ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองทำ Transistor current feedback Preamplifier แบบ High-End กันดีมั้ย  (อ่าน 46204 ครั้ง)

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
มาลองทำ Transistor current feedback Preamplifier แบบ High-End กันดีมั้ย
« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 03:12:55 PM »
  อยากเชิญเพื่อนๆมาลองทำวงจร Transistor current feedback กันดูครับมีรายละเอียดตามนี้
  1.ใช้ Transistor ล้วนล้วน
  2.อุปกรณ์หาใด้ง่ายๆเลยราคาไม่แพง
  3.วงจรเป็นแบบ current feedback
  4.ให้ bandwidth ที่กว้างให้รายละเอียดดี
  5.ให้ frequency respone ที่ flat
  6.ปรีแอมป์มีวงจร VBE multiplier ใว้ให้เหล่ามือซน  [checks-raccoon] ลองปรับกระแสกระสงบที่ output stage เผื่ออยากทำ high bias

วงจรที่ทดลอง sim อาจจะเพิ่มชุด current source

THD จาก simulation ที่ harmonic 8 เท่า 0.0096 เปอร์เชนต์

รูปคลื่นสัญญาณที่ 1khz

Gain bandwidth flat ตลอด audio band และ cutoff -3db ที่ประมาณ 300Khz

เหลือปรับปรุงวงจรอีกนิดหน่อยครับ+current source + decoupling cap สำหรับ PWB รออีกแป็ปครับ
  ลืมไปตัวนี้เป็น Pre amplifier นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2013, 05:39:37 PM โดย YukAudible »

Re: หลบกระแส J-FET มาลองทำ transistor current feedback กันดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 10:08:09 AM »
 มา update ต่อครับเพิ่มวงจร current source สำหรับวงจร front end และวงจร current mirror สำหรับวงจรขยายส่วนที่สอง ทำให้สามารถกดความเพี้ยน Total Harmonic distortion จาก 0.0091 % เป็น  0.0037 %
วงจรคาดว่าน่าจะลงตัวแล้วขั้นต่อไปก็น่าเขียน PWB ใด้เลยครับ ส่วน Power supply จะเป้นตัวเดียวกับที่ใช้ใน niam gain board ครับ

วงจรที่ปรับปรุงเพิ่มเติม

THD จาก Simution ครับ

ยกตัวอย่างเครื่องเสียงดังดังที่ใช้ แนวทาง  current feedback ครับ Accuphase ที่ใช้ทั้งใน pre amp และ power amp กันเลยที่เดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 10:25:38 AM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
    • www.evensaudio.com
Re: มาลองทำ Transistor current feedback กันดีมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 11:40:30 AM »
เยี่ยมเลยครับ ผมก็ชอบวงจร Current Feedback
 เพราะถ้าว่ากันด้วยเรื่องของสมรรถณะของวงจร ที่จะส่งผลต่อคุณภาพเสียง (โดยไม่ใช้อุปกรณ์บางตัวแพงๆเพื่อให้ได้เสียงที่ถูกใจ แต่อาจไม่ใช่เสียงที่ถูกต้อง)
แต่ต้องแลกด้วยการออกแบบวงจรที่ซับซ้อนมากขึ้น (ใช้ทรานซิสเตอร์หลายๆตัว) ส่วนตัวผมชอบแนวทาง แบบนี้มากกว่า (แต่ขัดใจนัก DIY ส่วนใหญ่ที่ชอบความเรียบง่าย)

แต่ไม่ได้หมายความว่า วงจรอุปกรณ์น้อยๆจะเป็นวงจรที่ออกแบบไม่ดีเลยซะทีเดียว
ทุกอย่างล้วนมีจุดเด่นจุดด้อยในตัวมันเอง ผมคิดแบบนี้แหล่ะครับ

[yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 11:47:08 AM โดย Mr.K »

Re: มาลองทำ Transistor current feedback กันดีมั้ย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 12:15:49 PM »
 แนวทางแบบเรียบง่ายคือจะเป็นแแบบ SINGLE STAGE หรือแบบ 2 STAGE เช่นแบบ nelson pass นั้นก็ใด้รับความนิยมให้ความเป็น musical นั้นก็เป็นอีกแนวทางหนึ่ง สำหรับวงจร current feed back นั้นจำต้องเป็นแบบ 3 stage
  1.STAGE 1 Front end แปลงแรงดันอินพุตที่ต้องการขยายจากแรงดันเป็นกระแส
  2.Stage  2 VAS แปลงจากกระแสเป็นแรงดันต้องเป็นวงจรที่ให้ความเป็นเชิงเส้นสูงเพราะต้องสวิงแรงดันสูง-ต่ำ ตาม gain
  3.STAGE 3 Output เป็น buffer ระหว่าง VAS ไปที่ load ( สำหรับปรีแอม load จะเป็น headphone หรือ input imp ของ power amp และสาย Audio interconnect)

