ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 788079 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #750 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 07:42:23 PM »

ผมเล่นแต่ OCL Mode และยังไม่ได้ลองต่อ BTL Mode เพราะมีอุปกรณ์ไม่ครบ
จึงมีข้อสงสัยว่า ขั้วลบของลำโพง จะต้องต่อกับ G หรือ SPK Out จากขั้วบวกของ IC ตัวขวาครับ
ขออนุญาติแนะนำอาจารย์ครับ ผมเคยต่อไม่ต้องต่อกราวด์ครับ outข้างขวามือตามรูป ต่อขั่วลบ ไม่ต้องต่อกราวด์
ข้างซ้ายต่อเข้าขั่วบวกครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #751 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 07:44:16 PM »

ผมเล่นแต่ OCL Mode และยังไม่ได้ลองต่อ BTL Mode เพราะมีอุปกรณ์ไม่ครบ
จึงมีข้อสงสัยว่า ขั้วลบของลำโพง จะต้องต่อกับ G หรือ SPK Out จากขั้วบวกของ IC ตัวขวาครับ
ขออนุญาติแนะนำอาจารย์ครับ ผมเคยต่อไม่ต้องต่อกราวด์ครับ

ขอบคุณครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #752 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 07:49:30 PM »
หม้อที่น้าใช้ 18-0-18 ครับ ผ่านตัวบริดจ์  25.5 - 0 - 25.5 ถ้าวัดไฟบวกลบ จะได้ 51Vdc เอา 22uF/50V ไปคร่อมก็ระเบิดได้ครับ เอาอย่างนี้น้าcleaning ถอด C7,C8,C12,C13 ออกไปเลยไม่ต้องใ่ส่ ลองวัดไฟบวกลบ ว่าปกติไหม ลองต่อสัญญาณสิครับมีเสียงไหม  ของน้าไม่มีรูปเลยอ่าหลับตานึกเอานะนี่  laughhahaha
คุณรุ่งของผมก็ต่อเหมือนชาวบ้านครับ คงต้องไปประกอบใหม่ครับผมเอาสายออกหมดแล้วครับ ผมก็แปลกใจว่าก่อนนั้นผมก็ใช้ c 50V ครับ พี่alcohol ก็น่าจะใช้และเคยใช้หม้อ18 ก็ไม่เป็นอะไรครับ ผมมั่นใจสุดๆว่าบัดกรีขาCไม่มี่ชนกันครับ ใช้แว่นส่องเลยแต่พวกระเบิดเฉยเลย
มันน่า [Rabb_cry] [cry1] [Rabb_cry] [cry1]ครับผมตั้งใจทำสุดๆและใช้เวลานานทั้งวันในการประกอบ แต่สุดท้าย [bomb2] ผมเก็บลงกล่องเลยครับ ยกเข้าไปเก็บในห้องเก็บของเลย laughhahaha

ผมงงอีกแล้ว ก่อนที่จะระเบิดน้าประกอบทุกอย่างตามวงจรใช่ไหมไม่ได้เอา Cตัวกลางไปโยงต่อขาไหนใช่ไหม เปิดฟัง 1เพลง C ตัวกลางก็ระเบิด หลังจากนั้นน้าก็ถึงค่อยโยง C เมื่อเปิดอีกทีมันก็ไม่ดังใช่ไหม ลำดับขั้นตอนงงดี บางทีเดายากครับไม่เห็นแผ่นปริ้นท์ของน้า ลองอีกทีสิ ถอด C ตามข้างบนวัดไฟ หากไอซีไม่พังก็ดังแหละครับ  [roll]
ครับก่อนระเบิดผมต่อปกติตามวงจรครับ แถมใส่ bufferด้วย ป้องกันลำโพงด้วย ครับรองเพลงเป็น 10เพลงครับ แต่ระหว่าง 10เพลงมีการ สำลักเป็นบางช่วงครับ ไม่มากครับสองสามครั้ง ผมก็นึกว่า cd player สดุด หลังจากนั้นมันก็เคยมีไฟแลปตรงมุมๆของซิงค์ครับ ข้างที่ระเบิด แต่ก็หายไป ยังฟังเพลงได้ (น๊อตรองพลาสติกครับ น๊อตรองเป็นของคุณวีระที่ส่งมาให้ผมรองได้ลึกด้วยครับ ดีกว่าของนัฐพงษ์ อีกครับ ผมมั่นใจครับว่ารองซิงค์ทาซิลิโคน รองแผ่นไมก้าเรียบร้อยครับ) อยู่ดีๆมันก็ระเบิดครับ
พอผมรื้อใหม่ มันก็สลับมาระเบิดอีกแผ่นครับ  เรียกว่าระเบิดทั้งสองแผ่นครับ และมันระเบิดแต่ตัวตรงกลางครับ

