ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543  (อ่าน 380186 ครั้ง)

ออฟไลน์ komgrit

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • เกิดมาเพื่อมาฟังเพลงและสะสมเครื่องเสียง แต่ไม่ถนัดในการสร้างและซ่อมครับผม
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 06:15:24 PM »
ทำตามแล้วก่อนย้ายไฟไปไว้หน้ากล่องครับ
ข้อมูลติดต่อและบัญชีธนาคารครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=307.msg5675

ออฟไลน์ komgrit

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • เกิดมาเพื่อมาฟังเพลงและสะสมเครื่องเสียง แต่ไม่ถนัดในการสร้างและซ่อมครับผม
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 06:17:31 PM »
 laughhahaha
ข้อมูลติดต่อและบัญชีธนาคารครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=307.msg5675

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #542 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 07:42:07 PM »
สมาชิกหมู่บ้าน ได้ฟังกันเกือบหมดแล้ว ของผมยังขาด C10uf ไม่ได้หาซื้อใว้ซะงั้น น่าเข็กหัวตัวเอง ดันอ่านกระทู้ไม่ละเอียด  [pig90124] ไม่งั้นพอจะได้ฟังไปแล้ว

ว่าแต่มี C 10uf ตัวไหนที่สมาชิกชอบใจเป็นพิเศษจะแนะนำบ้างครับ

รออีกหน่อยซิ ประมาณอาทิตย์หน้า Sprague 10uf/20v. Tantalum น่าจะเดินทางมาถึง
แล้วจะส่งให้เอามาลองครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  [res]

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #543 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 07:56:40 PM »
ส่งการบ้านบ้างครับ ผมก็ยังขาดซี output ผมเลยเอาซี 4.7 ไมโคร ใส่ไว้ลองเสียงก่อน เสียงดังปกติทั้งสองข้างครับ แต่จะดร็อปไปนิดหนึ่ง
แต่เสียงดีครับ เบสน้อยไปหน่อยอาจเป็นเพราะซีก็ได้ครับ

ขอบคุณน้าเล็กที่จัด GB ดีดีให้ใช้กัน ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 08:00:34 PM »

ไม่ได้ดู DAC แต่ดู Harman Kardon น่าจะเป็นรุ่นเดียวกันด้วยซิ..
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #545 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 08:37:17 PM »
จะเอา dav dac ไปดูหนังนี่ หนังเรื่องนั้นต้องมีช่องเสียง pcm ครับ หรือเสียง wav ธรรมดาเหมือนในแผ่น cd ถ้าเป็น ac3 หรือ dolby digital ไม่ได้ครับ มันไม่มีชิบถอดรหัสต่างหาก งานคนล่ะประเภทครับผม  [roll]
ไปดูข้อมูลมาพวก DVD สมัยใหม่ส่วนใหญ่  Coaxial จะมีพ่วง  Digital Coaxial out (DTS out)  ด้วยครับ  ตรงน่าจะเป็นต้นตอปัญหาที่ทำให้เสียงไม่สมบูรณ์ครับ ถ้าเครื่องมีเมนูให้ปิด DTS  dolby digital น่าจะช่วยได้ครับ ของผม soken มีเมนูให้ปิดแล้วเปิดเป็น stereo 2 ch. ได้ครับ

ฮ่าๆ ดูหนังฟังเพลงได้ครับละพี่ ไปปิดเมนู DTS อย่างที่พี่ว่าได้ผลจริงๆ  ขอบคุณครับ  laughhahaha
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #546 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 09:03:27 PM »
ส่งการบ้านบ้างครับ ผมก็ยังขาดซี output ผมเลยเอาซี 4.7 ไมโคร ใส่ไว้ลองเสียงก่อน เสียงดังปกติทั้งสองข้างครับ แต่จะดร็อปไปนิดหนึ่ง
แต่เสียงดีครับ เบสน้อยไปหน่อยอาจเป็นเพราะซีก็ได้ครับ
ขอบคุณน้าเล็กที่จัด GB ดีดีให้ใช้กัน ขอบคุณมากครับ

