ผู้เขียน หัวข้อ: TOP LOAD CD PRO2  (อ่าน 70507 ครั้ง)

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
Re: TOP LOAD CD PRO2
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 09:52:12 AM »
ไม่ทันแล้วของผมดังแล้วครับ :D
เสียงเป็นไปตามที่หวังไหมครับ :)
ณ.ตอนนี้คงยังบอกอะไรไม่ได้ เพราะเป็นการต่อเพื่อเช็คการทำงาน ส่วนตัวผมมีความรู้สึกดีกับ cd ตัวนี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว จากการที่เคยได้ใช้ ได้ฟังกับซีดีแบรนด์ดังๆหลายตัวที่ใช้ Pro II ประจำการอยู่ครับ แต่จะได้อย่างต้องการหรือคงต้องขึ้นอยู่กับผู้ทำแล้วหล่ะครับ ว่าจะสามารถขนาดไหน ส่วนตัวผมมีแนวทางอยู่ในใจแล้วคงต้องใช้เวลาสักพักกับการทดลองหลายๆจุด เพื่อหาจุดที่ลงตัวที่สุด แนวทางก็คงเป็นการแอบมองจากเครื่องสำเร็จที่มีและที่เพื่อนๆใช้กันอยู่ครับ เน้นไปที่ภาคจ่ายไฟ แต่งานนี้ไม่มีดองแน่นอน เดี๋ยวโดนเพื่อนร่วมชะตากรรมด่าเอาครับ

เอาแนวทางมาบอกกันบ้างเด้อ ไม่มีเครื่องแบรนด์มาแกะเล่นเสียด้วยครับ

สิ่งที่น่าทำอีกอย่างคือ improve  digital out ครับ ใครมีวงจรดีดี เอามาเสียดีีๆ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 01:14:28 PM »
คุณ sansirn เป็นไงบ้างครับก้าวหน้าถึงไหนแล้ว ได้ไปก่อนเพื่อต้องดังก่อนเพื่อนนะครับ

ยังไม่ไปถึงไหนเลยครับ ตอนนี้จับปลาหลายมือ  [HAHAHA]

เดี๋ยวผมไปช่วยจับอีกแรง  :D
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 11:46:29 PM »
ได้ตัวทับ ซีดี จากคุณ thaisolar มาสองอันลองเอามาโมดู ได้แบบนี้ ของเดิมด้านขวา ลองเอามาใช้แล้วดู Hiend มากๆ คุณ youngone น่าจะทำตามได้ครับ ร่องกลมมีมาให้อยู่แล้ว แม่เหล็กเดิมกระแทกแตกไปเลยไม่ยากครับ ติดเทปบางๆเพราะพอเอาสักหลาดออกมันกดซีดีไม่แน่น
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2011, 08:42:43 AM »
ได้ตัวทับ ซีดี จากคุณ thaisolar มาสองอันลองเอามาโมดู ได้แบบนี้ ของเดิมด้านขวา ลองเอามาใช้แล้วดู Hiend มากๆ คุณ youngone น่าจะทำตามได้ครับ ร่องกลมมีมาให้อยู่แล้ว แม่เหล็กเดิมกระแทกแตกไปเลยไม่ยากครับ ติดเทปบางๆเพราะพอเอาสักหลาดออกมันกดซีดีไม่แน่น
ขอบคุณมากครับ มีอันเดียวเก็บไว้ก่อนครับ ขืนเอาไปดัดแปลงกลัวจะเสียของ  [cry1]
 ตอนนี้กลึงพลาสติกมาใช้กับ CD TEAC- 5010A ไปก่อน  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 สิงหาคม 2011, 11:22:51 PM โดย YoungOne »

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 05:46:28 PM »
ดังแล้วครับ  [yahoo] [yahoo] [yahoo]
เสียงจาก CDPro เป็นแบบนี้เอง [shock1] [shock1]
ฟังแบบ"กระสือ" ไปก่อนค่อยทำบ้านให้อยู่ [gr_in] [gr_in]