สุดท้ายผมหา c22 มาใส่ใหม่และโยงขา C22 แล้วมันก็ไม่ดังครับ สงสัยคงต้องส่งไปให้คุณรุ่งดูให้ซะแล้วมั่งครับ [roll]

ส่งไมล่ะครับเปลี่ยน ไอซี ตัวใหม่ก็ดังแล้วนี่ ถ้าจะส่งก็บอกเร็วๆนะครับผมจะส่งแผ่น PCB ให้พรุ่งนี้แล้ว ถ้าส่งจะได้รอส่งกลับไปพร้อมกัน  [roll]
งั้นไม่ส่งละครับ ทดลองแก้ไขก่อนครับถ้าไม่ไหวค่อยว่ากันอีกทีครับ วันหยุดหน้าคงจะทดลองต่อ 3886 ครับผมไปดูวงจรไว้บ้างแล้วครับ ว่าจะไปหาอุปกรณ์ที่เซียร์ครับ

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #753 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:08:29 PM »
1875 ลองดูให้ดีครับเพราะ ขา 3 ไฟลบต่อกับ ครีบระบายความร้อน
ถ้าไฟลบกับกราวน์ช๊อตคงต้องดูทั้ง C และไดโอดด้วยก็ดีครับอาจไม่รอดทั้งคู่
ท่าน clean ลองวัตต์ต่ำก่อนดีกว่าครับ ระเบิดทีหมดหลายตัง

« ตอบกลับ #754 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:22:34 PM »
1875 ลองดูให้ดีครับเพราะ ขา 3 ไฟลบต่อกับ ครีบระบายความร้อน
ถ้าไฟลบกับกราวน์ช๊อตคงต้องดูทั้ง C และไดโอดด้วยก็ดีครับอาจไม่รอดทั้งคู่
ท่าน clean ลองวัตต์ต่ำก่อนดีกว่าครับ ระเบิดทีหมดหลายตัง

ผมมี 3แผ่นสุดท้ายไม่เหลือสักแผ่น laughhahaha แต่มันไม่รู้ช๊อตยังไงผมรองแผ่นและน๊อตที่ให้มาด้วยหมดเรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #755 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:22:53 PM »

ขออนุญาติแนะนำอาจารย์ครับ ผมเคยต่อไม่ต้องต่อกราวด์ครับ outข้างขวามือตามรูป ต่อขั่วลบ ไม่ต้องต่อกราวด์

น้า cleaning ครับ จากรูปขั้ว ลบ ของลำโพงทั้งสองข้างมาจากจุดเดียวกันครับ ถ้าเราต่อแบบ BTL แล้วเอาสายลำโพง + ต่อขั้ว บวก ด้านซ้าย
และเอาสายลำโพง - ต่อกับขั้ว ลบ ด้านขวา ก็เท่ากับว่าไม่ได้ BTL เพราะจะใช้กำลังจาก IC ตัวซ้ายตัวเดียวไปขับลำโพง ผิดถูกประการใดต้องขออภัยครับ

ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

« ตอบกลับ #756 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:28:37 PM »

น้า cleaning ครับ จากรูปขั้ว ลบ ของลำโพงทั้งสองข้างมาจากจุดเดียวกันครับ ถ้าเราต่อแบบ BTL แล้วเอาสายลำโพง + ต่อขั้ว บวก ด้านซ้าย
และเอาสายลำโพง - ต่อกับขั้ว ลบ ด้านขวา ก็เท่ากับว่าไม่ได้ BTL เพราะจะใช้กำลังจาก IC ตัวซ้ายตัวเดียวไปขับลำโพง ผิดถูกประการใดต้องขออภัยครับ

