ผู้เขียน หัวข้อ: omni directional speaker  (อ่าน 33951 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: omni directional speaker
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 15 มกราคม 2014, 08:21:15 PM »
 ครอสไม่ต้องมีครับ แต่ควรมีชุด zobel ซึ่งน่าจะมีมาในคู่มือของลำโพงนะครับ เจ้านี้ผมก็ซื้อของจากเค้าประจำ ที่ไต้หวัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 46
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 15 มกราคม 2014, 08:21:37 PM »
น้า soonsak ครับ อยากฟังเพลงหวานๆจากหลอดอะครับ ตอนนี้เปิดตัวไหนอยู่ครับ เด่วจะแวะไปฟัง+หาเบียร์ที่นำโชคมินิมาร์ท จักกะหน่อยได้บ่ครับ [smile--heart--watermelon]

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 15 มกราคม 2014, 08:43:37 PM »
ยินดีเลยครับ แต่ห้องอ๊อฟฟิซผมมันเล็กๆครับ ผมใช้ single end 6L6 ขับ และก็ใช้DVD ของฟิลลิปส์เป็นต้นทางครับ วันไหนนัดมาเลยครับ ส่วนเบียร์มีของดีๆเพียบครับ Paulaner' Hoegaarden, Corona, Budweiser, Erdinger, Stella artoir, มีขายที่เดียวในบ้านฉางครับ

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 46
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 15 มกราคม 2014, 08:50:15 PM »
ยินดีเลยครับ แต่ห้องอ๊อฟฟิซผมมันเล็กๆครับ ผมใช้ single end 6L6 ขับ และก็ใช้DVD ของฟิลลิปส์เป็นต้นทางครับ วันไหนนัดมาเลยครับ ส่วนเบียร์มีของดีๆเพียบครับ Paulaner' Hoegaarden, Corona, Budweiser, Erdinger, Stella artoir, มีขายที่เดียวในบ้านฉางครับ
ครับผมวันนี้คงแวะไม่ได้แล้วล่ะครับ ไอ้ตัวเล็กงอแงแล้วล่ะครับ เอาไว้เสาร์-อาทิตยืนี้นะครับพี่ ห่างกันแค่ 500 เมตรเอง ผมขับรถผ่านบ้านพี่ทุกเช้าเย็นเลย( allnew d'max สีดำ cab ครับผม) (leo ก้โอแล้วครับผม 2ขวด ก็มึนตึบแล้วครับ)

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 15 มกราคม 2014, 09:52:10 PM »
เห็น MAZDA929 จอดอยู่นั่นแหละผมอยู่ที่ร้าน

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

ออฟไลน์ @ecar@

• Love Diy
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 08:20:56 AM »
เห็น MAZDA929 จอดอยู่นั่นแหละผมอยู่ที่ร้าน
เจอรถในตำนานอีกคันแล้ว มีอยู่ ประาณ 200 คันในไทยนะน้า คันใหญ่ กินจุ

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 01:44:47 PM »
ครอสไม่ต้องมีครับ แต่ควรมีชุด zobel ซึ่งน่าจะมีมาในคู่มือของลำโพงนะครับ เจ้านี้ผมก็ซื้อของจากเค้าประจำ ที่ไต้หวัน

ขอปรึกษาคุณเล็ก 
กรณี Fostex FE126E  จำเป็นต้องต่อวงจร ตามภาพนี้ หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2014, 02:06:50 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 02:30:16 PM »
 ลองต่อฟังเองดีกว่าครับพี่ เพราะบางคนก็ชอบ บางคนก็ไม่ชอบ แต่ zobel ควรมีครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 04:26:19 PM »
ขอบคุณครับ

เมื่อสักครู่ ซื้อสายลำโพง  audioquest X-2 มา 5 เมตร

จะใช้ต่อในตู้ และ กับแอมป์

ยังไม่เคยใช้และเคยฟังสายรุ่นนี้เลย ไม่ทราบว่าเสียงจะออกมาอย่างไร  ฝากผู้รู้เล่าให้บ้างครับ

