ผู้เขียน หัวข้อ: ตามคำเรียกร้องกับ Power Amp Pure balance High Bias 250WRms กับการทดลอง Mos Vas  (อ่าน 38243 ครั้ง)

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
   ตามคำเรียกร้องสืบเนื่องจาก http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=13834.0 บวกกับแรงบันดาลใจจาก John curl Parasound HALO จึงบันดาลให้เกิดขึ้นกับ Power Amp Pure balance High Bias 120WRms กับการทดลอง Mos Vas
   รายละเอียดของ project นี้ค่ราวๆ
   1. Input J-FET+Transistor load
   2.Vas cascode + การทดลองแนวใหม่กับ Mos Vas Buffer stage แรงบันดาลใจจาก  John curl Parasound HALO
   3.Output stage Transistor
   4.Pure Balance In-out
   5.Mono block
   6.กำลังขับ 120W RMS @ 8 โอม
   7.High bias ทำงานที่ Class-A ในช่วง 3-5 W

วงจรตาม Concept คร่าวๆต้องขัดเกลาและเพิ่มผงชูรสอีกหน่อย

YUKAUDIBLE

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม 2013, 12:23:01 PM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
 [shock1] [shock1] 120W  [shock1][shock1]

ออฟไลน์ zeedmanza

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
   ตามคำเรียกร้องสืบเนื่องจาก http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=13834.0 บวกกับแรงบันดาลใจจาก John curl Parasound HALO จึงบันดาลให้เกิดขึ้นกับ Power Amp Pure balance High Bias 120WRms กับการทดลอง Mos Vas
   รายละเอียดของ project นี้ค่ราวๆ
   1. Input J-FET+Transistor load
   2.Vas cascode + การทดลองแนวใหม่กับ Mos Vas Buffer stage แรงบันดาลใจจาก  John curl Parasound HALO
   7.High bias ทำงานที่ Class-A ในช่วง 3-5 W

วงจรตาม Concept คร่าวๆต้องขัดเกลาและเพิ่มผงชูรสอีกหน่อย

YUKAUDIBLE

สนใจเป็นอย่างยิ่งครับ

[roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
   2.Vas cascode + การทดลองแนวใหม่กับ Mos Vas Buffer stage แรงบันดาลใจจาก  John curl Parasound HALO

YUKAUDIBLE

สนใจเป็นอย่างยิ่งครับ

[roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

แอมป์ตัวนี้จะทำแบบต่อ  Un  Balance   ทั้ง In-out  ด้วยหรือเปล่าครับท่าน  Mod

INPUT ใด้ทั้ง BALANCE และ Unbalance ครับผ้มแต่ Unbalance อัตราขยายจะลดลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2013, 03:22:39 PM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ยังหนุ่มยังแน่น ทานผงชูรสเยอะไม่ดีนะ เดี๋ยวผมร่วง หมดหล่อเลย  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ยังหนุ่มยังแน่น ทานผงชูรสเยอะไม่ดีนะ เดี๋ยวผมร่วง หมดหล่อเลย  [yes-raccoon]
   พยายามลดครับแต่มันติดใจครับท่าน [roll]

ใด้ทั้ง BALANCE และ Unbalance ครับผ้ม

กะว่าตัวนี้จะเล่นตอนเดือนไหนดีครับท่าน  Mod   จะได้ลงตารางคิวไว้ถูก  [pig90102]

ใด้ทั้ง BALANCE และ Unbalance ครับผ้ม

กะว่าตัวนี้จะเล่นตอนเดือนไหนดีครับท่าน  Mod   จะได้ลงตารางคิวไว้ถูก  [pig90102]

