ผู้เขียน หัวข้อ: Line pre VT- 62  (อ่าน 5843 ครั้ง)

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Line pre VT- 62
« เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011, 10:03:08 PM »
 วัตถุประสงค์ของการทำ เพื่อนำไป ขบ กัด และ จิกกับ ปรี 6sn7 ของพี่ฅนหระรี  [roll]  จริงแล้วผมต้องการทำปรีแอมป์ เกนน้อยๆไว้ใช้กับ แอมป์ solid stage ครับ  จึงให้คุณ ฉัตรชัยช่วยออกแบบวงจรให้ โดยไม่ต้องการใช้ไฟสูงมาก เพราะในแท่นที่จะใช้มีไฟอยู่ไม่เกิน 280 V จึงเหลือแค่ 2 ทางเลือกคือ ใช้ plate choke กับ output transformer ( มีกับเค้าอยู่คู่เดียวใช้มันกับทุกตัวเลย Tango NP-126 ) ข้อสำคัญ ต้องเป็นหลอด power DHT เท่านั้น ก็เลยเลือกหลอดที่คิดว่าคงไม่มีโอกาสได้ทำแอมป์ เพราะไม่สามารถหา หม้อ output ดีๆได้ ( จริงแล้วไม่มีตังค์ซื้อต่างหาก  [cry2]) ก็เลยจับมาทำเป็นปรีแอมป์  หลอดนี้เป็นหลอดที่เสียงดีอีกเบอร์นึงที่เสียงดี สำหรับผมนะ และ เป็นเบอร์ยอดนิยมที่ทำกันแพร่หลายมากครับ   ( ฝรั่งจัดเบอร์ทับ spec กันหลายเบอร์มาก สงสัยทำไมเค้าไม่ใช้เบอร์เดียวฟะ  10 10y VT25A  VT62 801A  :)

วงจรครับ

หลังจากทดลองมาได้สักสองสามวัน จากวจร plate follower จนคิดว่าโอเคละ ถึงได้คิดทำจริงลงแท่น ในแบบใช้ opt ตามวงจรด้านบนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2011, 01:28:56 AM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: Line pre VT- 62
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011, 10:09:24 PM »
ถ้าเสียงดีจะได้ทำตามบ้างครับ  (^_^)

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011, 10:16:34 PM »
เสียงดีครับพี่  ใช้กับแอมป์หลอด 2A3 ก็ไปเสริมย่านกลางสูงและปลายเสียง เติมเต็มไปด้วยกันได้ดี ส่วนเอามาใช้กับ solid ก็ดึงกลาง และ สปีดลงมาเล็กน้อย ทำให้ฟังแล้วดูอิ่มมีน้ำมีนวลขึ้น แต่ยังคงความสดใส เสริมหางเสียงให้ดูมีน้ำหนัก และ ประกายที่สวยงามขึ้น ( roll off ช้าลง ค่อยจาง ไม่หายวับเหมือน solid เพรียวครับ ) โดดเด่นมากเครื่องกับเครื่องสาย และ percussion โดยเฉพาะ ทองเหลือง ให้เสียงที่กังวาล สดใสมาก บรรยากาศ ซู๊ดดดยอดครับ [we're number 1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011, 10:39:28 PM »
เล่นเอา Project E88C ผมเขวเลย หลอดสวยซะ  [roll]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 01:18:11 AM »
พอมาวันนี้เปลี่ยนมาใช้ interstage เป็น output นั่งฟัง พี่ก็อต มากว่าสามชั่วโมง เพื่อหาแนวทางปรับจูนเสียงอีกนิดหน่อย พรุ่งนี้จะได้จับลงแท่นเป็นมินิซีรี่ย์ หนังสั้น คั่นเวลา  [roll]