แต่เวป madisound เค้าจะแนะนำสายลำโพงที่ใช้กับดอกลำโพง Fostex เป็นของ supra classic 1.6

เดิมที่ผมใช้สายลำโพง ของ QED  Silver Anniversary  มาหลายปี ใช้กับ Fostex

ฟังที่ไร หนวกหูทุกที แหลมจัดไป  เบสไม่ค่อยมี ครับ เก็บไว้เล่น bi-wire ละกัน

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 09:26:19 PM »
เจอรถในตำนานอีกคันแล้ว มีอยู่ ประาณ 200 คันในไทยนะน้า คันใหญ่ กินจุ

คันนี้ครับใช้มาจะ4ปีแล้ว ชอบครับ

ออฟไลน์ @ecar@

• Love Diy
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 09:45:28 PM »
สวยครับ ของผมขายไปแล้ว  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 09:51:30 PM »
 โห...เก็บ robot รุ่นแรกของค่ายญี่ปุ่นที่บุกเมืองไทยเลยนะครับ รุ่นนี้สมรรถนะเยี่ยม การทรงตัวดี มีการแลกเปลี่ยนเทคโนโลยี่กับทาง เจ้าเสือเขย่ง คอมพิวเตอร์ควบคุมการทำงานเกือบทุกจุด ไม่เว้นแม้กระทั่งแอร์ โดดเด่นกับการบังคับเลี้ยว 4 ล้อ 4WS  รักษาไว้ให้ดีครับ แต่ผมเก็บแต่ honda EG9 , EK9

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 09:55:14 PM »
ขอบคุณครับ

เมื่อสักครู่ ซื้อสายลำโพง  audioquest X-2 มา 5 เมตร

ยังไม่เคยใช้และเคยฟังสายรุ่นนี้เลย ไม่ทราบว่าเสียงจะออกมาอย่างไร  ฝากผู้รู้เล่าให้บ้างครับ

แต่เวป madisound เค้าจะแนะนำสายลำโพงที่ใช้กับดอกลำโพง Fostex เป็นของ supra classic 1.6

เดิมที่ผมใช้สายลำโพง ของ QED  Silver Anniversary  มาหลายปี ใช้กับ Fostex

ฟังที่ไร หนวกหูทุกที แหลมจัดไป  เบสไม่ค่อยมี ครับ เก็บไว้เล่น bi-wire ละกัน
ถ้าผมจำไม่ผิด คิดว่าพี่เจริญพันหม้อเองใช่มั้ยครับ น่าจะมีลวดติดบ้านอยู่ ลองดึงเอาลวดที่ใช้พันหม้อแปลง ของใช้แล้วก็ได้มาลองดูใช้งานดู หามาสัก 3 ขนาดพันรวมกัน เดินแยก + / - เลยครับ น่าจะดีกว่าสายระดับกลางหลายตัวเลยครับ และเคยมีค่ายดังเอาไปทำขายเส้นละเป็นหมื่นเลยเปลือยๆเนี่ยแหละครับ ถ้าถูกใจค่อยหุ้มท่อหดเอา ลองดูครับ  ถ้าจะเล่นสายลำโพงเงิน ต้องเงินค่อนข้างบริสุทธิ ถึงจะออกมาดีไม่คม สายเงินส่วนใหญ่จะผสมนิเกิ้ลด้วยเพราะกลัวดำ แต่ถ้าเป็นที่ใช้ในราชการทหาร หรือ การสื่อสารพวกนี้ถ้าเลือกมาใช้จะดีกว่าด้วยซ้ำครับเพราะเสียงจะออกโทนอบอุ่นมากกว่า มาครบ แต่ไม่คม

รู้สึกว่าพวกเราจะทำฉับฉ่ายกินกันแล้วนะครับเนี่ย  [yellow-lol]

