ผู้เขียน หัวข้อ: ควรจะเปลี่ยน C ในลำโพงหรือไม่ครับ  (อ่าน 48306 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ควรจะเปลี่ยน C ในลำโพงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 01:27:17 PM »
 [c--c] ผมจะมาบอกว่า C เสื่อมที่ผมเคยเจอ ส่วนใหญ่ที่เห็นชัดคือชุดจ่ายไฟสวิทซี่ง  ซึ่งจะมีลักษณะ เน่า จริงๆ (ขออนุญาต www.thailandoffroad.com นำรูปมาเป็นตัวอย่าง)

และในอีกส่วนคือ C ในส่วนของผลิตความถี่ ซึ่งทำให้ความถี่เปลี่ยนไป ถึงแม้ไม่เน่าก็ต้องเปลี่ยน  [roll]
แต่ในกรณีที่อยู่ในส่วนของเสียง หากไม่เกิดแบบเน่าเลย ผมก็บอกว่าฟังแล้วชอบไหมล่ะ ถ้าเห็นชอบแล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยน แต่ถ้าฟังแล้วมันขัดหูขวางตาจะนั่งจะนอนมุมไหนเปลียนแอมป์เปลี่ยน CD กี่ตัวก็ไม่ดีขึ้น ก็รื้อเลยอย่าได้รีรอ  [roll] เพราะมันไม่มีใครบอกได้ว่า C เสื่อม จนกว่าจะถอดมาวัด แต่อย่าหวังว่าเอาค่าเดิมตัวใหม่ไส่ลงไปจะได้เสียงแบบเดิมๆ สนัสนุน น้าnumz อีกหนึ่งเสียง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2012, 01:32:08 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: ควรจะเปลี่ยน C ในลำโพงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 01:31:14 PM »
            [confused-raccoon] นอกประเด็นน... เห็นภาพเน็ทเวิร์คแล้วนึกขึ้นได้เคยรื้อลำโพงแบรนด์ยุโรปราคาหมื่นต้นๆ เน็ทเวิร์คที่ใส่มาคือ L ตัวนึง C ตัวนึง และก็ไม่มีแผ่น pcb ใดๆทั้งสิ้น เอามาต่อกันเป็นกระจุกตรงขั้วลำโพงเข้าแบบนี้ล่ะครับ แล้วก็ใช้กาวหยอดๆให้มันติดกัน เค้าก็ขายได้ละ เห็นแล้วก็ขำๆ คนไทยเราทำลำโพงตรงเน็ทเวิร์คยังดูดีกว่าเลย แต่ขายสู้ไม่ได้อ่ะ
ในonkyo ก็มี C ห้อยอยู่ตัวเดียวเองครับค่า1.5uf ผมเปลี่ยนไปแล้วใช้ 3.3 ครับแต่มันเป็นลำโพงดูหนังผมก็เลยไม่สนใจมันแล้วครับ

ออนไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 01:46:27 PM »
เล่นลำโพง Vintage ผมว่าควรจะรักษา และคงสภาพของเดิมไว้ให้มากที่สุดครับ [unde_cided]
แต่เพื่อความสบายใจ ก็น่าจะวัดค่า อย่างคุณ หนุ่มแนะนำก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 02:01:49 PM »
สายลำโพงในภาพก็เริ่มจะละลายหมดสภาพแล้วนะครับ มันไม่แข็งแล้วมันนิ่มอ่อนตัวเหมือนจะเละแล้วครับ เคยเจอสายเก่าๆพอเอามือบีบมันๆจะเละเลย

ออฟไลน์ watdiy

• หูตะกั่ว @ ดีบุก
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • DIY สะใจยิ่งกว่า
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 03:49:03 PM »
ความสุขจากการฟังเสพดนตรี  เสพงานเพลงผ่านเครื่องเสียงก็เป็นความสุขแม้เครื่องเสียงที่เสพไม่ได้หรูหร๋าราคาอุปกรณ์แพง ๆ ....

แต่การได้ปรับนิดเปลี่ยนหน่อย  โมโน่  จูนนี่   นั่นก็เป็นอีกหนึ่งความสุขที่ได้จากการเล่นเครื่องเสียงครับ....ผมแนะนำครับถ้าอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนเลยเป็นความสุขของเราเอง   เสียงไม่ถูกใจก็ใส่ของเดิมคืน....อิอิ [smi_ley]
คลิ๊กทะแม่ะ...http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=815.0

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 03:58:45 PM »
ความสุขจากการฟังเสพดนตรี  เสพงานเพลงผ่านเครื่องเสียงก็เป็นความสุขแม้เครื่องเสียงที่เสพไม่ได้หรูหร๋าราคาอุปกรณ์แพง ๆ ....