รอปิด CFB-1 วันก่อนครับตอนนี้วงจรและเสียง ok แล้วรอประกอบลงแท่นครับ

รอปิด CFB-1 วันก่อนครับตอนนี้วงจรและเสียง ok แล้วรอประกอบลงแท่นครับ

อุ๊ย..ยิ่งรีวิว  ยิ่งมีลุ้น   [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
ลุ้นตั้งแต่กระทู้ CFB-1 แล้ว มาตามมาลุ้นกระทู้นี้อีกครับ  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• ถูกใจกด Like+ 18
น่าสนใจอีกแล้ว [yes-raccoon]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
เริ่มคึกคักแล้ว  [g-o-o-d]

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • ถูกใจกด Like+ 17
 [roll-eyes]
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ

ออฟไลน์ Put-song

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
ตั้งแต่ย้ายเข้ามาบ้านนี้ เก็บตังค์ไม่ทันเลย

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• ถูกใจกด Like+ 18
แอมป์ตัวนี้รับ input แบบ balance ได้  แต่ยังไม่มี source ที่มี balance เลยครับ ตัวต่อไปขอ ปรี ที่มี output แบบ balance นะครับ [roll]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
[confused-raccoon]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
สอบถามนิดนึงครับ  INPUT BALANCE และ Unbalance คืออะไรหรือครับ (เห็นพูดกันผมไม่เข้าใจอะครับ [c--c])
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

สอบถามนิดนึงครับ  INPUT BALANCE และ Unbalance คืออะไรหรือครับ (เห็นพูดกันผมไม่เข้าใจอะครับ [c--c])

BALANCE Signal คือสัญญาณที่มีคุณลักษณะของเฟสต่างกันอยู่ 180 มีสัญญาณรบกวนต่ำเพราะสัญญาณที่ทำการขยายจะไม่อ้างอิงกับ gnd รูปแบบของ Balance amplifier ลองดู apnote ของ opamp เรื่อง instrument amplifier ครับ อินพุต + ใช้เฟส 0 , อินพุต -ใช้เฟส 180 เอาท์พุตที่ใด้จากการขยายจะไม่อ้างอิงกับ gnd
    Unbalance Signal  คือสัญญาณที่เราใช้กันอยู่ทั่วๆไปโดยอ้างอิงสัญญาณกับ gnd  เอาท์พุตที่ใด้จากการขยายจะอ้างอิงกับ gnd
    โดยทั้่วไประบบแบบ balance signal จะใช้ในงานระบบสตูดิโอมืออาชีพ และในเครื่องเสียง high-end ครับ

ออฟไลน์ ManMicro

• ถูกใจกด Like+ 6
ดูวงจรลักษณะคล้ายต่อ power amp แบบbridge เลยนะครับ ทำให้ได้กำลังขับเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
    • www.evensaudio.com
มีโปรเจคมายั่วอีกแล้วครับ  [roll]

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
แอมป์ตัวนี้รับ input แบบ balance ได้  แต่ยังไม่มี source ที่มี balance เลยครับ ตัวต่อไปขอ ปรี ที่มี output แบบ balance นะครับ [roll]

ลองดู   http://www.firstwatt.com/pdf/art_bosoz.pdf  หรือ aleph 1.7  ไปเลย

มา update หน่อยครับตอนนี้วงจรเสร็จสมบูรณ์แล้วสรุปวงจรดังนี้ครับ
1.Input J-FET
2.Transistor load
3.current source for front end
4.Vas cascode + jfet current source
5.Vas mos drive
6.output Transistor
7.เพิ่มวงจร multi cap load
 Pure Balance สามารถใช้งานใด้ทั้ง Balance และ Unbalance Mode อดใจรอนีดนึงครับ

เพิ่มวงจรเรียกน้ำย่อยกันนิดหนึ่ง 3-2-1-raccoon

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2013, 12:28:37 PM โดย YukAudible »

PCB วางใด้ครึ่งหรี่งแล้วลองดูครับ วาง part แบบสมมาตรเหมือนเดิมสี่งที่เพิ่มเติมเข้ามาคือการใส่ Cap แบบ Cap ต่อ load ผมขอเรียกว่า multi cap load ครับ จะวางอยู่ในตำแหน่ง VBUS ของ Output stage ทุกตัว