กำลังเพลินกับการฟังเครื่องสาย เลยไปหยิบแผ่น B&W มาฟังต่อ กับ Colour to the moon ที่ขับขาน โดย Alan taylor บรรเลงกีตีร์โปร่งได้พริ้วเหลือเกินครับ ต่อกับ  would you break my heart  ที่ขับร้องโดย Sara K. กับเสียง เปียโน และ ออร์แกนไปป์  ถ่ายทอดบรรยากาศออกมาได้อลังการ มากๆครับ และ ปิดท้ายค่ำคืนนี้กับ Mike silver ทีมาบรรเลงกีต้าร์โปร่งเสียงพริ้วหวานให้ฟัง ในบทเพลง Old fashioned saturday night  เดี๋ยวพรุ่งนี้เคลียงานเสร็จจะจัดการลงแท่น แล้ว จะฟังยาวๆสัก 4-5 ชั่วโมง แล้วจะมาโม้ต่อครับ  (^o^)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2011, 01:24:06 AM โดย create »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 01:25:10 AM »
ดีนะผมชอบหลอดทรง gt  :)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 01:30:15 AM »
เล่นเอา Project E88C ผมเขวเลย หลอดสวยซะ  [roll]
งั้นต้องไปพาแม่มาสู่ขอแทนสาวปิโตร แล้วหล่ะ [roll]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 01:32:47 AM »
ดีแล้วหล่ะครับ เพราะถ้าตัดโค๊กไปได้ทรงนึง คุณจะเจ็บตัวน้อยลงไปกว่า 80%  แต่พี่ถือว่าคุณเป็นคนแปลกนะ ถ้าพี่จะเลือกทำ พี่จะเลือกเสียงที่ใช่มากกว่ารูปทรงหลอดที่ชอบ แต่ถ้าได้ทั้งสองอย่างก็ดีเลยครับ  :)

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 01:55:06 AM »
ดีแล้วหล่ะครับ เพราะถ้าตัดโค๊กไปได้ทรงนึง คุณจะเจ็บตัวน้อยลงไปกว่า 80%  แต่พี่ถือว่าคุณเป็นคนแปลกนะ ถ้าพี่จะเลือกทำ พี่จะเลือกเสียงที่ใช่มากกว่ารูปทรงหลอดที่ชอบ แต่ถ้าได้ทั้งสองอย่างก็ดีเลยครับ  :)

[roll] สงสัยมันฝังใจมาตั้งแต่เด็กมั้งครับ รู้สึกประมาณปี 42 ผมไปงานเครื่องเสียงที่แอมบาสเดอร์ ตอนนั้นยังเป็นนักศึกษาไม่มีปัญญาซื้อ ไปเกาะขอบฟังฟรีตลอด ถ้าผมจำไม่ผิด ผมไปสะดุดกับห้องของ audio excellence วันนั้นเค้าจัดชุด sonic frontier กับ ลำโพง martin logan จำรุ่นไม่ได้ทั้งคู่ครับ เสียงถูกใจผมมาก นั่งฟังอยู่ประมาณครึ่งชั่วโมงได้ จนเซลเข้ามาคุยด้วย นึกว่าคุณนี่คงซื้อแน่นั่งฟังนาน เปล่าเลย กำลังเคลิ้มและไม่มีเงินซื้อด้วย [HAHAHA]

วันนั้นอ่ะ แอมป์หลอดโซนิค มันรุ่นไรไม่รู้ รู้แต่ว่ามันใช้หลอดทรง gt (ตอนนั้นไม่รู้จักหลอดเลยครับ) ที่มามีแค่นี้เองครับ  hahaha hahaha hahaha
จริงๆทรงโค้กผมยอมรับครับในเรื่องเสียง แต่พอเป็นเสียงเบอร์ที่ใช่นี่ มันต้องกระโดดไขว่คว้า เลยคิดว่าเอาแบบที่ก้มหยิบมาฟังได้ดีกว่าแทนน่ะครับ  แต่ถ้าหาหลอดเพาเวอร์ได้ทรงแบบ gz33 นี่โอนะครับพี่เล็ก อย่างน้อยมันยังสูงผอม ผมช๊อบชอบ [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2011, 01:56:59 AM โดย squid »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 08:56:47 AM »
เอ...อ่านมาสะดุดตรงผอมสูง นิมันหลอดหรืออะไร ....หน่า มีโอโม่ หรือ ฮันนี่ ด้วยป่ะ   [roll]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 01:03:03 PM »
หลอดครับพี่หลอด  [HAHAHA]

[tig12]

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011, 02:00:53 PM »
วันนี้มีโอกาสแวะไปฟังแป๊บนึง....เบอร์นี้เสียงดีมากครับ... [))] เห็นทดลองอยู่หลอดเดียว  พยายามมองหาอีกหลอด หาไม่เจอ ถ้าเจอว่าจะหยิบติดมือกลับบ้านมาด้วย... [roll]