ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 494355 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #1170 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:04:51 PM »
การที่เจ้าของ 47LAB เขาแยกถาคจ่ายไฟใว้ข้างนอก เขาคงมี สาเหตุ หรือ เหตุผล อะไรเป็นแน่แท้ ที่บ้านผมมีปรีๆ ของอเมริกาอยู่ตัว เขาก็แยกถาคจ่ายไฟเหมือนกัน
แล้ว ที่ งานที่ผมทำหม้อไฟใว้ข้างนอกนั้นมันทำให้ง่ายที่จะเล่นตัวไหนก็ได้ไม่ว่าจะเป็น 3875  3886  หรือ แอมป์อะไรก็ได้ที่ใช้ไฟเท่ากัน อย่าง A1 ที่ผมทำก็ใช้ได้
กับ 1875 หรือ 2030 ผมว่ามันสะดวกดีน่ะครับ อยากรู้ว่าถ้าไฟเท่านี้ เสียงจะเป็นอย่างไร สนุกดีครับ [heyheypig445] [heyheypig445] [heyheypig445]
น่าคิดเหมือนกันครับถ้าเราทำไว้ฟังเองที่บ้านไม่ได้คิดจะขายออกไปก็น่าจะทำหม้อแปลงไว้ข้างนอก แล้วเล่นได้กับแอมป์หลายๆตัวได้
ถ้าทำสัก 18-0-18 ก็เล่นได้หลายเบอร์เลยครับ น่าสนครับ ไม่เปลื้องหม้อดีครับ

อืมของพี่ตกลง 3875 ใช้ C ข้างนอกกี่ uf ครับ ของผมตอนนี้เล่นซะ18000uf เลยครับ เสียงก็ไม่ยานนะครับเบสก็ไม่บวม

ขออนุญาตร่วมแชร์บ้าง
ของผม 3875 แยกหม้อเหมือนกัน  21-0V 5 แอมป์ ต่อลูก (แยกกราวด์ด้วย)
ไม่มีฮัมนะ ผมว่า 21V เสียงจะออกแนวสด กระฉับกระเฉง ฟังสนุก  เคยต่อ 18-0-18 เสียงจะออกแนวหวานกว่า แล้วแต่ชอบนะครับ
ผมไม่ใช้ C ข้างนอก ใช้เฉพาะซีในบอร์ด 1,000uF ส่วน ซี inputใช้ 100uF
เมื่อก่อนเคยต่อ C ก่อนเข้าบอร์ด 10,000 uF เสียงจะออกเนียนกว่าไม่ใช้ แต่เบสออกจะล้น ๆ ครับ (อันนี้แล้วแต่ความชอบ แต่ผมไม่ค่อยชอบแนวนั้นก็เลยปลดออก)

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1171 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:14:39 PM »
การที่เจ้าของ 47LAB เขาแยกถาคจ่ายไฟใว้ข้างนอก เขาคงมี สาเหตุ หรือ เหตุผล อะไรเป็นแน่แท้ ที่บ้านผมมีปรีๆ ของอเมริกาอยู่ตัว เขาก็แยกถาคจ่ายไฟเหมือนกัน
แล้ว ที่ งานที่ผมทำหม้อไฟใว้ข้างนอกนั้นมันทำให้ง่ายที่จะเล่นตัวไหนก็ได้ไม่ว่าจะเป็น 3875  3886  หรือ แอมป์อะไรก็ได้ที่ใช้ไฟเท่ากัน อย่าง A1 ที่ผมทำก็ใช้ได้
กับ 1875 หรือ 2030 ผมว่ามันสะดวกดีน่ะครับ อยากรู้ว่าถ้าไฟเท่านี้ เสียงจะเป็นอย่างไร สนุกดีครับ [heyheypig445] [heyheypig445] [heyheypig445]
น่าคิดเหมือนกันครับถ้าเราทำไว้ฟังเองที่บ้านไม่ได้คิดจะขายออกไปก็น่าจะทำหม้อแปลงไว้ข้างนอก แล้วเล่นได้กับแอมป์หลายๆตัวได้
ถ้าทำสัก 18-0-18 ก็เล่นได้หลายเบอร์เลยครับ น่าสนครับ ไม่เปลื้องหม้อดีครับ

อืมของพี่ตกลง 3875 ใช้ C ข้างนอกกี่ uf ครับ ของผมตอนนี้เล่นซะ18000uf เลยครับ เสียงก็ไม่ยานนะครับเบสก็ไม่บวม

