ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องหลอดใหม่ๆ จีน รัสเซีย  (อ่าน 8875 ครั้ง)

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
สงสัยเรื่องหลอดใหม่ๆ จีน รัสเซีย
« เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 05:06:38 PM »
พอดีปัจจุบันหลอดเก่ายี่ห้อดีๆ ที่เขานิยมกัน เริ่มหายาก และเริ่มหมดไป ทำให้คนที่จะทำแอมป์หรือปรีหลอด มีความยากลำบากในการหาหลอดเหล่านั้น แต่ผมเห็นยังมีจีน และรัสเซีย หรือที่อื่น ยังคงมีผลิตหลอดมาขายอยู่ ราคาก็มีทั้งแพงและถูก ผมจึงมีข้อสงสัยว่าหลอดใหม่ๆเหล่านี้ เสียงจะสู้หลอดเก่าๆดีๆได้ใหม โดยเฉพาะถ้าหลอดเก่าๆมันหมดไปจริงๆ แล้วจำเป็นต้องใช้หลอดผลิตใหม่

ใครเคยลองใช้หลอดใหม่ๆ ช่วยเทียบเสียงของหลอดนั้นกับหลอดเก่าๆให้ทีว่า ต่างกันมากใหมครับ หลอดใหม่น่าใช้ใหมครับ

หลอดใหม่ๆที่ผมว่ามามียี่ห้อมากมายดังนี้ครับ

Mullard tube
Tung sol
Avetlana
JJ Tube
Guiguang Tube
Full Music Tube
PSVANE Tube
GenaleX/Gold Lion
Electro Harmonic
Sovtex Tube
Tangsram Tube

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: สงสัยเรื่องหลอดใหม่ๆ จีน รัสเซีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 09:39:08 PM »
ผมนี่แหล่ะ ที่ลองเอาหลอด Reissue ซึ่งผลิตที่โรงงานรัสเซีย มาฟังเทียบกับหลอด NOS

โดยเฉพาะหลอด EL34 ผมเอามาเทียบกันกับ EL34 ของ Mullard xf2 และ xf4
ที่ทุกท่านกล่าวขานว่าดี แสนดี มีราคาแพงสุดกู่ เพื่อให้รู้ดำรู้แดงกันไปเลย

ต้องเรียนตามตรงว่าหลอด NOS นั้นได้เปรียบอยู่บ้างในเรื่องของความละเมียดของเสียง
ซึ่งหลอด Reissue จะสู้ไม่ได้ แต่หลอดพวกนี้ก็มีดีที่ถ่ายทอดน้ำเสียงออกมาได้อย่างตรงไปตรงมา
บางทีอาจพูดว่้าไร้มารยาก็คงไม่ผิด

ในบรรดาหลอดที่คุณ Track ได้ List มานั้น ผมได้เคยฟัง EL34 ของ

Mullard tube
Tung sol
Svetlana
JJ Tube
GenaleX/Gold Lion
Electro Harmonic
Sovtex Tube

และหลอดพวกนี้ เท่าที่ฟังผ่านหูมาทุกยี่ห้อมีดี มีด้อย ซึ่งหากเราตั้งเกณฑ์ 10 เป็นความพึงพอใจสูงสุดแล้ว
ในทรรศนะผม มีความพึงพอใจกับหลอดยี่ห้อพวกนี้ดังนี้ครับ

Mullard tube  = 8
Tung sol = 9
Svetlana = 8
JJ Tube = 8
GenaleX/Gold Lion = 9
Electro Harmonic = 7
Sovtex Tube = 7

เมื่อพูดถึงหลอด EL34 ของรัสเซียแล้ว ก็อดไม่ได้ที่จะพูดถึงหลอด 6L6 หรือ 6P3S ของรัสเซียเสียมิได้

หลอดข้างบนนี้ เป็นหลอดปี 1960 ราคาถูก ๆ ผมพึงพอใจกับหลอดนี้
โดยให้คะแนน  8 ค่อนไปทาง 9 เลยเชียวนะ