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 05:55:23 PM »
^
^
^
teac 5010 + cd pro  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 05:56:19 PM »
ดังแล้วครับ  [yahoo] [yahoo] [yahoo]
เสียงจาก CDPro เป็นแบบนี้เอง [shock1] [shock1]
ฟังแบบ"กระสือ" ไปก่อนค่อยทำบ้านให้อยู่ [gr_in] [gr_in]

เป็นอย่างไรเทียบกับ teac เล่าให้ฟังหน่อยผมไม่มีตัวเทียบ

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 07:38:20 PM »

เป็นอย่างไรเทียบกับ teac เล่าให้ฟังหน่อยผมไม่มีตัวเทียบ
เท่าที่ฟังแบบทดสอบการทำงานของ CDPro + DAC Wasin X4 ต่อตรงๆ เข้า GainClone รายละเอียดเสียงมีมากกว่า teac ครับ [shock1]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 09:39:42 PM »

เท่าที่ฟังแบบทดสอบการทำงานของ CDPro + DAC Wasin X4 ต่อตรงๆ เข้า GainClone รายละเอียดเสียงมีมากกว่า teac ครับ [shock1]
ค่าตัวแพงกว่าตั้งหลายเท่า เล่าเยอะๆหน่อยครับ    [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 10:14:02 PM »
แน่อยู่แล้วครับ เพราะ CDPRO2 จัดการเสียงและใช้ DAC ระดับ 24 bit ในตัว และกลไกลแทรคกิ้งหัวอ่านเหนือกว่าเยอะเลย

ส่วนพวก CDROM จะให้สัญญาณ Digital Out ออกมาจำกัดอยู่ที่ 16 bit เท่านั้นครับ ซึ่งแพ้ตั้งแต่ยกแรกแล้ว ถ้าจะให้พอฟัดพอเหวี่ยง ต้องทำชุด SRC Sampling Rate Converter สร้างสัญญาณเสมือน 24 ออกมาใหม่น่ะครับ  [c--c]

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 10:52:22 PM »
แน่อยู่แล้วครับ เพราะ CDPRO2 จัดการเสียงและใช้ DAC ระดับ 24 bit ในตัว และกลไกลแทรคกิ้งหัวอ่านเหนือกว่าเยอะเลย
ถ้าอย่างนั้นก็ไม่ต้องเอาสัญญาณ IEC958(S/PDIF) มาเข้า TDA1541A ให้ยุ่งยากเลยใช่ไหมคับ |:( |:(

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 11:33:10 PM »
ถ้ายังใช้แผ่นที่เป็น 16 bit record  [smi_ley]  แต่ก็มิได้นำพา [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 11:36:24 PM »
ถ้าอย่างนั้นก็ไม่ต้องเอาสัญญาณ IEC958(S/PDIF) มาเข้า TDA1541A ให้ยุ่งยากเลยใช่ไหมคับ |:( |:(

หมายถึงจะไม่ใช้ดิจิตัล เอาท์เข้า dac นะหรือครับ คิดใหม่ทำใหม่ดีกว่า (^_^) (^_^) (^_^)
เสียงอนาลอคเอาท์ไม่เหมือนดิจิตัลเอาื์ท์นะครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 11:45:48 PM »
Cd pro นี่มีเอาท์พุทให้กี่แบบครับ

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 11:49:33 PM »

หมายถึงจะไม่ใช้ดิจิตัล เอาท์เข้า dac นะหรือครับ คิดใหม่ทำใหม่ดีกว่า (^_^) (^_^) (^_^)
เสียงอนาลอคเอาท์ไม่เหมือนดิจิตัลเอาื์ท์นะครับ
อ่านที่คุณ audiomania พูดถึง DAC ในตัว CDPro เป็น DAC 24 bit เลยคิดว่าเสียงน่าจะดีกว่า TDA1541A ที่เป็น 16bit ครับ
          เดี๋ยวจะทดลองเชื่อมต่อ I2S กับ TDA1541A โดยไม่ต้องผ่าน CS8414 ครับ [unde_cided]