ที่ขาชิพ ผมลองเล่นแล้วตั้งแต่ 100  220  470  680  1000  1200  2200  4700  แต่ที่หม้อก็ตามที่คุณเห็นน่ะครับ 12000
และที่ผมทำนั้นก็ผิดหลังการที่เจ้าของ 47LAB ทำน่ะครับ แต่ไม่ผิดความต้องการของผมครับ ก็ผมชอบของผมแบบนี้น่ะ  [pig90103] [pig90103] [pig90103]
เรื่องหลักการ 47LAB เราไม่ต้องพูดถึงกันครับเราไม่มีทางที่จะทำให้เหมือนเขาได้ครับ แค่จูน C จูน R กันมันก็ผิดหลักแล้วครับ พี่เคยเห็นตัวจริงๆมาแล้ว ผมว่าดีกว่าอีกหลายท่านที่ยังไม่ได้เห็นครับ
C ที่เกาะขาชิปก็ไม่ใช่ประเด็นครับ ผมอยากรู้ข้างนอกครับ แต่เห็นเขาว่าถ้าเกิน10000uf แล้วเห็นเขาบอกว่าไม่ต่างกันแล้ว ผมก็ไม่เคยลองครับ
ที่ผมใช้เยอะไม่ใช่อะไรหรอกครับเพราะมันมีอยู่เดิมครับมันเป็นของ 3886 ขนาน 3 ครับ ผมก็เลยไม่อยากถอดออกกลัวถอดแล้ว จะเจอปัญหาอีก ก็เลยปล่อยเลยตามเลยครับ ฟังแล้วมันก็ไม่มีอะไรผิดปกติครับ ก็เลยปล่อยเลยตามเลย

« ตอบกลับ #1172 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:19:42 PM »
ห้ามซื้อหม้อใหม่ครับต้องแก้ให้หาย 3-2-1-raccoon
คงต้องชื้อหม้อใหม่ครับ มาแยกครับเพราะว่ามันมีตัวอย่างมาครับ ผมลองหมดทุกอย่างแล้วเท่าที่จะหาข้อมูลได้ครับ

พอไม่ต่อกราวด์อีกข้างจะเงียบสุดๆเลยครับ

ต่อกับ CD อย่างเดียวไม่ผ่านปรีเป็นไหมน้าคลีน  [unde_cided]
ยังไม่ได้ลองครับ เพราะว่ามันไม่มีโวลุ่มครับแต่ปรีไม่ใช่ปัญหาครับเพราะปรีตัวนี้ไม่ฮัมเลย 12ax7 ต่อกับ 3875 ก็ไม่มีฮัมสักนิดครับ
ใช้ไดโอดชุดเดียวฮัมใหมครับ [c--c]
ต่อข้างเดียวไม่มีฮัมเลย แค่ปลดกราวด์ออกข้างๆนั้นจะเงียบทันที เรียกว่ากราวด์ถ้าครบจะฮัมทันที่ครับ ปัญหาอยู่ที่กราวด์ครับ ไม่น่าจะใช่จุดอื่นๆครับ

LM3875 ถูกแยก Gnd ไปแล้วมันเลยไม่ฮัมไง หากเอา Gnd มารวมกันถ้าฮัมผมกลัวว่าจะไม่ใช่ที่แอมป์นะสิ ระบบมันรออยู่แล้ว หากเอาแอมป์ diy ที่ใช้ Gnd ร่วมมาต่อมันก็ฮัมทันที พอนึกออกนะครับ
ผมว่าไม่น่าใช่ครับ เพราะคุณรุ่งก็เคยเจอมาแล้ว กับ3886 ขนาน3 ที่รวมกราวด์ แล้วฮัมพอแยกกราวด์หายสนิท และผมเอามาใช้กับ dac ปรี12ax7  DVD ก็ไม่ฮัมเลยสักนิด ทั้งๆที่มันก็ถูกทำมาจากบ้านคุณรุ่งเอง เพราะฉนั้นระบบผมคงไม่น่าจะรออยู่แล้วครับ
พอแยกกราวด์หาย มาบ้านผมก็หายไม่ฮัม
ต่อไปถ้าผมจะทำแอมป์อีกสงสัยผมคงต้องแยกกราวด์ตลอด เพราะที่ผ่านมาไม่เคยแยกกราวด์เลยๆเจอฮัมตลอดเลย ก็แปลกเหมือนกันครับ
ปรี12ax7 ก็ไม่น่าจะแปลกอะไรหลายๆคนทำก็ไม่ฮัม ของผมก็ไม่ฮัม

จะว่า dac  ก็ไม่น่าจะใช่ถ้าฮัมคงขายไม่ออกแน่ๆครับ และ dac ตัวนี้ก็ไปบ้านคุณแว่นมาแล้ว ถ้ามันฮัม คุณแว่นคงบอกว่า dac ผมฮัมแล้วครับ
ก็ 3886 ขนาน ต่อกะ CD มันก็ฮัมครับจึงต้องแยก ผมก็เลยให้น้าคลีนลองกับ ตัวที่เป็นนี้บ้าง ว่ามันเป็นอะไรแน่ ไม่แปลกใจหรือครับ ทำไมของคนอื่นไม่ฮัม ของผมก็รวม Gnd ทั้ง 3886 ,3875 ก็ไม่เห็นเป็นไร บางทีน้าคลีนทำแอมป์ตัวนี้เงียบสนิทเลยก็เป็นได้ แต่เอาตัวมีปัญหามาจ่ายสัญญาณก็เลยฮัม ถ้าหากจะใช้หม้อแปลง 2 ลูก ต่อไปแอมป์ตัวไหนที่ทำก็ต้องใช้หม้อ 2 ลูกเพื่อแยก Gnd  [c--c] ไม่เว้นแม้แต่แอมป์หลอด
ที่ผมลองอย่างไรผมก็ต้องต่อผ่านปรีครับเพราะต้องใช้โวลุ่มจากปรี และปรี ก็ต่อกับ 3875 ก็ไม่ฮัม ต่อกับ มาร้าน ก็ไม่ฮัม ต่อกับ 1875 ก็ไม่ฮัมครับ  แต่ปรี6dj8 ต่อกับใครก็ฮัมหมดครับ ผมก็เลยรื้อออกก่อนครับสำหรับ6dj8