แล้วจะต้องทำอย่างไรครับ จัมป์ทั้ง outกับgnd หรือครับ ผมก็ไม่เข้าใจผมก็ต่อตามที่เข้าใจครับ
จะต้องต่อแบบไหนครับ

« ตอบกลับ #757 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:36:19 PM »
แล้วจะต้องทำอย่างไรครับ จัมป์ทั้ง outกับgnd หรือครับ ผมก็ไม่เข้าใจผมก็ต่อตามที่เข้าใจครับ

ถ้า BTL MODE ขั้ว + ด้านซ้ายต่อกับลำโพงบวก    ขั้ว + ด้านขวาต่อลำโพงลบครับ
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #758 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:37:59 PM »

ผมมี 3แผ่นสุดท้ายไม่เหลือสักแผ่น laughhahaha แต่มันไม่รู้ช๊อตยังไงผมรองแผ่นและน๊อตที่ให้มาด้วยหมดเรียบร้อยครับ

อีกนิดหนึ่ง ic ที่ส่งไปให้มีทั้ง 1875 กับ 2030 ครับ ถ้าผิดเบอร์ไฟเกินก็พังเหมือนกันครับ
พอดีมองยากเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #759 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:38:07 PM »
ตามรูปตรงจุดสีแดงที่ผมบัดกรีไม่ได้ครับ จริงๆแล้วมันต้องไปต่อกับกับขาic ตามเส้นสีเขียวใช่หรือไม่่ครับ

« ตอบกลับ #760 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:40:56 PM »

ถ้า BTL MODE ขั้ว + ด้านซ้ายต่อกับลำโพงบวก    ขั้ว + ด้านขวาต่อลำโพงลบครับ
เล่นเอาผมงงอีกแล้วครับที่ผมต่อคือ out ข้างซ้ายต่อเข้า+ ลำโพง
outข้างขวาต่อเข้า- ลำโพง ผมต่อแบบนี้ครับ งงเลยครับ

« ตอบกลับ #761 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:42:39 PM »

อีกนิดหนึ่ง ic ที่ส่งไปให้มีทั้ง 1875 กับ 2030 ครับ ถ้าผิดเบอร์ไฟเกินก็พังเหมือนกันครับ
พอดีมองยากเหมือนกันครับ
ไม่ผิดเบอร์ครับรูปร่างมันผิดกันครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #762 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 09:06:11 PM »
มันแฮะกระทู้นี้เดี๋ยวของผมบึ้มจะเอามาคุยมั่งต้องลอง40w [yes-raccoon]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #763 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 09:09:15 PM »
เอาภาพต้นฉบับมาแปะอีกรอบ เพราะผ่านไปหลายหน้าเกรงว่าจะหากันไม่เจอ
สำหรับอุปกรณ์ ที่ต่อ BTL Mode ใช้ค่า R ตามนี้ครับ

R1 = 1R
R2 = 680R
R3, R4 = 22K

R5, R7, R8 = 22K
R6 = 680R
R9 = 1R

ทราบแล้วครับ(ว่าผิดอีกแล้ว)หลังจากส่งข้อความ เมื่อตรวจทานกับข้อมูลที่ผมปริ้นท์ด้วยเลเซอร์ เพื่อจดค่าของอุปกรณ์ ในกระดาษที่ปริ้นท์ กลับมาดูอีกครั้ง ถึงได้รู้ว่าพลาดขนาดหนัก [phok] [phok]
รื้อครับรื้อ อาจได้ลง R ภาคผสม ทั้งชมพู น้ำตาล และฟ้า(ROYAL) ขอให้ได้ R ครบค่าแม้ต่างค่ายก็ยังดี
ขออภัยที่เป็นภาระให้ท่านทั้งหลาย โดยเฉพาะคุณอัล

« ตอบกลับ #764 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 09:15:38 PM »
อันนี้หม้อ5aซื้อจากพี่เล็กจะเอามาลองแต่กำมีอุปกรณ์อยู่แค่นี้เอง fart-raccoon fart-raccoon

« ตอบกลับ #765 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 09:19:53 PM »
กะจะทำBTLหละครับเอาไว้ประจำการเลยหละครับชอบเสียงของตัวนี้มากครับเสียงดีกว่า3875ที่ผมตั่งใจทำเสียอีก laughhahaha

