ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543  (อ่าน 377975 ครั้ง)

ออฟไลน์ puply

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 11:29:25 PM »
ของผมสงสัยจะพังแล้ว  วันนี้ไล่ย้ำจุดบัดกรีใหม่ ทุกจุด ทีนี้ตอนที่เราย้ำ ได้เติมตะกั่วไปนิดนึงทุกๆจุด  โดยไม่ได้สังเกตุตะกั่วจะไหลไปพอกอีกด้านนึง ทำให้มันลัดวงจรกับกราวด์ พอต่อไฟ มันมีกลิ่นออกมา โอ้แม่จ้าว ..LM317 ไหม้ไป 1 ตัว  ตัวที่จ่าย cs8414 ส่วนอีกตัวปกติ เลยไปเอา lm317 จากปรี seeddd ที่ดองไว้มาใส่ก่อน  ไล่วงจรใหม ถอดๆ จี้ๆ   pcbแบบทรูโฮล  มันถอดยากจิงแท้  ตัวที่มันเชื่อมถึงกันระหว่างด้านบนด้านล่างหลุดหมดเลย  แถมเวลารูตัน ทำยังไงก็ไม่ออก  ท้อแท้แระ นั่งแก้ตั้งแต่ 5 โมงเย็น   [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]    เพื่อนๆ  พี่ๆ  น้องๆๆ สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ประกอบ ตอนบัดกรีไม่ต้องใส่ตะกั่วเยอะๆนะครับ เดี๋ยวจะเป็นเหมือนผม ถ้าพลาดแล้วแก้ยากมากๆเลยครับ  พรุ่งนี้จะลองใหม่อีกรอบ ขออย่างเดียว  ic 2 ตัวสำคญไม่เสียก็พอ  [pig90136]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 11:37:42 PM »
สู้ๆครับนี้ ผมรอหัวแร้งใหม่ก่อนเด๋วตาม  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 11:43:35 PM »
ของผมสงสัยจะพังแล้ว  วันนี้ไล่ย้ำจุดบัดกรีใหม่ ทุกจุด ทีนี้ตอนที่เราย้ำ ได้เติมตะกั่วไปนิดนึงทุกๆจุด  โดยไม่ได้สังเกตุตะกั่วจะไหลไปพอกอีกด้านนึง ทำให้มันลัดวงจรกับกราวด์ พอต่อไฟ มันมีกลิ่นออกมา โอ้แม่จ้าว ..LM317 ไหม้ไป 1 ตัว  ตัวที่จ่าย cs8414 ส่วนอีกตัวปกติ เลยไปเอา lm317 จากปรี seeddd ที่ดองไว้มาใส่ก่อน  ไล่วงจรใหม ถอดๆ จี้ๆ   pcbแบบทรูโฮล  มันถอดยากจิงแท้  ตัวที่มันเชื่อมถึงกันระหว่างด้านบนด้านล่างหลุดหมดเลย  แถมเวลารูตัน ทำยังไงก็ไม่ออก  ท้อแท้แระ นั่งแก้ตั้งแต่ 5 โมงเย็น   [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]    เพื่อนๆ  พี่ๆ  น้องๆๆ สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ประกอบ ตอนบัดกรีไม่ต้องใส่ตะกั่วเยอะๆนะครับ เดี๋ยวจะเป็นเหมือนผม ถ้าพลาดแล้วแก้ยากมากๆเลยครับ  พรุ่งนี้จะลองใหม่อีกรอบ ขออย่างเดียว  ic 2 ตัวสำคญไม่เสียก็พอ  [pig90136]

สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #453 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 12:37:20 AM »
ผมก็ไม่ชอบเลย pcb แบบ 2หน้าเวลาผิดพลาดแล้วเอาออกยากมากสำหรับมือใหม่อย่างผมที่ไม่มีเครื่องมือโดยเฉพาะ
คุณรุ่งก็ไม่ยอมถอด3886 มาให้ซะด้วยส่งมาให้ผมนั่งมองอย่างเดียวเลย แต่สงสัยมันคงตายไปหมดแล้วหละครับ

ออฟไลน์ yoot1

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #454 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 07:05:50 AM »