ผมก็สงสัยว่าระบบกราวด์บ้านผมมันยังไงกันแน่ ทำกี่ตัวก็ฮัมหมด ทั้งๆที่คนอื่นไม่ฮัมเลย แต่ที่คนอื่นไม่ฮัม ผมก็ไม่รู้ว่าเอาหูแนบอย่างผมหรือเปล่าครับ และบอกจริงๆหรือไม่ว่าฮัมหรือไม่ แต่ฮัมของผมคือเอาหูแนบ ครับ

ไว้ผมจะลองแยกไดโอดออกมาข้างนอก หาไดโอดได้แล้ว ถ้าไม่หายคงต้องชื้อหม้อใหม่ครับ

« ตอบกลับ #1173 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:23:34 PM »

ขออนุญาตร่วมแชร์บ้าง
ของผม 3875 แยกหม้อเหมือนกัน  21-0V 5 แอมป์ ต่อลูก (แยกกราวด์ด้วย)
ไม่มีฮัมนะ ผมว่า 21V เสียงจะออกแนวสด กระฉับกระเฉง ฟังสนุก  เคยต่อ 18-0-18 เสียงจะออกแนวหวานกว่า แล้วแต่ชอบนะครับ
ผมไม่ใช้ C ข้างนอก ใช้เฉพาะซีในบอร์ด 1,000uF ส่วน ซี inputใช้ 100uF
เมื่อก่อนเคยต่อ C ก่อนเข้าบอร์ด 10,000 uF เสียงจะออกเนียนกว่าไม่ใช้ แต่เบสออกจะล้น ๆ ครับ (อันนี้แล้วแต่ความชอบ แต่ผมไม่ค่อยชอบแนวนั้นก็เลยปลดออก)

เห็นแบบนี้ผมคงต้องหาหม้ออีกลูกมาเพิ่มครับจะได้จบปัญหาเลยครับ เพราะผมลองต่อ ข้างเดียวไม่ฮัมเลยเงียบสนิทจริงๆครับ ถ้าไม่ฮัมแล้ว ต่อไปผมคงไปลองเอา C ออกจาก3875 บ้างให้เหลือแค่ 1200uf ของผมก็สีน้ำเงินคล้ายๆของคุณBlue ครับของผมเป็น LXZ ครับ เห็นเขาว่าเหมาะกับเกนโคนมาก ตอนนี้ยังไม่อยากไปรื้อครับกลัวเจอปัญหาครับ ตอนนี้กำลังดีเลยครับ ไม่ฮัมสักนิดครับ
เพราะหม้อแปลงแยกขด ครับ ไฟ18-0-18 4A 2ขด หม้อกร๊ปบายคุณ markaudio ที่ใช้กับ คลาสเอ นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #1174 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:25:05 PM »
แล้ว ที่ งานที่ผมทำหม้อไฟใว้ข้างนอกนั้นมันทำให้ง่ายที่จะเล่นตัวไหนก็ได้ไม่ว่าจะเป็น 3875  3886  หรือ แอมป์อะไรก็ได้ที่ใช้ไฟเท่ากัน อย่าง A1 ที่ผมทำก็ใช้ได้

อยากให้ทดลอง...ทำดู...ว่่าทำแล้วผล....เป็นไง...

ลอง.....แยกหม้อแปลง..... ข้างนอก

...............................

ทำ...กราวด์ดิน แบบง่าย

.................................

ลองเปลี่ยนมาใช้ emi-filter ดู...

................................