แต่ความซับซ้อนส่วนใหญ่ของวงจรจะอยู่ที่ STAGE Front end และ Stage  VAS เช่น Current source ,cascode ,current mirror ที่ใส่เพื่อปรับปรุงคุณภาพของวงจรให้มี performance ที่ดีเท่านั้นเองครับ โดยส่วนตัวผมชอบวงจรที่มี่ performance spec ที่ดีเช่น THD+NOISE ,FREQUENCY RESPONE เป็นต้นส่วนคุณภาพเสียงต้องลองฟัง และ fine tune กันเช่นทดลองปรับ DC-BIAS ในจุดต่างๆหรือค่อยคัดเกรด part ที่จะนำมาใช้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 04:19:01 PM »
  ยิ่ง Sim ยิ่งมันส์ตอนนี้เลยลองเพิ่มขนาน input เป็น 3 ตัวกด THD ลงมาที่ .0031 เปอร็เช็นต์

ที่เหลือก็จะ sim ทดสอบความเป็นเชิงเส้นของวงจรโดยใช้ DC SWEEP และ Transient sweep แต่ละตำแหน่งเพื่อหาจุด DC-BIAS ของวงจรที่ดีที่สุดครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 05:29:23 PM »
เป็นปรีแอมป์ วงจรระดับ high performance ที่ผมสนใจมากๆครับ งานนี้ขอสมัครเข้าร่วมโครงการนี้ด้วยเลยครับ
 clapping-1-2

ออฟไลน์ zeedmanza

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 05:36:14 PM »
ยังดูไม่ค่อยรู้เรื่องครับแต่ดูแล้วน่าจะแจ่มแน่ ๆ ครับ

เลยมาติดตามและเป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณที่นำโปรเจ็คดี ๆ มาให้ทดสอดกันครับ

[res] [res] [res]

ออฟไลน์ nong

• ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 06:03:20 PM »
รอชมครับ [roll-eyes]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 11:58:30 AM »
ตอนนี้กำลัง sim ปรับ DC bias และเรื่อง load line เพื่อผลตอบสนองที่เป็นเชิงเส้นที่สุดครับ สำหรับท่านที่ติดตามรอหน่อยครับเปิดเผยกลยุทธทุกเม็ดไม่มีเม้มครับเพื่อนัก diy ที่เหนือ diy ครับ
เพิ่มเติมครับสำหรับ vas และ ops อาจจะเพิ่ม cascode ดูด้วยเผื่อจะแจ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 12:46:25 PM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 12:17:13 PM »
 นึกว่าหนีไปเที่ยว  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 12:44:48 PM »
นึกว่าหนีไปเที่ยว  [roll]

กลับมาแล้วอิอิ [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มีนาคม 2013, 05:01:55 PM »
 กลับมาแล้วตอนนี้โครงสร้างวงจรเสร็จสมบูรณ็แล้วโดยสรุปโครงสร้างวงจรดังนี้
 1.ทำงานแบบ current feedback
 2.ทำงานร่วมกับ current source ทดลองขนาน Transistor input ใช้เบอร์ 2SA970 2SC2240 กำหนดกะแสช่วง Q-POINT ให้ทำงานที่กระแส Idle 1.5mA เพื่อให้อยู่ในช่วงที่ตอบสนองความถี่ดีที่สุดและอยู่ในช่วง DC-GAIN ที่เป็นเชิงเส้น
 3.Vos ใช้ current mirror บวกกับ cascode เพื่อการตอบสนองความถี่ที่ราบเรียบและเป็นเชิงเส้น
 4.Ops ทดลองใช้ current Source
 5.อัตราการขยาย 4 เท่า

เพิ่มวงจร update ล่าสุด

รูปที่1 แสดงการตอบสนองในเชิงเส้นของวงจร Input โดยใด้จากการ sim DC-SWEEP ตั่งแต่ -5 ถึง +5 จะัเห็นความเป็นเชิงเส้นที่ดีมาก

รูปที่2 แสดงการตอบสนองในเชิงเส้นของวงจรขยายแรงดันโดยใด้จากการ sim DC-SWEEP ตั่งแต่ -5 ถึง +5 จะเห็นการเบี่ยงเบนของกราฟในช่วงประมาณ -4.5 และ +4.5 ขึ้นไปซึ่งเป็นผลมาจากการรวมผลที่เกิดจากอัตราการขยาย

รูปที่3 แสดงการตอบสนองในเชิงเส้นของวงจรเอาท์พุทโดยใด้จากการ sim DC-SWEEP ตั่งแต่ -5 ถึง +5 จะเห็นการเบี่ยงเบนของกราฟในช่วงประมาณ -4.5 และ +4.5 ขึ้นไปซึ่งเป็นผลมาจากแรงดันที่รับวงจรขยายแรงดันนั้นเอง

สำหรับ PCB ตอนนี้ใด้เริ่มแล้วครับออกแบบเป็นแบบสมมาตรเดินลายวงจรให้ส้นมากที่สุด

สุดท้ายก็เพิ่ม powersupply เข้าไปและทดลองประกอบต้นแบบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2013, 05:33:19 PM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ Tarot

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
    • http://www.diyaudiovillage.net/index.php?PHPSESSID=c4633e84b49560d08c4f1b82db0c0c90&topic=1782.0
Re: มาลองทำ Transistor current feedback Preamplifier แบบ High-End กันดีมั้ย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 มีนาคม 2013, 10:59:14 AM »
รอตอนต่อไปครับ...