สุดท้ายก็สำเร็จครับ ได้ฟังสมใจครับ ผมใช้ playon เป็น source ครับ
เสียงที่ได้มันละมุนขึ้นครับรู้สึกได้ถึงความแตกต่างครับ แต่ต้องเร่งเสียงที่ 10 นาฬิกาครับ ปกติฟัง 9
จบโปรเจ็คนี้ต้องขอขอบคุณผู้จัด GB ด้วยครับที่เป็นคนจุดประกายงาน DIY คร้ังแรกให้ผมครับ  [clap hand2] [res]

LED ไฟติดไหมครับ

ติดครับ แต่ไม่สว่างมากครับ

« ตอบกลับ #455 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 07:25:58 AM »
ดูจากลาย PCB ผมต่อขายาวของ LED กับ R 1k ครับ ไม่รู้ว่าถูกไหมครับ
แต่ LED มันสว่างนะครับ พอมองเห็นว่าติดครับ แต่ไม่มาก  [unde_cided]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #456 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 08:13:28 AM »
ของผมสงสัยจะพังแล้ว  วันนี้ไล่ย้ำจุดบัดกรีใหม่ ทุกจุด ทีนี้ตอนที่เราย้ำ ได้เติมตะกั่วไปนิดนึงทุกๆจุด  โดยไม่ได้สังเกตุตะกั่วจะไหลไปพอกอีกด้านนึง ทำให้มันลัดวงจรกับกราวด์ พอต่อไฟ มันมีกลิ่นออกมา โอ้แม่จ้าว ..LM317 ไหม้ไป 1 ตัว  ตัวที่จ่าย cs8414 ส่วนอีกตัวปกติ เลยไปเอา lm317 จากปรี seeddd ที่ดองไว้มาใส่ก่อน  ไล่วงจรใหม ถอดๆ จี้ๆ   pcbแบบทรูโฮล  มันถอดยากจิงแท้  ตัวที่มันเชื่อมถึงกันระหว่างด้านบนด้านล่างหลุดหมดเลย  แถมเวลารูตัน ทำยังไงก็ไม่ออก  ท้อแท้แระ นั่งแก้ตั้งแต่ 5 โมงเย็น   [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]    เพื่อนๆ  พี่ๆ  น้องๆๆ สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ประกอบ ตอนบัดกรีไม่ต้องใส่ตะกั่วเยอะๆนะครับ เดี๋ยวจะเป็นเหมือนผม ถ้าพลาดแล้วแก้ยากมากๆเลยครับ  พรุ่งนี้จะลองใหม่อีกรอบ ขออย่างเดียว  ic 2 ตัวสำคญไม่เสียก็พอ  [pig90136]
-----------
เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้ารูตัน + ดูดไม่ออกแล้ว น้าไปหาสว่านเจาะ pcb เล็กๆ มาจัดการเลยครับสิวๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #457 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 08:21:30 AM »
ของผมสงสัยจะพังแล้ว  วันนี้ไล่ย้ำจุดบัดกรีใหม่ ทุกจุด ทีนี้ตอนที่เราย้ำ ได้เติมตะกั่วไปนิดนึงทุกๆจุด  โดยไม่ได้สังเกตุตะกั่วจะไหลไปพอกอีกด้านนึง ทำให้มันลัดวงจรกับกราวด์ พอต่อไฟ มันมีกลิ่นออกมา โอ้แม่จ้าว ..LM317 ไหม้ไป 1 ตัว  ตัวที่จ่าย cs8414 ส่วนอีกตัวปกติ เลยไปเอา lm317 จากปรี seeddd ที่ดองไว้มาใส่ก่อน  ไล่วงจรใหม ถอดๆ จี้ๆ   pcbแบบทรูโฮล  มันถอดยากจิงแท้  ตัวที่มันเชื่อมถึงกันระหว่างด้านบนด้านล่างหลุดหมดเลย  แถมเวลารูตัน ทำยังไงก็ไม่ออก  ท้อแท้แระ นั่งแก้ตั้งแต่ 5 โมงเย็น   [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]    เพื่อนๆ  พี่ๆ  น้องๆๆ สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ประกอบ ตอนบัดกรีไม่ต้องใส่ตะกั่วเยอะๆนะครับ เดี๋ยวจะเป็นเหมือนผม ถ้าพลาดแล้วแก้ยากมากๆเลยครับ  พรุ่งนี้จะลองใหม่อีกรอบ ขออย่างเดียว  ic 2 ตัวสำคญไม่เสียก็พอ  [pig90136]
-----------
เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้ารูตัน + ดูดไม่ออกแล้ว น้าไปหาสว่านเจาะ pcb เล็กๆ มาจัดการเลยครับสิวๆๆๆๆๆๆๆๆ

สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้อีก 1 เสียงครับ  [roll]  PCB แบบทรูโฮล จะยากนิดนึงตอนแก้งานครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #458 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 08:29:44 AM »
  จะถอดอุปกรณ์บน PTH น่ะ ที่นิยมทำกันคือพอกตะกั่วเข้าไปแล้วดึกออกครับ จะง่ายที่สุด ดูดออกก็ติด ก็ตัน (ยกเว้นเครื่อง suction ดีๆ อย่าง hakko )  หรือ ไม่ก็ค่อยๆใช้ลวดซับตะกั่ว ออกทั้งด้านบน และ ด้านล่าง แต่เนื่องจากลงอุปกรณ์ไปแล้วอาจจะซับยากโดยเฉพาะด้านบน   บัดกรีกันเสร็จก่อนจ่ายไฟก็ควรจะตรวจสอบให้ดีจนเป็นนิสัยไม่ใช่แค่งานนี้ แต่ทุกๆงานที่ทำ ดูว่ามีขี้ตะกั่ว อะไรไปติดระหว่างขาอุปกรณ์หรือเปล่า บัดกรีแล้วตะกั่วไหลย้อยหรือเปล่า จะเป็นการป้องกันความผิดพลาดที่อาจจะเกิดขึ้นได้ในระดับหนึ่งครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Weng

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #459 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 08:36:21 AM »
กรณี รู PCB ตันตะกั่วบัดกรี ผมมีวิธี เล็กน้อยไม่ต้องใช้ที่ดูดตะกั่ว + ลายทองแดง ไม่ลอกครับ
ใช้หัวแร้ง จุ่ม ฟลักซ์ เล็กน้อย จี้ไปที่จุดบัดกรีด้านใต้ PCB เมื่อตะกั่วเริ่มละลาย (2-3วินาที) ให้เอาปลายแหลมของหัวแร้ง
จี้เข้าไปในรู ที่ใส่ขาอุปกรณ์(ประมาณ 3-4 วินาที)  แล้วเอา PCB เคาะกับพื้นครับ
(วิธีเคาะ  จับ pcb ให้ถนัด แผ่นDAC ผมจับที่ขอบ PCB เคาะโดยคว่ำ PCB ลงครับ ความแรงของการเคาะ พอสมควรนะครับ เบาๆ ตะกั่วจะไม่หลุดนะครับ)
ตะกั่วที่ละลายจะหลุดออกมาทั้งหมด
   [pig90129]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #460 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 08:58:25 AM »
สำหรับ PCB DAV DAC ระวังเรื่องการซับตะกั่วด้านบนด้วยครับ เพราะด้านบนเป็น ทอง ที่ไม่มี สีสกรีนปิดเฉพราะจุดบัดกรี จะทำให้ตะกั่วติดได้ทั้งหมด  [c--c]

« ตอบกลับ #461 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 09:23:04 AM »
ผมก็ไม่ชอบเลย pcb แบบ 2หน้าเวลาผิดพลาดแล้วเอาออกยากมากสำหรับมือใหม่อย่างผมที่ไม่มีเครื่องมือโดยเฉพาะ
คุณรุ่งก็ไม่ยอมถอด3886 มาให้ซะด้วยส่งมาให้ผมนั่งมองอย่างเดียวเลย แต่สงสัยมันคงตายไปหมดแล้วหละครับ

มีซากที่บ้านกี่ตัว ส่งมาเทสให้หมดเลยจะยึด 2 ตัว ผมดันเอาตัวเสียไปใส่บอร์ดแดงของน้าmasterAT แล้วเอาตัวดีโยนถังขยะไปแล้ว  [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #462 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 09:25:19 AM »
กรณี รู PCB ตันตะกั่วบัดกรี ผมมีวิธี เล็กน้อยไม่ต้องใช้ที่ดูดตะกั่ว + ลายทองแดง ไม่ลอกครับ
ใช้หัวแร้ง จุ่ม ฟลักซ์ เล็กน้อย จี้ไปที่จุดบัดกรีด้านใต้ PCB เมื่อตะกั่วเริ่มละลาย (2-3วินาที) ให้เอาปลายแหลมของหัวแร้ง
จี้เข้าไปในรู ที่ใส่ขาอุปกรณ์(ประมาณ 3-4 วินาที)  แล้วเอา PCB เคาะกับพื้นครับ
(วิธีเคาะ  จับ pcb ให้ถนัด แผ่นDAC ผมจับที่ขอบ PCB เคาะโดยคว่ำ PCB ลงครับ ความแรงของการเคาะ พอสมควรนะครับ เบาๆ ตะกั่วจะไม่หลุดนะครับ)
ตะกั่วที่ละลายจะหลุดออกมาทั้งหมด
   [pig90129]