ทำความเข้าใจเรื่อง กราวด์ศักย์ไฟสุง / กราวด์ศักย์ไฟตำ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2012, 10:32:12 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1175 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:25:58 PM »
ห้ามซื้อหม้อใหม่ครับต้องแก้ให้หาย 3-2-1-raccoon
คงต้องชื้อหม้อใหม่ครับ มาแยกครับเพราะว่ามันมีตัวอย่างมาครับ ผมลองหมดทุกอย่างแล้วเท่าที่จะหาข้อมูลได้ครับ

พอไม่ต่อกราวด์อีกข้างจะเงียบสุดๆเลยครับ

ต่อกับ CD อย่างเดียวไม่ผ่านปรีเป็นไหมน้าคลีน  [unde_cided]
ยังไม่ได้ลองครับ เพราะว่ามันไม่มีโวลุ่มครับแต่ปรีไม่ใช่ปัญหาครับเพราะปรีตัวนี้ไม่ฮัมเลย 12ax7 ต่อกับ 3875 ก็ไม่มีฮัมสักนิดครับ
ใช้ไดโอดชุดเดียวฮัมใหมครับ [c--c]
ต่อข้างเดียวไม่มีฮัมเลย แค่ปลดกราวด์ออกข้างๆนั้นจะเงียบทันที เรียกว่ากราวด์ถ้าครบจะฮัมทันที่ครับ ปัญหาอยู่ที่กราวด์ครับ ไม่น่าจะใช่จุดอื่นๆครับ

LM3875 ถูกแยก Gnd ไปแล้วมันเลยไม่ฮัมไง หากเอา Gnd มารวมกันถ้าฮัมผมกลัวว่าจะไม่ใช่ที่แอมป์นะสิ ระบบมันรออยู่แล้ว หากเอาแอมป์ diy ที่ใช้ Gnd ร่วมมาต่อมันก็ฮัมทันที พอนึกออกนะครับ
ผมว่าไม่น่าใช่ครับ เพราะคุณรุ่งก็เคยเจอมาแล้ว กับ3886 ขนาน3 ที่รวมกราวด์ แล้วฮัมพอแยกกราวด์หายสนิท และผมเอามาใช้กับ dac ปรี12ax7  DVD ก็ไม่ฮัมเลยสักนิด ทั้งๆที่มันก็ถูกทำมาจากบ้านคุณรุ่งเอง เพราะฉนั้นระบบผมคงไม่น่าจะรออยู่แล้วครับ
พอแยกกราวด์หาย มาบ้านผมก็หายไม่ฮัม
ต่อไปถ้าผมจะทำแอมป์อีกสงสัยผมคงต้องแยกกราวด์ตลอด เพราะที่ผ่านมาไม่เคยแยกกราวด์เลยๆเจอฮัมตลอดเลย ก็แปลกเหมือนกันครับ
ปรี12ax7 ก็ไม่น่าจะแปลกอะไรหลายๆคนทำก็ไม่ฮัม ของผมก็ไม่ฮัม

จะว่า dac  ก็ไม่น่าจะใช่ถ้าฮัมคงขายไม่ออกแน่ๆครับ และ dac ตัวนี้ก็ไปบ้านคุณแว่นมาแล้ว ถ้ามันฮัม คุณแว่นคงบอกว่า dac ผมฮัมแล้วครับ
ก็ 3886 ขนาน ต่อกะ CD มันก็ฮัมครับจึงต้องแยก ผมก็เลยให้น้าคลีนลองกับ ตัวที่เป็นนี้บ้าง ว่ามันเป็นอะไรแน่ ไม่แปลกใจหรือครับ ทำไมของคนอื่นไม่ฮัม ของผมก็รวม Gnd ทั้ง 3886 ,3875 ก็ไม่เห็นเป็นไร บางทีน้าคลีนทำแอมป์ตัวนี้เงียบสนิทเลยก็เป็นได้ แต่เอาตัวมีปัญหามาจ่ายสัญญาณก็เลยฮัม ถ้าหากจะใช้หม้อแปลง 2 ลูก ต่อไปแอมป์ตัวไหนที่ทำก็ต้องใช้หม้อ 2 ลูกเพื่อแยก Gnd  [c--c] ไม่เว้นแม้แต่แอมป์หลอด
ที่ผมลองอย่างไรผมก็ต้องต่อผ่านปรีครับเพราะต้องใช้โวลุ่มจากปรี และปรี ก็ต่อกับ 3875 ก็ไม่ฮัม ต่อกับ มาร้าน ก็ไม่ฮัม ต่อกับ 1875 ก็ไม่ฮัมครับ  แต่ปรี6dj8 ต่อกับใครก็ฮัมหมดครับ ผมก็เลยรื้อออกก่อนครับสำหรับ6dj8

ผมก็สงสัยว่าระบบกราวด์บ้านผมมันยังไงกันแน่ ทำกี่ตัวก็ฮัมหมด ทั้งๆที่คนอื่นไม่ฮัมเลย แต่ที่คนอื่นไม่ฮัม ผมก็ไม่รู้ว่าเอาหูแนบอย่างผมหรือเปล่าครับ และบอกจริงๆหรือไม่ว่าฮัมหรือไม่ แต่ฮัมของผมคือเอาหูแนบ ครับ

ไว้ผมจะลองแยกไดโอดออกมาข้างนอก หาไดโอดได้แล้ว ถ้าไม่หายคงต้องชื้อหม้อใหม่ครับ

คุยเรื่องฮัมกับน้าคลีนต้องหูแนบครับ  [pig6456]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1176 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:29:11 PM »

อยากให้ทดลอง...ทำดู...ว่่าทำแล้วผล....เป็นไง...