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011, 11:51:24 PM »
Cd pro นี่มีเอาท์พุทให้กี่แบบครับ

audio out,
S/PDIF,
I2S ครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 01:12:53 AM »
 [we're number 1] จุดเด็ดหลักๆ แล้วอยู่ที่ชุดควบคุมที่ติดอยู่ใน CDPRO2 นั่นล่ะครับ ทำหน้าที่ได้เกือบทั้งหมด กินไฟพอประมาณ ไม่สูงเท่า CDROM แถมเดินสายน้อย ต่อแบบง่ายก็เล่นได้ดี ต่อแบบซีเรียสก็มีจุดให้ทำได้อีกเยอะเลย และลดภาระการทำงานของ CPU ด้านนอกได้มากทีเดียว

บน CDPRO2 เองทำหน้าที่ตั้งแต่อ่านแผ่น ควบคุมการอ่านแทรค ถอดรหัส DAC และออกมาเป็นเสียงอะนาลอกเลย แถมแปลรหัสดิจตอลคู่ขนานส่งออกมาเป็นออปชั่นเผื่อต่อ DAC นอกได้อีก

ส่วนชุดควบคุมด้านนอก ทำหน้าที่เป็นส่วนติดต่อผู้ใช้ หน้าจอ สวิตซ์ รีโมท เพื่อเลือกเล่นตามแทรคที่ต้องการ กับควบคุมงานจิปาถะน่ะครับ แต่งานฮาร์ดคอร์จริงๆ ตัว CDPRO2 จัดการเองไปหมดแล้ว  [roll-eyes]

เรื่อง DAC ไม่แน่ใจว่าโปรแกรมในตัว CDPRO2 เอง มีการทำ interpolation (เสมือน up-sampling) ให้ด้วยรึเปล่า เพราะตัวชิพ DAC AKM บนบอร์ดรับได้ 24 บิตอยู่แล้ว เค้าก็น่าจะดึงความสามารถออกมาใช้ประโยชน์ให้เต็มที่น่ะครับ อันนี้ผมคาดเดาเองนะครับ เพราะถ้าเป็นผมๆ ก็คงทำน่ะครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 03:13:49 AM »
ตัวชิพ24 bit ที่ติดตั้งอยู่ใน pro II เป็นชิพที่ถอดรหัส 24 bit แท้ๆอย่าง pcm 1704K  หรือเปล่าครับ  ถ้าเครื่องเล่นเป็น 24bit แต่ถ้าซีดีที่ใช้ ถูกบันทึกในแบบ 16 บิท  จะมีประโยชน์อย่างไรครับ  [gr_in]

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 06:51:53 AM »
[we're number 1] จุดเด็ดหลักๆ แล้วอยู่ที่ชุดควบคุมที่ติดอยู่ใน CDPRO2 นั่นล่ะครับ ทำหน้าที่ได้เกือบทั้งหมด กินไฟพอประมาณ ไม่สูงเท่า CDROM แถมเดินสายน้อย ต่อแบบง่ายก็เล่นได้ดี ต่อแบบซีเรียสก็มีจุดให้ทำได้อีกเยอะเลย และลดภาระการทำงานของ CPU ด้านนอกได้มากทีเดียว

บน CDPRO2 เองทำหน้าที่ตั้งแต่อ่านแผ่น ควบคุมการอ่านแทรค ถอดรหัส DAC และออกมาเป็นเสียงอะนาลอกเลย แถมแปลรหัสดิจตอลคู่ขนานส่งออกมาเป็นออปชั่นเผื่อต่อ DAC นอกได้อีก

เห็นในเวปนอกชุดควบคุมการทำงาน CDPro ใช้รีเลย์ด้วย ไม่ทราบว่าใช้ควบคุมส่วนไหนของโมดูล   Controller ตัวที่ทดลองใช้อยู่นี้ โปรแกรมใช้งานแบบ "ต่อ Controller แล้วเสียบไฟ" ก็ทำงานได้เลย ไม่สามารถใช้รีโมทได้  [c--c]
           แล้วบนบอร์ดมีช่อง " 16Mhz " ไม่ทราบว่าเอาไว้ทำอะไรครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 08:31:21 AM »