วิธีนี้ผมใช้บ่อยครับได้ผลดี  แต่ถ้าให้ดีแนะนำที่ดูดตะกัั่่วของ hakko ครับแรงดูดสูง
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #463 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 09:28:23 AM »
ส่วนตัวนี้กว่าจะเสร็จได้เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน
เพราะตอนต่อฟังเสียงไม่ออก เงียบมาก เลยต้องเอามาบัดกรีย้ำกันใหม่
ซีเอาพุทกลับหัวอยู่นะครับ  [heyheybaby_watch]
วิธีการดูข้ัว +/- ดูอย่างไรครับบอกด้วยครับ มือใหม่ครับ

« ตอบกลับ #464 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 09:44:58 AM »
ส่วนตัวนี้กว่าจะเสร็จได้เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน
เพราะตอนต่อฟังเสียงไม่ออก เงียบมาก เลยต้องเอามาบัดกรีย้ำกันใหม่
ซีเอาพุทกลับหัวอยู่นะครับ  [heyheybaby_watch]

วิธีการดูข้ัว +/- ดูอย่างไรครับบอกด้วยครับ มือใหม่ครับ

ผมจะใช้วิธีดูว่า ขั่วลบจะต่อถึงตัวถังหรือผิวภายนอกครับ ส่วนขั่วบวกจะมีฉนวนกั้นไม่ให้สัมผัสกับตัวถัง และจะมีรอยยักด้วยเช่นตัวนี้ครับ

« ตอบกลับ #465 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 10:16:13 AM »

มีซากที่บ้านกี่ตัว ส่งมาเทสให้หมดเลยจะยึด 2 ตัว ผมดันเอาตัวเสียไปใส่บอร์ดแดงของน้าmasterAT แล้วเอาตัวดีโยนถังขยะไปแล้ว  [entreat-raccoon]
ก็มีแค่ 3 ตัวแหละครับที่ส่งกลับมา  laughhahaha แจ่มจริงๆเอาตัวดีโยนลงถังเอาตัวเสียใส่บอรด์

« ตอบกลับ #466 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 10:50:30 AM »
ซีเอาพุทกลับหัวอยู่นะครับ  [heyheybaby_watch]

ผมจะใช้วิธีดูว่า ขั่วลบจะต่อถึงตัวถังหรือผิวภายนอกครับ ส่วนขั่วบวกจะมีฉนวนกั้นไม่ให้สัมผัสกับตัวถัง และจะมีรอยยักด้วยเช่นตัวนี้ครับ

เข้าใจแล้วครับ ในกรณีของผมขา C ฝังรอยยักต่ออยู่กับข้ัวลบที่แสดงไว้ที่ PCB แสดงว่ากลับข้ัวอยู่  [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #467 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 10:56:34 AM »

เข้าใจแล้วครับ ในกรณีของผมขา C ฝังรอยยักต่ออยู่กับข้ัวลบที่แสดงไว้ที่ PCB แสดงว่ากลับข้ัวอยู่  [in-love-raccoon]
ถูกต้องครับ เราเอาสัญญาณเข้าทางขั้ว บวกเสมอครับ [pig90118]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #468 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 11:13:29 AM »
ดูจากลาย PCB ผมต่อขายาวของ LED กับ R 1k ครับ ไม่รู้ว่าถูกไหมครับ
แต่ LED มันสว่างนะครับ พอมองเห็นว่าติดครับ แต่ไม่มาก  [unde_cided]

ต่อถูกแล้ว หากต่อผิดข้างไฟจะไม่ติดครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #469 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 01:08:38 PM »