« ตอบกลับ #766 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 09:56:29 PM »
มันแฮะกระทู้นี้เดี๋ยวของผมบึ้มจะเอามาคุยมั่งต้องลอง40w [yes-raccoon]

ที่ผมถามเรื่องการต่อขั้วลำโพงไว้
เพราะว่าหลาย ๆ ท่านเอา PCB ไปทำแบบ BTL Mode เกรงว่าจะได้กำลังขับแบบ IC ตัวเดียว เดี๋ยวจะเสียของ

ไม่คิดว่าจะออกมาสนุกอย่างนี้ครับ  [yehhhhh]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #767 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 10:01:55 PM »
สนุกครับตามอ่านมาตลอดแจมด้วยอ่านด้วยครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #768 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 10:10:39 PM »
พรุ่งนี้ ผมจะเอา 1875 ใส่กล่องส่งไปให้เพื่อนเพื่อฟังเทียบกับ GainClone ตัวเก่งของเขา
โดยมีลำโพง Polk Audio เป็นผู้ืทำหน้าที่ตัดสินความเป็นดนตรี

ดูซิว่า พอจะไปวัดไปวาได้ไหม หรือว่าหน้าแหกจนหมอไม่รับเย็บก็ยังไม่รู้เหมือนกัน
 laughhahaha

« ตอบกลับ #769 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 10:31:11 PM »
พรุ่งนี้ ผมจะเอา 1875 ใส่กล่องส่งไปให้เพื่อนเพื่อฟังเทียบกับ GainClone ตัวเก่งของเขา
โดยมีลำโพง Polk Audio เป็นผู้ืทำหน้าที่ตัดสินความเป็นดนตรี

ดูซิว่า พอจะไปวัดไปวาได้ไหม หรือว่าหน้าแหกจนหมอไม่รับเย็บก็ยังไม่รู้เหมือนกัน
 laughhahaha
ผมว่าแล้วแต่สไตล์การฟังครับไม่มีหน้าแหกหรอกครับบางคนชอบเบสบางคนชอบแหลมบางคนชอบกลางนิ fart-raccoon fart-raccoon

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #770 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 10:50:05 PM »
มาส่งการบ้านครับ อาจารย์ช่วยตรวจด้วยน่ะครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #771 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 10:52:27 PM »
ไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนดีครับ 2 ตัวนี้ [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #772 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 10:53:17 PM »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #773 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 11:25:37 PM »

ขยายความตรงนี้ก่อน หลายท่านน่าจะพอทราบ non-invert และ invert วงจรนี้ก็เช่นเดียวกันเมื่อปกติธรรมดาไม่ใช้ BTL Mode วงจรเราก็จะเป็น non-invert  ทั้ง 2 ด้านซ้ายขวา สมมุตินะสมมุติว่า เราป้อน 1mv output ก็จะออก 22 mv ทั้ง 2ด้าน ซ้ายขวา แต่เมื่อเราใช้ BTL Mode ชุดด้านซ้ายทำงานแบบ non-invert  และจะเอา 22mV ไปป้อนให้ชุดด้านขวามือโดยลดทอนสัญญาณที่ R5 และถูกขยายเป็นแบบ invert จะได้สัญญาณ output ที่ -22mv นั้นคือเมื่อเราต่อลำโพง ขั่วบวกเข้า ขั่วบวกด้านซ้าย และขั่วลบเข้าจุดบวกด้านขวา เราจะได้สัญญาณ 44mV  ซึ่งเราก็จะได้ Power 2 เท่านั้นเอง   [c--c] เอ่อพอจะเข้าใจไหมครับเบียร์ขวด3 แล้ว  [roll]

« ตอบกลับ #774 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 11:34:08 PM »