ซีตัวนี้เสียงดีครับ รายละเอียด+แหลม เยี่ยม ตอนแรกผมก็ต่อลองพักนึง
แต่ถ้าจะให้เบสเพิ่มขึ้นคงต้องลอง 10uF ฟังไปเรื่อย ๆ เบสจะค่อย ๆ ทยอยมา (อย่างที่น้าอัลฯบอกไว้นั่นแหล่ะ)

ออฟไลน์ rungsiman

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #547 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 02:00:15 PM »
ลองต่อฟังได้ 2 วันครับ
       วันแรก   ฟังจากเครื่องเล่น dvd ต่อ coax เข้า dac เสียงเบากว่าปกติแต่รายละเอียดเสียงยังดีครับ(เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ c output ครับ)
       วันที่สอง ตัด ic cs8414 cs ขา 15 และใช้สายไฟต่อกับขา 28 แล้วลองฟังต่อ เสียงมันเปลี่ยนไปเลยครับมันดังขึ้นและพื้นหลังเงียบสนิท เสียงชัดเจนเป็นธรรมชาติฟังแล้วชอบครับ(ไม่น่าเชื่อครับอุปกร-
 ณ์นิดเดียวจะทำได้ขนาดนี้) [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]ถ้าลงกล่องเสร็จใช้เส้นสายดีๆจะลองกับ audio gd 2.1 ดูครับ

ออฟไลน์ rungsiman

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #548 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 02:08:45 PM »
ขอถามครับสายเดินภายในของผม 2 เส้นสีดำเป็นสาย coax อีกเส้นเป็นสายเงินจะมาต่อเป็นสายเสียง ซ้าย/ขวา ควรจะใช้หรือเปลี่ยนเป็นแบบของพี่ๆใช้กันครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #549 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 02:48:55 PM »
จะเอา dav dac ไปดูหนังนี่ หนังเรื่องนั้นต้องมีช่องเสียง pcm ครับ หรือเสียง wav ธรรมดาเหมือนในแผ่น cd ถ้าเป็น ac3 หรือ dolby digital ไม่ได้ครับ มันไม่มีชิบถอดรหัสต่างหาก งานคนล่ะประเภทครับผม  [roll]
ไปดูข้อมูลมาพวก DVD สมัยใหม่ส่วนใหญ่  Coaxial จะมีพ่วง  Digital Coaxial out (DTS out)  ด้วยครับ  ตรงน่าจะเป็นต้นตอปัญหาที่ทำให้เสียงไม่สมบูรณ์ครับ ถ้าเครื่องมีเมนูให้ปิด DTS  dolby digital น่าจะช่วยได้ครับ ของผม soken มีเมนูให้ปิดแล้วเปิดเป็น stereo 2 ch. ได้ครับ

ฮ่าๆ ดูหนังฟังเพลงได้ครับละพี่ ไปปิดเมนู DTS อย่างที่พี่ว่าได้ผลจริงๆ  ขอบคุณครับ  laughhahaha
ขอบคุณครับ สำหรับ แค๊ปหมูสองถุง อร่อยมากครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #550 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 03:02:09 PM »
วันนี้คาปาซิเตอร์มาถึงแล้วครับ... [roll]แต่โดนคนข้างๆ ตบไป 2 ตัว... [thumbs-up-raccoon]...ทดลองได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบนะครับ....   fart-raccoon

« ตอบกลับ #551 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 03:17:55 PM »
วันนี้คาปาซิเตอร์มาถึงแล้วครับ... [roll]แต่โดนคนข้างๆ ตบไป 2 ตัว... [thumbs-up-raccoon]...ทดลองได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบนะครับ....   fart-raccoon

มาจาก Australia หรือปล่าว  [roll-eyes]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #552 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 03:36:10 PM »
ใช่ครับพี่. Australia ครับ

« ตอบกลับ #553 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 03:43:12 PM »
โหงวเฮ้งดูดีมาก