แต่การได้ปรับนิดเปลี่ยนหน่อย  โมโน่  จูนนี่   นั่นก็เป็นอีกหนึ่งความสุขที่ได้จากการเล่นเครื่องเสียงครับ....ผมแนะนำครับถ้าอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนเลยเป็นความสุขของเราเอง   เสียงไม่ถูกใจก็ใส่ของเดิมคืน....อิอิ [smi_ley]
น่าสน [roll] ค่อยๆทำอย่างปราณีตน่าจะพอไหว ตัวนี้มันถอดไม่ยากมันอยู่ตรงขั่วเลยไม่ต้องล้วงลึก

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 03:59:55 PM »
[smi_ley] C / R ในลำโพง แม้นจะดูเป็นของถูกๆ กว่าที่เราๆท่านๆเล่นกัน นั้น เข้าใจว่าได้ผ่านการทดลอง และ ลองผิดลองถูก และคำนวนมาไม่ต่ำกว่า 2 ปี ถึงจะหยิบมาใส่ในลำโพงแล้วส่งขายครับ

วาฟเดล ไดม่อน 10.1 ออกห้าง 10700 บาท ตากุ๊ฟฟี่แกะดู ข้างในยัด เบนนิค มาตรึม ลำโพงเป็นหมื่น แต่ใส่ C ตัวไม่กี่บาท  [tremor-raccoon] แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราก็เลือกซื้อลำโพง เพราะเสียงไม่ใช่หรอครับ รึว่าน้าเลือกซื้อลำโพงเพราะ C  [unde_cided]
ไม่ใช่เบนนิกด้วยจิ [phok] ไม่รู้แม้กระทั่งยี้ห้อ

แล้วถามว่าผมถอดมาทำไม เพราะอยากรู้มากกว่าครับ ส่วนที่ผมเปลี่ยน cกระจุยกระจาย นั่นคือเพราะอยากรู้มากกว่าครับ เพราะเสียงที่ได้ในตอนแรกผมว่ามัน้ปนที่น่าพอใจแล้ว และต้องลองผิดถูกมาไม่รู้กี่ครั้งกว่าจะได้เสียงที่ตัวเองพอใจ สำหรับผมแล้วความรู้มันเกิดจากการลองผิดลองถูกครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:02:21 PM »
แต่การลองของผมไม่ได้ลองมั่วๆนะครับ มันอยู่บนพื้นฐานของการถามผู้เชี่ยวชาญและความรู้พื้นฐานทั่วไปที่หาได้ในเว็บ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:16:42 PM »
แต่การลองของผมไม่ได้ลองมั่วๆนะครับ มันอยู่บนพื้นฐานของการถามผู้เชี่ยวชาญและความรู้พื้นฐานทั่วไปที่หาได้ในเว็บ
อ้าวตกลงไม่ใช่เบนนิคหรือครับ แล้วเป็น C ชนิดไหนครับที่ใส่มาครับ
 ได้ลองอะไรมาบ้างครับสุดท้ายตกลงแต่งกับตัวไหนครับ10.1

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:18:01 PM »
แล้ว 10.1 มันยัดเบนนิคมาใช่ไหมครับสีเหลืองนะหรือครับ

ไม่ครับ มันยัด c อิเล็กโตรไลท์ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ครับ  fart-raccoon

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:22:55 PM »
 [i-r-a] หล่ะตอนนั้นบอกเบนนิค....ไอ่ตูด....  ของตัวเองก็ไม่คิดจะแกะ

อะใส้ 10.1 งาน CES2011 เค้ามาผ่าโชว์

ความสุขจากการฟังเสพดนตรี  เสพงานเพลงผ่านเครื่องเสียงก็เป็นความสุขแม้เครื่องเสียงที่เสพไม่ได้หรูหร๋าราคาอุปกรณ์แพง ๆ ....

แต่การได้ปรับนิดเปลี่ยนหน่อย  โมโน่  จูนนี่   นั่นก็เป็นอีกหนึ่งความสุขที่ได้จากการเล่นเครื่องเสียงครับ....ผมแนะนำครับถ้าอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนเลยเป็นความสุขของเราเอง   เสียงไม่ถูกใจก็ใส่ของเดิมคืน....อิอิ [smi_ley]

จริงๆก็เห้นด้วยนครับ แต่ว่า เท่าที่ดูๆฝีมือและความใจร้อนของ เจ้าของกระทู้ในการทำงาน ผมกลัวว่ามันจะร้องเพลงไม่ได้เหมือนเดิมครับ  [c--c] ถึงได้พยายามปรามๆใว้ สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวเค้าหละ จะฟังคำพูดจากเด็กๆอย่างผมมั้ย
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 04:51:01 PM »
อ้าวตกลงไม่ใช่เบนนิคหรือครับ แล้วเป็น C ชนิดไหนครับที่ใส่มาครับ
 ได้ลองอะไรมาบ้างครับสุดท้ายตกลงแต่งกับตัวไหนครับ10.1