ที่คุณ tryman บอกเหมือนจะมีความหมายว่า Digital out ผ่าน DAC ให้เสียงที่ดีกว่า Analog ที่ออกจากตัว CD-PRO หลายขุม .... ถูกต้องป่าวครับ

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 09:08:39 AM »

ที่คุณ tryman บอกเหมือนจะมีความหมายว่า Digital out ผ่าน DAC ให้เสียงที่ดีกว่า Analog ที่ออกจากตัว CD-PRO หลายขุม .... ถูกต้องป่าวครับ
CDPro2 ของน้า sansirn ไม่ได้เสียบไฟนานๆ ระวังจะเสียนะครับ [smi_ley] [smi_ley]

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 09:40:17 AM »
แวะไปดูข้อมูลละเอียดมาแล้วครับ  [gr_in]
กรณี CDPRO ตัวเดิม เค้าใช้ TDA1305 ซึ่งเป็น DAC bitstream up-sampling ที่เค้าบอกว่าชิพจะให้ performance สุดท้ายเทียบเท่า DAC 18 บิต ครับ

ส่วน CDPRO2 ที่ใช้ AK4384 ชิพ 24 บิตได้ก็จริง แต่.. เกรงว่าเค้าบอกเราไม่หมด  [unde_cided]
เค้าบอกว่าใช้ DAC สมัยใหม่เพื่อลด jitter ให้น้อยลงและอาศัยกลไกสร้างสัญญาณเสียงของ DAC สมัยใหม่ที่ดีขึ้น

แต่ไม่ได้พูดถึงความละเอียดสัญญาณที่แท้จริงครับ ซึ่งทำให้ต้องวกกลับไปหาต้นทางคือ ชิพ SAA7324 ตรงที่สัญญาณออกจากตัวควบคุม SAA7324 จะตั้งโหมดสัญญาณไป DAC ให้ออกมาสูงสุดได้แค่ 18 บิตเท่านั้นครับ เพื่อให้ Compatible กับชุดกลไกเดิมนั่นเอง

แถมค่า Default ก็ดันเป็นระบบ 16 บิตอีก เพราะฉะนั้น ประเด็น 24 บิต ก็ตกไปขอรับ  [phok]
เหลือแต่ความแม่นของสัญญาณที่ดีขึ้นเท่านั้น และส่วนที่ดีจริงๆ ก็น่าจะมาจากกลไกในเรื่องความแม่นยำของการ tracking ของชุดควบคุมหัวอ่าน กับความนิ่งล่ะครับทีทำให้ผลลัพธ์ดีกว่าจริง  [thumb up]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 08:48:34 PM »
แวะไปดูข้อมูลละเอียดมาแล้วครับ  [gr_in]
กรณี CDPRO ตัวเดิม เค้าใช้ TDA1305 ซึ่งเป็น DAC bitstream up-sampling ที่เค้าบอกว่าชิพจะให้ performance สุดท้ายเทียบเท่า DAC 18 บิต ครับ

ส่วน CDPRO2 ที่ใช้ AK4384 ชิพ 24 บิตได้ก็จริง แต่.. เกรงว่าเค้าบอกเราไม่หมด  [unde_cided]
เค้าบอกว่าใช้ DAC สมัยใหม่เพื่อลด jitter ให้น้อยลงและอาศัยกลไกสร้างสัญญาณเสียงของ DAC สมัยใหม่ที่ดีขึ้น

แต่ไม่ได้พูดถึงความละเอียดสัญญาณที่แท้จริงครับ ซึ่งทำให้ต้องวกกลับไปหาต้นทางคือ ชิพ SAA7324 ตรงที่สัญญาณออกจากตัวควบคุม SAA7324 จะตั้งโหมดสัญญาณไป DAC ให้ออกมาสูงสุดได้แค่ 18 บิตเท่านั้นครับ เพื่อให้ Compatible กับชุดกลไกเดิมนั่นเอง