ขยายความตรงนี้ก่อน หลายท่านน่าจะพอทราบ non-invert และ invert วงจรนี้ก็เช่นเดียวกันเมื่อปกติธรรมดาไม่ใช้ BTL Mode วงจรเราก็จะเป็น non-invert  ทั้ง 2 ด้านซ้ายขวา สมมุตินะสมมุติว่า เราป้อน 1mv output ก็จะออก 22 mv ทั้ง 2ด้าน ซ้ายขวา แต่เมื่อเราใช้ BTL Mode ชุดด้านซ้ายทำงานแบบ non-invert  และจะเอา 22mV ไปป้อนให้ชุดด้านขวามือโดยลดทอนสัญญาณที่ R5 และถูกขยายเป็นแบบ invert จะได้สัญญาณ output ที่ -22mv นั้นคือเมื่อเราต่อลำโพง ขั่วบวกเข้า ขั่วบวกด้านซ้าย และขั่วลบเข้าจุดบวกด้านขวา เราจะได้สัญญาณ 44mV  ซึ่งเราก็จะได้ Power 2 เท่านั้นเอง   [c--c] เอ่อพอจะเข้าใจไหมครับเบียร์ขวด3 แล้ว  [roll]
ถ้าแบบนี้ผมก็ต่อไม่ผิดนะซิครับเพราะว่าผมก็ดูจากวงจรครับ ตามที่คุณรุ่งเคยบอก ทำเอาผมงงไปเลยครับ ตอนนี้ผมเจอปัญหาอีกแล้วไปแก้ไขจนดังแล้วครับ โดยการเอาขา c22 ข้างทีบัดกรีไม่ติดไปต่อกับขา ic น่าจะเป็นขา 3
ตามภาพเส้นสีเขียวครับ

ตอนนี้เลยกราวด์ผมกล้ายเป็นไฟ ลบไปแล้วครับ  laughhahaha แต่เพลงก็ดังนะครับ ที่รู้ว่าเป็นไฟลบเพราะว่าจะเอากราว์ลงกล่อง พวกช๊อตไฟแล็ปเลย laughhahaha ดึกแล้วพรุ่งนี้จะลองเอาออกแล้วลอยขาไว้เลยดูซิมันจะดังไหม

เส้นสีแดงคือเส้นที่บัดกรีไม่ติดครับ ไม่รู้ว่าจะเอาไปฝากกับตัวไหนเลยเอาไปฝากกับขา ic ตามเส้นสีเขียวซะเลย ผลออกมาดังครับแต่ GND กล้ายเป็นไฟ - ไปเลย ถ้าตามภาพด้านหลัง ขาที่บัดกรีไม่ติดพอจะไปฝากกับจุดไหนได้บ้างครับ

ต่อแบบเส้นสีดำได้ไหมครับเอามาฝากกับ+ของ c ตัวใหญ่เลยครับ ได้ไหมครับ บึม หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 11:48:56 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #775 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 12:18:26 AM »
มาต่ออีกหน่อยครับ OCL MODE กับ BTL MODE กับการต่อลำโพง แบบนี้น่าจะดูง่ายขึ้นครับ  [roll-eyes]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #776 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 12:28:45 AM »
น้าcleaning  ดูลาย PCB ด้วยนะครับเส้นดำที่น้าลากมานะมันตรงข้ามกับจุดที่มันต่อเลย จุดที่มันต่อน่าจะเป็นแบบนี้มากกว่า

« ตอบกลับ #777 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 06:19:46 AM »
มาต่ออีกหน่อยครับ OCL MODE กับ BTL MODE กับการต่อลำโพง แบบนี้น่าจะดูง่ายขึ้นครับ  [roll-eyes]

แจ่มแจ้งกว่าต้นฉบับ ใครต่อผิดอีกจะโดนหวดก้นนะครับ  [roll]

« ตอบกลับ #778 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 06:33:54 AM »

แจ่มแจ้งกว่าต้นฉบับ ใครต่อผิดอีกจะโดนหวดก้นนะครับ  [roll]
ผมก็ต่อแบบนี้ครับที่ผมบอกพี่ผมก็ต่อแบบนี้

« ตอบกลับ #779 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 12:45:48 PM »
ผมก็ต่อแบบนี้ครับที่ผมบอกพี่ผมก็ต่อแบบนี้

ต้องขอโทษน้า cleaning ด้วยครับ ที่ผมอ่านข้อความตอนแรกของน้าไม่เข้าใจ เลยทำไห้งงกันไปใหญ่ ตอนนี้เข้าใจตรงกันแล้วครับ  [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 12:50:45 PM โดย WCS-2008 »