เจ้า multi cap load จะทำหน้าที่ประจุแรงดันใว้เพื่อใช้จ่ายกำลังงานในชั่วขณะให้กับ load ใด้อย่างรวดเร็วและยังช่วยลด ripple จากการดึงกระแสแบบกระชากหรือกระทันหัน ในตำแหน่งนี้ต้องใช้ cap คุณภาพดีหน่อยครับต้องเป็นเกรด 105องศา low esr,high ripple current
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2013, 12:53:30 PM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
PCB วางใด้ครึ่งหรี่งแล้วลองดูครับ วาง part แบบสมมาตรเหมือนเดิมสี่งที่เพิ่มเติมเข้ามาคือการใส่ Cap แบบ Cap ต่อ load ผมขอเรียกว่า multi cap load ครับ จะวางอยู่ในตำแหน่ง VBUS ของ Output stage ทุกตัว

เจ้า multi cap load จะทำหน้าที่ประจุแรงดันใว้เพื่อใช้จ่ายกำลังงานในชั่วขณะให้กับ load ใด้อย่างรวดเร็วและยังช่วยลด ripple จากการดึงกระแสแบบกระชากหรือกระทันหัน ในตำแหน่งนี้ต้องใช้ cap คุณภาพดีหน่อยครับต้องเป็นเกรด 105องศา low esr,high ripple current

ว้าว  [roll] [roll-eyes] มีของเล่นอีกแล้วของเก่าดองจนเค็มและมีของใหม่มาล่อตาอีกแล้ว ดีนะที่ีส่งการบ้านหวานใจกะลุงเฉยแล้ว  laughhahaha [heyheybaby_punching] [heyheybaby_punching]

เคี้ยนจนเสร็จแล้วสำหรับ pcb ต้นแบบ Pure balance Amplifier แต่ project นี้ค่อนข้างใหญ่นะครับทั้ง pcb และตัว project สำหรับมือใหม่ที่คิดจะลองเล่นด้วยอาจจะยากนิดนึงครับเพราะต้องมีขั้นตอนในการ setup ค่อนข้างยุ่งยากหน่อยครับ สำหรับ Amplifier นั้นจะอันตรายกว่ากว่า preamplifier เพราะมีชุด Output power transistor หากมีอะไรผิดพลาดก็ตูมตามใด้ง่ายเลยเศร้าเลยละครับแต่วิธีการที่ดีที่สุดและถูกต้องนั้นต้องทำการตรวจสอบดังนี้
1.power supply confirm
2.Input และ Vas โดยการปลด output stage ออกไปก่อนและ confirm แรงดันที่ตกคร่อม rload ของ vas
3.ประกอบชุด Input+vas+ops เข้าด้วยกันทั้งหมด
4.ทดสอบ stability
5.ทดสอบกำลัง output power
ถ้าติดตามไปเรื่อยๆผมจะแนะนำในส่วนนี้ให้ครับ

ต้นแบบแรกเชิญชมใด้เลยครับ

เพิ่มเติมนิดครับสำหรับแนวเสียงเจ้าตัวนี้ผมวางแนวทางออกแบบใว้ดังนี้
 1.เลือกใช้ i/p เป็น j-fet เพราะต้องการบรรยากาศย่านแหลมและมิติเสียงในย่านนี้ซึ่ง j-fet จะถ่ายทอดออกมาใด้ดี
2.เลือกใช้ mos เป็น vos และ transistor เป็น ops เพื่อดึงย่านตำถึงกลางขึ้นมาให้มีน้ำหนักหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2013, 05:27:04 PM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
สงสัยจะแซบหลายครับตัวนี้   [no-raccoon] [no-raccoon] [no-raccoon]

สงสัยจะแซบหลายครับตัวนี้   [no-raccoon] [no-raccoon] [no-raccoon]

ตาม concept ครับรักจะเล่น diy (do hIgh end your Amp) แล้วมันต้องสุดครับ