ของผมจาก CANADA ยังมาไม่ถึงเลย คอยต่อไป แต่มีลางสังหรณ์ว่าวันจันทร์น่าจะได้
 [roll] [roll]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #554 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 04:17:57 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับ แค๊ปหมูสองถุง อร่อยมากครับ

ยินดีครับพี่  [roll]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #555 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 04:25:24 PM »

[res] เปิดขายหรือป่าว ครับ ยังไม่มี C output เลย

ออฟไลน์ puply

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #556 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 04:57:47 PM »

ไปรอห้องซื้อขายเลยไหม  อยากได้  ถึงยังประกอบแล้วไม่ดัง ง่าๆๆ [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #557 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 05:00:22 PM »
C output เอา 4.7 uf ใส่ก่อนได้ใช่ใหมครับ เย็นนี้จะได้ไปลอง

เอ๋...จริงๆถ้าผมขนานสองตัว ก็ได้ 9.4uf ก็ใกล้เคียง 10uf ต้องลองใส่ดูหลายๆแบบ ก่อนหา 10uf ตัวจริงมาใส่ จะได้ลองดูว่าผมทำDAC แล้วมันมีเสียงออกใหม 555

« ตอบกลับ #558 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 06:49:54 PM »
C output เอา 4.7 uf ใส่ก่อนได้ใช่ใหมครับ เย็นนี้จะได้ไปลอง

เอ๋...จริงๆถ้าผมขนานสองตัว ก็ได้ 9.4uf ก็ใกล้เคียง 10uf ต้องลองใส่ดูหลายๆแบบ ก่อนหา 10uf ตัวจริงมาใส่ จะได้ลองดูว่าผมทำ DAC แล้วมันมีเสียงออกใหม 555

ทำตาไก่มาใส่ก่อนซิครับ PCB จะได้ไม่ช้ำ
คราวนี้ก็ลอง C ได้สารพัดนึก

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #559 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 11:14:54 PM »

ลองปรับไฟแล้วครับปรับไปทั้งซ้ายและขวาไฟไม่ลดเลยครับอยู่ที่14.4v-14.5v แบบนี้ไอซีเสียหรือเปล่าครับ (ไฟออกจากหม้อแปลง ac 12.30v)
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #560 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 11:47:01 PM »
 ไอซีเสีย คุณวัดไฟไม่ไ้ด้หรอกครับ ลองตรวจสอบจุดบัดกรี และ pot  การหมุนpot ควรที่จะฟังเสียงไปด้วยถ้ามีเสียงติ๊กแล้วแสดงว่าสุดลานแล้วต้องหมุนไปตรงกันช้ามครับ เพราะถ้าหมุนต่อไปลานจะขาด pot จะเสีย ก็จะปรับไฟไม่ได้เหมือนกัน หลายท่านหมุนกันเพลินไปหน่อย เห็นตอนส่งการบ้านมีเสียไปสองสามท่านเหมือนกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #561 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 11:52:55 PM »
ไอซีเสีย คุณวัดไฟไม่ไ้ด้หรอกครับ ลองตรวจสอบจุดบัดกรี และ pot  การหมุนpot ควรที่จะฟังเสียงไปด้วยถ้ามีเสียงติ๊กแล้วแสดงว่าสุดลานแล้วต้องหมุนไปตรงกันช้ามครับ เพราะถ้าหมุนต่อไปลานจะขาด pot จะเสีย ก็จะปรับไฟไม่ได้เหมือนกัน หลายท่านหมุนกันเพลินไปหน่อย เห็นตอนส่งการบ้านมีเสียไปสองสามท่านเหมือนกัน

อาการเดียวกับผมครับเลย ลานขาดแน่ ๆ ของผมก็วัดได้ 14.5V ปรับอย่างไรก็ได้เท่าเดิม
น้ารุ่งแนะนำผมให้ลองหา R 1K ต่อลองแทนก่อน ไฟจะออก 11V กว่า ๆ นี้แหละ ต่อฟังไปก่อนได้ครับ แล้วค่อยหา R POT ตัวใหม่มาเปลี่ยน