ส่่วนเรื่องไส้ในนี่มิบอกครับ ไม่ใช่เพราะว่ากลัวลอกนะเพียงแต่ว่าลำโพงแต่ละยี่ห้อไส้ในมันไม่เหมือนกันครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 05:28:33 PM »
 [res] [roll] ลำโพงราคาหมื่นกว่าแต่บริษัทไม่สนใจที่จะใส่ที่ดีกว่ามา ไม่น่าจะเกียวกับเรื่องต้นทุน ถ้ามีมีผลต่อเสียงมาก บริษัทเขาสามารถสั่งเยอะๆราคาก็ถูกได้แต่ทำไมเขาไม่ทำเหมือนไม่สนใจ ตรง C  R เลย เขาคงมั่นใจในตัวดอกลำโพง การออกแบบตู้ลำโพงมากกว่าหรือเปล่า  R ผมเห็นลำโพงหลายรุ่นใช้ กระเบื้องธรรมดาราคาถูก ลำโพงหมื่นกว่าใช้ คอรส ราคาไม่ถึง100
ผมแปลกใจเหมือนกัน
หรือไม่มีผลต่อเสียงมากเท่าไร เขาจึงไม่เน้นตรงจุดนี้ ถ้าเขาคำนวนมาอย่างดี กว่าจะลงตัว โพลีไพโพลีน ตัวละ40-100 บาทเขาลงทุนไม่ได้หรือลำโพงราคาก็แพงนะหมื่นกว่าบาท ทำซะอย่างสวยด้วย
สายภายในก็ธรรมดา ข้างนอกลำโพงพวกเล่นกันเส้นละหลายพันยันหมื่นแต่ในตัวลำโพงสายธรรมดาเหลือเกิน เพราะอะไร
หัวเสียบขั่วต่อใช้อย่างดี แต่ขั่วที่ลำโพงให้มาก็ธรรมดา บางที่ผมก็นึกสงสัยเหมือนกัน หรือว่าต้องลำโพงแพงๆระดับหลายๆหมื่นถึงจะมีของดีข้างใน ท่านใดเคยดูข้างในลำโพงระดับ 3 หมื่นขึ้นไปไหมครับว่าเขาใช้ R แบบไหน ยังมีเจ้าไหนใช้กระเบื้องหรือไม่ครับในราคาหลายหมื่นในลำโพงครับ
ผมไม่ได้ขัดแย้งกับความคิดใครแต่ก็อดสงสัยไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2012, 05:51:57 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 06:55:40 PM »
[res] [roll] ลำโพงราคาหมื่นกว่าแต่บริษัทไม่สนใจที่จะใส่ที่ดีกว่ามา ไม่น่าจะเกียวกับเรื่องต้นทุน ถ้ามีมีผลต่อเสียงมาก บริษัทเขาสามารถสั่งเยอะๆราคาก็ถูกได้แต่ทำไมเขาไม่ทำเหมือนไม่สนใจ ตรง C  R เลย เขาคงมั่นใจในตัวดอกลำโพง การออกแบบตู้ลำโพงมากกว่าหรือเปล่า  R ผมเห็นลำโพงหลายรุ่นใช้ กระเบื้องธรรมดาราคาถูก ลำโพงหมื่นกว่าใช้ คอรส ราคาไม่ถึง100
หรือไม่มีผลต่อเสียงมากเท่าไร เขาจึงไม่เน้นตรงจุดนี้ ถ้าเขาคำนวนมาอย่างดี กว่าจะลงตัว โพลีไพโพลีน ตัวละ40-100 บาทเขาลงทุนไม่ได้หรือลำโพงราคาก็แพงนะหมื่นกว่าบาท ทำซะอย่างสวยด้วย
สายภายในก็ธรรมดา ข้างนอกลำโพงพวกเล่นกันเส้นละหลายพันยันหมื่นแต่ในตัวลำโพงสายธรรมดาเหลือเกิน เพราะอะไร
หัวเสียบขั่วต่อใช้อย่างดี แต่ขั่วที่ลำโพงให้มาก็ธรรมดา บางที่ผมก็นึกสงสัยเหมือนกัน หรือว่าต้องลำโพงแพงๆระดับหลายๆหมื่นถึงจะมีของดีข้างใน ท่านใดเคยดูข้างในลำโพงระดับ 3 หมื่นขึ้นไปไหมครับว่าเขาใช้ R แบบไหน ยังมีเจ้าไหนใช้กระเบื้องหรือไม่ครับในราคาหลายหมื่นในลำโพงครับ
ผมไม่ได้ขัดแย้งกับความคิดใครแต่ก็อดสงสัยไม่ได้ครับ

