครับ
C filter กับ C coupling คือคนละตัวกันครับ  C filter คือ ซีที่อยู่ในภาคจ่ายไฟ  ส่วน C coupling คือ ซีที่ใช้ในวงจร ในวงจรนี้คือตัวที่ต่อไปยังกริดของหลอดพาวเวอร์ครับ   ชนิดของซี และ ตำแหน่งที่ใช้งาน ล้วนส่งผลต่อเสียงโดยรวมทั้งสิ้น สุดท้ายต้องทดลองฟังดูว่าชอบหรือไม่ครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 07:52:20 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก กะลองเปลี่ยนดูเมื่อคืนครับน้าแต่ฝนตกฟังเปรียบเทียบลำบาก เลยนอนแต่หัวค่ำเลยครับน้า  [chick7]

« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 09:23:33 AM »
 กะแล้วว่า น้าเตียมต้องปิดไฟ ทำคนที่สอง แน่ๆ   [chick4]