พี่เจริญยังขี่จักรยานอยู่หรือเปล่าครับ เดี๋ยวจะมีโซน outdoor มาให้แชร์ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันด้วยนะครับ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ 100db

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 11:39:05 PM »
zobel คงคุ้นอยู่แล้วส่วน Baffle Step Compensation ลองอ่านได้ที่นี่ครับ

http://sound.westhost.com/bafflestep.htm
http://www.mh-audio.nl/bdl.asp

เรื่องเสียงคงต้องลองฟังอย่างที่พี่เล็กว่าครับ เวลาใส่ฟิลเตอร์ต่างๆเข้าไปมันจะทำให้ tonal balance ดีขึ้น นิ่งขึ้น แต่ข้อเสียคือมันดูดรายละเอียดและกำลังแอมป์ไปด้วย  [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 11:44:41 PM »
 ขอบคุณครับ บอล แวะมาให้ความรู้ แชร์ประสพการณ์บ่อยนะครับ  [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 17 มกราคม 2014, 09:37:50 AM »
ขอบคุณครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด คิดว่าพี่เจริญพันหม้อเองใช่มั้ยครับ น่าจะมีลวดติดบ้านอยู่ ลองดึงเอาลวดที่ใช้พันหม้อแปลง ของใช้แล้วก็ได้มาลองดูใช้งานดู หามาสัก 3 ขนาดพันรวมกัน เดินแยก + / - เลยครับ น่าจะดีกว่าสายระดับกลางหลายตัวเลยครับ และเคยมีค่ายดังเอาไปทำขายเส้นละเป็นหมื่นเลยเปลือยๆเนี่ยแหละครับ ถ้าถูกใจค่อยหุ้มท่อหดเอา ลองดูครับ  ถ้าจะเล่นสายลำโพงเงิน ต้องเงินค่อนข้างบริสุทธิ ถึงจะออกมาดีไม่คม สายเงินส่วนใหญ่จะผสมนิเกิ้ลด้วยเพราะกลัวดำ แต่ถ้าเป็นที่ใช้ในราชการทหาร หรือ การสื่อสารพวกนี้ถ้าเลือกมาใช้จะดีกว่าด้วยซ้ำครับเพราะเสียงจะออกโทนอบอุ่นมากกว่า มาครบ แต่ไม่คม

รู้สึกว่าพวกเราจะทำฉับฉ่ายกินกันแล้วนะครับเนี่ย  [yellow-lol]

พี่เจริญยังขี่จักรยานอยู่หรือเปล่าครับ เดี๋ยวจะมีโซน outdoor มาให้แชร์ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันด้วยนะครับ  [fb-smiling]

ขอบคุณมากครับ

1. ลวดทองแดง มีเยอะครับ ทดลองแล้ว ผลเป็นประการใดจะมาเล่าให้ฟังนะครับ
คนมีกะตังค์ เค้าสะสม "ทองคำ" กัน  แต่ผมสะสมลวด "ทองแดง" ครับ

2. จักรยาน หยุดปั่นพักใหญ่แล้วครับ  ถ้าคุณเล็ก จะกรุณาเปิดห้อง Outdoor  ผมจะกลับมาปั่นใหม่ครับ
ว่าแล้ว เที่ยงวันนี้จะไปซื้อยางนอกรถเสือหมอบสัก 2 เส้น แต่มันแพงมากมาย เมื่อเทียบกับยางรถยนต์
ราคาต่อเส้น เท่าราคายางรถยนต์ล้อ 13 นิ้ว เลยครับ

อ้างจาก: 100db
zobel คงคุ้นอยู่แล้วส่วน Baffle Step Compensation ลองอ่านได้ที่นี่ครับ

http://sound.westhost.com/bafflestep.htm
http://www.mh-audio.nl/bdl.asp

เรื่องเสียงคงต้องลองฟังอย่างที่พี่เล็กว่าครับ เวลาใส่ฟิลเตอร์ต่างๆเข้าไปมันจะทำให้ tonal balance ดีขึ้น นิ่งขึ้น แต่ข้อเสียคือมันดูดรายละเอียดและกำลังแอมป์ไปด้วย 