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความชอบของผมเท่านั้น และเอามาแชร์พูดคุยกัน
อย่าได้เอาเป็นบรรทัดฐานนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: สงสัยเรื่องหลอดใหม่ๆ จีน รัสเซีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 09:45:31 PM »
 หลอดรัสเซีย ถ้าว่าด้วยคุณภาพการผลิตแล้ว ผมว่าไม่แพ้หลอดเก่าๆแน่ๆครับ บางหลอดการันตีที่ 10000ชั่วโมงกันเลย ใช้กันจนหายอยาก(แต่เรื่องเสียงอีกเรื่อง)

หลอดกลุ่มนี้ มีหลายเกรดให้เลือกหา แบบราคาติดดินที่เสียงถูกหูก็มีมาก และแบบแพงจนจับไม่ลงก็มีให้เห็น(เสียงก็ตามราคาครับ)

ตอนนี้ผมก็ฟัง หลอดจากรัสเซีย  อยู่ครับเป็น GM70  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 10:02:02 PM »
ติดลมกับหลอด EL34 ขอต่ออีกหน่อยนึง

EL34 Svetlana ตัวข้างบนนี้
แรกฟังเสียงเหมือนกับแกงจืดที่ไม่เติมน้ำปลา ไร้รสชาดและสีสัน ขัดใจเวลาฟังยิ่งนัก

แต่เมื่อผ่านพ้น 200 ชั่วโมงไปแล้ว เสียงเหมือนกับการกลับตาลปัตรเลย
นี่จึงเป็นสาเหตุหนึ่งที่ผมให้ความพึงพอใจมากกว่า Sovtex

ใครเล่นหลอดยี่ห้อนี้ ต้องใจแข็งหน่อยนะ
ไม่งั้นพลาดของดีเอาง่าย ๆ ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ wmm

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 10:20:43 PM »
ติดลมกับหลอด EL34 ขอต่ออีกหน่อยนึง

EL34 Svetlana ตัวข้างบนนี้
แรกฟังเสียงเหมือนกับแกงจืดที่ไม่เติมน้ำปลา ไร้รสชาดและสีสัน ขัดใจเวลาฟังยิ่งนัก

แต่เมื่อผ่านพ้น 200 ชั่วโมงไปแล้ว เสียงเหมือนกับการกลับตาลปัตรเลย
นี่จึงเป็นสาเหตุหนึ่งที่ผมให้ความพึงพอใจมากกว่า Sovtex

ใครเล่นหลอดยี่ห้อนี้ ต้องใจแข็งหน่อยนะ
ไม่งั้นพลาดของดีเอาง่าย ๆ ครับ

ผมก็ชอบหลอดของ Svetlana ครับ ผมว่าฟังไปเรื่อยๆเสียงดีวันดีคืน แต่พอมาเจอเจ้า EL34 GE FATBOY
เอามาใส่ st70 แล้วเสียงเบสมากขึ้น ฟังเพลงโจ๊ะแล้วแทบทนไม่ได้ที่จะลุกขึ้นเต้น ผมเอามาเปิดเมื่อสงกรานต์
ลูกๆพากันดิ้นกระจาย [smi_ley]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 10:52:39 PM »
เจ้าอ้วน  GE EL34 Fat Boy หลอดคู่นี้
ในทรรศนะผม ผมให้แต้มบวกมากกว่า xf2 เสียอีก พูดออกมาอย่างนี้กลัวโดนเขม่นจัง

ความรู้สึกผมบอกว่า
เจ้าอ้วนนี่แหล่ะครบเครื่อง เหมือนกับบัวขาว ป. ประมุข ลำหักลำโค่นดี ฟังแล้วเร้าใจ สนุกคึกคัก
เหมือนกับบัวขาวขึ้่นชกบนเวที Thai Fight อารมณ์อย่างนั้นเลย