ลอง.....แยกหม้อแปลง..... ข้างนอก

...............................

.................................

ลองเปลี่ยนมาใช้ emi-filter ดู...

http://img.directindustry.com/images_di/photo-mg/iec-inlet-emi-filter-15134-2828883.jpg

................................

ทำความเข้าใจเรื่อง กราวด์ศักย์ไฟสุง / กราวด์ศักย์ไฟตำ่

อาการของหน้าคลีนแยกหม้อออกจากกล่องไม่หาย ต้องแยก Gnd ด้วยนั่นคือ หม้อแบบ A1 หรือแบบที่ใช้อยู่ 2 ลูก  ใช่ไหมน้าคลีน [roll]

« ตอบกลับ #1177 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:30:55 PM »
ผมเอา...หูแนบ...สงัด...เลย.... [gr_in]

กับที่ทดลองตาม....วิธีที่แนะนำข้างต้นครับ... กับทุกตัวที่หัดทำครับ... (แบบ... กระสือ ก็บ่แนว)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #1178 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:31:25 PM »
CD มาร้าน มีรีโมทไหมครับ แลัวรีโมทมีที่ ลด / เพิ่ม เสียง หรือไม่ครับ
ถ้ามี คุณก็ไม่ต้องใช้ปรีๆ ก็ได้ครับจาก ซีดี เข้า แอมป์ได้เลยครับ  แต่
ต้องลดเสียงที่รีโมทให้เบาสุดก่อน แล้วค่อยเปิดแอมป์ ลองดูว่ามีเสียงฮัมไหม [pig90103] [pig90103] [pig90103]

« ตอบกลับ #1179 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:35:47 PM »
แล้ว ที่ งานที่ผมทำหม้อไฟใว้ข้างนอกนั้นมันทำให้ง่ายที่จะเล่นตัวไหนก็ได้ไม่ว่าจะเป็น 3875  3886  หรือ แอมป์อะไรก็ได้ที่ใช้ไฟเท่ากัน อย่าง A1 ที่ผมทำก็ใช้ได้

ผมไม่เคยแยกหม้อสักทีครับ เคยทำเกนโคน ตอนแรกๆที่หัด diy แต่มันพังไปหลายตัวเลยเลิกเล่น3875
กราวด์ดินบ้านผมมีครับทำเองครับ แต่ทำไว้นานแล้วครับ ไม่รู้ว่ายังใช้ได้ไหม แต่หมดสิทธิ์ทำใหม่ครับเพราะว่าเป็นพื้นปูนและเทปูนทับไปอีกชั้น ปูนน่าจะหนามากจนสว่างเจาะไม่ลงแล้วครับ
EMI เคยใช้ครับ แก้ปัญหาฮัมจี่ของผมไม่ได้ครับ ตอนนี้ก็ใช้ครับก็ไม่หายครับ

« ตอบกลับ #1180 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:36:20 PM »
เรื่องฮัมของเกนโคลนนี่ผมประสบกับตัวตอนต่อตัวแรก ป้อนสัญญาณเข้ามากก็ฮัมมาก พอเบาก็ฮัมน้อยลง
อันนั้นมีปัญหาจากระบบกราวด์ครับ คือผมแยกกราวด์ออกไปลงหลายจุด แต่พอมาชุดหลัง
นี้ใช้ PCB ของน้าสรรเสริญ ก็จบปัญหาเรื่องฮัม เพราะเค้าออกแบบโดยรวมกราวด์ไว้จุดเดียว (เค้าเรียกกราวด์แบบ STAR หรือเปล่าไม่แน่ใจ)
ส่วนการแยกหมู้อออกมาก็น่าจะลดปัญหาเรื่องคลื่นจากหม้อแปลงไปรบกวน
ส่วนของน้า Cleaning นี่ผมก็งงมาก ๆ เพราะใช้วงจรเดียวกัน ตรวจสอบอุปกรณ์ก็ถูกต้อง แต่ฮัมได้อย่างไร
ลองทำแบบที่น้า Jinn แนะนำไว้ดูก็ได้ครับ  
แต่ไม่ต้องไปซีเรียสอะไรครับ เอาตามสะดวก/ทำเพื่อความสนุกครับ ได้ก็ดี ไม่ได้ก็แล้วไปคิดอย่างนี้ดีกว่า
แต่ถ้าแก้ได้หรือรู้ปัญหาเมื่อไร ความภูมิใจมันจะเกิดขึ้นกับเราทันที  นี่แหละเสน่ห์ของ DIY
สู้  ๆ
 [pig6456]

« ตอบกลับ #1181 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:40:20 PM »
หรือถ้าจะลองส่งบอร์ดของน้า cleaning มาให้ผมทดสอบกับชุดหม้อแปลงของผมก็ได้ครับ ส่งมาเฉพาะบอร์ด 2 บอร์ดก็พอครับ หม้อกับกล่องไม่ต้องก็ได้
จะได้รู้ซะทีว่าเป็นที่อุปกรณ์ที่เรา DIY หรือเป็นที่ระบบไฟบ้านของน้า