ขอบคุณครับ คุณบอล

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 17 มกราคม 2014, 09:47:47 AM »
  โห...ผมเคยตามอ่านของพี่ พี่ปั่นมาขนาดนี้หยุดปั่นเลยหรือครับ  อย่างนี้ไม่ดีแน่ปั่นต่อเถอะครับ บอกคนอื่น ของผมเสือภูเขา 4 ชุดแขวนอยู่ในห้องน้ำที่ไม่ได้ใช้แล้วนานมากเลยครับ มาอยู่กรุงเทพอย่างแรกไม่มีเวลาเลย แม้พวกที่กรุงเทพจะปั่นกันทุกวันแต่ผมว่ามันอันตรายเกินไปกว่าจะผ่านอากาศพิษไปเจออากาศบริสุทธิ ถ้าอยู่บ้านที่ชลบุรีเนี่ยจะปั่นทุกวันแค่ขึ้นเขาลงเขานี่ก็หอบแล้วแต่ครั้งนึงก็ 60-80 โลตลอดมีเส้นให้เลือกใช้เยอะ โดยเฉพาะ ถนนฝรั่งยิงยาวเลยกว่า 200โลไปออกแกลง

ส่วนเรื่องสายถ้ามีอยู่เยอะเอามาลองเลยครับ เลือกหลายๆขนาดเอามารวมกันเป็นเส้น ต้นแบบของสายลำโพงแพงๆก็มีโครงสร้างแบบนี้ครับ สายเล็กๆจะให้รายละเอียดที่ดี เส้นใหญ่ก็จะได้น้ำหนัก และ ความอิ่มของเสียงแล้ว เอาสายแกนเดี๋ยวสัก 12-14 AWG สอดไว้เป็นแกนกลาง ทั้งหมดจับมารวมกัน ลองประมาณ 7-8 เส้นก็พอ เอาแค่พอต่อถึงลำโพง ลองดูก่อนถ้าใช่แนวที่ต้องการค่อยเดินต่อจะได้ไม่เสียของครับ แต่ผมบอกเลยว่าโดนแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2014, 09:53:14 AM โดย CreAteHoUse® »

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 17 มกราคม 2014, 02:41:42 PM »
  โห...ผมเคยตามอ่านของพี่ พี่ปั่นมาขนาดนี้หยุดปั่นเลยหรือครับ  อย่างนี้ไม่ดีแน่ปั่นต่อเถอะครับ บอกคนอื่น ของผมเสือภูเขา 4 ชุดแขวนอยู่ในห้องน้ำที่ไม่ได้ใช้แล้วนานมากเลยครับ มาอยู่กรุงเทพอย่างแรกไม่มีเวลาเลย แม้พวกที่กรุงเทพจะปั่นกันทุกวันแต่ผมว่ามันอันตรายเกินไปกว่าจะผ่านอากาศพิษไปเจออากาศบริสุทธิ ถ้าอยู่บ้านที่ชลบุรีเนี่ยจะปั่นทุกวันแค่ขึ้นเขาลงเขานี่ก็หอบแล้วแต่ครั้งนึงก็ 60-80 โลตลอดมีเส้นให้เลือกใช้เยอะ โดยเฉพาะ ถนนฝรั่งยิงยาวเลยกว่า 200โลไปออกแกลง

ส่วนเรื่องสายถ้ามีอยู่เยอะเอามาลองเลยครับ เลือกหลายๆขนาดเอามารวมกันเป็นเส้น ต้นแบบของสายลำโพงแพงๆก็มีโครงสร้างแบบนี้ครับ สายเล็กๆจะให้รายละเอียดที่ดี เส้นใหญ่ก็จะได้น้ำหนัก และ ความอิ่มของเสียงแล้ว เอาสายแกนเดี๋ยวสัก 12-14 AWG สอดไว้เป็นแกนกลาง ทั้งหมดจับมารวมกัน ลองประมาณ 7-8 เส้นก็พอ เอาแค่พอต่อถึงลำโพง ลองดูก่อนถ้าใช่แนวที่ต้องการค่อยเดินต่อจะได้ไม่เสียของครับ แต่ผมบอกเลยว่าโดนแน่ๆ