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #562 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 12:31:25 AM »

pot ตัวนี้กี่ k ครับ  พี่เล็กยังมีเหลือหรือเปล่าครับ ถ้ามีขอซื้อ 1 ตัวครับ ส่งพร้อมกระทู้ตะกั่วครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #563 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 12:41:52 AM »
 5K ครับ แต่ถ้าบอลมีค่ามากกว่าเก็บอยู่พวก 10-15-20K ก็เอามาใช้ได้นะครับ น่าจะมีของ โครงงานเก่าอยู่ลองหามาใช้ดูก่อนครับ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #564 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 01:14:48 AM »

ลองใช้ R 1K ดูก่อนนะครับ...  [pig90118](ของผมจ่ายไฟ 12 v จะออกประมาณ 11.9 v.ครับ)

ผมลองแล้ว ....เทสกะแอมป์หูฟัง ดูเล่น...เล่น ก่อนจะเอาไปต่อกับ....MINI Dac 1543 อะ่ครับ

คิดว่าเสียงน่าจะดีกว่าผ่าน pot 5k นะครับ เสียงมีมิติ [pig90102]มากกว่า...

เสียงจากหูฟัง....จับง่ายกว่าลำโพง (ลองดูก็ได้ครับ)

( ผมลองเล่นชุดจ่ายไฟ....หลายชุดแล้ว กับแอมป์หูฟังตัวนี้ แต่ละชุดให้เสียงแตกต่างกันไป....)

ปล

...คิดว่า...ถ้าแปลงเป็นไดโอด...เม็ดถั่วเขียว...น่าจะดูดี...ขึ้นได้อีก...นะเนี่ย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2012, 01:22:13 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #565 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 01:22:38 AM »
เสร็จเรียบร้อยครับ หลังจากซื้อหัวแร้งมาใหม่  [laugh-raccoon] โดนค่าหัวแร้งไป 660 บาท บัดกรีติดง่ายเลยทีนี้ เลยจัดการรวดเดียวเสร็จเลยครับ

ซีเอาพุทเป็น elec ของ roe 10uf 50v สีดำ ตัวกระจ้อย ไฟที่เรคก็ปล่อยตอนไม่มีโหลดได้ 12.01 v พอมีโหลดก็อยู่ที่ 11.99 v ใช้ ic 1085 ครับ ส่วนบน pcb dac ใช้ 317t ทั้งสองตัว เพราะคิดว่าไฟที่มาจากเรคน่าจะนิ่งพอแล้วล่ะ ต่อทีเดียวไม่มีย้ำบัดกรีรอบสอง เพราะตอนบัดกรีนี่เอาแว่นขยายส่องเช็คดูเรียบร้อยว่าติดจริงครับ แต่ยังไม่ได้ต่อ led ไว้กล่องมาทีเดียวเลย จะได้ไม่ต้องเผื่อระยะสายไฟมากครับ

เรื่องเสียงนี่ ผมใช้ 63se เป็นทรานสปอร์ต แต่สายดิจิตอล ยังไม่ได้เข้าหัว ที่สำคัญอยู่ที่ตา rambutan เลยเอาสาย rca เสียบทดสอบแก้ขัด ตอนแรกคิดว่าใช้ c elec ที่เอาพุทแล้วเสียงจะหยาบ หนา ไม่มีประกาย เท่าที่ฟังแว๊บ แรกไม่แฮะ บางกว่าไลน์เอาท์ที่ 63se เองซะอีก (ตัวนี้พ่อผมเค้าจัดการโมไปบางส่วนด้วย) เลยคิดว่าฟังแบบนี้จนพ้นเบินก่อนครับ แล้วค่อยมาจูนให้ถูกใจ แต่ฟังแล้วกระฉับกระเฉงดีนะ รออุปกรณ์เข้าที่อีกนิดค่อยว่ากันจบการรายงานครับ