อันนี้ผมตอบแทนล่ะกัน เพราะเค้าแยกเป็นหลายรุ่นอ่ะดิฝรั่งส่วนใหญ่คิดเป็นรุ่น under $1000USD under $500USD แล้วแต่ละค่ายซอยย่อยออกไปอีก เหมือนกับคำถามของน้าจะถามว่าวีออสทำไมไม่อย่างนั้นให้เหมือนคัมรี่ ผมว่าคนที่ซื้อวีออสมาเปลี่ยนแม๊กซ์ เปลี่ยนเครื่องเสียงก็มีอยู่มาก คนที่ใช้รถเดิมๆก็วิ่งได้ คำถามอยู่ที่น้าต้องการอะไรมากกว่า อย่าซีเรียสครับ ทำแล้วเสียงถูกใจจ่ายเงินน้อยนั่นล่ะครับคือสิ่งที่ทุกคนมุ่งหวัง ความพอใจวัดไม่ได้ด้วยสิ เอาเป็นว่าทำแล้วสนุกได้ความรู้ประสบการณ์เป็นผมยอมจ่ายครับ

[yes-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 07:21:10 PM »
ลำโพงตัวละสองสามแสนก็มีครับ อาร์กระเบี้องน่ะ ก็บอกแล้วไงว่า มันไม่เกี่ยวกันว่าของจะถูก หรือ แพง แต่สุดท้าย final tune แล้วต้องออกมาดีครับ [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 07:40:17 PM »
[res] [roll] ลำโพงราคาหมื่นกว่าแต่บริษัทไม่สนใจที่จะใส่ที่ดีกว่ามา ไม่น่าจะเกียวกับเรื่องต้นทุน ถ้ามีมีผลต่อเสียงมาก บริษัทเขาสามารถสั่งเยอะๆราคาก็ถูกได้แต่ทำไมเขาไม่ทำเหมือนไม่สนใจ ตรง C  R เลย เขาคงมั่นใจในตัวดอกลำโพง การออกแบบตู้ลำโพงมากกว่าหรือเปล่า  R ผมเห็นลำโพงหลายรุ่นใช้ กระเบื้องธรรมดาราคาถูก ลำโพงหมื่นกว่าใช้ คอรส ราคาไม่ถึง100

อันนี้ผมตอบแทนล่ะกัน เพราะเค้าแยกเป็นหลายรุ่นอ่ะดิฝรั่งส่วนใหญ่คิดเป็นรุ่น under $1000USD under $500USD แล้วแต่ละค่ายซอยย่อยออกไปอีก เหมือนกับคำถามของน้าจะถามว่าวีออสทำไมไม่อย่างนั้นให้เหมือนคัมรี่ ผมว่าคนที่ซื้อวีออสมาเปลี่ยนแม๊กซ์ เปลี่ยนเครื่องเสียงก็มีอยู่มาก คนที่ใช้รถเดิมๆก็วิ่งได้ คำถามอยู่ที่น้าต้องการอะไรมากกว่า อย่าซีเรียสครับ ทำแล้วเสียงถูกใจจ่ายเงินน้อยนั่นล่ะครับคือสิ่งที่ทุกคนมุ่งหวัง ความพอใจวัดไม่ได้ด้วยสิ เอาเป็นว่าทำแล้วสนุกได้ความรู้ประสบการณ์เป็นผมยอมจ่ายครับ

[yes-raccoon]
ครับเห็นภาพเลยครับ เปรียบซะกระจ่างเลยครับ เปลี่ยนแล้วไม่ได้อะไรได้แค่สวยอย่างเดียววิ่งเร็วเท่าเดิม แต่มันเปรียบกับลำโพงได้หรือครับ มันจะเป็นค่านิยมหรือเปล่าว่าจะต้องเปลี่ยนเพราะคิดว่าดีกว่า ราคาแพงกว่าของมีคุณภาพดีกว่า การผลิตดีกว่า
เหมือน แต่บางอย่างพอเปลี่ยนมันก็เห็นผลเหมือนกัน มันเปรียบกันลำบากจริงๆครับ

ก็เหมือนกันครับอย่างที่ผมถามคือ ยางมันใช้มานานมันก็ต้องสึก หรือไม่ได้ใช้ก็จริง รถจอดไว้นานๆไม่ได้วิ่งเลยดอกยางจะไม่สึกดอกจะยังใหม่เอียมอยู่เลย แต่เนื้อยางมันเสียงไปแล้วมันตายไปแล้ว มันจะแข็งไปเลย เอามาวิ่งก็ไม่เกาะถนนมันก็วิ่งได้ เหมือนรถทั่วๆไป จะแตกต่างก็นิดหน่อย แต่ถ้าเบรคเมื่อไร รถจะไม่หยุดทันทีจะไหลเพราะยางหมดสภาพไปแล้ว ยางมันก็มีอายุใช้งาน
แต่ถ้าเปลี่ยนยางใหม่ทั้งที่ยางเก่าก็ยังวิ่งได้ แต่สิ่งที่ได้ วิ่งเร็วเท่าเดิม แต่เบรคแล้วหยุดรถได้ รถไม่ไหล เพราะยางใหม่จะนิ่ม แต่ยางดีไม่ดีก็ต่างกันอีก อย่างถูกก็ไม่เกาะถนนอีก
ไม่เกียวกับลำโพงเลย แต่มันก็คงจะเป็นอุปมาอุปไม เปรียบกันพอได้เป็นบางจุด