แถมค่า Default ก็ดันเป็นระบบ 16 บิตอีก เพราะฉะนั้น ประเด็น 24 บิต ก็ตกไปขอรับ  [phok]
เหลือแต่ความแม่นของสัญญาณที่ดีขึ้นเท่านั้น และส่วนที่ดีจริงๆ ก็น่าจะมาจากกลไกในเรื่องความแม่นยำของการ tracking ของชุดควบคุมหัวอ่าน กับความนิ่งล่ะครับทีทำให้ผลลัพธ์ดีกว่าจริง  [thumb up]
แบบนี้เทียบกับ CD marantz 63 ต่างกันมากไหมครับ เพราะเขาใช้ SAA7345 กับ TDA1301T ไม่รวม DAC นะครับผมจะเอาแค่ DIGITAL
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 09:04:37 PM »

ถูกต้ม เอ๊ยถูกต้องครับ

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 09:10:00 PM »

เห็นในเวปนอกชุดควบคุมการทำงาน CDPro ใช้รีเลย์ด้วย ไม่ทราบว่าใช้ควบคุมส่วนไหนของโมดูล   Controller ตัวที่ทดลองใช้อยู่นี้ โปรแกรมใช้งานแบบ "ต่อ Controller แล้วเสียบไฟ" ก็ทำงานได้เลย ไม่สามารถใช้รีโมทได้  [c--c]
           แล้วบนบอร์ดมีช่อง " 16Mhz " ไม่ทราบว่าเอาไว้ทำอะไรครับ [unde_cided]

เวปนอกนี่เวปไหนครับ ตัวเวปเจ้าของ source code ใช่หรือเปล่า

รีเลย์การทำงานของมันมีหน้าที่หลายอย่างครับ เปิดสวิทชเพารเวอร์  9 และ 5V ตามลำดับ  แต่ต้องต่อสายไปควบคุม รีเลย์ภาคจ่ายไฟ ด้วย ซึ่งทำได้ครับ แต่ก็ต้งอแก้ไขภาคจ่ายไฟของคุณ youngone  ให้มีรีเลย์ควบคุมด้วย อีกส่วนนึงก็ควบคุมมอเตอร์ฝาปิดซึ่ง source code รุ่นใหม่นี้ตัดออกไปแล้วครับ

ลองตามอ่านข้อมูลจากเวปเจ้าของ source code ให้ครบด้วยครับ เพราะจะกระจ่างกว่าที่ผมอธิบาย

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 09:17:56 PM »
สงสัยงานนี้น้า Tryman ต้องเตรียมหาแหล่ง CDPRO หรือ PRO2 มาแล้วล่ะครับ สมาชิกแวะมาดูกันเพียบ (ไม่รู้ หลังไมค์แวะไปเท่าไหร่แล้ว อิ..อิ..  [smi_ley])

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2011, 02:43:01 PM »
ทดลองต่อ โมดูล CDPro กับ TDA1541A ผ่านทาง I2S ดังแล้วครับ  [shock1]
CDPro >   TDA1541A
ขา 2(SLCK) > 2+4
ขา 3(WCLK) > 1
ขา 4(DATA) > 3
ขา 5 (GND) > GND
ตำแหน่งขาอื่นคงเดิมครับ [smi_ley]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2011, 02:50:40 PM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2011, 02:54:36 PM »
ทดลองต่อ โมดูล CDPro กับ TDA1541A ผ่านทาง I2S ดังแล้วครับ  [shock1]
CDPro >   TDA1541A
ขา 2(SLCK) > 2+4
ขา 3(WCLK) > 1
ขา 4(DATA) > 3
ขา 5 (GND) > GND
ตำแหน่งขาอื่นคงเดิมครับ [smi_ley]

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2011, 03:14:59 PM »
คุณ YoungOne ล้ำหน้าไปไกลแล้ว DAC ของผมยังนอนกล่องอยู่เลย

เสียงเมื่อเทียบกับเครื่องเล่น CD ผ่าน DAC  วิจารณ์พอให้ทราบแนวทางบ้างซิครับ
 [))] [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2011, 03:23:17 PM »
เราล้าหลัง ตามห่างไปมาก [roll-eyes]