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1182 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:40:39 PM »
ของผมก็ฮัมครับตอนเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นว่าจะไปถามในกระทู้กราวไฟบ้านดูเหมียนกัน [unde_cided]

« ตอบกลับ #1183 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:44:47 PM »
หรือถ้าจะลองส่งบอร์ดของน้า cleaning มาให้ผมทดสอบกับชุดหม้อแปลงของผมก็ได้ครับ ส่งมาเฉพาะบอร์ด 2 บอร์ดก็พอครับ หม้อกับกล่องไม่ต้องก็ได้
จะได้รู้ซะทีว่าเป็นที่อุปกรณ์ที่เรา DIY หรือเป็นที่ระบบไฟบ้านของน้า

ของผม 3875 ไม่ฮัมนะครับ ใช้หม้อแยก 2 ขดครับ
ที่ฮัมคือ3886 ครับ แต่ลองต่อข้างเดียวแล้วครับ ไม่ฮัมเลยเงียบสนิท มีเสียงเพลงนะครับ แต่พอต่อกราวด์รวมอีกข้างฮัมทันทีครับ
คงต้องแยกหม้อครับ

แต่ผมจะหาวิธีก่อนครับ ถ้าหาไม่ได้ก็คงจะต้องชื้อหม้อมาอีกลูกและผมคิดว่าถ้ามีหม้อมาอีกลูกหายแน่นอนครับ ถึงแม้จะอยู่ในกล่องเดียวกัน
เพราะจากการลองต่อข้างเดียวสลับกันทั้ง2 ข้างไม่มีฮัมเลย ครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #1184 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:47:55 PM »
ผมว่าเสียงที่น้าคลีนได้ยินนั้น มันเสียงอะไรกันแน่ ถ้าเป็นเสียงการทำงานของเครื่อง ผมว่าไม่ใช้ปัญหาน่ะครับ [heyheypig447] [heyheypig447] [heyheypig447]

« ตอบกลับ #1185 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:48:41 PM »

ของผม 3875 ไม่ฮัมนะครับ ใช้หม้อแยก 2 ขดครับ
ที่ฮัมคือ3886 ครับ แต่ลองต่อข้างเดียวแล้วครับ ไม่ฮัมเลยเงียบสนิท มีเสียงเพลงนะครับ แต่พอต่อกราวด์รวมอีกข้างฮัมทันทีครับ

แต่ผมจะหาวิธีก่อนครับ ถ้าหาไม่ได้ก็คงจะต้องชื้อหม้อมาอีกลูกและผมคิดว่าถ้ามีหม้อมาอีกลูกหายแน่นอนครับ ถึงแม้จะอยู่ในกล่องเดียวกัน
เพราะจากการลองต่อข้างเดียวสลับกันทั้ง2 ข้างไม่มีฮัมเลย ครับ

โอเคครับ  ...งั้นขอให้สำเร็จนะครับ  [pig6456]

« ตอบกลับ #1186 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:54:42 PM »

ทำความเข้าใจเรื่อง กราวด์ศักย์ไฟสุง / กราวด์ศักย์ไฟตำ่ (ช่วยให้ผมสนุก...กับงานมากขึ้น... ปัญหาน้อยลง)

แม้จะต่อแบบ....นี้...ก็ยังสงัดเลย

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1187 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 10:57:57 PM »
สงัดเลยหรือครับไม่มีเสียงเพลงเลยเหรอดีนะที่ของเราดัง 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1188 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 11:01:35 PM »
 [pig90129] วันหน้ามา....แซวใกล้....น้าาาาาาา.........

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1189 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 08:48:27 PM »
IC 3886 ผมถอดใจกับ HW ไปนานแล้ว มันตำใจ ตำตามานาน ไม่อยากเสียตังค์ใหม่ เอาของเดิมมาทำ ใช้ PCB เวอร์ชั่น 3 ของคุณสรรเสริญ

ตามนี้ครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=724.msg60318#msg60318

ฟังแบบกระสือไปก่อน 1 ข้าง ใช่ครับ เสียงค่อนข้างเบา ที่ 9 - 10 นาฬิกา นึกว่างานเข้าอีกแล้ว

แต่ที่หนักกว่านั้น ผมใช้ทดสอบด้วยหม้อ 15 V ช๊อทอินพุท แล้ววัดแรงดัน DC offset ได้อย่างหนักถึง .85mV  [heyheybaby_punching] ฝีมืิอตกไปอย่างมากเรา

ิเพิ่งได้ยินเสียงจาก IC ตัวนี้เป็นครั้งแรกครับ

ว่าจะลองกับ DAC ซักหน่อย เดี๋ยวไปแก้ปัญหา DAC ก่อน ค่อยทำกระสืออีกข้าง

ขอแก้ไขข้อความข้างบนเล็กน้อยครับ "วัดแรงดัน DC offset ได้อย่างหนักถึง .85mV "