อย่างผมต้องการเปลี่ยนแค่ให้เหมือนเดิม ถึงแม้จะดูไม่ยุบไม่บวม แต่จอดอยู่เกือบ 15 ปี มันจะไม่แข็งตัวบ้างเหมือนยางบ้างเลยหรือ แต่เปลี่ยนไปแล้ว จะเลือกยางแบบไหนมาเปลี่ยนนี่ซิ แต่มันก็วิ่งได้เหมือนกัน คงจะไม่วิ่งเร็วกว่ากันจนแตกต่างหรอกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2012, 07:49:34 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 07:41:33 PM »
ลำโพงตัวละสองสามแสนก็มีครับ อาร์กระเบี้องน่ะ ก็บอกแล้วไงว่า มันไม่เกี่ยวกันว่าของจะถูก หรือ แพง แต่สุดท้าย final tune แล้วต้องออกมาดีครับ [gr_in]
ก็แสดงว่าเขาไม่เน้นตรงจุดพวกนี้ซิครับ เขาคงแข่งขันกันตรงการออกแบบเกี่ยวกับตู้หรือดอกลำโพง ก็พอจะเข้าใจบ้างเพิ่มขึ้นนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 08:10:41 PM »
ก็แสดงว่าเขาไม่เน้นตรงจุดพวกนี้ซิครับ เขาคงแข่งขันกันตรงการออกแบบเกี่ยวกับตู้หรือดอกลำโพง ก็พอจะเข้าใจบ้างเพิ่มขึ้นนิดหน่อยครับ

น้าเข้าใจผิดแล้วครับ เค้าเน้นทุกจุดครับ แต่ในเมื่อใส่ของแพงแล้วมันไม่แม็ท ไม่ได้เสียงอยากที่เค้าจะออกแบบ แต่พอใส่ตัวถูกมันดันลงตัว มันก็จบลงที่ตรงนี้ อย่าลืมครับว่า กว่าจะเป็นรูปเป็นร่างน่ะ เค้าลองมาเท่าไหร่ เสียเวลาไปแค่ไหนกว่าจะได้เสียงแบบนั้น ที่แพงมันอยู่ที่ค่าเสียเวลา ลองผิดลองถูก คนออกแบบเขาก็เอาตรงนี้มาบวกเป็นต้นทุนด้วยครับ ไม่ใช่คิดแค่ค่าของอย่างเดียว  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 08:13:33 PM »

น้าเข้าใจผิดแล้วครับ เค้าเน้นทุกจุดครับ แต่ในเมื่อใส่ของแพงแล้วมันไม่แม็ท ไม่ได้เสียงอยากที่เค้าจะออกแบบ แต่พอใส่ตัวถูกมันดันลงตัว มันก็จบลงที่ตรงนี้ อย่าลืมครับว่า กว่าจะเป็นรูปเป็นร่างน่ะ เค้าลองมาเท่าไหร่ เสียเวลาไปแค่ไหนกว่าจะได้เสียงแบบนั้น ที่แพงมันอยู่ที่ค่าเสียเวลา ลองผิดลองถูก คนออกแบบเขาก็เอาตรงนี้มาบวกเป็นต้นทุนด้วยครับ ไม่ใช่คิดแค่ค่าของอย่างเดียว  [smi_ley]

ใช่แล้ว เพราะอย่างี้ดอกลำโพงเปล่าถึงได้ถูกกว่าซื้อเป็นตู้มากยังไงล่ะ [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 08:19:10 PM »

ยังไม่จบอีกหรือนี่... แค่ ซี 2 ตัว จะเป็นมหากาพย์ ไม่มีวันจบรึปล่าวน๊ออ  [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 09:58:11 PM »
 [c--c] ถึงไหนหละนิ... หลับไปตื่นนึง ลุกมาดูบอลอ้าว...กระทู้นี้ยังไม่ลงตัวอีกรึเนี่ย  [confused-raccoon]

เรื่องของเครื่องเสียง เป็นเรื่องของ Mix & Match  และความพอใจของผู้ฟังมากกว่าครับ จะเรียกง่าย ๆ ว่า นานาจิตตัง ก็ได้ ผู้ผลิตขายเองมีปัจจัยหลาย ๆ อย่าง ในการเลือกใช้อุปกรณ์มาผลิต