ขอบคุณครับ

เส้นทาง ระยอง ไป อ.แกลง (สายมิตรภาพ) ขากลับ ปั่นจาก อ.แกลง (เส้นเรียบทะเล) เข้า กทม. ต่อไป อ.วังม่วง สระบุรี ชมทุ่งทานตะวัน
ผมปั่นไปเที่ยวมาแล้วครับ รวม 7 วัน 700 กม. ใช้รถพับ Dahon Speed P8 เป้สะพายหลัง หนัก 5.5 กก.
ถุงนอน มัดติดหลักอาน อีก 1 ถุง  น่าจะเป็นวันที่ 1-7 ธันวาคม พ.ศ. 2549 ครับ

ยืนยัน...ไม่เลิกปั่นจักรยานครับ เตรียมอะไหล่ เตรียมรถไว้แล้ว โดยเฉพาะหลังเกษียณ ครับ

เหตุที่หยุดปั่นไปพักหนึ่ง (หลายปี) ไหนๆ ก็ ไหน ขอเล่า ณ ที่นี้ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ
ปี 2549 ผมปั่นจักรยาน ระยะทางรวม ประมาณ 8,000 กิโลเมตร  สนใจ จริงจัง มุ่งมั่น
อยู่กับจักรยาน ช่วงเดือนตุลาคม 2549 ผมไปทริป ไทย พม่า  จีน  ลาว ไทย
ประมาณ 15 วัน ระยะทางรวม 1,000 ก.ม. แต่เป็นเส้นทางที่โหดมาก
เพราะเป็นภูเขา ตลอดทุกเส้นทางที่ปั่น แต่สนุกมากๆ

เหตุเกิด  เราคงลืมว่าที่บ้านมีคนที่เราควรดูแล เค้าอยู่กับเรา แล้วเราไม่ได้ดูแลเค้าเท่าที่ควร
เค้าเลยแอบไปให้คนอื่นดูแลแทน......................................... สุดท้ายชีวิตคู่ก็จบ
แบบเราเองช๊อค เพราะไม่ทราบเรื่องอะไรมาก่อนเลย แต่ก็ยินดีกับเค้า เค้ามั่งมีศรีสุขไปแล้ว
เปลี่ยนสถานะมาเป็นเพื่อนที่ดี....................

เอามาฝากทุกๆ ท่านครับ จะทำอะไร อย่างไร ก็อย่าลืม มองให้รอบตัวก่อนนะครับ

ตอนเที่ยง ไปซื้อยางนอก ยางใน เบาะ มาแล้วครับ

เรื่องลวดทองแดง แค่นึกก็น่าสนุกแล้วครับ ผสมกับสาย LAN CAT6 เข้าไปด้วย

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 17 มกราคม 2014, 02:51:12 PM »
ครับพี่ แต่ก็เสียใจด้วยนะครับพี่    สาย CAT ก็ให้รายละเอียดดีเหมือนกันครับ แต่เสียงติดแห้งผมเคยใช้ตั้้งแต่ CAT5 ขั้วละ 64 เส้น

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 17 มกราคม 2014, 03:44:27 PM »
สาย cat สั่งซื้อที่ กสท ช่ายม๊ายอ่ะคร๊าบ ^^
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 18 มกราคม 2014, 07:30:28 PM »
พี่ ไม่ได้ซื้ออ่ะครับ รื้อระบบแลน โรงงานก็ได้มาหลายกิโลเมตรแล้วครับ  เยอะขนาดเอาไปทำเชือกมัดของกันเลยหล่ะ   ที่บ้านหม้อก็มีครับหลายร้าน[yellow-lol]