ไม่มีจุดนำหน้านะครับ  [pig90124] ข้างแรกวัดได้ 85mV

วันนี้เสร็จอีกข้างวัดได้ 135 mV  [heyheybaby_punching]

ไม่ทราบว่าท่านอื่น ที่เล่นวงจรนี้ตามลิงค์ วัดได้เท่าใดครับ (ไอซีล๊อทเดียวกับในลิงค์เลยครับ)

เคยวัดวงจรอื่น ๆ วัดได้ต่ำถึงขนาด .0XX มาเล่นวงจรนี้ไม่มีจุดนำหน้า มีอะไรผิดพลาดหรือเปล่าครับ

[res] [res] [res]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1190 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:03:28 PM »
LM3875, LM3886 จากที่เคยเล่นวงจรนี้
DC Offset เคยเจอถึง 140mv. ถือว่าค่อนข้างสูง หากได้ต่ำกว่า 100 mv. จะทำให้เบาใจได้บ้าง

ลองเอาลำโพงหน่วยกล้าตายมาลองต่อฟังก่อนนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1191 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:08:46 PM »
ของผม 0.78mV กับ 1.02mV   [roll] ชองน้าpsang ซ็อต input แล้วนะครับ ที่ได้ 85 กับ 135 mV

« ตอบกลับ #1192 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:23:24 PM »
ของผม 0.78mV กับ 1.02mV   [roll] ชองน้าpsang ซ็อต input แล้วนะครับ ที่ได้ 85 กับ 135 mV

ของคุณรุ่ง ได้ 0.78mv. ต่างกับที่ผมเคยเจอมากเลยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1193 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:26:03 PM »
น้าอัลครับ ยังพอมี pcb สำหรับ 3875 อยู่มั้ยครับ ผมมีอยู่ 7 ตัว อยากได้มาทำแอมป์ 6 ch น่ะครับ คาดว่าตอนต่อมันต้องมีพัง 1 ตัวแน่นอน เลยหามาอะไหล่ไว้ครับ  [laugh-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #1194 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:26:43 PM »
ไม่เคยวัดกับเขาเลยๆไม่รู้ว่าจะวัดไปทำอะไรมีผลอะไร เพราะต่อที่ไรมันก็มีจี่ฮัมทุกทีให้แก้ไขตลอด

ที่คุณรุ่งบอกให้ปลด iec ออกจากปรี ผมก็ยังสงสัยว่าปกติปรีตัวนี้ใช้กับ 3875 ก็ไม่ฮัม ถ้าปลดออกแล้วใช้กับ3875 แล้วฮัมก็จะลำบากอีก
และที่ผ่านมาที่เจอ กับ3886 ไม่ว่าจะทำอย่างไรก็ไม่หายฮัมจนแยกกราวด์ถึงหายฮัม ผมว่าน่าอาการเดียวกันครับ และบางท่านที่ว่าใช้หม้อลูกเดียวไม่ฮัมก็ไม่รู้ว่า
วงจรเดียวกันหรือเปล่า เพราะบางท่านถ้าไม่เอาหูแนบก็จะไม่รู้ว่าฮัมอีก เพราะไม่ได้สนใจถ้าไม่ได้ยินก็ไม่สนใจ ก็เลยไม่รู้ว่ามันฮัมหรือเปล่าเพราะไม่เคยเอาหูแนบฟัง
ผมก็ว่าจะลองแบบที่คุณ nut ty แนะนำถ้าไม่หายก็คงหาหม้อมาอีกลูกครับ คงหายแน่นอน

« ตอบกลับ #1195 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:27:06 PM »
ช็อทแล้วครับ ยังไม่ต่อสัญญาณเข้า

วัดไฟถูกขั้ว(หรือเปล่า) เอาก้านแดงวัดที่เอ้าพุท ก้านดำวัดที่กราวด์ ไ้ด้ไฟออกเป็น - ทั้งสองข้าง หรือวงจรนี้ต้องกลับสายลำโพง

ขณะนี้ได้ฟังไปข้างละแผ่นกับลำโพงทดสอบที่เคยล่องหนนั้นแหละครับ

ไม่มีอะไรผิดปกติ ฮีทซิงค์ชั่วคราวไม่ใหญ่นัก ร้อนรับรู้ได้ แต่น้อยกว่า 1875

ผมใช้หม้อเพียง 15V เพราะ 24V ติดซีแบงค์(เรียกถูกหรือเปล่า)ของ 7294 วงจรคุณเฉยอยู่กว่าจะคายประจุมันนานเลยลองหม้ออื่นไปก่อนครับ

ขอบพระคุณครับ

« ตอบกลับ #1196 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:31:32 PM »
พี่สังข์ลองต่อฟังทั้งสองข้างหรือยัง ผลเป็นอย่างไร

และการฟังข้างเดียวมีจี่ ฮัมหรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #1197 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:43:41 PM »
เพิ่งประโคมยางสนไปเมื่อบ่ายเห็นแดดดี ๆ