การเลือกใช้อุปกรณ์เพื่อโมดิไฟด์ รับฟังคนอื่นได้เพียงเป็นแนวทางครับ สิ่งที่คนอื่นชอบ อาจไม่ใช่สิ่งที่เราชอบ อุปกรณ์แต่ละยี่ห้อ แต่ละชนิด ต่างก็มีแนวเสียงต่างกันไป หยิบมาใส่ในชุดของเรา อาจให้ผลแตกต่างจากที่ใส่ลงในชุดคนอื่น

อ่ายมาก ๆ ลองเยอะ ๆ แล้วจะเจอแนวทางของเราครับ

อ่านเยอะ ๆ เชื่อง่าย ๆ จะเจอแต่แนวทางของคนอื่นครับ

:whistling :whistling :whistling

มันก็ยังฟังได้ครับ เพียงแต่ผมก็ไม่ทราบว่าเสียงเดิมตอนใหม่มันเป็นอย่างไรเท่านั้นครับที่ผมมาตั้งกระทู้เพราะ เวลาผมไปศึกษาเรื่อง C เขาก็บอกว่า  C อีเล็กโทไลท์ จะมีดีตรงมีค่าสูงๆแต่ข้อเสียคือ เสื่่อมตามอายุ และผมก็ตามไปหาใน google อีก ว่ามีอายุเท่าไร หาเจอแต่บอกว่าไม่เกิน 10 ปี แล้วของผมมัน 20ปีแล้ว มันไม่ยิ่งกว่าเสื่อมอีกหรือ  

อย่างนั้นแล้ว  ก็เปลี่ยนเลยครับ

ผมไม่อยากทดสอบทดลองแล้วครับเปลิ้องงบครับ มันจะหาจุดจบไม่เจอครับ กว่าจะเจอ C อาจจะเป็นกองๆ แต่ก็ได้เท่าเดิมเพราะดอกมันก็ดอกเดิม ตู้เดิม
เจตนาของผมแค่เปลี่ยนให้เป็นของใหม่ที่ไม่เสื่อมเท่านั้นครับ

อย่างนั้นแล้ว ก็อย่าไปเปลี่ยนมันเลยครับ...

ให้วัยรุ่นฟันธงเลยหละกัน น้ากำตังไปซื้อ C/R และสายสัญญาณ มาเตรียมเปลีย่นได้เลยครับ จะแบบไหนชนิดไหน แพงแค่ไหน ตามกำลังทรัพย์เลย แล้วเปลี่ยนเลยครับ เปลี่ยนเสร้จแล้วก็ ทู่ซี้ฟังไปอีก 100 ชั่วโมง ให้มันเข้าที่แล้วฟังดูว่า ใช่มั้ย โอเคมั้ย

-ถ้าใช่ ก็จบครับ ไปทำต่ออีกข้างได้....
-ถ้าไม่ใช่... ก็เอาของเดิมกลับมาใส่ซะ....

สุดท้ายก็ต้องฝีมือหละครับทำอย่างไรไม่ให้มันช้ำ.. มันรอดจากการเปลี่ยนขอบมารอบนึงแล้วด้วยฝีมือผู้ชำนาน มันมีอายุผ่านมาร่วมๆ 20ฝนแล้ว... คิดง่ายๆว่าอย่าให้มันมาตายที่มือน้าในเวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมงเลยหละกัน

โอเคมั้ยครับวัยรุ่น จบมั้ย ^^ เพราะเปลี่ยนแล้วฟังดี มันก็จะอยู่กับน้าอีกต่อไป ถ้าเปลี่ยนแล้วมันสดไปกัดหู มันก็จะต้องอยุ่กับน้าอีกต่อไป...แต่ถ้าน้าเล่นซะ PCB มันพินาศ คนที่จะต้องจมอยุ่กับมันก็คือน้าคนเดียวหละครับ พี่ๆน้องๆ ลุงๆ ในนี้ก็มิได้มีส่วนร่วมกับน้าด้วยครับ  [in-love-raccoon]

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 10:09:28 PM »
[c--c] ถึงไหนหละนิ... หลับไปตื่นนึง ลุกมาดูบอลอ้าว...กระทู้นี้ยังไม่ลงตัวอีกรึเนี่ย  [confused-raccoon]

เรื่องของเครื่องเสียง เป็นเรื่องของ Mix & Match  และความพอใจของผู้ฟังมากกว่าครับ จะเรียกง่าย ๆ ว่า นานาจิตตัง ก็ได้ ผู้ผลิตขายเองมีปัจจัยหลาย ๆ อย่าง ในการเลือกใช้อุปกรณ์มาผลิต