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 10:38:26 AM »
Frugel horn Mk3 เสียงเป็นไงบ้างครับ  พอดีสนใจอยู่เช่นกัน  [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 11:27:20 AM »
Frugel horn Mk3 เสียงเป็นไงบ้างครับ  พอดีสนใจอยู่เช่นกัน  [smiling-tongue]

กำลังเบิร์นดอกลำโพง กับ สายลำโพง

ขณะนี้ กลางแหลมเด่น ตามคุณลักษณะของ Fostex FE126E
แต่เสียงเบส เวลาเปิดเบาๆ ยังน้อยไป ครับ

เปิดดังๆ เสียงมาครบ ครับ ทดลองเปิดเพลงของ คีตาโร่ เสียงกลองญี่ปุ่น
ทำให้ห้องขนาด 4 X 6 เมตร สะเทือนเลยครับ

ผมทดลองปรับใส่ใยสังเคราะห์ หลายๆ ขนาด (ชั่งน้ำหนัก) ปรับหลายรอบแล้ว ยังไม่ลงตัวครับ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 02:35:39 PM »

ตามคำแนะนำครับ 
ลวดทองแดงอาบน้ำยา 5 ขนาด รวม 21 เส้น เส้นใหญ่ที่สุด เบอร์ 15 SWG แข็งมาก
จับมาถักรวมกัน  ตัดยาว 3 เมตร ถักเสร็จจะได้ความยาว 2 เมตร
ถักเสร็จแล้ว 1 เส้น เหลืออีก 3 เส้น ใช้เวลาถักหลังเลิกงาน เจ็บนิ้วมากๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 02:46:06 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 02:58:59 PM »
 พี่น่าจะลองก่อนถักนาครับ เดี๋ยวเกิดพี่ไม่ชอบจะเสียของนาครับ  ว่าแต่ที่บ้านพี่มีตู้อบมั้ยครับ  [smile-11]

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 03:20:15 PM »
ตู้อบไม่มีครับ  คิดจะทำเพื่ออบหม้อแปลงอยู่เหมือนกันครับ

ทองแดงที่ใช้ เป็นทองแดงใช้แล้ว ที่รื้อมาจากหม้อแปลงที่ผมหัดพันครับ

ทำเอาสวยไว่ก่อนครับ เรื่องเสียงว่ากันที่หลัง  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 03:22:19 PM »
 เสียงก็น่าจะโอเคครับพี่ แต่ว่าพี่จะชอบหรือเปล่าคงต้องลองดู ผมถึงบอกว่าให้ลองดูก่อนจะได้ไม่เสียเวลาไงครับ ถักสายเจ็บนิ้วครับยิ่งยาวๆด้วยผมเคยถัก 16 เส้นยาว 2.5 เล่นเป็นสัปดาห์เลยยิ่งยาวยิ่งถักยากครับ

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 03:55:13 PM »
เสียงก็น่าจะโอเคครับพี่ แต่ว่าพี่จะชอบหรือเปล่าคงต้องลองดู ผมถึงบอกว่าให้ลองดูก่อนจะได้ไม่เสียเวลาไงครับ ถักสายเจ็บนิ้วครับยิ่งยาวๆด้วยผมเคยถัก 16 เส้นยาว 2.5 เล่นเป็นสัปดาห์เลยยิ่งยาวยิ่งถักยากครับ
ตามนั้นเลยครับ
ผมไม่ได้ถัก ขั้วบวก ขั้วลบ รวมกัน ผมถักแยกเป็นเส้นเดี่ยวๆ ต้องถัก 4 เส้น ได้ทักษะ ได้สมาธิ เพิ่มขึ้น (ให้กำลังใจตัวเอง)

เนื่องจากเป็นลวดเก่า ไม่ทราบเบอร์ลวด วัดเส้นผ่าศูนย์กลางได้ ดังนี้

1. ขนาด 0.30 ม.ม. จำนวน 5 เส้น
2. ขนาด 0.35 ม.ม. จำนวน 5 เส้น
3. ขนาด 0.41 ม.ม. จำนวน 5 เส้น
4. ขนาด 0.65 ม.ม. จำนวน 5 เส้น
5. ลวดเบอร์ 15 SWG จำนวน 1 เส้น (ลวดใหม่)