ส่วน xf2 หากให้ผมเปรียบ เหมือนกับพระเอกละครช่อง 3 หน้าตาหล่อเหลา
ที่ยืนซดกับผู้ร้ายเป็นฝูง ได้ความหล่อมาล่อใจ

การแสดงใช่ แต่ให้เอาจริงแล้วมันไม่ใช่ มันคนละเรื่อง 

เปรียบเทียบอย่างงี้ จะเกี่ยวกันไหมเนี่ย
 laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 เมษายน 2012, 10:25:54 AM »
มาอ่านเก็บข้อมูลครับ น่าจะมีอีกหลายๆท่านที่ได้ผ่านหลอดใหม่ๆข้างต้นแบบพี่ณรงค์กับมาบ้าง จะได้มาแชร์กันครับ เป็นข้อมูลให้กับเพื่อนๆหรือมือDIY ใหม่ๆแบบผม

ส่วนผมประสพการณ์ด้านนี้ยังน้อยนิด ถ้ามีโอกาสจะลองไปหาไปลองฟังของท่านอื่น หรือซื้อหามาลองฟังเองดูบ้างครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 เมษายน 2012, 12:25:17 PM »
แจ้งไว้ในกระทู้นี้ก่อน

EL34-SE ผมให้เพื่อนขับรถไปเอาแอมป์ที่บ้านไปไว้ที่ฉะเชิงเทราแล้ว
พรุ่งนี้ คุณ Track ไปที่ฉะเชิงเทราช่วงบ่ายโมงเป็นต้นไปได้เลย

แล้วเจอกันครับ

ออฟไลน์ wmm

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 เมษายน 2012, 04:20:16 PM »
อยากให้น้าAlcohol ลองวงจร EL34 PSE Randall  ฟังบ้างครับ
ผมว่าจงจรนี้ฟังดีทีเดียว

http://www.one-electron.com/amps.html

ผมทำฟังอยู่ชุด 1 เอาเจ้าอ้วนทำ เสียงพริ้วเลยทีเดียว ต่างไปจาก st70 เลยครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

ออฟไลน์ alfa@

• ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 11:01:27 AM »
 [thumbs-up-raccoon]
เยี่ยมครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 08:52:26 AM »
มาตอบการบ้านที่พี่Alcohol ให้ใว้ว่า 12AT7 NOS กับหลอดใหม่เป็นไง

จากหูตะกั่วของผม ผมกลับชอบหลอดใหม่ ครับถึงมันจะจัดกระด้างแหลมหยาบๆไปบ้างแต่ก็กระชับกระเชงดี เสียงกระจ่าง

หลอดNOSก็ได้ความนุ่มนวลลื่นไหล เสียงเนียนกว่าหลอดใหม่ครับ

คงรอBURNก่อนใช่ใหมครับ

อ้อ..แล้วจริงๆจากหูคนมีประสพการณ์ เป็นอย่างที่ผมฟังหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 01:42:23 PM »
มาตอบการบ้านที่พี่Alcohol ให้ใว้ว่า 12AT7 NOS กับหลอดใหม่เป็นไง

จากหูตะกั่วของผม ผมกลับชอบหลอดใหม่ ครับถึงมันจะจัดกระด้างแหลมหยาบๆไปบ้างแต่ก็กระชับกระเชงดี เสียงกระจ่าง

หลอดNOSก็ได้ความนุ่มนวลลื่นไหล เสียงเนียนกว่าหลอดใหม่ครับ

คงรอBURNก่อนใช่ใหมครับ

อ้อ..แล้วจริงๆจากหูคนมีประสพการณ์ เป็นอย่างที่ผมฟังหรือเปล่าครับ

ผมชอบหลอดรัสเซียขาทอง ด้วยเหตุผล เสียงกลางอวบอิ่มกว่า ส่วนหลอด NOS เสียงบาง เมื่อฟังเทียบกันครับ