ปล. เรื่องความดัง เทียบกับ 63se ที่ภาคไลน์ของมันแล้ว แทบไม่ต่างในจุดนี้ครับ ก็บิดโวลุ่มเท่ากันเลยครับ  [roll]

บอร์ด DAV DAV

บอร์ด เรค ตอนสั่งอุปกรณ์ไม่ได้สั่งซิงค์ เพราะไม่ได้ดูว่าใช้คนล่ะทรง เลยโยงมาไว้ด้านนอกก่อน ค่อยหาวิธีติดภายนอกครับ

ตอนใช้งานจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2012, 01:35:51 AM โดย Liberty »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #566 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 06:33:14 AM »
ตามที่ตาผึ้งบอก "ตอนแรกคิดว่าใช้ C Electrolyte ที่เอาพุทแล้วเสียงจะหยาบหนา ไม่มีประกาย เท่าที่ฟังแว๊บแรก ไม่แฮะ บางกว่าไลน์เอาท์ที่ 63se เองซะอีก" 

เจออาการเดียวกันกับผม Mini DAC 1543 ตัวนี้ ผมฟังเทียบกับ SACD SA7003 ของ Marantz
เสียงเมื่อแรกฟังจะออกบาง ปลายแหลมดี เบสยังไม่โชว์ออกมา แต่ก็มีพอประมาณ

หลังจากที่เปิดต่อเนื่องมาหลายวัน ตอนนี้เบสมาเป็นรูปเป็นร่างแล้ว
ผมเอาแผ่น FOCAL JM Lab No. 6 The spirt of Sound มาเปิดฟัง

มาดู Track Listing กันก่อน

1. One Evening - FEIST
2. Melody - MOLLY JOHNSON
3. Folwers Never Die - EMILIE SIMON
4. Hold On - J.J. CALE
5. I Want You - MARVIN GAYE
6. The boy Who Stole The Blues - MIGHTY MO RODGERS
7. Hardgroove - ROY HARGROVE
8. Spanish Grease - WILLIE BOBO
9. Madan - SALIF KEITA Vs. MARTIN SOLVEIG
10. Someday - MARTIN SOLVEIG
11. Never Thought I Would - AUDUN KLEIVE
12. Satisfaction - BENNY BENASSI & THE BIZ
13. Mumbai Theme Tune - A.R. RAHMAN
14. You Look Good To Me - THE OSCAR PETERSON TRIO
15. Nite Mist Blues - THE MONTY ALEXANDER TRIO

ตั้งใจไว้ว่า จะมาชวนคุยเรื่อง DAC กับแผ่นเพลงแผ่นนี้แต่เมื่อวานตอนค่ำแล้ว
เผลอหลับด้วยความอ่อนเพลียไปเสียก่อน จึงขอเอามาคุยให้ฟังในเช้าวันนี้

การฟังผมเอา DVD Pioneer DV-410 เป็น Transport แล้วเอา Digital Out ผ่านทางช่อง COAX มาต่อเข้า Mini DAC
เมื่อใช้ Pioneer ทำหน้าที่เป็น Transport จึงทำให้การฟังแบบ A-B Test กับ SA7003 ได้อย่างง่ายดายเพียงแค่โยกสวิทช์เลือกแหล่งสัญญาณ

หลาย ๆ ครั้งในการพูดคุยเรื่องเสียงของผมจะพยายามหลีกหนีไม่พูดถึง Soundstage เพราะว่ายังไม่มีห้องฟังเป็นการเฉพาะ
แต่เมื่อฟังแผ่นนี้ จะไม่พูดเสียเลยก็ใช่ที่ เพราะแผ่นนี้มีดีที่ Soundstage ครับ สามารถจำแนกชิ้นดนตรี และตำแหน่งได้อย่างชัดเจน

ผมฟังจบไปหลายรอบแล้ว ทุกเพลงสามารถเอามาใช้ดทดสอบเครื่องเสียงได้เลย
ไมว่าจะเป็นเรื่องของ Dynamic, Soundstage หรือความไพเราะ