ถูกต้องครับ เราเอาสัญญาณเข้าทางขั้ว บวกเสมอครับ [pig90118]
ขอบคุณครับ เดียวคืนนี้จะแก้ไขให้ถูกต้องครับ

« ตอบกลับ #470 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 01:10:21 PM »

ต่อถูกแล้ว หากต่อผิดข้างไฟจะไม่ติดครับ
ขอบคุณที่ช่วย confirm ให้ครับ

« ตอบกลับ #471 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 02:39:47 PM »

ฝากถามหน่อยครับกระทู้นี้คนเข้าเยอะครับว่าแกนกลาง RCA ยี่ห้อตามภาพเลย แกนกลางตรงลูกศรชี้หมุนได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ niraso

• ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #472 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 02:51:46 PM »
แกนกลางRCA ปกติหมุนไม่ได้ ถ้าหมุนอาจมาจากใช้หัวแร้งจิ้นานเกินไป ของผมตอนแรกใช้หัวแร้งวัตต์น้อยจี้นานเกินไปจนหมุนได้ แต่ก็ยังใช้ได้อยู่ครับ

« ตอบกลับ #473 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 02:59:20 PM »
แกนกลางRCA ปกติหมุนไม่ได้ ถ้าหมุนอาจมาจากใช้หัวแร้งจิ้นานเกินไป ของผมตอนแรกใช้หัวแร้งวัตต์น้อยจี้นานเกินไปจนหมุนได้ แต่ก็ยังใช้ได้อยู่ครับ
ผมก็สงสัยครับ ผมลองหมุน RCA ตัวผู้ ซึ่งยังไม่ได้บัดกรีเลย ก็หมุนได้ครับ แต่ถ้าพวกราคา 50 บาทหรือต่ำกว่าจะหมุนไม่ได้ครับ ก็เลยไม่รู้ว่าหมุนได้เพราะความร้อนหรือว่ามันหมุนมาแต่เดิมครับ
ท่านใดมีหัวใหม่ๆรบกวนทดสอบให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #474 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 03:14:09 PM »
จริง ๆ มันไม่ควรจะหมุนได้นะ เพราะถ้าหมุนได้ สายที่เราบัดกรีจาก RCA เข้าเครื่องมีโอกาศที่จะบิดตามที่เราหมุนถ้าหลาย  ๆ รอบเข้าก็อาจจะหลุดได้ง่าย

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #475 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 04:07:02 PM »

ฝากถามหน่อยครับกระทู้นี้คนเข้าเยอะครับว่าแกนกลาง RCA ยี่ห้อตามภาพเลย แกนกลางตรงลูกศรชี้หมุนได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

ของผมหมุนไม่ได้นะครับ แต่ชอบตรงที่ของดีๆนี่บัดกรีติดง่ายมากครับ
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ komgrit

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • เกิดมาเพื่อมาฟังเพลงและสะสมเครื่องเสียง แต่ไม่ถนัดในการสร้างและซ่อมครับผม
« ตอบกลับ #476 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 04:47:31 PM »
ต่อแล้วไฟ power ติด เอาสัญญานเข้าไฟ  lock ก็ติดครับ แต่ไม่เสียงเพลงออกมา เป็นเพราะอะไรครับ
ข้อมูลติดต่อและบัญชีธนาคารครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=307.msg5675

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #477 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 05:16:51 PM »
ถ้าไฟled lockติด ก็แสดงว่าภาครับใช้ได้แล้ว  ลองไล่วงจร ตั้งแต่ tda 1543 ไปถึง สัญญาณ out put ว่าตรงไหนหลวมครับ หรือตะกั่วไหลไปซ็อตขาอื่นหรือเปล่า  และส่วนมากเห็น อาร์ 1 k จะบัคกรีไม่ค่อยติดกัน  ย้ำไม่กี่จุดเองครับ เน้นๆตรงอาร์ 1 เค 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #478 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 05:22:26 PM »
ต่อแล้วไฟ power ติด เอาสัญญานเข้าไฟ  lock ก็ติดครับ แต่ไม่เสียงเพลงออกมา เป็นเพราะอะไรครับ

วัดไฟเทียบวงจรด้วยครับ ถ้าไฟหายไปแสดงว่ามีซ็อตอยู่  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #479 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 05:31:55 PM »
เอา pcb มาจากไหนครับ พี่ไม่ได้ GB นิ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