แบ่งลวดออกเป็น 4 กลุ่ม

1. กลุ่มที่ 1 ขนาด 0.30 + 0.35 ม.ม. จำนวน 10 เส้น
2. กลุ่มที่ 2 ขนาด 0.41 ม.ม. จำนวน 5 เส้น
3. กลุ่มที่ 3 ขนาด 0.65 ม.ม. จำนวน 5 เส้น
4. กลุ่มที่ 4 เบอร์ 15 SWG จำนวน 1 เส้น

วิธีถัก

1. มัดปลายลวดรวมกัน
2. ถัก โดยพับลวด พับไป พับมา ทับกัน เป็นรูปเครื่องหมายบวก  +  แยกออกเป็น 4 ทิศทาง (4 กลุ่มลวด)
3. ถักพับตามข้อ 2 จนหมดปลายลวดอีกด้าน
4. ดึงลวดที่ถักเสร็จแล้ว ตามข้อ 3 ให้ยืดออกให้ได้มากที่สุด เท่าที่จะมีแรงตัวเองดึง หรือให้แฟนช่วยดึงปลายคนละด้านก็ได้ครับ
5. ขั้นตอนตามข้อ 4 จะทำให้ลวดแน่น และสวยงาม

หมายเหตุ

1. ตอนถักไม่ต้องกลัวว่าจะถักไม่สวย ทำตามขึ้นตอนที่ 4 แล้วลวดจะสวยเองครับ
2. อย่าถอดใจและล้มเลิก เมื่อเจ็บมือ ค่อยๆ ถักวันละนิด เดี๋ยวก็เสร็จแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 04:20:49 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 04:26:46 PM »

กำลังเบิร์นดอกลำโพง กับ สายลำโพง

ขณะนี้ กลางแหลมเด่น ตามคุณลักษณะของ Fostex FE126E
แต่เสียงเบส เวลาเปิดเบาๆ ยังน้อยไป ครับ

เปิดดังๆ เสียงมาครบ ครับ ทดลองเปิดเพลงของ คีตาโร่ เสียงกลองญี่ปุ่น
ทำให้ห้องขนาด 4 X 6 เมตร สะเทือนเลยครับ

ผมทดลองปรับใส่ใยสังเคราะห์ หลายๆ ขนาด (ชั่งน้ำหนัก) ปรับหลายรอบแล้ว ยังไม่ลงตัวครับ

ตอนนี้ปิดผนึกตู้เรียบร้อยแล้ว ครับ
จากการค้นหาข้อมูล  ผู้ออกแบบบอกว่าถ้าใช้ไม้ MDF ขนาด 15 ม.ม. บางไป อย่างน้อยต้อง 18 ม.ม. จะเทียบได้กับไม้อัด 15 ม.ม.

ผมกำลังคิดว่าจะปะผิวตู้เพิ่มความหนาของไม้ ยังตัดสินใจไม่ได้ ที่ง่ายที่สุดใช้ไม้อัดขนาด 4 ม.ม.ปะ น่าจะง่ายที่สุด ครับ

ท่านใดสามารถ Down load  Frugel-Horn Mk3 Sketch-Up model
ขอความอนุเคราะห์ plans ใหม่ให้ด้วยนะครับ
http://www.frugal-horn.com/fh3-plans.html

โครงานต่อไป ใช้ดอกเดิม ครับ

http://www.madisound.com/pdf/bk12m-cab.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 04:43:05 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 03:57:09 PM »
หวี สำหรับปาดกาว เพื่อปะผิวตู้ลำโพง ด้วยไม้อัด 3-4 ม.ม.

ขอบคุณ คุณเล็ก ที่แชร์วิธีการทากาวปะผิวตู้ลำโพง ครับ