พรุ่งนี้ติดภารกิจ คงบ่าย ๆ จะลองกระสือดู

เสียงโดยรวม(ฟังทีีละข้าง) ก็เหมือนแอมป์เครื่องใหม่ ๆ ที่เสียงยังบีบ ๆ อยู่ครับ ผมใช้ซีอินพุท 4.7uF50V มีขั้ว ยังไม่ได้หาแบบ BP มาลอง

เออเกือบลืม ผมมี BP ของ Bennic ค่า 2.2uF หรือแทนทาลั่ม 1uF ตัวเล็กก็น่าลองดูเหมือนกัน แต่ขอให้เข้าที่เข้าทาง จับแนวเสียงให้ได้เสียก่อนครับ

ลืมตอบเรื่องจี่ฮัม ขณะเป็นกระสือก็เฉย ๆ ครับ ไม่มีอะไร ผมว่าทุกครั้งที่ผมต่อจะไม่มีเสียงจี่หรือฮัม นอกจากไอซีตัวนั้น ๆ จะไว เพราะหลังจากหนูตายแล้วผมปราณีตเรื่องสายสัญญาณ แม้จะไม่มีราคาแต่ต่อให้เป็นระบบครับ

แม้ลงกล่องเหล็ก(ผมมีกับเขาแล้ว) ไม่ได้ลงกราวด์ที่กล่อง TDA2050 PCB พี่ศรวิทย์ที่เป็นอสูรในเงาจันทร์ก็ไม่จี่ไม่ฮัมครับ ยืนยัน ยืนยัน

ส่วนอยากลองว่าฮัมไหม(ขณะเป็นกระสือ) ผมจะใช้วิธีจับสายสัญญาณเลื่อนไปเลื่อนมาเพื่อหาตำแหน่งฮัมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2012, 09:49:48 PM โดย psang »

« ตอบกลับ #1198 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:00:43 PM »
ไม่เคยวัดกับเขาเลยๆไม่รู้ว่าจะวัดไปทำอะไรมีผลอะไร เพราะต่อที่ไรมันก็มีจี่ฮัมทุกทีให้แก้ไขตลอด

ที่คุณรุ่งบอกให้ปลด iec ออกจากปรี ผมก็ยังสงสัยว่าปกติปรีตัวนี้ใช้กับ 3875 ก็ไม่ฮัม ถ้าปลดออกแล้วใช้กับ3875 แล้วฮัมก็จะลำบากอีก
และที่ผ่านมาที่เจอ กับ3886 ไม่ว่าจะทำอย่างไรก็ไม่หายฮัมจนแยกกราวด์ถึงหายฮัม ผมว่าน่าอาการเดียวกันครับ และบางท่านที่ว่าใช้หม้อลูกเดียวไม่ฮัมก็ไม่รู้ว่า
วงจรเดียวกันหรือเปล่า เพราะบางท่านถ้าไม่เอาหูแนบก็จะไม่รู้ว่าฮัมอีก เพราะไม่ได้สนใจถ้าไม่ได้ยินก็ไม่สนใจ ก็เลยไม่รู้ว่ามันฮัมหรือเปล่าเพราะไม่เคยเอาหูแนบฟัง
ผมก็ว่าจะลองแบบที่คุณ nut ty แนะนำถ้าไม่หายก็คงหาหม้อมาอีกลูกครับ คงหายแน่นอน

ก็แล้วแต่ครับ เพราะแอมป์ 2 ตัวของน้าคลีน อีกตัวแยก Gnd ไม่ฮัม อีกตัว Gnd รวมมันเลยฮัม แล้วจะแยก Gnd ให้เหมือน 3875 เพื่อจะไม่ฮัม ลองคิดกลับกันสิ ถ้า 3875 รวม Gnd  แล้วก็ฮัม เหมือน 3886 เลย น้าคลีนคิดว่ามันจะเป็นอะไรล่ะ  หากแค่บัดกรีออก เพื่อทดลอง คงไม่ยากกว่าเดินออกไปซื้อหม้อ หรอก  [laugh-raccoon]

แต่ถ้าเอา 3875 รวม GND แล้วไม่ฮัมเงียบสนิท อันนี้แหละ แจ๊คพอต ก็ 3886 เต็มๆ และถ้า 3875 มันฮัมเหมือน 3886 การที่ทำมาทั้งหมดทั้งมวล ศูนย์เปล่าครับ เพราะแก้ไม่ตรงจุด  [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2012, 10:05:07 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ Oonjai

• หูหาเรื่อง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #1199 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:06:17 PM »

ผมคาใจมาตั้งแต่หนุ่มๆตรงจุดนี้เกี่ยวกับค่าไฟบวกลบหรือเปล่าครับ
คุณรุ่งวัดไฟที่บวกลบหน่อยครับ อยากรู้ ตามประสาคนไม่มีเครื่องใว้ทดลองวัด