การเลือกใช้อุปกรณ์เพื่อโมดิไฟด์ รับฟังคนอื่นได้เพียงเป็นแนวทางครับ สิ่งที่คนอื่นชอบ อาจไม่ใช่สิ่งที่เราชอบ อุปกรณ์แต่ละยี่ห้อ แต่ละชนิด ต่างก็มีแนวเสียงต่างกันไป หยิบมาใส่ในชุดของเรา อาจให้ผลแตกต่างจากที่ใส่ลงในชุดคนอื่น

อ่ายมาก ๆ ลองเยอะ ๆ แล้วจะเจอแนวทางของเราครับ

อ่านเยอะ ๆ เชื่อง่าย ๆ จะเจอแต่แนวทางของคนอื่นครับ

:whistling :whistling :whistling

มันก็ยังฟังได้ครับ เพียงแต่ผมก็ไม่ทราบว่าเสียงเดิมตอนใหม่มันเป็นอย่างไรเท่านั้นครับที่ผมมาตั้งกระทู้เพราะ เวลาผมไปศึกษาเรื่อง C เขาก็บอกว่า  C อีเล็กโทไลท์ จะมีดีตรงมีค่าสูงๆแต่ข้อเสียคือ เสื่่อมตามอายุ และผมก็ตามไปหาใน google อีก ว่ามีอายุเท่าไร หาเจอแต่บอกว่าไม่เกิน 10 ปี แล้วของผมมัน 20ปีแล้ว มันไม่ยิ่งกว่าเสื่อมอีกหรือ  

อย่างนั้นแล้ว  ก็เปลี่ยนเลยครับ

ผมไม่อยากทดสอบทดลองแล้วครับเปลิ้องงบครับ มันจะหาจุดจบไม่เจอครับ กว่าจะเจอ C อาจจะเป็นกองๆ แต่ก็ได้เท่าเดิมเพราะดอกมันก็ดอกเดิม ตู้เดิม
เจตนาของผมแค่เปลี่ยนให้เป็นของใหม่ที่ไม่เสื่อมเท่านั้นครับ

อย่างนั้นแล้ว ก็อย่าไปเปลี่ยนมันเลยครับ...

ให้วัยรุ่นฟันธงเลยหละกัน น้ากำตังไปซื้อ C/R และสายสัญญาณ มาเตรียมเปลีย่นได้เลยครับ จะแบบไหนชนิดไหน แพงแค่ไหน ตามกำลังทรัพย์เลย แล้วเปลี่ยนเลยครับ เปลี่ยนเสร้จแล้วก็ ทู่ซี้ฟังไปอีก 100 ชั่วโมง ให้มันเข้าที่แล้วฟังดูว่า ใช่มั้ย โอเคมั้ย

-ถ้าใช่ ก็จบครับ ไปทำต่ออีกข้างได้....
-ถ้าไม่ใช่... ก็เอาของเดิมกลับมาใส่ซะ....

สุดท้ายก็ต้องฝีมือหละครับทำอย่างไรไม่ให้มันช้ำ.. มันรอดจากการเปลี่ยนขอบมารอบนึงแล้วด้วยฝีมือผู้ชำนาน มันมีอายุผ่านมาร่วมๆ 20ฝนแล้ว... คิดง่ายๆว่าอย่าให้มันมาตายที่มือน้าในเวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมงเลยหละกัน

โอเคมั้ยครับวัยรุ่น จบมั้ย ^^ เพราะเปลี่ยนแล้วฟังดี มันก็จะอยู่กับน้าอีกต่อไป ถ้าเปลี่ยนแล้วมันสดไปกัดหู มันก็จะต้องอยุ่กับน้าอีกต่อไป...แต่ถ้าน้าเล่นซะ PCB มันพินาศ คนที่จะต้องจมอยุ่กับมันก็คือน้าคนเดียวหละครับ พี่ๆน้องๆ ลุงๆ ในนี้ก็มิได้มีส่วนร่วมกับน้าด้วยครับ  [in-love-raccoon]
ครับคิดอีกทีครับถ้าตัดสินใจเปลี่ยนก็จะทำแบบวัยรุ่นแนะนำครับ น่าจะโดนที่สุดครับแบบนี้ครับ ครับปัญหาเรื่อง pcb ช้ำนี่แหละครับ สำคัญผมถึงไม่อยากจะเปลี่ยนบ่อยๆครับเพื่อทนลอง ก็คิดว่าทำครั้งเดียวถ้าไม่โดนก็เอากลับแล้วจบเลยพอครับ
หมู่นี้ก็เบื่อๆเหมือนกันครับ บ้างที่ก็อาจจะยังไม่ทำครับ ปล่อยมันอยู่ดีๆไปก่อนครับ [smi_ley]