แล้วนี่จะมาคุยเรื่อง CD หรือ DAC กันแน่.... [roll]

มาคุยเรื่อง DAC ครับ
เพราะว่ากับ Track 14 : You Look Good To Me - THE OSCAR PETERSON TRIO

พอเริ่มต้นเพลงเท่านั้น DAC ตัวนี้ทำให้ผมจับเสียงความถี่ต่ำได้ทันทีว่า นักดนตรีได้เอาสายคันชักมาถูกับสายดับเบิลเบส
ซึ่งจากการฟังที่ผ่าน ๆ มานั้น ผมยังคิดว่าเป็นเสียงของ Viola เสียอีก

เสียงความถี่ต่ำนี่เอง มันช่างให้ความรู้สึกเหมือนกับว่าเราได้เห็นสายคันชักที่นักดนตรีกำลังครูดกดลงอยู่บนสายเบสทีเดียว

กับแทรคปิดท้าย 15. Nite Mist Blues - THE MONTY ALEXANDER TRIO เป็นบันทึกการแสดงสด
Mini DAC ถ่ายทอดบรรยากาศของการแสดงสดได้สมจริงมาก สะอาด ชัดเจน เสียงปรบมือของคนดูเป็นจังหวะกับเสียงเพลง
ต้องบอกว่าสุดยอดจริง ๆ

ที่ผมประทับใจสุด ๆ กับ Track นี้ ก็เพราะว่า
การเดี่ยวเปียโนที่นักดนตรีจรดปลายนิ้วลงบนคีย์อย่างเมามันนั้น DAC ตัวนี้ก็ถ่ายทอดเสียงย่านนี้ได้อย่างดีเยี่ยม
ไม่มีแป๊ก หรือพร่ามัวแต่ประการใด

และช่วงที่ไต่เสียงสูงสลับมาเคาะเสียงต่ำ พร้อมกับเสียงปรบมือของคนดู

ว๊าว...ทำไมมันฟังได้สนุกอย่างนี้ ไม่รู้จะพรรณาอย่างไรดี จึงจะตรงกับความรู้สึกของเรา

เอาเป็นว่า DAC ตัวนี้ ถึงแม้ว่าจะดูตัวเล็กกระจ้อยร่อย ไม่มีราศี ก็เพิ่งมองข้าม
เพราะเมื่อใด ถึงเวลาจับลง System มันทำหน้าที่ได้อย่างสมศักดิ์ศรี และมีดีของตัวของมันเอง
ซึ่งเป็นเรื่องที่ท้าทายรอการพิสูจน์

นายอัลกอฮอล์ขอปรบมือดัง ๆ ให้เลยครับ

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #567 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 06:39:39 AM »
พอคุยเสร็จก็ค้นใน Youtube เจอด้วยแฮะ..15. Nite Mist Blues - THE MONTY ALEXANDER TRIO
มาดูกันหน่อยก็แล้วกัน เพราะเป็นเพลงโปรดของนายอัลกอฮอล์ครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/de9aSShl0CM" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/de9aSShl0CM</a>

แก้ไข: ขอเพิ่มเติม 15. Nite Mist Blues - THE MONTY ALEXANDER TRIO
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2012, 06:50:20 AM โดย Alcohol »

« ตอบกลับ #568 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 06:48:24 AM »

และนี่คือสิ่งยืนยันว่านายอัลกอฮอล์ไม่ได้ฟังผิด

ต้องยกความดีให้กับ DAC ตัวนี้ครับ
ผมเอารายชื่อเพลง 14. You Look Good To Me - THE OSCAR PETERSON TRIO
แล้วก็เจอใน Youtube อีกแล้ว

เชิญรับชมได้เลยครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/e7xodWzLbCo" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/e7xodWzLbCo</a>

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #569 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 07:24:37 AM »
ic reg ผมใช้ lt1085 ไม่ได้ติดซิ้งเลย เปิดตั้งแต่เช้ายันเย็นก็ไม่เห็นว่าร้อนนะ [unde_cided]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<