Re: มาลองทำ Transistor current feedback Preamplifier แบบ High-End กันดีมั้ย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 มีนาคม 2013, 03:14:48 PM »

PCB ส่วน gain เรียบร้อยแล้ว [heyheypig445]ออกแบบ track แบบสมมาตรระหว่างครึ่งบนและล่าง เหลือแค่ power supply ก็จะใด้ทดลองกันแล้ว [yes-raccoon]

ออฟไลน์ munk16

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 มีนาคม 2013, 12:10:35 PM »

PCB ส่วน gain เรียบร้อยแล้ว [heyheypig445]ออกแบบ track แบบสมมาตรระหว่างครึ่งบนและล่าง เหลือแค่ power supply ก็จะใด้ทดลองกันแล้ว [yes-raccoon]

จัดเต็มเลยครับป๋า  [clap hand2]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 05:15:20 PM »
   PCB ต้นแบบเสร็จเรียบร้อยแล้วครับเชิญชมใด้เลยครับ ออกแบบแยกซ้ายขวาใช้ power supply แยกเพื่อให้ crosstalk น้อยที่สุด

คงไม่นานเดียวใด้ฟังกันครับว่าจะเสียงออกมาจะเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 06:32:04 PM »
PCB งามมากๆครับ  [clap hand2] clapping-1-2

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 06:47:16 PM »
ว๊าว...ว๊าว...ว๊าว

[roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 06:48:30 PM »

แหม่.... ออกแบบซะสวยเลยแฮะ ฝีมือยังคงไม่ทำมะดาเหมียนเดิม น่าสน ๆ   [heyheybaby_watch]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 07:02:42 PM »
เก่งกันจัง [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 07:08:58 PM »

แหม่.... ออกแบบซะสวยเลยแฮะ ฝีมือยังคงไม่ทำมะดาเหมียนเดิม น่าสน ๆ   [heyheybaby_watch]

จินตนาการมันอยู่ในหัวครับงานเครื่องเสียงยากตรงที่มันต้องมีทั้งศาสตร์และศิลป์ เรื่องเสียงมาอันดับแรกมันต้องให้เสียงที่โดนใจ และสอง layout และ cosmatic ต่างๆต้องสวยครับ [pig90102]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 07:15:49 PM »
จินตนาการมันอยู่ในหัวครับงานเครื่องเสียงยากตรงที่มันต้องมีทั้งศาสตร์และศิลป์ เรื่องเสียงมาอันดับแรกมันต้องให้เสียงที่โดนใจ และสอง layout และ cosmatic ต่างๆต้องสวยครับ [pig90102]

เวลาทดลอง ฝากลองด้วยหนัง(ภาพยนต์)มันส์ๆด้วยน่ะท่าน ชอบปรีแอมป์ที่ดูหนังสนุก ฟังเพลงสบาย ขอรับ  [roll]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 08:03:22 PM »
ปรีตัวนี้โหงวเฮงดูดี จังเลยครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 08:11:14 PM »
เห็นวงจรแล้ว น้ำลายหกครับ
ใครที่ตามหาอภิมหาปรีแอมป์ทรานซิสเตอร์ คงหายอยากสมใจล่ะครับงานนี้

[res]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 08:39:00 PM »

ไม่แน่นา... ถ้าดีจริงอาจจะโดนดัดแปลงพันธุกรรมแล้วไปปรากฏที่เว็บอื่นก็เป็นได้นา  ฮิ  ฮิ   [roll]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 08:50:21 PM »
555..แสดงว่าเคยโดนมาแล้วซิครับเนี่ยน้าเฉย

[gr_in] [gr_in] [gr_in]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 09:20:04 PM »
มารอฟังผลด้วยคนครับ  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 10:00:35 PM »
น้ายักษ์ยังเหมือนเดิมเลยนะสุดยอดรอชมต่อครับ  [heyheybaby_jump]
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 12:26:15 AM »

เรย์ได้สวยงามครับ  ว่าแต่เครื่องเสียงต้องใช้เครื่องประทินผิวกะเค้าเหรอครับ  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 12:33:32 AM »
งามมากครับพี่  [clap hand2] [clap hand2]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"