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 10:16:14 PM »
วิธีที่อ้างอิงหลายๆข้อความทำอย่างไรครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 10:19:36 PM »
ก็ กด อ้างอิงไปเรื่อยครับ กดครั้งแรกสำหรับการอ้างอิงครั้งแรก และถ้าจะอ้างอิงคนอื่นจากกระทู้เดียวกัน ก็ ดู ที่ด้านล่าง ตรง "สรุปหัวข้อ" ครับ แล้วกด ใส่การอ้างอิงคำพูด ก็จะอ้างอิงของคนอื่นเพิ่มอีก

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 10:24:44 PM »
ก็ กด อ้างอิงไปเรื่อยครับ กดครั้งแรกสำหรับการอ้างอิงครั้งแรก และถ้าจะอ้างอิงคนอื่นจากกระทู้เดียวกัน ก็ ดู ที่ด้านล่าง ตรง "สรุปหัวข้อ" ครับ แล้วกด ใส่การอ้างอิงคำพูด ก็จะอ้างอิงของคนอื่นเพิ่มอีก
วิธีที่อ้างอิงหลายๆข้อความทำอย่างไรครับ
ทดสอบครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 10:26:51 PM »
 clapping-1-2 clapping-1-2

ออฟไลน์ choyadit

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:14:12 PM »
ผมว่า กระทู้นี้น่าจะยาว  [roll-eyes]
ผมเคยลองเปลี่ยน c อิเลคโตรไลในลำโพงทั้งหมด เป็นโพลี นั่งฟังนานสองนาน ให้เพื่อนช่วยฟังด้วยแต่เสียงมันต่างกันนิดเดียวเองอ่ะ แทบฟังไม่ออกเปลี่ยน c ภาคปรียังเสียงเปลี่ยนเยอะกว่า [entreat-raccoon] โดนเพื่อนรุมประนามว่า เขาทำมาลงตัวเแล้วยังไปซนอีก [phok] เซ็งเลย

ออฟไลน์ 100db

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:40:59 PM »
โพสต์ซะสองบอร์ดเลย แต่ reply บอร์ดนี้น่าสนใจแฮะ  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:45:15 PM »
ผมว่า กระทู้นี้น่าจะยาว  [roll-eyes]
ผมเคยลองเปลี่ยน c อิเลคโตรไลในลำโพงทั้งหมด เป็นโพลี นั่งฟังนานสองนาน ให้เพื่อนช่วยฟังด้วยแต่เสียงมันต่างกันนิดเดียวเองอ่ะ แทบฟังไม่ออกเปลี่ยน c ภาคปรียังเสียงเปลี่ยนเยอะกว่า [entreat-raccoon] โดนเพื่อนรุมประนามว่า เขาทำมาลงตัวเแล้วยังไปซนอีก [phok] เซ็งเลย
คงต้องเรียนรู้วงจร และ วัตถุประสงค์ในสิ่งที่เค้าทำ จะได้ไม่หลงทาง  และ ที่สำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากันต้องเรียนรู้ลักษณะนิสัยของซีที่เข้าไปใส่ร่วมด้วยครับ เช่น ชนิดนี้ให้เสียงเป็นอย่างไร ตอนนี้เสียงบาง หรือ ใสไป  เราก็ต้องหาซีเสียงหนา ซึ่งจะไปเพิ่มเนี้อเสียงรวมถึงความสดใสก็จะลดลง เช่น ซีที่ทำจาก โพลี่เอสเตอร์ ( polyester)รหัส MKT เป็นต้นครับ  ของดีน่ะดีแน่ๆครับ แต่ถ้าอยู่ไม่ถูกที่ถูกทาง ก็ไม่อาจแสดงประสิทธิภาพของเค้าได้อย่างเต็มที่ครับผม [happy-ears]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 05:08:04 AM »
ถ้าต่างผมว่ามันจะใสขึ้น น่าจะได้พวกปลายๆหรือเปล่าครับ คุณภาพ C มันดีกว่าเดิมมันน่าจะผ่านสัญญานได้ดีกว่าทำให้ใสสะอาดขึ้นนิด
เดาเอาครับ ผมก็ต้องการแค่นี้แหละครับ ถ้าต่างนิดเดียวแทบฟังไม่ออก ผมเองก็เคยเปลียนจนpcb ลำโพงตัวเก่าเละไป ก็เปลี่ยนหลายตัวก็ฟังไม่ค่อยจะออก และฟังได้ไม่นานก็เปลี่ยนอีก ซึ่งคงจะผิดหลักการ แล้วดันเปิดเพลงไม่เหมือนเดิม อีก แล้วมันจะไปฟังออกได้ไงผม ที่ผมคิดเพราะว่ามันเก่าครับ ลำโพง jamo ผมพึ่งชื้อมาใหม่ๆผมไม่มีทางเปลี่ยนแน่นอนครับ ไม่ยุ่งเลยกับของใหม่ครับ
ความคิดมันหลากหลายคงต้องสรุปว่าอยากรู้ต้องลองเท่านั้นครับ